ช็อก !! ศาลยุโรปตัดสินไม้กางเขนเป็นสิ่งกีดกันเสรีภาพในห้องเรียน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 3:47 am

04 พฤศจิกายน
ช็อก !! ศาลยุโรปตัดสินไม้กางเขนเป็นสิ่งกีดกันเสรีภาพในห้องเรียน

--------------------------------------------------------------------------------

ศาลยุโรปด้านสิทธิมนุษยชน ทำเรื่องสุดช็อก เมื่อทะลึ่งตัดสินให้ไม้กางเขน เป็นสิ่งทำลายเสรีภาพและเครื่องมือสร้างความรุนแรงทางศาสนาในห้องเรียนแห่งหนึ่งของอิตาลี ด้านวาติกันสุดอึ้ง พร้อมย้ำ น่าสลดใจมากที่คนพวกนี้ มองไม้กางเขนเป็นเครื่องมือสร้างความแตกแยกทางสังคม ส่วนบรรดาผู้นำทางการเมืองในอิตาลี ก็ประหลาดใจไม่แพ้กัน ย้ำชัด ไม้กางเขนเป็นส่วนหนึ่งในการดำเนินชีวิตของชาวอิตาเลี่ยน หาใช่ตัวปัญหาแต่อย่างใด

รูปภาพ

เมื่อช่วงบ่ายวันอังคารที่ 3 พฤศจิกายนที่ผ่านมา สื่อมวลชนทั่วยุโรป พร้อมกันตีข่าวชวนเศร้าใจ เมื่อศาลยุโรปด้านสิทธิมนุษยชน (European Court of Human Rights) มีคำสั่งตัดสินให้ โรงเรียนแห่งหนึ่งทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือของอิตาลี เป็นฝ่ายแพ้คดีต่อ "ซอยเล่ ลาอุตซี่" หญิงชาวฟินแลนด์ หลังจาก ลาอุตซี่ ฟ้องโรงเรียนแห่งนี้ ด้วยข้อหาติดไม้กางเขนไว้ในห้องเรียน ซึ่งทำให้ลูกๆ 2 คนของเธอ ต้องทนกับการถูกริดรอนเสรีภาพในการเรียนรู้และถูกคุกคามเสรีภาพในการดำเนินชีวิต

คดีดังกล่าว ใช้เวลาสู้กันในชั้นศาลนานถึง 8 ปีเต็มๆ ก่อนผลสุดท้าย คณะลูกขุน 7 คน จะตัดสินให้ ลาอุตซี่ เป็นฝ่ายชนะ ด้วยเหตุผลที่ว่า "โรงเรียนต้องแสดงออกถึงความเป็นกลางทางสังคม การนำไม้กางเขนมาติดไว้ในห้องเรียน อาจส่งผลให้นักเรียนถูกชักจูงด้วยสภาพแวดล้อมทางศาสนา ทั้งยังเป็นการจำกัดสิทธิการเรียนรู้ การเลือกแนวทางในการดำเนินชีวิต และการแบ่งแยกทางสังคม" นอกจากจะชนะคดีแล้ว ลาอุตซี่ ยังจะได้เงินชดเชยอีก 5,000 ยูโร (ประมาณ 248,250 บาท)

วาติกันอึ้ง หลังทราบผลการตัดสิน แต่ย้ำ ไม้กางเขนไม่ได้สร้างความแตกแยกทางสังคม

หลังข่าวการตัดสินคดีความถูกเผยแพร่ออกมา วาติกัน ก็ได้ออกมาแสดงความผิดหวังทันที โดย "คุณพ่อเฟเดริโก้ ลอมบาร์ดี้" ผู้อำนวยการสื่อมวลชนวาติกัน ได้เป็นตัวแทนออกมาย้ำว่า ไม้กางเขนไม่ใช่เครื่องมือสร้างความแตกแยกและริดรอนเสรีภาพอย่างที่ถูกกล่าวหา

