รวมกระทู้ เรื่อง วัด นักบุญ รูปแม่พระ ของ The i'dol

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 12:19 am

ขอบคุณครับ  ขอท่านนักบุญริต้าช่วยวิงวอนเทอญ  : xemo026 :
A Sheep

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:28 pm

ขอบคุณค่ืะ

เอาีรูปของนักบุญ ริต้ามาฝากค่ะ

ชอบองค์นี้เหมือนกันค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สงสัยนิดนึงค่ะ ทำไมรูปน.ริต้า ถึงมีลำแสงออกจากหน้าผากอ่าคะ?
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:40 pm

A Sheep เขียน: สงสัยนิดนึงค่ะ ทำไมรูปน.ริต้า ถึงมีลำแสงออกจากหน้าผากอ่าคะ?
ท่านได้รับรอยแผลศักดิ์สิทธิ์ที่หน้าผากครับ

ท่านจึงได้รับพระหรรษทานที่จะเข้าใจพระมหาทรมานเป็นพิเศษ
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:43 pm

เลย์ขอลงรูปของท่านเพิ่มนะครับ เลย์รู้สึกชอบท่านจังเลยครับ  : xemo026 :

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอพระเยซูเจ้ากษัตริย์แห่งสากลจักรวาล ทรงเมตตาเทอญ

พระแม่มารีย์ราชินีแห่งสันติภาพ ช่วยวิงวอนเทอญ

ท่านนักบุญริต้า ช่วยวิงวอนเทอญ  อาแมน. : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:47 pm

เลย์จ๋า พี่เหรียญนักบุญริต้าอยู่สองอัน จะแบ่งให้อันนึงเอามั๊ยจ๊ะ : xemo026 :

ถ้าเอาก็ส่งชื่อ และที่อยู่ มาทาง IM ก็ได้จ๊ะ : emo045 : : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 10:08 pm

พี่น้องท่านใดมีบทภาวนาของท่านนักบุญริต้ามั้งครับ  : xemo016 :

แบ่งปันให้เลย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  : xemo017 : : xemo026 :
antoinetty*

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 3:24 pm

THE i 'dol เขียน: พี่น้องท่านใดมีบทภาวนาของท่านนักบุญริต้ามั้งครับ  : xemo016 :

แบ่งปันให้เลย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  : xemo017 : : xemo026 :
เอามาให้จาก http://www.mycatholictradition.com/saint-rita.html ครับ

Prayer to St. Rita, Helper of the Hopeless (Feast
antoinetty*

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 3:44 pm

แปลให้งูๆ ปลาๆ อีกแล้วครับ

บทภาวนาต่อนักบุญริต้า, ผู้ช่วยเหลือบรรดาผู้สิ้นหวัง (ระลึกถึงวันที่ 22 พฤษภาคม)

องค์อุปถัมภ์ผู้ศักดิ์สิทธิ์แห่งทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าจำเป็นต้องได้รับ
ท่านนักบุญริต้า
ท่านผู้เรียบง่าย บริสุทธิ์ และอดทน
อาศัยการวอนขอผ่านชีวิตนักบวชอันเปี่ยมด้วยพระหรรษทานเต็มเปี่ยมของท่านนี้
โปรดช่วยวิงวอนเพื่อข้าพเจ้า
ผ่านองค์พระเยซูผู้ถูกตรึงกางเขน
ข้าพเจ้าวิงวอนท่าน

(กล่าวถึงสิ่งที่ต้องการ)

โปรดส่องสว่างทางแก่ข้าพเจ้า
ด้วยพระสิริรุ่งโรจน์อันยิ่งใหญ่แห่งพระผู้เป็นเจ้า
และข้าพเจ้าสัญญาจะเคารพท่าน
พร้อมกับร้องเพลงสรรเสริญท่านตลอดนิรันดร

โอ้ ท่านนักบุญริต้าผู้เรื่องรอง
ท่านผู้มีส่วนร่วมในพระมหาทรมานของพระเยซูคริสต์อย่างน่าอัศจรรย์
ช่วยวิงวอนเพื่อข้าพเจ้า
เพื่อพระหรรษทานที่จะทนทุกข์ทรมานต่อความพ่ายแพ้และปัญหาทั้งหลายในชีวิตนี้
และคุ้มครองข้าพเจ้าในทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าจำเป็น

อาแมน

ข้าแต่พระบิดา, วันทามารีอา, สิริพึงมี (3 ครั้ง)
antoinetty*

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 3:45 pm

แต่โดยส่วนตัวแล้ว

คิดว่าไม่จำเป็นต้องอาศัยบทภาวนาที่เป็นแบบแผนหรอกครับ =D

ขอแค่ตั้งใจภาวนา และภาวนาออกมาจากใจของเราจริงๆ

ก็เพียงพอแล้วครับผม
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 5:36 pm

