เมื่อทะเลเปลี่ยนเป็นสีแดง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
mew

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:49 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

นี้คือความโหดร้ายของสัตว์โลกที่ชื่อว่ามนุษย์ พวกเขาก็มีความรู้สึกร้อน หนาว กลัวเจ็บ กลัวตาย
ไม่ต่างกับมนุษย์  น่าสงสารจังครับ  : xemo023 :
mew

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:51 pm

มิวขอแผ่เมตตาให้กับปลาโลมาเหล่านี้ครับ

บทแผ่เมตตา ให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย
สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
อัพพะยาปัชฌา โหนตุ
อะนีฆา โหนตุ
สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ

สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งสิ้น
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ  : xemo023 :
Jesus loves You

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:52 pm

โมเสส อยุ่ไหน อะ

อ้าวไม่เกี่ยวๆๆๆ ::032::

ปล. คนสมัยนี้ ใจดำจริงๆ
Ministry Of Men

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 9:58 pm

mew เขียน: มิวขอแผ่เมตตาให้กับปลาโลมาเหล่านี้ครับ

บทแผ่เมตตา ให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย
สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
อัพพะยาปัชฌา โหนตุ
อะนีฆา โหนตุ
สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ

สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งสิ้น
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ  : xemo023 :

มาอธิษฐานเผื่อมนุษย์ไม่ให้ทำลายธรรมชาติให้แย่ไปกว่านี้  : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 10:01 pm

ขอพระเป็นเจ้า ทรงพระเมตตาต่อปลาโลมาเหล่านี้ด้วยครับ อาแมน. : xemo023 :
วอ

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 10:17 pm

โอ้โห  : xemo033 :
Zaliaus

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:14 pm

ทุกวันนี้ เราก็ยังกินหมู กินเนื้อ กินไก่ ไม่ใช่หรอ

ไปดูในโรงฆ่าสัตว์สิ เยอะว่านี้อีก

แค่เปลี่ยนจากหมูเป็นปลา เปลี่ยนจากโรงฆ่าสัตว์เป็นชายหาด

มันต่างกันตรงไหน
sasuke
~@

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:22 pm

Zaliaus เขียน: ทุกวันนี้ เราก็ยังกินหมู กินเนื้อ กินไก่ ไม่ใช่หรอ

ไปดูในโรงฆ่าสัตว์สิ เยอะว่านี้อีก

แค่เปลี่ยนจากหมูเป็นปลา เปลี่ยนจากโรงฆ่าสัตว์เป็นชายหาด

หมู ไก่ ที่เรากิน มันเป็นสัตว์ที่เราเลี้ยงและเพาะพันธุ์เอง จะฆ่ากินเท่าไหร่ก็ไม่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม
แต่สัตว์ป่า สัตว์ทะเลเช่นนี้ เราไม่ได้เลี้ยง เค้าเกิดขึ้นมาเอง และช่วยรักษาสมดุลสิ่งแวดล้อม
ไปฆ่าเค้าทีละเยอะๆแบบนี้ สมดุลธรรมชาติจะเสีย เป็นการทำร้ายโลกและทำร้ายตัวเองทางอ้อมด้วยครับ
Edwardius

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:29 pm

tradition? sport? culture?

or

cruelty...
Zaliaus

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:30 pm

sasuke เขียน:
Zaliaus เขียน: ทุกวันนี้ เราก็ยังกินหมู กินเนื้อ กินไก่ ไม่ใช่หรอ

หมู ไก่ ที่เรากิน มันเป็นสัตว์ที่เราเลี้ยงและเพาะพันธุ์เอง จะฆ่ากินเท่าไหร่ก็ไม่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม
แต่สัตว์ป่า สัตว์ทะเลเช่นนี้ เราไม่ได้เลี้ยง เค้าเกิดขึ้นมาเอง และช่วยรักษาสมดุลสิ่งแวดล้อม
ไปฆ่าเค้าทีละเยอะๆแบบนี้ สมดุลธรรมชาติจะเสีย เป็นการทำร้ายโลกและทำร้ายตัวเองทางอ้อมด้วยครับ
ถ้ามองในแง่สิ่งแวดล้อมก็โอเคครับ

แต่การฆ่าซึ่งประกอบไปด้วยเจตนานั้น ยังไงก็บาป

ถึงใครจะเลี้ยงมาก่อนก็ตามที
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:34 pm

จะอธ.เผื่อนะครับ
sasuke
~@

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 2:01 am

Zaliaus เขียน:

