ถ้ามีใครมาถามว่า... พระเจ้าสร้างมนุษย์ แล้วใครสร้างพระเจ้า?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cho

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 12:03 am

ถ้ามีใครมาถามว่า... พระเจ้าสร้างมนุษย์ แล้วใครสร้างพระเจ้า?

พี่น้องจะชี้แจงให้เขาเข้าใจอย่างไรครับ?

สำหรับผมคงจะยึดตามพระวรสาร

วิวรณ์ 21:6  พระองค์ตรัสกับข้าพเจ้าว่า "สำเร็จแล้ว เราเป็นอัลฟาและโอเมกา เป็นปฐมและอวสาน ผู้ใดกระหาย เราจะให้ผู้นั้นดื่มจากบ่อน้ำพุแห่งชีวิต โดยไม่ต้องเสียอะไรเลย

ถ้าเขายังคงไม่เข้าใจว่าเป็นไปได้อย่างไร  ที่พระเจ้าไม่ได้ถูกสร้างแต่มีอยู่แล้ว
ผมจะยกตัวอย่างเพิ่มเติม (ตามปัญญาเท่าหางอึ่งที่ผมมี) ว่า

ถ้าเปรียบพระเจ้าเป็น จักรวาล
และเปรียบมนุษย์ว่าเป็น โลก

จักรวาลไม่มีขอบเขตสิ้นสุดฉันใด  พระเจ้าก็ทรงเป็นอมตะนิรันดรฉันนั้น
โลกมีขอบเขตสิ้นสุดฉันใด มนุษย์เราก็มีชีวิตที่มีขอบเขต (สั้นๆ) ฉันนั้น

พี่น้องท่านใดมีคำตอบอื่น ที่ช่วยเพิ่มความเข้าใจ รบกวนแบ่งปันด้วยนะครับ (ผมจะได้เอาไปใช้บ้าง)

ขอพระเป็นเจ้าและพระแม่อวยพระพรทุกท่านครับ   : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 12:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 1:31 am

อย่างน้อยที่สุดที่ ๆ พระองค์มา ก็เป็นอะไรที่มนุษย์หยั่งไม่ถึงอยู่ดี จะรู้ไปทำไม ไม่ได้มีผลต่อความรอดสักหน่อย
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 8:14 am

พระองค์ทรง "เป็น" ตั้งแต่ปฐมกาล ไม่มีใครสร้างพระองค์ เพราะพระองค์ทรงเป็นจุดเริ่มต้นของทุกสิ่ง

ตามความเห็นผม พระเจ้าเปรียบกับสิ่งสร้างใดไม่ได้เลย
เพราะทุกอย่างมีขอบเขตในตัวมันเอง
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 2:38 pm

Cho เขียน: ถ้ามีใครมาถามว่า... พระเจ้าสร้างมนุษย์ แล้วใครสร้างพระเจ้า?

พี่น้องจะชี้แจงให้เขาเข้าใจอย่างไรครับ?
ตอบเขาง่ายๆ
ถ้าพระเจ้าถูกสร้างก็ไม่ใช่พระเจ้าสิ
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 10:54 pm

พระเจ้า ไม่ใช่สิ่งสร้าง...จบ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 9:45 pm

อัลฟ้ากะโอเมก้า นี่หมายถึงอะไรหยอคับ
วอ

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 5:14 pm

อัลฟา คือตัวอักษรตัวแรกของภาษากรีก และโอเมก้าคือตัวอักษรสุดท้ายของอักษรกรีก (ถ้าเปรียบเทียบของไทยคงถือว่า กอไก่ กับฮอนกฮูก ภาษาอังกฤษก็ เอ กับ แซด เป็นต้น)
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 2:05 am

พระเจ้าองค์พระผู้เป็นเจ้าผู้ดำรงอยู่ในปัจจุบัน
ผู้ทรงดำรงอยู่ในอดีตเเละผู้เสด็จมา
พระผู้สรรพานุภาพตรัสว่า "เราคือ อัลฟา เเละโอเมก้า"

(วิวรณ์ 1:8)

