++กลับมาอีกครั้งกับไดอารี่ของผม++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 1:36 am

ติดตามงานเขียนไดอารี่ของผมปี 1999 - 2003 ได้ที่นี่ http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 16#msg1116
ที่ผมจะนำมาให้อ่านนี้คือไดอารี่ล่าสุดปี 2003-2005(ปัจจุบัน) การเขียนของผมมิใช่การบันทึกประจำวัน แต่เป็นการรำลึกว่าพระได้สอนสิ่งใดให้กับผมบ้างและนำมาอ่านเมื่อยามท้อแท้สิ้นหวังและให้คนอื่นๆได้อ่านกันบ้างครับ

**เป็นข้อความที่เขียนขึ้นหลังจากผ่านเหตุการ์ณทั้งดีและน่าเศร้ามา แต่ผมเลือกที่จะใช้คำว่า''บทเรียน''มากกว่าคำว่า''สิ่งเลวร้ายที่อยากลืมๆมันไปซะ''
จึงได้เกิด Diary เล่มนี้ขึ้น**

////ผมมองดูการเขียนของผมเมื่อ 2-6 ปีก่อน ตอนนั้นผมคงอายุ13-17 ขวบผมประหลาดใจมากที่ผมเห็นตัวเองเขียนได้ขนาดนั้นกับเด็กอายุ 13-17 คนอื่นๆที่ส่วนใหญ่อายุขนาดนั้นไม่น่าจะสนใจเรื่องราวชีวิตมากนัก แต่ทั้งหมดนั้นผมรู้แล้วว่าเป็นพระประสงค์ของพระเป็นเจ้าไม่ได้เป็นความฉลาดของผมเลยแม้แต่น้อยเพราะผมอ่อนแอมากพระจึงประทานความสามารถนี้ให้ดังนั้นหากจะขอบคุณบทความที่ผมโพสอย่าขอบคุณผมเลย จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้าเถิดเพราะพระเป็นเจ้าเป็นคนเขียนส่วนผมเป็นดินสอสังกะบวย///////

ดั่งที่นักบุญเปาโลกว่าใว้ "ขาพเจ้าจะไม่อวดสิ่งใดเลยนอกจากความอ่อนแอของขาพเจ้า"

-*อ่านนิดนึง*- การเขียนไดอารี่เล่มนี้อาจจะดูแปลกๆอยู่บ้างคือว่าผมจะเขียนเหมือนพระเยซูกำลังพูดกับเรานะครับ ไม่ใช่ว่าผมได้ยินเสียงพระเยซูหรือฝันอะไรนะ ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันแต่ผมอยากเขียนแนวนี้

--------------------------------------------------------------

1.เมื่อลูกอยากตาย

"การตายของลูกเพื่อสิ่งใดหรือ? จงมองดูพระคริสต์เถิดการตายของพระองค์นั้นคือเพื่อแสดงความรักอันหาที่สุดมิได้ต่อลูก....แล้วการตายของลูกนั้นจะสื่อถึงสิ่งใด? จะสื่อถึงความพ่ายแพ้ในชีวิตหรือ? หรือเจ้าจะสื่อถึงความไม่ยุติธรรมของพระเจ้า? ลูกรักเรามอบพระบุตรของเราให้กับลูกเพื่อช่วยลูกให้พ้นจากบาปให้พ้นจากความกลัวเหตุไฉนเจ้าจึงคิดจะทำเช่นนี้อีก? นั่นเป็นเพราะเจ้าเรียกหาแต่ตัวเองมิได้เรียกหาเราลูกเอ๋ย..ตัวเจ้านั้นอ่อนแอและจงยอมรับว่าเจ้าอ่อนแอเจ้าอาจล้มลงได้เราปราถนาให้ลูกเดินเป็นดั่งเช่นพ่อแม่ปรารถนาเมื่อยามสอนลูกหัดเดิน แต่ลูกยังเด็กดังนั้นเมื่อลูกยังเดินไม่เป็นขาไม่แข็งแรงและเจ้าล้มเพราะเป็นเด็ก...เจ้ายังจะกันมาพูดกับพ่อแม่ที่สอนลูกหัดเดินหรือว่า"ลูกไม่สามารถเดินเองได้และเป็นภาระ พ่อแม่ที่รักลูกขอตายดีกว่า" โอ้..ลูกรักจงรู้เสมอเถิดว่าเจ้ายังเด็กและยังต้องการให้พ่อแม่เจ้าอยู่ใกล้ๆเพื่อคุ้มครอง เพราะเมื่อใดที่เจ้าคิดว่าเจ้าโตแล้วสามาถเดินเองได้ทั้งๆที่เจ้ายังเด็กอยู่เมื่อนั้นยามเจ้าล้มเจ้าจะปัดมือพ่อแม่ของเจ้าออกและจะไม่สามารถลุกขึ้นเองได้เลย"
------------------------
2.ทำบาปทั้งๆที่รู้ว่ามันบาปซ้ำแล้วซ้ำเล่า

