มิวขอถามอ่าครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Buddy

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:26 am

สรุปคือ คาทอลิกลอยได้ โปรกับออร์ธอดอกซ์ห้ามลอย  : emo045 :
†ลูกแกะพระเจ้า...

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:32 am

BOYZ เขียน: แถมยังจะเป็นการแตกแยกของคริสตชนที่ทำให้คนนอกสะดุดอีกด้วย
ถ้าเป็นอย่างที่คุณ BOYZ ว่า ตามที่อ้างอิงหละก็ หากหมายถึงกระทู้ที่ผมโพสต์ไว้ ก็ขอให้ลบกระทู้ของผมออก จะเป็นการดีกว่าที่จะให้พี่น้องคริสตชนกันเองมาแตกคอกัน

ขอสันติภาพ เอกภาพ และความเข้าใจจงเกิดกับพี่น้องเทอญ...อาแมน

...ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน...
Buddy

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:37 am

†ลูกแกะพระเจ้า... เขียน: †ลูกแกะพระเจ้า...
BOYZ เขียน: แถมยังจะเป็นการแตกแยกของคริสตชนที่ทำให้คนนอกสะดุดอีกด้วย
ถ้าเป็นอย่างที่คุณ BOYZ ว่า ตามที่อ้างอิงหละก็ หากหมายถึงกระทู้ที่ผมโพสต์ไว้ ก็ขอให้ลบกระทู้ของผมออก จะเป็นการดีกว่า ที่จะให้พี่น้องคริสตชนกันเองมาแตกคอกัน

ขอสันติภาพ เอกภาพ และความเข้าใจจงเกิดกับพี่น้องเทอญ...อาแมน

มันไม่ได้แตกแยกอะไรนะคะ ก็แค่การปฎิบัติที่ต่างกัน แค่นั้นเอง โบสถ์ใครบอกมายังไง ก็ทำตามนั้น แต่ก็ไม่ต้องไปว่าคนอื่นว่า เค้าผิด และก็บอกชัดๆว่า นิกายไหน โบสถ์ไหน ไม่งั้นเดี๋ยวงง  : emo045 :

จากที่สรุปก็คือ คาทอลิกลอยได้ (แต่ต้องปฎิบัติตามข้อแนะนำ) ... โปรและออร์ธอดอกซ์ห้ามลอย  : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:38 am

ป่าวครับๆๆ

คือผมก็คิดเหมือนกันในใจว่า

1.วันลอยกระทง มีที่เดียวในโลกคือ ไทย
2.ลอยกระทงเกี่ยวข้องกับความเชื่ออื่น
3.จะเป็นการสะดุดในพี่น้องด้วยกัน เรื่องลอยหรือไม่ลอยกระทง
4.ถ้าไม่ลอย เราประกาศพระอาณาจักรพระเจ้า จะกลายเป็นเราลบล้างประเพณีที่มีที่เดียวในไทย = พระเจ้า คือ อุปสรรคของคนลอยกระทง

กลายเป็นปัญหาโลกแตก เลยไม่รู้เหมือนกันอ่าครับ

แค่เสนอให้ เราฟังเสียงพระเจ้ากันเองดีกว่า  : xemo026 :

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:43 am

Buddy เขียน: จากที่สรุปก็คือ คาทอลิกลอยได้ (แต่ต้องปฎิบัติตามข้อแนะนำ) ... โปรและออร์ธอดอกซ์ห้ามลอย   : emo045 :
ถ้าเช่นนั้น ขอยึดตามอย่างที่อ้างอิงนี้ คงจะไม่ผิดหรอกนะครับ

Buddy

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:55 am

†ลูกแกะพระเจ้า... เขียน: †ลูกแกะพระเจ้า...
Buddy เขียน: จากที่สรุปก็คือ คาทอลิกลอยได้ (แต่ต้องปฎิบัติตามข้อแนะนำ) ... โปรและออร์ธอดอกซ์ห้ามลอย   : emo045 :
ถ้าเช่นนั้น ขอยึดตามอย่างที่อ้างอิงนี้ คงจะไม่ผิดหรอกนะครับ

ไม่ผิดจ้ะ ตามมโนธรรมนะคะ ใครถูกหล่อหลอมมายังไง ก็ตามนั้นจ้า  : emo045 :

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 1:03 am

ขอบคุณคุณ Buddy ครับที่ชี้แนะ

เจนจิรา

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 1:19 am

ไม่อยากให้ใครสดุด จริงๆนะค่ะ บางทีคนคริสต์ ทำอะไรเกินเลย ไปทางศาสนา อื่น แล้วก็มีเพื่อน คนพุทธ ถาม เพื่อน คนนั้น คนนี้ ที่เป็น คริสต์ยังทำได้เลย เบื่อกับคำพูดแบบ นี้บอกตรงๆ
แล้วอีก อย่าง ตราบใน ที่ ประเทศไทยยัง กระกาศว่า การลอยกระทง เป็นการขอขมา แม่คงคา  เจนก็ขอบาย คะ แต่ถ้าประกาศออกมาว่า เป็นการบูชา พระเจ้าและระลึกถึงสิ่งที่พระองค์ให้มา นั้นแหละจะรีบทำเป็น คนแรก เลย : emo045 :
Buddy

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 4:22 am

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: แนวทางการปฎิบัติของคริสตชนคาทอลิก ประเพณีลอยกระทง

การลอยกระทงเป็นประเพณีที่สำคัญของคนไทย คริสตชนคาทอลิกสามารถร่วมได้ เพราะไม่ได้ผิดศาสนาแต่อย่างใด แต่คริสตชนควรอธิฐานตามความ้ชื่อของเรา การอธิษฐานก่อนจะลอยกระทง คริสตชนเราอาจจะอธิฐานขอบพระคุณพระเป็นเจ้า ที่พระองค์ประทานน้ำแก่มนุษย์ อาจจะระลึกถึงการเป็นคริสตชน ถึงบทบาทหน้าที่ข้อสัญญาแห่งศีลล้างบาป พร้อมทั้งอ้อนวอน ขอพระพรต่างๆทั้งแก่ตนเอง และผู้อื่น ตลอดจนขอโทษพระในความผิดที่เราใช้น้ำไม่ถูกต้อง ปลุกจิตสำนึกให้เรารักกันและกันและรักษาสิ่งแวดล้อมโดยการ ใช้น้ำให้ได้ประโยชน์คุ้มค่า แล้วค่อยปล่อยกระทงไป

คู่มือเรื่อง แนวทางปฎิบัติตนของคาทอลิกในการร่วมพิธีของศาสนาอื่น หน้าที่60 เรื่องการร่วมประเพณีลอยกระทง

แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ พ.ย. 02, 2009 4:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Memory

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 6:34 pm

สรุปแล้วที่ปีนี้ไม่ลอย แต่ว่าโดนบังคับตอนประกวดนายนพมาศไปล่ะ  : xemo023 : แต่ตอนลอยผมไม่ได้คิดอะไรเลยในหัว
คิดแต่อยากถอดชุด ไม่ไหวแล้ว ร้อนสุดๆ
sasuke
~@

