เรื่องการจุดธูปครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 11, 2009 2:51 pm

เลย์ขอถามพี่ๆnewmanaครับว่า เลย์รับศีลล้างบาปเป็นคริสตชนแล้ว แล้วเวลาเลย์คิดถึงญาติผู้ใหญ่ของเลย์ที่ล่วงลับไปแล้ว

เช่น ปู่ ย่า ตา ยาย ซึ่งเป็นชาวพุทธ เลย์จุดธูป1ดอกไหว้ เหมือนกับชาวพุทธทั่วไป  เป็นสิ่งที่สมควรไหมครับ ? ในพระศาสนจักร

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากมายครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ส.ค. 11, 2009 2:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
..Elizabeth..

อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:13 pm

ถ้าคิดถึงญาติผู้ใหญ่ที่ล่วงลับไปแล้ว

ขอมิสซาผู้ตายให้ท่านแทนดีมั๊ยคะ
kohtheboy01

อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:18 pm

จริงๆแล้วไม่ได้นะ

มันผิดหลัก

แต่เวลาเราไปเชงเม้ง ก็จุดไหว้กง นะ

เหอะๆ

เพราะทางพ่อเป็นพุทธ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ส.ค. 11, 2009 3:36 pm

ขอมิซซาให้เขาดีกว่าครับ

อ่านอันนี้ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=11285.0
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 11, 2009 4:39 pm

งั้นเลย์คงเข้าใจผิดและปฏิบัติผิดมาตลอดสิครับ : emo031 : เลย์คิดว่าการจุดธูปไหว้ญาติผู้ใหญ่ที่ล่วงลับไปแล้วคงไม่เป็นอะไร เพราะว่า

พระศาสนจักรน่าจะอนุญาตตามประเพณีนิยมได้ และการจุดธูปเลย์คิดไม่น่าจะเกี่ยวกับศาสนาโดยตรงครับ ทุกครั้งที่เลย์กลับบ้านที่สระแก้ว เลย์ก็จะ

ไปไหว้อัฐิยายของเลย์ในเจดีย์ที่วัดพุทธ เลย์จะเอาพวงมาลัย ธูป เทียน ไปจุดด้วยทุกครั้ง   เลย์กลับมาที่กรุงเทพ ที่ห้องของเลย์ก็มีรูปยายตั้งไว้

พอถึงวันพระ(ของพุทธ) เลย์ก็จะซื้อพวงมาลัย และจุดธูป 1 ดอกไหว้รูปยาย ส่วนการขอมิสซาตอนช่วงที่ยายเสียใหม่ๆ เลย์ก็ขอมิสซาให้ยายทุก

อาทิตย์ แต่พักหลังนี้เลย์ไม่ได้ขอมิสซาให้ยาย เพียงแต่เวลาที่เลย์คิดถึงยาย เลย์ก็จะจุดธูปไหว้ และสวดภาวนาให้ยายเท่านั้นครับ   ตอนนี้เลย์รู้

แล้วครับว่าการจุดธูปนั้นถือว่าผิดหลักพระศาสนจักร เลย์จะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ครับ เลย์จะไม่จุดธูปอีกแล้ว เลย์จะสวดภาวนาให้ยายมากขึ้น

และถ้ามีโอกาสเลย์ก็จะขอมิสซาให้ยายบ่อยๆครับ 

ขอบคุณพี่ๆnewmana ด้วยครับ    ( แล้วเลย์จะต้องไปแก้บาปด้วยหรือป่าวครับ  )
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ส.ค. 11, 2009 10:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ส.ค. 11, 2009 5:57 pm

ก็อาจทำไปเผื่อความสบายใจของคนในครอบครัวก็ได้นะคับ
Léon
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 11, 2009 7:20 pm

ความจริงของการจุดธูป จุดเทียน การนุ่งผ้าเหลือง ของพระสงฆ์ทางฝั่งพุทธศาสนา
เขามีที่มาที่ไปนะ เคยฟังเขาเล่ามาว่า ใช้ประโยชน์แต่แรกเริ่มเดิมที ดังนี้

