!!!พระเจ้าสถิตกับเรา เรื่อง วันแพร่ธรรมสากล 2009 (วันที่ 18 ตุลาคม)!!!

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
sinner

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:08 am

พระเจ้าสถิตกับเรา

เรื่อง วันแพร่ธรรมสากล 2009 (วันที่ 18 ตุลาคม)

1.  วันแพร่ธรรมหมายถึงอะไร มีความสำคัญอย่างไร

-  การแพร่ธรรมหรือการประกาศข่าวดีก็คือ การเผยแพร่ชีวิตและคำสั่งสอนของพระเยซูเจ้าให้ทุกคนได้รับรู้และนำเอาคำสั่งสอน

นั้นไปปฏิบัติจริง

ในชีวิต ซึ่งถ้าจะสรุปอย่างสั้นและง่ายที่สุดก็คือการนำคำสอนเรื่องความรักแท้ไปบอกเล่าให้ทุกคนทราบและให้ทุกคนมีความรักต่อกันและกัน

-   พระศาสนจักรคาทอลิกโดยพระสันตะปาปาได้ยึดเอาวันอาทิตย์ที่สามในเดือนตุลาคมของทุกปีเป็นวันแพร่ธรรมสากล

พระองค์ทรงเชิญชวนให้คริสตชนทุกคนได้ตระหนักถึงหน้าที่ที่จะต้องปฏิบัติตนเป็นสาวกที่ดีของพระเยซูเจ้าโดยปฏิบัติตามพระบัญชาของพระองค์

ที่ว่า
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:12 am

2.  คำขวัญหรือหัวข้อสำหรับวันแพร่ธรรมในปีนี้คืออะไร มีความหมายว่าอะไร

-  พระสันตะปาปาได้ทรงมอบคำขวัญหรือหัวข้อสำหรับเตือนใจเราทุกคนให้ตระหนักถึงหน้าที่การแพร่ธรรมหรือประกาศข่าวดีไว้

ว่า
sinner

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:15 am

3.  สาระสำคัญของสารวันแพร่ธรรมคืออะไร

-  ในสารของพระองค์ท่านนั้น ท่านได้ลำดับขั้นตอนอย่างน่าประทับใจดังนี้คือ

-  ประการแรก มนุษย์ทุกคนต่างได้รับการเรียกให้กลับไปรับความสุขในเมืองสวรรค์ เมื่อเราจากโลกนี้ไปแล้ว เนื่องจากเรามา

จากพระเจ้าและเราทุกคนจะต้องกลับไปหาพระเจ้า แต่มนุษย์จะกลับไปอยู่กับพระเจ้าได้หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับความประพฤติของมนุษย์เอง มนุษย์มี

เสรีภาพในการเลือก และเมื่อเลือกแล้วจะต้องรับผิดชอบการกระทำของตนเอง พระเยซูเจ้าทรงบังเกิดมาเพื่อชี้ทางสวรรค์ให้กับทุกคน พระองค์ทรง

ยอมรับเอาความตายเพื่อไถ่โทษบาปของมนุษย์ทุกคน และความตายของพระองค์ทำให้ทุกคนเป็นอิสระพ้นจากโทษของบาป ใครที่เชื่อเช่นนี้ก็จะ

อาตัวรอดไปสู่สวรรค์ได้

-  นี้เป็นข่าวดีที่พระเยซูเจ้าทรงมอบหมายให้สาวกของพระองค์ออกไปประกาศแก่นานาชาติเพื่อให้ทุกคนได้รับความรอด

-    พระสันตะปาปาทรงเรียกร้องให้เราทุกคนได้ทำหน้าที่ประกาศข่าวดีด้วยความทุ่มเทเอาจริงเอาจัง ทำด้วยความกระตือรือร้น

เสียสละแม้จะต้องเอาชีวิตเข้าแลกก็ตาม นี้หมายความว่าการเอาตัวรอดไปสู่สวรรค์นั้นเป็นเรื่องที่สำคัญกว่าการที่จะมีชีวิตอยู่ในโลกนี้
sinner

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:17 am

4.  สิ่งที่พระสันตะปาปาทรงปรารถนาให้เรากระทำเพื่อการแพร่ธรรมในปีนี้คืออะไร

-  ให้เราทุกคนเอาจริงเอาจัง ร่วมมือกันประกาศข่าวดีนี้ ให้งานแพร่ธรรมนี้เป็นงานสำคัญลำดับแรกของโครงการอภิบาลต่างๆของ

พระศาสนจักร

-  ให้เราทุกคนร่วมกันสวดภาวนาเพื่องานแพร่ธรรม ให้ปฏิบัติตนเองให้เป็นที่เชื่อถือ ให้ร่วมกันบริจาคเงินช่วยเหลือประเทศหรือ

สถานที่ที่กำลังเกิดวิกฤติในรูปแบบต่างๆ บริจาคเงินช่วยพระศาสนจักรที่กำลังเติบโตหรือเพิ่งเกิดขึ้นใหม่

-  ที่สุดพระองค์ทรงปรารถนาให้เราทุกคนวอนขอพระพระจากพระจิตเจ้าเพื่อช่วยให้เราสามารถกระทำหน้าทีนี้ได้อย่างดีและให้เรา

