อาหารสมัยพระเยซูคริสต์ เค้ากินอะไรบ้างหรอครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 12:23 am

อาหารสมัยพระเยซูคริสต์ เค้ากินอะไรบ้างหรอครับ อย่างพวกเนื้อสัตว์เนี่ย มีเนื้ออะไรบ้าง ขนมปังปัสกา และอะไรอีกอะครับ อยากรู้ครับ อิอิ
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 12:40 am

ส้มตำ ข้าวเหนียวไก่ย่าง ครับคุณบอย  ::047::

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 12:43 am

เลย์ เขียน: ส้มตำ ข้าวเหนียวไก่ย่าง ครับคุณบอย  ::047::
: emo034 : เดี๋ยวจะมีคนโดนย่างแน่ๆ  : emo107 :
Alphonse

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 2:19 am

ไปร้านอาหารอิสราเอลครับ แล้วก็ดูเมนู อาหารประมาณนั้นล่ะครับ
(เท่าที่ดูจากหนังเรื่องต่างๆ ที่เป็นยุคพระเยซูอ่ะนะ)

ถ้าไม่รู้จะไปร้านไหน แนะนำร้านแถวๆ ซอยข้าง สน.ชนะสงคราม นะครับ
อร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ราคาอุ่นใจด้วยครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 6:21 am

ในสมัยพระเยซูเจ้ารวมทั้งก่อนหน้านี้ด้วย ชาวยิวพื้นบ้านฐานะธรรมดา ก็จะทานอาหารที่ปรุงอย่างง่าย ๆ พวกขนมปังจากข้าวสาลี ธัญพืช นม ผักและ ผลไม้อบแห้งหรือเอามาทำเค้กเป็น ส่วนคนที่อยู่ใกล้แหล่งน้ำก็จะมีปลารับประทานบ้าง สำหรับพวกเนื้อสัตว์บกก็ต้องรอโอกาสฉลองใหญ่ ๆ หรือเวลาต้อนรับแขก ส่วนบนโต๊ะของกษัตริย์และคนรวย ๆ ก็จะมีเนื้อทานทุกวัน

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 8:57 am

Andreas เขียน: ในสมัยพระเยซูเจ้ารวมทั้งก่อนหน้านี้ด้วย ชาวยิวพื้นบ้านฐานะธรรมดา ก็จะทานอาหารที่ปรุงอย่างง่าย ๆ พวกขนมปังจากข้าวสาลี ธัญพืช นม ผักและ ผลไม้อบแห้งหรือเอามาทำเค้กเป็น ส่วนคนที่อยู่ใกล้แหล่งน้ำก็จะมีปลารับประทานบ้าง สำหรับพวกเนื้อสัตว์บกก็ต้องรอโอกาสฉลองใหญ่ ๆ หรือเวลาต้อนรับแขก ส่วนบนโต๊ะของกษัตริย์และคนรวย ๆ ก็จะมีเนื้อทานทุกวัน
ขอบคุณครับ
Alphonse เขียน: ไปร้านอาหารอิสราเอลครับ แล้วก็ดูเมนู อาหารประมาณนั้นล่ะครับ
(เท่าที่ดูจากหนังเรื่องต่างๆ ที่เป็นยุคพระเยซูอ่ะนะ)

ถ้าไม่รู้จะไปร้านไหน แนะนำร้านแถวๆ ซอยข้าง สน.ชนะสงคราม นะครับ
อร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ราคาอุ่นใจด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ต้องได้ลองแน่ๆ  ::011::
sinner

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 10:20 am

Alphonse เขียน: ไปร้านอาหารอิสราเอลครับ แล้วก็ดูเมนู อาหารประมาณนั้นล่ะครับ

งืมๆๆๆ น่าไปลองดูนะ  ขอบคุณนะคะที่แนะนำ : emo038 : : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 10:43 am

Andreas เขียน: ในสมัยพระเยซูเจ้ารวมทั้งก่อนหน้านี้ด้วย ชาวยิวพื้นบ้านฐานะธรรมดา ก็จะทานอาหารที่ปรุงอย่างง่าย ๆ พวกขนมปังจากข้าวสาลี ธัญพืช นม ผักและ ผลไม้อบแห้งหรือเอามาทำเค้กเป็น ส่วนคนที่อยู่ใกล้แหล่งน้ำก็จะมีปลารับประทานบ้าง สำหรับพวกเนื้อสัตว์บกก็ต้องรอโอกาสฉลองใหญ่ ๆ หรือเวลาต้อนรับแขก ส่วนบนโต๊ะของกษัตริย์และคนรวย ๆ ก็จะมีเนื้อทานทุกวัน
เลย์เห็นด้วยกับคำตอบ ของพี่ Andreas  : xemo026 :

