ถามอะไรหน่อยสิ่ บอร์ดนี้แหละดีแล้วมั้ง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
kanommha
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 3:29 pm

วันก่อนเรียนพระพุทธ ลุงอาจาน ประเด็นคือ เค้าบอกว่า ศาสนาพุทธเนี่ย เป็นอะไรที่มาจากความจริง พิสูจน์ได้ทั้งนั้ันเลยทุกสิ่งทุกอย่าง แล้วธรรมกายพันล้าน พิสูจน์กันจบละยัง หุ หุ  : emo045 :

แล้วเค้าก็พูดโยงมาว่า ทางคริสต์บอกว่า แค่มี อดัม และ เอวาของเรา นั่งอยู่ละมีผลกระทำจากพระเจ้า ทำให้เกิดapple หล่นมาใส่กบาล แต่ในความจริงคุณลองคิดสิ่

ว่ามันเป็นผลจากธรรมชาติแรงโน้มถ่วงของโลก  เราก็ฟังไปในใจอยากจะไปแย่งไมค์แล้วเถียงให้สุดพลัง เฮ่ออ อยากเถียงจิงๆนะ

เทียบจากของจริงคือคงจะข้อนี้มั้ง

ปฐมกาล 3
พระเจ้าทรงไล่อาดัมและเอวาออกจากสวนเอเดน
3:22 พระเยโฮวาห์พระเจ้าตรัสว่า "ดูเถิด มนุษย์กลายมาเป็นเหมือนผู้หนึ่งในพวกเราที่รู้จักความดีและความชั่ว บัดนี้เกรงว่าเขาจะยื่นมือไปหยิบผลจากต้นไม้แห่งชีวิตมากินด้วยกัน และมีชีวิตนิรันดร์ตลอดไป"
3:23 เหตุฉะนั้นพระเยโฮวาห์พระเจ้าจึงทรงให้เขาออกไปจากสวนเอเดน เพื่อทำไร่ไถนาจากที่ดินที่เขากำเนิดมานั้น
3:24 ดังนั้นพระองค์ทรงไล่มนุษย์ออกไป ทรงตั้งพวกเครูบไว้ทางทิศตะวันออกของสวนเอเดน และตั้งดาบเพลิงซึ่งหมุนได้รอบทิศทาง เพื่อป้องกันทางเข้าไปสู่ต้นไม้แห่งชีวิต

ข้อมูลจาก  http://www.thaipope.org/webbible/index.htm
: xemo033 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 4:54 pm

นั่นมันไอเเซค นิวตัน ไม่ใช่หรอ ที่มีเเอปเปิลหล่นใส่หัว??? ถึงคิดได้ว่ามีเเรงโน้มถ่วง
เกี่ยวอะไรกับอาดัมกับเอวาอ่ะ?

เเต่ก็นะ ถ้าจะว่าตามเขา มันก็เป็นผลจากธรรมชาติจริงๆ เเต่ผู้สร้างระบบขึ้นมา ก็คือพระเจ้าเรานั่นเเหล่ะ จบ.
อยู่เฉยๆระบบจะเป็นขึ้นมาเองไม่ได้  : emo027 :

ปล. เเต่อ่านเเล้วเเอบงงๆน๊ะจ๊ะ เหะๆ : emo045 : ถ้าจับใจความผิดก็ขออภัยจ่ะ
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:17 pm

สวนเอเดน อยู่ตรงไหนของโลกนะ ตอนนี้ -*-
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:31 pm

kanommha เขียน: วันก่อนเรียนพระพุทธ ลุงอาจาน ประเด็นคือ เค้าบอกว่า ศาสนาพุทธเนี่ย เป็นอะไรที่มาจากความจริง พิสูจน์ได้ทั้งนั้ันเลยทุกสิ่งทุกอย่าง แล้วธรรมกายพันล้าน พิสูจน์กันจบละยัง หุ หุ  : emo045 :

แล้วเค้าก็พูดโยงมาว่า ทางคริสต์บอกว่า แค่มี อดัม และ เอวาของเรา นั่งอยู่ละมีผลกระทำจากพระเจ้า ทำให้เกิดapple หล่นมาใส่กบาล แต่ในความจริงคุณลองคิดสิ่

