ใครพอรู้เรื่องของทูตสวรรค์โดยละเอียดบ้างครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Phoenix

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 5:43 pm

ผมอยากรู้เรื่องของทูตสวรรค์แต่ละคนทั้งฝ่ายที่รับใช้พระเจ้า และลูซีเฟอร์เลยอ่ะครับ (ไม่รู้ว่ามีบันทึกข้อมูลได้ละเอียดขนาดนี้มั๊ย -__-')ใครที่พอรู้เกี่ยวกับตำนานทูตสวรรค์ หรือ รายละเอียดเกี่ยวกับสงคราม ระหว่างพระเจ้ากับลูซีเฟอร์ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nihil
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 8:08 pm

เทวดา คือจิตที่พระเจ้าทรงสร้างขึ้น เพื่อกระทำกิจการ และรับใช้พระเจ้า โดยเฉพาะในด้านการดูแลมนุษย์ คริสตชนเชื่อว่าพระเจ้าทรงส่งอารักขเทวดา มาให้มนุษย์ทุกคน โดยเฉพาะนักบุญหลายๆท่านเห็นอารักขเทวดาของตน โดนอารักขเทวดาของเรา นอกจากดูแลทุกข์สุขและความปลอดภัย ยังดูแลให้เราทำความดี โดยคอยห้ามปรามเราในจิตใต้สำนึก ดังที่เรามักจะมีอาการ เหมือนมีคนองคนถกเถียงกันอยู่นใจเราเวลาจะทำชั่ว โดยคนหนึ่งจะให้ทำชั่ว อีกคนจะให้ทำดี ต่อสู้กันอยู่ในใจ ถ้าเราทำดีแสดงว่าเราเชื่อเทวดา แต่ถ้าเราทำชั่วแปลว่าเราเชื่อปีศาจที่ล่อลวงเรา

พระเจ้าสร้างเทวดาก่อนมนุษย์ และมีอำเภอใจของตัวเองเหมือนมนุย์ที่จะตามพระเจ้าหรือไม่ก็ได้

เทวดากบฎรายแรกคือลูชิเฟอร์ ซึ่งถูปราบลงนรกไปโดยอัครเทวดา มีคาแอล

ตามคำสอนเรื่องเทวดาในธรรมเนียมคาทอลิกนั้นมีพื้นฐานมาจากพระคัมภีร์ และในธรรมเนียมคาทอลิกมองเทวดาตามบทบาทและหน้าที่มากกว่ามองในแง่อื่น ท่านเดนิสแห่งอาโรปาไกท์ ( Dionysius the Areopagite d.ca. 500) เป็นคนแรกที่ได้แบ่งฐานันดรของเหล่าเทวัญชาวสวรรค์ออกเป็น 3 ชั้นและ 9 คณะ ดังต่อไปนี้ (ผมใช้คำว่า เทวัญ หมายถึงสมาชิกชาวสวรรค์ทั้งปวงที่เป็นสิ่งสร้างรองจากพระเจ้า)

ชั้น เอก มี

1) คณะเซราฟิม( Seraphim) เทวัญคณะนี้มีหน้าที่ล้อมรอบพระบัลลังก์ของพระเจ้า ร้องสรรเสริญพระเจ้าว่า.ศักดิ์สิทธิ์.. ตามนิมิตที่ท่านประกาศกอิสยาห์เห็น (อสย.6.2-7) มี 6 ปีก สองปีคลุมหน้า สองปีกคลุมเท้า และอีกสองปีกสำหรับบิน จากนิมิตนี้เองบรรดาศิลปินยุคหลังจึงมักจะวาดภาพของเทวดาว่ามีปีกเสมอ (ทั้งๆที่ไม่จำเป็นว่าเทวดาต้องมีปีกเสมอไป)

2) คณะเครูบิม (Cherubim) บรรดาเทวัญเหล่านี้มีหน้าที่คอยปรนนิบัติรับใช้พระเจ้า รับพระบัญชาจากพระองค์โดยตรง พระคัมภีร์บอกว่าเทวัญเหล่านี้เองที่ทำหน้าที่ขับไล่อาดัมและเอวาให้ออกจากสวนสวรรค์หลังจากที่ทำผิด