ยึดพระแม่มารีที่ทรงนำพระคริสตเจ้าเข้ามาสู่โลกเป็นแบบอย่าง
sinner

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:22 am

5.  ประเทศไทยของเราจะตอบสนองพระประสงค์ของพระสันตะปาปาอย่างไร

-   องค์กรสนับสนุนงานแพร่ธรรมของสันตะสำนัก(PMS) ได้รับหน้าที่ให้สนองงานนี้โดยได้จัดการเผยแพร่ธรรมสารนี้และได้เชิญ

ชวนให้คริสตชนทุกคนได้ร่วมใจกันสวดภาวนาเป็นพิเศษ สวดให้กับบรรดาธรรมทูต องค์กรแพร่ธรรมต่างๆ
::022::

-   ให้คุณพ่อเจ้าอาวาสเทศน์สอนให้สัตบุรุษกระตือรือร้นในการทำหน้าที่ประกาศข่าวดี ::050::

-   ให้คริสตชนทุกคนดำเนินชีวิตเป็นประจักษ์พยาน เป็นเกลือ เชื้อแป้ง แสงสว่างให้กับสังคม ::047::

-   ทำการพลีกรรมเพื่อถวายให้กับงานแพร่ธรรม ::026::

-   บริจาคเงินในถุงทานเพื่อนำไปช่วยเหลือในงานแพร่ธรรมทั่วโลก ::022::

-   และช่วยกันบอกเล่าเรื่องของพระเยซูเจ้าให้เพื่อนๆได้รับรู้หรือออกไปร่วมงานกับบรรดาธรรมทูตที่ทำงานอยู่ในที่ต่างๆทั่ว

ประเทศหรือร่วมมือกับคุณพ่อเจ้าวัดในการเป็นอาสาสมัครประกาศข่าวดีประจำวัดของเราในแต่ละวัด ซึ่งถ้าใครสนใจสามารถติดต่อกับ คุณพ่อวัช

ศิลป์ กฤษเจริญ ได้โดยเขียนจดหมายมายังรายการพระเจ้าสถิตกับเราได้เลย หรือติดตามจาก

www.thaicatholicmission.com ก็ได้ ::031::
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 7:34 am

ขอบคุณจ้า....

บทภาวนาเพื่อการแพร่ธรรม

โปรดช่วยลูกให้เป็นเครื่องมือของพระองค์

ในการนำข่าวดีสู่พี่น้องชาวไทยด้วยเทอญ

อาแมน

ข้าแต่พระบิดา....วันทามารีอา...สิริพึงมี..

ข้าแต่นักบุญเปโตร และเปาโล...........ช่วยวิงวอนเทอญ
ข้าแต่นักบุญเทเรซา.................ช่วยวิงวอนเทอญ
ข้าแต่นักบุญฟรังซิสเซเวียร์........ช่วยวิงวอนเทอญ
ข้าแต่นักบุญยวง-มารี    เวียนเนย์..........ช่วยวิงวอนเทอญ
KaVe
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 7:41 pm

เอาภาพบรรยากาศบางส่วนของงานมาแบ่งปันกันครับ

ผมไปวัดบางบัวทองมาก่อน จึงไปสายอีกตามเคยครับ  : xemo031 :

พอมาถึงแล้ว พ่อผมเดินนำไปก่อนเลย  : emo027 :

รูปภาพ

รูปภาพ

รีบถ่ายก่อนเข้าวัด จริงๆ แล้วคนเต็มวัดแล้วล่ะครับ ไม่กล้าเข้าไปแล้ว กลัวทำคนอื่นเสียสมาธิ แต่ว่ามีคุณอาท่านหนึ่งบอกว่ายังมีที่ว่างอีกสองที่ และได้พาผมกับพ่อเข้าไปนั่ง ขอบคุณมากเลยครับ  : emo027 :

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ถ่ายในวัด ต้องใช้ซูมเอาครับ นั่งอยู่ริมนอกสุดเลย  : xemo023 : ภาพเลยไม่ชัด

รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพนี้มีใครอยู่ในบอร์ดบ้างครับ  : xemo017 : (เพิ่งรู้จักพี่หน่อยอยู่คนเดียวครับ)

รูปภาพ

จับมือไว้แล้วไปด้วยกัน  : xemo026 :

รูปภาพ

รูปภาพ

บริเวณที่จัดไว้สำหรับนั่งชมการแสดงของพี่น้องชมรมคนหูหนวก และชมรมคนตาบอดคาทอลิกครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพนี้เบี้ยวๆ หน่อยเพราะผมยังถ่าย panorama ไม่เป็นเท่าไหร่ครับ มันกะยากจัง

รูปภาพ

รูปภาพ

ช่วยประชาสัมพันธ์ให้ชาว PMG ครับ : xemo026 :

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพหมดลงตรงนี้โดยที่ผมไม่ได้ถ่ายภาพการร้องเพลงของพี่น้องชมรมคนตาบอดคาทอลิกมา เนื่องจากว่าผมกำลังอินกับการแสดงของพี่น้องชมรมคนหูหนวกคาทอลิกครับ เนื้อหาสาระของการแสดงคือ ละครใบ้ ที่แสดงให้เห็นว่าพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์ ให้มีชีวิตจิตใจ ทรงสร้างสรรพสัตว์นานาชนิดขึ้นมา จากนั้น เมื่อเวลาผ่านไป มนุษย์ได้เจอปิศาจมาล่อลวง ให้ทำในสิ่งที่ไม่ดีต่างๆ จนห่างไกลจากพระเจ้า ท้ายที่สุดแล้วสิ่งล่อใจต่างๆ เหล่านั้นก็หมดไป จนมนุษย์คิดจะฆ่าตัวตาย!