ว่ามันเป็นผลจากธรรมชาติแรงโน้มถ่วงของโลก 
::036:: ท่าทาง ลุงอาจาน เค้าจะสับสนเกี่ยวกับ พระคัมภีร์(BIBLE) กับ วิชาวิทยาศาสตร์ นะ
น่าจะบอกให้ ลุงอาจาน กลับไปอ่านหนังสือใหม่อีกรอบนะคะ กลับไปทำการบ้านมาให้ดีกว่านี้หน่อย เอามาปนกันมั่วแล้วค่ะ
แล้วใช้คำที่สุำภาพด้วยค่ะ เปลี่ยนจาก กบาล มาเป็น ศรีษะ หรือ หัว ก็จะดีกว่านะ คนฟังแล้วจะให้ความนับถือมากกว่านี้ค่ะ
Edwardius

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:37 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
kanommha เขียน: วันก่อนเรียนพระพุทธ ลุงอาจาน ประเด็นคือ เค้าบอกว่า ศาสนาพุทธเนี่ย เป็นอะไรที่มาจากความจริง พิสูจน์ได้ทั้งนั้ันเลยทุกสิ่งทุกอย่าง แล้วธรรมกายพันล้าน พิสูจน์กันจบละยัง หุ หุ  : emo045 :

ว่ามันเป็นผลจากธรรมชาติแรงโน้มถ่วงของโลก 
::036:: ท่าทาง ลุงอาจาน เค้าจะสับสนเกี่ยวกับ พระคัมภีร์(BIBLE) กับ วิชาวิทยาศาสตร์ นะ
น่าจะบอกให้ ลุงอาจาน กลับไปอ่านหนังสือใหม่อีกรอบนะคะ กลับไปทำการบ้านมาให้ดีกว่านี้หน่อย เอามาปนกันมั่วแล้วค่ะ
แล้วใช้คำที่สุำภาพด้วยค่ะ เปลี่ยนจาก กบาล มาเป็น ศรีษะ หรือ หัว ก็จะดีกว่านะ คนฟังแล้วจะให้ความนับถือมากกว่านี้ค่ะ
ไม่เคยมีใครบอกนี่ครับว่าเป็น apple นอกจากตำนานทั้งหลาย

ดีนะ พระเจ้าไม่สร้างทุเรียนให้งอกงามที่ยุโรป

ไม่งั้น ไม่มีกฏแรงโน้มถ่วงให้เห็นเป็นแน่แท้
Memory

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 6:02 pm

Edwardius เขียน:

ไม่เคยมีใครบอกนี่ครับว่าเป็น apple นอกจากตำนานทั้งหลาย

ดีนะ พระเจ้าไม่สร้างทุเรียนให้งอกงามที่ยุโรป

ไม่งั้น ไม่มีกฏแรงโน้มถ่วงให้เห็นเป็นแน่แท้
อันนี้ฮา า ::032::
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 11:41 pm

เค้าอายุเยอะแล้วครับ

: xemo017 :
sinner

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:12 am

Edwardius เขียน: ไม่เคยมีใครบอกนี่ครับว่าเป็น apple นอกจากตำนานทั้งหลาย

5555 มาขำ  หัวคงมีรูเต็มไปหมด..อิ อิ ::032::
sinner

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:14 am

คนละคนแล้วครับ เขียน: สวนเอเดน อยู่ตรงไหนของโลกนะ ตอนนี้ -*-

เอ...เราเคยอ่านนะว่าน่าจะอยู่ประมาณแถวเมโสโปเตเมียอ่ะค่ะ

แต่ก็ไม่รู้นะว่าจริงรึเปล่า อ่านจากหนังสือมาอ่ะค่ะ : xemo026 : : emo045 :
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:27 am

เดี๋ยวก็เจอเครูบไล่หรอกครับ เขาเฝ้าไม่ให้ใครเข้าไปในสวนได้อีก
sinner

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:47 am

ก็แปลงร่างเป็นงู ไปล่อลวง เหมือนที่ล่อลวงอาดัมกับเอวาไง : xemo026 : : emo045 :
kanommha
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 11:08 am

อืมๆ ปล่อยลุงแกไปเหอะ ก็ฟังลุงแก้เม้นซะอย่างงี้ เลยงง ก็เลยมาเล่าให้ฟังต่อแบบนี้แหละ เฮ่ออ

อืมแล้วท่าเป็นทุเรียน แตงโม  หรือลูกอะไรใหญ่ ๆ จะเป็นไงแล้วอ่าเนี่ย 555
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 3:50 pm

kanommha เขียน: อืมๆ ปล่อยลุงแกไปเหอะ ก็ฟังลุงแก้เม้นซะอย่างงี้ เลยงง ก็เลยมาเล่าให้ฟังต่อแบบนี้แหละ เฮ่ออ

