ถามคับ อยากรู้ความจริง อยากมีคำตอบแบบเคลียร์ๆคับผม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Happiiloo

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 8:00 pm

พระเจ้าทรงสร้างเรา และรู้ทุกอย่างของเราตั้งแต่เกิดจนตาย ทุกๆอย่างทั้งชีิตทั้งหมดของเราจะเดินไปทางไหน ถูกไหมครับ
ถ้าถูก อ่านข้อต่อไปเลย

ตัวอย่างง่ายๆที่ไม่เข้าใจอย่างเช่น จูดาส์ อิสคาริออท
พระรู้ว่ายังไงๆก็ตาม เค้าจะเกิดขึ้นมา เจอพระเยชู ทรยศพระเยชู
"พระเจ้ารู้" แน่ๆ
จูดาส์ เนี่ยชวยเองใช่ไหมคับ ที่ต้องเกิดมาแล้วทรยศ "ถ้าพระรักทุกคน พระองค์ทรงสร้างจูดาส์ และคนบางคน ที่พระองค์รู้ ว่าจนตายมันก็ยังไม่เชื่อ ขึ้นมาแล้วไม่ให้อยุ่ในดินแดนของพระองค์ งั้นหรอ"
ถ้าตอบว่าชีวิตของ จูดาส์ พระสร้าง พระมีสิทธิ
ถ้างั้น จูดาส์ เนี่ยถูกพระสร้างขึ้นมา เพื่อให้ทรมานเพื่อให้เป็นคนบาปสุดๆ เพื่อให้ทรยศพระเยชู เช่นนั้น การที่พระองค์ไม่สร้างจูดาส์ขึ้นมา จะเป็นพระกรุณามากกว่าไหม
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 8:51 pm

เอ๊า ...... บรรดากูรูทั้งหลายอย่าหลับไหล
มาช่วยกันเกาให้หายคันหน่อยเร้วววววววว

อันที่จริงเรื่องแผนการแห่งความรอดนี้ก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่ยากเย็นเกินกว่าที่เราจะเข้าใจ
แต่มันก็อาจจะยากเย็นในการพรรณนาออกมานะ 55555+

ขอนั่งจิบชารอชมละกันนะ เอิ๊กๆๆๆๆๆ

-------------------------------------
ปล. ในที่สุดก็ยอมสมัครสมาชิกสักที เพราะมาแบบอีแอบตลอดเวลา
MODDIE

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 8:58 pm

เอ่อ .. ขอโทดนะครับ สำหรับ ความเห็นของผม

ผมเคยดูสารคดีเรื่องนึง นานพอสมควรพวกนักวิชาการบางคนบอกว่าการที่ยูดาสทรยศพระเยซูนั้น

เป็นพระประสงค์ของพระเยซูเอง เพราะ ไม่อย่างนั้นพระองค์จะไม่มีทางปฏิบัติภารกิจไถ่บาปแก่มนุษย์ได้

แต่ในทางคัมภีร์ ผมคิดว่า นี่คงเป็น พระประสงค์ของพระเจ้า
Yan Agape

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 10:10 pm

When God created us, He gave us free will which allows us to do whatever we want.  He knew what would happen and used the fatal mistake and evil act to redeem us through the suffering and death of Jesus Christ, His beloved son and our savior, on the cross.

Example: God created Adam and Eve with free will. God gave everything in Eden to Adam and Eve and told them the forbidden fruit was off limit (apple or the fruit of knowledge). Adam and Eve disobeyed God, ate it and suffered the consequence. 

If God did not create Adam and Eve because He knew what these two would do, we would not be here!  : xemo026 :
Cho

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 11:28 pm

Happiiloo เขียน: พระเจ้าทรงสร้างเรา และรู้ทุกอย่างของเราตั้งแต่เกิดจนตาย ทุกๆอย่างทั้งชีิตทั้งหมดของเราจะเดินไปทางไหน ถูกไหมครับ

ตัวอย่างง่ายๆที่ไม่เข้าใจอย่างเช่น จูดาส์ อิสคาริออท
พระรู้ว่ายังไงๆก็ตาม เค้าจะเกิดขึ้นมา เจอพระเยชู ทรยศพระเยชู
"พระเจ้ารู้" แน่ๆ
จูดาส์ เนี่ยชวยเองใช่ไหมคับ ที่ต้องเกิดมาแล้วทรยศ "ถ้าพระรักทุกคน พระองค์ทรงสร้างจูดาส์ และคนบางคน ที่พระองค์รู้ ว่าจนตายมันก็ยังไม่เชื่อ ขึ้นมาแล้วไม่ให้อยุ่ในดินแดนของพระองค์ งั้นหรอ"
ถ้าตอบว่าชีวิตของ จูดาส์ พระสร้าง พระมีสิทธิ
ถ้างั้น จูดาส์ เนี่ยถูกพระสร้างขึ้นมา เพื่อให้ทรมานเพื่อให้เป็นคนบาปสุดๆ เพื่อให้ทรยศพระเยชู เช่นนั้น การที่พระองค์ไม่สร้างจูดาส์ขึ้นมา จะเป็นพระกรุณามากกว่าไหม
ที่คุณกล่าวมาถูกต้องครับ  พระเป็นเจ้าทรงทราบทุกอย่างล่วงหน้าแล้ว ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง ใครจะใช้ อำเภอใจ (freewill) ของตนทำอะไรบ้าง แต่ว่า อย่าลืมนะครับว่า พระองค์มิได้ทรงบังคับใจใคร พระองค์มิได้สั่งให้ จูดาส ทรยศนะครับ  แต่เป็นจูดาสเองที่เลือกที่จะกระืทำอย่างนั้นเอง

แผนการไถ่บาปนั้น พระองค์ได้ทรงวางไว้และทรงคาดคะเนไว้ว่าแผนการนี้อาจจะสามารถสำเร็จได้ในยุคนั้น  เพราะเหตุการณ์หลายๆอย่างในอนาคต หรือการเกิดมาบนโลกของบุคคลที่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์  ได้มาบรรจบกันได้พอดี ไม่เพียง จูดาสเท่านั้น  ทั้งปิลาต พวกฟาริสี ประชาชนที่เนรคุณ หรือแม้แต่พระแม่มารี  ทั้งหมดนี้คือปัจจัยที่สามารถทำให้แผนการไถ่กู้สำเร็จได้