"อัลฟาเเละโอเมก้า" ตัวอักษรตัวเเรกเเละตัวสุดท้ายในภาษากรีก (21:6,22:13;)
"อัลฟา" จึงหมายถึงลักษณะของพระเจ้า ในฐานะผู้ให้กำเนิดทุกสิ่ง (อสย 41:4; 44:6;)
"โอเมก้า" จึงหมายความว่าพระเจ้าทรงเป็นจุดหมายของทุกสิ่ง
ลักษณะทั้งสองประการนี้ถูกนำมาใช้กับพระคริสตเจ้าด้วย (เทียบ วว 1:17;2:8;)

(วิวรณ์ บทที่1 ฟุ๊ตโน๊ต I พระคัมภีร์ฉบับคาทอลิก โดยคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อคริสตศาสนธรรม เเผนกพระคัมภีร์)
APaladin

พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 9:57 am

เพื่อนผมก็ถามผมตลอดคำถามนี้ ผมก็ตอบไปหลายอย่างมันก็ไม่เข้าใจอยู่ดีมันบอกไม่เชื่อ 3วันก่อนก็คุยกันเรื่องศาสนาอีกมันก็ถามอีก
ผมเลยตอบไปว่า ใบเบิลถูกบันทึกตามความเข้าใจของคนเขียนบันทึก และในบันทึกก็ไม่ได้บันทึกถึงจุดกำเนิดของพระเจ้า เพราะมนุษย์ไม่สามรถเข้าใจทุกสิ่งได้ทั้งหมดที่พระเจ้าเป็น และมนุษย์รู้ทุกสิ่งไม่ได้ ถ้าพระเจ้าเอาความรู้ทั้งหมดที่พระเจ้ารู้บอกให้มนุษย์รู้ทั้งหมด มนุษย์ก็เข้าใจทั้งหมดไม่ได้อยู่ดีและสุดท้ายก็จะบันทึกเฉพาะส่วนที่ตัวเองเข้าใจได้ มันก็สมเหตุผลดีที่มนุษย์จะรู้เท่าที่ความสามารถเขาจะมีได้ สมมุติกูเอาทรานซิสเตอ6พันล้านตัวมาต่อเป็นวงจรตรรก และใช้วิศวะกรรมยีนอีก มึงจาเข้าใจมะว่ามันคืออะไร ทรานซิสเตอร์คืออะไร วงจรตรรกคืออะไร วิศกรรมยีนคืออะไร
ถ้าจาระนัยทั้งหมดให้ฟังจะเข้าใจได้เลยใหมตอนนี้ ไม่เข้าใจแน่นอน มนุษย์มีชีวิตแค่ไม่กี่สิบปีกี่ร้อยปี จะเรียนรู้ทั้งหมดได้ยังไง มีแต่คนโง่เขลาที่คิดว่าถ้าบอกแล้วกูจะรู้แล้วก็จะเชื่อ เพราะถึงมีคนบอกทุกสิ่งในโลกให้ฟังมนุษย์1คนก็เข้าใจความรู้ทั้งหมดไม่ได้ในช่วงชีวิตเขามันใช้เวลาเรียนรู้นานมาก
และในทางปฏิบัติก็จริง คนแต่ละคนจะมีความรู้ลึกซึ้งเป็นเรื่องแตกต่างกันไปตามความถนัดและความสนใจของบุคลนั้นๆ
ก็แค่พยายามอธิบายให้เขาฟังว่ามนุษย์มีสมองแค่นี้ช่วงชีวิตแค่นี้ แล้วจามาถามคำถามที่ไม่เคยมีใครจาระนัยได้ทำมัย ถ้าอยากรู้จริงๆต้องค้นหาเอาเองเพราะพระเจ้าจะประทานมันให้คนที่ค้นหาพระองค์ มาค้นหากับกูก็ตอบได้เท่าที่ความสามารถกูมี เพราะสิ่งที่ถูกสร้างย่อมมีความรู้มากกว่าผู้สร้างไม่ได้ เพราะผู้สร้างพยายามสร้างให้เหมือนตนที่สุดยังไง สิ่งที่ถูกสร้างก็ไม่เหมือนผู้สร้างทั้งหมดอยู่ดี แค่ใกล้เคียงกับผู้สร้างที่สุดเท่านั้น อย่างเช่นท่านมีลูก ลุกก็เป็นมนุษย์เหมือนพ่อแต่ไม่รู้และไม่เข้าใจทุกสิ่งที่พ่อรู้ได้ มันต้องใช้เวลาเรียนรู้กว่าจะเข้าใจสิ่งพ่อรู้ ไม่ใช่รู้เลยแค่บอกมาเถอะกูจะเข้าใจ
จบ...
แก้ไขล่าสุดโดย APaladin เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 10:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
King Zadin
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 12:35 pm