อังคาร พ.ย. 03, 2009 2:05 am

Memory เขียน: สรุปแล้วที่ปีนี้ไม่ลอย แต่ว่าโดนบังคับตอนประกวดนายนพมาศไปล่ะ  : xemo023 : แต่ตอนลอยผมไม่ได้คิดอะไรเลยในหัว
คิดแต่อยากถอดชุด ไม่ไหวแล้ว ร้อนสุดๆ
no comment กับตัวขีดเส้นใต้เลยครับ
ตามพงศาวดารเรามีแต่นางนพมาศ งั้นสงสัยว่านายนพมาศนี่คงเป็นพระร่วงเจ้าลิไท

---------------------------------------

ผมไม่ได้บอกว่า "ใครผิด" "ห้ามทำอะไร" หรือ "ให้ทำอย่างไร"
เรื่องภายในจิตใจเป็นเรื่องของแค่คนๆนั้นกับพระเจ้า ผมไม่มีทางรู้ และไม่ตัดสินว่าใครถูกผิด
ผมแค่ต้องการเสนอแนวคิดของผม และข้อสันนิษฐานทางประวัติศาสตร์ให้พี่น้องได้รับรู้เท่านั้น
และผมอยากให้พี่น้องตะหนักด้วย ว่าตั้งแต่ที่คุณรู้ว่า "อะไรถูก" "อะไรผิด" มโนธรรมก็เกิดขึ้นภายในจิตใจแล้ว
เหมือนกับที่ตั้งแต่ที่พี่น้องทราบว่าการไหว้รูปเคารพพระอื่นเป็นบาป ท่านก็รู้แล้วว่าควรจะต้องปฏิบัติอย่างไร

เมื่อไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ แต่เมื่อรู้แล้วก็สมควรทำให้ถูกต้องเห็นจะดีที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ อังคาร พ.ย. 03, 2009 3:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ย. 03, 2009 9:01 am

BOYZ เขียน:
4.ถ้าไม่ลอย เราประกาศพระอาณาจักรพระเจ้า จะกลายเป็นเราลบล้างประเพณีที่มีที่เดียวในไทย = พระเจ้า คือ อุปสรรคของคนลอยกระทง

กลายเป็นปัญหาโลกแตก เลยไม่รู้เหมือนกันอ่าครับ

ผมว่าหน้าที่นี้ให้พุทธศาสนิกชน ทำก็ได้นะครับ เหอๆ 
หน้าที่เราคือประกาสพระอาณาจักรพระเจ้า

ปล . จริงอยากให้เราทำอะไรให้ชัดเจนไปเลย เช่นการลอยกระทงคริสตนสมควรที่จะไม่ลอย (แต่เข้าร่วมได้เช่น ไปเดินเล่นในงาน เป็นต้น) เพราะการขอโทษพระเจ้า เราทำได้หลายวิธี ไม่จำเป็นต้องไปทำให้พี่น้องคริสตชนท่านอื่นสะดุด อาจจะไม่สะดุดในทันที แต่ อาจจะเกิดขึ้นภายหลังได้เช่น เมื่อมีคริสตชนรุ่นน้องของเรา ปฎิเสธว่าไม่ลอยเพราะเป็นคริสต์ คนที่เคยเห็นเราลอยก็จะบอกก็น้องคนนั้นว่า "พี่คนนั้น(เรา) เค้าเป้นคริสต์ ยังไปลอยได้เลย"
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 03, 2009 1:23 pm

เลย์ไปลอยกระทงกับแฟนที่สะพานแดง รังสิต

จะไม่ลอยด้วยก็ไม่ได้ เดี๋ยวองค์ลง  : xemo031 :
เจนจิรา

อังคาร พ.ย. 03, 2009 2:01 pm

เลย์ เขียน: เลย์ไปลอยกระทงกับแฟนที่สะพานแดง รังสิต

จะไม่ลอยด้วยก็ไม่ได้ เดี๋ยวองค์ลง   : xemo031 :
น้องเลย์ไม่ชวนแฟน เข้า catholic หรอ ค่ะ แล้วถ้าเขาไม่ศัทธา แต่งงานไปจะทำยังไงดี  : xemo029 :
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ย. 03, 2009 2:58 pm

เพิ่งรู้นะเนี่ย ความรู้ใหม่จากคุณ sasuke ดีแล้วที่ปีนี้ไม่ได้ไปงานเลย ไม่ได้ลอย หรือยุ่งเกี่ยวอะไรนอกจากดูไฟเทียนที่พ่อแม่จุดแค่นั้น

(....แม้ว่าจะมาจากความขี้เกียจตัวเป็นขนของตัวเองก็เถอะ)

อังคาร พ.ย. 03, 2009 3:18 pm

jacky เขียน:
เลย์ เขียน: เลย์ไปลอยกระทงกับแฟนที่สะพานแดง รังสิต

จะไม่ลอยด้วยก็ไม่ได้ เดี๋ยวองค์ลง   : xemo031 :
น้องเลย์ไม่ชวนแฟน เข้า catholic หรอ ค่ะ แล้วถ้าเขาไม่ศัทธา แต่งงานไปจะทำยังไงดี   : xemo029 :
เป็นลูกที่ดี  : xemo016 :
กรอกสมบูรณ์

อังคาร พ.ย. 03, 2009 4:55 pm

เมื่อคืนไปลอยกระทงมาแล้วค่ะ ไปลอย กับครอบครัว และ พระเยซูเจ้าด้วยหล่ะ  ::022::

บอกกับพระองค์ว่า "วันนี้ไปลอยกระทงกันนะคะ อยากให้พระองค์ไปลอยกระทงพร้อมกับลูกและครอบครัวค่ะ"

ตอนลอยกระทงก็บอกกับพระองค์ว่า "ขอบคุณที่ทรงทำให้ลูกได้เป็นน้องของพระองค์ ได้เป็นบุตรของพระเป็นเจ้า ขนาดตัวลูกเอง ยังไม่คิดอยากเกี่ยวข้องเป็นญาติกับขอทานสกปรก ทั้งที่เขาเป็นมนุษย์เหมือนลูก แต่พระองค์กลับอ้าแขนต้อนรับคนบาปหยาบช้าอย่างลูก และเพื่อนมนุษย์คนบาปทั้งหลายทุกคนทุกชนชั้นให้มาเป็นลูกพระบิดา เป็นน้องของพระองค์ โดยไม่รังเกียจบาปที่ติดตัวลูกเลยแม้แต่น้อย พระองค์ผู้ทรงเป็นพระเป็นเจ้าของลูก"

