ดู True Vision มาลีวัลย์ เจมีน่า เลิกนับถือคาทอลิก ไปเป็นชาวพุทธอย่างเต็มตัว

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
..Elizabeth..

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 12:19 am

คร่าวๆคือ เธอให้เหตุผลว่า คุณพ่อเสีย อยากทำบุญให้คุณพ่อ
แต่ คาทอลิกของเรา ทำได้แค่มิสซา รู้สึกอยากทำบุญให้คุณพ่อมากกว่านี้

บอกว่าศาสนาพุทธเติมเต็มชีวิตเค้า

ฟังแล้วก็เศร้าใจ

เสียดายเนอะ เป็นฟิลิปปืนส์-สเปนด้วย เป็นคริสตังนอนด้วย

ไปซะแระ
MODDIE

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 12:23 am

เหอะๆ

เรื่องแบบนี้ ผมเฉยๆ นะ

สิทธิ์ ของเค้า

เหมือนคนที่เคยเป็นพุทธมาก่อน แล้วเปลี่ยนเป็นคริสต์ นั่นล่ะนะ
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 2:00 pm

คาทอลิกเราก็สามารถขอมิซสาได้นิครับ  จริงๆมันไม่จำเป็นเลย น่าเสียดายๆจริงๆครับ คริตสตังนอนซะด้วย เหอ เศร้าใจ : xemo023 :
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 20, 2009 4:21 pm

เศร้าใจด้วย : emo031 :
Deo Gratias

จันทร์ ก.ค. 20, 2009 8:31 pm

อีกแล้วเหรอเนี่ย : emo080 :
คนเหล่านี้คงยังไม่เข้าใจถึงพระคุณความรักของพระเจ้า
และความจำเป็นที่เราจะต้องพึ่งพาพระองค์

จุดอ่อนของคริสตชนไทย โดยเฉพาะคริสต์นอน (ส่วนหนึ่ง)
คือการพ่ายให้กับการไหลตามความเชื่อของสังคม
สาเหตุเนืองจากไม่เคยมีประสบการณ์กับพระเจ้าด้วยตัวเอง : xemo023 :
MODDIE เขียน: เหอะๆ

เหมือนคนที่เคยเป็นพุทธมาก่อน แล้วเปลี่ยนเป็นคริสต์ นั่นล่ะนะ
ถ้าจะบอกว่าคริสตชนเปลี่ยนศาสนาไปเป็นอื่นถือว่าเป็นสิทธิ์ ถูกต้อง!!
พระเจ้าไม่เคยบังคับใคร และเช่นกันพระเจ้าก็จะทรงใช้สิทธิของพระองค์
ในการไม่ให้ผู้ที่ใช้สิทธิของเขาในการเลือกที่จะปฏิเสธพระองค์เข้าพระอาณาจักร 
นี่เป็นเรื่องน่าเศร้าใจ พระเจ้าทรงเสียพระทัย
แต่มารแอบหัวเราะสะใจที่แยกมนุษย์ออกจากพระเจ้าได้สำเร็จ

ต่างกับที่คนต่างศาสนาเปลี่ยนมาเป็นคริสตชน
นั่นถือว่าเขาตอบรับการทรงเรียกจากพระเจ้า
เป็นเรื่องที่น่าชื่นชมยินดี แม้ทูตสวรรค์ก็ยังโห่ร้องเมื่อมีคนหนึ่งกลับใจ
แต่มารจะเจ็บใจเมื่อเห็นคนรับเชื่อหรือล้างบาป เพราะมันรู้ว่ามันแพ้แล้ว

การจะเข้าใจเรื่องนี้ต้องเข้าใจก่อนว่าศาสนาคริสต์ไม่เหมือนกับศาสนาอื่น
ที่เป็นตัวเลือกหนึ่งที่คนจะเลือกเอาอะไรก็ได้ตามใจชอบ(เหมือนเลือกร้านกินข้าว)
คนมีสิทธิเลือกก็จริง แต่ผลของการเลือกจะไม่เหมือนกันแน่นอน
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 20, 2009 9:08 pm

เท่าที่ผมเห็นจริง ๆ แล้วคนส่วนใหญ่ที่นับถือศาสนาพุทธก็ยังรู้สึกว่า ศาสนาพุทธยังไม่อาจจะเป็นที่พึ่งทางใจให้กับพวกเขาได้อย่างสมบูรณ์ เราจึงมักเห็นคนยังไปไหว้บรรดาสัตว์ที่เกิดมามีร่างกายแปลกประหลาด หรือต้นไม้ที่รูปลักษณ์ผิดธรรมชาติ หลายๆ คนก็ต้องพึ่งหมอดู และไสยศาสตร์ พอหวยจะออกเมื่อใด บรรดาสิ่งเหล่านี้ก็ดึงดูดผู้คนมิใช่น้อย