คำสอนเรื่องการรับศีลมหาสนิทบ่อยๆ

รูปภาพ

ลูกรัก สิ่งสร้างที่มีชีวิตทั้งหลายต้องการอาหารเลี้ยงชีพ  ด้วยเหตุนี้เองพระเจ้าจึงได้สร้างต้นไม้และพืชเพื่อเป็นอาหารสำหรับมนุษย์และสัตว์ต่างๆ   วิญญาณของเราก็ต้องได้รับอาหารเช่นกัน แต่ะอาหารสำหรับวิญญาณอยู่ที่ไหนล่ะ?  
      ลูกรัก  อาหารสำหรับวิญญาณคือพระ  นี่คืออาหารชนิดเดียวสำหรับวิญญาณ และก็มีแต่พระเท่านั้นที่จะประทานเพื่อดับความหิวของวิญญาณได้
        ทุกบ้านมีที่เก็บอาหาร วัดคือบ้านสำหรับวิญญาณ เป็นบ้านสำหรับคริสตัง และในบ้านนี้ก็มีที่เก็บอาหารเช่นกัน  ลูกรู้จัก
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 5:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 5:46 pm

antoinetty* เขียน: แปลให้งูๆ ปลาๆ อีกแล้วครับ

บทภาวนาต่อนักบุญริต้า, ผู้ช่วยเหลือบรรดาผู้สิ้นหวัง (ระลึกถึงวันที่ 22 พฤษภาคม)

องค์อุปถัมภ์ผู้ศักดิ์สิทธิ์แห่งทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าจำเป็นต้องได้รับ
ท่านผู้เรียบง่าย บริสุทธิ์ และอดทน
อาศัยการวอนขอผ่านชีวิตนักบวชอันเปี่ยมด้วยพระหรรษทานเต็มเปี่ยมของท่านนี้
ผ่านองค์พระเยซูผู้ถูกตรึงกางเขน

ด้วยพระสิริรุ่งโรจน์อันยิ่งใหญ่แห่งพระผู้เป็นเจ้า
พร้อมกับร้องเพลงสรรเสริญท่านตลอดนิรันดร

โอ้ ท่านนักบุญริต้าผู้เรื่องรอง
ท่านผู้มีส่วนร่วมในพระมหาทรมานของพระเยซูคริสต์อย่างน่าอัศจรรย์
เพื่อพระหรรษทานที่จะทนทุกข์ทรมานต่อความพ่ายแพ้และปัญหาทั้งหลายในชีวิตนี้
และคุ้มครองข้าพเจ้าในทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าจำเป็น

อาแมน

ข้าแต่พระบิดา, วันทามารีอา, สิริพึงมี (3 ครั้ง)
: emo038 : ขอบคุณมากๆเลยกั๊บ  : xemo026 :
antoinetty*

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 5:52 pm

THE i 'dol เขียน:
antoinetty* เขียน: แปลให้งูๆ ปลาๆ อีกแล้วครับ

อาแมน

: emo038 : ขอบคุณมากๆเลยกั๊บ  : xemo026 :
ด้วยความยินดีครับ
mew

พฤหัสฯ. ธ.ค. 10, 2009 10:45 pm

ขอบคุณครับ พี่เลย์  : emo102 :
taiyo

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 12:02 am

ผมออกไปรับบ้างไม่รับบ้างครับ ที่ไม่ได้รับเพราะไม่ได้แก้บาปก่อน กลัวจะทุราจารศีลแล้วมันจะกลายเป็นบาปหนักเข้าไปอีก : emo031 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 7:09 pm

อาสนวิหารแม่พระบังเกิด (โบสถ์บางนกแขวก)

รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

อาสนวิหารแม่พระบังเกิด หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า "โบสถ์บางนกแขวก" เป็นโบสถ์คริสต์เก่าแก่อายุกว่า 100 ปี ตั้งอยู่ริมฝั่งแม่น้ำแม่กลอง มีทัศนียภาพสวยงาม โดยเฉพาะช่วงเช้าหรือช่วงเย็นจะมีความงามเป็นพิเศษ

ประวัติ

ปี พ.ศ. 2390 ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว บรรดาสัตบุรุษได้ช่วยกันสร้างโบสถ์ขึ้นในที่ดินของฟรังซิสโก ไล้ ชาวจีนที่ศรัทธาในศาสนาคริสต์ เมื่อแรกสร้างโบสถ์เป็นเรือนไม้ หลังคามุงจาก ตั้งชื่อตามสีแดงที่ทาโบสถ์ว่า "วัดศาลาแดง" บางคนก็เรียก "วัดรางยาว" ตามชื่อคลองส่งน้ำของชลประทานซึ่งอยู่บริวเวณวัด ขณะนั้นมีสัตบุรุษประมาณ 200 คน เมื่อจำนวนสัตบุรุษเพิ่มมากขึ้นจึงย้ายโบสถ์มาอยู่ที่ปากคลองดำเนินสะดวกในปี พ.ศ. 2393 ตั้งชื่อใหม่ว่า "วัดแม่พระบังเกิด" เนื่องจากทำเลดี มีคลองดำเนินสะดวกเป็นเส้นทางคมนาคมทางน้ำที่สำคัญติดต่อกับกรุงเทพฯได้สะดวก