พอลอยกระทงเสร็จ ค่อยนึกขึ้นได้ว่า วันนี้ "วันระลึกถึงวิญญาณในไฟชำระ" ดีนะยังนึกได้ เลยสวดสายประคำก่อนเข้านอน มอบให้กับบรรดาวิญญาณที่ศักดิ์สิทธิ์ในไฟชำระทุกท่าน (วิญญาณในไฟชำระทุกท่านเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์ค่ะ เดี๋ยวท่านทั้งหลายเหล่านั้นก็จะได้เข้าสวรรค์แล้ว)
Deo Gratias

อังคาร พ.ย. 03, 2009 9:16 pm

jacky เขียน: ไม่อยากให้ใครสดุด จริงๆนะค่ะ บางทีคนคริสต์ ทำอะไรเกินเลย ไปทางศาสนา อื่น แล้วก็มีเพื่อน คนพุทธ ถาม เพื่อน คนนั้น คนนี้ ที่เป็น คริสต์ยังทำได้เลย เบื่อกับคำพูดแบบ นี้บอกตรงๆ
แล้วอีก อย่าง ตราบใน ที่ ประเทศไทยยัง กระกาศว่า การลอยกระทง เป็นการขอขมา แม่คงคา  เจนก็ขอบาย คะ แต่ถ้าประกาศออกมาว่า เป็นการบูชา พระเจ้าและระลึกถึงสิ่งที่พระองค์ให้มา นั้นแหละจะรีบทำเป็น คนแรก เลย : emo045 :
sasuke เขียน: ผมไม่ได้บอกว่า "ใครผิด" "ห้ามทำอะไร" หรือ "ให้ทำอย่างไร"
เรื่องภายในจิตใจเป็นเรื่องของแค่คนๆนั้นกับพระเจ้า ผมไม่มีทางรู้ และไม่ตัดสินว่าใครถูกผิด
ผมแค่ต้องการเสนอแนวคิดของผม และข้อสันนิษฐานทางประวัติศาสตร์ให้พี่น้องได้รับรู้เท่านั้น
และผมอยากให้พี่น้องตะหนักด้วย ว่าตั้งแต่ที่คุณรู้ว่า "อะไรถูก" "อะไรผิด" มโนธรรมก็เกิดขึ้นภายในจิตใจแล้ว
เหมือนกับที่ตั้งแต่ที่พี่น้องทราบว่าการไหว้รูปเคารพพระอื่นเป็นบาป ท่านก็รู้แล้วว่าควรจะต้องปฏิบัติอย่างไร

เมื่อไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ แต่เมื่อรู้แล้วก็สมควรทำให้ถูกต้องเห็นจะดีที่สุด
Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
ผมว่าหน้าที่นี้ให้พุทธศาสนิกชน ทำก็ได้นะครับ เหอๆ 
หน้าที่เราคือประกาสพระอาณาจักรพระเจ้า

ปล . จริงอยากให้เราทำอะไรให้ชัดเจนไปเลย เช่นการลอยกระทงคริสตนสมควรที่จะไม่ลอย (แต่เข้าร่วมได้เช่น ไปเดินเล่นในงาน เป็นต้น) เพราะการขอโทษพระเจ้า เราทำได้หลายวิธี ไม่จำเป็นต้องไปทำให้พี่น้องคริสตชนท่านอื่นสะดุด อาจจะไม่สะดุดในทันที แต่ อาจจะเกิดขึ้นภายหลังได้เช่น เมื่อมีคริสตชนรุ่นน้องของเรา ปฎิเสธว่าไม่ลอยเพราะเป็นคริสต์ คนที่เคยเห็นเราลอยก็จะบอกก็น้องคนนั้นว่า "พี่คนนั้น(เรา) เค้าเป้นคริสต์ ยังไปลอยได้เลย"
ความเห็นของทั้ง 3 ท่านนี้ ข้าพเจ้าเห็นด้วยและควรจะเป็นเช่นนั้น  : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:04 pm

jacky เขียน: น้องเลย์ไม่ชวนแฟน เข้า catholic หรอ ค่ะ แล้วถ้าเขาไม่ศัทธา แต่งงานไปจะทำยังไงดี  : xemo029 :
พี่ jacky ครับ เลย์พยายามกล่อมให้เขามาเรียนคำสอน เขาก็ไม่ยอมเรียน  บางทีเลย์พามามิสซาวันอาทิตย์ที่

วัดก็ไม่ยอมเข้ามานั่งในวัด หรือบางครั้งโกรธกันเพราะเลย์ไปวัด  เลย์เคยพูดว่า ถ้าแต่งงานกัน เธอไม่เข้า

คาทอลิกก็ไม่เป็นไร แต่ถ้ามีลูก ลูกต้องเป็นคาทอลิก  เขาก็บอกว่าไม่ได้ลูกต้องเป็นพุทธ เลย์เถียงกับเขา

หลายครั้งจนบางครั้งเลย์เบื่ออ่าครับ อยากเลิก  อยากบวชเป็นคุณพ่อก็เคยมี  : emo034 :
Buddy

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:36 pm

Deo Gratias เขียน:

ความเห็นของทั้ง 3 ท่านนี้ ข้าพเจ้าเห็นด้วยและควรจะเป็นเช่นนั้น  : xemo026 :
เห็นด้วยอย่างเดียวก็พอมั้ยคะ ควรเป็นเช่นนั้นนี่ ก้าวก่ายเกินไปมั้ย  : xemo017 :  ฟังดู เหมือนไม่เคารพความคิดคนอื่นน่ะค่ะ คือเคารพเฉพาะที่เหมือนตัวเอง แต่อันที่ไม่เหมือน ก็ไม่เอาด้วยน่ะค่ะ  อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวที่มีนะคะ  : xemo017 :

และขออนุญาตออกความเห็นนะคะ  : emo045 : เข้าใจว่าคุณทำนิกายสัมพันธ์นะคะ เลยพูดออกมา แต่ถ้าไม่ได้ทำเรื่องนี้ ก็ขออภัยมากๆเลยนะคะ  : xemo017 :

ความเชื่อแต่ละคนไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกัน  คนที่คิดว่า ในโลกนี้มีพระเจ้าอย่างเดียว ไม่มีอย่างอื่น คนอื่นเค้าบูชาอะไรกันก็ไม่รู้ที่ไม่มีจริง เหมือนนั่งไหว้อากาศน่ะค่ะ อันนั้น เค้าจะไปไหน เค้าก็ไปได้  ทำอะไร เค้าก็ทำ และนั่นคือความเชื่อเค้า สิ่งที่เค้้าทำ ก็คือ การประกาศความเชื่อเค้า  แต่เราเชื่อไม่เหมือนเค้า เราก็เลยทำแบบอื่น  แต่เราก็สามารถรับเค้า อย่างที่เค้าเป็นไม่ได้เหรอคะ  ...  ในคาืทอลิกเอง ก็จะมีกลุ่มที่ liberal กับ conservative ซึ่งก็อยู่กันได้ เพราะเคารพกัน  ไม่ได้ก้าวก่ายกัน 

