สายประคำเพื่อคุณ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 08, 2011 9:22 am

princessann เขียน:สวัสดีค่ะพี่วัชระ ที่อยู่นะค่ะ

79/1 ถงราชมรรคา ต.พระสิงห์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200 ค่ะ

วัลลภา ดวงสิงห์ ค่ะ

ไม่ต่องรีบก็ได้นะค่ะ หนูยังมีอีกเส้นนึงค่ะ (ขอบทสวดด้วยนะค่ะหนูยังสวดไม่ค่อยคล่องค่ะ)

ขอบคุณพี่วัชระล่วงหน้าค่ะ

ขอ2เส้นนะค่ะ คริสตัสสีฟ้าค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนึงนะค่ะ
พี่คิดว่าน้องไม่ได้อ่านกฎเกณฑ์การขอสายประคำก่อนนะครับ เพราะพี่จะให้เฉพาะคนที่ยังไม่มีสายประคำสำหรับสวดจริง ๆ จึงไม่ให้คนที่มีแล้วนะครับ
princessann

อังคาร ก.พ. 08, 2011 5:28 pm

Cherval เขียน:
princessann เขียน:สวัสดีค่ะพี่วัชระ ที่อยู่นะค่ะ

เปลี่ยนที่อยู่นะค่ะ เพาระทางนี้สะดวกกว่าค่ะ

วิทยาลัยนาฏศิลปเชียงใหม่

1 ถ.สุริยวงค์ ต.หายยา อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200 ค่ะ

ไม่ต่องรีบก็ได้นะค่ะ หนูยังมีอีกเส้นนึงค่ะ (ขอบทสวดด้วยนะค่ะหนูยังสวดไม่ค่อยคล่องค่ะ)

ขอ2เส้นนะค่ะ คริสตัสสีฟ้าค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนึงนะค่ะ
อ่า ขออ้างอิงนะครับตามลิ้งค์บน

http://www.thailiturgy.org/main/files/prayer_text.pdf

ลิ้งค์บทสวดครับ
princessann

อังคาร ก.พ. 08, 2011 5:44 pm

Andreas เขียน:

79/1 ถงราชมรรคา ต.พระสิงห์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200 ค่ะ

พี่คิดว่าน้องไม่ได้อ่านกฎเกณฑ์การขอสายประคำก่อนนะครับ เพราะพี่จะให้เฉพาะคนที่ยังไม่มีสายประคำสำหรับสวดจริง ๆ จึงไม่ให้คนที่มีแล้วนะครับ

มันเป็นของแฟนหนูค่ะ เค้าให้ใช้ไปก่อน หนูเลยเอาห้อยคอไว้กลัวหายค่ะ ของตัวเองจิงๆก้อกำลังหาซื้อค่ะที่เชียงใหม่ไม่รู้แหล่งอ่ะค่ะ
Cherval

อังคาร ก.พ. 08, 2011 6:22 pm

princessann เขียน:

มันเป็นของแฟนหนูค่ะ เค้าให้ใช้ไปก่อน หนูเลยเอาห้อยคอไว้กลัวหายค่ะ ของตัวเองจิงๆก้อกำลังหาซื้อค่ะที่เชียงใหม่ไม่รู้แหล่งอ่ะค่ะ
อืม ผมคิดว่าพี่ princessann คงน่าจะมีกำลังซื้อนะครับ
น่าจะสั่งซื้อไปเลยดีกว่า http://www.mary-lamb.com/
ขออ้างอิงตามหัวข้อหลักนะครับ
การแจกสายประคำนี้ ขอให้ผู้ที่ขอเป็นผู้ที่ไม่มีกำลังจะซื้อสายประคำจริง ๆ
สายประคำที่พี่ Andreas ส่งให้ จะมาถึงผมในอาทิตย์นี่แหละ พระเจ้าอวยพรครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 09, 2011 12:44 pm

princessann เขียน:

ถ้าน้องต้องการสั่งทำสายประคำก็ได้นะครับ แต่คงต้องซื้อ ก็จะใช้เวลาไม่นานมาก แต่คงไม่ทันวาเลนไทน์อย่างแน่นอน (น่าจะสั่งล่วงหน้าประมาณ 1 เดือน) ถ้าจะขอรับฟรีก็ไม่สามารถทำหนดได้ว่าจะเอาสีอะไร และคงต้องรอดนิดนึงครับ
princessann