"ไม้กางเขนคือเครื่องหมายแสดงออกถึงความรัก ความเป็นหนึ่งเดียวกัน และความเมตตาที่พระเจ้ามอบให้มนุษยชาติ มันจึงเป็นเรื่องน่าสลดใจที่มีคำสั่งศาลว่า ไม้กางเขนเป็นเครื่องหมายของการแบ่งแยก การกีดกัน และการจำกัดเสรีภาพ ศาสนามีคุณค่าและมีความสำคัญอย่างมากต่อประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมอิตาเลี่ยน ศาสนามอบสิ่งดีงามให้กับตัวบุคคล ทั้งในด้านรูปแบบการดำเนินชีวิตและศีลธรรม มันจึงเป็นความผิดพลาดครั้งร้ายแรงที่มนุษย์ต้องการกำจัดศาสนาออกจากโลกการศึกษา" คุณพ่อลอมบาร์ดี้ กล่าวผ่านแถลงการณ์

บุคคลสำคัญทางการเมืองของอิตาลี ร่วมสลดใจต่อคำสั่งศาล

นอกจากวาติกันจะออกมาแถลงแสดงความสลดใจแล้ว "มารีอา เจลมินี่" รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการของอิตาลี และ "จานนี่ อเลมานโน่" นายกเทศมนตรีกรุงโรม ก็แสดงความตกตะลึงกับคำตัดสินของศาลยุโรปเช่นกัน ทั้งสองยืนยันว่า นี่เป็นการทำลายวัฒนธรรมของอิตาลีชัดๆ

มารีอา เจลมินี่ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการของอิตาลี กล่าวว่า "ไม้กางเขนและศาสนาคริสต์เป็นเอกลักษณ์ของอิตาลี ดังนั้น ฉันตกใจมากเมื่อได้ทราบข่าวนี้ อย่างไรก็ตาม ไม่มีใครจะมาพรากความเชื่อและความศรัทธาที่เรามีต่อไม้กางเขนไปได้อย่างแน่นอน"

จานนี่ อเลมานโน่ นายกเทศมนตรีกรุงโรม กล่าวว่า "ผมช็อกและอึ้งไปเลย ไม้กางเขนไม่เคยทำร้ายใคร ไม้กางเขนมีแต่สอนคนให้รักและอภัยกัน ผมไม่อยากเชื่อเลยว่า จะมีคนมองไม้กางเขนเป็นเครื่องมือริดรอนเสรีภาพและสร้างความแตกแยกทางสังคม"

อนึ่ง อิตาลีไม่ใช่ประเทศแรกในยุโรปที่เจอเหตุการณ์ต่อต้านไม้กางเขน เพราะกลางปีที่แล้ว ศาลของเมืองบายาโดลิด ประเทศสเปน ได้สั่ง "ห้าม" โรงเรียนทุกแห่งในเมือง แขวนไม้กางเขนไว้ในห้องเรียน เนื่องจากเป็นการจำกัดเสรีภาพในการนับถือศาสนาของนักเรียน

http://catholicworldtour.spaces.live.com/blog/cns!EA91C1C5E2FBFD4F!8882.entry
Holy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 3:49 am

