มิวขอถามอ่าครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 04, 2009 1:24 pm

Grey Cat-แมวเทาจารีตตะวันออก เขียน:
jacky เขียน: ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเป็นการ บูชาเทพเจ้าแห่งสาย น้ำ
ยังไงก็ลอยไม่ได้

ผมขอวินิจฉัย ยังไงก็ไม่ได้ เป็นซูแปร์ติซังขั้นรุงแรง

เพราะเป็นเทศกาลอันมีรากจากความเชื่อเฮเรติกและเป็นอุตริกรรมในศาสนาด้วยหากประยุกต์
เป็นเฉพาะคาทอลิกบางคนเท่านั้นครับ ที่จะลอย และคงจะเป็นบางวัดด้วย

คาทอลิก บางคนในบอร์ดที่เคยแสดงความเห็นไปแล้ว ก็ไม่ได้เห็นด้วยกับการลอยกระทง

โปร และ ออธอด๊อก ไม่ได้ห้ามลอย อย่างเป็นทางการ แต่เรามีจุดยืนที่ชัดเจนมากกว่า

ดังนั้น ใครจะลอยก็ช่างเขา

อย่างคริสตจักรแห่งหนึ่ง มีคนมาขอตัดต้นกล้วยของโบสถ์ไปเพื่อทำกระทง ทางคริสตจักรก็ยังให้ไปนะครับ เราไม่ต่อต้าน แต่เรามีจุดยืนเพื่อแสดงถึงความชัดเจน

ผมเองพิจารณาแล้วว่า การลอยโดยอธิษฐานต่อพระเจ้านั้น
หากมีพี่น้องสะดุดเพราะการกระทำนี้ ผมก็ไม่ลอยดีกว่า
ไม่ได้ถูกเมียบังคับให้ไปลอยครับ (เพราะยังไม่มีเมีย) : emo056 :
แก้ไขล่าสุดโดย Ministry Of Men เมื่อ พุธ พ.ย. 04, 2009 1:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 04, 2009 2:53 pm

จริง ๆ ถ้ารู้ความหมายที่แท้จริงของการลอยกระทง
ก็ไม่ควรลอยค่ะ  แต่ถ้าขำ ๆ ไม่คิดอะไรมาก  ไม่รู้เรื่องอะไร
ก็ขำ ๆ ไป

แต่โดยส่วนตัว  เลิกลอยไปนานแล้ว

1. ถ้าลอยแล้วเป็นที่สะดุดพี่น้อง  ไม่ลอย
2. ถ้าลอยแล้ว สร้างมลพิษให้แม่น้ำ  ไม่ลอย
3. ถ้าลอยแล้ว  เสียตังซื้อกระทง  แล้วตังไม่ทำบุญดีกว่า  ไม่ลอย
4. ถ้าลอยแล้ว  ต้องไปเบียดเสียดกันที่ริมคลอง ร้อน เหนื่อย ลำบาก  ไม่ลอย

::047::
mew

พุธ พ.ย. 04, 2009 3:06 pm

ชาวคริสต์น่ารักครับ  : xemo026 :
Buddy

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:18 pm

Grey Cat-แมวเทาจารีตตะวันออก เขียน:
jacky เขียน: ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเป็นการ บูชาเทพเจ้าแห่งสาย น้ำ

ผมขอวินิจฉัย ยังไงก็ไม่ได้ เป็นซูแปร์ติซังขั้นรุงแรง

เพราะเป็นเทศกาลอันมีรากจากความเชื่อเฮเรติกและเป็นอุตริกรรมในศาสนาด้วยหากประยุกต์
ก็คือ แปลว่า เชื่อกันว่า เทพเจ้าแห่งสายน้ำมีจริงเหรอคะ  แบบนี้ไม่ซูแปร์ซิตังเหรอคะ  คือถ้าเรามองด้วยความเชื่อ เราก็จะมองว่า เค้าไหว้อากาศกันนะคะ เพราะถึงจะมีจริง ก็คงไม่ต่างจากผงธุลีน่ะค่ะ เหมือนไหว้อากาศน่ะค่ะ