พระเจ้าคือพระเจ้า ทรงเป็นอัลฟ่าและโอเมก้า ทรงเป็นจุดเริ่มต้นและจุดสิ้นสุด ทรงอยู่เหนือกาลเวลา

เาเชื่อว่าพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์และสอ่งสร้างทั้งปวง แต่พระองค์หาได้ทรงเป็นสิ่งสร้างไม่ เพราะพระองค์คือพระผู้ร้าง
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 8:30 pm

พระองค์ทรงเป็นก่อนทุกสิ่ง ไม่มีใครสร้างหรอกครับ
Nano Lamp

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 10:52 pm

เมื่อเริ่มต้น พระวจนาถก็มีอยู่แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Nano Lamp เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 11:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ผู้เชื่อในสันติ

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 6:57 pm

นิยามของพระเจ้าคือ"ปฐมเหตุ"
แล้วปัจจัยใดที่จะก็เกิดเหตุแรกล่ะ
เหตุแรกอาศัยปัจจัยในตัวเองอยู่แล้ว
ดังนั้นไม่มีอะไรที่มีก่อน พระเจ้า ครับ
เหตุและปัจจัยของพระเจ้า คือพระเจ้าครับ
เหตุผลที่เป็นนิรันดร์

ความเห็นของชาวพุทธคนหนึ่งครับ มันอาจจะดูแปลกๆ
ถูกผิดอย่างไรก็ขอให้พี่น้องคริสตชนช่วยชี้แนะ ::001::

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 7:40 pm

ผู้เชื่อในสันติ เขียน: นิยามของพระเจ้าคือ"ปฐมเหตุ"
แล้วปัจจัยใดที่จะก็เกิดเหตุแรกล่ะ
เหตุแรกอาศัยปัจจัยในตัวเองอยู่แล้ว
ดังนั้นไม่มีอะไรที่มีก่อน พระเจ้า ครับ
เหตุและปัจจัยของพระเจ้า คือพระเจ้าครับ
เหตุผลที่เป็นนิรันดร์

ความเห็นของชาวพุทธคนหนึ่งครับ มันอาจจะดูแปลกๆ
ถูกผิดอย่างไรก็ขอให้พี่น้องคริสตชนช่วยชี้แนะ ::001::
สำเนาถูกต้อง เพราะพระองค์ตรัสว่า "เราเป็นอัลฟา และโอเมก้า"
kun

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 9:58 am

ผมว่าเรามองแค่มิติเดียว เราก็จะไม่เข้าใจหรอกครับ
  ไม่มีอะไรเกิดมาโดยไม่มีเหตุผลหรอกครับ และผมเชื่อเหลือเกินว่ามนุษย์ไม่มีวันที่เข้าใจด้วย เพราะมนุษย์มีขีดจำกัดในการรับรู้ ซึ่งถูกจำกัดด้วย กิเลส ตัณหา อบายมุขต่าง มนุษย์เราไม่สามารถใช้สมองในการเข้าใจเรื่องทุกเรื่องหรอกครับ
  คุณก็ลองอธิบายให้เพื่อนๆของคุณฟังว่า หากมีคำถาม แน่นอนว่ามันมีคำตอบ  ซึ่งแน่นอนกว่านั้น เพื่อนคุณมีคำตอบแล้ว อยู่ที่ว่าเขาเชื่อในคำตอบของตัวเองหรือเปล่า ลองใช้ใจสิครับ แค่คุณเชื่อ แค่นั้นแหละ แล้วคุณจะรู้ แค่คุณรู้สึก แค่นั้นคุณก็จะรู้แจ้ง
                      พระเจ้าอวยพร
taiyo

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 4:12 pm

นิยามพระเจ้าจากคนต่างศาสนา(พุทธทาส)