"ลูกรักเรารักลูก..มาให้เราหอมแก้มเจ้า 1 ทีแล้วอย่าทำบาปอีก"
-------------------------
3.ลูกหมดสิ้นทุกอย่าง

"ลูกพูดอะไร?..เรามิได้อยู่ในตัวลูกหรอกหรือ? จงอย่าลืมสิเรายังอยู่ข้างๆเจ้าพร้อมกับมารดาของเราและบรรดาฑูตสวรรค์ต่างๆก็กำลังปลอบโยนเจ้าอยู่..จงรับการปลอบโยนนั้นเถิด จงเชื่อในเรา..ลูกรักหากจิตใจเจ้าไม่ยอมปล่อยให้เราช่วยเหลือเราจะทำสิ่งใดได้? หากตัวเจ้ายังคงคิดว่าเราไม่ช่วยเจ้าแล้วเราจะทำสิ่งใดได้? จงน้อมรับการช่วยเหลือจากเรา ลูกเอ๋ยเราพูดมาถึงขั้นนี้แล้วเราว่าเจ้ายังไม่เข้าใจดีในสิ่งที่เราจะพูดกับเจ้า เจ้าเห็นแล้วว่าเราจะ"ช่วยเหลือ" เจ้ามิใช่ "ทำให้ทุกอย่าง" ลูกรักถ้าเจ้าไม่เดิน..แล้วใครจะบังคับให้ลูกเดินได้? จงออกเดินเถิดเมื่อใดที่ลูกเหนื่อยล้าหมดแรงและหกล้มเมื่อนั้นจงอย่าปฏิเสธการช่วยเหลือจากเราและพระเมตตาของเราจะสำแดงให้เจ้าเห็น"
--------------------------
4.ทำไมถึงทดลองข้าพระองค์

"หากอยู่ดีๆเราประทานรางวัลให้แก่ลูก ลูกก็คงจะถามว่า "บิดาเจ้าข้า ลูกทำอะไรจึงสมควรได้รับรางวัลนี้?" เมื่อนั้นหากเราตอบว่า "เราเห็นแล้วว่าเจ้ารักเรา และเจ้าได้ปฏิบัตตามที่เราสอน เราจึงประทานรางวัลให้" เจ้าจะไม่คิดหรือว่า "เราได้แสดงความรักให้บิดาผู้นี้ และได้ปฏิบัตตามที่บิดาผู้นี้สอนตั้งแต่เมื่อไหร่กัน?" ลูกรัก..ฟังเราให้ดี การที่เราทดสอบลูกนั้นเพื่อให้ลูกตาสว่างถึงกิจการที่ลูกกระทำอยู่ให้ปรากฏแก่สายตาลูกเอง เพื่อลูกจะได้รู้ข้อดีและข้อเสียของตัวลูกเพื่อที่จะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นต่อๆไป"
---------------------------
5.ลูกอยากเล่นกับพระองค์แบบพ่อลูก

" ก็ต้องเริ่มจากเรามาคุยกันแบบพ่อลูกก่อนดีมั้ย^^ "
6.มีคนดูดวงทักว่าลูกจะถึงฆาต! ทำอย่างไรดี?