3) คณะบัลลังก์ (Throne) ตามนิทานของชาวยิวเทวัญคณะนี้มี 70 ตำแหน่ง คอยปกป้องพระบัลลังก์ของพระเจ้า เทวัญเหล่านี้บางองค์ได้มีส่วนสมคบกัน ก่อกบฏต่อพระเจ้าและได้กลายเป็นปีศาจหรือเทวัญตกสวรรค์ไปก็มี จะเห็นได้ว่าแม้สมาชิกสวรรค์เองก็เห็นผิดเป็นชอบได้เหมือนกัน

ชั้น โท มี

1) คณะหัวหน้า (Dominations) เทวัญคณะนี้มีหน้าที่คอยจัดสรรและมอบหมายหน้าที่การทำงานให้แก่บรรดาเทวดาต่างๆให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้า สัญลักษณ์แห่งอำนาจของพวกเขาคือ คธาและลูกโลก

2) คณะคุณธรรม (Virtues) ตามนิทานของชาวยิว หน้าที่หลักของเทวัญคณะนี้คือการทำอัศจรรย์ต่างๆในโลก บทบาทนี้พบได้ในหนังสือกิจการอัครธรรมทูต 1.10

3) คณะอำนาจ (Powers) เทวัญหมวดนี้มีหน้าที่ดังทหารกล้าคอยต่อสู้กับปีศาจและคอยปกป้องโลกไม่ให้ตกอยู่ใต้อำนาจของปีศาจ แต่บางครั้งก็ พลาดท่าตกเป็นตัวร้ายเสียเองก็มี เช่นที่บันทึกไว้ใน จดหมายถึงชาวโรม 8.38-39 ดังนั้นเป็นเทวดาก็มีสิทธิ์พลาดได้เหมือนกันหากหลงตัวเอง

ชั้น ตรี มี

1) คณะปกครอง (Principalities) ชื่อของเทวัญหมวดนี้มาจากภาษากรีกเก่าซึ่งแปลได้ว่า ผู้ปกครอง (Rulers)ผมจึงแปลเทวัญคณะนี้ว่าคณะผู้ปกครอง หน้าที่ของพวกเขาคือคอยปกป้องศาสนา คอยดลใจบรรดาผู้นำประชาชนให้ตัดสินใจนำผู้อื่นไปในทางที่ถูกต้อง ในพระคัมภีร์กล่าวถึงเทวัญ กลุ่มนี้ว่าเกี่ยวข้องกับอำนาจทั้งทางดีและร้าย (อฟ 6.12: 2.22)

2) คณะอัครเทวดา (Archangels) เทวัญเหล่านี้ถ้าแปลตามตำแหน่งก็แปลได้ว่าหัวหน้าเทวดา แต่หน้าที่จริงๆนั้นไม่มีใครทราบ มีบันทึกถึงบทบาทและ ชื่อของอัครเทวดาเหล่านี้ว่ามี เทพมีคาเอล (ได้ปราบเทพกบฏอื่นๆ) เทพราฟาเอล (ในหนังสือโทบิต) เทพกาเบรียล (ช่วยดาเนียลเข้าใจนิมิตที่เห็น และเป็นผู้นำสาส์นมาแจ้งแก่พระนางมารีย์ถึงการรับเอากายของพระบุตร) หนังสือเอโน๊คบทที่ 1 ได้บอกว่าเทวัญคณะนี้มี 7 องค์คือ เทพ อูเรียล เทพรากูเอล เทพมีคาแอล เทพเซราเควล เทพกาเบรียล เทพฮาเนียล แลเทพราฟาแอล

3) คณะเทวดา (Angels) คำว่าเทวดาที่เราหมายถึงและพบทั่วไปในพระคัมภีร์ก็อยู่หมู่เทวัญคณะนี้ เทวัญคณะนี้มีมากมายและมีหน้าที่หลายอย่างเช่น คอยปกป้องดูแลมนุษย์ คอยทูลพระเจ้าแทนมนุษย์ อารักขเทวดาก็อยู่ในกลุ่มเทวัญคณะนี้เช่นกัน เทวัญคณะนี้มีตัวร้ายอยู่ด้วย(ตามที่พระคัมภีร์บอก)เทวัญที่ชื่อ ซาตาน ก็อยู่ในคณะนี้ เพราะฉะนั้นเทวดาก็มีสิทธิ์เป็นตัวร้ายได้เช่นกันให้ระวังเทวัญร้ายในคราบเทวัญดีให้มากไว้