สมัยก่อนมันไม่มีไฟ จึงต้องจุดเทียน เพื่อให้แสงสว่าง
สมัยก่อนหากต้องออกไปโปรดธรรมยังที่ไหนที่เป็นแหล่งใกล้แมลง แมลงจะไม่ชอบสีเหลือง เช่นแมลงวัน ฯลฯ
ดังนั้นผ้าเหลืองเลยช่วยไล่แมลงได้ นั่งสมาธิแมลงจึงไม่รบกวน ให้เสียสมาธิ
ส่วนธูป อันที่จริงเขาจุดเพื่อไล่แมลงจำพวกที่ดูดเลือด เพราะมันจะไม่ชอบกลิ่นธูป และควัน นะครับ

แต่เดี๋ยวนี้กลายมาเป็นต้องมาจุดธูป จุดเทียน เพื่อบูชาสมณะโคดม หรือ รัตนตรัย ... จริงเท็จไงไม่ทราบ

พาลมาถึงเรื่องการจุดธูป 1ดอก 2ดอก 3ดอก 9ดอก xxxดอก
อันนี้ก็มีอิทธิพลจากศาสนาอื่นๆ มาปะปน ให้วุ่นวายสับสนไปหมด

ถ้าอยากแสดงถึงเมตตาจิตต่อวิญญาณล่วงลับ
สำหรับเราชาวคาทอลิก ตามหลักไม่ควรใช้ธูปครับ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นว่า
เราเป็นคาทอลิกที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่

หากไม่อยากเป็นที่สะดุดแก่คนอื่น เช่นเลี่ยงไม่ไหว้
ก็เปลี่ยนมายืนทำท่า สงบนิ่ง อาลัย ไม่ต้องไหว้พร้อมธูปครับ

+++++++++++++++++++++++
My Hope
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 12, 2009 7:45 am

แล้วถ้าทำไปเพื่อความสบายใจของคนในครอบครัวละครับ จะผิดไหมครับ ::029::
Holy Bible

พุธ ส.ค. 12, 2009 9:49 am

ผมว่าขอมิสซาให้ สวดสายประคำ หรือวางดอกเพื่อเป็นการรำลึกถึงพวกท่านก็น่าจะได้นะครับ ::001::
MODDIE

พุธ ส.ค. 12, 2009 10:25 am

ผมกำลังจะไปเที่ยวหลวงพระบางซึ่งเป็นเมืองพุทธอยู่ด้วยอ่ะ -*-

สงสัยไปคงได้แต่เที่ยวร่วมกิจกรรมไรไม่ได้ นอกจากถ่ายรูป  ::010::
ท่านหญิงนโปเลียน

พุธ ส.ค. 12, 2009 10:57 am

มิซสา เลยเจ้าค่ะ น่าจะดี
แบกะดิน

พุธ ส.ค. 12, 2009 8:06 pm

เราเพิ่งจุดธูปไหว้บรรพบุรุษไปเอง
เราทำไปเพื่อความสบายใจของพ่อแม่อ่ะ
แต่ในใจเราถือธูปสวดวันทามารีอา
Porpalad

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 1:23 am

ถ้าจุดประสงค์ของการจุดธูปคือการระลึกถึงผู้ตาย (ไม่ใช่การบูชานมัสการพระอื่นๆ) เอาดอกไม้ธูปเทียนพวงมาลัย
ไปไว้ที่หลุมศพ ที่เก็บอัฐิ หรือรูปภาพ นั่นไม่ได้ผิดต่อความเชื่อคาทอลิกครับ ตราบใดที่ไม่ได้จุดธูปเพื่อไหว้พระอื่นๆ

เทียบให้เห็นภาพ ก็คือการเอาดอกไม้ของขัวญไปให้ญาติผู้ใหญ่ ให้เพื่อน ให้พี่ นี่แหละครับ
เพราะว่าธูป คือการให้กลิ่นหอม ซึ่งถือกันว่าเป็นของดีของงาม ในหลายศาสนาแม้แต่คาทอลิกเราเอง
ก็มีการใช้กลิ่นหอมเช่นกัน ก็คือกำยานและดอกไม้ แต่จุดประสงค์นั้นมีที่ใช้โดยตรงครับ