ในปี พ.ศ. 2433 ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว คุณพ่อเปาโล ซัลมอล หรือคุณพ่อ เจ้าอาวาส ได้สร้างโบสถ์หลังปัจจุบันขึ้น โดยได้รับสนับสนุนทั้งจากฝรั่งเศส และคณะมิสซังในปารีสกรุงโรมของประเทศอิตาลี่ รวมทั้งสัตบุรุษในกรุงเทพฯ มีพิธีเปิดอย่างเป็นทางการเมื่อ 11 ก.พ. 2439
ภายในโบสถ์ตกแต่งด้วยสถาปัตยกรรมที่น่าชม ข้างโบสถ์เป็นปากคลองดำเนินสะดวก ซึ่งมาบรรจบกับแม่น้ำแม่กลอง ทำให้เกิดชุมชนริมน้ำบางนกแขวกขึ้นข้างโบสถ์นั้นเอง ชุมชนนี้เคยเฟื่องฟูเมื่อหลายสิบปีก่อน ทุกวันนี้ยังเหลือร่องรอยให้เห็น เช่น ห้องแถวร้านค้าปลูกขนานไปกับแม่น้ำ ปัจจุบันเป็นที่อยู่อาศัยมากกว่าค้าขาย นักท่องเที่ยวสามารถเดินเล่นชมบรรยากาศริมน้ำได้ จะเรียกหาโอเลี้ยง ชาดำเย็นตามร้านที่ยังเปิดขายอยู่ดับกระหายก็เยี่ยม

สิ่งน่าสนใจ

อาสนวิหารแม่พระบังเกิดเคยเป็นศูนย์กลางของชาวคริสต์ นิกายคาทอลิกภาคตะวันตกและภาคใต้ ดังนั้นจึงมีการตกแต่งโบสถ์อย่างวิจิตรสวยงามกว่าโบสถ์ของนิกายอื่นอย่างโปรเตสแตนต์ โบสถ์มีขนาดใหญ่ตกแต่งด้วยสถาปัตยกรรมแบบกอทิก (Gothic) มียอดแหลมของอาคารพุ่งขึ้นไปบนฟ้า ซึ่งเป็นลักษณะเด่นของสถาปัตยกรรมแบบนี้ ภายในประดับด้วยภาพเขียน กระจกสี (Stained Glass) จากฝรั่งเศส ส่วนใหญ่เป็นภาพนักบุญ เมื่อแสงลอดผ่านกระจกสี จะทำให้ภาพโดดเด่นมีสีสันสวยงาม มีธรรมาสน์เทศน์ อ่างสำหรับใช้ในพิธีรับศีลล้างบาป เชิงเทียนลักษณะต่างๆ และรูปแกะสลักของเทพหลายองค์ตามพระคัมภีร์ไบเบิล
ระยะการเดินทางจากบ้านปลาทับทิมแม่กลองรีสอร์ทของเราไปที่ อาสนวิหารแม่พระบังเกิด ระยะทางแค่ 400 เมตร ใกล้เพียงนิดเดียวและลานข้างหน้าทางเข้าอาสนวิหารแม่พระบังเกิดยังมีตลาดนัดที่ใหญ่ที่สุดในตำบลบางนกแขวก มีผลไม้สดๆออกตามฤดูกาลจากชาวสวน นำมาจำหน่ายกันที่นี้ด้วย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ พระชนนีพระเจ้า ลูกทั้งหลายหลบลี้หนีภัยมาพึ่งพระแม่ โปรดอย่าเมินเฉยต่อคำวอนขอในยามทุกข์ร้อนของลูก แต่โปรดช่วยลูก ให้พ้นภัยทั้งสิ้นเสมอเถิด พระมารดา พรหมจารีผู้ทรงได้รับพระพร อาแมน.

http://air9tig.multiply.com/photos/album/36/36#photo=35  : xemo029 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 7:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 7:37 pm

ขอบคุณค่ะเลย์ สวยจังเลยค่ะ เห็นแล้วอยากไปชมด้วยตาจริงๆ ค่ะ : emo038 : : emo010 : : xemo026 :
Te Deum

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 7:52 pm

ไปมาแล้ว สวยมากกกกๆๆ ที่สุดเลยค่ะ  : xemo026 :