แต่...นะครับ แต่ ถ้าการตัดสินใจของบุคคลใดบุคคลหนึ่งที่กล่าวมานั้น  ไม่เป็นไปตามที่คาดไว้  การไถ่บาปก็จะไม่สำเร็จ ถ้าพระแม่มารีเลือกที่จะ  ปฎิเสธพระประสงค์ของพระเจ้า  ไม่ยอมรับการตั้งครรภ์เดชะพระจิต   แผนการไถ่บาปก็ไม่เกิดขึ้นครับ  สุดท้ายถ้าจูดาสตัดสินใจเลือกที่จะซื่อสัตย์ ไม่ขายพระเยซูเจ้า  แผนการไถ่บาปก็จะไม่เกิดขึ้นเช่นกัน  พระเจ้าก็คงต้องวางแผนใหม่  แต่ในเมื่อจูดาสเลือกทรยศเอง  และพระองค์ก็ทรงบังคับให้เขาเปลี่ยนใจไม่ได้ แผนการจึงสำเร็จลงได้   แต่สิ่งที่สำคัญมากกว่าคือ จูดาสเมื่อได้ทรยศแล้ว กลับไม่ยอมกลับมาขอโทษต่อพระเยซูเจ้า แต่เลือกที่จะแขวนคอตาย ถ้าเขาเลือกขอโทษ แน่นอนพระโลหิตศักดิ์สิทธิ์จะชำระจูดาสให้บริสุทธิ์เช่นเดียวกัน ลองไปอ่านความรู้สึกของพระเยซูเจ้าดูครับ  ว่าพระองค์ทรงเจ็บปวดแค่ไหน ที่จูดาสกระโจนเข้าไปสู่ความพินาศนิรันดร http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10454.0

ผมถามกลับคุณว่า ถ้างั้น เรามนุษย์ ทั้งผมและคุณ เนี่ยถูกพระสร้างขึ้นมา ได้กระทำบาป และเป็นเหตุให้พระเยซูเจ้าต้องมารับพระมหาทรมาน เช่นนั้น การที่พระองค์ไม่สร้างเราขึ้นมา จะเป็นพระกรุณาต่อพระองค์เองมากกว่าไหม?
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 11:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 11:41 pm

ไม่ใช่และไม่ถูกครับ คุณเข้าใจผิดแล้ว

พระเจ้าสร้างมนุษย์และเทวดามาเพื่อให้มีศักดิ์และสิทธ์ในการตัดสินใจ(อำเภอใจ หรือที่เรียกว่า free will )  พระองค์ทรงรู้ล่วงหน้าว่าจะเกิดอะไรขึ้น  และได้ทรงวางแผนชักนำ  ซึ่งการชักนำนี้ไม่ใช่การกำหนดครับ

พระองค์ทรงรู้ครับว่ายูดาสจะทรยศแน่ๆถ้าได้อยู่กับพระเยซูเจ้า แต่พระองค์ไม่ใด้สร้างยูดาสมาให้ทรยศครับเป็นยูดาสที่เลือกที่จะทรยศเอง    แต่พระองค์ทรงรู้ว่ายูดาสจะทรยศพระองค์เลยวางแผนชักนำให้ยูดาสเป็นลูกศิษย์ของพระเยซูเจ้าเพื่อให้แผนการไถ่เกิดขึ้นครับ พระองค์ทรงวางแผนให้เรื่องร้ายๆส่งผลให้กลายเป็นดีเสมอครับ

บางคนมักจะถามว่าพระเจ้าสร้างลูซิเฟอร์มาทำไมทั้งๆที่รู้ว่ามันจะทรยศและจะพามนุษย์ให้ตกนรก คำตอบนั้นง่ายนิดเดียวครับ  คือพระองค์ต้องการแยกแยะมนุษย์ที่รักพระองค์และอยากอยู่กับพระองค์จริงๆออกจากมนุษย์ที่รักแต่ตัวเองครับ เหมือนปีศาจที่เห็นแต่ตัวเอง  ทั้งหมดนี้พระองค์ทรงรู้แต่ก็ต้องทรงสร้างเพราะพระองค์เป็นผู้ให็กำเนิดชีวิตและพระองค์ให้สิทธ์ในการมีชีวิตและอำเภอใจแก่ทุกสิ่งสร้างครับแม้จะรู้ว่าสิ่งสร้างนั้นจะมาทรยศพระองค์ภายหลังก็ตาม
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 12:06 am

- "ความเชื่อทำให้เรามั่นใจว่า พระเจ้าจะไม่ทรงอนุญาตให้ความชั่วร้ายเกิดขึ้นเลย
หากพระองค์ไม่ทรงกระทำให้ความดีออกมาจากความร้ายนั้นเอง" (ccc 324)

- พระเจ้าไม่ได้สร้างยูดาส ให้เป็นคนทรยศ หรือสร้างมนุษย์คนไหนให้เป็นคนบาปค่ะ
อย่างที่พี่ๆข้างบน บอก พระเจ้าสร้างมนุษย์ให้มีอำเภอใจ เลือกที่จะทำสิ่งต่างๆได้
ยูดาส "เลือก"ที่จะทรยศพระเยซู เขาก็ต้องรับผิดชอบการกระทำของตัวเอง

เเต่อย่างไรก็ตาม พระเจ้ามีความหวังให้มนุษย์ "ทุกคน" รอด กลับมาอยู่กับพระองค์เหมือนเดิม
ทุกคน รวมถึงยูดาส ด้วยนะคะ ตอนนี้พระเจ้าอาจจะไถ่กู้ยูดาสด้วยวิธีการของพระองค์อยู่ก็เป็นได้
...เป็นวิธีที่พวกเราไม่สามารถหยั่งรู้

- พระเจ้าทราบล่วงหน้าอยู่เเล้วว่ามนุษย์ที่พระองค์สร้างจะทรยศ เเต่ทำไมยังทรงสร้าง?...
คำตอบก็คือ เพราะ "พระเจ้ารักมนุษย์อย่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก"
พระเจ้าอยากเห็นมนุษย์อยู่บนโลก

เอาไงดี..ไม่อยากเปรียบเทียบนะคะ เเต่ สมมติว่าเราอยากเลี้ยงกระต่าย
เเละทราบอยู่เเล้วว่า กระต่ายชอบทำลายของ กัดโน่นกัดนี่...เเต่เรารักกระต่าย อยากมีมันอยู่ในบ้าน
ด้วยความรักของเราต่อกระต่าย เราก็ซื้อมันมาเลี้ยงอยู่ดี

