มิวขอถามอ่าครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
mew

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:04 pm

ใกล้วันลอยกระทงแล้วครับ  มิวสงสัยอ่าครับว่า  : xemo017 :

คริสตชนสามารถลอยกระทงได้หรือป่าวครับ  : emo045 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:07 pm

ลอยได้ แต่ถือว่า ลอยตามประเพณีอ่ะคับ ไม่ได้ถือว่าไว้แม่คงคา พระแม่ธรณีฯลฯ
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:08 pm

ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเป็นการ บูชาเทพเจ้าแห่งสาย น้ำ

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:21 pm

jacky เขียน: ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเป็นการ บูชาเทพเจ้าแห่งสาย น้ำ
ถ้าลอยตามประเพณ๊ได้ไม่ใช่หรอคับ ::029:: ::029:: ::029::
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:23 pm

เออ ตกลงได้หรือไม่ได้ ครับ

ลอยตามประเพณี นะครับ งืมๆๆๆ

แต่คงไม่ได้ไปหรอก เพราะไม่รู้ จะไป กะ ใคร  ::056:: ::055::
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:26 pm

jacky เขียน: ไม่ได้ค่ะ เพราะมันเป็นการ บูชาเทพเจ้าแห่งสาย น้ำ
ถูกแล้วค่ะ เห็นด้วย  : emo045 :

คริสตชนร่วมได้บางประเพณีที่ไม่มีเบื้องหลังเกี่ยวกับวิญญาณหรือการบูชาสิ่งอื่นที่ไม่ใช่พระเจ้า

แต่สำหรับบางประเพณีที่มีเบื้องหลังเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้คริสตชนไม่สามารถทำได้ค่ะ
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:34 pm

อยู่ที่จุดประสงค์คนลอยล่ะครับ

แต่ก็นะ  คนพุทธส่วนใหญ่เค้าลอยเพื่อ ไว้แม่คงคา พระแม่ธรณีฯ

อยู่แล้วนิ ส่วนคริสตชน ไม่สามารถไปลอยเพื่อบูชาแม่คงคาอ่ะครับ

นั้นจะไปลอยเพื่ออะไรล่ะนิ  หุ หุ  ::032::

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:35 pm

Jesus loves You เขียน: อยู่ที่จุดประสงค์คนลอยล่ะครับ

แต่ก็นะ  คนพุทธส่วนใหญ่เค้าลอยเพื่อ ไว้แม่คงคา พระแม่ธรณีฯ

อยู่แล้วนิ ส่วนคริสตชน ไม่สามารถไปลอยเพื่อบูชาแม่คงคาอ่ะครับ

นั้นจะไปลอยเพื่ออะไรล่ะนิ   หุ หุ   ::032::

เพื่อสืบทอดประเพณี
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:38 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน:
Jesus loves You เขียน: อยู่ที่จุดประสงค์คนลอยล่ะครับ

นั้นจะไปลอยเพื่ออะไรล่ะนิ  หุ หุ  ::032::

เพื่อสืบทอดประเพณี
งั้นก้ได้ มั้งครับ
แต่ผมคงไม่ลอย เพราะคนลอยเยอะอยู่แล้ว

พฤหัสฯ. ต.ค. 29, 2009 10:45 pm

แนวทางการปฎิบัติของคริสตชนคาทอลิก ประเพณีลอยกระทง

การลอยกระทงเป็นประเพณีที่สำคัญของคนไทย คริสตชนคาทอลิกสามารถร่วมได้ เพราะไม่ได้ผิดศาสนาแต่อย่างใด แต่คริสตชนควรอธิฐานตามความ้ชื่อของเรา การอธิษฐานก่อนจะลอยกระทง คริสตชนเราอาจจะอธิฐานขอบพระคุณพระเป็นเจ้า ที่พระองค์ประทานน้ำแก่มนุษย์ อาจจะระลึกถึงการเป็นคริสตชน ถึงบทบาทหน้าที่ข้อสัญญาแห่งศีลล้างบาป พร้อมทั้งอ้อนวอน ขอพระพรต่างๆทั้งแก่ตนเอง และผู้อื่น ตลอดจนขอโทษพระในความผิดที่เราใช้น้ำไม่ถูกต้อง ปลุกจิตสำนึกให้เรารักกันและกันและรักษาสิ่งแวดล้อมโดยการ ใช้น้ำให้ได้ประโยชน์คุ้มค่า แล้วค่อยปล่อยกระทงไป

คู่มือเรื่อง แนวทางปฎิบัติตนของคาทอลิกในการร่วมพิธีของศาสนาอื่น หน้าที่60 เรื่องการร่วมประเพณีลอยกระทง
sasuke
~@

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 12:05 am

สิ่งสำคัญคืออย่าให้ทั้งตัวเอง คนต่างศาสนา และคนศาสนาเดียวกันสะดุดเป็นพอ
แต่เหตุผลที่ผมไม่ลอยไม่ได้มีแต่นี้หรอกครับ...