"ลูกอย่าลืมถ่ายหน้าคนดูดวงคนนั้นแล้วมาแปะแทนหน้าเราบนกางเกนแล้วกันนะ(ทำเป็นงอน)"
--------------------------
7.โมโหไว อิจฉา ง่ายอะไรอย่างนี้

"มารได้กระซิบที่หูลูก แต่ลูกเลือกได้ว่าจะฟังมันหรือไม่ฟัง เราขอร้องอย่าทำตามเสียงของมารเลยเพราะทุกครั้งที่ลูกทำตาม บาดแผลของเราก็ถูกฉีกออกเพื่อชดเชยบาปของลูก"
-----------------------
8.ตัวลูกสกปรก

"จงไปหยิบไม้กวาด(ไปแก้บาป)มา เดี๋ยวเราทำควมสะอาดให้เองลูกรัก"
----------------------
///////////////////////
1. เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นแล้ว ถ้าไม่มีปัญญาสร้างไทม์แมชชีนย้อนเวลาไปแก้ใข ก็เลิกถามซะว่า "ทำไมถึงป็นอย่างนี้?" แต่จงคิดว่า "จะแก้ปัญหายังไง?" ดีกว่า

2.เหตุการ์ณที่ผ่านเข้ามาในชีวิต ก็เหมือนอาหารที่เรากินอยู่ทุกวัน จะรุ้ว่าอะไรอร่อยก็ต้องเคยกินของที่ไม่อร่อยมาก่อน แล้วถ้าคิดว่าไอ้ที่กินอยู่แล้วอร่อยจัด ของที่อร่อยกว่านั้นก็อดกิน

3.ความผิดพลาดในชีวิตก็เหมือนตัวตลก ที่พอเรามองเห็นมันล้มหัวฟาดพื้นแล้วต้องอุทานว่า "โอ้วจ๊อร์จ ฉันจะไม่ทำอะไรแบบนั้นแน่ๆ"

4.ความรักไม่ใช่ผักที่ตลาด ที่เมื่อหมดกระบุงนี้แล้วก็หมดเลย ความรักไม่ใช่ผักในสวน ที่เมื่องอกขึ้นมาแล้วก็จะถูกเก็บเรียบ แต่ความรักคือผักในธรรมชาติ ที่เมื่องอกแล้วก็จะสร้างหน่อและเมล็ดพันธุ์กระจายอยู่ทั่วไป

5.เมื่อไปเที่ยวพัทยา เราจะไปถึงแล้วซื้อตู้เสื้อผ้าซื้อเตียงใหม่เหรอ? ก็ไม่แน่นอนเพราะเราอยู่แป๊ปเดียวเดี๋ยวก็กลับบ้านแล้ว....โลกนี้ก็เช่นกัน

6.บางทีการลบเหลี่ยมในตัวเราเพื่อให้กลายเป็นลูกกลมๆ ก็ทำให้ง่ายขึ้นต่อการที่คนอื่นจะรู้จักเรามากขึ้นนะเพราะมองมุมไหนๆก็เห็นหมด ก็คือความ เรียบ ราบรื่น และสวยงาม

7. บางทีการยิ้มให้ศัตรูด้วยความจริงใจ 1 ครั้ง ยังดีกว่าการสวดสายประคำทั้งสายอีกนะ

8. เมื่อเรารักใครแล้วเราก็จะเชื่อฟังคนที่เรารัก โดยไม่ต้องมีกฏเกณฑ์อะไรเลย แล้วทำไมถึงยังสร้างกฏกันอยู่แทนที่จะสร้างความรัก??