เทวัญดีเรียก "เทวดา" เทวัญร้ายเรียก "ปีศาจ"

ถ้าหากจะเอาพระคัมภีร์เป็นข้ออ้างเราก็ต้องยอมรับว่าแม้แต่สมาชิกสวรรค์ก็มีสิทธิ์ทำผิดได้เช่นเดียวกันกับมนุษย์ สมาชิกสวรรค์ที่ดีเราเรียกว่า "เทวดา" สมาชิกสวรรค์ที่ร้ายเราเรียกว่า ผีหรือปีศาจ ธรรมเนียมที่สอนให้เราเรียกหาเทวดานั้นจึงหมายถึงให้เรียกหาเทวัญที่ดีมาช่วยปกป้องคุ้มครองเรา แต่ปัญหาคือเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเทวัญองค์ไหนดีองค์ไหนร้าย? คำตอบคือยากมาก และเช่นนี้เองจึงลำบากและวุ่นวายยิ่งในธรรมเนียมการให้ความเคารพต่อสมาชิกชาวสวรรค์ดังกล่าว แต่ผู้รู้ก็ชี้แนะว่า เทวัญใดที่นำเราไปสู่พระเจ้านั่นคือเทวดา เทวัญไหนที่พาเราเข้าหาตัวเองและตกเป็นทาสของมันเทวัญนั้นคือ ปีศาจ มันจะครอบครองเจตจำนงเสรีของเราและไม่ให้เรามีอิสรภาพในการตัดสินใจเลือกตามใจได้

ธรรมเนียมที่ควรรื้อฟื้น

เมืองไทยเรามักจะให้น้ำหนักและความสำคัญกับคำว่า ผี มากเกินไปมากกว่าคำว่า เทวดา เสียอีก คำว่าผีนั้นมีนัยยะของอันตรายและความชั่วร้ายแฝงอยู่ ถึงเวลาหรือยังที่เราจะมองจิตทั้งหลายในทางที่ดี มองด้วยสายตาที่ว่าเราอยู่ร่วมโลกเดียวกัน (แม้จะคนละมิติ) นอกจากนั้นมนุษย์เราเองก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเทวดาเลย นักบุญโทมัสบอกว่า เทวดานั้นต่างกันที่ระดับความรักและเคารพต่อพระเจ้า โดยธรรมชาติเทวดาเป็นจิตเหมือนกัน แต่สูงต่ำอยู่ที่การรักพระเจ้ามากน้อยต่างกัน จากจุดนี้เองมนุษย์สามารถยกระดับตัวเองให้สูงกว่าเทวดาได้หากเราให้พระเจ้ามามีบทบาทในชีวิตมากกว่าสิ่งอื่นใด รักพระเจ้าด้วยสิ้นสุดจิตใจ ให้น้ำพระทัยของพระเจ้ามาก่อน แสวงหาสิริมงคลของพระองค์ในแต่ละวัน อุทิศชีวิตเพื่อความดีงามของพระเจ้า นำพาผู้อื่นมาสู่พระเจ้าผู้ทรงเป็นความดีงามและความจริง บทบาทเช่นนี้ถ้าหากเราทำได้ชัดเจนเราก็ยกระดับของตัวเองให้สูงส่งยิ่งกว่าเทวดาและเราจะใกล้ชิดพระเจ้ายิ่งกว่าเทวดาบางหมู่คณะด้วยซ้ำไป

ธรรมเนียมเช่นนี้เองที่เราสั่งสอนกันมาและน่าจะนำมารื้อฟื้นกันใหม่ การวอนขอเทวดาไม่ใช่สิ่งที่ไม่เสียหายอะไร ตรงข้ามควรส่งเสริม กระนั้นก็ตามแทนที่เราจะพึ่งเทวดาในทุกสิ่งทุกอย่าง หากเราเอาหน้าที่ของเทวดามาปฏิบัติเองก็จะยิ่งช่วยยกฐานะของเราให้สูงขึ้นเทวดาทั้งปวงคงไม่ริษยาหรอกแถมจะยำเกรงเราด้วยซ้ำไป แต่ก็ต้องตระหนักว่าหน้าที่นั้นต้องมีเป้าหมายอยู่ที่พระเจ้า ให้พระองค์เป็นใหญ่กว่าทุกสิ่ง เหนือทุกสิ่ง และเราต้องไม่ลืมว่าเราคือมนุษย์ เป็นสิ่งสร้าง เราไม่มีวันที่จะเป็นเหมือนพระเจ้าได้ เพราะถ้าเราหลงในความดีของตัวเองเราก็จะไม่ผิดอะไรกับซาตานหรือเทวัญตกสวรรค์นั่นเอง และถ้าเราเป็นเหมือนปีศาจในคราบมนุษย์เช่นนี้แล้ว เราจะอยู่ในหมวดใดของของสมาชิกอาณาจักรสวรรค์ที่พระเยซูเจ้าเสด็จมาประกาศเล่า?