การจุดธูปเพื่อ"ระลึกถึง"ผู้ตายนั้น ไม่ได้ขัดอะไรต่อความเป็นคาทอลิกครับ เป็นเรื่องของประเพณ๊ไทยมากกว่า แต่ต้องเข้าใจตามที่ได้กล่าวไปแล้วว่า ไม่ใช่เพื่อการบูชาพระอื่นๆ และไม่ใช่เชื่อว่า เขาจะได้รับผลบุญจากการกระทำเช่นนั้น เพราะในทางความเชื่อนั้น การอุทิศแก่ผู้ตายมีเพียง 2 ทางคือมิสซาและภาวนาครับ

และเท่าที่อ่าน ที่คุณเลย์ทำอยู่นั้น ก็เหมาะสมแล้วครับ คือ ขอมิสซา และถ้าจุดธูปก็ต้องภาวนาด้วย ให้ธูปเป็นองค์ประกอบครับ เพราะสิ่งที่จะถึงจริงๆคือภาวนา
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 8:38 pm

Porpalad เขียน: ถ้าจุดประสงค์ของการจุดธูปคือการระลึกถึงผู้ตาย (ไม่ใช่การบูชานมัสการพระอื่นๆ) เอาดอกไม้ธูปเทียนพวงมาลัย
ไปไว้ที่หลุมศพ ที่เก็บอัฐิ หรือรูปภาพ นั่นไม่ได้ผิดต่อความเชื่อคาทอลิกครับ ตราบใดที่ไม่ได้จุดธูปเพื่อไหว้พระอื่นๆ

เทียบให้เห็นภาพ ก็คือการเอาดอกไม้ของขัวญไปให้ญาติผู้ใหญ่ ให้เพื่อน ให้พี่ นี่แหละครับ
เพราะว่าธูป คือการให้กลิ่นหอม ซึ่งถือกันว่าเป็นของดีของงาม ในหลายศาสนาแม้แต่คาทอลิกเราเอง
ก็มีการใช้กลิ่นหอมเช่นกัน ก็คือกำยานและดอกไม้ แต่จุดประสงค์นั้นมีที่ใช้โดยตรงครับ

การจุดธูปเพื่อ"ระลึกถึง"ผู้ตายนั้น ไม่ได้ขัดอะไรต่อความเป็นคาทอลิกครับ เป็นเรื่องของประเพณ๊ไทยมากกว่า แต่ต้องเข้าใจตามที่ได้กล่าวไปแล้วว่า ไม่ใช่เพื่อการบูชาพระอื่นๆ และไม่ใช่เชื่อว่า เขาจะได้รับผลบุญจากการกระทำเช่นนั้น เพราะในทางความเชื่อนั้น การอุทิศแก่ผู้ตายมีเพียง 2 ทางคือมิสซาและภาวนาครับ

และเท่าที่อ่าน ที่คุณเลย์ทำอยู่นั้น ก็เหมาะสมแล้วครับ คือ ขอมิสซา และถ้าจุดธูปก็ต้องภาวนาด้วย ให้ธูปเป็นองค์ประกอบครับ เพราะสิ่งที่จะถึงจริงๆคือภาวนา

ได้อ่านความเห็นนี้แล้วค่อยสบายใจ เพราะว่าทุก ๆ สงกรานต์ที่บ้านย่าจะมีการทำบุญกระดูกของย่ากะปู่ ผมก็ไปจุดธูป 1 ดอก ไปไหว้ที่โกฐิ ที่เก็บกระดูกปู่กะย่าครับ โดยทุกครั้งจะสวดภาวนาขอพระเจ้าทรงรับดวงวิญญาณของท่านทั้ง 2 ไปอยู่กับพระองค์ เพราะท่านทั้ง 2 เป็นพุทธครับ

ปกติแล้วพี่น้องเวลาสวดถึงผู้ล่วงลับจะสวดอะไรกันมั่งเหรอ
taiyo

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 9:56 pm

เรื่องธูปเนี่ยนะ มันเป็นประเพณีพวกกับความเชื่อทางลัทธิศาสนาด้วย แต่ถ้าจะให้เป็นไปในทางประเพณีอย่างเดียวไม่เอาเรื่องความเชื่อศาสนาลัทธิต่างๆเข้ามา คงไม่จำเป็นต้องไปจำกัดจำนวนธูปที่ใช้จุดต้องเป็นกี่ดอก แต่ถ้าไปนำเข้ามาด้วย ก็จะต้องระบุเป็นจำนวนกี่ดอกก็ว่าไป