2ธส 2:1-12  เหตุการณ์ที่จะต้องเกิดขึ้นก่อนที่พระคริสตเจ้าจะเสด็จมา
พี่น้องทั้งหลาย เรื่องการเสด็จมาของพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา และเรื่องการชุมนุมของเราเพื่อพบกับพระองค์นั้น  เราวอนขอท่านอย่ารีบด่วนหวั่นไหวหรือตกใจไม่ว่าเพราะคำพยากรณ์ที่อ้างว่ามาจากพระจิตเจ้า หรือเพราะคำพูดหรือจดหมายที่อ้างว่ามาจากเรา ประหนึ่งว่าวันขององค์พระผู้เป็นเจ้ามาถึงแล้ว  อย่าให้ใครหลอกลวงท่านโดยวิธีใดเลย วันนั้นจะยังมาไม่ถึงจนกว่าจะเกิดการกบฏ และมนุษย์ชั่วร้ายจะปรากฏตัวมารับความพินาศ  มนุษย์ชั่วร้ายผู้นี้ จะยกย่องตนเองและต่อต้านทุกสิ่งที่มนุษย์นมัสการและเรียกเป็นพระเจ้า เพื่อตนจะได้นั่งในพระวิหารของพระเจ้าและชี้ให้เห็นว่าตนคือพระเจ้า ท่านจำได้หรือไม่ว่า ข้าพเจ้าเคยบอกเรื่องเหล่านี้ให้ฟังแล้วเมื่ออยู่กับท่าน  และบัดนี้ท่านก็รู้ว่าอะไรขัดขวาง มนุษย์ชั่วร้ายนี้ไว้จนกว่าเขาจะปรากฏตัวตามเวลาที่กำหนด  ความชั่วร้ายกำลังทำงานอยู่แล้ว อย่างซ่อนเร้น และจะปรากฏชัดแจ้งก็ต่อเมื่อผู้ขัดขวางถูกขจัดออกไป  แล้วมนุษย์ชั่วร้ายนั้นก็จะปรากฏอย่างเปิดเผย และองค์พระผู้เป็นเจ้า จะทรงทำลายเขาด้วยลมจากพระโอษฐ์ และจะทรงบดขยี้เขาให้สูญไปเดชะการเสด็จมาอันรุ่งเรืองของพระองค์ การมาของมนุษย์ชั่วร้ายจะเกิดขึ้นด้วยฤทธิ์อำนาจของซาตาน ที่แสดงออกเป็นการอัศจรรย์ เป็นเครื่องหมายและเป็นปาฏิหาริย์อันหลอกลวงชนิดต่าง ๆ  มนุษย์ชั่วร้ายนี้จะใช้เล่ห์เหลี่ยมชั่วช้าทุกอย่างทำร้ายผู้ที่จะต้องพินาศ เพราะพวกเขาปฏิเสธไม่ยอมรักความจริงที่ทำให้รอดพ้น  พระเจ้าจึงทรงส่งพลังความหลงผิดมาให้ เพื่อพวกเขาจะได้เชื่อความเท็จ ดังนั้น ทุกคนที่ไม่ยอมเชื่อความจริง แต่พึงพอใจความชั่วร้ายจะถูกตัดสินลงโทษ
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 4:30 am

Holy เขียน: 2ธส 2:1-12  เหตุการณ์ที่จะต้องเกิดขึ้นก่อนที่พระคริสตเจ้าจะเสด็จมา
พี่น้องทั้งหลาย เรื่องการเสด็จมาของพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา และเรื่องการชุมนุมของเราเพื่อพบกับพระองค์นั้น  เราวอนขอท่านอย่ารีบด่วนหวั่นไหวหรือตกใจไม่ว่าเพราะคำพยากรณ์ที่อ้างว่ามาจากพระจิตเจ้า หรือเพราะคำพูดหรือจดหมายที่อ้างว่ามาจากเรา ประหนึ่งว่าวันขององค์พระผู้เป็นเจ้ามาถึงแล้ว  อย่าให้ใครหลอกลวงท่านโดยวิธีใดเลย วันนั้นจะยังมาไม่ถึงจนกว่าจะเกิดการกบฏ และมนุษย์ชั่วร้ายจะปรากฏตัวมารับความพินาศ  มนุษย์ชั่วร้ายผู้นี้ จะยกย่องตนเองและต่อต้านทุกสิ่งที่มนุษย์นมัสการและเรียกเป็นพระเจ้า เพื่อตนจะได้นั่งในพระวิหารของพระเจ้าและชี้ให้เห็นว่าตนคือพระเจ้า ท่านจำได้หรือไม่ว่า ข้าพเจ้าเคยบอกเรื่องเหล่านี้ให้ฟังแล้วเมื่ออยู่กับท่าน   และบัดนี้ท่านก็รู้ว่าอะไรขัดขวาง มนุษย์ชั่วร้ายนี้ไว้จนกว่าเขาจะปรากฏตัวตามเวลาที่กำหนด  ความชั่วร้ายกำลังทำงานอยู่แล้ว อย่างซ่อนเร้น และจะปรากฏชัดแจ้งก็ต่อเมื่อผู้ขัดขวางถูกขจัดออกไป  แล้วมนุษย์ชั่วร้ายนั้นก็จะปรากฏอย่างเปิดเผย และองค์พระผู้เป็นเจ้า จะทรงทำลายเขาด้วยลมจากพระโอษฐ์ และจะทรงบดขยี้เขาให้สูญไปเดชะการเสด็จมาอันรุ่งเรืองของพระองค์ การมาของมนุษย์ชั่วร้ายจะเกิดขึ้นด้วยฤทธิ์อำนาจของซาตาน ที่แสดงออกเป็นการอัศจรรย์ เป็นเครื่องหมายและเป็นปาฏิหาริย์อันหลอกลวงชนิดต่าง ๆ  มนุษย์ชั่วร้ายนี้จะใช้เล่ห์เหลี่ยมชั่วช้าทุกอย่างทำร้ายผู้ที่จะต้องพินาศ เพราะพวกเขาปฏิเสธไม่ยอมรักความจริงที่ทำให้รอดพ้น  พระเจ้าจึงทรงส่งพลังความหลงผิดมาให้ เพื่อพวกเขาจะได้เชื่อความเท็จ ดังนั้น ทุกคนที่ไม่ยอมเชื่อความจริง แต่พึงพอใจความชั่วร้ายจะถูกตัดสินลงโทษ

