ฮีโร่ 1000 รัก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 9:31 am

หลายคนคงได้ดูละครเรื่องนี้ ทางช่อง 5 นะครับ
ซึ่งก็มีทั้งคนที่ชอบดู ชอบดูมาก หรือไม่ก็ ไม่ชอบเลยครับ
เนื่องจากเหตุผลการดูต่างกัน สำหรับผมนั้น ดูเพื่อคลายเครียด ไม่ได้เอาสาระอะไร
จึงชอบดู มันต๊องดีครับ

แต่สิ่งที่ได้จากเรื่องนี้ ในมุมมองของผมคือ

1) สถานที่ถ่ายทำ
  - มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ
  - โบสถ์สักแห่ง
    ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ ผมไม่รู้ว่า โบสถ์ที่ฟาโรห์ ไปซ้อนตัว ชื่อโบสถ์อะไร
    สวยมากครับ อยากรู้จริงๆ
2)  นักแสดง และบท
  อนุวัฒน์ นิวาตวงศ์ (ปู) ในละครเรื่องนี้ ผมเห็นคนนี้ ที่น่าจะเป็นคนที่แสดงได้ถึงบทบาทมากที่สุดนะครับ
  ตอนแรกผมเฉยๆ ตอนที่เป็นฟาโรห์โหดๆ ผมเฉยๆ นะ แต่ตอนที่เขาโดนไวรัสทำลายสมอง
  จนกลับตัวกลับใจ ผมเห็นสีหน้า และความเป็นนักแสดง ที่เข้าถึงบทบาทมาก
  ความรู้สึกที่ ตัวเองอยากกลับตัวกลับใจ แต่ไม่ทันแล้ว
  ในบทกล่าวว่า "มันสายสำหรับฉัน ฉันไล่พระเจ้าออกจากหัวใจ ฉันไปนานแล้ว ไม่มีที่เหลือสำหรับคนบาปหยาบช้าให้ฉัน"
  ซึ่งแทน(พระเอก) ได้บอกกับพ่อ (ฟาโรห์) ว่า "ไม่มีคำว่าสาย สำหรับคนที่จะกลับตัวกลับใจ"
  ดร.เพวา (คนรักของฟาโรห์) ว่า "ขอองค์พระผู้เป็นเจ้า โปรดนำทางเขา​ (ฟาโรห์) ให้พบแสงสว่างเถิด"
  ซึ่งผมก็รีบค้นหา ประวัติของ ฟาโรห์ ทันที ปรากฏว่า
  เจอในบอร์ดนี้แหละ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7896.0 ที่เกี่ยวข้องกับ
  การเปลี่ยนศาสนาจากคาทอลิก ไปเป็นพุทธ ผมคิดว่า บทละครเรื่องนี้ มันเหมือนสะท้อนชีวิตของคุณ ปู ออกมาเลย
  ยังไงก็ไม่รู้ ถึงแสดงได้ถึงอารมณ์จริงๆ ครับ

แต่หลายคนที่ไม่ได้ดู ก็คงเป็นปกติกับเพื่อนๆ ผมหลายคนนะครับ
เขาบอกว่า มันไร้สาระ ติงต๊อง บ้าบอคอแตก Computer Graphic ก็ไม่เนียน
และอะไรต่อมิอะไร ไม่ได้เรื่องเลย

แต่ผมกลับมองต่างดังที่กล่าวไปในข้างต้นแหละครับ
..............................................

เหมือนกับ หนังเรื่อง บ้านผีปอบ 2008 เลยครับ
มีผม เป็น 1 ในนั้นที่ไปดู
ส่วนคนอื่นบอกว่า น่าจะพัฒนาให้มากกว่านี้
ส่วนตัวผมคิดว่า ไปดู เพราะอยากซึมซับความรู้สึก
หนังสมัยก่อนนะครับ นี่แหละคือ ความชอบที่แตกต่าง
...............................................

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 2:19 pm

วัดที่ฟาโรห์เข้าไปหลบซ่อน คือวัดพระวิสุทธิวงส์ ลำไทรครับ ได้ดูตอนที่ว่านี้พอดีเลยครับ หลังจากไม่ได้ดูไปหลายตอน ตอนดูก็เห็นทันทีว่าบทละครมันสะท้อนชีวิตจริงของคุณปูพอดีเลย เวลาเค้าแสดงคงต้องรู้สึกอะไรบางอย่างในใจอย่างแน่นอนครับ
myth

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 3:43 pm

รู้สึกว่าแนวทางกาปูเรื่องมันจะมีส่วนที่คล้ายกับx-menนะ
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 10:12 am

เขาวิจารณ์กันว่า คล้ายกับหนังหลายๆ เรื่องครับ

แต่สำหรับผม บริโภค ความไร้สาระ

สาระที่ยังพอมีในเรื่องนี้ คือ "การกลับใจของมนุษย์" นี่แหละครับ

จะมีสักกี่คนที่เป็นอย่าง ฟาโรห์ อยากกลับตัวกลับใจ แต่ไม่ทันเสียแล้ว
Isolation

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 2:45 pm

ผมดูทุกตอน 55บ้าละคร ผมชอบม๊าก
การมีหัวใจก็คือการอยู่เพื่อรักใครสักคน    : xemo026 : ::042::
Te Deum

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 9:55 pm

จริงๆแล้วไม่ชอบหนังแนวนี้เลยค่ะ

ยิ่งมามีฉากต๊องๆในที่ๆหนูเคารพมากๆนี่

ปิดทีวีเลย  : emo033 :
ตอบกลับโพส