สรุป

เทวดาไม่จำเป็นต้องมีปีก เพราะนั่นเป็นเพียงจินตนาการของศิลปินและนักวาดภาพ เทวดาดีๆในภาพของมนุษย์มีอยู่รอบตัวเรา ขอเพียงมองพี่น้องรอบข้างด้วยสายตาของการมองหาเทวดา มองทุกคนด้วยมิติของสวรรค์แล้วเราจะพบว่าเทวดาอยู่ใกล้ชิดเรายิ่งกว่าที่เรานึกเสียอีก........

ข้าแต่อารักขเทวดา พระเจ้าทรงกรุณามอบข้าพเจ้าไว้ในความอารักขาของท่านโปรดส่งสว่าง พิทักษ์รักษาและคุ้มครองข้าพเจ้าในวันนี้ด้วยเถิด อาแมน

คาทอลิกกับความเชื่อถือเรื่องเทวดา
คุณพ่อ ไพบูลย์ อุดมเดช C.Ss.R.
http://www.issara.com/article/angelcath.html
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.Gerard
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 9:12 pm

*thxครับ
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 9:13 pm

ขอบใจจ๊ะ น้อง นิฮิลที่รัก :-*
New lamb
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 9:51 pm

ขอบคุณค่้ะ กำลังอยากศึกษาอยุ่พอดี ขอบคุณอีกครั้งค่ะ *no1
spirit

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 6:43 pm

อู้..ความรู้ใหม่ ของใจมากน๊า :-*
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 6:51 pm

ขอบคุณฮะ พี่ลิง ที่ไปก็อป ลิงก์ อิสระมาแปะให้อ่าน (ตอบ )

เจ๊จิง คั๊บ ออกมายืนยันหน่อยเดะ ;) ตะก่อน เจ๊เคยโพสต์ เรื่องเทวดาน่ะ
จำได้ป่าว ทำไมไม่โพสต์ให้อ่านล่ะ หรือยาวไปฮับ 8)

ปล.โพสต์ที่อิสระดอทคอม รุ่นก่อน สึนามิน่ะ ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 6:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:06 pm

เดี๋ยวจะเอามาโพสอย่างละเอียดยิบๆเลือดซิปๆเกี่ยวกับ

1.ท่านมีคาแอล
2.ท่านกาเบรียล
3.ท่านราฟาแอล
4.ท่านอูเรียล
5.ท่านซีลเทียล
6.ท่านบาราเคียล
7.ท่านจูเดียล

ขอเวลาพิมพ์ก่อนนะจ๊ะ
Phoenix

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:10 pm

เทพอูเรียล เทพรากูเอล เทพมีคาแอล เทพเซราเควล เทพกาเบรียล เทพฮาเนียล เทพราฟาแอล ผมอยากรู้ว่าแต่ละคนมีหน้าที่หลักอะไรบ้าง และ มีอาวุธ หรือสัญลักษณ์ประจำตัวอะไรมั๊ย แล้วก็ คัฟรีเอล หมายถึงใครเหรอครับ เคยได้ยินมาแต่จำไม่ได้ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบอีกนิดนะครับ ขอบคุณมากครับ
โกจ๋อ
.
.

