พระคัมภีร์ กับ การภาวนา ประจำวัน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

ศุกร์ ก.ย. 04, 2009 11:43 pm

กิจกรรม ขำๆ เล่นๆ แต่อยากให้ทำจริงจังครับ

1. ก่อนอ่านพระคัมภีร์ ให้อธิษฐานภาวนาเพื่อพระเจ้าจะได้ทรงส่งพระปริชาญาณของพระองค์ลงมาค้ำจุนเราในการอ่านพระคัมภีร์ในพระนามของพระคริสตเจ้า

2. หลังจา่กอธิษฐานภาวนาแล้ว ให้สุ่มเปิดพระคัมภีร์ ถ้าได้หน้าใด ข้อไหน ก็ย้อนกลับไปอ่านบทนั้นตั้งแต่แรก เช่น เปิดเจอ อิสยาห์ 44:19 ซึ่งเป็นข้อแรกของหน้า ก็อ่าน อิสยาห์ 44 ทั้งหมด

3. ไตร่ตรองถึงสิ่งที่ผู้เขียนต้องการบอก และพิจารณาถึงพระปรีชาญาณที่พระองค์ทรงมอบไว้จากพระคัมภีร์ที่ได้อ่านไป

4. ใช้สิ่งที่พบสะท้อนตัวเรา แล้วพยายามมองด้วยความเชื่อว่า พระองค์ต้องการบอกอะไรกับเรา

5. เอา 3-4 มา่แบ่งปันกับพี่น้องในนี้ครับ
Ministry Of Men

เสาร์ ก.ย. 05, 2009 12:27 pm

เป็นกิจกรรมที่เสริมการติดสนิทดี

เพียงแต่อยากให้ระวังสำหรับทุกคนเลย ก็คือ

ผมเคยมีประสบการณ์ตรง คือ มีน้องในโบสถ์เดิมชอบทำแบบนี้ แล้วเค้าก็กลายเป็นคน..แบบ..คิดเอง เออเอง เพี้ยนๆ ไป
คือ random พระคัมภีร์ เพื่อหาคำตอบ.. แต่มันไม่ใช่คำตอบสำหรับเรื่องที่เค้ากำลังประสบ... เลยกลายเป็น ตอบผิด! : xemo017 :

คือ แค่อยากจะบอกว่า อ่านตาม "อ่านพระคัมภีร์ให้ครบใน 1 ปี" ก็ดีกว่า แล้วใคร่ครวญเป็นวันๆไปดีมั้ย  : xemo026 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 05, 2009 1:23 pm

ขอบคุณครับ  : xemo026 :

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้อ่านพระคัมภีร์เลย............... : xemo017 :
bookcosmo

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 7:09 pm

อ่านพระคัมภีร์ให้ครบ 1 ปี ตามที่ คุณ คนละคนแล้วครับ บอกเนี่ย หมายถึงตามที่พระศาสนจักรกำหนดหรือเปล่าเอ่ย ไม่รู้สิ บางทีอ่านตามที่พระศาสนจักรกำหนดแล้วบางทีก็ไม่ตรงกับใจหรือคำตอบที่ต้องการ แตุ่้ถ้าต้องการให้ตรงกับสิ่งที่พระศาสนจักรสั่งสอนในแต่ละวันหรือสัปดาห์นี่ได้เลย

สำหรับผมเนี่ย ถ้าต้องการให้ตรงตามที่ต้องการในแต่ละโอกาสหรือสถานการณ์ที่เจาะจง ผมว่า ให้อ่านทั้งเ่ล่มนั่นแหละ และถ้าเจออะไรที่โดนใจและคิดว่าสามารถนำมาประยุกต์ในชีวิตประจำวันได้ ก็ให้ขีดเส้นใต้ไว้หรือใช้ปากกาไฮไลท์ขีดไปในข้อความนั้นเลย และถ้ามีสมุดเปล่าสักเล่มก็ให้เขียนทำเป็นสารบัญมาเลยว่า ถ้าต้องการคำตอบเรื่องนั้นเรื่องนี้ เราจะต้องเปิดไปหน้าใด

สมมุติว่า เราอ่านเจอข้อความในพระคัมภีร์ที่พูดถึงเรื่องความกังวลต่าง ๆ เช่น ไม่พอกิน หรือความรัก หรืออะไรก็ตาม เราก็อาจจะเขียนในสมุดว่า

"อ่านเมื่อกังวลใจ"  อ่าน

มธ 6:33
ลก 12:31

หรือเกี่ยวกับการตัดสินใจเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ก็เขียนไปว่า