ที่สำคัญ

มนุษย์เรา ไม่มีทางยอมตายเพื่อกระต่ายที่ตนเลี้ยงเเน่นอน เเม้จะรักมันมากก็ตาม
เเต่พระเจ้ายอม "ตาย" เพื่อมนุษย์ได้ คิดว่าพระเจ้าจะรักมนุษย์มากขนาดไหนอ่าคะ....
เหอ เหอ เหอ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 12:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Happiiloo

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 5:24 am

ทั้งหมดนั้นก็เป็นเรื่องที่ถามเช่นกัน
พระรู้แน่ๆ ไงๆงูก็ต้องมา รู้แน่ๆไงๆอาดัม กะ อีฟ ก็ต้องกินผลไม้
พระองค์ห้ามจริง แต่พระองค์รู้แน่ๆ ไงๆก็ต้องเกิด พระองค์ก็ปล่อยให้เกิด แบบนี้ไม่เหมือนห้ามเลย

ทั้งหมดที่อธิบายมาอ่ะคับ เป็นเรื่องที่คริสตชนรู้ๆอยู่เป็นพื้นฐาน ผมเองพอทราบไม่มากก็น้อย

ที่ผมจะถามง่ายๆ แค่
พระองค์รู้ แต่สร้างขึ้นมา จูดาส์ ทรยศ เพราะพระบิดา ทำให้เขาทรยศหรือ (ทั้งเรื่องการชักนำด้วยคับ ถึงแม้จะชักนำ ก่อนหน้านั้นพระรู้อยุ่แล้วว่าคนๆนี้จะทรยศ จึงได้ชักนำ)

อ่านดีๆนะครับ
เรื่องพระเยชูมาไถ่บาป เป็นเพราะพระองค์รู้ๆอยุ่ วันนึงงูมันก็ทำ พระองค์ก็สร้างมันขึ้นมา พระองค์ก็สร้างมนุษย์ขึ้นมา
"คำว่ามนุษย์มีสิทธิเลืิอกนั้นจริงในมุมมองไหนครับ ในเมื่อพระองค์สร้างเรามา ***พระองค์รู้ว่าเราจะทำอะไร แม้เราจะทำบาปมหันแค่ไหน ตอนไหน พระองค์ก็รู้ ฉะนั้นพระองค์สร้างเราขึ้นมาเพื่อให้ทำบาปหรือ****"

พระเยชูเจ็บปวด พระบิดารู้แน่ๆว่าจะเจ็บ ดีไม่ดีพระเยชูอาจจะรู้ด้วย แต่!!! ก็ยังสร้างขึ้นมา เพื่อให้ตัวเองเจ็บปวด และให้จูดาส์เจ็บปวด

คำตอบด้านบนผมเข้าใจขึ้นมานิสๆแล้วคับ^^"
มันแปลว่า ไงๆมนุษย์ก็ไม่ตกบึงไฟหรือเปล่า ถ้าใช่ คำถามข้อแรกนั้นก็เคลียเลย คือทุกอย่างHappy Ending
แต่พออ่านแล้ว เกิดคำถามใหม่ขึ้นมา

เอ่อ พระเยชูเป็นพระเจ้า พระองค์ไม่ตาย...
ถึงตายครั้งนึงในฐานะมนุษย์ ผมเชื่อว่า ถ้ามนุษย์เป็นอมตะแบบนั้นได้ คงมีคนยอมตายเพื่อคนอื่นบ้างเหมือนกัน
คือ หลายๆคนถามแล้วผมก็คิดตามนะ ก็ในเมื่อตายแล้วก็ฟื้น ไงๆก็ไม่เสียอะไรในกรณีนี้(เว้นไว้ว่า โอเคพระองค์ทรงทุกข์ทรมานสาหัสมากๆแทนมนุษย์ คือถ้าเป็ยแบบนั้น ผมจะได้ประกาศว่า พระองค์ทรมเพื่อไถ่บาป แทนที่จะบอกว่า พระองค์ตายเพื่อไถ่บาป)

ผมรักพระเจ้ามากๆนะคับ พระก็รู้ และรู้ด้วยว่าผม "ขี้สงสัย"

ขออภัยถ้ามันไม่ดี แต่อยากรู้มากๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 8:23 am

Happiiloo เขียน:
พระเยชูเจ็บปวด พระบิดารู้แน่ๆว่าจะเจ็บ ดีไม่ดีพระเยชูอาจจะรู้ด้วย แต่!!! ก็ยังสร้างขึ้นมา เพื่อให้ตัวเองเจ็บปวด
พระเยซูทรงทราบครับ^^'' จึงทรงกังวลในสวนเกทเสมนี
จนหลั่งพระเสโท(เหงื่อ)เป็นโลหิต
Happiiloo เขียน: (ทั้งเรื่องการชักนำด้วยคับ ถึงแม้จะชักนำ ก่อนหน้านั้นพระรู้อยุ่แล้วว่าคนๆนี้จะทรยศ จึงได้ชักนำ)
ใครกันแน่ที่ชักนำ

เวลานั้นซาตานเข้าสิงยูดาสที่เรียกว่าอิสคาริโอท และเป็นคนหนึ่งในบรรดาอัครสาวกสิบสองคน 
ลก 22:3

Happiiloo เขียน: และให้จูดาส์เจ็บปวด
มีแต่ยูดาสหรือครับที่เจ็บปวด

‘ซีโมน  ซีโมน  จงฟังเถิด  ซาตานได้ขอและพระเจ้าทรงอนุญาตให้ซาตานทดสอบท่านทั้งหลายเหมือนฝัดข้าวสาลี 
แต่เราอธิษฐานอ้อนวอนเพื่อท่านให้ความเชื่อของท่านมั่นคงตลอดไป และเมื่อท่านกลับใจแล้ว จงช่วยค้ำจุนพี่น้องของท่านเถิด
ลก22:31-32

เปโตรจึงออกไปข้างนอก ร้องไห้อย่างขมขื่น
ลก 22:62

เปโตรกับยูดาส ก็ทรยศพระองค์ทั้งคู่ครับ
เราเองบ้างครั้ง ก็อาจจะพลาด ทรยศพระองค์
แต่เราจะเลือก แก้ไขตัวเองยังไง
ฆ่าตัวตายอย่างยูดาส หรือกลับใจอย่างเปโตร