ที่ต้องเน้นนะคะ เพราะมันจะไปสอดคล้องกับกิจการอื่นๆด้วย คือถ้าเมืองไทย คริสตชนคาทอลิกไทยไปลอยกระทงไม่ได้  มาเมืองนอก ไปเห็นวัดของอินเดียนแดง เค้าเอาพิธีกรรมอินเดียนแดงเข้ามาในมิสซา จะสะดุดทันที จะงงทันทีว่า เป็นคาทอลิก ทำไมทำแบบนั้นได้ และจะมีอีกหลายที่ และหลายเรื่อง และคาทอลิกคือ ทั่วโลก ไม่ใช่แค่เมืองไทย  และเรืองความงง ก่อนวาติกันสอง กับ หลังวาติกันสอง เราก็จะงงกันอยู่แล้วนะคะ ...  แต่เราจะอยู่กันได้ ด้วยความเคารพ และค่อยๆพูด ค่อยๆคุยกัน

สามารถสอนได้นะคะ แบบความเชื่อของคุณ และต้องเน้นว่า ไม่ใช่คาทอลิก  ทำนิกายสัมพันธ์ ก็น่าจะยอมรับว่า แต่ละโบสถ์ ก็จะมีระเบียบวิธีปฎิบัติต่างกัน มีความคิด ความเชื่อ การปฎิบัติที่ต่างกัน ทางโบสถ์มีวิธีปฎิบัติอย่างไร ขอให้ทำตามนั้น สอนกันตามนั้น เพราะการปฎิบัติ จะแสดงออกถึงความเชื่อ ก็ขอให้ทำตามนั้น รักษาตามนั้น แต่คนอื่นเค้าทำอย่างไร ก็เคารพเค้า

คือไม่ได้ทำเรื่องนิกายสัมพันธ์หรือศาสนสัมพันธ์นะคะ  แต่เท่าที่เข้าใจ  จะเข้าใจว่า คนที่ทำเรื่องนี้ จะมีพระพรพิเศษ ในการยอมรับและเข้าใจคนอื่น อย่างที่เค้าเป็น มากเป็นพิเศษ  เหมือนพระเป็นเจ้า ที่รักเราอย่างที่เราเป็น ไม่ได้รัก อย่างที่พระองค์อยากให้เราเป็น ...  ถ้าเข้าใจผิด ก็ขออภัยด้วยนะคะ  : xemo017 :
~@

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:42 pm

พี่ Buddy ครับ ด้วยความเคารพนะครับ โดยส่วนตัวผมรู้สีกว่า คาทอลิก เรา ตามกระแสสังคมมากไปหรือเปล่า ไม่รู้สินะ เพราะผมคิดว่า ถ้าเราลอยกระทงร่วมกับคนพุทธ เราก็ไม่ต่างอะไรกับเขาเลย เราก้ไม่ใช่ผู้ที่จะประกาศว่า "เรารู้จักพระเจ้าพระผู้สร้างทุกสรรพสิ่งนะ เราไม่จำเป็นต้องไปไหว้เจ้าแม่อะไรทั้งสิ้นแล้ว" คือ ถ้าเราไปลอยกระทงตามเค้า เค้าก็นึกว่าเราไหว้พระแม่คงคา (แม้ใจเราจะอธิษฐานถึงพระเจ้าก็ตามแต่คนนอกเขาไม่รู้) เค้าก็จะนึกไปได้ว่า คริสต์นี่ก็ไหว้พระแม่คงคาเหมือนกันเหรอ
    ผมคิดว่าคริสตชน "ไม่สมควร" ที่จะไปลอยกระทง เพราะถ้าจะขอขมาหรอขอบพระคุณ เรายังมีอีกหลายวิธีที่จะทำได้ นอกจากการลอยกระทงนะครับ

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ
Buddy

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:04 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:      พี่ Buddy ครับ ด้วยความเคารพนะครับ โดยส่วนตัวผมรู้สีกว่า คาทอลิก เรา ตามกระแสสังคมมากไปหรือเปล่า ไม่รู้สินะ เพราะผมคิดว่า ถ้าเราลอยกระทงร่วมกับคนพุทธ เราก็ไม่ต่างอะไรกับเขาเลย เราก้ไม่ใช่ผู้ที่จะประกาศว่า "เรารู้จักพระเจ้าพระผู้สร้างทุกสรรพสิ่งนะ เราไม่จำเป็นต้องไปไหว้เจ้าแม่อะไรทั้งสิ้นแล้ว" คือ ถ้าเราไปลอยกระทงตามเค้า เค้าก็นึกว่าเราไหว้พระแม่คงคา (แม้ใจเราจะอธิษฐานถึงพระเจ้าก็ตามแต่คนนอกเขาไม่รู้) เค้าก็จะนึกไปได้ว่า คริสต์นี่ก็ไหว้พระแม่คงคาเหมือนกันเหรอ
     ผมคิดว่าคริสตชน "ไม่สมควร" ที่จะไปลอยกระทง เพราะถ้าจะขอขมาหรอขอบพระคุณ เรายังมีอีกหลายวิธีที่จะทำได้ นอกจากการลอยกระทงนะครับ

เรามีเรื่องที่ต้องสวนกระแสมากมายอยู่แล้วจ้ะ คนอื่นเค้าคุมกำเนิดกัน เราไม่คุม คนอื่นเค้ามีแฟน เค้าอยู่ด้วยกันได้ เราอยู่ไม่ได้ คนอื่นเค้าเห็นคนยากจนเป็นคนต่ำต้อย แต่เราเห็นเค้าเป็นผู้มีบุญ  : emo045 :

ไม่ต้องกลัวว่า เราจะไม่ต่างจากคนอื่นและไม่สวนกระแสนะคะ เราได้สวนแน่ๆค่ะ และไม่ต้องกลัวว่า เราจะไม่ต่าง เราต่างแน่ๆ ต่างตั้งแต่ระดับวิญญาณ ทำตัวให้เหมือนแค่ไหน เราก็ต่างค่ะ  : emo045 :

แต่สิ่งนึงคือ เราต้องอยู่ในสังคม เราอยู่ด้วยความเชื่อ และประกาศความเชื่อของเรา และอยู่เพื่อนำพระพรไปให้กับผู้อื่น เมื่อเรามีพระเจ้าแล้ว เราไม่กลัวสิ่งใด พระเจ้าเราอยู่เหนือทุกสรรพสิ่ง และเรามีพระเจ้าหนึ่งเดียว  แม่คงคาคืออะไร เราไม่รู้จัก คนที่ไม่รู้จักพระเจ้า เค้าก็จะมีโน่นนี่ที่เค้าไหว้ เค้าอาจจะสมมติขึ้นมาก็ได้ (อันนี้เราเก็บไว้ในใจ)  แต่เราก็ต้องเคารพคนที่อยู่รอบข้างเราว่า เค้าไหว้แม่คงคา ก็ปล่อยเค้าไหว้ไป นั่นคือ ความเชื่อเค้า คนที่เค้าจะเข้าใจผิด ก็คือ คนที่รู้จักเรา ว่าเป็นคริสต์ ถูกมั้ย เราก็บอกเค้าได้ว่า เราไหว้พระเจ้าของเรา เรามีพระเจ้าหนึ่งเดียว หรือไม่ก็ ไม่ได้ไหว้อะไร ลอยเล่นๆ ก็ว่าไป