ส่วนตัวยังมองนะคะว่า การไปร่วมลอยกระทง คือ การแพร่ธรรมต่อคนต่างศาสนา ถ้าเรามีความเชื่อ เราจะสามารถนำพระเป็นเจ้า เข้าไปในช่วงเวลาที่เป็น sacred space ของเค้าได้
BOYZ เขียน:

เป็นเฉพาะคาทอลิกบางคนเท่านั้นครับ ที่จะลอย และคงจะเป็นบางวัดด้วย

คาทอลิก บางคนในบอร์ดที่เคยแสดงความเห็นไปแล้ว ก็ไม่ได้เห็นด้วยกับการลอยกระทง

โปร และ ออธอด๊อก ไม่ได้ห้ามลอย อย่างเป็นทางการ แต่เรามีจุดยืนที่ชัดเจนมากกว่า

อย่างคริสตจักรแห่งหนึ่ง มีคนมาขอตัดต้นกล้วยของโบสถ์ไปเพื่อทำกระทง ทางคริสตจักรก็ยังให้ไปนะครับ เราไม่ต่อต้าน แต่เรามีจุดยืนเพื่อแสดงถึงความชัดเจน

ผมเองพิจารณาแล้วว่า การลอยโดยอธิษฐานต่อพระเจ้านั้น
หากมีพี่น้องสะดุดเพราะการกระทำนี้ ผมก็ไม่ลอยดีกว่า
ไม่ได้ถูกเมียบังคับให้ไปลอยครับ (เพราะยังไม่มีเมีย) : emo056 :
กรุณาอย่าเอาความเห็นส่วนบุคคลมาเป็นมาตรฐานเรื่องความชัดเจนนะคะ เช่น คาทอลิกเราไม่คุมกำเนิด ก็มีคนคาทอลิกที่ไม่เห็นด้วย แต่เราไม่เอามาเป็นมาตรฐาน ตัดสินถึงความชัดเจนนะคะ เอกสารก็มี คู่มือก็มีนะคะ

ส่วนเรื่องสะดุด ขอร้องได้มั้ยว่า อย่ามาสะดุดในวิธีการแพร่ธรรมของแต่ละคนเลยนะคะ  ได้โปรดเถอะค่ะ

มันเหมือนกับเรามีการแพร่ธรรมของเรานะคะ เรากำลังจะส่งทหารออกไป แต่ทหารโดนตัดขวัญและกำลังใจน่ะค่ะ

ถ้าเรามีความเชื่อ เราจะไม่กลัวสิ่งใด และเราจะกล้าทำสิ่งใหม่

พระอวยพรนะคะ
~@Little lamb@~ เขียน: จริง ๆ ถ้ารู้ความหมายที่แท้จริงของการลอยกระทง
ก็ไม่ควรลอยค่ะ  แต่ถ้าขำ ๆ ไม่คิดอะไรมาก  ไม่รู้เรื่องอะไร
ก็ขำ ๆ ไป

แต่โดยส่วนตัว  เลิกลอยไปนานแล้ว

1. ถ้าลอยแล้วเป็นที่สะดุดพี่น้อง  ไม่ลอย
2. ถ้าลอยแล้ว สร้างมลพิษให้แม่น้ำ  ไม่ลอย
3. ถ้าลอยแล้ว  เสียตังซื้อกระทง  แล้วตังไม่ทำบุญดีกว่า  ไม่ลอย
4. ถ้าลอยแล้ว  ต้องไปเบียดเสียดกันที่ริมคลอง ร้อน เหนื่อย ลำบาก  ไม่ลอย