: xemo031 :  : xemo031 :  : xemo031 :
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 6:16 am

อ้าว ดันไปเกิดที่อิตาลี ด้วย รู้สึกว่ามารรุกหนักกว่าที่คิด นะ : emo036 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:27 am

อ่า รู้สึกพวกสิทธิมนุษย์ชน ไม่ว่าประเทศไหนก็มักจะฉลาดแต่ในเรื่องโง่ ๆ นะ
สิทธิมนุษยชนนี่ใช่ NGO ป่ะ ออกเสียงว่าไงนะคับ เหอๆ
sinner

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 9:18 am

คิดได้ไง..งงจริงๆๆ ::029::
francisco xavier

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 9:50 am

ข้าแต่พระเจ้าขอทรงพระกรุณาเทอญ
ข้าแต่พระคริสตเจ้าขอทรงพระกรุณาเทอญ
ข้าแต่พระเจ้าขอทรงพระกรุณาเทอญ
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 10:02 am

ผมกำลังนึกถึงโรงพยาบาลที่ติดไม้กางเขน
อีกหน่อยจะมีคนไข้มาฟ้องโรงพยาบาลเรื่องสิทธิทางการรักษาหรือเปล่าเนี่ย  : xemo017 :
Edwardius

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 2:31 pm

เอาจริงๆ ถ้าจะฟ้องเมืองไทยนี่ น่าจะสนุกกว่า

แต่อาจโดนด่าตายได้ เหอๆ ทีใครทีมัน

อันที่จริง ถ้าเป็นโรงเรียนรัฐ มันก็ต้องปฏิบัติตามหลักความเป็นกลาง ซึ่งก็ต้องค่อยเป็นค่อยไป

สังคมที่แต่เดิมเป็นคาทอลิกหมดมันถูกเปลี่ยนแปลง (ไม่ควรเรียกรุกราน เพราะคาทอลิกก็ได้ประโยชน์จากโลกาภิวัฒน์เหมือนกัน)

สัดส่วนคนต่างศาสนาก็มากขึ้น แม้แต่คนไร้ศาสนาก็มากขึ้น

ความเป็นกลางทางศาสนา อาจหมายรวมถึง การสวดภาวนา ณ เวลาต่างๆ การติดสัญลักษณ์ หรือต่อไปอาจเกี่ยวข้องกับการเรียนการสอน

จะเหลือแต่โรงเรียนเอกชน หรือสถาบันต่างๆ ของเอกชนเท่านั้นที่ยังสามารถติดไม้กางเขน หรือมีสัญลักษณ์ทางศาสนาได้

ถ้าไปดูในอเมริกาจะชัดว่า ธงชาติเท่านั้นที่เป็นกลางของความเป็นอเมริกันชนที่สุด แม้แต่กางเขนเปล่าๆ ตามแบบ puritan ก็ไม่ติดกัน

ส่วนตัวบุคคล ขอให้่สวมใส่เสื้อผ้าที่ไม่บาดตาบาดใจใครๆ เช่น รูปนิ้วกลาง รูปโป๊ คำหยาบ ก็พอ