อืมแล้วท่าเป็นทุเรียน แตงโม  หรือลูกอะไรใหญ่ ๆ จะเป็นไงแล้วอ่าเนี่ย 555
ไม่ทำยังไงหรอก เพราะก็ไม่มีใครมาเล่าว่า โดนทุเรียนหล่นใส่หัวนะจิ๊... ::032::

ส่วนแตงโมนี่ไม่น่าหล่นใส่หัวได้นะ เพราะเถาแตงโมจะอยู่บนพื้นเรียบไปกับดิน..

ยกเว้นจะมีใครเดาะเล่นในมือแล้วพลาดหล่นใส่น่ะ...เป็นไปได้  : emo010 :
NuSaiy

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 3:57 pm

เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆ อย่างนี้เหมือนกันค่ะ

แต่เค้าไม่ได้เล่าโยงเกี่ยวกับทุเรียน เอ๊ย แอปเปิ้ลอะไรพวกนี้เลย

คือเคยร่วมค่ายของโรงเรียน ชื่อค่าย ปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา ประมาณนี้ค่ะ

แล้วก็มีพระอาจารย์ ซึ่งตอนนี้จำชื่อไม่ได้แล้ว เค้ามาเป็นวิทยากร ก็บรรยายกันไป

แรกๆก็ดีอยู่ บรรยายถึงสังคมทั่วไป ไปๆมาๆ ชักเริ่มเข้าศาสนา คือเค้าลบหลู่ศาสนาอื่นๆอ่ะค่ะ

โดยเฉพาะอิสลามและคริสต์ คือตอนนั้นนั่งฟัง แบบไม่ไหวแล้ว ในใจก็คิดต้านตลอดเวลา

ว่าทั้งพระเจ้า ว่าทั้งพระเยซู ว่าทั้งศาสนิกชนเอง พูดถึงแต่ทางด้านเสียหายต่างๆนาๆ แล้วที่คิดว่าไม่เกี่ยวกันสุดๆก็คือ

เค้าว่า คุณทักษิณ เป็นคาทอลิก!! คือ.. คิดได้ไงเนี่ย ตอนแรกก็หาว่าเค้าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้

จบท้ายด้วยการบอกว่า เป็นคาทอลิกแบบลับๆ เหตุเพราะ มีคนพบว่าไปเข้าโบสถ์  : emo036 :

นั่งฟังเค้าบรรยายนี่น้ำตาไหลเลยค่ะ คือไม่รู้จะอารมณ์ไหน จะโกรธ หรือจะโมโห แต่ที่แน่ๆ ไม่ได้เศร้าแน่นอน

พอออกมาจากห้อง เพื่อนที่เป็นคาทอลิกอีกคนก็เดินเข้ามา

เราเดินเข้าไปกอดเค้าเลยอ่ะ แล้วก็ยืนร้องไห้กันอยู่ 2 คนตรงนั้น เพื่อนคนอื่นก็เข้ามาจับไหล่

แล้วพูดประมาณว่า เราไม่น่าอยู่ฟังเลย น่าจะเดินออกมาตั้งแต่แรกๆๆ

คิดค่ะ แต่ไม่กล้าทำ กลัวจะหาว่าเราไม่ยอมรับรู้ ไม่ยอมเรียนรู้ศาสนาอื่นอีก

แต่ยังไงก็ให้อภัยพระอาจารย์คนนั้นค่ะ ที่เค้าทำ เค้าพูดอย่างนี้ คงเพราะเค้าไม่รู้จักพระเจ้านั่นเอง  : emo045 :
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 4:47 pm

sinner เขียน:
Edwardius เขียน: ไม่เคยมีใครบอกนี่ครับว่าเป็น apple นอกจากตำนานทั้งหลาย

5555 มาขำ  หัวคงมีรูเต็มไปหมด..อิ อิ ::032::
::026:: ช่าย...ค่ะ  แล้วคงไม่รอด...มาบอกเรื่องแรงโน้มถ่วงกันหรอก คงจะแน่นิ่งอยู่ที่ใต้ต้นทุเรียนนั่นแหละค่ะ
แหม...ทุเรียน... ::045:: ของโปรดซะด้วย  แต่งดทานมา 2 ปีแล้วค่ะ ทานเข้าไปพลูเดียว ต้องออกกำลังลดน้ำหนักอีกเดือนกว่าแน่ะ เดี๋ยวนี้ไปตลาดต้องเดินห่างๆทุเรียนหน่อย ไม่งั้น มือมันคว้าหยิบเองซะทุกทีเลย...
Edwardius

