ฝนจากฟากฟ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 08, 2005 3:16 am

เก็บตกเจอมา

รูปภาพ

บ่ายวันหนึ่งขณะที่ฝนกำลังตก ผมขับรถไปตามถนนใหญ่ในเมืองอย่างระมัดระวังสุดๆเนื่องจากถนนลื่น ทันใดนั้นจู่ๆลูกสาวผมที่ชื่อ Aspen ก็พูดขึ้นมาว่า

"พ่อคะ หนูนึกอะไรออกอย่างหนึ่งค่ะ"
ซึ่งถ้าลูกพูดแบบนี้นั้นหมายความว่าเขาเพิ่งจะนึกถึงความจริงอะไรบางอย่างได้ แล้วต้องการที่อธิบายให้คนได้รับรู้ถึงสิ่งที่เด็กอายุหกขวบอย่างเขาเพิ่งจะค้นพบได้ และนั่นก็ทำให้ผมกระตือรือร้นที่อยากจะฟัง

"ลูกนึกอะไรออกหรอ" ผมถาม
"ฝนไงคะ" เธอตอบ
"ก็เหมือนกับความบาป และที่ปัดน้ำฝนก็เหมือนกับการที่พระเจ้าชำระความบาปของพวกเราไป"
ได้ยินอย่างนั้นผมถึงกับชาไปครู่หนึ่งแล้วถึงตอบกลับเธอไปว่า
"ดีมาก Aspen"

หลังจากนั้นผมก็รู้สึกประหลาดใจขึ้นมาว่า เด็กอายุเพียงแค่นี้ทำไมถึงคิดอะไรอย่างนี้ขึ้นมาได้ ผมจึงถามเธอต่อว่า
"แล้วลูกสังเกตไม๊ว่าที่ฝนมันตกมาเรื่อยๆนี่มันสื่อถึงอะไร"
ลูกสาวผมรีบตอบทันทีว่า

"หมายถึงว่าเราก็ยังทำบาปอยู่เรื่อยๆ และพระเจ้าก็ให้อภัยความบาปเราอยู่เสมอๆไงคะ"

ผมมักจะนึกถึงคำพูดลูกผมเสมอเมื่อผมใช้ที่ปัดน้ำฝน....
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 6:02 am

ขอบคุณฮะ พี่ลิง

เพลงนมัสการของคริสเตียน มีว่า "พระพรของพระเจ้า ดั่งฝนอันล้นหลั่ง"

แฮะๆๆ จำเนื้อบ่ได้ ต้องพยายามไปหาดีกว่า :-*
New lamb
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 7:04 am

ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งปัน *no1
spirit

พุธ มิ.ย. 08, 2005 8:05 am

อือๆๆๆ เรื่อ ดี๊ดี ขอบใจนะ
P
.
.

พุธ มิ.ย. 08, 2005 9:57 am

อืม บทความดีมากเลยครับ ฝนตก คือ บาปที่แปดเปื้อน ไม้ปัดน้ำฝน คือการขจัดไปซึ่งบาปนั้น ซึ่งไม่ว่าความบาปจะมาบ่อยแค่ไหน ก็ปัดทิ้งไปได้เรื่อยๆ (ยกเว้นที่ปัดน้ำฝนเสีย)

ส่วนของเจี๊ยบก็ work เหมือนกัน พระพรเป็นดั่งสายฝน ส่วนคนเราชอบไม่รับ ปัดทิ้งเสียบ่อยๆ เพราะไม่เข้าใจว่าเป็นพระพร พอฝนตกหน่อยละบ่นๆๆๆ รีบเปิดที่ปัดน้ำฝนทันที

อืม กระทู้ที่ดีครับ ขอบคุณมากครับ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 12:24 pm

*thx ลิง มีอะไรมาให้เราอ่านเสมอเลย
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 08, 2005 8:07 pm

Jeab Agape เขียน: ขอบคุณฮะ พี่ลิง

เพลงนมัสการของคริสเตียน มีว่า "พระพรของพระเจ้า ดั่งฝนอันล้นหลั่ง"

แฮะๆๆ จำเนื้อบ่ได้ ต้องพยายามไปหาดีกว่า :-*
Mercy is failing~ is failing~ is failing down~
Mercy is failing~ liked sweet spring rain.
Mercy is failing on over me.

