ใครเคยรู้สึกเบื่อชีวิตแบบสุดๆบ้างมั้ย?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
เจริดา

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:14 am

: xemo023 :
ช่วยตอบหน่อยซิ..ตอนนี้ฉันรู้สึกเบื่อชีวิตมากเลย แล้วถ้ามันเบื่อการมีชีวิตแบบสุดๆฉันควรทำอย่างไรกับมัน..ใครเคยมีความรู้สึกอย่างนี้บ้าง..ช่วยตอบหน่อยซิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:25 am

เคย

แต่ไม่นานจะหายเบื่อเอง

มีชีวิตใหม่ซะ
Cho

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 9:05 am

เคยเหมือนกันครับ เคยแบบรู้สึกว่า อยากไปหาพระเจ้าเร็วๆ เบื่อความวุ่นวายสับสนบนโลก

รู้สึกท้อแท้ เหน็ดเหนื่อยกับความทุกข์ยากบนโลกนี้ ...

แต่สุดท้ายก็สำนึกได้ว่า ความทุกข์ของผมนั้นเล็กน้อยมาก

เมื่อเทียบกับความทุกข์และพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้า

และผมไม่มีสิทธิ์ตัดสินตัวผมเองว่า ควรอยู่หรือควรตาย

ตอนนี้เลยไม่รู้สึกเบื่อชีวิตอีกเลย เพราะเวลาแห่งความทุกข์บนโลกนี้ กระจิดริ๊ดมาก

เมื่อเทียบกับความสุขนิรันดรกับพระเป็นเจ้าในโลกหน้า

ว่าแล้วก็ แบกกางเขนของผม แล้วเดินตามพระองค์ต่อไปด้วยใจยินดี  : xemo017 :

ปล.  ถ้ารู้สึกเบื่อจริงๆ ก็ให้ไปทำในสิ่งที่เราชอบ สิ่งที่เรารักครับ หรือหาอะไรใหม่ๆ ทำ พบปะคนใหม่ๆ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ   อย่างน้อยเราก็อยู่เพื่อคนข้างหลังที่รักเรา  ::050::
sinner

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 10:45 am

มาแบ่งปันค่ะ

ความรู้สึกแบบนี้ก็เคยเป็นบ่อยเหมือนกัน

พยายามออกไปหาอะไรใหม่ ๆ ทำ

ดูหนังตลก ๆ ให้หัวเราะบ้าง

เก็บเสื้อผ้าไปต่างจังหวัด...ไปเปลี่ยนอารมณ์

ไปนอนดูเมฆบนท้องฟ้า

นั่งดูสายน้ำไหล.....

สัมผัสธรรมชาติบ้าง

บางทีอาจช่วยได้นะ

เป็นกำลังใจให้อีกคนนึงนะจ๊ะ

: emo045 :
PEACEABLE

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:01 pm

เคยครับ  และคิดที่จะฆ่าตัวตายด้วยซ้ำ

แต่ในที่สุดก็สามารถช่วงนั้นมาได้

สิ่งที่ทำให้ผมผ่านมาได้คือ  ศาสนาครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 5:48 pm

เคยครับ

ทำตามนี้

1. ภาวนากับพระองค์บอกพระองค์ถึงความคับข้องใจ หรือความเบื่อหน่ายของเรา
2. ทำในสิ่งที่ไม่เคยทำมาก่อน เช่นปกติต้องทำอย่างนี้หลังเลิกงาน หรือปกติต้องกินข้าวร้านนี้ ปกติไม่แต่งตัวอย่างนี้  ลองเปลี่ยนตัวเองไปในโฉมใหม่ครับ
3. ผักผ่อนในรูปแบบต่างๆ จะเป็นการเข้าเงียบก็ได้ หรือไปในที่ที่ไม่รู้จักใครและไปคนเดียว
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 6:36 pm

เคยเป็นคับ ช่วงอาทิตย์ที่แล้ว แต่ปัญหาพวกนี้ ก็ต้องดูอะคับ ว่ามันเริ่มจากอะไร อย่างผม เริ่มเบื่อเพราะ เกิดปัญหาเรื่องการเรียนหลายๆอย่าง + ไข้ขึ้น โรคจิตกำเริบ(จะชอบคิดมากนู่นนี่ตลอดเวลาแล้วกลัวว่าจะไม่มีคนรัก) แต่บางครั้ง ก็ลองหาเพื่อนดีๆสักคน สองคนมานั่งเล่าปัญหาของเราให้เค้าฟัง หรือลองปล่อยวางดูสิ คับ ให้ปัญหามันผ่านไป ช่วงนี้ผมก็ปกติแล้วละคับ ไม่ค่อยมีปัญหาอ่ะไร แต่อย่าลืมสวดนะคับ เพราะว่ายังไง คนเราหากมีแต่กำลังกาย แต่ว่าไม่มีกำลังใจก็ไร้ประโยชน์ สู้ๆคับV(^____^)  <<นึกซะว่ายิ้มกว้างๆๆๆๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 8:54 pm