ถ้ามองในแง่สิ่งแวดล้อมก็โอเคครับ

แต่การฆ่าซึ่งประกอบไปด้วยเจตนานั้น ยังไงก็บาป

คริสตศาสนาไม่ได้สอนว่าการฆ่าสัตว์เป็นบาป เพราะพระเจ้าให้มนุษย์ทำอะไรก็ได้กับสัตว์
แต่การกระทำที่ประกอบด้วยจิตใจที่ไม่บริสุทธิ์หรือโหดร้ายทารุณ ก็นับเป็นบาปได้เหมือนกัน
ฉะนั้น "ฆ่าไก่เพื่อนำมารับประทาน" กับ "ฆ่าวาฬเพื่อความสนุก" จึงต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับ
Ministry Of Men

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 2:17 am

Zaliaus เขียน:
sasuke เขียน: หมู ไก่ ที่เรากิน มันเป็นสัตว์ที่เราเลี้ยงและเพาะพันธุ์เอง จะฆ่ากินเท่าไหร่ก็ไม่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม

คริสตศาสนาไม่ได้สอนว่าการฆ่าสัตว์เป็นบาป เพราะพระเจ้าให้มนุษย์ทำอะไรก็ได้กับสัตว์
แต่การกระทำที่ประกอบด้วยจิตใจที่ไม่บริสุทธิ์หรือโหดร้ายทารุณ ก็นับเป็นบาปได้เหมือนกัน
ฉะนั้น "ฆ่าไก่เพื่อนำมารับประทาน" กับ "ฆ่าวาฬเพื่อความสนุก" จึงต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับ
เห็นด้วย เจตนาบาปทำให้บาป และค้านบางส่วน พระเจ้าสร้างสัตว์ใช้งานตามชนิดของมัน ไม่ใช่เอาแมวมาลากเกวียน
ฉะนั้น พระเจ้าไม่ได้บอกว่าทำอะไรกับสัตว์ก็ได้
sasuke
~@

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 2:49 am

คนละคนแล้วครับ เขียน:
เห็นด้วย เจตนาบาปทำให้บาป และค้านบางส่วน พระเจ้าสร้างสัตว์ใช้งานตามชนิดของมัน ไม่ใช่เอาแมวมาลากเกวียน
ฉะนั้น พระเจ้าไม่ได้บอกว่าทำอะไรกับสัตว์ก็ได้
ตอบผิดความหมายไปหน่อยครับ ขออภัย : emo073 :

พระเจ้า้ไม่ได้ตรัสว่าให้เราทำอะไรก็ได้ แต่บอกให้เราครอบครองสัตว์ทุกชนิดในโลกครับ (ปฐมกาล)
ครอบครองไม่ได้หมายถึงว่าทำอย่างไรก็ได้ เพราะพระเจ้าก็ครอบครองเราแต่ก็ยังเลือกที่จะตามใจเราก่อน
ส่วนเรื่องเอาแมวมาลากเกวียนนั้น ถ้าทำได้มนุษย์ก็คงจะจัดให้ทำล่ะครับ ขนาดหมายังเอามาใช้ลากรถลากเลื่อนเลย

มนุษย์เรารู้จักใช้สัตว์ทำงานอยู่แล้วครับ ถ้ามีสติปัญญาคิดได้ก็คงจะรู้ว่าตัวไหนทำอะไรได้
งานหนักลากซุงควรให้สัตว์ใหญ่อย่างช้าง รองลงมาลากเกวียนก็ควรเป็นโคกระบือ ส่งสารใช้่พิราบหรือจิ้งจอก ฯลฯ
ถ้าจะเอาจิ้งจอกมาลากซุง หรือเอานกพิราบไปเทียมเกวียน เอาช้างไปส่งสาร ผลก็น่าจะเห็นอยู่ว่าทำได้ดีหรือไม่ได้ดี
ถ้ายังจะดันทุรังทำก็เกรงว่าคนทำคงจะสติไม่ดี หรือไม่ก็การกระทำคงประกอบด้วยความสะใจหรือทารุณเป็นหลักล่ะครับ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 7:05 am

รู้สึกว่าภาพชุดนี้เคยห็นเมื่อนานมาแล้ว-*-
sinner

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 7:45 am

โหดร้ายจัง ::043:: เห็นแล้วทำใจมะได้อ่ะ : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
st.dominic savio

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:42 am

เค้าฆ่าเพื่อเป็นอาหารหรอครับ หรือฆ่าเพื่ออะไร ทำไมต้องฆ่ามากมายขนาดนี้  : emo034 :
Holy Bible

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 11:06 am

เห็นหัวข้อกระทู้แล้วนึกว่าเกี่ยวกะโมเสส  : xemo016 :
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 12:23 pm

ใครก็ได้ช่วยอธิบายทีซิ ว่านี่มันเกิดอะไรขึ้นในภาพ เขาทำไปเพือจุดประสงค์อะไร โลมา(ไม่ใช่ปลานะ สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมเหมือนคนนี่แหละ)ไปทำอะไรให้ถึงต้องฆ่า