เราสวดได้ทุกที่ใช่มั้ยจ้ะ บนรถเมล์เราก็สวดได้ ที่ไหนเราก็สวดได้  : emo045 :

คิดอีกแง่นะ  การเป็นหนึ่งกับสังคม ไม่ใช่้แค่ให้เราอยู่อย่างสงบสุข  เราไม่ได้ทำเพื่อตัวเรา แต่เราทำเพื่อคนอื่น เราเป็นคริสต์ อยู่ที่ไหน เราจะนำพระพรไปให้ที่นั้นเสมอ เพราะพระเจ้าอยู่กับเรา  ให้พระเป็นเจ้า ได้ไปอยู่ท่ามกลางคนต่างศาสนา ไม่ดีเหรอคะ  : emo045 : และพี่เชื่ออย่างนึงนะว่า คำภาวนาของคริสตชนในสายน้ำนั้นน่ะ มีพลัง และเชื่อด้วยว่า คนที่อยู่รอบข้างเรา จะได้รับคำภาวนาของเราไปด้วย ได้รับพระพรไปด้วย เพราะการที่เค้าสวดต่อแม่คงคา มันไม่ได้มีพลังอำนาจอะไร ถูกมั้ย เค้าจะได้พระพร จากพระเป็นเจ้าของเราจ้ะ การที่เราไม่ไป กลับกันนะ คนเหล่านั้นก็ไม่ได้รับพระพรอะไร สนุกไปวันๆ ไหว้อากาศไปวันๆ  : emo045 :

และพี่ก็ถือตามคู่มือการเข้าร่วมกิจกรรมของคาืทอลิกนะคะ พระสังฆราชว่าไง เราทำตามนั้นค่ะ  แต่อย่างไรก็ตาม ก็ขอให้เราเคารพมโนธรรมตัวเองนะคะ ถ้ามโนธรรมเราบอกว่า ไม่ให้ไป ก็ไม่ต้องไปจ้ะ ทำทุกอย่างตามความเชื่อที่เรามีค่ะ

พระอวยพรนะคะ
~@

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:16 am

Buddy เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน:      พี่ Buddy ครับ ด้วยความเคารพนะครับ โดยส่วนตัวผมรู้สีกว่า คาทอลิก เรา ตามกระแสสังคมมากไปหรือเปล่า ไม่รู้สินะ เพราะผมคิดว่า ถ้าเราลอยกระทงร่วมกับคนพุทธ เราก็ไม่ต่างอะไรกับเขาเลย เราก้ไม่ใช่ผู้ที่จะประกาศว่า "เรารู้จักพระเจ้าพระผู้สร้างทุกสรรพสิ่งนะ เราไม่จำเป็นต้องไปไหว้เจ้าแม่อะไรทั้งสิ้นแล้ว" คือ ถ้าเราไปลอยกระทงตามเค้า เค้าก็นึกว่าเราไหว้พระแม่คงคา (แม้ใจเราจะอธิษฐานถึงพระเจ้าก็ตามแต่คนนอกเขาไม่รู้) เค้าก็จะนึกไปได้ว่า คริสต์นี่ก็ไหว้พระแม่คงคาเหมือนกันเหรอ

เรามีเรื่องที่ต้องสวนกระแสมากมายอยู่แล้วจ้ะ คนอื่นเค้าคุมกำเนิดกัน เราไม่คุม คนอื่นเค้ามีแฟน เค้าอยู่ด้วยกันได้ เราอยู่ไม่ได้ คนอื่นเค้าเห็นคนยากจนเป็นคนต่ำต้อย แต่เราเห็นเค้าเป็นผู้มีบุญ  : emo045 :

ไม่ต้องกลัวว่า เราจะไม่ต่างจากคนอื่นและไม่สวนกระแสนะคะ เราได้สวนแน่ๆค่ะ และไม่ต้องกลัวว่า เราจะไม่ต่าง เราต่างแน่ๆ ต่างตั้งแต่ระดับวิญญาณ ทำตัวให้เหมือนแค่ไหน เราก็ต่างค่ะ  : emo045 :

แต่สิ่งนึงคือ เราต้องอยู่ในสังคม เราอยู่ด้วยความเชื่อ และประกาศความเชื่อของเรา และอยู่เพื่อนำพระพรไปให้กับผู้อื่น เมื่อเรามีพระเจ้าแล้ว เราไม่กลัวสิ่งใด พระเจ้าเราอยู่เหนือทุกสรรพสิ่ง และเรามีพระเจ้าหนึ่งเดียว  แม่คงคาคืออะไร เราไม่รู้จัก คนที่ไม่รู้จักพระเจ้า เค้าก็จะมีโน่นนี่ที่เค้าไหว้ เค้าอาจจะสมมติขึ้นมาก็ได้ (อันนี้เราเก็บไว้ในใจ)  แต่เราก็ต้องเคารพคนที่อยู่รอบข้างเราว่า เค้าไหว้แม่คงคา ก็ปล่อยเค้าไหว้ไป นั่นคือ ความเชื่อเค้า คนที่เค้าจะเข้าใจผิด ก็คือ คนที่รู้จักเรา ว่าเป็นคริสต์ ถูกมั้ย เราก็บอกเค้าได้ว่า เราไหว้พระเจ้าของเรา เรามีพระเจ้าหนึ่งเดียว หรือไม่ก็ ไม่ได้ไหว้อะไร ลอยเล่นๆ ก็ว่าไป

เราสวดได้ทุกที่ใช่มั้ยจ้ะ บนรถเมล์เราก็สวดได้ ที่ไหนเราก็สวดได้  : emo045 :

คิดอีกแง่นะ  การเป็นหนึ่งกับสังคม ไม่ใช่้แค่ให้เราอยู่อย่างสงบสุข  เราไม่ได้ทำเพื่อตัวเรา แต่เราทำเพื่อคนอื่น เราเป็นคริสต์ อยู่ที่ไหน เราจะนำพระพรไปให้ที่นั้นเสมอ เพราะพระเจ้าอยู่กับเรา  ให้พระเป็นเจ้า ได้ไปอยู่ท่ามกลางคนต่างศาสนา ไม่ดีเหรอคะ  : emo045 : และพี่เชื่ออย่างนึงนะว่า คำภาวนาของคริสตชนในสายน้ำนั้นน่ะ มีพลัง และเชื่อด้วยว่า คนที่อยู่รอบข้างเรา จะได้รับคำภาวนาของเราไปด้วย ได้รับพระพรไปด้วย เพราะการที่เค้าสวดต่อแม่คงคา มันไม่ได้มีพลังอำนาจอะไร ถูกมั้ย เค้าจะได้พระพร จากพระเป็นเจ้าของเราจ้ะ การที่เราไม่ไป กลับกันนะ คนเหล่านั้นก็ไม่ได้รับพระพรอะไร สนุกไปวันๆ ไหว้อากาศไปวันๆ  : emo045 :