Happiiloo เขียน: มันแปลว่า ไงๆมนุษย์ก็ไม่ตกบึงไฟหรือเปล่า ถ้าใช่ คำถามข้อแรกนั้นก็เคลียเลย คือทุกอย่างHappy Ending
เรื่องของความรอดเป็นเรื่องส่วนบุคคล
ระหว่างแต่ละคนๆนั้น กับพระเจ้าเองครับ

พระคำของพระเจ้าเอง
ไม่ได้พิพากษาว่าใครจะรอดหรือไม่รอด (แม้แต่ยูดาส พระคัมภีร์ก็ไม่ได้บันทึกว่าเขาตกนรกรึเปล่า)
แต่บอกว่า ทำอย่างไรจึงจะรอดพ้นครับ^^
Happiiloo เขียน: เอ่อ พระเยชูเป็นพระเจ้า พระองค์ไม่ตาย...
ถึงตายครั้งนึงในฐานะมนุษย์ ผมเชื่อว่า ถ้ามนุษย์เป็นอมตะแบบนั้นได้ คงมีคนยอมตายเพื่อคนอื่นบ้างเหมือนกัน
คือ หลายๆคนถามแล้วผมก็คิดตามนะ ก็ในเมื่อตายแล้วก็ฟื้น ไงๆก็ไม่เสียอะไรในกรณีนี้
(เว้นไว้ว่า โอเคพระองค์ทรงทุกข์ทรมานสาหัสมากๆแทนมนุษย์ คือถ้าเป็ยแบบนั้น ผมจะได้ประกาศว่า พระองค์ทรมานเพื่อไถ่บาป แทนที่จะบอกว่า พระองค์ตายเพื่อไถ่บาป)
ฟังคำตอบจากพระเยซูเจ้าเองละกันครับ ^^

คืนวันพฤหัสศักดิ์สิทธิ์

6 เมษายน 2007 เวลา 03.43-04.26น.

“ลูกที่รัก  เราขอขอบใจในน้ำใจอันดีของลูกที่สมัครใจเฝ้าอยู่กับเราในค่ำคืนแห่งความหวาดกลัวของเรานี้  ด้วยว่า  เรารู้ดี  สิ่งใดกำลังจะเกิดขึ้นแก่เรา บุตรแห่งพระเจ้า  เราขอขอบใจอีกครั้งหนึ่งในเสียงตอบรับของลูก 

ในยามนี้ ลูกมิได้อยู่กันเพียงลำพังดอก  ยังมีผู้ที่จงรักภักดีต่อเราอีกมากมายที่อยู่เฝ้ากับเราต่อหน้าศีลมหาสนิท  ขอให้ลูกจงส่งจิตใจร่วมกันเป็นหนึ่งเดียวกับเขาทั้งหลายเถิด  เพื่อว่าเสียงแห่งการรำพึงภาวนาในจิตใจของลูกๆจะผสมผสานกันเปรียบเช่นดนตรีที่ออกมาจากหัวใจของลูกๆทุกคน  เพื่อที่จะปลอบบรรเทาใจของเรา บุตรแห่งพระเจ้า 

เหตุการณ์นี้ได้เคยเกิดขึ้นในอดีต  แต่มิได้หมายความว่าทุกสิ่งจะจบสิ้นไปกับกาลเวลาที่ผ่านมา  เรายังคงดำรงอยู่เสมอจวบจนยุคสมัยปัจจุบัน  ลูกคงมิรู้หรอกว่า  ในแต่ละวัน แต่ละเดือน แต่ละปีที่ผ่านไปนั้น  เราเฝ้ามองลูกๆด้วยความเศร้าทุกข์ระทมเพียงใด? 

ลูกมิเคยรู้เลยหรือไร?  ว่าการไถ่บาปให้แก่ลูกๆทั้งหลายทำให้เราต้องทุกข์ทรมานอย่างแสนสาหัสเพียงใด?  หากเป็นเพียงมนุษย์ผู้หนึ่งก็คงตายไปเสียตั้งแต่วินาทีแรกแห่งการทรมานนั้นแล้ว  แต่ด้วยเราบุตรแห่งพระเจ้ารู้ดีว่าบาปของลูกๆนั้นมีมากมายเพียงใด?  เราจึงมิอาจเห็นแก่ตัวรีบสิ้นชีวิตไปโดยเร็ว  เพื่อที่จะให้พ้นจากการทรมานนี้ได้  เรายอมที่จะยื้อชีวิตของเราออกไป  เพื่อให้โลหิตทุกหยดของเราได้ชะล้างบาปให้แก่ลูกทั้งหลายอย่างสิ้นเชิง  เราจึงต้องทนทรมานต่อไป  จนได้รับสัญญาณจากสวรรค์ว่า ทุกสิ่งได้จบสิ้นบริบูรณ์แล้ว  จิตวิญญาณของเราจึงได้หลุดลอยออกจากร่างที่แหลกสลายนั้นตามพระประสงค์ของบิดาแห่งเรา 

ลูกรักแม้ในยามนี้บาปของมนุษย์ก็ยังคงทำให้เราต้องทุกข์ระทมอยู่เสมอมา  จะต้องให้เรากลับมาตายอีกกี่ครั้ง?  ลูกทั้งหลายถึงจะเข้าใจในความรักของบิดาแห่งเรา  ในยามที่เราได้ถูกดูหมิ่น สบประมาท ทำให้เป็นที่อับอายนั้น  เราสู้ยอมทนเพราะเรานี้รักลูกหนักหนา  เราขอถามลูกว่าลูกได้เสียสละอะไรบ้างเพื่อเราเป็นการตอบแทน?  ลูกได้มอบความรักของเราให้แก่กันและกันหรือไม่ตามที่เราปรารถนา ?

ณ เวลานี้ เรามีเพียงสิ่งเดียวที่จะขอจากลูกก็คือ  จงเปิดใจของลูกและทำความเข้าใจกับความรักของเราให้ถ่องแท้เถิด  เพื่อว่าความรักนั้นจะได้เจริญเติบโตอยู่ในตัวลูก เราขอเพียงเท่านี้ลูกทั้งหลายจะทำให้เราได้หรือไม่?