ถ้าเรารู้ความหมาย แต่เราไม่เชื่อล่ะคะ เราไม่เชื่อว่า แม่คงคามีจริง ไม่เชื่อว่า นี่คือ การบูชา แต่เห็นว่า เค้าแค่สมมติกันขึ้นมา แล้วก็ไหว้อากาศ เพียงเพราะเค้ายังไม่รู้จักพระเจ้า ยังไม่รู้จักคนที่สร้างสายน้ำและสรรพสิ่งมาให้พวกเค้า เค้าก็เลยสมมติขึ้นมา และก็ทำการไหว้กัน ซึ่งก็เหมือนไหว้อากาศน่ะค่ะ และก็เป็นหน้าที่เรา ที่ต้องนำพระเจ้าไปให้เค้าได้รู้จัก
Buddy

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:28 pm

สิ่งที่ไม่เข้าใจมากๆนะคะก็คือ เค้าบอกยังไง ทำไมต้องไปเชื่อเค้าด้วย ก็รู้อยู่ว่า แม่คงคาไม่มีจริง ไปตามเค้าทำไม  : emo036 :  หรือมีจริง ก็คงเล็กกว่าธุลี เมื่อเทียบกับพระเป็นเจ้า ไม่สนใจไม่ได้เหรอคะ  : xemo031 :

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:31 pm

Buddy เขียน:
BOYZ เขียน:
Grey Cat-แมวเทาจารีตตะวันออก เขียน: ยังไงก็ลอยไม่ได้

กรุณาอย่าเอาความเห็นส่วนบุคคลมาเป็นมาตรฐานเรื่องความชัดเจนนะคะ เช่น คาทอลิกเราไม่คุมกำเนิด ก็มีคนคาทอลิกที่ไม่เห็นด้วย แต่เราไม่เอามาเป็นมาตรฐาน ตัดสินถึงความชัดเจนนะคะ เอกสารก็มี คู่มือก็มีนะคะ

ส่วนเรื่องสะดุด ขอร้องได้มั้ยว่า อย่ามาสะดุดในวิธีการแพร่ธรรมของแต่ละคนเลยนะคะ  ได้โปรดเถอะค่ะ

มันเหมือนกับเรามีการแพร่ธรรมของเรานะคะ เรากำลังจะส่งทหารออกไป แต่ทหารโดนตัดขวัญและกำลังใจน่ะค่ะ

ถ้าเรามีความเชื่อ เราจะไม่กลัวสิ่งใด และเราจะกล้าทำสิ่งใหม่

อย่าใส่ร้ายกันสิครับคุณท่าน
แหม มาหาว่าผมเอาความคิดตัวเองเป็นมาตรฐาน น้อยๆหน่อย  : xemo016 :
ผมก็คิดตามที่มาตรฐานส่วนใหญ่เค้าคิดกันนั่นแหละครับ ไม่ใช่ฉันคนเดียวสักหน่อย โว้ววว  : emo080 :

แพร่ธรรม บนความสะดุดของผู้อื่น ก็แพร่ไปสิครับ ผมไม่แพร่ ผิดตรงไหนละเนี่ย
คิดเห็นแตกต่างจาก คนใช้กระทงแพร่ธรรม ไม่ได้หรอครับ ถึง quote ตอบโต้ตลอด

BUDDY จะทำอะไร ก็ทำไปสิครับ มาร้อนตัวทำไม ผมไม่ได้ว่า ไม่ได้ด่าอะไร แค่แสดงความเห็น
จะเอาหน้า มารับความเห็นของผมทำไมครับ???

ไม่เข้าใจเลย

อ่านดีๆ ใจกว้างๆหน่อยสิครับ
: emo036 :

พุธ พ.ย. 04, 2009 11:32 pm

สิ่งที่ไม่เข้าใจมากๆนะคะก็คือ เค้าบอกยังไง ทำไมต้องไปเชื่อเค้าด้วย ก็รู้อยู่ว่า แม่คงคาไม่มีจริง ไปตามเค้าทำไม  : emo036 :  หรือมีจริง ก็คงเล็กกว่าธุลี เมื่อเทียบกับพระเป็นเจ้า ไม่สนใจไม่ได้เหรอคะ  : xemo031 :