จริงๆ  ศาลก็ตัดสินถูกต้องตามเนื้อผ้า และตัวบทกฎหมายครับ ถึงเราๆ ทั้งหลายจะไม่ชอบใจก็ตาม

แม้แต่ตัวผมก็เห็นว่า ถึงจะเอากางเขนห้อยไปซะทุกหัวมุมเมือง ถ้าคนมันไม่ศรัทธา มันก็ไม่ศรัทธา

แต่ถึงแม้ไม่มีกางเขนสักอัน ถ้าคนมันศรัทธา ก็จะแบกกางเขนชีวิตของตัวเองอยู่ตลอด
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 2:59 pm

เราเรียกว่า  การเบียดเบียนศาสนาในรู้แบบใหม่  ของยุคใหม่  ::056::
Te Deum

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 4:50 pm

โรงเรียนคาทอลิกเค้าก็มีไม้กางเขนติดทุกห้องอยู่นะคะ

เพื่อนมุสลิมในห้องมีตั้งหลายคน ไม่เห็นมีใครจะบ่นอะไรซักแอะเลยอ้ะ
เพื่อนที่เป็นพุทธส่วนใหญ่ เกือบทั้งห้องก็ไม่มีใครเค้าว่ากัน

บ้าเปล่าเนี่ยป้า -0-

การผจญนี่หลายรูปแบบจริงๆนะคะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 5:37 pm

อึ้ง-0-

+โคตรโรคจิต-0-
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 5:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buondi

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 6:33 pm

เหตุการณ์แบบนี้เริ่มเกิดขึ้นในอิตาลีมาประมาณ 4 ปีแล้วค่ะ เนื่องจากมีชาวต่างชาติเข้าไปทำงานและขยายครอบครัวมากขึ้น ครั้งหนึ่งเคยเกิดขึ้นในเมือง Brescia ทางตะวันออกเฉียงเหนือของอิตาลี คุณพ่อเป็นหัวหน้ากลุ่มอิสลามในเมืองนั้น ได้ขอ(ทำนองขู่เข็ญ)ต่อทางโรงเรียนซึ่งลูกๆของเขาเรียนอยู่ให้ถอดไม้กางเขนออกจากห้องเรียน เนื่องจากกระทบต่อจิตใจของลูกๆ  เป็นข่าวฮือฮาอยู่พักใหญ่ น่าเสียใจที่คุณแม่ของเด็กๆเป็นชาวอิตาเลี่ยนแต่ได้เปลี่ยนศาสนาเป็นอิสลาม ไม่ได้ช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้น แถมยังออกทีวีวิจารณ์ศาสนาคริสต์อย่างรุนแรง เธอกางไบเบิ้ลวิจารณ์เป็นหน้าๆ  : xemo031 : ราวกับว่าเธอไม่เคยได้รับศีลล้างบาปเมื่อเธอเกิด

ช่วงนี้ใกล้เทศกาลคริสต์มาสก็จะมีประเด็นที่จะไม่ให้ทางโรงเรียนทำซุ้ม Nativity Scene หรือห้องเรียนใดที่มีเด็กๆชาวอิสลามก็จะไม่ให้มีการระบายสีหรือวาดภาพใดๆ
เกี่ยวกับคริสต์มาส เรื่องนี้ทำให้ชาวอิตาเลี่ยนขุ่นเคืองใจมาตลอดเพราะพวกเขาคิดว่า พวกเขาถูกเบียดเบียนทางศาสนาทั้งๆที่อยู่ในประเทศของตัวเอง ชาวต่างชาติที่เข้ามา
ในประเทศของพวกเขาก็ควรที่เคารพในกฏหมายและวัฒนธรรมของเขา ถ้าไม่ต้องการทำตามกฏเกณฑ์แล้วจะมาอาศัยในประเทศของเขาทำไม ก็สมควรที่จะกลับไปอยู่ที่ประเทศดั้งเดิมของตัวเอง อยู่แบบแร้นแค้นต่อไป ชาวอิตาเลี่ยนเวลาเดินทางไปยังประเทศอาหรับและเข้าเยี่ยมชมศาสนสถานก็เคารพต่อประเพณีของทางอาหรับ แม้กระทั่งจัดสถานที่ให้ชาวมุสลิมทำพิธีละมาดในแต่ละเมือง เจ้าหน้าที่ก็จัดการให้เพราะถือว่าเป็นสิทธิของพวกเขา แต่เหมือนกับได้คืบจะเอาศอก