และพี่ก็ถือตามคู่มือการเข้าร่วมกิจกรรมของคาืทอลิกนะคะ พระสังฆราชว่าไง เราทำตามนั้นค่ะ  แต่อย่างไรก็ตาม ก็ขอให้เราเคารพมโนธรรมตัวเองนะคะ ถ้ามโนธรรมเราบอกว่า ไม่ให้ไป ก็ไม่ต้องไปจ้ะ ทำทุกอย่างตามความเชื่อที่เรามีค่ะ

พระอวยพรนะคะ
    อืม ผมก็ไม่ได้มองจุดนี้แฮะ อาจจะเป็นเพราะผมเป้นพวกแรง ๆ ชอบแบบว่า หักกันไปเลย มั้ง เลยทำให้มองไม่เห็นจุดเดียวกับพี่ (แหะ ๆ) ผมมัวแต่มองว่า เราควรแสดงออกโดยเปิดเผยให้ผู้อื่นรับรู้ว่าเราเป็นอะไร เชื่ออะไร หวังอะไร และรักอะไร (สงสัยตีความตามตัวอักษรมากไปหน่อย พระองค์บอกให้เป็นเทียนส่องสว่าง แต่สงสมผมจะเป้นกองไฟ -*-)
Buddy

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:48 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
     อืม ผมก็ไม่ได้มองจุดนี้แฮะ อาจจะเป็นเพราะผมเป้นพวกแรง ๆ ชอบแบบว่า หักกันไปเลย มั้ง เลยทำให้มองไม่เห็นจุดเดียวกับพี่ (แหะ ๆ) ผมมัวแต่มองว่า เราควรแสดงออกโดยเปิดเผยให้ผู้อื่นรับรู้ว่าเราเป็นอะไร เชื่ออะไร หวังอะไร และรักอะไร (สงสัยตีความตามตัวอักษรมากไปหน่อย พระองค์บอกให้เป็นเทียนส่องสว่าง แต่สงสมผมจะเป้นกองไฟ -*-)
เราเป็นแสงสว่างอยู่แล้วจ้ะ ไม่ใช่แสงธรรมดาด้วย แต่เป็นแสงทองส่องโลกด้่วย พระเยซูเจ้าบอกเรามา ขอให้เราเชื่อตามนั้น  : emo045 :

การประกาศ อย่างไปลอยกระทง ก็ไม่ได้ประกาศว่า นี่เธอๆ เวลาไหว้ต้องไหว้พระเจ้าแบบชั้นนะ ชั้นกำลังไหว้พระเจ้าอยู่นะ ไม่ใช่อย่างอื่น  : xemo017 :  แต่เราก็ทำตามเรา สวดแบบของเรา้งียบๆ  ถ้าเรามีความเชื่อมากนะคะ คนที่อยู่รอบข้างเค้าจะไม่คิดหรอกว่า เราไหว้แม่คงคา แต่เค้าจะรู้สึกอะไรที่ประหลาด และจะถามด้วยว่า เมื่อกี้เธอสวดอะไร เค้าจะรู้สึกพิเศษ และเวลาเราไปร่วมพิธีของคนต่างศาสนา  ถ้าเราไปแบบมีพระเจ้าเต็มเปี่ยม เอาพระไปให้เค้า ขอให้เชื่อเถอะว่า เค้าจะรู้สึกประหลาด เราทุกคนจะมี sacred space อยู่แล้ว เรากินเล่น เที่ยวกับเพื่อน บางทีเค้าก็ไม่รู้สึกอะไร เพราะเค้าไม่ได้เปิด ไม่ได้เป็น sacred space ของเค้า แต่พอมันเป็นช่วงเวลาที่เค้าต้องสำรวมใจภาวนาในแบบของเค้า แต่เราไปอยู่ด้วย เค้าจะสัมผัสพระเป็นเจ้า และเค้าจะรู้ว่า พอมีเราอยู่ด้วยแล้ว มันไม่เหมือนกับตอนที่สวดคนเดียวเลย  : emo045 : นั่นคือ เราให้พระเป็นเจ้าในเรา ไปสัมผัสเค้าแล้ว  : emo045 :  เราไม่จำเป็นต้องกลัวจะมีมลทิน (เหมือนชาวยิวกลัวว่า จะสกปรกถ้าไปสัมผัสกับคนต่างศาสนาน่ะค่ะ) ถ้าเรามีความเชื่อที่เต็มเปี่ยม เราไม่ต้องกลัวอะไร  ... พระเจ้าอยู่กับเรา : emo045 :

งานพระ ส่วนใหญ่จะเงียบนะคะ God's work is in the most humble service.

พระอวยพรนะคะ  : emo045 :
Deo Gratias

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:57 am

Deo Gratias เขียน: ความเห็นของทั้ง 3 ท่านนี้ ข้าพเจ้าเห็นด้วยและควรจะเป็นเช่นนั้น  : xemo026 :
เห็นด้วยอย่างเดียวก็พอมั้ยคะ ควรเป็นเช่นนั้นนี่ ก้าวก่ายเกินไปมั้ย   : xemo017 :  ฟังดู เหมือนไม่เคารพความคิดคนอื่นน่ะค่ะ คือเคารพเฉพาะที่เหมือนตัวเอง แต่อันที่ไม่เหมือน ก็ไม่เอาด้วยน่ะค่ะ  อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวที่มีนะคะ   : xemo017 :
พี่อย่าคิดมากเลยค่ะ  : emo045 : น้องไม่ได้หมายความอย่างที่พี่คิด

ที่บอกว่าเห็นด้วยและควรจะเป็นเช่นนั้น ก็คือควรจะเป็นเช่นนั้นในความคิดของน้อง

แต่ถ้าพี่ไม่เห้นด้วยก็ไม่เป็นไร ไม่มีใครบังคับพี่ให้เห็นด้วยได้หรอกค่ะ

แล้วก็การแสดงความคิดเห็นอย่างในกรณีนี้ น้องไม่ได้อิงอยู่กับคำสอนของนิกายไหนว่าได้หรือไม่ได้

คือไม่ได้อ้างว่าคริสตจักรหรือพระศาสจักรบอกได้ก็ต้องได้หรือไม่ได้ก็ต้องไม่ได้

แต่ว่ากันไปตามความรู้สึก ตามความคิดเห็น เหมือนกับท่านอื่นๆ ที่เข้ามาพูดคุยกัน (ลองย้อนกลับไปดูก็ได้ค่ะ)