ไปดูหมิ่น เทพเจ้าของพวกเค้าทำไมครับ
เดี๋ยวศาสนาที่นับถือ แม่คงคา ก็โผล่มาพูดยาวอีกหรอก

เงียบๆไป ไม่ดีกว่าหรอครับ
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 12:01 am

BOYZ เขียน:
BOYZ เขียน: เป็นเฉพาะคาทอลิกบางคนเท่านั้นครับ ที่จะลอย และคงจะเป็นบางวัดด้วย

อย่าใส่ร้ายกันสิครับคุณท่าน
แหม มาหาว่าผมเอาความคิดตัวเองเป็นมาตรฐาน น้อยๆหน่อย  : xemo016 :
ผมก็คิดตามที่มาตรฐานส่วนใหญ่เค้าคิดกันนั่นแหละครับ ไม่ใช่ฉันคนเดียวสักหน่อย โว้ววว  : emo080 :

แพร่ธรรม บนความสะดุดของผู้อื่น ก็แพร่ไปสิครับ ผมไม่แพร่ ผิดตรงไหนละเนี่ย
คิดเห็นแตกต่างจาก คนใช้กระทงแพร่ธรรม ไม่ได้หรอครับ ถึง quote ตอบโต้ตลอด

BUDDY จะทำอะไร ก็ทำไปสิครับ มาร้อนตัวทำไม ผมไม่ได้ว่า ไม่ได้ด่าอะไร แค่แสดงความเห็น
จะเอาหน้า มารับความเห็นของผมทำไมครับ???

ไม่เข้าใจเลย

อ่านดีๆ ใจกว้างๆหน่อยสิครับ
: emo036 :

เรื่องร้อนตัว ก็ร้อนจริงๆน่ะค่ะ ไม่ได้เถียงนะ เป็นแบบนั้นจริงๆค่ะ

เรื่องใส่ร้าย ไม่ได้ใส่ร้ายนะคะ แต่ว่า คือ อ่านแล้ว จับความได้แบบนั้นน่ะค่ะ ก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ ก็พูดออกไป

อืม ก็ขอโทษที่ใจแคบนะคะ

บอกตรงๆว่า ไม่ค่อยเข้าใจจริงๆค่ะ
BOYZ เขียน:

ไปดูหมิ่น เทพเจ้าของพวกเค้าทำไมครับ
เดี๋ยวศาสนาที่นับถือ แม่คงคา ก็โผล่มาพูดยาวอีกหรอก

เหรอคะ ถ้าคิดแบบนี้คือ ดูหมิ่นเหรอคะ 

จะพยายามเข้าใจละกันนะคะ  คือแบบ ไม่เข้าใจจริงๆน่ะค่ะ และก็ไม่มีใครอธิบายด้วย ส่วนมากจะตัดบทไป บางทีก็บอกให้เงียบๆไป และสุดท้ายก็งง  : emo036 :

ถ้างั้น การที่เราไม่ไปร่วม ก็คือ การให้เกียรติคนต่างศาสนาเหรอคะ เพราะว่า เราให้เกียรติว่า เค้ามีเทพเจ้าของเค้า เราก็เลยไม่ร่วม แบบนั้นเหรอคะ  เข้าใจถูกมั้ยคะ

แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องอธิบายก็ได้  กลัวแล้วค่ะ  : xemo017 :

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 12:16 am

เรื่องร้อนตัว ก็ร้อนจริงๆน่ะค่ะ ไม่ได้เถียงนะ เป็นแบบนั้นจริงๆค่ะ

เรื่องใส่ร้าย ไม่ได้ใส่ร้ายนะคะ แต่ว่า คือ อ่านแล้ว จับความได้แบบนั้นน่ะค่ะ ก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ ก็พูดออกไป