โดยส่วนตัว มีความเห็นว่าการลอยกระทงเป็นเทศกาลที่สิ้นเปลืองเงิน
ทำลายสภาพแวดล้อม ขัดขวางการสัญจรของเรือ ก่อให้เกิดมลพิษทางน้ำ เพิ่มขยะให้โลก
รักษาวัฒนธรรมประเพณี แต่เป็นผลเสียต่อสภาพแวดล้อม ผมไม่เห็นว่ามันจะดีตรงไหน

แต่การแข่งขันประดิษฐ์กระทง หรืออื่นๆก็ยังน่าสนับสนุนอยู่ แต่ไม่สนับสนุนให้ลอยครับ  : emo057 :
Ministry Of Men

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 12:08 am

เห็นด้วยครับ
ถ้าเป็นผมคงลอยเอาสนุก แต่ไม่ได้ใช่เพื่อแม่คงคาแน่นอน
เลยไม่ได้ลอยครับ -.-
mew

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 1:08 am

ขอบคุณครับ  : xemo026 :
Deo Gratias

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 1:13 am

BOYZ เขียน:

แต่ก็นะ  คนพุทธส่วนใหญ่เค้าลอยเพื่อ ไว้แม่คงคา พระแม่ธรณีฯ

นั้นจะไปลอยเพื่ออะไรล่ะนิ   หุ หุ   ::032::
ถ้าเป็นผมคงลอยเอาสนุก แต่ไม่ได้ใช่เพื่อแม่คงคาแน่นอน
ลอยเพื่อสนุก ระวังเป็นเหตุให้พี่น้องสะดุดนะคะ  : xemo016 : เตือนด้วยความหวังดี

เรื่องบางเรื่องเรารู้ตัวดีว่ากำลังทำอะไร และเรามีเสรีภาพที่จะทำก็จริง แต่เราก็ต้องเห็นแก่จิตสำนึกของผู้เชื่อใหม่ หรือพี่น้องที่ไม่เข้าใจ
รวมถึงคนต่างศาสนาด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวเขาจะเข้าใจว่าคริสตชนเราบูชาเจ้าแม่คงคา หรือบูชาแม่น้ำ
เพราะเราคงไม่ไปตะโกนริมคลองบอกให้ทุกคนรู้ว่า "ผมขอบคุณพระเจ้านะครับ ไม่ได้บูชาคงคา"
เราไม่รู้ว่าใครมองเราอยู่บ้าง เราไม่เห็นเขาแต่เขาอาจจะเห็นเรา และเราจะตามไปอธิบายให้ทุกคนฟังก็คงไม่ได้
ดังนั้นถ้าไม่ได้จำเป็นถึงขนาดอดไม่ได้หรือจะลงแดง เราจะเลือกไม่ทำเลยเพราะเห็นแก่พระเจ้า เห็นแก่พี่น้องจะไม่ดีกว่าเหรอคะ

"แต่จงระวังอย่าให้เสรีภาพของท่านนั้น ทำให้คนที่มีความเชื่อน้อยหลงผิดไป" (1คร.8:9)

"ถ้าเอาหินโม่แป้งผูกคอคนนั้นถ่วงเสียที่ทะเล ก็ดีกว่าให้เขานำผู้เล็กน้อยเหล่านี้คนหนึ่งให้หลงผิด" (ลก.17:2)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 1:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 1:18 am

Deo Gratias เขียน:
BOYZ เขียน:

นั้นจะไปลอยเพื่ออะไรล่ะนิ   หุ หุ   ::032::
ลอยเพื่อสนุก ระวังเป็นเหตุให้พี่น้องสะดุดนะคะ  : xemo016 : เตือนด้วยความหวังดี