พระเจ้าคือสิ่งสูงสุดนั้น ไม่ดี-ไม่ชั่ว แต่อยู่เหนือดีเหนือชั่ว
จึงสามารถให้เกิดความหมาย ว่าดี ว่าชั่ว
ให้แก่ความรู้สึกของมนุษย์ได้ทุกอย่าง จนงงไปเอง  (๑๘)

พระเจ้า คือ กฏ สำหรับบังคับสิ่งที่เกิดจากกฏให้ต้องเป็นไปตามกฏ
โดยเด็ดขาด และเที่ยงธรรม;
ดังนั้น พระเจ้าจึงอยู่เหนือสิ่งทั้งปวงได้จริง  (๑๙)

พระเจ้าเป็นที่รวมแห่งความจริง
มิใช่แห่งความดี ซึ่งเป็นสิ่งที่ยังหละหลวม และเป็นมายาอยู่มาก
จนต้องเป็นคู่กันกับความชั่ว;
ถ้าพระเจ้าเป็นความดี ก็จะกลายเป็นคู่กันกับซาตานหรือมารร้ายไปเสียฯ

-------------------------------------
นิยามนี้จะถูกต้องหรือไม่ถูกนั้น ไม่อาจทราบได้ แต่จากคำนิยามนี้ รู้ได้อย่างเดียวว่า พระเจ้านั้น เกินกว่าที่จะเข้าใจด้วยสติปัญญาของมนุษย์
http://www.buddhadasa.com/Topsecret/topsecret1.html
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 4:57 pm

taiyo เขียน: นิยามพระเจ้าจากคนต่างศาสนา(พุทธทาส)

พระเจ้าคือสิ่งสูงสุดนั้น ไม่ดี-ไม่ชั่ว แต่อยู่เหนือดีเหนือชั่ว
จึงสามารถให้เกิดความหมาย ว่าดี ว่าชั่ว
ให้แก่ความรู้สึกของมนุษย์ได้ทุกอย่าง จนงงไปเอง   (๑๘)

พระเจ้า คือ กฏ สำหรับบังคับสิ่งที่เกิดจากกฏให้ต้องเป็นไปตามกฏ
ดังนั้น พระเจ้าจึงอยู่เหนือสิ่งทั้งปวงได้จริง   (๑๙)

มิใช่แห่งความดี ซึ่งเป็นสิ่งที่ยังหละหลวม และเป็นมายาอยู่มาก
ถ้าพระเจ้าเป็นความดี ก็จะกลายเป็นคู่กันกับซาตานหรือมารร้ายไปเสียฯ

-------------------------------------
นิยามนี้จะถูกต้องหรือไม่ถูกนั้น ไม่อาจทราบได้ แต่จากคำนิยามนี้ รู้ได้อย่างเดียวว่า พระเจ้านั้น เกินกว่าที่จะเข้าใจด้วยสติปัญญาของมนุษย์
http://www.buddhadasa.com/Topsecret/topsecret1.html
ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 2:00 pm

ถ้าคนพุทธถามก็ตอบไปเลยว่า
เป็นเรื่อง อจินไตย  ไม่ควรคิด จะเป้นบ้า  พระพุทธยังบอกว่าไม่ควรคิด
ทำไมไม่คิดว่า  ทำยังไงให้ชีวิตดีขึ้น หรือ วันนี้เราทำดีบ้างรึยัง
st.dominic savio

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 2:53 pm

ไม่สำคัญหรอกครับว่าใครสร้างพระเจ้า

แต่เรารู้ว่าพระเจ้าทรงเป็นองค์ความรัก

เรามีความสุขใจเมื่อเราอยู่กับพระองค์

ดังที่พระเยซูเจ้าตรัสว่า " แม้ไม่เคยเห็น แต่เชื่อก็เป็นสุข "
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 3:33 pm

มีอยู่ 2 วิธี ที่จะรู้ได้ว่า ใครสร้างพระเจ้า?