อืม ก็ขอโทษที่ใจแคบนะคะ

บอกตรงๆว่า ไม่ค่อยเข้าใจจริงๆค่ะ
ไม่ต้องร้อนตัวครับ ผมไม่ได้นึกถึงใครเป็นพิเศษเลยครับ
งั้นก็ขออภัยด้วยครับ ที่เข้าใจผิด คิดว่าใส่ร้าย ว่า "ผมเป็นพวกเอาตัวเองเป็นมาตรฐาน"
ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่า ทุกคนคิดแตกต่างกันได้อยู่แล้ว ยังไงเราก็ลูกพระเจ้าเหมือนกันนะครับ
เรามีกางเขนพระเยซูเจ้าเป็นสิ่งที่เชื่อมความสัมพันธ์ของเราเสมอ ไม่ว่าสายตาเราจะมองไปทิศเหนือหรือตะวันออกนะครับ

BOYZ เขียน:
Buddy เขียน: สิ่งที่ไม่เข้าใจมากๆนะคะก็คือ เค้าบอกยังไง ทำไมต้องไปเชื่อเค้าด้วย ก็รู้อยู่ว่า แม่คงคาไม่มีจริง ไปตามเค้าทำไม  : emo036 :  หรือมีจริง ก็คงเล็กกว่าธุลี เมื่อเทียบกับพระเป็นเจ้า ไม่สนใจไม่ได้เหรอคะ   : xemo031 :
เหรอคะ ถ้าคิดแบบนี้คือ ดูหมิ่นเหรอคะ 
จะพยายามเข้าใจละกันนะคะ  คือแบบ ไม่เข้าใจจริงๆน่ะค่ะ และก็ไม่มีใครอธิบายด้วย ส่วนมากจะตัดบทไป บางทีก็บอกให้เงียบๆไป และสุดท้ายก็งง   : emo036 :
ถ้างั้น การที่เราไม่ไปร่วม ก็คือ การให้เกียรติคนต่างศาสนาเหรอคะ เพราะว่า เราให้เกียรติว่า เค้ามีเทพเจ้าของเค้า เราก็เลยไม่ร่วม แบบนั้นเหรอคะ  เข้าใจถูกมั้ยคะ
แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องอธิบายก็ได้  กลัวแล้วค่ะ  : xemo017 :
จะกลัวทำไมครับ ผมคุย ไม่ได้จะทำร้ายร่างกายหรือจิตใจ นะ เราเป็นพี่น้องกันนะครับ ผมก็คุยแบบจริงใจเนี่ยละครับ
BUDDY จะลอยก็ลอยเถอะครับ เอาตามสันติสุขของตัวเองดีกว่าครับ
อย่างที่บางท่านบอกแหละครับ เรามองกันต่างมุม
และคำแนะนำของพระศาสนจักรเรื่องลอยกระทง น่ารักเสมอนะครับ
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 12:28 am

อ๋อ เรื่องทำร้ายจิตใจ อาจไม่ได้ตั้งใจนะคะ แต่ทำร้ายไปแล้วน่ะค่ะ  ก็ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ว่ากัน เข้าใจผิดนิดหน่อย

เรื่องลอย คงไม่ได้ลอยน่ะค่ะ เพราะไม่มีที่ลอย เค้าไม่จัดกัน เห็นคนเค้าลอยกัน สวยดี ก็อยากลอยบ้าง  : emo045 :

อืม ลืมอีกประเด็นไป เป็นไปได้มั้ยว่า ความคิดที่เรามี อาจจะไม่เหมาะกับพื้นฐานวัฒนธรรมไทย เป็นไปได้มั้ยคะ ... พื้นฐานความเชื่อแบบไทยๆ ยังไงก็ต้องมีเทพเจ้าต่างๆ สารพัด บอกว่า ไม่มียังไง ก็ตัดไม่ได้ เพราะมันเหมือนกับว่า เป็นความเป็นไทย ... จะได้หายงงซะทีน่ะค่ะ  ไม่งั้นก็ไม่เข้าใจซะทีน่ะค่ะ  ว่า ทำไมต้องไปเชื่อที่เค้าว่ามาด้วยน่ะค่ะ
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 12:46 am