เสาร์ ก.พ. 12, 2011 5:18 pm

พี่Andreasค่ะ ถ้าหนูจะสั่งทำสายมุกของโปรเตสแตสท์ พี่จะรับทำให้มั้ยค่ะ

คือตอนนี้เบี้ยเลี้ยงงานวิทยาลัยมันออกแล้วประมาณ 500 บาทค่ะ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 48&start=0

ขอพี่ช่วยดูแบบก่อนนะค่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 14, 2011 11:56 am

princessann เขียน:พี่Andreasค่ะ ถ้าหนูจะสั่งทำสายมุกของโปรเตสแตสท์ พี่จะรับทำให้มั้ยค่ะ

คือตอนนี้เบี้ยเลี้ยงงานวิทยาลัยมันออกแล้วประมาณ 500 บาทค่ะ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... 48&start=0

สายประคำแบบนี้ยังไม่เคยร้อยครับ แล้วเค้ากำหนดไว้ด้วยว่าต้องมีลูกปัดไข่มุกสีใดบ้าง แต่เวลาไปซื้อไข่มุกเขาขายเป็นเส้น ๆ ไม่สามารถเลือกซื้อเป็นเม็ด ๆ ได้
princessann

จันทร์ ก.พ. 14, 2011 5:49 pm

princessann เขียน:พี่Andreasค่ะ ถ้าหนูจะสั่งทำสายมุกของโปรเตสแตสท์ พี่จะรับทำให้มั้ยค่ะ

สายประคำแบบนี้ยังไม่เคยร้อยครับ แล้วเค้ากำหนดไว้ด้วยว่าต้องมีลูกปัดไข่มุกสีใดบ้าง แต่เวลาไปซื้อไข่มุกเขาขายเป็นเส้น ๆ ไม่สามารถเลือกซื้อเป็นเม็ด ๆ ได้
ไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะแต่ก้อขอบคุนพี่มากนะค่ะที่ช่วยบอก ขอให้มีความสุขในวันวาเลนไทน์ค่ะ
anatasia

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 2:12 pm

เราเคยมีสายประคำค่ะ
แต่มันหายไปเรียบร้อยแล้ว
หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอสักที
เราเลยอยากมีสายประคำอันใหม่น่ะ
ส่งสายประคำมาให้เราที่
กนิษฐ์ เรืองกิจ
105/9ถ.เพชรเกษม ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 3:27 pm

anatasia เขียน:เราเคยมีสายประคำค่ะ
แต่มันหายไปเรียบร้อยแล้ว
หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอสักที
เราเลยอยากมีสายประคำอันใหม่น่ะ
ส่งสายประคำมาให้เราที่
กนิษฐ์ เรืองกิจ
105/9ถ.เพชรเกษม ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
แล้วสวดขอนักบุญอันตนหรือยังครับ เห็นอยู่จังหวัดราชบุรี แต่ยังไงจะร้อยเส้นใหม่แล้วส่งไปให้ครับ
anatasia

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 8:16 pm

ขอบคุณค่ะ :s012:
anatasia

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2011 1:36 pm

เราได้แล้วจ้า
เป็นสายประคำสีส้ม

บุรุษไปษณีย์เพิ่งมาส่งวันนี้ค่ะ
แล้วก็เซ็นรับของแล้วนะ
ขอบคุณนักบุญอันตนและขอบคุณคนที่ร้อยสายประคำ
ว่าแต่ไม่เมื่อยมือเหรอค่ะที่ต้องร้อยสายประคำหลายๆเส้นน่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2011 8:28 pm

สวดให้ผมบ้างนะครับ ก็เมื่อยมืดนิดหน่อยครับ แต่ไม่เป็นไร ทำแล้วมีความสุข ให้ก็ยิ่งมีความสุขครับ
anatasia

ศุกร์ มี.ค. 25, 2011 7:42 pm

ทำสายประคำคนเดียวหรือหลายๆคนแบบว่าให้คนในครอบครัวช่วยทำน่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 28, 2011 8:29 am

anatasia เขียน:ทำสายประคำคนเดียวหรือหลายๆคนแบบว่าให้คนในครอบครัวช่วยทำน่ะ
ทำคนเดียวครับ
anatasia