วิธีแรก ...  ::036::
ข้าเจ้า...ขออาสาด้วยความสมัครใจ...จะไปถามพระองค์ให้ จะลองเลียบๆเคียงๆ ถามกับพระองค์ดู
แล้ว...ถ้าพระองค์บอกเมื่อไหร่ ก็จะรีบมาบอก คุณ Cho ทันที
แต่ว่า...วิธีนี้...จะช้ามาก เพราะต้องรอให้ข้าเจ้า...จากโลกนี้ไปเสียก่อน...
แล้วตอนนี้ก็ยังไม่อยากจากโลกนี้ไป เพราะมีภาระหน้าที่อยู่(ลูกยังเล็กหน่ะค่ะ) ::040::
วิธีที่สอง ... ::021::
ต้องไปถามกันเอาเองแล้วหล่ะค่ะ !!! ... 
Cho

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 7:08 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: มีอยู่ 2 วิธี ที่จะรู้ได้ว่า ใครสร้างพระเจ้า?

วิธีแรก ...  ::036::
ข้าเจ้า...ขออาสาด้วยความสมัครใจ...จะไปถามพระองค์ให้ จะลองเลียบๆเคียงๆ ถามกับพระองค์ดู
แล้ว...ถ้าพระองค์บอกเมื่อไหร่ ก็จะรีบมาบอก คุณ Cho ทันที
แต่ว่า...วิธีนี้...จะช้ามาก เพราะต้องรอให้ข้าเจ้า...จากโลกนี้ไปเสียก่อน...
มะๆๆๆ ม่ายต้อง กลับมาบอกก็ได้ก๊าบ เค้าหลอนน้าาาาา  ::056::

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านครับ หลายๆ คำตอบน่าสนใจมากๆ ได้ีความรู้เพิ่มขึ้นเลย ขอพระเจ้าอวยพรครับ

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 3:12 pm

taiyo เขียน: นิยามพระเจ้าจากคนต่างศาสนา(พุทธทาส)

ให้แก่ความรู้สึกของมนุษย์ได้ทุกอย่าง จนงงไปเอง   (๑๘)
ถูกที่ว่าพระองค์อยู่สูงสุด แต่ผิดที่ว่าพระองค์ไม่ดี แต่เพราะพระองค์ดีจึงแยกดีจากชั่วได้ต่างหาก แต่ที่สับสนเองคือ "มนุษย์"

ดังนั้น พระเจ้าจึงอยู่เหนือสิ่งทั้งปวงได้จริง   (๑๙)
หากกฎอยู่เหนือสิ่งอื่น ๆ ขอบอกว่า "พระเจ้าอยู่เหนือกฎ" จึงเหนือกว่าสิ่งอื่น ๆ ด้วย ดังนั้นพระเจ้าไม่ใช่กฎที่ไร้จิตใจ แต่เป็นผู้มีจิตใจจึงเหนือกว่ากฎ ความเที่ยงธรรมของพระองค์จึงมีมากกว่ากฎ จึงไถ่บาปมนุษย์ได้

ถูกที่ว่าเป็นที่รวมความจริง แต่ผิดที่คำว่ามิใช่ความดี ตรงกันข้าม พระองค์เปี่ยมด้วยความดีที่เห็นจริงไม่ใช่มายาหละหลวมตามสมองมนุษย์ และถึงความดีจะคู่กับความชั่วยังไง มันก็ยังเป็นน้ำคู่น้ำมัน ให้ตายก็ผสมกันไม่ได้ ถึงซาตานไม่ใช่สิ่งที่มีมาก่อนหรือคู่กันแต่ถูกสร้าง แต่กลายเป็นด้านตรงข้ามได้เพราะทำผิดต่อพระเจ้า จึงกลายเป็นซาตาน เช่น ลูซิเฟอร์ เป็นต้น รายนั้นจึงสร้างความดีของตัวเอง(แต่เอาความชั่วมาแฝง)เพื่อปะทะกับพระเจ้า จึงเป็นความชั่ว (แต่สุดท้าย สิ่งที่ถูกสร้างก็มิอาจเหนือกว่าผู้สร้างได้)
ที่แน่ ๆ ถ้าพระองค์จะว่าอย่างไร มนุษย์อย่างเรา ๆ ก็ทำได้แค่เลือกว่าจะเอาหรือไม่เอาเลยก็แค่นั้น (แต่ผลมันย่อมต่างกันและรู้ ๆ กันอยู่)
ตอบกลับโพส