(ถ้าเป็นเราก่อนหน้านี้ วีนแตกไปแล้วนะนั่น)
Holy Bible

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 12:29 pm

Pegasus Valkyrie เขียน: ใครก็ได้ช่วยอธิบายทีซิ ว่านี่มันเกิดอะไรขึ้นในภาพ เขาทำไปเพือจุดประสงค์อะไร โลมา(ไม่ใช่ปลานะ สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมเหมือนคนนี่แหละ)ไปทำอะไรให้ถึงต้องฆ่า

(ถ้าเป็นเราก่อนหน้านี้ วีนแตกไปแล้วนะนั่น)
เดี๋ยวนี้ดูพี่ใจเย็นขึ้นเยอะเลยนะครับ  : emo045 :
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 12:34 pm

Holy Bible เขียน:
Pegasus Valkyrie เขียน: ใครก็ได้ช่วยอธิบายทีซิ ว่านี่มันเกิดอะไรขึ้นในภาพ เขาทำไปเพือจุดประสงค์อะไร โลมา(ไม่ใช่ปลานะ สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมเหมือนคนนี่แหละ)ไปทำอะไรให้ถึงต้องฆ่า

เดี๋ยวนี้ดูพี่ใจเย็นขึ้นเยอะเลยนะครับ  : emo045 :
ไม่หรอก ตะกี๊ก็เผลอวีนแตกในกระทู้ยายละม่อมไปทีแล้ว 1 ประโยค แต่สุดท้ายไปดิตแก้เอา
mew

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 6:21 pm

Jesus loves You เขียน: โมเสส อยุ่ไหน อะ

Holy Bible เขียน: เห็นหัวข้อกระทู้แล้วนึกว่าเกี่ยวกะโมเสส  : xemo016 :
แล้วโมเสส มาเกี่ยวข้องกับทะเลเป็นสีแดงยังไงครับ  : xemo017 :
†ลูกแกะพระเจ้า...

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 8:27 pm

น่าสงสารจังเลย มนุษย์นี่ช่างใจร้าย

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันครับ

...ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน...
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 26, 2009 9:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Memory

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 9:56 pm

ก็เข้าใจว่าล่าเพื่อการค้า แต่ทำไมต้องมากมายขนาดนี้

ปลาตะเพียนอ่ะกินไม่เป็นหรือไงน๊าาา ต่างประเทศเค้าไม่มีกฎหมายครอบคลุมหรือครับ ?
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:39 pm

มันเป็นเทศกาลล่าแมวน้ำของ นอย์เวย์ หรือสวีเดนไรนี่อ่ะคับ-*-

ปีละครั้งมั้งคับรู้สึกจัดกัน
Edwardius

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 11:09 pm

Memory เขียน: ก็เข้าใจว่าล่าเพื่อการค้า แต่ทำไมต้องมากมายขนาดนี้

ปลาตะเพียนอ่ะกินไม่เป็นหรือไงน๊าาา ต่างประเทศเค้าไม่มีกฎหมายครอบคลุมหรือครับ ?
มันเป็นเทศกาลครับ

และก็มีกฏหมายให้ทำได้ เท่านั้นเท่านี้ ตามวันเวลา่เท่านั้นเท่านี้ ตามจำนวนเท่านั้นเท่านี้

เหมือนเราจะบอกว่า ไก่ชน-การชกมวยเป็นการทรมานสัตว์-คน แต่ถ้าไม่มีการชนไทย-การชกมวย วัฒนธรรมที่มาจากตรงนี้ก็จะหายไป

ดังนั้นรัฐจึงหาทางรักษาให่มันอยู่ พร้อมๆ กับป้องกันไม่ให้มากเกินเลย

ของแบบนี้มันก็ต้องเลือกระหว่างอะไรหลายๆ อย่างครับ

ปล. อย่าออกมาบอกว่าชนไก่ไม่โหดนะครับ เพราะกระบวนการต่างๆ มันทรมานกว่าการฆ่ากันให้ตายซะอีก
Ebenizer

อังคาร ต.ค. 27, 2009 12:07 am

เข้ามาเพราะนึกว่าเกี่ยวกับโมเสส

แต่พอเห็นรูปแล้ว อึ้งพูดไม่ออกเลย  : xemo023 :

สงสารโลมากับวาฬจัง ถึงจะเป็นสิ่งถูกกฎหมายในบางประเทศ แต่มันก็ดูไร้ศีลธรรมนะคับ

ปล. ตอบมิวนะคับ
แล้วโมเสส มาเกี่ยวข้องกับทะเลเป็นสีแดงยังไงครับ 
ในคราวที่คนอิสราเอลยังเป็นทาสในอียิปต์ โมเสสได้รับการเรียกจากพระเจ้าให้ปลดปล่อยคนอิสราเองให้เป็นไท