หากทุกคนร่วมใจกัน ความรักอันแท้จริงนี้จะค่อยๆเบ่งบานออกไป จากตัวของลูกไปสู่พี่น้อง ญาติ มิตรสหาย และบุคคลรอบข้าง  จากบ้านหนึ่งจะแพร่ออกไปอีกบ้านหนึ่ง  และในที่สุดเมื่อทุกที่มีแต่ความรักให้แก่กัน  สันติสุขก็จะเป็นของลูกๆทุกคนตั้งแต่ในโลกนี้แล้ว 

ลูกรัก  จงอย่าให้ความตายของเราไร้ค่าและสูญเปล่าอีกเลย  จงรู้ไว้เถิดว่าเพราะเรารักลูก  เราจึงยอมที่จะหลั่งโลหิตของเราเพื่อลูกทั้งหลาย” 

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5700.0

นี่คือพระวาจาของพระเจ้า

ขอพระคริสตเจ้าทรงพระเจริญเทอญ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 9:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cho

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 11:44 am

Happiiloo เขียน: อ่านดีๆนะครับ
เรื่องพระเยชูมาไถ่บาป เป็นเพราะพระองค์รู้ๆอยุ่ วันนึงงูมันก็ทำ พระองค์ก็สร้างมันขึ้นมา พระองค์ก็สร้างมนุษย์ขึ้นมา
"คำว่ามนุษย์มีสิทธิเลืิอกนั้นจริงในมุมมองไหนครับ ในเมื่อพระองค์สร้างเรามา ***พระองค์รู้ว่าเราจะทำอะไร แม้เราจะทำบาปมหันแค่ไหน ตอนไหน พระองค์ก็รู้ ฉะนั้นพระองค์สร้างเราขึ้นมาเพื่อให้ทำบาปหรือ****"
ใช่ครับ ก็เพราะพระบิดาทรงรู้ไงครับ ว่าเราจะทำบาปอีกหลายครั้ง หลายหน เพราะเหตุนี้ จึงทรงประทานพระบุตรสุดที่รัก ลงมารับพระมหาทรมานและสิ้นพระชนม์เพื่อเรา เพื่อไถ่บาปเรา รับโทษบาปแทนเรา  ผลร้ายจากบาปของเราทุกคนไปตกหนักอยู่ที่พระเยซูเจ้าแต่ผู้เดียว

แต่... ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงได้ อนาคตเปลี่ยนแปลงได้ เราสามารถกลับใจได้ และพระิองค์ทรงหวังในตัวเราเสมอ พระองค์ทรงทำทุกวิถีทางเพื่อความรอดของเราเสมอ  โดยเห็นได้จาก การประจักษ์ของพระแม่ การประจักษ์ของพระเยซูเจ้า และแม้กระทั่งการประจักษ์ลงมาของพระบิดาเจ้าด้วยพระองค์เอง  พระองค์ทรงห้ามเตือนเราอยู่เสมอ แต่เราฟังพระองค์หรือไม่?
พระรู้แน่ๆ ไงๆงูก็ต้องมา รู้แน่ๆไงๆอาดัม กะ อีฟ ก็ต้องกินผลไม้
พระองค์ห้ามจริง แต่พระองค์รู้แน่ๆ ไงๆก็ต้องเกิด พระองค์ก็ปล่อยให้เกิด แบบนี้ไม่เหมือนห้ามเลย
ตกลง พระองค์ ผิดหรือครับ ที่ทรงห้ามแล้ว  แต่พวกเขาไม่ฟัง ไม่เชื่อ

ถ้าผมสอนลูกผมว่าอย่าขโมยของ ปล้นจี้ ฆ่าคน  แต่ลูกผมไม่เชื่อ ไม่ฟัง  ผมจะต้องติดคุกแทนลูกผมหรือไม่  ด้วยข้อหาที่ว่าผมให้กำเนิดเขาขึ้นมา หรือว่า ข้อหา่ว่าทำการห้ามยังไง เขาถึงไม่ฟัง ไม่เชื่อ!! ทำไมถึงปล่อยให้เกิด แบบนี้ไม่เหมือนห้ามเลย

เพราะพระบิดาทรงล่วงรู้ ว่าเราอ่อนแอขนาดไหน จึงทรงมอบหนทางแห่งความรอด เพื่อว่าเมื่อเราล้มลงเพราะบาป ไม่ว่าจะหมื่นแสนครั้งก็ตามที ถ้าเรากลับใจ สำนึกผิด มาหาพระองค์ เราก็จะรอดพ้นจากบึงไฟไงล่ะครับ

เพราะเหตุใด พระองค์จึงทรงตั้งศีลอภัยบาป? ถ้ามิใช่เพราะทรงรู้ว่าเราจะตกอยู่ในบาป...
เพราะเหตุใด พระองค์จึงทรงตั้งศีลมหาสนิท? ถ้ามิใช่เพราะทรงรู้ว่าเราอ่อนแอ และต้องการพละกำลังฝ่ายวิญญาณเพื่อให้ชิดสนิทกับพระองค์มากยิ่งขึ้น...

และที่สำคัญครับ ถ้าเราทำบาปและไม่ยอมกลับใจมาหาพระองค์ มิใช่พระองค์ที่ผลักไสเราไปยังนรกบึงไฟ เพราะพระองค์ทรงรักเรามาก แต่เป็นเราเองต่างหากที่ปฎิเสธที่จะเข้าไปในสวรรค์เอง และเมื่อนั้นปีศาจก็จะได้เราไป เพราะเป็นตัวเราเองได้ยืนกรานว่าเราเป็นพวกเดียวกับมัน
และถ้าเรายังมีบาป เราจะเข้าไปในสวรรค์ได้อย่างไร  เดี๋ยวก็ไปแก่งแย่งชิงดี กันในสวรรค์อีก  แล้วมันจะต่างกับในโลกมนุษย์ตรงไหน?