อังคาร มี.ค. 29, 2011 2:59 pm

พ่อบอกเราว่ามีแต่ซิสเตอร์ใส่สายประคำกันค่ะ
จำเป็นด้วยเหรอที่จะมีแต่ซิสเตอร์เท่านั้นถึงจะใส่สายประคำกันนน
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 29, 2011 8:45 pm

anatasia เขียน:พ่อบอกเราว่ามีแต่ซิสเตอร์ใส่สายประคำกันค่ะ
จำเป็นด้วยเหรอที่จะมีแต่ซิสเตอร์เท่านั้นถึงจะใส่สายประคำกันนน
ไม่จริงครับ ทุกคนสามารถห้อยสายประคำที่คอได้ เวลาสวดก็สามารถนำออกมาสวดได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นซิสเตอร์ ผมยังไม่เคยเห็นซิสเตอร์คนไหนเลยที่ห้อยสายประคำที่คอ นอกจากในละครไทย ที่มีตอนนางเอกเรียนในโรงเรียนคอนแวนต์ ก็จะมีนักแสดงแต่งตัวเป็นซิสเตอร์ แล้วเอาสายประคำมาห้อยคอ ซึ่งไม่มีซิสเตอร์ที่ไหนเค้าทำกัน มีแต่ใช้สายประคำห้อยที่เอว จะเห็นได้ในคณะฟรังซิสกัน ดอมินิกกัน ทั้งซิสเตอร์และบราเดอร์ ดังภาพต่อไปนี้

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพนี้จะเห็นมีห่วงที่ใช้คล้องกับเข็มขัด
anatasia

พุธ มี.ค. 30, 2011 6:25 pm

ขอบคุณมากๆจ้า
Hotty2539

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 10:11 pm

คือกระผมก็ยังเป็นเด็ก(พึ่ง15)ที่บ้านก็เป็นพุทธหมดเขาไม่ค่อยส่งเสริมอะครับยังไงก็ขอซักกเส้นนิดก็ยังดีครับสีอะไรก็ได้แล้วแต่สะดวกครับผม :s008:
นายสุทธิภัทร วีระธรรม
บ้านเลขที่ 29/2 หมู่.3 ถนน.รักศักดิ์ชมูล ตำบล.ท่าช้าง อำเภอ.เมือง จังหวัด.จันทบุรี

ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับถ้าช่วยส่งเสริมเพราะก็กำลังเรียนคำสอนอยู๋ครับแต่หาสายประคำมิได้เลย

ขอพระเจ้าอวยพรและขอให้กิจการรุ่งเรืองนะครับผมเพื่อทำงานเพื่อพระเจ้าต่อไป :s002:
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 07, 2011 10:14 am

Hotty2539 เขียน:คือกระผมก็ยังเป็นเด็ก(พึ่ง15)ที่บ้านก็เป็นพุทธหมดเขาไม่ค่อยส่งเสริมอะครับยังไงก็ขอซักกเส้นนิดก็ยังดีครับสีอะไรก็ได้แล้วแต่สะดวกครับผม :s008:
นายสุทธิภัทร วีระธรรม
บ้านเลขที่ 29/2 หมู่.3 ถนน.รักศักดิ์ชมูล ตำบล.ท่าช้าง อำเภอ.เมือง จังหวัด.จันทบุรี

ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับถ้าช่วยส่งเสริมเพราะก็กำลังเรียนคำสอนอยู๋ครับแต่หาสายประคำมิได้เลย

ขอพระเจ้าอวยพรและขอให้กิจการรุ่งเรืองนะครับผมเพื่อทำงานเพื่อพระเจ้าต่อไป :s002:
ได้ครับ แล้วจะจัดส่งไปให้ครับ
Amber_Angel

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 9:42 pm

รบกวนช่วยส่งมาให้สักเส้นหน่อยนะคะ
คือว่า ในช่วงเวลาที่่ผ่านมา
พระเจ้าทรงมอบอะไรหลายๆอย่างให้กับเรามากมายเลยค่ะ
เราไม่มีสายประคำเลยแต่อยากจะสวดสายประคำเพื่อระลึกถึงพระองค์ให้มากที่สุด
เพื่อทำตามสิ่งที่เราได้เอ่ยกับพระองค์ไว้ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