เรื่องการเบียดเบียนทางศาสนาก็เป็นส่วนหนึ่งซึ่งที่ทำให้รัฐบาลอิตาลีไม่ต้องการรับผู้อพยพลี้ภัยที่ลักลอบมาทางเกาะ Lampedusa รวมทั้งการออกเอกสาร Visa,Permitt
to stay ตอนนี้ทำได้ยากมากและต้องการเฉพาะผู้ที่มีความรู้ความสามารถเท่านั้น โดยส่วนตัวที่เคยมีเพื่อนๆชาวอิสลาม   พวกที่มาจากแอฟริกาเหนือจะค่อนข้างหัวรุนแรงและสร้างปัญหา แต่ถ้าพวกเขามาจากอัฟริกาใต้จะสงบเสงี่ยม ถ่อมตัว ทำงาน สร้างฐานะและอยู่ร่วมกันกับชาวอิตาเลี่ยนได้เป็นอย่างดี อาจเพราะพวกเขาหนีตายมาจากสงคราม เมื่อ
มาอยู่ที่อิตาลีเขามีชีวิตที่ดีขึ้น พวกเขาจึงสำนึกในบุญคุณของประเทศนี้  

เมื่อวานนี้ได้ดูรายการจากอิตาลี มีสามีภรรยาคู่หนึ่ง ฝ่ายชายเป็นอิม่ามชาวอียิปต์ ฝ่ายหญิงเป็นชาวอิตาเลี่ยนและเป็นคาทอลิก คู่นี้น่ารักมากผู้ชายไม่เคยขอให้ภรรยาของเขา
เปลี่ยนศาสนาแถมยังอ่านบท"ข้าแต่พระบิดา"ได้คล่องแคล่ว ฝ่ายหญิงก็เรียนรู้คัมภีร์อัลกุรอ่านและประทับใจในคำสอน ครอบครัวของทั้งคู่ต้อนรับอีกฝ่ายเป็นอย่างดี ทั้งนี้ฝ่ายชายได้พูดในรายการว่า เขาขอให้ชาวอิตาเลี่ยนไม่มองชาวอิสลามในแง่ลบไปเสียทุกคน เพราะจริงๆแล้วมีชาวอิสลามที่มีหัวทันสมัยและเปิดกว้างอีกมากมาย และมีไม่น้อยที่พวกเขารักที่จะใช้ชีวิตอยู่ในประเทศนี้และไม่ต้องการสร้างปัญหาให้สังคม  พอเขาพูดจบผู้ชมในห้องส่งก็ปรบมือกันสนั่น  ถ้ามีคนที่คิดอย่างเขาเพิ่มขึ้นปัญหาต่างๆก็คงจะคลี่คลายไปในทางที่ดี เพราะจริงๆแล้วใครๆก็อยากอยู่อย่างสงบทั้งนั้น
Memory

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:05 pm

ไปกันใหญ่แล้วครับ โรงเรียนผมก็ติดไม้กางเขนทุกห้อง คนเราควรจะมีศาสนาสิครับ มาบอกไม่ให้เสรีในการเลือก มันขึ้นอยู่กับเด็ก ผมอยู่โรงเรียนคาทอลิกมานานผมก็เป็นพุทธได้ มันเป็นการทดสอบความเชื่อของบุคคลนั้นด้วย หรือไม่มั่นใจในลูกตัวเองอีกอย่าง ไม่อยากให้ลูกคุณรอดเหรอครับ ??
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:06 pm