ขออธิบายการจุดธูปตามแนวความเชื่อของชาวพุทธ มีประมาณดังนี้

ตามความเชื่อกล่าวว่า การจุดธูป หมายถึง ไหว้พระรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทียน หมายถึง แสงสว่างชีวิต ดอกไม้หอม หมายถึง ความดีงาม ความเจริญ การสักการะถือเป็นการทำอมิสบูชาให้เกิดมงคลแก่ชีวิตโดยการบูชาสิ่งที่ดี ทำให้ตัวเรา มีบารมี มากขึ้น จึงใจสงบขึ้น

ธูป 1 ดอก ไหว้บรรพบุรุษ ไหว้ศพ เจ้าที่ วิญญาณธรรมดา ที่ไม่ได้ขึ้นชั้นเทพ

ธูป 2 ดอกใช้บูชาเจ้าที่

ธูป 3 ดอก ใช้บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์(บางท่านหมายถึง พุทธคุณ 3 ประการ พระปัญญาธิคุณ พระวิสุทธิคุณ และพระมหากรุณาธิคุณ)

ธูป 5 ดอก ใช้บูชาพระรัตนตรัย บูชาธาตุทั้งห้า ทิศทั้งห้า พระภูมิ หรือกุมารทอง

ธูป 7 ดอก ไหว้พระพรหม บูชาพระอาทิตย์ ถือคติคุ้มครองทั้ง 7 วันในสัปดาห์

ธูป 8 ดอก บูชาเทพเจ้าของชาวฮินดู

ธูป 9 ดอก บูชาแก้ว 9 ประการ พระพุทธคุณ ทั้งเก้า บูชาขอพรพระพุทธเจ้าหลวงรัชกาลที่ 5 พระเทพารักษ์ เกจิอาจารย์ เทพเจ้าหรือเทวดาต่างๆ เช่น พระแม่นางกวัก, พระภูมิเจ้าที่, พระแม่อุมาเทวี, ปู่ฤาษี

ธูป 10 ดอก ใช้บูชาเจ้าที่ตามความเชื่อของชาวจีนบางกลุ่ม

ธูป 12 ดอก บูชาพระโพธิสัตว์กวนอิม บูชาพระคุณของแม่

ธูป 16 ดอก บูชาเทพชั้นครู บวงสรวง หรือพิธีกลางแจ้งที่มีการอัญเชิญเทวดา ที่สำคัญหมายถึงสวรรค์ 16 ชั้น

ธูป 19 ดอก บูชาเทวดาทั้ง 10 ทิศ

ธูป 21 ดอก บูชาพระคุณของพ่อ

ธูป 32 ดอก ใช้สวดชุมนุมเทวดาทั้ง 4 ทิศ

ธูป 39 ดอก ใช้บูชาบนบานศาลกล่าวองค์เทพองค์พรหม 

ธูป 108 ดอก บูชาสิ่งสูงสุดทั่วทั้งโลกทุกชั้นฟ้า

อนึ่ง บางท่านบอกว่าเป็นความเชื่อของพราหมณ์ที่พุทธไปรับมา อันนี้ก็ต้องไปสืบค้นกันดูเอง
taiyo

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 10:06 pm

สรุปก็คือ การที่เราใช้ธูป ถ้าใจเราไม่ได้ใช้ไปในทางบูชา ใช้เป็นการแสดงออกถึงการระลึกถึงคงไม่เป็นไร แต่ถ้าคิดเป็นไปในทางอื่นประมาณว่า ให้วิญญาณตามกลิ่นธูปมารับของเซ่น(บางคนคิดแบบนี้จริงๆ) หรือใช้บูชาวิญญาณเพื่อความเป็นมงคลหรือขอพรต่อวิญญาณ อันนี้ไม่ค่อยจะสมควรเท่าไรครับ