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:15 pm

Phoenix เขียน: เทพอูเรียล เทพรากูเอล เทพเซราเควล เทพฮาเนียล เทพราฟาแอล ผมอยากรู้ว่าแต่ละคนมีหน้าที่หลักอะไรบ้าง และ มีอาวุธ หรือสัญลักษณ์ประจำตัวอะไรมั๊ย แล้วก็ คัฟรีเอล หมายถึงใครเหรอครับ เคยได้ยินมาแต่จำไม่ได้ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบอีกนิดนะครับ ขอบคุณมากครับ
นอกจากกาเบรียและมิคาเอล ที่เหลือเป็นเทพที่ไม่ได้ปรากดอยู่ในพระคัมภีร์ใหม่ เลยไม่แน่ชัดว่ามีอยู่จริงหรือเปล่า และจำได้ที่นายพูด จะมีเทพที่ลงมาพร้อมลูซิเฟอร์ด้วยนิ ไปเอามาจากไหนนนนน
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:16 pm

ท่านบาราเคียล (Barachiel)

ท่านคือผู้จัดหาและองครักษ์ของลูกๆของพระ ท่านจะพูดถึงความรักเยี่ยงบิดาของพระผู้เป็นเจ้าสำหรับเราในการจัดหาสำหรับทุกสิ่งที่เราต้องการเกี่ยวกับฝ่ายกายและฝ่ายวิญญาณ ท่านมาเพื่อสพแดงให้มนุษย์ทุกคนรู้ว่า เราก็ต้องพยายามอย่างเต็มที่ที่จะหาเลี้ยงชีพและไม่ปล่อยชีวิตไปตามยถากรรมเหมือนพวก ลัทธิพรหมลิขิตนิยม (Fatalism) ท่านบาราเคียลเป็นเทวดารักษาตัวของลูกๆของพระเจ้า อาศัยบุญบารมีของพระคริสต์ พระมหาทรมาณ การสิ้นพระชนม์ การคืนชีพและสานุศิษย์ของพระองค์ถูกนำส่งการปฏิรูป ในความรักของพระองค์วิญญาณก็จะกลับเป็นเหมือนพระคริสต์ฉะนั้นวิญญานเหล่านี้ก็กลับเป็นลูกของพระบิดา เพราะพระบิดามีพระบุตรคือพระคริสต์และเราเป็นเสมือนพระคริสต์ ท่านบาราเคียลเป็นอัครฑูตซึ่งได้รับมอบหมายจากพระ ให้ดูแลรักษาลูกๆของพระองค์โดยดูแลว่าพระองค์และหมู่นักร้องชาวสวรรค์ได้รับมอบหมายให้เฝ้าดูวิญญาณที่ฟื้นฟูแล้ว จะให้อยู่ในเส้นทางโดยการจูลมือลูกๆ เพื่อมิให้ทางของเขาไปกระทบหินระหว่างเดินทางสู่วิมานสวรค์ของพวกเขา (บทสดุดี 91:11-12)
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 11:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โกจ๋อ
.
.

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:17 pm

princess of wands เขียน: เดี๋ยวจะเอามาโพสอย่างละเอียดยิบๆเลือดซิปๆเกี่ยวกับ

1.ท่านมีคาแอล
2.ท่านกาเบรียล
3.ท่านราฟาแอล
4.ท่านอูเรียล
5.ท่านซีลเทียล
6.ท่านบาราเคียล
7.ท่านจูเดียล

ขอเวลาพิมพ์ก่อนนะจ๊ะ
เจ๊ฑา...นี้มันเทพประจำวันเกิดนี้หนา
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:25 pm

ท่านจูเดียล (Judiel)

ท่านเป็นอัครฑูตแห่งความรักอันเปี่ยมด้วยเมตาของพระเจ้า ท่านช่วยเราให้เห็นพระเมตตา ความรักและสันติของพระผู้เป็นเจ้าเพื่อจะเอาชนะ ลัทธิคอมมิวนิส ท่านจูเดียลเป็นผู้นำความรักอันเปี่ยมล้นด้วยพระเมตตาของพระเจ้าของพระผู้เป็นเจ้ามาสู่เราทุกคนขณะเราดำเนินชีวิตบนโลกนี้ ถ้าปราศจากพระเมตตาเราก็จะตาย พระผู้เป็นเจ้ามอบพระคุณอานิสงค์ให้เรา ซึ่งเราต้องการสำหรับวิญญาณและกายของเรา พระเมตตา คือ ความรักของพระซึ่งทำให้เราสามารถต่อสู้กับมารซาตานและการล่อลวงของมัน และยังสามารถให้อภัยความผิดบาปของเราพระเมตตาเป็นความต้องการของเราทั้งวิญญาณและกาย พระเมตตาคือพระเจ้าเองโดยอาศัยบารมีของพระคริสต์ที่จะนำเรากลับสวรค์ของเรา
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:33 pm