9.สิ่งสำคัญที่สุดในการดำเนินชีวิตคือความรัก เพราะถึงแม้จะมีชื่อเสียงเงินทองแต่ไม่มีความรัก..ก็อยู่ไม่ได้

10. จงสาดความรักเหมือนเล่นน้ำวันสงกรานต์ เพราะเมื่อเราาดไป...ก็จะมีคนสาดกลับ

11. คนที่มีความสุขมากที่สุดในโลกคือคนบ้า
~@

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 1:43 am

ผมขอเน้นยำอันเก่าผมนะครับผมชอบอันนี้ที่สุด

26.''คนเราชอบตั้งนิยามทุกสิ่งจนกลายเป็นว่า ต่อให้เขาเจอสิ่งนั้นตรงหน้าเขาเขาก็จะไม่รู้เพราะว่ามันไม่ตรงกับนิยามของเขา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 2:02 am

เอาไว้รวมเล่มขายนะเจ๊ เอาเงินช่วยเด็กชาวเขา :D
~@

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 2:18 am

เย้ๆๆๆชวยเด็กดอยๆๆๆๆๆ "เจ๊เอาหน๊ะสึ๊มาฝ๊ะ!" แต่เด็กดอยคนช่วยเยอะแล้วอะเอาอะไรที่คนไม่ค่อยช่วยดีกว่า โดยส่วนตัวแล้วอยากช่วยคนติดเอดส์เพราะคนเหล่านี้ 100 ทั้ง 100 น่าจะกำลังต้องการการหนุนน้ำใจ หรือคนที่เคยเที่ยวมาก็น่าจะกลับใจได้แล้ว ผมสงสารมากเลยคนที่สำนึกในบาปแล้วต้องทุกข์ทรมาณเพื่อใช้โทษบาป(นี่คงเป็นสาเหตุที่ผมชอบสวดให้วิญญาณในไฟชำระละมั้ง?)ถ้าทำออกมาขายได้จริงได้เงินมาก็คงไปช่วยพวกเขาเหล่านี้อะครับไปเผยแพร่พระคริสต์ไปในตัว^^ แต่เรื่องทำจริงๆไม่จริงรอให้พระบอกดีกว่าครับเพราะถ้าพระอวยพรการงานนี้ก็งคงสำเร็จไปแต่ถ้าพระ no comment ผมก็ขอคิดดูก่อนอีกที :D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 2:45 am

มาพูดดักคอว่าไม่ให้ชมดินสออีก อ่ะนะ......
ดินสอทื่อๆๆๆๆๆๆ ดินสอทื่อแต่เขียนลื่นดีเน๊อะ

พี่ชอบ

5.ลูกอยากเล่นกับพระองค์แบบพ่อลูก

" ก็ต้องเริ่มจากเรามาคุยกันแบบพ่อลูกก่อนดีมั้ย^^ "
6.มีคนดูดวงทักว่าลูกจะถึงฆาต! ทำอย่างไรดี?

"ลูกอย่าลืมถ่ายหน้าคนดูดวงคนนั้นแล้วมาแปะแทนหน้าเราบนกางเกนแล้วกันนะ(ทำเป็นงอน)"

*no1

เห็นภาพเลย เหอ เหอ
~@

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 5:47 pm

ผมต้องการให้หลายๆคนได้อ่านกันจริงๆนะ :D
Ot@
~@

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 5:53 pm

ชอบมากๆ โดยเฉพาะเรื่องถึงฆาต กรั่กๆๆๆ :D
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 18, 2005 8:38 pm

อิ๊ๆๆ กลัวเฮียจะหาว่าไม่รัก ....ยังไม่มีเวลาอ่าน งับ ไปธุระมาหลายวัน

จะอ่านในอนาคตที่ว่างงับพี่ 8)
ตอบกลับโพส