พระเยซู ไปทำอะไรให้เธอเกลียดหว่ะ
Holy Bible

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:07 pm

ใช่อ่ะ เขาเบียดเบียนเรา

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:08 pm

Memory เขียน: ไปกันใหญ่แล้วครับ โรงเรียนผมก็ติดไม้กางเขนทุกห้อง คนเราควรจะมีศาสนาสิครับ มาบอกไม่ให้เสรีในการเลือก มันขึ้นอยู่กับเด็ก ผมอยู่โรงเรียนคาทอลิกมานานผมก็เป็นพุทธได้ มันเป็นการทดสอบความเชื่อของบุคคลนั้นด้วย หรือไม่มั่นใจในลูกตัวเองอีกอย่าง ไม่อยากให้ลูกคุณรอดเหรอครับ ??
ร.ร.ผมก็ติดทุกห้อง-0- พอสอบที เด็กแทบจะไปคุกเข่าต่อหน้าแม่พระมันทั้งวันสวดแล้วสวดอีก-0-
Memory

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:12 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน:
Memory เขียน: ไปกันใหญ่แล้วครับ โรงเรียนผมก็ติดไม้กางเขนทุกห้อง คนเราควรจะมีศาสนาสิครับ มาบอกไม่ให้เสรีในการเลือก มันขึ้นอยู่กับเด็ก ผมอยู่โรงเรียนคาทอลิกมานานผมก็เป็นพุทธได้ มันเป็นการทดสอบความเชื่อของบุคคลนั้นด้วย หรือไม่มั่นใจในลูกตัวเองอีกอย่าง ไม่อยากให้ลูกคุณรอดเหรอครับ ??
ร.ร.ผมก็ติดทุกห้อง-0- พอสอบที เด็กแทบจะไปคุกเข่าต่อหน้าแม่พระมันทั้งวันสวดแล้วสวดอีก-0-

รร.คุณยังดีครับ รร.ผมยังไม่รู้เลยว่า บทสวดที่โรงเรียนให้สวดนั้น เป็นการสวดหาพระเจ้า ผมก็พึ่งนึกได้ อยู่มาตั้งแต่อนุบาล 1 จนจะจบ ม.6ล่ะ
ทุกวันนี้เวลาเรียน ผมมักจะมองไปข้างบนหน้าห้อง ณ จุด จุดที่มีพระเยซูถูกตรึงกางเขนอยู่

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:18 pm

Memory เขียน:

รร.คุณยังดีครับ รร.ผมยังไม่รู้เลยว่า บทสวดที่โรงเรียนให้สวดนั้น เป็นการสวดหาพระเจ้า ผมก็พึ่งนึกได้ อยู่มาตั้งแต่อนุบาล 1 จนจะจบ ม.6ล่ะ
ทุกวันนี้เวลาเรียน ผมมักจะมองไปข้างบนหน้าห้อง ณ จุด จุดที่มีพระเยซูถูกตรึงกางเขนอยู่

ของผม-*- มันไม่รู้จักคำว่านักบุญอ่ะ!!!! มันบอกแค่ว่าแม่พระใจดีขอแล้วให้เลยขอ-0-อึ้งไป3วิ ตามด่าพวกมันต่อ3วันอธิบายให้พวกมัน3นาที: P
holy holy holy

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 7:26 pm

งงจัง
ไม้กางเขน  ผิดตรงไหน
†ลูกแกะพระเจ้า...

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:16 pm

Holy เขียน: "ไม้กางเขนคือเครื่องหมายแสดงออกถึงความรัก ความเป็นหนึ่งเดียวกัน และความเมตตาที่พระเจ้ามอบให้มนุษยชาติ มันจึงเป็นเรื่องน่าสลดใจที่มีคำสั่งศาลว่า ไม้กางเขนเป็นเครื่องหมายของการแบ่งแยก การกีดกัน และการจำกัดเสรีภาพ ศาสนามีคุณค่าและมีความสำคัญอย่างมากต่อประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมอิตาเลี่ยน ศาสนามอบสิ่งดีงามให้กับตัวบุคคล ทั้งในด้านรูปแบบการดำเนินชีวิตและศีลธรรม มันจึงเป็นความผิดพลาดครั้งร้ายแรงที่มนุษย์ต้องการกำจัดศาสนาออกจากโลกการศึกษา"
Holy เขียน: "ไม้กางเขนไม่เคยทำร้ายใคร ไม้กางเขนมีแต่สอนคนให้รักและอภัยกัน ผมไม่อยากเชื่อเลยว่า จะมีคนมองไม้กางเขนเป็นเครื่องมือลิดรอนเสรีภาพและสร้างความแตกแยกทางสังคม"
ผมเห็นด้วยกับที่อ้างอิงข้างบนนี้นะครับ