"อ่านเมื่อต้องการตัดสินใจเกี่ยวกับการเงิน"
ลก 12:15

หรือ สำหรับคนที่กำลังลุ่มหลงความงามของสตรี แต่เราดันแต่งงานแล้วก็เขียนไปว่า

"อ่านเืมื่อคิดนอกใจภรรยา"
มธ 19:6, 9
มก 10:7

หรือ
"อ่านเมื่อถูกกลั่นแกล้ง"
มธ 5:38 - 48
รม 12:14 - 21

หรือ
"อ่านเมื่อรู้สึกว่าตัวเองไร้ค่า"
1 คร 12:12 - 30

หรืออันนี้สำหรับวัยทำงาน อาจจะเจอกันบ่อยคือมีัปัญหากับเจ้านายหรือกลุ้มใจเรื่องนายกฯ ผู้ปกครองบ้านเมือง ผู้บริหารบ้านเมืองทั้งหลาย

"อ่านเมื่อมีปัญหากับเจ้านาย หรือกลุ้มใจเรื่องปัญหาการเมือง"
รม 13:1 - 7

หรือ
"อ่านเมื่อเกิดความคิดที่จะมีเพศสัมพันธ์กับเพศเดียวกัน"
ลนต 18:22 - 23
รม 1:26 - 27

จริง ๆ ผมอยากทำนะ แต่ไม่ว่างทำซะที ถ้าว่างก็จะลองทำดู ผมว่าอย่างนี้เอาไว้ใช้ได้จริง และนำไปเปิดตอนที่มีปัญหา และหาหัวข้อที่ตนต้องการ ก็จะได้คำตอบที่ตรงกับปัญหาที่เจอในแต่ละสถานการณ์แน่นอน ลองเอาไปทำดูนะครับ มีความคิดเห็นยังไงบอกกันได้นะครับ
Ministry Of Men

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:14 pm

ว้าว  : xemo026 :

ดีครับๆๆ

จริงๆ อีกอันคือ มานาประจำวันอ่ะครับ อิอิ 

แล้วก็ในเว็บสังฆมณฑล อะครับ

แต่ที่ผมเคยทำก็แบบอ่านไปเรื่อยๆ ทุกวัน เรียงไปเรื่อยๆ มันจะอยู่ในหัวเรา ซ้ำๆๆ บ่อยๆๆ งิงิ

: emo045 :

มันทำให้ผมเวลาโพสต์กระทู้ จะจำไม่ค่อยได้ว่าอยู่ บทที่เท่าไร ข้อที่เท่าไร จำได้แค่คร่าวๆ แต่ก็ไม่เพี้ยนนะ (คิดว่านะ  : xemo016 : )

พระอวยพรคับ  : emo045 :
Deo Gratias

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:25 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: เป็นกิจกรรมที่เสริมการติดสนิทดี

เพียงแต่อยากให้ระวังสำหรับทุกคนเลย ก็คือ

ผมเคยมีประสบการณ์ตรง คือ มีน้องในโบสถ์เดิมชอบทำแบบนี้ แล้วเค้าก็กลายเป็นคน..แบบ..คิดเอง เออเอง เพี้ยนๆ ไป
คือ random พระคัมภีร์ เพื่อหาคำตอบ.. แต่มันไม่ใช่คำตอบสำหรับเรื่องที่เค้ากำลังประสบ... เลยกลายเป็น ตอบผิด! : xemo017 :

คือ แค่อยากจะบอกว่า อ่านตาม "อ่านพระคัมภีร์ให้ครบใน 1 ปี" ก็ดีกว่า แล้วใคร่ครวญเป็นวันๆไปดีมั้ย  : xemo026 :
เห็นด้วยกับน้องบอย
การสุ่มเหมือนดาบสองคม บางคนได้รับการหนุนใจจริงๆ (พระเจ้าสามารถใช้ทุกวิธีการตามที่พระองค์ทรงเห็นว่าเหมาะเฉพาะคนๆ นั้น เวลานั้นๆ ในบริบทนั้นๆ เพื่องานของพระองค์) แต่บางคนก็เจอแจ๊คพอต ไม่อยู่ในอารมณ์ที่จะตีความหรือคิดถึงบริบทอะไรทั้งนั้น(กำลังทุกข์ ท้อ เศร้า เหงา ฯลฯ) ตัวหนังสือว่าไงก็ว่างั้น

เคยได้ยินมาเยอะเหมือนกันเรื่องที่สุ่มเอาแล้วพลาดจากความหมายที่แท้จริง โดยเฉพาะเรื่องที่เด็ดสุดที่ล่ำลือมี
2-3 เรื่อง  (2เรื่องแรกเค้าเล่ากันมาจะเป็นเรื่องจริงรึเปล่าไม่รู้นะ แต่มันก็เป็นไปได้) เช่น

