สวัสดีครับมาอ่านบทความเรื่องไหม่กันดีกว่านะครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
st.issara

พุธ มิ.ย. 15, 2005 9:55 pm

นัยน์ตาคนตัดฟืน

วันหนึ่งคนตัดฟืนเกิดหาขวานเล่มโปรดของตนไม่พบเขาเดินค้นหาทั่วบ้าน หาเท่าไรก็หาไม่เจอ ขวานนั้นอันตรธานหายไปแล้ว หรือว่ามีคนมาขโมยของเขาไป เขาคิดเช่นนี้ และเดินไปที่หน้าต่าง ก็พอดีกับลูกชายของเพื่อนบ้านเดินผ่านมา " เจ้าหนุ่มคนนี้ท่าทางจะเป็นคนขโมยขวานของเราไป " คนตัดฟืนคิด
" ตาของมันก็เหมือนนัยน์ตาของคนขโมยขวาน แน่นอนเลย ทรงผมแบบหัวขโมยนั่นด้วย "
ต่อมาอีกไม่กี่วัน คนตัดฟืนก็พบขวานเล่มโปรดของตนอยู่ใต้เก้าอี้นอน ซึ่งเขาเองเป็นคนโยนมันเก็บไว้ เวลากลับจากทำงานในตอนเย็นวันหนี่ง เขาดีใจที่หาขวานเจอ และเมื่อเขาเดินไปที่หน้าต่าง ก็บังเอิญลูกชายของเพื่อนบ้านเดินผ่านไปพ่อดี " ไม่ใช่หรอก เจ้าหนุ่มนี้ไม่มีท่าทางของหัวขโมยสักหน่อย ตรงกันข้าม เขามีทรงผมและนัยน์ตาของเด็กหนุ่มที่กล้าหาญต่างหาก "
ป้ายตราหน้าทุกรูปแบบ! เราอยู่ในโลกที่ผู้คนมักจะเอาป้ายติดให้คนอื่น บ้างก็ติดไว้ที่กางเขน บ้างก็ติดไว้ที่เสื้อ รองเท้า และหน้าผากด้วย เราชอบติดป้ายไว้ทุกหนแห่ง
เรามองโลกเหมือนว่าเป็นโรงละครเล็กๆ ที่เราเป็นผู้แจกบทให้แต่ละคนเล่น ให้คนนี้เป็นคนใจร้าย คนนั้นเป็นคนทรยศ และสิ่งที่ทำให้เราตัดสินว่าคนนั้นคนนี้ต้องเล่นบทเพชฌฆาตหรือนักโทษประหารนั้น ก็ช่างไม่มีเหตุผลเอาเสียเลย
พระเยซูตรัสว่า " อย่าตัดสินผู้อื่น และท่านจะไม่ถูกตัดสิน เพราะว่าท่านทั้งหลายตัดสินเขาอย่างไรพระเจ้าก็จะทรงตัดสินโทษท่านอย่างนั้น และท่านตวงให้เขาด้วยทะนานอันใด พระเจ้าก็จะทรงตวงให้ท่านด้วยทะนานอันนั้น เหตุไฉนท่านมองดูผงที่ในตาพี่น้องของท่าน แต่ไม้ทั้งท่อนที่อยู่ในตาของท่าน ท่านไม่รู้สึก "
ตอบกลับโพส