พระเยซูเจ้าได้เรียกมนุษย์ให้กลับมาหาพระองค์ โดยที่มนุษย์นั้นก็อยากกลับไปหาพระองค์ แต่ปิศาจทั้งหลายก็มาฉุดรั้งมนุษย์ไว้ครั้งแล้วครั้งเล่า (ภาพตรงนี้ผมประทับใจมาก เพราะเหล่าผู้แสดงได้บอกแต่ต้นแล้ว ว่าแม้จะแสดงออกทางเสียงไม่ได้ แต่จะใช้สีหน้า และท่าทางในการแสดงออก ซึ่งพี่ที่แสดงเป็นมนุษย์นั้นตีบทแตกจริงๆ ครับ  : xemo031 :) จนท้ายที่สุด พระเจ้าก็เข้ามาช่วยมนุษย์นั้นจากปิศาจ และรับมนุษย์เข้ามาในอ้อมกอดของพระองค์  : xemo026 :

ดูไปก็น้ำตาซึม เลยไม่ได้ทำอะไรต่อเลยครับจากนั้น

ต้องขอโทษพี่น้องคนตาบอดด้วยครับ ที่ผมไม่ได้ถ่ายภาพการร้องเพลงของทุกท่านมาแบ่งปันให้คนอื่นๆ ด้วย  : xemo023 : จริงๆ ผมก็กำลังอินอยู่เช่นกันครับ นั่งฟังจนร้องจบเลย แล้วค่อยไปตักข้าว จะบอกว่างานนี้น่ารักมากๆ เลยครับ มีแต่รอยยิ้ม  ::037::

ขอพระอวยพรทุกท่านครับ
sinner

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 7:52 pm

อุ๊ย!!!! อุ๊ย อุ๊ย....แอบไปตอนไหนอ่ะค่ะ ::029::

มองไม่เห็นเลย...แอบซุ่มนี่นา : xemo017 :

ปล.ขอบอกงานนี้ ซาบซึ้งกันไปตามๆ กันเลยค่ะ : xemo026 :
Buondi

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 8:03 pm

เย้ เห็นหน่อยด้วยล่ะ  ::022::ผู้หญิงแถวหน้าเลย
KaVe
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 8:05 pm

ไปช้าตามเคยครับ เลยต้องซุ่มอย่างไม่ตั้งใจครับ  ::053::

ตอนมีกิจกรรมผมก็นั่งหลังกลุ่มพี่น้องคนหูหนวกล่ะครับ เห็นพี่หน่อยเดินผ่านหน้าไปครั้งนึง จะยกมือไหว้แล้ว แต่กลัวพ่อผมจะไหว้ตาม เลยไม่ทันได้ทักครับ  : xemo016 :

แล้วพี่หน่อยกลับกี่โมงครับนี่ ::029::
sinner

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 8:15 pm

ง่า... ::029:: คนไหนหว่า

นึกไม่ออกง่า....แล้วรู้ได้ยังไงว่าไผเป็นไผ : xemo017 :
KaVe
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 8:30 pm

ก็มีให้พี่หน่อยยืนโชว์ตัวด้วยนี่ครับ  : emo045 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 9:15 pm

Buondi เขียน: เย้ เห็นหน่อยด้วยล่ะ  ::022::ผู้หญิงแถวหน้าเลย
ไม่เห็นผู้หญิงเลยอ่ะคับ เห็นแต่รุ่นยายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ : emo027 : : emo027 : : emo027 : : emo027 :(ยิ้มอย่างใสซื่อบริสุทธิ ::021:: ::021::)
sinner

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 4:05 pm

มีพี่เจนด้วยไง..อิอิ

แอบอยู่มุมตึก : emo045 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:28 pm

ขอบพระคุณสำหรับภาพค่ะ : emo027 :

ปล. อ๊ะ อะไรเนี่ย....น้องฟ่ากับพี่หน่อย
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 12:16 am

ข่าว

- คณะธรรมทูตไทยจัดพิธีส่งธรรมทูตในวันแพร่ธรรมสากล
http://www.catholic.or.th/events/news/news43/43bb1.html

ประมวลภาพ

- http://www.catholic.or.th/service/galle ... index.html
KaVe
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 7:15 am

ขอบคุณครับ

รูปเยอะมากมาย  : xemo026 :

ขอพระเจ้าอวยพรแก่ธรรมฑูตทุกท่านด้วยครับ  : emo027 :
ตอบกลับโพส