ถ้าพี่สังเกตการแสดงความคิดเห็นของพี่น้องแต่ละท่าน โดยถอดคำว่านิกายออกไป

โดยไม่ต้องดูว่าคนที่แสดงความคิดเห็นเป็นใครหรือนิกายไหนบ้าง

พี่จะเห็นว่าทุกคนที่ไม่เห็นด้วยไม่ได้มีแต่โปรฯ อย่างเดียว พี่น้องคาทอลิกเองบางท่านก็ไม่เห็นด้วย

และเช่นเดียวกันทุกคนที่เห็นด้วยก็ไม่ใช่คาทอลิกทั้งหมด โปรฯ ที่อยากเล่นและเห็นด้วยก็มี ดังนั้นไม่เกี่ยวกับนิกาย

แต่เราคุยกันตามความคิดเห็นของแต่ละคน ทุกคนมีสิทธิเสนอความคิดเห็น ใครคิดเห็นยังไงก็เสนอกันไป

ใครเห็นด้วยกับใครก็สนับสนุนไปว่า ใช่ ควรเป็นเช่นนั้น

หรือใครไม่เห็นด้วยอยากจะแสดงความเห็นตอบว่า ไม่ใช่ ไม่ควรเป็นเช่นนั้น แต่ควรจะเป็นเช่นนี้ เพราะอะไรก็ว่ากันไป ... ไม่ว่ากัน

ทุกคนมีสิทธิแสดงความเห็น ส่วนผู้อ่านจะเลือกเชื่อข้อความไหน ก็สุดแต่ผู้อ่านค่ะ

ย้ำอีกครั้งว่าไม่ได้มีเจตนาบังคับให้ต้องเชื่อตามที่เสนอความเห็นไปนะคะ เคารพในการตัดสินใจของพี่น้องแต่ละท่านเสมอค่ะ
รู้สึกไม่ค่อยสบายใจที่มีพี่น้องบางท่านรู้สึกแบบนี้ เลยอธิบายซะยืดยาวไปหน่อย
: emo045 :

พระเจ้าอวยพรค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ย. 04, 2009 1:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ พ.ย. 04, 2009 1:41 am

อื่ม...
ความคิดเห็นหลากหลายดี  : xemo026 :

เห็นด้วยกับความเห็นนี้  V
พี่อย่าคิดมากเลยค่ะ  : emo045 : น้องไม่ได้หมายความอย่างที่พี่คิด

ที่บอกว่าเห็นด้วยและควรจะเป็นเช่นนั้น ก็คือควรจะเป็นเช่นนั้นในความคิดของน้อง

แต่ถ้าพี่ไม่เห้นด้วยก็ไม่เป็นไร ไม่มีใครบังคับพี่ให้เห็นด้วยได้หรอกค่ะ

แล้วก็การแสดงความคิดเห็นอย่างในกรณีนี้ น้องไม่ได้อิงอยู่กับคำสอนของนิกายไหนว่าได้หรือไม่ได้

คือไม่ได้อ้างว่าคริสตจักรหรือพระศาสจักรบอกได้ก็ต้องได้หรือไม่ได้ก็ต้องไม่ได้

แต่ว่ากันไปตามความรู้สึก ตามความคิดเห็น เหมือนกับท่านอื่นๆ ที่เข้ามาพูดคุยกัน (ลองย้อนกลับไปดูก็ได้ค่ะ)

ถ้าพี่สังเกตการแสดงความคิดเห็นของพี่น้องแต่ละท่าน โดยถอดคำว่านิกายออกไป

โดยไม่ต้องดูว่าคนที่แสดงความคิดเห็นเป็นใครหรือนิกายไหนบ้าง

พี่จะเห็นว่าทุกคนที่ไม่เห็นด้วยไม่ได้มีแต่โปรฯ อย่างเดียว พี่น้องคาทอลิกเองบางท่านก็ไม่เห็นด้วย

และเช่นเดียวกันทุกคนที่เห็นด้วยก็ไม่ใช่คาทอลิกทั้งหมด โปรฯ ที่อยากเล่นและเห็นด้วยก็มี ดังนั้นไม่เกี่ยวกับนิกาย

แต่เราคุยกันตามความคิดเห็นของแต่ละคน ทุกคนมีสิทธิเสนอความคิดเห็น ใครคิดเห็นยังไงก็เสนอกันไป

ใครเห็นด้วยกับใครก็สนับสนุนไปว่า ใช่ ควรเป็นเช่นนั้น

หรือใครไม่เห็นด้วยอยากจะแสดงความเห็นตอบว่า ไม่ใช่ ไม่ควรเป็นเช่นนั้น แต่ควรจะเป็นเช่นนี้ เพราะอะไรก็ว่ากันไป ... ไม่ว่ากัน

ทุกคนมีสิทธิแสดงความเห็น ส่วนผู้อ่านจะเลือกเชื่อข้อความไหน ก็สุดแต่ผู้อ่านค่ะ

ย้ำอีกครั้งว่าไม่ได้มีเจตนาบังคับให้ต้องเชื่อตามที่เสนอความเห็นไปนะคะ เคารพในการตัดสินใจของพี่น้องแต่ละท่านเสมอค่ะ
รู้สึกไม่ค่อยสบายใจที่มีพี่น้องบางท่านรู้สึกแบบนี้ เลยอธิบายซะยืดยาวไปหน่อย

: xemo026 : ส่วนผมก็อยากลอยนะสนุกดี แต่ผมไปทำอย่างอื่นดีกว่า ในเมื่อรู้แล้วว่ามีพี่น้องที่ไม่เห็นด้วย
ขอน้อมรับแนวทางพระคัมภีร์ครับ เพราะอย่างน้อยผมก็ทำกิจกรรมอย่างอื่นได้เพื่อสืบทอดประเพณีลอยกระทง  : emo038 :
โดยไม่ให้พี่น้องคนอื่นเข้าใจผิด เข้าใจโบสถ์ผมผิด หรือแม้กระทั่งมองนิกายผมผิดไป

แต่ถ้าหากวันหนึ่ง การลอยกระทงคือหน้าที่ที่ผมต้องทำ หรือใครขอให้ลอยกระทงด้วยครั้งสุดท้ายในชีวิตของเค้า ก็คงจะลอยด้วยครับ  : xemo026 :

สิ่งที่พระศาสนจักรแนะนำนั้น เป็นสิ่งที่น่ารักในมุมมองของผมนะครับ แต่ผมจะเลือกนำมาใช้ให้เหมาะสมตามกาละเทศะมากกว่า
อีกอย่าง การลอยกระทงขำๆในวัดนั้น เป็นอะไรที่สนุกสนานดีแล้ว เค้าจุดพุปั้งๆ เราจะนอนหลับปกติ ก็คงจะขาดความบันเทิงไปหน่อยจริงมะละ  : emo038 :
Buddy