ก็คือ แปลว่า เชื่อกันว่า เทพเจ้าแห่งสายน้ำมีจริงเหรอคะ  แบบนี้ไม่ซูแปร์ซิตังเหรอคะ  คือถ้าเรามองด้วยความเชื่อ เราก็จะมองว่า เค้าไหว้อากาศกันนะคะ เพราะถึงจะมีจริง ก็คงไม่ต่างจากผงธุลีน่ะค่ะ เหมือนไหว้อากาศน่ะค่ะ

ส่วนตัวยังมองนะคะว่า การไปร่วมลอยกระทง คือ การแพร่ธรรมต่อคนต่างศาสนา ถ้าเรามีความเชื่อ เราจะสามารถนำพระเป็นเจ้า เข้าไปในช่วงเวลาที่เป็น sacred space ของเค้าได้

~@Little lamb@~ เขียน: จริง ๆ ถ้ารู้ความหมายที่แท้จริงของการลอยกระทง
ก็ขำ ๆ ไป

ถ้าเรารู้ความหมาย แต่เราไม่เชื่อล่ะคะ เราไม่เชื่อว่า แม่คงคามีจริง ไม่เชื่อว่า นี่คือ การบูชา แต่เห็นว่า เค้าแค่สมมติกันขึ้นมา แล้วก็ไหว้อากาศ เพียงเพราะเค้ายังไม่รู้จักพระเจ้า ยังไม่รู้จักคนที่สร้างสายน้ำและสรรพสิ่งมาให้พวกเค้า เค้าก็เลยสมมติขึ้นมา และก็ทำการไหว้กัน ซึ่งก็เหมือนไหว้อากาศน่ะค่ะ และก็เป็นหน้าที่เรา ที่ต้องนำพระเจ้าไปให้เค้าได้รู้จัก
ไม่ควรพูดแบบนี้ค่ะ ความสงสัยตัวเอง ไปทำให้มโนธรรมคนอื่นสะดุด ขอโทษด้วยนะคะ  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 3:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 2:54 am

BOYZ เขียน:
ต้องขอบคุณที่เตือนสตินะคะ การเป็นที่สะดุดนี่ มันเลวร้ายมากจริงๆค่ะ  : emo036 : ...  ก็สมควรนะคะ ที่คนจะมองอะไร แรงขนาดนั้น ...  และที่ quote ตอบ เพราะอยากคุยด้วยเฉยๆค่ะ ... ไม่ได้เหรอคะ  : emo036 :

นึกไม่ถึงจริงๆค่ะ  ก็ต้องหาอะไรมาอ่าน (คือรอคนมาตอบ ก็ไม่รู้จะมีใครตอบมั้ย ) เพิ่งมาเข้าใจนี่ล่ะค่ะ  http://www.newadvent.org/cathen/13506d.htm

เพราะบอกตรงๆว่า นึกไม่ออกจริงๆว่า ทำไมต้องสะดุดกัน  มันจะอะไรกันนักกันหนา มัวแต่มาสะดุดกัน ไม่ต้องทำอะไรกันพอดี  ประมาณนั้นน่ะค่ะ  : xemo017 :

ยังไงขอโทษพี่น้อง ที่ทำตัวเป็นที่สะดุดด้วยนะคะ ขอโทษจริงๆค่ะ และขอบคุณที่ให้ความเข้าใจค่ะ  : emo045 :

พระอวยพรนะคะ  : emo045 :
Holy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 3:22 am

เรื่องการเชื่อว่า เทพเจ้ามีจริงอยู่ในโลกไม่ได้เป็นเรื่องผิดจากที่พระคัมภีร์สอนนี่ครับ

เวลามีการกล่าวพาดพิงถึงเทพในศาสนาอื่นตามพระคัมภีร์ มี3แง่มุม

1.เทพนั้นไม่มีตัวตน

เช่นกรณีพระธรรมเดิมบางตอน ที่กล่าวว่าเทพเจ้าอื่นไม่มี

2.เทพนั้นคือทูตสวรรค์ที่หันหลังให้พระเจ้านั่นเอง

เช่นกรณี เจ้าผู้พิทักษ์นคร ของชนต่างศาสนาต่างๆ ที่กล่าวถึงในหนังสือดาเนียล

3.เทพเจ้าเหล่านั้นมีจริง แต่เป็นพลังอำนาจในธรรมชาติและไม่ได้ยิ่งใหญ่ไปกว่าพระเจ้า