เรื่องบางเรื่องเรารู้ตัวดีว่ากำลังทำอะไร และเรามีเสรีภาพที่จะทำก็จริง แต่เราก็ต้องเห็นแก่จิตสำนึกของผู้เชื่อใหม่ หรือคนพี่น้องที่ไม่เข้าใจด้วย
เพราะเราไม่รู้ว่าใครมองเราอยู่บ้าง เราไม่เห็นเขาแต่เขาอาจจะเห็นเรา และเราจะตามไปอธิบายให้ทุกคนฟังก็คงไม่ได้
ดังนั้นถ้าไม่ได้จำเป็นถึงขนาดอดไม่ได้หรือจะลงแดง เราจะเลือกไม่ทำเลยเพราะเห็นแก่พระเจ้า เห็นแก่พี่น้องจะไม่ดีกว่าเหรอคะ

"แต่จงระวังอย่าให้เสรีภาพของท่านนั้น ทำให้คนที่มีความเชื่อน้อยหลงผิดไป" (1คร.8:9)

"ถ้าเอาหินโม่แป้งผูกคอคนนั้นถ่วงเสียที่ทะเล ก็ดีกว่าให้เขานำผู้เล็กน้อยเหล่านี้คนหนึ่งให้หลงผิด" (ลก.17:2)
ช่างเป็นข้อเสนอแนะที่ดีมากเลย ครับ ก็เคยมีคนถามผมเหมือนกัน ทำไมถึงอยากเชื่อในพระเจ้า

ผมก็บอกไม่ค่อยได้ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ดี เพราะผมกำลังทำความเข้าใจอยู่ เหมือนกัน

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 1:21 am

BOYZ เขียน:

ลอยเพื่อสนุก ระวังเป็นเหตุให้พี่น้องสะดุดนะคะ  : xemo016 : เตือนด้วยความหวังดี

เรื่องบางเรื่องเรารู้ตัวดีว่ากำลังทำอะไร และเรามีเสรีภาพที่จะทำก็จริง แต่เราก็ต้องเห็นแก่จิตสำนึกของผู้เชื่อใหม่ หรือพี่น้องที่ไม่เข้าใจด้วย
รวมถึงคนต่างศาสนาด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวเขาจะเข้าใจว่าคริสตชนเราบูชาเจ้าแม่คงคา หรือบูชาแม่น้ำ
เพราะเราคงไม่ไปตะโกนริมคลองบอกให้ทุกคนรู้ว่า "ผมขอบคุณพระเจ้านะครับ ไม่ได้บูชาคงคา"
เราไม่รู้ว่าใครมองเราอยู่บ้าง เราไม่เห็นเขาแต่เขาอาจจะเห็นเรา และเราจะตามไปอธิบายให้ทุกคนฟังก็คงไม่ได้

จริงด้วย  : xemo028 :
ขอบคุณครับ
 : xemo026 :
ชีวิตคริสตชน ควรจะเป็นแบบอย่างแก่ผู้เชื่อคนอื่นๆ   ::017::
ทำเอานึกถึงบทเทศน์ที่คุณพ่อ ที่เคยมิสซาด้วย เทศน์สอนเลย
วอ

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 8:51 am

ลอยเล่นๆ ขนาดคนอิสลามยังไปลอยเล่นๆ เลย
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 3:07 pm

ผมก็ไม่ลอยกระทงครับ ไม่รู้ผมรู้สึกว่าประเพณีไทยหลายๆ  อย่างมันเป็นการสิ้นเปลือง การสาดน้ำสงกรานต์ ก็มาสาดกันตอนหน้าร้อนที่น้ำมีน้อย ซึ่งเราก็ควรจะช่วยกันประหยัดน้ำมากกว่าเอาน้ำมาสาดทิ้งกันโครม ๆ การลอยกระทงก็เหมือนการเอาขยะมาลอยน้ำ เพราะกระทงแม้ทำจากต้นกล้วย ใบตองและดอกไม้ ที่สุดมันก็ต้องเน่า ทำให้น้ำเสีย ลองเอาดอกกล้วยไม้ใช่น้ำทิ้งไว้ให้มันเน่าสิครับ แล้วดมกลิ่นดู หอมชื่นใจไหมครับ...แทบอ้วก แม้แต่การใส่บาตร โดยเฉพาะช่วงงานบุญใหญ่ ก็ใส่กันจนพระเณรฉันไม่หมด ถ้าวัดไหนไม่มีคนจัดการเรื่องอาหาร ข้าวปลาอาหารก็จะบูดเน่า ต้องเอาไปทิ้งเยอะมาก ๆ เพราะแจกก็ไม่ไหวแล้ว หมาแมวที่วัดก็กินไม่หมด แล้วส่วนมากก็ถวายพวกแกงถุงซึ่งมีแต่กะทิ มันย่องพระฉันบ่อย ๆ ก็คงจะเส้นเลือดหัวใจตีบเข้าสักวัน
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 4:04 pm