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 5:49 pm

::026:: ช่าย...ค่ะ  แล้วคงไม่รอด...มาบอกเรื่องแรงโน้มถ่วงกันหรอก คงจะแน่นิ่งอยู่ที่ใต้ต้นทุเรียนนั่นแหละค่ะ
แหม...ทุเรียน... ::045:: ของโปรดซะด้วย  แต่งดทานมา 2 ปีแล้วค่ะ ทานเข้าไปพลูเดียว ต้องออกกำลังลดน้ำหนักอีกเดือนกว่าแน่ะ เดี๋ยวนี้ไปตลาดต้องเดินห่างๆทุเรียนหน่อย ไม่งั้น มือมันคว้าหยิบเองซะทุกทีเลย...
นอกเรื่อง คำไทยมักใช้ผิดครับ

พู ๑ น. เรียกสิ่งที่มีลักษณะนูนออกมา เช่น พูทุเรียน
พลู [พฺลู] น. ชื่อไม้เถาชนิด Piper betle L. ในวงศ์ Piperaceae ใบมีรสเผ็ดร้อนใช้กินกับหมากและทํายาได้

ไม่ได้มีเจตนาเชิงลบนะครับ

แค่...ขัดหูขัดตา เลยอยากบอก

ขอบคุณ...ราชบัณฑิตยสถาน http://www.royin.go.th/th/home/
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 9:29 pm

Edwardius เขียน:
::026:: ช่าย...ค่ะ   แล้วคงไม่รอด...มาบอกเรื่องแรงโน้มถ่วงกันหรอก คงจะแน่นิ่งอยู่ที่ใต้ต้นทุเรียนนั่นแหละค่ะ
นอกเรื่อง คำไทยมักใช้ผิดครับ

พู ๑ น. เรียกสิ่งที่มีลักษณะนูนออกมา เช่น พูทุเรียน
พลู [พฺลู] น. ชื่อไม้เถาชนิด Piper betle L. ในวงศ์ Piperaceae ใบมีรสเผ็ดร้อนใช้กินกับหมากและทํายาได้

ไม่ได้มีเจตนาเชิงลบนะครับ

แค่...ขัดหูขัดตา เลยอยากบอก

ขอบคุณ...ราชบัณฑิตยสถาน http://www.royin.go.th/th/home/
: emo102 :  อา...า...ขอบคุณค่ะ...พู...ค่ะ
ขอบคุณ...ราชบัณฑิตยสถาน http://www.royin.go.th/th/home/ ด้วยอีกคน ::022::

ต่อเรื่อง ลุงอาจาน ค่ะ ... คิดทบทวนแล้วน่าเป็นห่วงนะคะ
... เป็นห่วง ... วิชาที่ลุงอาจานเค้าสอนอยู่อะค่ะ  ::041::
Trinity

เสาร์ ก.ย. 26, 2009 11:00 pm

อย่าไปใส่ใจเลย แต่จริงๆแล้วนะ ผมว่าคนไทยนิสัยเสียอย่างนึง คือ อคติในใจนะ ชอบด่วนสรุปอะไรง่ายๆ ทั้งๆที่ยังไม่แน่ใจเลยว่าจะถูกหรือเปล่า และมักจะไม่ชอบหรือยอมรับความคิดเห็นของคนอื่น แม้ว่าสิ่งนั้นจะถูกกลัว คนอื่นจะเด่นดัง กว่า  จริงๆแล้ว พระเจ้า เป็นจริงแท้หรือไม่ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับการโต้เถียงเลย แม้ในโลกนี้จะไม่มี ใครเชื่อว่า มีพระเจ้า  แต่ที่สุดแล้วพระองค์ก็ยังคงเป็นพระเจ้า ฉะนั้นใครจะว่าไงก้ช่าง ความเชื่อเรามั่นคงเป็นพอ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 21, 2009 9:46 pm

งี้แหละ อ.เราเวลาพูดถึงคริสต์ ก็จะมั่วบ้างถูกบ้าง จริงบ้างไม่จริงบ้างงี้แหละ

ก็ถือว่าฟังๆไป เรียนเอาเกรดวิชานี้ หุหุหะๆๆ  : xemo016 :
ตอบกลับโพส