ตอนแรกนึกว่าเป็นส้มตำ ข้าวเหนียวไก่ย่าง  : emo056 :
Memory

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 5:11 pm

ส่วนตัวชอบกินของที่ไม่เคยกินอยู่ด้วย

ประสบการณ์ชีวิต  ::042::
Holy Bible

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 5:18 pm

อยากเห็นจังครับ ว่าหน้าตาเป็นยังไง คล้ายอาหารอิสลามรึเปล่า?
Alphonse

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 10:27 pm

Holy Bible เขียน: อยากเห็นจังครับ ว่าหน้าตาเป็นยังไง คล้ายอาหารอิสลามรึเปล่า?
ถ้าจำไม่ผิด ชาวยิวถือฮาลาล เหมือนมุสลิมครับ (ไม่แน่ใจ)
แต่ที่แน่ๆ อาหารอิสราเอลไม่มีหมูครับ
Deo Gratias

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 11:13 pm

BOYZ เขียน:
ขอบคุณครับ
ท่านนี้มาแนววิชาการศาสนศาสตร์ว่าด้วยการตีความ เกี่ยวกับบริบททางสังคม : emo027 :
BOYZ เขียน:

ขอบคุณครับ
ต้องได้ลองแน่ๆ  ::011::
ส่วนท่านนี้มาแนววิชาการปรัชญาสายประสบการณ์นิยมค่ะ  : xemo028 : 555+

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 11:18 pm

: xemo016 :

เอ่ ว่าแต่ ปลาที่พระเยซู เนรมิต ให้ชาวบ้าน 2 กระบุงใหญ่ๆ อีกนั้น คือ ปลาอะไรครับ  : emo027 :
ปลาที่ เปโตร จับ นั้น ก็น่าจะเป็นปลาเดียวกันด้วย  : xemo028 :

ปล.กระทู้มีแรงบันดาลใจจากที่ เกรียนในบอร์ดคนนึง มาอวดดีสอนพวกเรา ว่าพระเยซูไม่กินเนื้อสัตว์แถมพิพากษาว่าบาป  : emo056 :
sinner

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 11:23 pm

ตกลงเราน่าจะรวมตัวกันไปกินอาหารอิสราเอลกันนะ ไหนๆ ก็มีคนแนะนำแว้ววววววววววว : emo038 : : emo038 : : emo038 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 11:25 pm

sinner เขียน: ตกลงเราน่าจะรวมตัวกันไปกินอาหารอิสราเอลกันนะ ไหนๆ ก็มีคนแนะนำแว้ววววววววววว : emo038 : : emo038 : : emo038 :

แต่มันจะดีกว่าถ้ามีคนใจกว้างจะเลี้ยง: P
Alphonse

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 11:45 pm

Deo Gratias เขียน:
BOYZ เขียน:
ขอบคุณครับ
ท่านนี้มาแนววิชาการศาสนศาสตร์ว่าด้วยการตีความ เกี่ยวกับบริบททางสังคม : emo027 :
BOYZ เขียน:

ขอบคุณครับ
ต้องได้ลองแน่ๆ  ::011::
ส่วนท่านนี้มาแนววิชาการปรัชญาสายประสบการณ์นิยมค่ะ  : xemo028 : 555+
ถ้าในทางนิติปรัชญา แบบผมนี่เค้าเรียกว่า สำนักประวัติศาสตร์ (Historical School) ครับ
ฮ่าาาา
Nihil
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:05 am

top hit นี่เป็นปลากับขนมปังแน่ ๆ  : xemo016 :
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 1:50 am

Alphonse เขียน: ถ้าจำไม่ผิด ชาวยิวถือฮาลาล เหมือนมุสลิมครับ (ไม่แน่ใจ)
แต่ที่แน่ๆ อาหารอิสราเอลไม่มีหมูครับ
ทำไมชาวยิวถึงไม่ทานหมูอ่ะครับ  : xemo016 :
Memory

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 5:59 am

BOYZ เขียน: : xemo016 :