พี่เลย์ลอยทุกปีครับน้องมิว  : xemo026 :
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 8:57 pm

ลอยทุกปีเหมือนกันค่า

เวลาจะลอยกระทง ก็จะสวดภาวนาในใจด้วย "ขอบคุณพระ ขอบคุณทุกๆคน ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆในชีวิตที่พระมอบให้เสมอมา"

ม่ายลอยด้ายงาย ... เค้าก็คนไทย เกิดในแผ่นดินไทยเหมือนกันนะ
Edwardius

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 9:07 pm

ไม่ลอยครับ เคยโดนเด็กโยนไข่มังกรเหนือหัว

โปรยลงมาเหมือนสายฝน แต่โคตรร้อนเลย

น้องอีกคนโยน "วี๊ดบึ้ม" ไปข้างหน้า แต่มือมันไม่ปล่อย เลยพุ่งมาระเบิดตรงหน้า

เกือบเป็นเหยื่อพลุแล้วครับ
†ลูกแกะพระเจ้า...

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 9:10 pm

ผมก็ลอยทุกปีครับ แต่มีจุดประสงค์เหมือนอย่างที่หลายๆ ท่านบอก คือไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อบูชาพระแม่คงคา แต่เพื่อขอบพระคุณพระเป็นเจ้า

และอีกอย่าง ผมออกแนวชาตินิยมนิดๆ คือลอยเพื่อธำรงไว้ซึ่งประเพณีอันดีงามและเป็นเอกลักษณ์ของชาติ

แม้จะเห็นด้วยกับความคิดเห็นของหลายๆ ท่านที่บอกว่าเป็นการสิ้นเปลืองหรือทำลายสิ่งแวดล้อม

แต่ยังไงซะผมก็เป็นคนไทย มีหน้าที่รักษ์ความเป็นไทยไว้ให้คงอยู่

...ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน...
sasuke
~@

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 10:28 pm

โควตข้างล่างนี้ผมจะเสนอข้อเท็จจริงล้วนๆ ใครที่คิดว่าไม่สามารทำใจรับกับประวัติศาสตร์ไทย
หรือใครที่มองแต่อะไรด้านเดียวที่ผู้ใหญ่เค้ากรอกหูมาแต่วัยเยาว์ แนะว่าไม่ต้องอ่านนะครับ
ถ้าใครอ่านแล้วไม่ชอบใจก็ขอความกรุณาอย่าใช้ถ้อยคำรุนแรง เราคุยกันด้วยเหตุผล
แต่ถ้าผมผิดตรงไหนก็ขอความกรุณาชี้ให้เห็นด้วย จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

รหัสลับ ctrl+A

"ประวัติศาสตร์ ไม่มีใครรู้จริง"
การลอยกระทงเป็นพระเพณีที่มีต้นกำเนิดอยู่ที่จังหวัดสุโขทัย โดยสนมเอกของพระร่วงเจ้า(ลิไท) นามว่า "นพมาศ"
ซึ่งสนมเอกนพมาศนี้เป็นผู้คิดค้น และเริ่มต้นลอยกระทงเป็นคนแรก อันนี้คือที่เราเรียนมาจากห้องเรียน