ถามตัเองก่อนครับว่า เวลาทำเนี่ย ใจเราใช้ปที่จุดไปในทางไหน
taiyo

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 10:12 pm

ส่วนนี้ก็เป็นความหมายกว้างๆอีกแบบหนึ่ง

ความหมายของการจุดธูป

ธูป ๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องของการเน้น หรือเจาะจง ในเรื่องที่เกี่ยวกับผีบ้านผีเรือน วิญญาณภาคพื้น เช่น การจุดไหว้เจ้าที่ หรือผีบ้านผีเรือน
ธูป ๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับวิญญาณ และการปักธูปบนอาหาร
ธูป ๓ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
ธูป ๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดา คุณมารดา และคุณครูบาอาจารย์
ธูป ๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุไฟ (คนที่เกิดวันอาทิตย์) ใช้สวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับจิตวิญญาณ (ศาลเจ้าพ่อ เจ้าแม่) ครูบาอาจารย์ที่เสียชีวิตแล้ว
ธูป ๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวง
ธูป ๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสักการบูชาเทพ เจ้าป่า เจ้าเขา หรืออรุกขะเทวดา ศาลพระภูมิ ศาลเทพ
ธูป ๑๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทวดาชั้นสูง
ธูป ๑๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระราหู (คนที่เกิดวันพุธกลางคืน) ใช้ในการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระสงฆ์ เช่น การจุดบูชาสักการะ รูปปั้นพระสงฆ์
ธูป ๑๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุ (คนที่เกิดวันจันทร์) ใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทพชั้นสูง เช่น บูชาพระพรหม ฯลฯ
ธูป ๑๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการจุดบูชาครู และการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาแม่พระธรณี (ใช้ในพิธีกรรมเบิกพระแม่ธรณี) และการสวดเสริมดวง
ธูป ๓๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระธรรม
ธูป ๓๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระแม่โพสพ
ธูป ๕๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระพุทธเจ้า
ธูป ๑๐๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการประกอบพิธีกรรม สวดเสริมดวงชะตา

เวลาต้องใช้ธูปจริงๆ พยายามให้ใจเราอย่าไปคิดเรื่องความเชื่อพวกนี้ก็แล้วกันครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็หลีกเลี่ยงได้ซะก็ดีครับ
kohtheboy01

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 10:51 pm

กลิ่นธูปเป็นสารกอมะเร็งนะ

ใช้มากๆก็ไม่ดีนะ

ข่าวเคยลงในหนังสือพิมพ์ว่า ย่านที่มีสารกอมะเร็งเยอะที่สุดคือที่ เยาวราช เพราะมีแต่กลิ่นธูป
Porpalad

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 12:56 am

taiyo เขียน: ส่วนนี้ก็เป็นความหมายกว้างๆอีกแบบหนึ่ง

ธูป ๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องของการเน้น หรือเจาะจง ในเรื่องที่เกี่ยวกับผีบ้านผีเรือน วิญญาณภาคพื้น เช่น การจุดไหว้เจ้าที่ หรือผีบ้านผีเรือน
ธูป ๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับวิญญาณ และการปักธูปบนอาหาร
ธูป ๓ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
ธูป ๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณบิดา คุณมารดา และคุณครูบาอาจารย์
ธูป ๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุไฟ (คนที่เกิดวันอาทิตย์) ใช้สวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับจิตวิญญาณ (ศาลเจ้าพ่อ เจ้าแม่) ครูบาอาจารย์ที่เสียชีวิตแล้ว
ธูป ๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวง
ธูป ๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสักการบูชาเทพ เจ้าป่า เจ้าเขา หรืออรุกขะเทวดา ศาลพระภูมิ ศาลเทพ
ธูป ๑๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทวดาชั้นสูง
ธูป ๑๒ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระราหู (คนที่เกิดวันพุธกลางคืน) ใช้ในการเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๔ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระสงฆ์ เช่น การจุดบูชาสักการะ รูปปั้นพระสงฆ์
ธูป ๑๕ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับกำลังธาตุ (คนที่เกิดวันจันทร์) ใช้ในการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาเทพชั้นสูง เช่น บูชาพระพรหม ฯลฯ
ธูป ๑๗ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๑๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการจุดบูชาครู และการสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๐ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับสวดเสริมดวงชะตา
ธูป ๒๑ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาแม่พระธรณี (ใช้ในพิธีกรรมเบิกพระแม่ธรณี) และการสวดเสริมดวง
ธูป ๓๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระธรรม
ธูป ๓๙ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาพระแม่โพสพ
ธูป ๕๖ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการบูชาคุณพระพุทธเจ้า
ธูป ๑๐๘ ดอก หมายถึง เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการประกอบพิธีกรรม สวดเสริมดวงชะตา