He~ Oh We recieve you mercy.
He~ Oh We recieve you grace.
็He~ oh We shall dance for every time.
~~~~~~

เมตตาหลั่งมา รินหลั่งมา พาให้ชื่นบาน
เมตตาหลั่งมา ดุจฝนอันชื่นใจ
เมตตาหลั่งมา ลงมาสู่ทุกคน

เฮ้ โอ เรา มารับพระเมตตา
เฮ้ โอ เรามา รับพระคุณ
เฮ้ โอ เรามาร้องรำจนนิรันดร์

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 08, 2005 8:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 8:59 pm

ผมว่าตัดชื่อออกแล้วเรียกว่าลูกสาวของผม จะดูน่ารัก+ดีกว่า เยอะนะคับ :D(ความเห็นส่วนตัว ไม่ชอบอ่านภาษาไทยลื่นๆอยู่ มาเจอชื่อซึ่งไม่จำเป็นต้องบอก)

ขอบคุณที่เอามาแชร์ฮะพี่ลิง :-*
จะเล่าให้ฟังว่า อ่านเรื่องนี้ครั้งแรกตอนเช้า พึ่งแพ้ต่อบาปไป แล้วรุ้สึกแย่ว่าเราบาปจริงๆ ซ้ำๆบ่อยๆ น่าละอาย ไม่คู่ควรกับความรักของพระ

แต่อ่านเรื่องฝนกับที่ปัดน้ำฝนแล้วรีบกลับขึ้นไปสวดเลย ซ้ำใจมากๆ

ขอบคุณอีกทีฮะ
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 10:00 pm

เอาเวอร์ชั่นอังกฤษก่อนล่ะ

There shall be showers of blessing:
This is the promise of love;
There shall be seasons refreshing,
Sent from the Savior above.

Refrain

Showers of blessing,
Showers of blessing we need:
Mercy drops round us are falling,
But for the showers we plead.

There shall be showers of blessing,
Precious reviving again;
Over the hills and the valleys,
Sound of abundance of rain.

Refrain

There shall be showers of blessing;
Send them upon us, O Lord;
Grant to us now a refreshing,
Come, and now honor Thy Word.

Refrain

There shall be showers of blessing:
Oh, that today they might fall,
Now as to God we
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 10:02 pm

Joshua, The Lamb เขียน:
Jeab Agape เขียน: ขอบคุณฮะ พี่ลิง

Mercy is failing~ is failing~ is failing down~
Mercy is failing~ liked sweet spring rain.

็He~ oh We shall dance for every time.
~~~~~~

เมตตาหลั่งมา รินหลั่งมา พาให้ชื่นบาน
เมตตาหลั่งมา ดุจฝนอันชื่นใจ
เมตตาหลั่งมา ลงมาสู่ทุกคน

เฮ้ โอ เรา มารับพระเมตตา
เฮ้ โอ เรามา รับพระคุณ
เฮ้ โอ เรามาร้องรำจนนิรันดร์

โอยยยยยยยยยยยย อยากเต้นเพลงนี้จัง ฮับ 8)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:13 am

บทความน่ารักดี เยี่ยมกู๊ดอีกแล้ว *no1
Buddy.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:27 am

... I just sing differently.. :P

Mercy it's falling like a sweet spring rain.
Mercy is failling all over me.

็He~ oh We will dance forever more.
Buddy.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:30 am

Correction ja... sorry..

Mercy is falling~ is falling~ is falling~
Mercy it's falling like a sweet spring rain.
Mercy is falling all over me.

็He~ oh We will dance forever more.
spirit

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:31 am

เพิ่งรู้น่ะนี่ว่ามีหลาย เวอร์ชั่น :o ตื่นเต้ลลลลล ;D
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 2:03 am

mercy is failing down *heh
St.Gerard
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 10:28 pm

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปัน
claustrophobia

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 11:44 pm

ย่างเข้าหน้าฝนเลยคับอิๆชอบครับ :D
ตอบกลับโพส