โดยพระเป็นเจ้าได้กระทำการอัศจรรย์มากมายผ่านทางโมเสส เพื่อให้ฟาโรห์ยอมปล่อยคนอิสราเอล

และ 1 ในการอัศจรรย์นั้นคือ ทำให้น.ไนล์ กลายเป็นเลือด ปลาในแม่น้ำตายเป็นจำนวนมากนั่นเอง
Jesus loves You

อังคาร ต.ค. 27, 2009 12:17 am

mew เขียน:
Jesus loves You เขียน: โมเสส อยุ่ไหน อะ

Holy Bible เขียน: เห็นหัวข้อกระทู้แล้วนึกว่าเกี่ยวกะโมเสส  : xemo016 :
แล้วโมเสส มาเกี่ยวข้องกับทะเลเป็นสีแดงยังไงครับ  : xemo017 :
Ebenizer เขียน: เข้ามาเพราะนึกว่าเกี่ยวกับโมเสส

แต่พอเห็นรูปแล้ว อึ้งพูดไม่ออกเลย  : xemo023 :

สงสารโลมากับวาฬจัง ถึงจะเป็นสิ่งถูกกฎหมายในบางประเทศ แต่มันก็ดูไร้ศีลธรรมนะคับ

ปล. ตอบมิวนะคับ
แล้วโมเสส มาเกี่ยวข้องกับทะเลเป็นสีแดงยังไงครับ 
ในคราวที่คนอิสราเอลยังเป็นทาสในอียิปต์ โมเสสได้รับการเรียกจากพระเจ้าให้ปลดปล่อยคนอิสราเองให้เป็นไท

โดยพระเป็นเจ้าได้กระทำการอัศจรรย์มากมายผ่านทางโมเสส เพื่อให้ฟาโรห์ยอมปล่อยคนอิสราเอล

และ 1 ในการอัศจรรย์นั้นคือ ทำให้น.ไนล์ กลายเป็นเลือด ปลาในแม่น้ำตายเป็นจำนวนมากนั่นเอง

ประมาณ นั้นครับ
เป็นเรื่องเกี่ยวกับที่(อยู่ในพระคัมภรีของชาวคริสตครับ) ชายคนนึงที่ชื่อโมเสส เป็นลูกกษัตริย์ แต่เค้าไม่ต้องการสะดวกที่เป็นลูกกษัตริย์
เลยต้องหนีจากจากฟาโรห์ ที่เป็นกษัตริย์ ของอียิปต์ แล้วพาชนชาติอิสราเอลออกจาประเทศอียิปต์ แล้วก็มีเหตุการณ์ ก็คือโมเสส ได้ไปเจอกับทะเลแดง
แล้วโมเสส ก็ได้ อธิษฐาน กับพระเจ้า ไว้  จนพระองค์ ได้ทำการอัศจรรย์แหวกทะเลแดง ให้พวกโมเสส และ ชนชาติอิสราเอลออกจากแผ่นดินอียิปต์
จากเป็นทะเล พระเจ้าแหวกให้เป็นทางเดิน ผ่านไปได้  อย่างอัศจรรย์ แต่พอพวกอียิปต์ มา แผ่นดินที่พระเจ้าแหวก ออก กลับเป็นทะเลเหมือนเดิม
และพวกอียิปต์ก็ได้ตายในทะเลแดง ครับ

::031::
Zaliaus

อังคาร ต.ค. 27, 2009 12:30 am

คนละคนแล้วครับ เขียน:
Zaliaus เขียน: ถ้ามองในแง่สิ่งแวดล้อมก็โอเคครับ

ถ้าฆ่าแล้วเอาวาฬมากิน ก็คงไม่บาป ในภาพเค้าคงนำมาทำอาหารแบ่งกัน แล้วเอาส่วนอื่นไปทำอย่างอื่นต่อไป
ฆ่าไก่ 1 ตัวกินได้ 1 ครอบครัว ฆ่าวาฬ 1 ตัวกินได้ 1 หมู่บ้าน
ในเมื่อต้องฆ่า 1 ชีวิตเหมือนกัน ก็ฆ่าตัวใหญ่ๆ ไปเลยจะได้คุ้มๆ
คนเราเห็นอะไรตัวโตโดนฆ่า ปริมาณเยอะๆ ก็ใจอ่อน
ไก่ ก็ชีวิตหนึ่งเหมือนกัน โดนฆ่าเยอะกว่านี้อีกในแต่ละวัน
Like a Heaven
.
.

อังคาร ต.ค. 27, 2009 1:50 am

แดงทีเดียว ..
ตอบกลับโพส