เวลาต้องใช้ธูปจริงๆ พยายามให้ใจเราอย่าไปคิดเรื่องความเชื่อพวกนี้ก็แล้วกันครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็หลีกเลี่ยงได้ซะก็ดีครับ
ผเคยถามกับผู้ที่เรียนด้านศาสนศาสตร์ เทววิทยา (สากลนะคับ ไม่ใช่คริสตศาสนศาสตร์อย่างที่แสงธรรมสอน)
เขาอธิบายเรื่องการใช้ธูปว่า ไอ้ที่จุดกันกี่ดอกๆ ไวห้อะไรกี่ดอกนั้น ไม่ได้จำเป้นเลยสำหรับการบูชา เท่าไรก็ได้เพราะ
ที่จะประสงค์ให้มีควัน มีกลิ่นมากกว่า ที่มากำหนดกันเองกี่ดอกนั้น ส่วนใหญ่ฝีมือสำนักทรงครับ

นี่ก็เป็นคสมรู้ที่ผมได้เพิ่มมาจากคนที่เขาเรียนเกี่ยวกัพวกนี้โดยตรงนะคับ มาแบ่งปันให้ฟังกันเล่นๆ
taiyo

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 12:29 pm

Porpalad เขียน:
taiyo เขียน: ส่วนนี้ก็เป็นความหมายกว้างๆอีกแบบหนึ่ง

ผเคยถามกับผู้ที่เรียนด้านศาสนศาสตร์ เทววิทยา (สากลนะคับ ไม่ใช่คริสตศาสนศาสตร์อย่างที่แสงธรรมสอน)
เขาอธิบายเรื่องการใช้ธูปว่า ไอ้ที่จุดกันกี่ดอกๆ ไวห้อะไรกี่ดอกนั้น ไม่ได้จำเป้นเลยสำหรับการบูชา เท่าไรก็ได้เพราะ
ที่จะประสงค์ให้มีควัน มีกลิ่นมากกว่า ที่มากำหนดกันเองกี่ดอกนั้น ส่วนใหญ่ฝีมือสำนักทรงครับ

นี่ก็เป็นคสมรู้ที่ผมได้เพิ่มมาจากคนที่เขาเรียนเกี่ยวกัพวกนี้โดยตรงนะคับ มาแบ่งปันให้ฟังกันเล่นๆ
ครับผม ชาวพุทธบางท่านก็บอกแบบนี้เหมือนกันครับ เขาบอกว่า จริงๆนั้นธูปไม่สำคัญครับ พระพุทธเจ้าก็ไม่ได้สอน และก็ไม่ได้กำหนดด้วยว่าต้องใช้กี่ดอก จะไหว้โน้นนี่ต้องใช้กี่ดอก แต่มากำหนดกันเอง ผมถึงบอกได้บอกตรงนี้ไว้ในคคห.ข้างบนของผมว่า อนึ่ง บางท่านบอกว่าเป็นความเชื่อของพราหมณ์ที่พุทธไปรับมา อันนี้ก็ต้องไปสืบค้นกันดูเอง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า มาจากพราหมณ์ หรือคนทรงเจ้า ก็ต้องไปสืบค้นเอาเองครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 19, 2009 1:38 am

เลย์ขอบคุณทุกๆข้อความครับ  : xemo026 :

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ส.ค. 19, 2009 2:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
godlike

พุธ ส.ค. 19, 2009 10:57 am

คุณพ่อท่านหนึ่งเคยบอกไว้ครับว่าพุทธโดยแท้เค้าไม่จุดทูปกันหรอก เพราะการจุดทูปเป็นการบูชาไฟซึ่งพุทธเป็นอเทวนิยมครับ

แต่สำหรับการจุดเพื่อแสดงความเคารพต่อบรรพบุรุษไม่ผิดแน่ครับ เพราะพระบัญญัติก็บอกให้นับถือบิดามารดาอยู่แล้ว
ตอบกลับโพส