เช่นกรณีการไล่จิตของคนทรงในหนังสือกิจการ ที่จริง คำว่า คนทรง ในบทนี้แปลตามตัวอักษร คือ "ผู้มีจิตของงูเหลือมพิโทน" ซึ่งงูนี้ เป็นงูเทพที่เฝ้าวิหารของเทพเจ้าในเมืองเดลฟี ท่าทีในบทนี้ เหมือนจะบอกว่า เทพเจ้าที่ชนต่างชาตินับถือนั้นมีตัวมีตนแต่ไม่อาจมีอำนาจเหนือพระนามพระเยซูคริสต์ได้

หรือในพระธรรมเดิม

อพยพ12:12
เพราะในคืนวันนั้น  เราจะผ่านไปในประเทศอียิปต์   และเราจะประหารลูกหัวปีทั้งหมดในอียิปต์ทั้ง ของมนุษย์และของสัตว์   และเราจะพิพากษาลงโทษพระทั้งปวงของอียิปต์  เราคือพระเจ้า

---คำว่าพระทั้งปวงนี้ หมายถึงเหล่าเทพเจ้าของชาวอียิปต์ ไม่ใช่นักบวช ถ้าไม่มีตัวตน ย่อมโดนลงโทษไม่ได้

สรุปว่า การมีมมุมมองว่าเทพเจ้ามี ตัวตน ไม่ได้ขัดหลักข้อเชื่อ และไม่ได้แปลว่าเชื่อว่ามีแล้วจะบาป เพราะถ้าเชื่อว่ามีแต่ไม่ได้ยิ่งใหญ่ไปกว่าพระเจ้า หรือไม่ใช่พระเจ้า เป็นเพียงจิตระดับหนึ่ง ก็ไม่บาปอะไรครับ
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 4:23 am

Holy เขียน: เรื่องการเชื่อว่า เทพเจ้ามีจริงอยู่ในโลกไม่ได้เป็นเรื่องผิดจากที่พระคัมภีร์สอนนี่ครับ

เวลามีการกล่าวพาดพิงถึงเทพในศาสนาอื่นตามพระคัมภีร์ มี3แง่มุม

1.เทพนั้นไม่มีตัวตน

เช่นกรณีพระธรรมเดิมบางตอน ที่กล่าวว่าเทพเจ้าอื่นไม่มี

2.เทพนั้นคือทูตสวรรค์ที่หันหลังให้พระเจ้านั่นเอง

เช่นกรณี เจ้าผู้พิทักษ์นคร ของชนต่างศาสนาต่างๆ ที่กล่าวถึงในหนังสือดาเนียล

3.เทพเจ้าเหล่านั้นมีจริง แต่เป็นพลังอำนาจในธรรมชาติและไม่ได้ยิ่งใหญ่ไปกว่าพระเจ้า

เช่นกรณีการไล่จิตของคนทรงในหนังสือกิจการ ที่จริง คำว่า คนทรง ในบทนี้แปลตามตัวอักษร คือ "ผู้มีจิตของงูเหลือมพิโทน" ซึ่งงูนี้ เป็นงูเทพที่เฝ้าวิหารของเทพเจ้าในเมืองเดลฟี ท่าทีในบทนี้ เหมือนจะบอกว่า เทพเจ้าที่ชนต่างชาตินับถือนั้นมีตัวมีตนแต่ไม่อาจมีอำนาจเหนือพระนามพระเยซูคริสต์ได้

หรือในพระธรรมเดิม

อพยพ12:12
เพราะในคืนวันนั้น  เราจะผ่านไปในประเทศอียิปต์   และเราจะประหารลูกหัวปีทั้งหมดในอียิปต์ทั้ง ของมนุษย์และของสัตว์   และเราจะพิพากษาลงโทษพระทั้งปวงของอียิปต์  เราคือพระเจ้า

