++มีอะไรจะอวดแหละอิอิ++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 2:44 am

รูปภาพ
นักบุญองค์อุปถัมภ์ของผมเองครับอิอิ หาชีวประวัตยากครับใว้หาได้แล้วจะเอามาลงให้อ่านกัน หลายๆท่านอาจจะเพิ่งเคยได้ยินชื่อท่านเป็นครั้งแรกตัวผมไม่ค่อยขอผ่านทางท่านเท่าใดและชื่อท่านคนรู้จักน้อยท่านนะจะว่าง ผมเลยมาหางานให้ท่านทำครับอิอิพี่ๆน้องๆท่านไหนต้องการอะไรขอท่านได้เลยครับท่านว่าง^^
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 2:51 am

นี่ๆๆๆมีเหรียญกับเค้าด้วยเหมือนกันนักบุญของเรา เก๋เหมือนกันนะนี่
รูปภาพ

มีบทนพวารด้วยแต่เล็กจังอ่านไม่ออกแง้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ><
รูปภาพ
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 2:58 am

เจอแล้วววว!! แต่เป็นอิงลิชแต่เราจะพยายามแปลเองถึงแม้จะโง่ๆก็ตาม ห้ามใครแปลให้ก่อนเด็ดขาด!!! จะแสดงให้ดูเพื่อนักบุญของฉ๊านช้านทำด๊ายยยยยยยย สู้เพื่อนักบุญ!! แต่ใว้เดี๋ยวมาแปลพรุ่งนี้ ก็แหม๋ตี 3 แล้วอะ = =

St. John Berchman
Patron of Altar Boys
Feast day November 26

1699-1721
Belgium

......"What, however, distinguished him most from his companions was his piety. When he was hardly seven years old, he was accustomed to rise early and serve two or three Masses with the greatest fervour. He attended religious instructions and listened to Sunday sermons with the deepest recollection, and made pilgrimages to the sanctuary of Montaigu, a few miles from Diest, reciting the rosary as he went, or absorbed in meditation. As soon as he entered the Jesuit college at Mechlin, he was enrolled in the Society of the Blessed Virgin, and made a resolution to recite her Office daily. He would, moreover, ask the director of the sodality every month to prescribe for him some special acts of devotion to Mary. On Fridays, at nightfall, he would go out barefooted and make the Stations of the Cross in the town. Such fervent, filial piety won for him the grace of a religious vocation. Towards the end of his rhetoric course, he felt a distinct call to the Society of Jesus. His family was decidedly opposed to this, and on 24 September, 1616, he was received into the novitiate at Mechlin. After two years passed in Mechlin he made his simple vows, and was sent to Antwerp to begin the study of philosophy. Remaining there only a few weeks, he set out for Rome, where he was to continue the same study. After the journeying three hundred leagues on foot, carrying a wallet on his back, he arrived at the Roman College, he studied for two years and passed on to the third year class in philosophy in the year 1621. One day early in August of that same year he was selected by the prefect of studies to take part in a philosophical disputation at the Greek College, at that time under the charge of the Dominicans. He opened the discussion with great perspicuity and erudition, but, on returning to his own college, he was seized with a violent fever of which he died, on 13 August, at the age of twenty-two years and five months......."
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 11:54 am

ใส่ชุดเด็กช่วยมิสซา น่ารักดีแฮะ *inlove

จะรออ่านนะจ๊ะ
St.Gerard
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 5:22 pm

น่ารักดีนะครับ :o
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 11:41 pm

ชี้แจงเรื่องการแปล ขอให้รอไปก่อนพราะจะไปแปลต่อที่อีกบ้านนึง(บ้านแม่)ที่มี Dic ไฮโซกว่าบ้านนี้(บ้านปู่) รอไปก่อนน๊าา

ขออภัยเป็นอย่างสูงส่ง
Ot@
~@

เสาร์ มิ.ย. 18, 2005 10:36 am

~@Little lamb@~ เขียน: ใส่ชุดเด็กช่วยมิสซา น่ารักดีแฮะ *inlove

เห็นด้วยอย่างแรง *inlove

งั้นผมจะรอเจ๊ทาทาแปลนะครับ อยากให้ช่วยเมื่อไรก็บอกเน้อ>_<

นักบุญองค์นี้เดินได้น่ากราบเท้ามากๆ :o
ตายเร็วด้วยอะ เศร้า :'(
แก้ไขล่าสุดโดย Ot@ เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 18, 2005 10:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2005 12:03 pm

นักบุญท่านนี้น่ารักจังเลยนะครับ ท่านเป็นองค์อุปถัมภ์ของเด็กช่วยมิสซานี่เอง รูปของท่านถึงมีรูปเด็กช่วยมิสซาอยู่ด้วยเสมอ

นักบุญที่มีอายุน้อย ๆ นี้ก็มีหลายองค์นะครับ ตั้งแต่สมัยแรก ๆ ของพระศาสนจักรเลยก็ว่าได้ เช่น นักบุญทารกผู้วิมล ที่ยอมตายแทนพระกุมารเยซู นักบุญอักแนสในสมัยโรมัน ก่อนยุคของเราสักร้อยปีก็มี นักบุญดอมินิกซาวีโอ นักบุญมารีอา กอแรตตี ...ในหนังสือปรีชาญาณก็มีกล่าวไว้ว่า บางคนสามารถบรรลุถึงความศักดิ์สิทธิ์ได้ตั้งแต่อายุยังน้อย พระเจ้าจึงทรงรับเขาไปอยู่กับพระองค์ในช่วงเยาว์วัย
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2005 8:36 pm

Ot@ เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: ใส่ชุดเด็กช่วยมิสซา น่ารักดีแฮะ *inlove

เห็นด้วยอย่างแรง *inlove

งั้นผมจะรอเจ๊ทาทาแปลนะครับ อยากให้ช่วยเมื่อไรก็บอกเน้อ>_<

นักบุญองค์นี้เดินได้น่ากราบเท้ามากๆ :o
ตายเร็วด้วยอะ เศร้า :'(
ตจะบอกว่ายอมแพ้แล้ว - - ช่วยหน่อยเร๊ว!!!
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2005 10:44 pm

ปัดโธ๊~~~~~~~ ตกม้าตายซะนี่
เอ๊า...โอตะ ฉลองก่อนลาบอร์ดชั่วคราวหน่อยเร๊ว~~~
Holy

เสาร์ มิ.ย. 25, 2005 1:17 am

เจ๊รีบแปลดิ
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 25, 2005 2:01 pm

Holy เขียน: เจ๊รีบแปลดิ
ผ่านไป 1 อาทิตย์แล้วนะครับ พยายามหลับตาไม่มองนะครับ ให้เกียรติเจ้าของกระทู้แปลเอง
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 26, 2005 4:45 am

Andreas เขียน:
Holy เขียน: เจ๊รีบแปลดิ
ผ่านไป 1 อาทิตย์แล้วนะครับ พยายามหลับตาไม่มองนะครับ ให้เกียรติเจ้าของกระทู้แปลเอง
แง้ๆๆๆๆๆๆ รู้นะแอบด่าเรา *wae
Ot@
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 26, 2005 7:46 am

ไม่ทันแล้วอะครับ(ขอโทษด้วยพึ่งมาเห็น) เดี๊ยววันนี้นังรถไฟไปน่านอีกอาทิตย์นึง

ถ้ากลับมาแล้วยังไม่เสร็จ (ดองงงกันขนาดนั้น) เดี๊ยวจะแปลให้นะฮะ :D
ตอบกลับโพส