สุดท้ายนี้  อยู่ที่เราจะเลือกอะไรครับ?
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 12:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Happiiloo

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 1:34 pm

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆคับ มีความเข้าใจมากขึ้นแล้วอย่างสูง
: emo045 :
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 2:28 pm

ขอแสดงความเห็นด้วยคน
คำถามนี้ เป็นคำถามที่ดีตรงไปตรงมา ถ้าคิดตามหลักตรรกวิทยา
Happiiloo เขียน: พระเจ้าทรงสร้างเรา และรู้ทุกอย่างของเราตั้งแต่เกิดจนตาย ทุกๆอย่างทั้งชีิตทั้งหมดของเราจะเดินไปทางไหน ถูกไหมครับ
"พระเจ้ารู้" แน่ๆจูดาส์ เนี่ยชวยเองใช่ไหมคับ ที่ต้องเกิดมาแล้วทรยศ "ถ้าพระรักทุกคน พระองค์ทรงสร้างจูดาส์ และคนบางคน ที่พระองค์รู้ ว่าจนตายมันก็ยังไม่เชื่อ ขึ้นมาแล้วไม่ให้อยุ่ในดินแดนของพระองค์ งั้นหรอ"
ก่อนตอบคำถามนี้ ขอยกตัวอย่างอีกอันหนึ่ง เชื่อว่าจะไม่มีใครแย้งประโยคนี้
ไม่มีอะไรที่พระเจ้าทำไม่ได้
พระเจ้ายกภูเขาได้ไหม ยกก้อนหินได้ไหม
ทุกคนตอบเหมือนกันหมดว่า ได้ และอาจถามกลับด้วยว่าถามทำไมแบบนี้
เอาใหม่
พระเจ้าจะสร้างก้อนหินวิเศษที่หนักมาก จนพระเจ้ายกไม่ไหวได้ไหม
ถ้าตอบว่าได้ ถามต่อว่า ไหนว่าพระเจ้าทำได้ทุกอย่างไง ทำไมยกก้อนหินวิเศษนี้ไม่ไหว
และถ้าตอบว่า พระเจ้าจะสร้างก้อนหินวิเศษที่หนักมาก จนพระเจ้ายกไม่ไหว ไม่ได้
ก็ไหนว่า ไม่มีอะไรที่พระเจ้าทำไม่ได้
ตกลงประโยคนี้ผิดใช่ไหม ?
ความเชื่อแบบนี้ผิดใช่ไหม?
การคิดแบบน้องเขามีภาษาเรียกตามหลักตรรกวิทยาว่าอะไรช่างเขาเถอะ
แปลง่ายๆว่า จะใช้หลักตรรกมาคิดเรื่องแบบนี้ไม่ได้
แต่พี่แปลเป็นไทยว่า เกินสติปัญญาที่มนุษย์จะหยั่งถึง

น้องอ่านเรื่องที่พี่ยกตัวอย่างหลายๆเที่ยว แล้วจะได้เข้าใจเรื่องที่พี่ๆเขาอธิบาย

มีคนพยายามอธิบายด้วยมิติ ว่าคนเรามีหลายมิติซ้อนกันอยู่
ถ้าทำแบบ ก ชีวิตจะเป็นแบบนี้ ถ้าทำแบบ ข ชีวิตจะเป็นแบบนี้น ถ้าทำแบบ ค ชีวิตจะเป็นแบบโน้น
สร้างเป็นหนังนิยายวิทยาศาสตร์ เอา ควันตัมอะไรมาจับให้วุ่นไปหมด
สรุป
1. เป็นไปตามที่พี่ๆเขาอธิบายไว้ ว่าคนมีสิทธิ์เลือกที่จะกระทำ
2. การคิดด้วยหลักตรรกแบบนี้ ใช้ไม่ได้กับพระ เพราะพระเจ้าเป็นสิ่งที่เหนือความเข้าใจ เช่นพระตรีเอกภาพ
พระอวยพรจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 2:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Happiiloo

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 6:33 pm

Phulasso เขียน: ขอแสดงความเห็นด้วยคน
คำถามนี้ เป็นคำถามที่ดีตรงไปตรงมา ถ้าคิดตามหลักตรรกวิทยา
"พระเจ้ารู้" แน่ๆจูดาส์ เนี่ยชวยเองใช่ไหมคับ ที่ต้องเกิดมาแล้วทรยศ "ถ้าพระรักทุกคน พระองค์ทรงสร้างจูดาส์ และคนบางคน ที่พระองค์รู้ ว่าจนตายมันก็ยังไม่เชื่อ ขึ้นมาแล้วไม่ให้อยุ่ในดินแดนของพระองค์ งั้นหรอ"
ก่อนตอบคำถามนี้ ขอยกตัวอย่างอีกอันหนึ่ง เชื่อว่าจะไม่มีใครแย้งประโยคนี้
ไม่มีอะไรที่พระเจ้าทำไม่ได้
พระเจ้ายกภูเขาได้ไหม ยกก้อนหินได้ไหม
ทุกคนตอบเหมือนกันหมดว่า ได้ และอาจถามกลับด้วยว่าถามทำไมแบบนี้
เอาใหม่
พระเจ้าจะสร้างก้อนหินวิเศษที่หนักมาก จนพระเจ้ายกไม่ไหวได้ไหม
ถ้าตอบว่าได้ ถามต่อว่า ไหนว่าพระเจ้าทำได้ทุกอย่างไง ทำไมยกก้อนหินวิเศษนี้ไม่ไหว
และถ้าตอบว่า พระเจ้าจะสร้างก้อนหินวิเศษที่หนักมาก จนพระเจ้ายกไม่ไหว ไม่ได้
ก็ไหนว่า ไม่มีอะไรที่พระเจ้าทำไม่ได้
ตกลงประโยคนี้ผิดใช่ไหม ?
ความเชื่อแบบนี้ผิดใช่ไหม?
การคิดแบบน้องเขามีภาษาเรียกตามหลักตรรกวิทยาว่าอะไรช่างเขาเถอะ
แปลง่ายๆว่า จะใช้หลักตรรกมาคิดเรื่องแบบนี้ไม่ได้
แต่พี่แปลเป็นไทยว่า เกินสติปัญญาที่มนุษย์จะหยั่งถึง

น้องอ่านเรื่องที่พี่ยกตัวอย่างหลายๆเที่ยว แล้วจะได้เข้าใจเรื่องที่พี่ๆเขาอธิบาย

มีคนพยายามอธิบายด้วยมิติ ว่าคนเรามีหลายมิติซ้อนกันอยู่
ถ้าทำแบบ ก ชีวิตจะเป็นแบบนี้ ถ้าทำแบบ ข ชีวิตจะเป็นแบบนี้น ถ้าทำแบบ ค ชีวิตจะเป็นแบบโน้น
สร้างเป็นหนังนิยายวิทยาศาสตร์ เอา ควันตัมอะไรมาจับให้วุ่นไปหมด
สรุป
1. เป็นไปตามที่พี่ๆเขาอธิบายไว้ ว่าคนมีสิทธิ์เลือกที่จะกระทำ
2. การคิดด้วยหลักตรรกแบบนี้ ใช้ไม่ได้กับพระ เพราะพระเจ้าเป็นสิ่งที่เหนือความเข้าใจ เช่นพระตรีเอกภาพ
พระอวยพรจ้า
ถูกใจเหลือหลายๆๆๆๆ