รบกวนส่งมาที่
Narawadee Kritsanasang
15/16 ม.14 แขวงบางพรม เขตตลิ่งชัน กทม. 10170
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 9:01 am

Amber_Angel เขียน:รบกวนช่วยส่งมาให้สักเส้นหน่อยนะคะ
คือว่า ในช่วงเวลาที่่ผ่านมา
พระเจ้าทรงมอบอะไรหลายๆอย่างให้กับเรามากมายเลยค่ะ
เราไม่มีสายประคำเลยแต่อยากจะสวดสายประคำเพื่อระลึกถึงพระองค์ให้มากที่สุด
เพื่อทำตามสิ่งที่เราได้เอ่ยกับพระองค์ไว้ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

รบกวนส่งมาที่
Narawadee Kritsanasang
15/16 ม.14 แขวงบางพรม เขตตลิ่งชัน กทม. 10170
ได้ครับ แล้วจะพยายามร้อยส่งไปให้ครับ รอนิดนึงนะครับ
HelloHello

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 11:19 pm

ผมรบกวนขอสายประคำด้วยคนครับ ผมยังเป็นนักเรียนอยู่
ไม่ทราบว่าผมต้องขอบทสวดด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่รบกวนอะไรมากผมขอบทสวดกับสายประคำด้วยครับ

นายสรรภัส สังเกตุ
11/55 ซอย สายไหม 56/1 แขวง สายไหม เขต สายไหม กรุงเทพมหานคร 10220
ขอบคุณมากครับ ^^

:s015:
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 10:09 am

HelloHello เขียน:ผมรบกวนขอสายประคำด้วยคนครับ ผมยังเป็นนักเรียนอยู่
ไม่ทราบว่าผมต้องขอบทสวดด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่รบกวนอะไรมากผมขอบทสวดกับสายประคำด้วยครับ

นายสรรภัส สังเกตุ
11/55 ซอย สายไหม 56/1 แขวง สายไหม เขต สายไหม กรุงเทพมหานคร 10220
ขอบคุณมากครับ ^^

:s015:
พี่จะร้อยสายประคำแล้วจัดส่งไปให้ครับ พร้อมกับบทสวดด้วย แต่ต้องรอสักพักนะครับ เพราะหยุดยาวหลายวัน ส่วนน้อง 2 คนข้าบน ก็รอสักพักนะครับ ร้อยเสร็จแล้ว แต่วันนี้ตั้งใจจะไปส่ง ตอน 8 โมง ไปรษณีย์ก็ยังไม่เปิด เลยต้องไปทำงานก่อน รอถึง 9 โมงเช้าไม่ได้ครับ
ikpop

ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 10:57 pm

รบกวนขอสายประคำด้วยคนได้ไหมคะ เป็นนักศึกษาน่ะค่ะ
บทสวดนั้นมีอยู่แล้ว ยังขาดแต่สายประคำเท่านั้นน่ะค่ะ
หากไม่รบกวนพี่มาก หนูขอสายประคำซักเส้นเพื่อไว้สวดได้ไหมรึเปล่าคะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 14, 2011 9:27 am

ikpop เขียน:รบกวนขอสายประคำด้วยคนได้ไหมคะ เป็นนักศึกษาน่ะค่ะ
บทสวดนั้นมีอยู่แล้ว ยังขาดแต่สายประคำเท่านั้นน่ะค่ะ
หากไม่รบกวนพี่มาก หนูขอสายประคำซักเส้นเพื่อไว้สวดได้ไหมรึเปล่าคะ
ยินดีครับ แล้วพี่จะร้อยสายประคให้ครับ ยังไงรอสักพักนะครับ
Hotty2539

พุธ พ.ค. 18, 2011 5:31 pm

ได้และครับขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสวยมากๆๆๆ :s002:
Gemeau