อันนี้คือที่ผมอ่านมา...
ภูมิประเทศของจังหวัดสุโขทัย มีแม่น้ำตัดผ่านสายเดียวคือแม่น้ำยม โดยผ่าน อ.เมือง อ.กงไกรลาศ อ.ศรีสำโรง อ.สวรรคโลก และ อ.ศรีสัชนาลัย; ตามหลักฐานทางประวัติศาสตร์นั้น ขุดค้นพบเมืองเก่าของกรุงสุโขทัยอยู่ที่ อ.เมือง บริเวณเกือบถึง อ.บ้านด่านลานหอย ซึ่งอยู่ห่างจากม่น้ำยมถึง 10 กม. แหล่งน้ำธรรมชาติใกล้เคียงก็ไม่มี มีเพียงแต่คุ้งน้ำ ซึ่งเป็นเหมือนอ่างเก็บน้ำอุปโภคบริโภค ฉะนั้นการที่จะเอากระทงหยวกกล้วยไปลอยในคุ้งน้ำ ให้น้ำกินน้ำใช้มันเน่าคงจะไม่ใช่ความคิดที่ดีแน่ๆ ครั้นจะถ่อออกจากวังไปลอยแม่น้ำยมซึ่งห่างออกไป 10 กม. ก็จะไม่ปลอดภัย สมัยก่อนโจรป่าชุกชุม งานกลางคืนเผาเทียนเล่นไฟจัดที่ไกลๆก็ไม่สะดวก; แล้วชาวสุโขทัยเค้าลอยกันที่ไหนล่ะ? หรือจริงๆแล้วเค้าไม่ได้ลอย? คนอื่นทำมาลอยเองแล้วเขียนพงศาวดาร เขียนตำนาน เพื่อให้เครดิตพญาลิไทแห่งสุโขทัย หลักฐานทางประวัติศาสตร์มันพูดได้ในตัวอยู่แล้วครับ เพียงแต่จะมีใครสนใจจะฟังมันรึเปล่า

หรือถ้าเราตัดความเป็นไปได้จากประเด็นต้นกำเนิดจากสุโขทัย ก็จะเข้าประเด็นการลอยกระทงที่มีที่มาจากพระไตรปิฎก  ซึ่งข้อนี้เป็นพุธล้วนๆ มีบทสวดก่อนลอยกระทงด้วยซ้ำไป ถ้าจะเหมารวมว่าการลอยกระทงที่มีที่มาจากศาสนาพุทธ คือ พระเพณีของไทยที่คนทุกศาสนาต้องรักษา อย่างนั้นคนต่างศาสนามิต้องร่วมทุกอย่างกับคนพุธหมดเลยหรือ

และนี่คือ "เหตุผลจริงๆที่ผมไม่ลอยกระทง"
ท่านที่ยังคิดจะลอยก็ดูหน้าหลังดีๆละกันนะครับ พี่น้องหลายท่านบอกในสิ่งที่ควรจะรู้ไปแล้วในเรื่องของการทำให้ท่านอื่นสะดุด
และพิจารณามโนธรรมของท่านเองด้วย ว่าท่านทำเพราะต้องการอนุรักษ์ หรือเพราะความอยากกันแน่
หวังว่าการถกเถียงเรื่องนี้จะหมดไปในเร็ววันนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 10:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 11:09 pm

เห็นด้วยกับ คุณ sasuke ซาซูกิ (อีซูสุ) สาสุข (ซาซู ซาซู)  : xemo029 : : emo027 :
ล้อเล่นน่ะ พอดี ชื่อ มันน่าแซว : emo045 : : xemo026 :

แต่ผมจะบอกว่า ถ้าจะใช้ Ctrl+A ต้องบนกระทู้พื้นสีขาวจ้า อิอิ : xemo016 :
ลองดูของผม

เรามันคนหน้าตาดี
Deo Gratias

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 11:47 pm

ขอบคุณพี่ ซูซูกิ(ร่วมแซว) ที่ให้ความรู้ใหม่ๆ  : emo045 :

ปล. รหัสลับ Ctrl+A เริ่มระบาดจากเจ้าบอยคนแรก ตอนนี้กำลังเป็นที่นิยมแล้ว ... : xemo029 :
sasuke
~@

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 11:50 pm

ซักพักผมคงกลายเป็นชาบูชาบู  : emo102 :

เอามั่งๆ ctrl+A

คนมันหน้าตาดีเหมือนกัน
Deo Gratias

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 11:51 pm

BOYZ เขียน: เห็นด้วยกับ คุณ sasuke ซาซูกิ (อีซูสุ) สาสุข (ซาซู ซาซู)  : xemo029 : : emo027 :
ล้อเล่นน่ะ พอดี ชื่อ มันน่าแซว : emo045 : : xemo026 :

แต่ผมจะบอกว่า ถ้าจะใช้ Ctrl+A ต้องบนกระทู้พื้นสีขาวจ้า อิอิ : xemo016 :
ลองดูของผม

ข้อความของคุณซูซูกิเค้าเจอพื้นที่ฟ้าพอดี ไม่ใช่พื้นที่สีขาว
ถ้าใช้สูตรนี้บนฟื้นที่สีฟ้าจะเห็นตัวหนังสือลางๆ เหมือนกัน : xemo017 :

อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 11:55 pm

BOYZ เขียน: เห็นด้วยกับ คุณ sasuke ซาซูกิ (อีซูสุ) สาสุข (ซาซู ซาซู)  : xemo029 : : emo027 :
ลองดูของผม
ข้อความของคุณซูซูกิเค้าเจอพื้นที่ฟ้าพอดี ไม่ใช่พื้นที่สีขาว
ถ้าใช้สูตรนี้บนฟื้นที่สีฟ้าจะเห็นตัวหนังสือลางๆ เหมือนกัน : xemo017 :
ตายละ ความแตก quote ปั๊บ โผล่หมดเลย  : xemo016 :
: emo102 : : emo102 : : emo102 :

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:14 am

sasuke เขียน: ถ้าใครอ่านแล้วไม่ชอบใจก็ขอความกรุณาอย่าใช้ถ้อยคำรุนแรง เราคุยกันด้วยเหตุผล
ขอยึดตามที่อ้างอิงมาจากที่คุณ sasuke โพสต์ไว้แล้วกันนะครับ

และขอขอบคุณที่คุณ sasuke ได้นำความรู้ที่ได้อ่าน ได้ศึกษา มาแบ่งปัน

ตามที่อ้างอิงมาบอกว่า "ถ้าใครอ่านแล้วไม่ชอบใจ" ผมขอบอกว่าผมไม่ได้ไม่ชอบใจ

แต่ผมอ่านแล้วรู้สึกไปเองว่าคุณ sasuke ใช้คำพูดในกระทู้ที่โพสต์ส่อแววมีเจตนากล่าวถึงผมโดยตรง แต่ผมขอเน้นย้ำอีกครั้งว่า ผมรู้สึกไปเอง และก็ขอให้มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ หรือหากคุณ sasuke เองไม่ได้มีเจตนาเช่นที่ผมกล่าวไว้ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้

ตามเนื้อหาที่คุณ sasuke ได้โพสต์ไว้ น่าจะบอกว่า การลอยกระทงเป็นประเพณีของพุทธโดยตรง มีบทสวด และอะไรหลายๆ อย่างที่ส่อว่าเป็นศาสนพิธีของพุทธ ผมขอบอกว่าข้อนี้ผมไม่มีความรู้ว่าเป็นของพุทธโดยตรง เพราะเท่าที่ผมรู้พระแม่คงคานั้น เป็นความเชื่อของพราหมณ์ เรื่องบทสวด ผมก็ไม่รู้จัก และไม่เคยได้ยินเลยว่ามี แต่ถึงมีผมก็ไม่เคยสวด

ผมขอบอกว่าครอบครัวของผมเป็นครอบครัวที่เปี่ยมด้วยความเชื่อในพระเจ้า คุณพ่อคุณแม่และญาติๆ ต่างก็อบรมสั่งสอนผมไปในแนวทางที่ดี เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าที่ต้องการให้มนุษย์หันหน้าไปยังพระพักตร์ของพระองค์ และผมก็ไม่เคยเบือนหน้าหนีจากพระองค์

ถึงแม้ผมจะมีมโนธรรมอ่อนไหวไปบ้างในบางครั้ง บางเรื่อง เช่น เรื่องไหว้พระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของศาสนาอื่น ซึ่งเรื่องนี้ครอบครัวของผมไม่เคยที่บอก หรือสอนให้ทำ แต่เป็นความอิสระส่วนตัวที่ผมคิดเชื่อไปเอง แต่ผมก็ได้กลับเข้าร่องเข้ารอยอีกครั้งจากคำแนะนำของผู้หวังดีในบอร์ด newmana นี้ ผมไม่ขอกล่าวถึงว่าท่านผู้นั้นเป็นใคร หากใครเคยอ่านเจอก็อาจจะรู้ และตามที่ผมได้พูดไว้ในกระทู้นั้น คือ

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 12:23 am

ประเด็นคือ จะลอยไปทำไม
ลอยแล้วส่งผลยังไง ต่อใคร

กระทู้นี้ คงจะไม่เป็นเพียงที่สะดุดแก่พี่น้องด้วยกันเอง แถมยังจะเป็นการแตกแยกของคริสตชนที่ทำให้คนนอกสะดุดอีกด้วย

เหอๆ
เสียงพระเจ้าจะเบาที่สุด เวลาที่เสียงของเรากึกก้องในสมอง
ตอบกลับโพส