ชอบมากๆคับ
APaladin

พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 9:44 am

เอ่อ : emo102 :ด้วยความรู้อันน้อยนิดขอพูดหน่อยนะคับ คือว่าพระเจ้าไม่ได้สร้างให้ยูดาสกบถนะคับและไม่ได้กำหนดว่ายูดาสถูกสร้างมาเพื่อกบถเพื่อแผนแห่งความรอดแต่อย่างไร และซาตานก็ไม่ได้ถูกสร้างเป็นซาตาน แต่พระเจ้าสร้างสรรคสิ่งต่างๆขึ้นมาแล้ว พอสร้างขึ้นมาแล้วพระองค์ก็มองเห็นสิ่งที่พระองค์ทรงสร้าง และเห็นอนาคตของสิ่งที่พระองค์ได้สร้างไว้ว่าต่อไปจะเกิดอะไรกับเขาหรือเธอเหล่านั้น แผนที่พระองค์วางไว้และถ้อยคำที่พระองค์ให้นั้นเพื่อให้สิ่งที่พระองค์ได้สร้างไว้แล้วไม่ถูกทำลายไปอย่างไร้ค่าจากปาบของมนุษย์ ก็คือเพื่อให้มนุษย์ไม่ถูกทำลายเนื่องจากความชั่วที่มนุษย์จะทำพระพระองค์ทรงรักงานที่พระองค์ทรงทำ หรือก็คือเรานั้นเองซึ่งเป็นงานที่พระองค์สร้างสรรคไว้และพระองค์ชอบสิ่งนี้มากเหนือสิ่งทั้งปวงที่พระองค์ทรงสร้าง เมื่อพระองค์สร้างมนุษยเสร็จแล้วพระองค์ก็เห็นอนาคตของมนุษย์และเห็นว่ามนุษย์มากมายจะตายด้วยบาปของตัวเอง พระเจ้าทรงรักจึงได้เริ่มตระเตรียมสิ่งต่างๆไว้ล่วงหน้านับจากที่พระองค์ได้เห็นอนาคตสิ่งสร้างสรรคที่พระองทรงรักว่าจะถูกทำลายเพราะความชั่วช้าต่างๆ พระองค์จึงเตรียมทางรอดให้มนุษย์และเริ่มวางแผนแห่งความรอดโดยให้พระเยซูบุตรของพระองค์เป็นแกนหลักของแผนอันใหญ่ยิ่งนี้ แต่ซาตานซึ่งตอนแรกเป็นเทพชั้นสูงด้วยรัศมีภาพมากมาย แต่เขาไม่ยอมรับแผนแห่งความรอดที่พระเจ้าให้พระเยซูเป็นแกนหลัก เขาจึงทรยศนั่นเองและพระเจ้าก็ทรงรู้ว่าเขาจะต่อต้านแต่ก็ไม่ทำลายเขาเพราะซาตานนั้นพระเจ้าก็มีแผนสำหรับเขาไว้อยู่แล้วเพราะเขาเองก็เป็นสิ่งที่พระเจ้าสร้างสรรคขึ้นมาเหมือนเรา
พอจะเข้าใจยังคับว่าหมายความว่าเช่นไร พระเจ้าไม่ได้สร้างเราเพื่องานของพระองค์แต่อย่างใด แต่งานที่พระองค์ทรงทำกับเรานั้นเพื่อเราจะสามารถกลับไปอยู่กับพระองค์ได้ต่างหาก ถ้าเข้าใจจุดนี้อย่างอื่นคงไม่ต้องจาระนัยให้ฟังต่อนะครับ
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 12:43 pm

APaladin เขียน: เอ่อ : emo102 :ด้วยความรู้อันน้อยนิดขอพูดหน่อยนะคับ
คือว่าพระเจ้าไม่ได้สร้างให้ยูดาสกบถนะคับและไม่ได้กำหนดว่ายูดาสถูกสร้างมาเพื่อกบถเพื่อแผนแห่งความรอดแต่อย่างไร และซาตานก็ไม่ได้ถูกสร้างเป็นซาตาน

แต่พระเจ้าสร้างสรรคสิ่งต่างๆขึ้นมาแล้ว พอสร้างขึ้นมาแล้วพระองค์ก็มองเห็นสิ่งที่พระองค์ทรงสร้าง และเห็นอนาคตของสิ่งที่พระองค์ได้สร้างไว้ว่าต่อไปจะเกิดอะไรกับเขาหรือเธอเหล่านั้น แผนที่พระองค์วางไว้และถ้อยคำที่พระองค์ให้นั้นเพื่อให้สิ่งที่พระองค์ได้สร้างไว้แล้วไม่ถูกทำลายไปอย่างไร้ค่าจากปาบของมนุษย์ ก็คือเพื่อให้มนุษย์ไม่ถูกทำลายเนื่องจากความชั่วที่มนุษย์จะทำพระพระองค์ทรงรักงานที่พระองค์ทรงทำ หรือก็คือเรานั้นเองซึ่งเป็นงานที่พระองค์สร้างสรรคไว้และพระองค์ชอบสิ่งนี้มากเหนือสิ่งทั้งปวงที่พระองค์ทรงสร้าง

เมื่อพระองค์สร้างมนุษยเสร็จแล้วพระองค์ก็เห็นอนาคตของมนุษย์และเห็นว่ามนุษย์มากมายจะตายด้วยบาปของตัวเอง พระเจ้าทรงรักจึงได้เริ่มตระเตรียมสิ่งต่างๆไว้ล่วงหน้านับจากที่พระองค์ได้เห็นอนาคตสิ่งสร้างสรรคที่พระองทรงรักว่าจะถูกทำลายเพราะความชั่วช้าต่างๆ พระองค์จึงเตรียมทางรอดให้มนุษย์และเริ่มวางแผนแห่งความรอดโดยให้พระเยซูบุตรของพระองค์เป็นแกนหลักของแผนอันใหญ่ยิ่งนี้