เคยครับ
ต้องสวดมาก ๆ ครับ
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 2:09 am

ไม่เคยครับ
Maria Magdalena

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:03 pm

เคย
เคยฆ่าตัวตายด้วยซ้ำ แต่ก้อไม่ตาย ฮ่า
มาคิดดูตอนนี้ มองย้อนกลับไป ก้อคิดด่าตัวเอง ว่าทำไมเราโง่อย่างนี้นะ
โง่สุดๆ
ตอนนี้ขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้เรายังมีชีวิตอยู่
เพราะถ้าตายไปตอนนั้นจริงๆ ก้อ...
creamy

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:10 pm

เคยเหมือนกันค่ะ แต่พี่ก็จะพยายามหาอะไรทำ แบบที่เราชอบน่ะ ช้อปปิ้ง กินข้าว เที่ยวต่างจังหวัด อะไรก็ได้ที่เวลาปกติไม่มีโอกาสได้ทำ พอเกิดความรู้สึกนี้ก็ทำมันเลยค่ะ แล้วก็ไม่ลืมที่จะสวดขอพรจากพระด้วยล่ะ ท่านจะได้ช่วยเราให้แก้ปัญหาทุกอย่างได้ จะได้เจอทางออก แล้วก็ได้หายเบื่อในที่สุดไง เพราะชีวิตของเราก็จริง แต่เราเป็นของพระค่ะ เบื่อได้แต่ต้องไม่ท้อน่ะ ::031::
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 10:01 pm

เมื่อก่อนคิดว่าไม่เคยนะคะ อย่างมากก็เบื่อ เดี๋ยวๆก็หาย
พอพักหลังๆมารมันเลยมาสนองให้อ่าค่ะ (ขอบจายมาก)

สุดท้ายก็ได้ข้อสรุปว่า อาการเบื่อชีวิตอย่างหนัก มา เเล้วก็หายไป เเต่พระเจ้าอยู่กับเราตลอด  : emo038 :
มารทำได้ก็เเค่นั้น หึหึหึ

พระเจ้าอวยพรค่ะ  หากจะบอกว่าอย่าท้อใจ  ก็ไม่ได้ เพราะท้อไปเเล้ว
ดังนั้น ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นพยายามนึกถึงพระเจ้านะคะ ถึงตอนที่ดิ่งลงจัดๆจะรู้สึกเหมือนพระไม่ได้อยู่กับเราก็ตาม
สวดภาวนา เเละสุ่มเปิดพระคัมภีร์ค่ะ  : xemo026 :
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 11:59 pm

เคยสิ
แต่เมื่อเรามีพระคริสต์ ไม่นานก็จะหาย......
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 7:30 am

เรียนพระคัมภีร์สิคุณณณณณณณณณ
จับกลุ่มเสวนาเชิงชีวิตจิตบ้าง อะไรบ้าง
ออกปฏิบัติภารกิจเพื่อพระ ออกเยี่ยมเด็กพิการ เด็กกำพร้า คนชรา คนป่วย คนอกหักรักคุด ฯลฯ
เอาขนมนมเนย ดอกมงดอกไม้ไปฝาก ไปอ่านพระวาจาให้เขาฟัง สังเขปๆ ทำความรู้จักกับพี่น้องไปเรื่อยๆ ตามวัดต่างๆ

รับรอง มีอะไรให้ทำตลอดเว...
แล้วคุณจะไม่เบื่อเอง

ทุกวันที่มีพระเจ้า ผมมีชีวิตที่สนุกสนานดี พระองค์ก็มีแอคทิวิตี้ให้ผมได้ทำเสมอ
: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : emo027 :
Zaliaus

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 2:25 pm

ไม่ได้เบื่อกับ "ชีวิต"

แต่เบื่อกับ "สิ่งที่เข้ามาในชีวิต"

ไม่เคยคิดเบื่อตัวเองจนต้อง "ฆ่าตัวตาย"

คนอื่นที่เลวร้ายต่อเราต่างหากที่ "สมควรตาย"

คนที่จะอยู่กับเราตลอดไปมี 2 คน

คือ พระคริสต์ และ ตัวเราเอง

เพราะฉนั้น ทำเพื่อตัวเอง กับ ทำเพื่อพระคริสต์ พอละ

ไปเที่ยว........................ธรรมชาติ ไกลๆ

แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 2:32 pm

วันนี้กำลังเบื่อเลยคับ- -

วันนี้มันมีความสุข หรือ ทุกข์ แยกไม่ออกแล้วคับ

- - เฮ้อออออ  อยากมีคนมานั่งข้างจังเลยอ่ะคับวันนี้

เหมือนอยู่ตัวคนเดียวว

T^Tอยากไปโรงเรียนอ่ะคับ
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 3:29 pm

เบื่อมันอยู่ตลอดอยู่แล้วค่ะ ขนาดคิดแผนอยากย้อนเวลาไปเกิดใหม่แล้วเป็นยังงี้ ๆ ไปเสนอพระเจ้าแต่ท่าทางจะชวดปิ๋วออกขอบจักรวาลซะงั้น