เอ่ ว่าแต่ ปลาที่พระเยซู เนรมิต ให้ชาวบ้าน 2 กระบุงใหญ่ๆ อีกนั้น คือ ปลาอะไรครับ  : emo027 :
ปลาที่ เปโตร จับ นั้น ก็น่าจะเป็นปลาเดียวกันด้วย  : xemo028 :

ปล.กระทู้มีแรงบันดาลใจจากที่ เกรียนในบอร์ดคนนึง มาอวดดีสอนพวกเรา ว่าพระเยซูไม่กินเนื้อสัตว์แถมพิพากษาว่าบาป  : emo056 :
พี่บอยฝังใจหรือเปล่าครับ ?? ::030::

sinner เขียน: ตกลงเราน่าจะรวมตัวกันไปกินอาหารอิสราเอลกันนะ ไหนๆ ก็มีคนแนะนำแว้ววววววววววว : emo038 : : emo038 : : emo038 :
โครงการนี้น่าสนับสนุน !

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:52 am

เลย์ เขียน:
Alphonse เขียน: ถ้าจำไม่ผิด ชาวยิวถือฮาลาล เหมือนมุสลิมครับ (ไม่แน่ใจ)
ทำไมชาวยิวถึงไม่ทานหมูอ่ะครับ  : xemo016 :
เลวีนิติ 11 : 4-8
อย่างไรก็ตามสัตว์ต่อไปนี้ที่เคี้ยวเอื้องหรือแยกกีบเจ้าก็อย่ารับประทานอูฐเพราะมันเคี้ยวเอื้องแต่ไม่แยกกีบเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
ตัวกระจงผาเพราะว่ามันเป็นสัตว์เคี้ยวเอื้องแต่ไม่แยกกีบเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
กระต่ายเพราะว่ามันเป็นสัตว์เคี้ยวเอื้องแต่ไม่แยกกีบเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
หมูเพราะมันเป็นสัตว์แยกกีบและมีกีบผ่าแต่ไม่เคี้ยวเอื้องจึงเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
อย่ารับประทานเนื้อของสัตว์เหล่านี้เลยและเจ้าอย่าแตะต้องซากของมันมันเป็นของมลทินแก่เจ้า 

ดังนั้น ยิวและอิสลามปั่มป้าม จึงไม่กินหมู จนคนไทยพุทธเข้าใจผิดคิดว่า มุสลิมกลัวหมู  : emo056 :

แต่ทำไม ชาวคริสต์ถึงกินหมู ?

มัทธิว 15 : 10-11
แล้วพระองค์ทรงเรียกประชาชนและตรัสกับเขาว่าจงฟังและเข้าใจเถิด
มิใช่สิ่งซึ่งเข้าไปในปากจะทำให้มนุษย์เป็นมลทินแต่สิ่งซึ่งออกมาจากปากนั้นแหละทำให้มนุษย์เป็นมลทิน

มัทธิว 15 : 17-18
ท่านยังไม่เห็นหรือว่าสิ่งใดๆซึ่งเข้าไปในปากก็ลงไปในท้องแล้วก็ถ่ายออกลงส้วมไป 
แต่สิ่งที่ออกจากปากก็ออกมาจากใจสิ่งนั้นแหละทำให้มนุษย์เป็นมลทิน

มัทธิว 15 : 20
สิ่งเหล่านี้แหละที่ทำให้มนุษย์เป็นมลทินแต่ซึ่งจะรับประทานอาหารโดยไม่ล้างมือก่อนไม่ทำให้มนุษย์เป็นมลทิน

ยาวไปนิด  : emo027 : เผื่อมีใครผานมาอ่าน
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:32 am

ไม่มีใครใจดีเป็นเจ้ามือเลี้ยงอาหารอิสรามเอลคนสักครึ่งบอร์ดมั้งหรอคับ ::022:: ::022::

ผมรู้ว่าพี่จิงใจดีนะคับเลี้ยงหน่อยจิแล้วจะไปๆ: P ::022:: ::022::
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 3:06 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: ไม่มีใครใจดีเป็นเจ้ามือเลี้ยงอาหารอิสรามเอลคนสักครึ่งบอร์ดมั้งหรอคับ ::022:: ::022::

ผมรู้ว่าพี่จิงใจดีนะคับเลี้ยงหน่อยจิแล้วจะไปๆ: P ::022:: ::022::
แล้วทำไมไม่เป็นเองล่ะ แล้วชวนเพื่อนๆ ทั้งบอร์ด : xemo029 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 3:10 pm