เรื่องแรก
มีคนกำลังมีปัญหาชีวิตแล้วอยากได้คำตอบจากพระเจ้า
เลยเปิดพระคัมภีร์ บังเอิ๊ญบังเอิญเปิดไปเจอตอนที่ยูดาสผูกคอตาย
ก็เลยเข้าใจว่าพระเจ้าให้ไปฆ่าตัวตาย ก็ยังไม่แน่ใจก็เลยเปิดอีกครั้งนึงไปเจอ
ภรรยาของโยบบอกว่าแช่งพระเจ้าแล้วไปตายซะเลยเชื่อสนิทใจเลยว่าพระเจ้านำแบบนี้

เรื่องที่ 2
มีผู้หญิงคนหนึ่งกำลังอยู่ในห้วงรักอยากแต่งงานมากทั้งๆ ที่ไม่มีใครเห็นด้วยเลย
เธออยากได้คำตอบจากพระคัมภีร์ จึงสุ่มเปิดเอาไปเจอตอนก่อนที่พระเยซูจะทรงถูกจับ
แล้วพระองค์บอกกับยูดาสว่า "จะทำอะไรก็จงรีบทำเถิด"
ก็เลยถือเอาว่าพระเจ้าเห็นด้วยกับการแต่งงานของเธอ

เรื่องที่ 3 (อันนี้เจอมาเอง)
มีรุ่นพี่คนนึงเค้าเล่าให้ฟังว่าที่เค้ามาเรียนศาสนศาสตร์(โปรฯ บางคนจะเรียกว่าไปเรียนพระคัมภีร์)
เพราะตอนเค้าอธิษฐานขอคำตอบจากพระเจ้าเค้าสุ่มเปิดพระคัมภีร์ไปเจอคำว่า "จงไปเรียนพระคัมภีร์"
(ซึ่งบริบทตรงนั้น คำนั้นเป็นคำที่พระเยซูกำลังตำหนิพวกฟาริสี)เลยทำให้เค้าแน่ใจในกระแสเรียก

ตามที่น้องบอยบอกค่ะ อ่านเรียงไปเรื่อยๆ ดีที่สุด
ถ้าอ่านจบเล่มภายหนึ่งปีไม่ไหวก็อาจจะลดลงได้ตามกำลังของเรา
หรือถ้าจะแบบสำเร็จรูปหน่อยๆ ก็มีหนังสือคู่มือเฝ้าเดี่ยวหรือภาวนา
ถ้าเป็นพี่น้องคาทอลิกก็แนะนำ "ไบเบิลไดอารี่" น่าจะดีที่สุด

เรื่องที่คุณ bookcosmo บอกว่าข้อพระคัมภีร์ที่กำหนดไม่ตรงที่กำลังต้องการ
มองผิวๆ จะเป็นอย่างนั้น แต่จริงๆ แล้วพระคัมภีร์ทุกตอนสำแดงน้ำพระทัยของพระเจ้า
เราดูเหมือนไม่มี แต่ถ้าเราสงบและตั้งใจฟังเสียงพระเจ้าในใจจริงๆมีแน่นอนค่ะ

ปล. ขอบคุณ จขกท. นะคะ ที่นำกิจกรรมดีๆ มาฝากพี่น้อง
กิจกรรมนี้ดีมากๆ อยากให้ทำกันเยอะๆ (แต่อยากให้ระวังเรื่องการสุ่มนิดนึง : emo045 :)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
bookcosmo

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:32 pm

Deo Gratias เขียน:
เรื่องที่คุณ bookcosmo บอกว่าข้อพระคัมภีร์ที่กำหนดไม่ตรงที่กำลังต้องการ
มองผิวๆ จะเป็นอย่างนั้น แต่จริงๆ แล้วพระคัมภีร์ทุกตอนสำแดงน้ำพระทัยของพระเจ้า
เราดูเหมือนไม่มี แต่ถ้าเราสงบและตั้งใจฟังเสียงพระเจ้าในใจจริงๆมีแน่นอนค่ะ

ผมเชื่อที่คุณ Deo Gratias บอกนะ คงเป็นเพราะผมใจร้อนไปเองด้วยแหละ บางทีเวลาจำกัดบ้าง หรือสิ่งแวดล้อมรบกวนบ้าง ทำให้ผมไม่ได้รับข้อความที่โดนใจจากการอ่านพระคัมภีร์ที่พระศาสนจักรกำหนดให้อ่านประจำวัน แต่ก็เอาเป็นว่าขอบคุณนะครับ
Edwardius