อยากไปอีกนะ อัมพวา~
แบกะดิน

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 8:11 pm

เคยไปมาแล้วครั้งหนึ่งค่ะ สวยมากเลยย
ตอนนั้นมีชาวบ้านแถวนั้นมาอธิบายความเป็นมาของวัดด้วยย  : xemo017 :
mew

ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 9:53 pm

สวยจังครับ พี่เลย์  : emo045 :
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 4:18 pm

เลย์สงสัยอ่ะครับ ตอนที่พระเยซูเจ้าทรงตรัสบรรเทาทุกข์สตรีชาวเยรูซาเล็ม โดยพระองค์ตรัสว่า

" ดูกรนางเอ๋ย อย่าร้องไห้เพราะเรานี้เลย แต่ว่า ควรร้องไห้เป็นทุกข์ถึงตัวนางเองเถิด " พระองค์

ทรงตรัสอย่างนี้ พระองค์ต้องการบอกอะไรเป็นพิเศษหรือป่าวครับ ขอคำอธิบายตรงนี้ด้วยครับ  : xemo016 :
King Zadin
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 4:38 pm

ขอแสดงความเห้นโดยไม่ได้มีความรู้พื้นฐานอะไรเลย ตามความเข้าใจนะครับ

ผมคิดว่า อาจจะบอกเราว่าให้สำนึกในบาปของเราเอง อย่าเป็นทุกข์ถึงความยากลำบากของพระองค์เลย
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 11:50 pm

ลูกา บทที่23
ทางไปสู่ที่ประหาร

(26)ขณะที่บรรดาทหารนำพระองค์ออกไป พวกเขาเกณฑ์ชายคนหนึ่งชื่อซีโมนชาวไซรีนซึ่งกำลังกลับจากชนบท วางไม้กางเขนบนบ่าของเขาให้แบกตามพระเยซูเจ้า  (27) ประชาชนจำนวนมากติดตามพระองค์ไปรวมทั้งสตรีกลุ่มหนึ่งซึ่งข้อนอกคร่ำครวญถึงพระองค์ 
(28)พระเยซูเจ้าทรงหันพระพักตร์มาทางสตรีเหล่านี้ ตรัสว่า ‘ธิดาเยรูซาเล็มเอ๋ย อย่าร้องไห้สงสารเราเลย แต่จงร้องไห้สงสารตนเองและลูก ๆ เถิด 
(29)เพราะวันนั้นจะมาถึง เมื่อประชาชนจะพูดว่า “หญิงที่เป็นหมัน ครรภ์ที่มิได้ให้กำเนิดบุตร และนมที่มิได้เลี้ยงลูกก็เป็นสุข” 
(30)เวลานั้นประชาชนจะพูดกับภูเขาว่า  “จงถล่มลงมาทับเราเถิด” และพูดกับเนินเขาว่า “จงกลบเราไว้เถิด” 
(31)เพราะถ้าเขาทำกับไม้สดเช่นนี้ อะไรจะเกิดขึ้นกับไม้แห้งเล่า’ 
(32)บรรดาทหารนำผู้ร้ายสองคนไปประหารพร้อมกับพระองค์ด้วย

เชิงอรรถ

ถ้าไม้สดซึ่งไม่เหมาะจะเป็นฟืน (หมายถึง พระเยซูเจ้าซึ่งถูกประหารโดยไม่มีผิด) ยังถูกเผา
ก็สาอะไรกับไม้แห้ง (ซึ่งจะต้องเป็นฟืนอยู่แล้ว หมายถึง ผู้ทำความผิดจริง ๆ)

ที่มา
พระคัมภีร์ภาคพันธะสัญญาใหม่ฉบับคาทอลิก
st.dominic savio

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 12:25 am

[quote="ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า"]
ลูกา บทที่23
ทางไปสู่ที่ประหาร

(26)ขณะที่บรรดาทหารนำพระองค์ออกไป พวกเขาเกณฑ์ชายคนหนึ่งชื่อซีโมนชาวไซรีนซึ่งกำลังกลับจากชนบท วางไม้กางเขนบนบ่าของเขาให้แบกตามพระเยซูเจ้า  (27) ประชาชนจำนวนมากติดตามพระองค์ไปรวมทั้งสตรีกลุ่มหนึ่งซึ่งข้อนอกคร่ำครวญถึงพระองค์ 
(28)พระเยซูเจ้าทรงหันพระพักตร์มาทางสตรีเหล่านี้ ตรัสว่า
st.dominic savio

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 12:28 am

อาสนวิหารสวยมากครับ  : emo045 :
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 9:26 am

ขอบคุณค่ะ  ::022::
Little Boy

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 4:02 pm

ใช่เลย ยศ  : emo045 :
ตอบกลับโพส