พุธ พ.ย. 04, 2009 7:14 am

Deo Gratias เขียน: ความเห็นของทั้ง 3 ท่านนี้ ข้าพเจ้าเห็นด้วยและควรจะเป็นเช่นนั้น  : xemo026 :
เห็นด้วยอย่างเดียวก็พอมั้ยคะ ควรเป็นเช่นนั้นนี่ ก้าวก่ายเกินไปมั้ย   : xemo017 :  ฟังดู เหมือนไม่เคารพความคิดคนอื่นน่ะค่ะ คือเคารพเฉพาะที่เหมือนตัวเอง แต่อันที่ไม่เหมือน ก็ไม่เอาด้วยน่ะค่ะ  อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวที่มีนะคะ   : xemo017 :
พี่อย่าคิดมากเลยค่ะ  : emo045 : น้องไม่ได้หมายความอย่างที่พี่คิด

เห็นน้องออกตัวแรงมากอ่ะจ้ะ และบางความเห็น อ่านแล้ว ดูว่า คนไปลอยกระทงนี่ เลวมากเลยอ่ะจ้ะ ดูเป็นคริสตชนที่ไม่ดี  ทำให้ผู้อื่นเป็นที่สะดุด และแถมเป็นพวกที่ทำให้นิกายแตกแยกกันมากขึ้น  ฟังแล้ว ดูเลวและดูบาปมากๆเลยค่ะ  แต่ก็ขอเคารพในความคิดเห็น และขอบคุณในความจริงใจ ที่พูดความในใจออกมาค่ะ ทำให้เราได้รู้ว่า เค้าคิดกันยังไง นี่เจอแบบเบาๆแล้ว ยังแรงขนาดนี้ ถ้าไปเจอของจริง เค้าคงด่าเรายิ่งกว่านี้น่ะค่ะ ก็จะได้ระวังตัวเอาไว้ค่ะ

เรื่องความเห็น คาทอลิกมีแนวทางกันสับสนอยู่แล้วนะคะ ก็คือ ฟังพระสงฆ์ พระสังฆราช  ซึ่งแนวทางก็ออกมาเป็นลายลักษณ์อักษรชัดเจนนะคะ  (ซึ่งก็จะไม่เหมือนทางโบสถ์โปรฯที่ตรงนี้ อาจเปิดให้คิดได้ว่า จะทำยังไง)  ดังนั้นการดูแลลูกแกะทางคาทอลิก ก็ต้องดูแลให้นบนอบตามนั้น เป็นแบบนั้น อาจจะดูไร้ความคิดนะคะ แต่ก็ต้องตามนั้น ดังนั้น การมีความเห็นหลากหลายในประเด็นนี้ อาจไม่เป็นผลดี ยิ่งทำให้มโนธรรมสับสนไปกันใหญ่  โดยเฉพาะกับเด็กๆ คิดถึงคนที่อยู่กับซิสเตอร์ ซิสเตอร์ำพาทำกระทง บางคนบ้านอยู่แถวบ้านเณร แล้วบ้านเณรจัดงานอีกต่างหาก

และคู่มือที่ว่านั่น พี่มองว่า เป็นคู่มือการแพร่ธรรมกับคนต่างศาสนานะคะ เราจะเอาพระเป็นเจ้่าไปอยู่ท่ามกลางพวกเขาได้อย่างไร อย่างเหมาะสม

ที่คาทอลิกไม่เห็นด้วย พี่มองว่า เค้ายังไม่เข้าใจนะคะ คาทอลิกมากมายที่ไม่เห็นด้วยกับหลายเรื่อง  ไม่งั้นคงไม่มีภาพผู้หญิงไปประท้วงพระสันตะปะปา หาว่าพระองค์ออกกฎมาว่า ทำแท้งเป็นบาป  (คิดว่า น่าจะเคยเห็นภาพนั้นนะคะ)  ทางเราก็ต้องอธิบายให้เข้าใจว่า ทำไมคู่มือจึงออกมาแบบนั้น คำสอนเราคืออะไร จุดยืนเราคืออะไร เราต้องทำเพื่อต้อนแกะเข้าฝูง ไม่ใช่เตลิดเปิดเปิง

สิ่งที่ต้องมาคู่กับการเป็นคาทอลิก คือการนบนอบค่ะ บางทีก็ไม่ค่อยเข้าใจอะไรหรอก แต่ต้องนบนอบ อันนี้คือความเป็นคาทอลิก ... แต่การไม่เห็นด้วยตรงนั้น ไม่ใช่เรื่องผิดแปลก มันเป็นส่วนนึงในความสัมพันธ์มากกว่า เหมือนที่เราก็มีที่ไม่เห็นด้วยกับพ่อแม่ และก็ทะเลาะกัน แต่สุดท้าย เมื่อเราได้คุย ได้อธิบาย เราก็เข้าใจกัน ... เพราะสุดท้าย เค้าจะฟังเสียงนายชุมพาบาลเค้า

และถ้าโปรฯคนไหนเกิดไม่เห็นด้วย อยากจะลอย เราก็จะบอกนะคะว่า ลองไปถามที่โบสถ์ดูมั้ย เค้าไม่สนับสนุนนะ ไม่ใช่ว่า มายุส่งว่า น้องคิดถูกแล้วนะ มาลอยกับพี่เถอะ ไม่ต้องไปฟังที่โบสถ์หรอก พี่เห็นด้วย และควรต้องเป็นแบบนั้นแหละ ถึงจะถูก

เราสนับสนุนและส่งเสริมให้ทุกคนทำตามมโนธรรมของตนนะคะ ทางโปรฯไม่ลอย เราก็เคารพว่า ไม่ลอย ตามนั้น
Edwardius

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:19 pm

จำไำด้ว่าเคยมี case เมื่อ 10 ปีก่อน บางโบสถ์ห้ามผู้ชายพูด "จ๊ะจ๋า"

หรือประมาณ 7 ปีที่แล้วก็มีบางโบสถ์ห้ามอ่าน Harry Potter

ซึ่งก็แล้วแต่ผู้ดูแลฝูงแกะนั้นๆ ว่าเห็นยังไง

พุธ พ.ย. 04, 2009 1:04 pm

คิดมากน่าาตะเอง  : emo045 :
เอาน่าๆๆ บอร์ดพูดคุยกัน แสดงความเห็นกัน กระทบกันบ้าง อย่าเครียดไป
ยังไงก็ลูกพระเจ้าเหมือนกัน : xemo026 :

ตอนนี้อากาศเย็นแล้วนะ สาวๆขาแตก พบรอยแยกเป็นพิเศษ  : xemo029 :
Mobster
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 04, 2009 1:09 pm

jacky เขียน: ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเป็นการ บูชาเทพเจ้าแห่งสาย น้ำ
ยังไงก็ลอยไม่ได้

ผมขอวินิจฉัย ยังไงก็ไม่ได้ เป็นซูแปร์ติซังขั้นรุงแรง

เพราะเป็นเทศกาลอันมีรากจากความเชื่อเฮเรติกและเป็นอุตริกรรมในศาสนาด้วยหากประยุกต์
ตอบกลับโพส