ใช่แล้วจ๊ะ ใว้เดี๋ยวจะมาพิมพ์ใหม่ตอนนี้มือหงิกแล้ว

ปล.ใครสังเกตุมั่งว่าชื่อเทวดาที่เรารู้จักทุกองค์จะลงท้ายด้วย EL (ที่แปลว่าพระเจ้า)ทุกท่านเลย แต่ Lucifer ไม่ได้ลงท้ายด้วย el เป็นไปได้ไหมที่คำว่า Lucifer เป็นชื่อของตำแหน่งซึ่งอาจหมายถึงมีเทวดาหลายองค์ที่อยู่ตำแหน่งนี้ซึ่งผายหลังกบฏตำแหน่งนี้เลยไม่มีอีกต่อไป หรืออาจเป็นไปได้ว่าพระองค์รู้ล่วงหน้าว่าลูซิเฟอร์จะกบฏและต้องไฟนรกดังนั้นพระนามของพระเจ้า el ไม่สมควรไปปรากฏในนรกพระองค์จึงตั้งให้ไม่มี el
ปล2. คิดเล่นๆจ๊ะ^^

ดังนั้นแสดงว่าชื่อที่ไพเราะที่สุดในโลกจะมีมีการออกเสียง el อยู่ในชื่อด้วย เอาไปตั้งชื่อลูกได้เลยอิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 11:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 9:50 pm

ท่านซีลเทียล (Seatiel)

ท่านเป็นอัครฑูตแห่งการนมัสการท่านนำเราให้ออกไปจาก ลัทธิสนุกนิยม (Hedonism) ลัทธินี้ถือว่าอะไรที่สนุกสนานที่เป็นที่ชอบพออกพอใจเป็นถูกต้องดีงามไปหมด ซึ่งเป็นต้นตอของยาเสพติด การทำแท้งเพราะมั่วเซ็กส์ ฆาตกรรม ท่านจะนำเราในการชำระล้าง และปฏิรูปความบริสุทธ์ทั้งกายและใจ ท่านจะอยู่ต่อหน้าพระพักตร์พระผู้เป็นเจ้าถือเต้ากำยานในมือคือคำภาวนาและสรรเสริญของเหล่าธรรมิกชนและเทวดาทั้งหลายในการกราบนมัสการพระตรีเอกานุภาพอันศักดิ์สิทธิ์ ความบริสุทธ์ผุดผ่องของท่านก็จะเปลี่ยนโฉมความรักและการบูชานมัสการพระเป็นเจ้าของเราซึ่งรู้ตายแด่องค์พระเป็นเจ้าผู้มิรู้ตาย เราจำเป็นต้องอาศัยความช่วยเหลือจากท่านซีลเทียลนี้ช่วยนำเสนอคำวิงวอนของเราต่อพระผู้เป็นเจ้า ณ หน้าบัลลังก์ของพระองค์เพื่อจะสามารถเอาชนะมารแห่งลัทธิสนุกนิยมที่กำลังบานและผลิดิกออกใบสวยงามแต่มีพิษร้ายอยู่ทั่วทุกแห่งบนโลกใบนี้ ของให้มารเหล่านั้นและการล่อลวงของมันที่เราเคยพ่ายแพ้และอาจจะพ่ายแพ้ในอนาคตเป็นอตีดไปที่เราจะไม่ใยดีต่อมันและเราจะร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระองค์พร้อมกับบบรรดาชาวสวรรค์ และท่านซีเทียลนี่เองเป็นเทวดาองค์นั้น องค์ที่ห้ามอับราฮัมมิให้ฆ่าอิสอัคลูกของอับราฮัมที่นำมาถวายบูชา (ปฐมกาล 22:12)
Holy

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 11:25 pm

ST. BARACHIEL
Archangel of Divine Providence

PRAYER
O, Powerful Archangel St. Barachiel, filled with heaven
Holy

เสาร์ มิ.ย. 25, 2005 12:55 am

เจ๊ยังลงไม่หมดเลย
ตอบกลับโพส