ดินแดนคะนาอัน อุดมสมบูรณ์ เต็มไปด้วยน้ำผึ้งและน้ำนม

หมายถึง มีธัญพืช และการปศุสัตว์

พวกผลไม้ ก็มีองุ่น (ที่ผู้สอดแนม 12 คนหามกลับ) ทับทิม มะเดื่อ (มะม่วง มะขาม ไม่มีครับ)
ผลไม้ที่สำคัญคือ Date อินทผลัม หรืออีกชื่อ ว่า ฮันนี่ฟรุต (ผลน้ำผึ้ง)
ปลาน้ำจืด นะ เช่นปลาเปโตร หน้าตาคล้ายๆ ปลานิล ครับ : xemo026 :

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 4:45 pm

Jeab Agape เขียน:
ดินแดนคะนาอัน อุดมสมบูรณ์ เต็มไปด้วยน้ำผึ้งและน้ำนม

หมายถึง มีธัญพืช และการปศุสัตว์

พวกผลไม้ ก็มีองุ่น (ที่ผู้สอดแนม 12 คนหามกลับ) ทับทิม มะเดื่อ (มะม่วง มะขาม ไม่มีครับ)
ผลไม้ที่สำคัญคือ Date อินทผลัม หรืออีกชื่อ ว่า ฮันนี่ฟรุต (ผลน้ำผึ้ง)
ปลาน้ำจืด นะ เช่นปลาเปโตร หน้าตาคล้ายๆ ปลานิล ครับ : xemo026 :
ขอบคุณครับ
Holy Bible

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:17 pm

BOYZ เขียน:
เลย์ เขียน:
อย่างไรก็ตามสัตว์ต่อไปนี้ที่เคี้ยวเอื้องหรือแยกกีบเจ้าก็อย่ารับประทานอูฐเพราะมันเคี้ยวเอื้องแต่ไม่แยกกีบเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
ตัวกระจงผาเพราะว่ามันเป็นสัตว์เคี้ยวเอื้องแต่ไม่แยกกีบเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
กระต่ายเพราะว่ามันเป็นสัตว์เคี้ยวเอื้องแต่ไม่แยกกีบเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
หมูเพราะมันเป็นสัตว์แยกกีบและมีกีบผ่าแต่ไม่เคี้ยวเอื้องจึงเป็นสัตว์มลทินแก่เจ้า 
อย่ารับประทานเนื้อของสัตว์เหล่านี้เลยและเจ้าอย่าแตะต้องซากของมันมันเป็นของมลทินแก่เจ้า 

ดังนั้น ยิวและอิสลามปั่มป้าม จึงไม่กินหมู จนคนไทยพุทธเข้าใจผิดคิดว่า มุสลิมกลัวหมู  : emo056 :

แล้วพระองค์ทรงเรียกประชาชนและตรัสกับเขาว่าจงฟังและเข้าใจเถิด
มิใช่สิ่งซึ่งเข้าไปในปากจะทำให้มนุษย์เป็นมลทินแต่สิ่งซึ่งออกมาจากปากนั้นแหละทำให้มนุษย์เป็นมลทิน

ท่านยังไม่เห็นหรือว่าสิ่งใดๆซึ่งเข้าไปในปากก็ลงไปในท้องแล้วก็ถ่ายออกลงส้วมไป 
แต่สิ่งที่ออกจากปากก็ออกมาจากใจสิ่งนั้นแหละทำให้มนุษย์เป็นมลทิน

สิ่งเหล่านี้แหละที่ทำให้มนุษย์เป็นมลทินแต่ซึ่งจะรับประทานอาหารโดยไม่ล้างมือก่อนไม่ทำให้มนุษย์เป็นมลทิน

ยาวไปนิด  : emo027 : เผื่อมีใครผานมาอ่าน
คือสงสัยอ่ะครับ คือในพันธสัญญาเดิมบอกห้ามทานหมู แต่ทำไมเราทานได้ แล้วทำไมห้ามทานหมู?
Alphonse

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:25 pm

Holy Bible เขียน:
BOYZ เขียน:
เลย์ เขียน: ทำไมชาวยิวถึงไม่ทานหมูอ่ะครับ  : xemo016 :

คือสงสัยอ่ะครับ คือในพันธสัญญาเดิมบอกห้ามทานหมู แต่ทำไมเราทานได้ แล้วทำไมห้ามทานหมู?