คนที่เข้าวัดฟังธรรมนั่งสมาธิจะมีสักกี่เปอร์เซนต์เมื่อเทียบกับประชากรชาวพุทธทั้งหมด

ในส่วนของศาสนาคริสต์ โดยเฉพาะคาทอลิกเอง ถ้าได้ศึกษาคำสอนมาอย่างดี ก็จะพบว่าหลักคำสอนของศาสนาคริสต์นั้นก็ไม่ได้ให้คนเชื่ออย่างงมงาย เพราะทุกสิ่งที่พระศาสนจักรสอนนั้นเป็นความจริงที่อาจจะเกินกว่าศาตร์ของโลกนี้จะพิสูจน์ได้ แต่หลักคำสอนทั่ว ๆ ไปสำหรับการใช้ชีวิตร่วมกันในสังคมก็จัดว่าชัดเจนและโดดเด่น โดยเฉพาะเรื่องความรักและความเสียสละ การไม่เห็นแก่ตัว โดยมีพระเยซูเจ้าทรงเป็นแบบอย่าง
ส่วนการพัฒนาจิตโดยใช้สมาธิภาวนานั้น ทางคาทอลิกก็มีการฝึกและศึกษามาเป็นเวลานานแล้วตั้งแต่สมัยแรก ๆ ของพระศาสนจักรเลยทีเดียว เริ่มตั้งแต่บบรรดาฤาษีที่ปลีกตัวไปแสวงหาความเป็นหนึ่งเดียวกับพระเจ้าในทะเลทราย เรื่อยมาจนถึงนักพรตที่เจริญชีวิตภาวนาในเขตพรต

คนที่รู้จักศาสนาคริสต์อย่างผิวเผินอาจจะยังไม่รู้ว่า เรามีขุมทรัพย์ซ่อนไว้มากมายในภาชนะดินเผา พอไปได้เห็นได้ยินคำสอนของลัทธิอื่น ก็พลอยตื่นตาตื่นใจ คิดว่าสิ่งเหล่านั้นไม่มีในศาสนาคริสต์
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร ก.ค. 21, 2009 6:44 am

ได้แต่ภาวนาให้เขากลับมาหาพระเหมือนเดิม
..Elizabeth..

อังคาร ก.ค. 21, 2009 11:00 am

Deo Gratias เขียน: อีกแล้วเหรอเนี่ย : emo080 :
คนเหล่านี้คงยังไม่เข้าใจถึงพระคุณความรักของพระเจ้า
และความจำเป็นที่เราจะต้องพึ่งพาพระองค์

จุดอ่อนของคริสตชนไทย โดยเฉพาะคริสต์นอน (ส่วนหนึ่ง)
คือการพ่ายให้กับการไหลตามความเชื่อของสังคม
สาเหตุเนืองจากไม่เคยมีประสบการณ์กับพระเจ้าด้วยตัวเอง : xemo023 :
MODDIE เขียน: เหอะๆ

ถ้าจะบอกว่าคริสตชนเปลี่ยนศาสนาไปเป็นอื่นถือว่าเป็นสิทธิ์ ถูกต้อง!!
พระเจ้าไม่เคยบังคับใคร และเช่นกันพระเจ้าก็จะทรงใช้สิทธิของพระองค์
ในการไม่ให้ผู้ที่ใช้สิทธิของเขาในการเลือกที่จะปฏิเสธพระองค์เข้าพระอาณาจักร 
นี่เป็นเรื่องน่าเศร้าใจ พระเจ้าทรงเสียพระทัย
แต่มารแอบหัวเราะสะใจที่แยกมนุษย์ออกจากพระเจ้าได้สำเร็จ

ต่างกับที่คนต่างศาสนาเปลี่ยนมาเป็นคริสตชน
นั่นถือว่าเขาตอบรับการทรงเรียกจากพระเจ้า
เป็นเรื่องที่น่าชื่นชมยินดี แม้ทูตสวรรค์ก็ยังโห่ร้องเมื่อมีคนหนึ่งกลับใจ
แต่มารจะเจ็บใจเมื่อเห็นคนรับเชื่อหรือล้างบาป เพราะมันรู้ว่ามันแพ้แล้ว

การจะเข้าใจเรื่องนี้ต้องเข้าใจก่อนว่าศาสนาคริสต์ไม่เหมือนกับศาสนาอื่น
ที่เป็นตัวเลือกหนึ่งที่คนจะเลือกเอาอะไรก็ได้ตามใจชอบ(เหมือนเลือกร้านกินข้าว)
คนมีสิทธิเลือกก็จริง แต่ผลของการเลือกจะไม่เหมือนกันแน่นอน

Totally Agree ka!!
ตอบกลับโพส