เวลาที่พระสงฆ์ชูพระกาย และพระโลหิตในพิธีมิสซา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 11, 2009 7:37 pm

เลย์อยากทราบว่า เวลาที่พระสงฆ์ชูพระกาย และพระโลหิตในพิธีมิสซา พี่น้องมีบทสวดที่จะใช้สวดในตอนนี้หรือป่าวครับ  : xemo017 :

แล้วเวลาที่พี่น้องรับศีลแล้ว สวดขออะไรเป็นพิเศษกันบ้างครับ  : xemo016 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 11, 2009 8:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

อาทิตย์ ต.ค. 11, 2009 7:59 pm

ปกติตอนที่พระสงฆ์ชูศีล ผมจะไม่สวดอะไร พยายามทำใจให้นิ่งที่สุด ยิ่งเข้าใกล้จิตสงบยิ่งดี เหอๆ (ส่วนตัว)
สวดหลังรับศีล ก็จะสวดขอบคุณพระองค์ และขอให้พระองค์นำทางเรา แค่นั้นล่ะครับ
วอ

อาทิตย์ ต.ค. 11, 2009 8:51 pm

ภาวนาในใจว่า "ขอให้การถวายบูชาศีลมหาสนิทนี้ ขอให้ดวงวิญญาณในไฟชำระได้มีส่วนในการถวาย ศีลมหาสนิทนี้ด้วย"

อันนี้ภาวนาเองนะ  ::011::
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 11, 2009 9:03 pm

เวลาชูศีล จะสวดให้กับพระสงฆ์ทุกองค์ค่ะ

รูปภาพ

เวลาชูถ้วยเหล้าองุ่น สวดขอการคืนดี

แต่บางทีก็ไม่ได้สวดค่ะ สำรวมใจเฉยๆ
Edwardius

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 12:10 am

ตอนที่พระสงฆ์กล่าวว่า "นี่คือลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก ผู้ที่พระองค์ทรงเรียกมาร่วมงานเลี้ยงก็เป็นสุข"

ผมเริ่มกราบตั้งแต่เห็นพระสงฆ์กำลังจะชูพระกายแล้วครับ

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ไม่ว่าจะแก้บาป ใช้โทษบาปแล้วก็ตาม ผมก็ยังไม่สมควรใกลเชิดกับพระองค์อยู่ดี

แต่ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และพระเมตตาอันหาที่สุดมิได้

ผมก็สมควรมีส่วนในพระกายอันศักดิ์สิืทธิ์ของพระองค์

ก่อนสวด "พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าไม่สมควรจะรับเสด็จมาประทับอยู่กับข้าพเจ้า โปรดตรัสเพียงพระวาจาเดียว แล้วจิตใจข้าพเจ้าก็จะบริสุทธิ์"

ผมถือว่า เป็นช่วงที่สำคัญที่สุดที่ผมจะระลึกถึงความต่ำต้อยของตัวเอง และระลึกถึงความยิ่งใหญ่ของพระองค์

ถ้าผมมามิสซาสายจนไม่ทันช่วงตั้งแต่เริ่มเสกศีล หรือประมาณ Offerings ผมจะไม่รับศีลวันนั้นครับ

เพราะผมถือว่า ผมไม่มีพร้อม และบกพร่อง
sinner

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 11:08 am

ต้องสวดด้วยเหรอคะ : emo036 : 

ไม่รู้เลย ไม่เห็นมีใครสอนเลย : xemo029 :
Holy Bible

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 6:11 pm

Edwardius เขียน: ตอนที่พระสงฆ์กล่าวว่า "นี่คือลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก ผู้ที่พระองค์ทรงเรียกมาร่วมงานเลี้ยงก็เป็นสุข"

ผมเริ่มกราบตั้งแต่เห็นพระสงฆ์กำลังจะชูพระกายแล้วครับ

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ไม่ว่าจะแก้บาป ใช้โทษบาปแล้วก็ตาม ผมก็ยังไม่สมควรใกลเชิดกับพระองค์อยู่ดี

แต่ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และพระเมตตาอันหาที่สุดมิได้

ผมก็สมควรมีส่วนในพระกายอันศักดิ์สิืทธิ์ของพระองค์

ก่อนสวด "พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าไม่สมควรจะรับเสด็จมาประทับอยู่กับข้าพเจ้า โปรดตรัสเพียงพระวาจาเดียว แล้วจิตใจข้าพเจ้าก็จะบริสุทธิ์"

ผมถือว่า เป็นช่วงที่สำคัญที่สุดที่ผมจะระลึกถึงความต่ำต้อยของตัวเอง และระลึกถึงความยิ่งใหญ่ของพระองค์

ถ้าผมมามิสซาสายจนไม่ทันช่วงตั้งแต่เริ่มเสกศีล หรือประมาณ Offerings ผมจะไม่รับศีลวันนั้นครับ

เพราะผมถือว่า ผมไม่มีพร้อม และบกพร่อง
เหมือนกันเลยครับ
holy holy holy

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 8:02 pm

เห็น sister สวดอะไรก็ไม่รู้เพราะไม่ได้ยิน  : emo031 :
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 8:29 pm

ส่วนตัวของเลย์ เวลาที่พระสงฆ์ชูพระกาย และพระโลหิตในพิธีมิสซา เลย์จะสวดว่า " ข้าแต่พระเยซูเจ้า  ด้วยพระกายแลพระโลหิตอันศักดิ์สิทธิ์ของ

พระองค์ ขอทรงโปรดช่วยให้ลูกรับความรอด และมีชีวิตนิรันดร์กับพระองต์ในสวรรค์ด้วยเถิด " เวลาที่เลย์รับศีล ส่วนใหญ่เลย์จะสวดขอให้พระองค์

คุ้มครองพ่อแม่ และสวดให้วิญญาณในไฟชำระครับ  : xemo016 :
Slave of God

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 11:54 pm

Holy Bible เขียน:
Edwardius เขียน: ตอนที่พระสงฆ์กล่าวว่า "นี่คือลูกแกะพระเจ้า ผู้ทรงลบล้างบาปของโลก ผู้ที่พระองค์ทรงเรียกมาร่วมงานเลี้ยงก็เป็นสุข"

เหมือนกันเลยครับ
เหมือนกันครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 11:57 pm

ในจารีตก่อนสังคายนาวาติกันครั้งที่2

จะมีบทว่า "Dominus Meusๆ" แปลว่า "พระเจ้าของข้าฯๆ"

ผมก็จะไตร่ตรอง ระลึกถึงพระองค์ ผู้มอบกายมอบชีวิตเพื่อเราครับ : xemo026 :
wackogal

อังคาร ต.ค. 13, 2009 12:30 am

ตอนที่พระสงฆ์ชูพระกาย และพระโลหิต แล้วบอกว่า "...จงทำดังนี้เพื่อระลึกถึงเรา" ทั้งสองครั้ง
ครูคำสอนเคยบอกว่าให้ภาวนาว่า "พระเจ้าข้า พระเจ้าของข้าพเจ้า" อ่ะค่ะ  : emo027 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 14, 2009 4:56 pm

บทสวดไม่มีบทที่ตายตัว เราอยากบอกอยากพูดอะไรกับพระองค์ เราก็พูดบอกพระองค์เลยครับ  : xemo028 :
ตอบกลับโพส