แม้ชีวิตทุกวันนี้จะมีบางสิ่งที่พระองค์ให้เหลือไว้สำหรับเราไว้บ้าง(รวมถึงเพื่อน ๆ คริสเตียน) แต่ที่ไม่น่าพอใจที่สุดกลับเป็นตัวเราเองซะมากกว่า ถามว่ามีอะไรให้ไม่น่าพอใจบ้างในตัวเรา
ขอบอกว่า "เพียบ!!!!"
(ถ้าพระเจ้าไม่ส่งแฟนคนปัจจุบัน(เป็นคริสเตียน)มาเพื่อเยียวยาแผลใจ เราคงยอมเลือกตายตกนรกไปแล้ว แต่แผลที่สาหัสขนาดนี้ทำใจลืมมันก็ไม่ลง ยิ่งตราบที่ตัวเรายังเป็นตัวเราที่น่ารังเกียจทุกวันนี้อยู่(บางข้อแก้ไม่ได้แล้วด้วย))

ทุกวันนี้ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมเราอารมณ์ร้อน ขี้โมโห อคตินัก ก็เพราะแม้แต่ตัวเองยังไม่มีอะไรที่ดีพอจะให้ชอบตัวเองลงเลยนั่นเอง
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 6:21 pm

เคย
พึ้งหาย
วิธีคือ 1 สุ้กับปัญหา
2 หาเพื่อน
3 คุยกับพ่อ แม่
4ตอบตัวเองให้ได้ว่า  ในชีวิตนี้ ทำอะไรที่คุ้มค่าหรือยัง

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 6:52 pm

บองที่เวลาเศร้าๆมานั่งปลอบตัวเอง มันก็สมเพชตัวเองอ่ะคับT^T ตอนนี้กำลังเป็น T^T
sinner

จันทร์ ก.ค. 13, 2009 8:31 pm

ตกลงน้องมู๋ผัดกระเพราเป็นอาไรจ๊ะ

เล่าสู่กันฟังได้นะ

เอียงหูรอฟังอยู่

: emo027 :
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 14, 2009 6:02 pm

ก็เคยเหมือนกันนะ แต่นานมาแล้ว

ก็เลยบอกกับพระเยซูเจ้าว่า "ตอนนี้ลูกรู้สึกเบื่อชีวิตมากๆ รู้สึกว่าวันๆมันน่าเบื่อมากเลย อยากทำอะไรที่มันมีคุณค่ากับชีวิตให้มากกว่านี้ ขอพระองค์ช่วยส่งงานมาให้ลูกทำหน่อยเถอะค่ะ เพราะคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรอีกดี อย่าช้านะคะ"

และแล้วก็เกิดความขยันขึ้นมา  ::047:: หันมาเก็บบ้านทีละนิดทีละหน่อยและก็วางมือไม่ลง พอวันที่ 3 ก็เลยบอกพระองค์ว่า "หายเบื่อแล้วค่ะ แต่งานยังไม่เสร็จซักที ช่วยลูกทำหน่อยซิค่ะ"

ลองเอาไปใช้บ้างซิคุ่ะ แล้วจะหายเบื่อชีวิตไปเลย ...  ::035::
kun

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 9:49 am

ผมเป็นอีกคนนึงครับ เพิ่งอกหักมา
เบื่อชีวิต หมดความหวังกับสิ่งต่าง
โลกในช่วงนี้ไม่สดใสเลย ไม่น่าเชื่อนะครับ ว่าคนเราคบมา5-6ปีจะเลิกกันง่ายๆอย่างนี้
คือทุกวันนี้ผมก็พยายามทำใจครับ อยากบอกว่าผมไม่เคยคิดฆ่าตัวตาย และผมไม่เคยมีความคิดอย่างนั้นด้วย
ถ้าหากผมอยากฆ่าใครจริงๆ ผมว่าคนที่ผมฆ่าก็คงจะเป็นผู้หญิงคนนั้นมากกว่า
ไม่มีอะไร มีด้านเดียวหรอกครับ ลองมองให้ออกว่าอีกด้านของกำแพงความเศร้ามันมีอะไรอยู่ เมื่อคุณสามารถจะก้าวผ่านช่วงนั้นได้
คุณก็จะแข็งแกร่งขึ้น สิ่งสำคัญไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ แต่สิ่งสำคัญคือคุณแก้ปัญหาหรือเปล่า ถ้าไม่ได้แก้ปัญหา แล้วมานั้นเศร้า มานั่งมองปัญหาแบบไม่หาทางแก้ อย่างนี้คุณจะไม่เติบโต และคุณจะไม่รู้จักคำว่าล้มเหลว หรือเสียใจเลย เพราะคนที่รู้จะคำว่าล้มเหลว จะเป็นคนที่ประสบความสำเร็จในชีวิตครับ
  ลองคิดดีๆ มองดีๆ แล้วคุณจะเห็น
                                        เห็นในสิ่งที่พระผู้เป็นเจ้าเห็น
พระเจ้าอวยพร
ตอบกลับโพส