และอีกอย่าง ถ้าการติดไม้กางเขนไว้ในห้องเรียนเป็นการลิดรอนสิทธิเสรีภาพของนักเรียนในการเลือกนับถือศาสนา แล้วอย่างที่เมืองไทย เอาชัดๆ เลย อย่างโรงเรียนของผม โรงเรียนรัฐบาล ติดรูปพระพุทธรูปหรือพระพุทธเจ้าซึ่งเป็นศาสดาของศาสนาพุทธไว้ในห้องเรียนข้างกันกับรูปธงชาติ และพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อให้ตรงคอนเส็ปท์
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:17 pm

เป็นงั้นไป
Memory

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:35 pm

ถ้าผมจำไม่ผิด รัฐธรรมนูญฉบับใหม่ บันทึกไว้ว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติแล้วครับ หรือผมอาจจะจำผิด
พอดีไม่ค่อยมีความรู้รอบตัวครับ อาศัยอ่านตามบอร์ดต่างๆ อาจผิดบ้างถูกบ้าง ::042::

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:37 pm

Memory เขียน: ถ้าผมจำไม่ผิด รัฐธรรมนูญฉบับใหม่ บันทึกไว้ว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติแล้วครับ หรือผมอาจจะจำผิด
พอดีไม่ค่อยมีความรู้รอบตัวครับ อาศัยอ่านตามบอร์ดต่างๆ อาจผิดบ้างถูกบ้าง ::042::

รู้สึกว่าจะระบุไปนะคับ-0-
เจนจิรา

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:52 pm

พวก แอ็นตี้ พระคริสต์ เริ่ม ภาระกิจ อีกแล้ว อีกหน่อย คงหนักกว่า นี้ เราควรสวด ภาวนา  : xemo031 :
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:53 pm

เกิดขั้นที่อิตาลีซะด้วย งืมๆๆ

ประเด็นสำคัยนะเนี่ย

วาติกัน ประท้วงไหมครับเนี่ย งืมๆๆๆ
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 9:08 pm

"เขาได้เกลียดชังเราโดยไม่มีสาเหตุ" (ยน.15:25)  : xemo029 :
Edwardius

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 9:26 pm

Memory เขียน: ถ้าผมจำไม่ผิด รัฐธรรมนูญฉบับใหม่ บันทึกไว้ว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติแล้วครับ หรือผมอาจจะจำผิด

รู้สึกว่าจะระบุไปนะคับ-0-
มีมาตราเดียวพูดถึงศาสนพุทธอย่างชัดเจนครับ คือ มาตราที่ 79 ครับ

มาตรา ๗๙ รัฐต้องให้ความอุปถัมภ์และคุ้มครองพระพุทธศาสนาซึ่งเป็นศาสนาที่ประชาชนชาวไทยส่วนใหญ่นับถือมาช้านานและศาสนาอื่น ทั้งต้องส่งเสริมความเข้าใจอันดีและความสมานฉันท์ระหว่างศาสนิกชนของทุกศาสนา รวมทั้งสนับสนุนการนำหลักธรรมของศาสนามาใช้เพื่อเสริมสร้างคุณธรรมและพัฒนาคุณภาพชีวิต

ซึ่งเป้าหมายคือ

รัฐต้องให้ความอุปถัมภ์และคุ้มครองพระพุทธศาสนาซึ่งเป็นศาสนาที่ประชาชนชาวไทยส่วนใหญ่นับถือมาช้านานและศาสนาอื่น ทั้งต้องส่งเสริมความเข้าใจอันดีและความสมานฉันท์ระหว่างศาสนิกชนของทุกศาสนา รวมทั้งสนับสนุนการนำหลักธรรมของศาสนามาใช้เพื่อเสริมสร้างคุณธรรมและพัฒนาคุณภาพชีวิต
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 3:13 am

เอาเข้าไป ..

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 9:28 pm

ตามที่คุณ Edwardius ได้อธิบายไว้อ่ะครับคุณ Memory

...ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน...
ตอบกลับโพส