อยากได้บทสวดเช้า กับ ค่ำ ค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
~ning~

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 3:55 pm

คือว่า  มะวันอาทิตย์ที่ผ่านมาตอนหนิงเข้ามิสซา

ไปเปิดด้านหลังหนังสือเพลงของวัดสามเสนน่ะค่ะ  เจอเป็นบทสวดเช้า

กับบทสวดค่ำ  ไม่ทราบว่า พี่ ๆ น้อง ๆ คนไหนมีบ้างคะ

หนิงอยากได้  ขอบคุนล่วงหน้านะคะ    : xemo017 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:34 pm

บทภาวนาเช้า
(ควรสวดในครอบครัว)

เดชะพระนาม...

เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า...

ข้าเเต่พระเจ้าทรงสรรพานุภาพ
พระบิดา พระบุตร เเละพระจิต พระองค์ได้ทรงกรุณาโปรดสร้างข้าพเจ้ามาให้สามารถรู้จักเเละรักพระองค์
ข้าพเจ้ากราบเเทบพระบาทขอน้อมรับว่า ตัวข้าพเจ้าเป็นเเต่ความว่างเปล่า เป็นความทุพพลภาพ น่าสงสาร
เข้ามานมัสการพระองค์ พระผู้สร้าง เเละพระสวามี เจ้านายสูงสุดเเห่งสรรพสิ่ง

พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าเชื่อในพระองค์ เพราะเป็นองค์ความจริง ข้าพเจ้าวางใจในพระองค์ เพราะทรงไว้ซึ่งพระทัยดีหาที่สุดมิได้
ข้าพเจ้ารักพระองค์ ด้วยสุดดวงใจ สุดวิญญาณ เเละสุดกำลังความสามารถ เพราะทรงน่ารักสุดพรรณนา

ข้าเเต่พระเป็นเจ้า ข้าพเจ้าจะเอาสิ่งใดมาสนองพระคุณานุคุณของพระองค์ ข้าพเจ้าไม่มีสิ่งใดเลย ที่พระองค์มิได้ทรง
พระกรุณาประทานให้ ขอสมนาคุณที่ได้ทรงเมตตาโปรดสร้างข้าพเจ้ามา ไถ่ข้าพเจ้า ประทานความเชื่อเที่ยงเเท้แก่ข้าพเจ้า
เเละยังบำรุงรักษาข้าพเจ้าจนกระทั่งวันนี้

(ณ ที่นี้ จงสำรวมใจ นึกถึงวันๆนี้ ที่พระเป็นเจ้าประทานแก่เรา เพื่อสร้างบุญกุศลสำหรับเอาตัวรอด
เเละจงตั้งใจจะใช้วันๆนี้อย่างศักดิ์สิทธิ์ จงพินิจดูความผิดที่เรามักทำบ่อยๆ จงระวังโอกาสอันเป็นทางให้เราทำเคืองพระทัยบ่อยๆ
เเละให้ตั้งใจเเน่วเเน่จะหนีโอกาสบาป เเละหลีกความผิดอันนั้นให้จงได้    ---เเล้วให้หยุดพักสักประเดี๋ยวหนึ่ง)

พระเจ้าข้า พระองค์ทรงญาณเล็งเห็นวิญญาณของข้าพเจ้า พระองค์ทรงเล็งเห็นความตั้งใจอันดีของข้าพเจ้าในขณะนี้เเล้ว
เเต่พระองค์ทรงทราบดีว่า ข้าพเจ้าใจอ่อนเเอ หากไม่ทรงอนุเคราะห์ช่วยเหลือ ข้าพเจ้าจะตกในบาปอีกเป็นเเน่ พระสวามีเจ้าข้า
ช่วยข้าพเจ้าด้วยเถิด มหิทธิฤทธิ์ของพระองค์จงปกป้องข้าพเจ้า เป็นกำลังให้ข้าพเจ้าต่อต้านศัตรูของวิญญาณ
อย่าให้ข้าพเจ้าต้องกินน้ำตา เพราะความผิดใหม่ในวันนี้อีกเลย พระเจ้าข้า โปรดประสาทพระหรรษทาน ให้ความนึกคิด วาจา กิจการ
เเละความทุกข์ยากของข้าพเจ้าทั้งสิ้น เป็นไปเฉพาะเพื่อปฏิบัติตามพระบัญญัติของพระองค์อย่างเดียวเท่านั้น พระเจ้าข้า

ข้าเเต่พระบิดา...
วันทามารีอา...
ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า...
ข้าพเจ้าขอสารภาพบาป...

ขอพระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพโปรดเมตตาเรา ยกบาปของเรา เเละนำเราไปสู้ชีวิตนิรันดร อาเเมน
ขอพระสวามีทรงสรรพานุภาพเเละเมตตากรุณา จงประทานพระ+การุณ การยกบาปเเละยกโทศแก่เราด้วยเทอญ อาเเมน
พระนางพรหมจารีมารดาของพระเจ้า นักบุญองค์อุปถัมป์เเละนักบุญทั้งหลาย โปรดเสนอวิงวอนพระสวามีเยซูคริสตเจ้าเพื่อเรา
อารักขาเทวดา โปรดคุ้มครองเเละนำเราตามทางความรอดด้วยเถิด อาเเมน

(ต่อไปนี้จะสวดบทเร้าวิงวอน (ลีตานีอา) บทใดบทหนึ่งตามวัน หรือตามศรัทธาก็ได้)

พระบัญญัติพระเจ้า ...
พระบัญญัติพระศาสนจักร ...
ดูกรคริสตัง จงระลึกว่าวันนี้ท่านมี ...
เทวทูตถือสาร ฯลฯ (หรือราชินีเเห่งสวรรค์)

Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:02 pm

บทภาวนาเวลาค่ำ

เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า...

ข้าเเต่พระเป็นเจ้าผู้ทรางสรรพานุภาพเเละเจริญตลอดนิรันดร พระบิดา พระบุตร  เเละพระจิต พระองค์ทรงความไพศาล
สถิตทุกเเห่งหน ดังนั้นก่อนจะพักผ่อน ข้าพเจ้าขอกราบเฉพาะพระพักตร์ เพื่อถวายสักการะนมัสการพระองค์

พระเจ้าข้า ข้าพเจ้านมัสการพระองค์ รักพระองค์ สรรเสริญพระองค์ ถวายพรเเด่พระองค์ พระองค์คือพระบิดาใจเมตตากรุณา
พระเป็นเจ้าผู้บำบัดความทุกข์ยากทั้งปวง พระผู้ประสาทพระคุณานุคุณ โปรดรับความกตัญญูรู้คุณของข้าพเจ้า เพราะพระคุณ
นานาที่ทรงประสาทให้ เฉพาะอย่างยิ่ง พระคุณที่ข้าพเจ้าได้รับในวันนี้ พระเจ้าข้า

พระสวามีเจ้าข้า ข้าพเจ้ายังหาได้ตอบเเทนพระทัยดี สุดพรรณาของพระองค์นั้นโดยสมควรไม่ เเทนที่จะรู้พระคุณ
ข้าพเจ้ากลับเเสดงใจดำ ใจเนรคุณ ทำเคืองพระทัยไม่หยุดหย่อน ทั้งๆที่พระองค์ยังประทานพระคุณนานาแก่ข้าพเจ้าอยู่

โปรดส่องสว่างจิตใจของข้าพเจ้าเถิด พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าได้ทราบจำนวน เเละความหนักเบาของบาปที่ได้กระทำ
โปรดเผาดวงใจข้าพเจ้าด้วยไฟความรัก จะได้ระทมด้วยความทุกข์ถึงบาป

(ณ ที่นี้ จงพิจารณามโนธรรมให้รู้ว่า ได้ทำบาปอะไรไว้บ้างในวันนี้...ด้วยความคิด วาจา กิจการ การละเลย...ผิดต่อพระเจ้า
เพื่อนมนุษย์ เเละตนเอง ... จงคำนึงให้ซึ้งถึงบาปที่เคยทำบ่อยๆ)

พระเจ้า เมื่อมองดูบาป ข้าพเจ้ารู้สึกละอายใจเหลือประมาณ เดชะพระบารมีเเห่งพระเยซูคริสตเจ้า ทรงพระกรุณายกบาปแก่ข้าพเจ้า
ด้วยเถิด ข้าพเจ้าเกลียดชังมันเพราะมันทำช้ำใจพระองค์ ข้าพเจ้าจะไม่ทำมันอีกต่อไป ทั้งจะหนีโอกาสบาป เเละทำการใช้โทษด้วย
พระเจ้าข้า

ข้าเเต่พระบิดา ...
วันทามารีอา ...
ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า ...
บทเเสดงความเชื่อ ...
บทเเสดงความไว้ใจ ...
บทเเสดงความรัก ...
บทเเสดงความทุกข์ ...