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:53 pm

พระคัมภีร์ทุกตอนได้รับการดลใจจากพระเจ้า

พระคัมภีร์เป็นการนิพนธ์ร่วมระหว่างพระเจ้าและมนุษย์

การดลใจของพระเจ้าไม่มีผิดพลาด แต่ความผิดพลาดมาจากส่วนของมนุษย์

แต่พระองค์ก็ทรงให้สิ่งดีออกมาจากสิ่งที่ล้มเหลวได้

อย่าอ่านพระคัมภีร์เพื่อมุ่งหาคำตอบในเรื่องที่ต้องการ

แต่จงฟังพระวาจาของพระองค์ว่า "วินาทีนั้น" พระองค์ประสงค์จะมีรับสั่งใดกับเรา

จงอย่าตีความใดๆ ตามอำเภอใจ เพราะปิศาจก็ทำเช่นนั้นเป็นประจำ

จงอธิษฐานภาวนาต่อผู้เป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพและปรีชาญาณก่อนรับฟังพระวาจาของพระองค์

จงใคร่ครวญแม้เรื่องเล็กน้อยที่สุดที่สะดุดใจเราในขณะรับฟังพระวาจา

จงอย่ารีบเร่งอ่านพระคัมภีร์ให้จบๆ ไป เพราะกานอ่านโดยไม่ได้ใคร่ครวญ ก็เหมือนนกแก้วที่จำเสียงได้แต่ไม่รู้ความหมาย

จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้าที่ทรงกรุณาต่อเีราให้เราได้ิยินพระวาจาของพระองค์ทุกๆ ครั้งไป

จงอธิษฐานภาวนาเผื่อผู้อื่นที่ไม่มีโอกาส หรือละทิ้งโอกาสในการเข้าถึงพระวาจาของพระองค์

จงระลึกอยู่เสมอว่า พระองค์ทรงอยู่กับเราแม้ตราบสิ้นพิภพ ดังนั้นจงมั่นใจว่า นับแต่วันที่เราต้อนรับพระองค์จนถึงวันตาย พระองค์ทรงอยู่กับเราเสมอ
แก้ไขล่าสุดโดย Edwardius เมื่อ เสาร์ ก.ย. 12, 2009 10:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
bookcosmo

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 9:00 pm

Edwardius เขียน: พระคัมภีร์ทุกตอนได้รับการดลใจจากพระเจ้า

พระคัมภีร์เป็นการนิพนธ์ร่วมระหว่างพระเจ้าและมนุษย์

การดลใจของพระเจ้าไม่มีผิดพลาด แต่ความผิดพลาดมาจากส่วนของมนุษย์

แต่พระองค์ก็ทรงให้สิ่งดีออกมาจากสิ่งที่ล้มเหลวได้

อย่าอ่านพระคัมภีร์เพื่อมุ่งหาคำตอบในเรื่องที่ต้องการ

แต่จงฟังพระวาจาของพระองค์ว่า "วินาทีนั้น" พระองค์ประทรงจะมีรับสั่งใดกับเรา

จงอย่าตีความใดๆ ตามอำเภอใจ เพราะปิศาจก็ทำเช่นนั้นเป็นประจำ

จงอธิษฐานภาวนาต่อผู้เป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพและปรีชาญาณก่อนรับฟังพระวาจาของพระองค์

จงใคร่ครวญแม้เรื่องเล็กน้อยที่สุดที่สะดุดใจเราในขณะรับฟังพระวาจา

จงอย่ารีบเร่งอ่านพระคัมภีร์ให้จบๆ ไป เพราะกานอ่านโดยไม่ได้ใคร่ครวญ ก็เหมือนนกแก้วที่จำเสียงได้แต่ไม่รู้ความหมาย

จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้าที่ทรงกรุณาต่อเีราให้เราได้ิยินพระวาจาของพระองค์ทุกๆ ครั้งไป

จงอธิษฐานภาวนาเผื่อผู้อื่นที่ไม่มีโอกาส หรือละทิ้งโอกาสในการเข้าถึงพระวาจาของพระองค์

จงระลึกอยู่เสมอว่า พระองค์ทรงอยู่กับเราแม้ตราบสิ้นพิภพ ดังนั้นจงมั่นใจว่า นับแต่วันที่เราต้อนรับพระองค์จนถึงวันตาย พระองค์ทรงอยู่กับเราเสมอ
แว๊กกกกก คมมาก ๆ จะจำไว้ครับ
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 9:58 pm

น้องเรา เริ่ดดดดดดดด
ตอบกลับโพส