ที่คุณ Quote มา ก็บอกแล้วนี่ครับ
พันธสัญญาเดิม สั่งห้ามทานและแตะต้องสัตว์ต่างๆ ดังที่บอกเอาไว้นั่นล่ะครับ
แต่พอพันธสัญญาใหม่ พระเยซู ก็ทรงอนุญาต พร้อมเหตุผลดังที่บอกไว้นั่นล่ะครับ
แต่ชาวยิว และมุสลิม ไม่ได้เชื่อในพระเยซูเจ้า จึงยังทานหมูอยู่ครับ
Memory

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:38 pm

งี้นี่เอง ขอบคุณครับ เผื่อเพื่อนๆถามผมจะได้อธิบายถูก

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:38 pm

Alphonse เขียน:
Holy Bible เขียน: คือสงสัยอ่ะครับ คือในพันธสัญญาเดิมบอกห้ามทานหมู แต่ทำไมเราทานได้ แล้วทำไมห้ามทานหมู?

ที่คุณ Quote มา ก็บอกแล้วนี่ครับ
พันธสัญญาเดิม สั่งห้ามทานและแตะต้องสัตว์ต่างๆ ดังที่บอกเอาไว้นั่นล่ะครับ
แต่พอพันธสัญญาใหม่ พระเยซู ก็ทรงอนุญาต พร้อมเหตุผลดังที่บอกไว้นั่นล่ะครับ
แต่ชาวยิว และมุสลิม ไม่ได้เชื่อในพระเยซูเจ้า จึงยังทานหมูอยู่ครับ
Alphonse คงพิมพ์ตกคำว่า "ไม่" ไปหนะครับ อิอิ  : emo045 :

เอ่อม..
ทำไมเราทานได้?
- เพราะพระเยซูบอกว่า อาหารที่กินเข้าไป ไม่ได้ทำให้เราเป็นมนทิน แต่ในพันธสัญญาเดิม บอกว่า กินหมูเป็นมนทิน ดังนั้น พระเยซูผู้ลบล้างมนทินจึงอนุญาติให้กินหมูได้

ทำไมพันธสัญญาเดิมถึงห้ามกินหมู?
- อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ  : emo073 : แต่คิดว่า หมูเป็นสัตว์สกปรก ถ้าเทียบกับปัจจุบัน คงเปรียบเหมือน หนูจรจัด หรือแมลงสาป  : emo080 : รึเปล่า  : emo056 :

แต่สมัยพระเยซู ยังมีการเลี้ยงหมูอยู่ เลี้ยงไว้ทำไม?
- ไม่รู้เหมือนกัน  : emo073 :

รอผู้รู้ : xemo016 :
sasuke
~@

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:57 pm

คนเลี้ยงหมูในพระคัมภีร์ไม่ใช่ชาวยิวนิครับ (มธ 5:1-20)
Alphonse

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 9:01 pm

BOYZ เขียน:
Alphonse เขียน:
Holy Bible เขียน: คือสงสัยอ่ะครับ คือในพันธสัญญาเดิมบอกห้ามทานหมู แต่ทำไมเราทานได้ แล้วทำไมห้ามทานหมู?

Alphonse คงพิมพ์ตกคำว่า "ไม่" ไปหนะครับ อิอิ  : emo045 :

เอ่อม..
ทำไมเราทานได้?
- เพราะพระเยซูบอกว่า อาหารที่กินเข้าไป ไม่ได้ทำให้เราเป็นมนทิน แต่ในพันธสัญญาเดิม บอกว่า กินหมูเป็นมนทิน ดังนั้น พระเยซูผู้ลบล้างมนทินจึงอนุญาติให้กินหมูได้

ทำไมพันธสัญญาเดิมถึงห้ามกินหมู?
- อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ  : emo073 : แต่คิดว่า หมูเป็นสัตว์สกปรก ถ้าเทียบกับปัจจุบัน คงเปรียบเหมือน หนูจรจัด หรือแมลงสาป  : emo080 : รึเปล่า  : emo056 :

แต่สมัยพระเยซู ยังมีการเลี้ยงหมูอยู่ เลี้ยงไว้ทำไม?
- ไม่รู้เหมือนกัน  : emo073 :

รอผู้รู้ : xemo016 :
พิมพ์ตกครับ เบลอๆๆๆ ฮ่าา
ล็อคหัวข้อ