แต่ซาตานซึ่งตอนแรกเป็นเทพชั้นสูงด้วยรัศมีภาพมากมาย แต่เขาไม่ยอมรับแผนแห่งความรอดที่พระเจ้าให้พระเยซูเป็นแกนหลัก เขาจึงทรยศนั่นเองและพระเจ้าก็ทรงรู้ว่าเขาจะต่อต้านแต่ก็ไม่ทำลายเขาเพราะซาตานนั้นพระเจ้าก็มีแผนสำหรับเขาไว้อยู่แล้วเพราะเขาเองก็เป็นสิ่งที่พระเจ้าสร้างสรรคขึ้นมาเหมือนเรา

พอจะเข้าใจยังคับว่าหมายความว่าเช่นไร พระเจ้าไม่ได้สร้างเราเพื่องานของพระองค์แต่อย่างใด แต่งานที่พระองค์ทรงทำกับเรานั้นเพื่อเราจะสามารถกลับไปอยู่กับพระองค์ได้ต่างหาก ถ้าเข้าใจจุดนี้อย่างอื่นคงไม่ต้องจาระนัยให้ฟังต่อนะครับ
สำเนาถูกต้องค่ะ แต่ช่วยเว้นบรรทัดให้นะคะจะได้อ่านกันง่าย ๆ ไม่ตาลาย
billa-bong
~@

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:27 am

พระเจ้าทรงรู้ทุกอย่าง ว่าใครเป็นยังไงตั้งแต่เกิดจนตาย อันนี้ก็ไม่ผิดหรอกน่ะครับ เรื่องยูดาสพระองค์ก็รู้อยู่แล้ว หรือแม้แต่เรื่องเราเอง ตอนที่ยังมีชีวิตอยู่นี้ และเวลาที่เราเจอเหตุการณ์ต่างๆ ก็เป็นเราเองที่เลือกว่าจะทำดี หรือไม่ดี ,ถ้าทำดี ผลลัพธ์ก็เป็นแบบนึง ทำไม่ดีผลลัพธ์ก็เป็นแบบนึง ผมว่าตรงนี้น่าจะตรงกับที่ถามว่าพระองค์ทรงรู้ทุกอย่างใช่หรือไม่ พระองค์รู้ว่าผลลัพธ์ของทั้งสองอย่างที่เราจะทำนั้นเป็นยังไง ส่วนตัวผมคิดว่าพระองค์รู้แต่ไม่ได้บังคับให้เกิดขึ้นเป็น ให้เราเป็นคนเลือก แต่ยังคอยช่วยเราทุกอย่างให้เราเลือกพระองค์

เริ่มแรกพระเจ้าทรงสร้างทุกสิ่งแล้วเห็นว่าดี และทุกสิ่งที่พระเจ้าทรงสร้างขึ้นมาที่ไม่ใช่มนุษย์ มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยมากๆ ไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไร เช่น ธรรมชาติของนก หมู หมา กา ไก่ ฮิปโป นกกระจอก มันเป็นยังไง ของมันทุกวัน มันก็เป็นอย่างนั้น มีชีวิตเหมือนเดิมทุกวัน และพระองค์ทรงสร้างธรรมชาติไม่รู้กี่ร้อยกี่พันกี่แสนอย่าง เพียงเพื่อการดำรงชีวิตการกินอยู่ของมนุษย์ และมีเพียงสิ่งเดียวที่พระเจ้าทรงสร้างขึ้นมาตามพระฉายาของพระองค์ และทรงรักมากมาก และเพราะความรักนี้เอง จึงไม่บังคับให้เราทำดี หรือเลว คิดว่าพระเจ้าคงไม่สร้างอาดัมเอวามาเป็นคนเลว จอมโกหก คนที่ไม่รับผิดชอบอาราย โยนความผิดให้กันหรอกน่ะครับ แต่เมื่ออาดัมพลาดพลั้งทำผิดไป พระเจ้ายังช่วยอาดัมและพวกเราที่เกิดมาที่หลังด้วย โดยให้พระบุตรสุดที่รัก พระเยซูคริสตเจ้าประสูตมา พระองค์ทรงทำตามที่พระบิดาทรงส่งมา เชื่อฟังพระบิดาทุกอย่าง ทำทุกอย่างร่วมมือกับพระบิดา พระบิดาไม่ได้บังคับพระองค์ให้ทำดีโน่นนี้ หรือบังคับให้ถูกตรึงกางเขน พระองค์ทรงเลือกความยากลำบากความเจ็บปวดทุกอย่าง เพื่ออาดัมเราทุกคนจะได้รับการอภัยบาป และคืนดีกับพระบิดา เป็นความรักและความเมตตาแล้วไม่ใช่หรอครับ ถ้าไม่ให้ยูดาสเกิดมา ฟังดูเหมือนทำแท้งน่ะครับผมว่า พาสามนุษย์ คงจะประมานว่าไอลูกเลว ไม่น่าให้เกิดมาเลยน่าจะเอาขี้เถ้ายัดปากไปตั้งแต่ตอนนั้น อ้าวววว

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย billa-bong เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 8:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
King Zadin
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 12:47 pm

สำหรับผมนะครับ

สุดท้ายเนี่ยยังไงก็ขึ้นอยู่กับสิทธิ์ในการตัดสินใจที่พระเจ้าทรงประทานให้เรามนุษย์

ว่ากันไปแล้วเรามีสิทธิ์ที่จะไม่เชื่อพระองค์ ไม่ต้องเข้าวัด ไม่ต้องทำดี แต่ !!!! เมื่อเลือกแล้วก็ต้องรับผลนั้น

ยูดาสทรยศพระเยซูเจ้า ขณะกันเปโตรก็ทรยศพระองค์เช่นกัน แต่ !!!! สุดท้ายทางแพร่งที่ทั้งสองคนเลือกกลับต่างกัน

เปโตร สำนึกผิด ขอโทษพระเยซูเจ้า และด้วยพระเมตตา พระองค์ไม่ถือโทษ และความดีและสุจริตอื่นๆ สุดท้าย เปโตร ฏ้ได้เป็นนักบุญเป็นฐานศิลาของพระศาสนจักร

ยูดาส ทรยศก็ผิเหลือประมาณอยู่ ยังไม่สำนึก ก็ผิดซ้ำหนัก กลับฆ่าตัวตายทำลายวิหารของพระจิตเจ้าคืร่างกายของตน ผิดหนักเข้าอีก

จุดท้ายสุดจึงต่างกันครับ

แผนการไถ่กู้นั้นยาวนานเกินกว่าจะมามุ่งความสำคัญไปที่การทรยศของยูดาสเป็นตัวแปรหลัก
ตอบกลับโพส