พุธ พ.ค. 18, 2011 6:09 pm

พระเจ้าอวยพรครับ สำหรับสิ่งดีๆที่มีให้กับผู้มีศรัทธา

ผมก็เพิ่งจะก้าวเข้าสู่เส้นทางนี้ ไปขอพระคัมภีร์ที่กระทู้แจกมา ยังไม่ได้เหมือนกัน

สำหรับสายประคำ ไม่ทราบว่าจะให้มาพร้อมกับไบเบิ้ลหรือเปล่า ถ้าหากไม่ ผมจะสั่งซื้อจากในเวปที่ขึ้นไว้ก็แล้วกันครับ ถือเป็นการช่วยเหลือกันเล็กๆน้อยๆ

มีคำถามนิดหน่อยครับ ตรงที่ว่า เราจะเลือก หรือ ใช้สายประคำแบบไหน เท่าที่ทราบคือแล้วแต่บทสวดรึเปล่าครับ ถ้าหากใช่ ผมควรจะใช้แบบไหนครับ จะได้สั่งซื้อได้ถูก

อย่างที่บอกว่า เพิ่งจะก้าวมาเป็นลูกแกะในทุ่งหญ้าที่อบอุ่น ยังไม่ค่อยทราบอะไรมากนัก นอกจากทราบว่าตัวเองนั้นมีศรัทธาเป็นที่ตั้งเท่านั้น หวังว่าพี่ๆลูกแกะน้อยที่อยู่มาก่อน คงจะแนะนำผมบ้างนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 18, 2011 6:10 pm

ikpop เขียน:รบกวนขอสายประคำด้วยคนได้ไหมคะ เป็นนักศึกษาน่ะค่ะ
ไม่มีชื่อ-ที่อยู่ ผมจะส่งให้อย่างไรครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 18, 2011 6:17 pm

Gemeau เขียน:พระเจ้าอวยพรครับ สำหรับสิ่งดีๆที่มีให้กับผู้มีศรัทธา

ผมก็เพิ่งจะก้าวเข้าสู่เส้นทางนี้ ไปขอพระคัมภีร์ที่กระทู้แจกมา ยังไม่ได้เหมือนกัน

สำหรับสายประคำ ไม่ทราบว่าจะให้มาพร้อมกับไบเบิ้ลหรือเปล่า ถ้าหากไม่ ผมจะสั่งซื้อจากในเวปที่ขึ้นไว้ก็แล้วกันครับ ถือเป็นการช่วยเหลือกันเล็กๆน้อยๆ

มีคำถามนิดหน่อยครับ ตรงที่ว่า เราจะเลือก หรือ ใช้สายประคำแบบไหน เท่าที่ทราบคือแล้วแต่บทสวดรึเปล่าครับ ถ้าหากใช่ ผมควรจะใช้แบบไหนครับ จะได้สั่งซื้อได้ถูก

อย่างที่บอกว่า เพิ่งจะก้าวมาเป็นลูกแกะในทุ่งหญ้าที่อบอุ่น ยังไม่ค่อยทราบอะไรมากนัก นอกจากทราบว่าตัวเองนั้นมีศรัทธาเป็นที่ตั้งเท่านั้น หวังว่าพี่ๆลูกแกะน้อยที่อยู่มาก่อน คงจะแนะนำผมบ้างนะครับ
คุณสมบัติของผู้ที่ต้องการขอสายประคำ ก็จะต้องเป็นผู้ที่ยังไม่มีสายประคำแล้วก็ไม่มีทุนทรัพย์พอจะซื้อสายประคำ ผมก็ยินดีช่วยเหลือครับ โดยนำรายได้จากการจำหน่ายสายประคำในเว็บ http://www.mary-lamb.com มาเป็นค่าวัสดุอุปกรณ์สำหรับร้อยสายประคำ

ส่วนคำถามว่าจะเลือกสายประคำแบบใดนั้น สายประคำแบบมาตรฐานสามารถใช้กับการสวดสายประคำแบบทั่วไปตามข้อรำพึงพระธรรมล้ำลึกทั้ง 4 ประการ และการสวดสายประคำพระเมตตา ส่วนสายประคำแบบสิบเม็ดก็ใช้กับการสวดทั้งสองแบบที่กล่าวมาข้างต้นได้ด้วย โดยนับวนไปจนครบห้ารอบ
ล็อคหัวข้อ