พระสวามีเจ้าข้า โปรดประสาทพระพรเเละพระหรรษทานเเด่สมเด็จพระสันตะปาปา พระสังฆราช ประเทศชาติ รัฐบาล บิดามารดา
ญาติมิตรเเละศัตรู ตลอดจนบุคคลที่ข้าพเจ้าควรภาวนาอุทิศแก่เขา ขอทรงเเนะนำทุกท่านตามเเนวทางความรอดด้วยเถิดพระเจ้าข้า

ข้าพเจ้ายังอ้อนวอนอุทิศแก่ข้าบนิการทั้งชายหญิงของพระองค์ ผู้ที่กำลังทนทุกข์อยู่ในไฟชำระ ทรงพระกรุณายกบาปของเขาเเละ
โปรดให้เข้าเข้าสู่สำนักความบรมสุข อันเขาใฝ่ฝันรอคอยนั้นเถิดพระเจ้าข้า

พระคุณทั้งหลายนี้ข้าพเจ้าวิงวอนขอโดยอาศัยพระสวามี เยซูคริสตเจ้า ผู้ดำรงชีพเเละเสวยราชย์พร้อมกับพระองค์
ร่วมกับพระจิต ตลอดนิรันดร อาเเมน

พระนางพรหมจารี มารดาของพระเจ้า นักบุญองค์อุปถัมป์เเละนักบุญทั้งหลาย โปรดเสนอวิงวอนพระสวามีเยซูคริสตเจ้าเพื่อเรา
อารักขเทวดา โปรดคุ้มครองเเนะนำเราตามทางความรอดด้วยเถิด อาเเมน

ขอพระสวามีผู้ทรงสรรพานุภาพ เเละเมตตากรุณา พระบิดา พระบุตร เเละพระจิต จงประทานคืนอันสงบ เเละปลายทาง
อันเป็นสุขแก่ชาวเราด้วยเทอญ อาเเมน

(ต่อไปนี้จะสวด บทเร้าวิงวอน (ลาตานีอา) พระเเม่เจ้าก็ได้)

ภาวนาอุทิศแก่ผู้ล่วงลับ (เดปรอฟุนดีส)

จากเหวลึก ข้าพเจ้าร้องหาพระองค์ พระสวามี โปรดฟังคำข้าพเจ้า โปรดเอียนพระกรรณสดับฟัง คำอ้อนวอนของข้าพเจ้า
หากทรงระลึกถึงความผิดเเล้ว พระสวามีเจ้าข้า ใครหนอจะทนไหว    เเต่พระองค์มีความกรุณายกบาป
ก็เพื่อมนุษย์จะได้ปรนนิบัติพระองค์ด้วยความเคารพ     ข้าพเจ้าวางใจในพระสวามี วิญญาณข้าพเจ้าวางใจในวาจาของพระองค์
วิญญาณข้าพเจ้าเฝ้าคอยพระสวามี ยิ่งเสียกว่าคนยามคอยเเสงอรุณ ยิ่งกว่าคนยามคอยเเสงอรุณอีก
ขอให้อิสราเเอลจงคอยพระสวามี   เพราะว่า พระสวามีทรงเมตตากรุณา พระองค์จึงจะไถ่บาปอย่างอุดมสมบูรณ์
เเล้วพระองค์จะไถ่อิสราเเอล ให้สูญสิ้นบาปนี้เเล

ก. ประทานการพักผ่อน ตลอดนิรันดรแก่เขาเถิด พระสวามีเจ้า
ร. ขอให้ความสว่างตลอดนิรันดร์ทอเเสงมาสู่เขา
ก. ขอให้เขาได้พักผ่อนในสันติภาพเทอญ
ร. อาเเมน

เยซู มารีอา ยอเเซฟ ...
โปรดระลึกเถิด ...
ข้าเเต่อารักขาเทวดา ...
โอ้พระชนนีของพระเป็นเจ้า ...

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:07 pm

เเนะนำหนังสือ "บทภาวนา" เล่มเล็กสีฟ้าค่ะ
หาได้ที่ศูนย์คาทอลิก (วัดอัสสัมชัญ) หรือตามร้านศาสนภัณฑ์ทั่วไป
bookcosmo

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 7:28 pm

ส่วนของผมใช้หนังสือทำวัตรหนะ พึ่งซื้อมาจากที่วัดอัสสัมชัญเล่มละ 100 บาทเอง มีทั้งเช้า เย็น และค่ำ ตอนนี้ำกำลังฝึกใช้อยู่ ถ้าใครคิดจะใช้หนังสือทำวัตรในการภาวนาก็มาคุยหรือสอบถามวิธีใช้ได้ ไม่ก็ถามพระสงฆ์ที่วัดที่ท่านสังกัดก็ได้ครับ
ตอบกลับโพส