---คำว่าพระทั้งปวงนี้ หมายถึงเหล่าเทพเจ้าของชาวอียิปต์ ไม่ใช่นักบวช ถ้าไม่มีตัวตน ย่อมโดนลงโทษไม่ได้

สรุปว่า การมีมมุมมองว่าเทพเจ้ามี ตัวตน ไม่ได้ขัดหลักข้อเชื่อ และไม่ได้แปลว่าเชื่อว่ามีแล้วจะบาป เพราะถ้าเชื่อว่ามีแต่ไม่ได้ยิ่งใหญ่ไปกว่าพระเจ้า หรือไม่ใช่พระเจ้า เป็นเพียงจิตระดับหนึ่ง ก็ไม่บาปอะไรครับ
ขอบคุณมากๆค่ะพี่โฮลี่  : emo045 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:33 am

พี่ Buddy ครับ คือประเด็นหลัก ๆ ที่ผมเห็นคือ การที่คริสตชน ไปร่วมลอยกระทงแม้ว่าใจเราจะระลึกถึงพระเจ้า แต่คนต่างศาสนาจะมองว่า "ดูสิ คนนั้นเป็นคริสต์ยังมาลอยกระทงบูชาแม่คงคาเหมือนเราได้เลย" ซึ่งจะทำให้คริสตชนใหม่ซึ่งเคยเป็นพุทธมาก่อนเกิดความสงสัยได้
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:10 pm

จะเจตนาลอยเพื่อระลึกถึงพระเจ้าก็ตามแต่

แต่สมควรแล้วหรอที่ทำอุตริกรรม(บิดอะฮฺ)

----------
บางครั้งจะเอาประเพณีท้องถิ่นรวมกับศาสนาก็ได้

แต่

ลองพิจารณาแต่ละประเพณี

น้ำเน่า จะเอาผสมกับน้ำบริสุทธิ์

ผู้ทำเช่นนั้นและคิดว่าการทำเช่นนั้นดี

กำลังนำความศักดิ์ของศาสนาให้ลดลงเพื่อรวมกับสิ่งอุตริกรรมอย่างนั้นหรอ

ไม่แน่
เราเองนี่แหละที่ทำให้ความศักดิ์สิทธิ์ของพระผู้ทรงชัยลดแค่เป็นเทพเจ้าสารพัดประโยชน์
------

คำอ้าวว่าดูเจตนา ลองคิดตาม

หากเป็นคนเสื้อม่วง ไปชุมนุมคนกลุ่มเสื้อเขียวด้วยเจตนาว่าร่วมประชาธิปไตยเหมือนกัน???

ไม่ว่าเจตนาของเราจะเป็นอย่างไร เราก็อยู่ในกลุ่มของ
"สักการะเจ้าแม่คงคา" "ขอขมาเจ้าแม่คงคา"

------

ในเคสของสงกรานต์,ไหว้ครู ผมแยกจากกรณีนี้ เพราะยังไงๆเทศกาลนี้มันมีความเชื่อของศาสนามาเกี่ยว
---------

สุดท้ายนี้ก็ยังยืนยันว่า ขอวินิจฉัยว่าเป็นซูแปร์ติซังขั้นรุนแรง
หากยิ่งเอา เฮเรติ๊ก มาเป็นของถูก กำลังผิดบัญญัติข้อแรก(จงนัมสการพระเจ้าผู้เดียว)ด้วยและอาจพ่วงข้อ3ด้วย(จงอย่าเอ่ยพระนามพระเจ้าโดยไม่สมเหตุ)(สำหรับคาทอลิกข้อนี้จะเป็นข้อ2)

ไม่เหมาะสมอย่างสูงสุดที่จะเอาของบริสุทธิ์ไปผสม โดยอ้างว่าเป็นเจตนาของเรา
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส