อยากถามผู้รู้ ด้านความเชื่อ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
flyff

อังคาร พ.ย. 10, 2009 6:53 pm

คือเราอะนะ เป็นคาทอลิก
ซึ่ง ในห้องเรียนผม มีเป็นคริสต์แค่คนเดียวเอง

แล้วที่นี่ เพื่อนผมคนนึง มันถามว่า
*- ทำไมถึงเชื่อพระเจ้า พระเจ้า หน้าตาเป็นยังไง
ผมก้ตอบไปว่า ที่ผมเคยเรียนคำสอนอะนะ พระเจ้า คือจิต ซึ่งหากเรามีความเชื่อเรา จะสามารถสัมผัสได้
*- มันก้เถียงต่อว่า แล้วถ้าเป็นจิต แล้วที่บอกว่า คริสต์ จะเกิดเพียงครั้งเดียว แล้ว จุดสูงสุดตคือ อยู่ในพระอาณาจักรกับพระองค์
แต่พระเจ้าเป็นจิต จะไปเข้าเฝ้าท่านได้อย่างไร แล้วก้ไม่รู้หน้าตาด้วยนะ แล้วอย่างงี้เกิด ครั้งเดียว บนสวรรค์ คงมีเป็นล้านๆๆดวงจิตเลยหร่อ
(มันจะแย้งๆๆอย่างเดียว) ผมก็อธิบายว่า ถ้าเราเชื่อ เราศรัทธา มันก้คือความเชื่อแบบนี้ที่เราเป็น

ปล. ที่เราอธิบายให้เพื่อนคนนั้นฟัง ถูกหรือเปล่า
*- ต่ออีกๆ มันถามเราว่า พระเจ้า สร้างอะไรได้ยังไง เมื่อเป็นจิต
เราก็บอกว่า ท่าน ดลบันดาลทุกสิ่งทุกอย่าง ต่มาก็สร้างจักรวาล โลก อื่นๆ รวมทั้งมนษย์
แต่เพื่อนมันก้บอกว่า ถ้าอย่างนี้ เราเจอมนุษย์ต่างดาว แสดงว่า พระเจ้าก็สร้างด้วยหร่อ (คำถามนี้เอาผม อึ้งเลยนะครับ)
แต่เวลาเพื่อนคนน้นถาม ผมรู้สึกว่า เขาไม่ได้ก่อกวน เราเลย เขาเพียงแค่อยากรู้
แล้วยังบอกอีกว่า ขนาดไอน์สไตล์ยัง เชือในพระพุทธศาสนาเลย

ต่ออีกๆ เราก้บอกว่าพระเจ้า สร้าง มนุษย์คู่แกคืออาดัม และเอวา

โดยสร้างอาดัม จากผงธุลีดิน
แล้วสร้างเอวา จาก ซี่โครงของอาดัม แล้วเพื่อนมันถามกลับเลยว่า
อ่าวไหนบอกว่า พระเจ้าเป็นจิต แล้วทำไมถึงเอาซี่โครงของอาดัมมาสร้างได้ละ
ผมก้บอกไปว่า ท่านเป็นจิตที่สามารถทำได้

มันก้เลยบอกผมว่า แสดงว่า ริสต์นี้ นับถือสิ่งสมมติหร่อ หรือว่า ไม่สามารถสัมผัสได้จริง

คือผมอยากรู้ แน่อะครับว่าผม เข้าใจถูกแล้วหรือยังอะครับ
ถ้าผิดพลาดตรงใด ช่วยแก้ไขด้วย

เพื่อสามารถไปอธิบายให้มันฟังต่อ ว่า เราเชื่อแบบไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

อังคาร พ.ย. 10, 2009 6:57 pm

ถ้าเราคุยกับคนที่เค้าถาม แต่ไม่ได้ต้องการคำตอบจากเรา เราจะไปคุยกับเขาทำไม
อธิษฐาน เผื่อเขา ยังมีประโยชน์กว่า

มีเพื่อนพุทธพี่คนนึง เอาโปรกับ คาทอลิก ผมคุยในฐานะตัวเองเป็นคาทอลิก
เพื่อนมันไปคุยกับโปรฯ แล้วก็เอาคำพูดที่เข้าใจคาทอลิกผิดๆมาบอกผม
ผมก็เลยตอบไปว่า "คุณก็รู้ดี ว่าคุณคุยเพื่อจุดประสงค์อะไร"
นิสัยที่ไม่ได้สร้างสันติ ไม่ได้จริงใจในการคุย มันเป็นอะไรที่เสียสุขภาพจิตด้วยเวลาคุยหนะครับ

เอาเป็นว่าเราสวดให้เค้าดีกว่า  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Ministry Of Men เมื่อ อังคาร พ.ย. 10, 2009 6:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร พ.ย. 10, 2009 7:10 pm

พระเจ้าเป็นทั้งจิตที่ไม่สามารถสัมพัสได้
เช่น พระจิตเจ้า
พระเจ้าเป็นทั้งมนุษย์ที่สัมพัสได้จริง
เช่น พระเยซูคริสต์

ลองแนะนำหนังสือที่ชื่อ คาทอลิกสอนอะไร จะได้คำตอบที่ชัดเจนนะคับ
Little Boy

อังคาร พ.ย. 10, 2009 9:01 pm

ความเชื่อผม พระเจ้าไม่ใช่จิตครับ
พระเจ้ามีร่างกาย และเป็นร่างกายที่ดีพร้อมอีกด้วย ไม่เหมือนร่างกายของเราที่เป็น "ดิน"

คริสเตียนทั่ว ๆ ไปจะเชื่อว่าพระเจ้าไม่มีร่างกาย
แต่ผมเชื่อตามที่โมเสสว่าไว้คือ
"...พระเจ้าจึงทรงสร้างมนุษย์ขึ้นตามพระฉายาของพระองค์..." (ปฐมกาล1:26)

และเมื่ออ่าน พระราชบัญญัติ4:28 แล้วท่านจะรู้ว่า พระเจ้านั้นทรงสามารถ "ดู ฟัง รับประทาน ดมกลิ่น"
จึงเป็นการเสริมความชัดเจนว่าพระองค์มีร่างกาย

และสิ่งหนึ่งในจุดประสงค์ที่มนุษย์มายังโลกก็คือการรับร่างกาย(ที่มีรัศมีภาพ)นั้น

อังคาร พ.ย. 10, 2009 9:09 pm

Little Boy เขียน: ความเชื่อผม พระเจ้าไม่ใช่จิตครับ
พระเจ้ามีร่างกาย และเป็นร่างกายที่ดีพร้อมอีกด้วย ไม่เหมือนร่างกายของเราที่เป็น "ดิน"

คริสเตียนทั่ว ๆ ไปจะเชื่อว่าพระเจ้าไม่มีร่างกาย
แต่ผมเชื่อตามที่โมเสสว่าไว้คือ
"...พระเจ้าจึงทรงสร้างมนุษย์ขึ้นตามพระฉายาของพระองค์..." (ปฐมกาล1:26)

และเมื่ออ่าน พระราชบัญญัติ4:28 แล้วท่านจะรู้ว่า พระเจ้านั้นทรงสามารถ "ดู ฟัง รับประทาน ดมกลิ่น"
จึงเป็นการเสริมความชัดเจนว่าพระองค์มีร่างกาย

และสิ่งหนึ่งในจุดประสงค์ที่มนุษย์มายังโลกก็คือการรับร่างกาย(ที่มีรัศมีภาพ)นั้น
นับถือนิกายไหนหรอครับ
แล้วพระราชบัญญัติ คืออะไรหรอครับ
taiyo

อังคาร พ.ย. 10, 2009 9:53 pm

แล้วที่นี่ เพื่อนผมคนนึง มันถามว่า
*- ทำไมถึงเชื่อพระเจ้า พระเจ้า หน้าตาเป็นยังไง
ผมก้ตอบไปว่า ที่ผมเคยเรียนคำสอนอะนะ พระเจ้า คือจิต ซึ่งหากเรามีความเชื่อเรา จะสามารถสัมผัสได้
*- มันก้เถียงต่อว่า แล้วถ้าเป็นจิต แล้วที่บอกว่า คริสต์ จะเกิดเพียงครั้งเดียว แล้ว จุดสูงสุดตคือ อยู่ในพระอาณาจักรกับพระองค์
แต่พระเจ้าเป็นจิต จะไปเข้าเฝ้าท่านได้อย่างไร แล้วก้ไม่รู้หน้าตาด้วยนะ แล้วอย่างงี้เกิด ครั้งเดียว บนสวรรค์ คงมีเป็นล้านๆๆดวงจิตเลยหร่อ
(มันจะแย้งๆๆอย่างเดียว) ผมก็อธิบายว่า ถ้าเราเชื่อ เราศรัทธา มันก้คือความเชื่อแบบนี้ที่เราเป็น

-------------------------------------
คำตอบของคุณ ~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ ก็ใช้ได้แล้วนะ

แต่พระเจ้าเป็นจิต จะไปเข้าเฝ้าท่านได้อย่างไร แล้วก้ไม่รู้หน้าตาด้วยนะ
-มนุษย์พอตายไป จิต(วิญญาณ)ของเขาก็จะถูกนำไปพบพระเจ้าเองแหละครับเพื่อฟังคำตัดสิน

ต่ออีกๆ เราก้บอกว่าพระเจ้า สร้าง มนุษย์คู่แกคืออาดัม และเอวา

โดยสร้างอาดัม จากผงธุลีดิน
แล้วสร้างเอวา จาก ซี่โครงของอาดัม แล้วเพื่อนมันถามกลับเลยว่า
อ่าวไหนบอกว่า พระเจ้าเป็นจิต แล้วทำไมถึงเอาซี่โครงของอาดัมมาสร้างได้ละ
ผมก้บอกไปว่า ท่านเป็นจิตที่สามารถทำได้
----------------------------------------
เอาบทนี้ไปให้เขาอ่านก็คงจะพอเข้าใจ

-2:20 อาดัมได้ตั้งชื่อบรรดาสัตว์ใช้งาน บรรดานกในอากาศ และบรรดาสัตว์ในท้องทุ่ง แต่ว่าสำหรับอาดัมยังไม่พบผู้อุปถัมภ์
2:21 แล้วพระเยโฮวาห์พระเจ้าทรงกระทำให้อาดัมหลับสนิท และเขาได้หลับสนิท พระองค์จึงทรงชักกระดูกซี่โครงอันหนึ่งของเขาออกมา และทรกระทำให้เนื้อที่ซี่โครงติดกัน
2:22 กระดูกซี่โครงซึ่งพระเยโฮวาห์พระเจ้าได้ทรงชักจากชายนั้น พระองค์ทรงสร้างให้เป็นหญิงคนหนึ่ง และทรงนำเธอมาให้ชายนั้น
2:23 อาดัมจึงว่า "บัดนี้ นี่เป็นกระดูกจากกระดูกของเรา และเนื้อจากเนื้อของเรา จะต้องเรียกเธอว่าหญิง เพราะว่าหญิงนี้ออกมาจากชาย
2:24 เหตุฉะนั้นผู้ชายจะจากบิดามารดาของเขา และจะไปผูกพันอยู่กับภรรยา และเขาทั้งสองจะเป็นเนื้ออันเดียวกัน"

พระเจ้าเป็นจิต แล้วทำไมถึงเอาซี่โครงของอาดัมมาสร้างได้ละ
------------------------------------
ทำไมเหรอ แล้วเป็นจิตนี่มันต้องไม่มีอำนาจ จับโน้นจับนี่ไม่ได้เลยเหรอไงครับ เป็นจิตนี่ทำอะไรสักอย่างไม่ได้เลยเหรอ มันจำเป็นต้องเป็นแบบนั้นเหรอ แล้วไม่เคยดูรายการพลังจิตเหรอ หักช้อน งอช้อนได้กันเป็นแถว ไม่ได้ใช้มือจับหักงอด้วยซ้ำไป เคยดูปะ

ต่ออีกๆ มันถามเราว่า พระเจ้า สร้างอะไรได้ยังไง เมื่อเป็นจิต
เราก็บอกว่า ท่าน ดลบันดาลทุกสิ่งทุกอย่าง ต่มาก็สร้างจักรวาล โลก อื่นๆ รวมทั้งมนษย์
-พระองค์สร้างโดยพระวจนาถต์ครับ(พระวาจา) ซึ่งในพระคัมภีร์ก็บอกว่า พระวจนาตถ์รับเอากายเป็นมนุษย์ก็คือพระเยซูเจ้าครับ

แต่เพื่อนมันก้บอกว่า ถ้าอย่างนี้ เราเจอมนุษย์ต่างดาว แสดงว่า พระเจ้าก็สร้างด้วยหร่อ (คำถามนี้เอาผม อึ้งเลยนะครับ)
-ก็คงอย่างนั้นครับ แต่มนุษย์ต่างดาวนี่เคยเจอบ้างหรือยัง พิสูจน์ได้ยังครับ?(ผมก็สนใจเรื่องพวกนี้เหมือนกัน)

แล้วยังบอกอีกว่า ขนาดไอน์สไตล์ยัง เชือในพระพุทธศาสนาเลย
-มาอีกแล้ว ลองๆหากระทู้หมวด ห้องศาสนาอื่น อ่านดูนะครับ แล้วจะรู้ที่มาที่ไปครับ
Little Boy

อังคาร พ.ย. 10, 2009 10:26 pm

BoYz - The Series เขียน:
Little Boy เขียน: ความเชื่อผม พระเจ้าไม่ใช่จิตครับ

แล้วพระราชบัญญัติ คืออะไรหรอครับ
ผมเป็นชาวมอรมอนครับ

บางที่เรียก "พระราชบัญญัติ" บางที่เรียก "เฉลยธรรมบัญญัติ" ภาษาอังกฤษเรียก "Deuteronomy" ครับ
เป็นชื่อหนังสือใน The Holy Bible พันธสัญญาเดิม

>
บางทีประโยคนี้มันทำให้เค้าคิดว่าเราเชื่ออย่างไม่ลืมหูลืมตา ไม่ใช่เชื่อด้วยปัญญาหรือการใตร่ตรองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Little Boy เมื่อ อังคาร พ.ย. 10, 2009 10:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร พ.ย. 10, 2009 10:53 pm

Little Boy เขียน:
BoYz - The Series เขียน:

ผมเป็นชาวมอรมอนครับ

บางที่เรียก "พระราชบัญญัติ" บางที่เรียก "เฉลยธรรมบัญญัติ" ภาษาอังกฤษเรียก "Deuteronomy" ครับ
เป็นชื่อหนังสือใน The Holy Bible พันธสัญญาเดิม

>
บางทีประโยคนี้มันทำให้เค้าคิดว่าเราเชื่ออย่างไม่ลืมหูลืมตา ไม่ใช่เชื่อด้วยปัญญาหรือการใตร่ตรองครับ
ครับผม ขอบคุณครับ  : xemo026 :
Deo Gratias

อังคาร พ.ย. 10, 2009 11:47 pm

คำอธิบายทางศาสนศาสตร์(เทววิทยา)เรื่องความเป็นพระวิญญาณของพระเจ้า

พระเจ้าทรงเป็นแก่นสาร กระนั้นมิใช่แก่นสารที่เป็นรูปธรรม แต่เป็นแก่นแท้ฝ่ายวิญญาณ พระเยซูตรัสว่า
Edwardius

พุธ พ.ย. 11, 2009 3:47 am

flyff เขียน:

มันก้เลยบอกผมว่า แสดงว่า คริสต์นี้ นับถือสิ่งสมมติหร่อ หรือว่า ไม่สามารถสัมผัสได้จริง

ประเด็นแรกครับ

เมื่อพระองค์ไม่ได้สร้างดวงดาวแต่ดวงเดียว ก็เป็นได้ว่าพระองค์จะทรงสร้างมนุษย์ต่างดาวด้วย

หากระทู้ไอน์สไตน์ในนี้ไปอ่านนะครับ แล้วจะรู้ว่า ข้อความที่ชอบเอามาอ้างอิงนั้น ไม่เป็นจริง

ถ้าสิ่งสมมติที่ว่า คือ การที่มนุษย์ไม่เข้าใจทั้งหมด และไม่สามารถอธิบายได้อย่างถ่องแท้
คริสตชนเราจึงถือว่า นับถือสิ่งที่เกินกว่าจะอธิบายได้ จึงทำได้เพียงอธิบายด้วยความด้อยปัญญาเท่าที่มีครับ
มันจะอธิบายได้ว่า ทำไมพระเจ้าถึงโกรธ ถึงพอใจ ถึงชอบ ถึงรังเกียจ
เพราะเราไม่รู้จะอธิบายสภาวะที่เกิดขึ้นอย่างไรให้เข้าใจ แต่ที่ใกล้เคียงที่สุด คือ สิ่งที่มนุษย์คุ้้นเคยเอง
เหมือนภาพวาดใน Sistine ที่อาดัมเอามือแตะพระบิดา
ในความเป้นจริงแล้ว วิธีสร้างมนุษย์คงอลังการกว่านี้มากมายนักครับ
Little Boy

พุธ พ.ย. 11, 2009 12:49 pm

μόνο θεωρήστε เขียน: ...พระเจ้าทรงเป็นแก่นสาร กระนั้นมิใช่แก่นสารที่เป็นรูปธรรม แต่เป็นแก่นแท้ฝ่ายวิญญาณ พระเยซูตรัสว่า “พระเจ้าทรงเป็นพระวิญญาณ” เนื่องจากภาษาเดิมไม่มีคำหน้านาม ข้อความนี้จึงบ่งบอกธรรมชาติของพระเจ้าว่าเป็นวิญญาณ...
แล้ว "มนุษย์เป็นวิญญาณ" รึเปล่าครับ

พุธ พ.ย. 11, 2009 1:29 pm

ไบเบิลผมไม่แน่ใจว่าบันทึกไว้หรือป่าว เกี่ยวกับมะนาวต่างดุ๊ด
แต่ว่าตามสารคดีที่เคยดูมา ในอัลกุรอาน มีพูดถึงครับ
ตามเนื้อหาสาระวิเคราะห์นั้น สื่อว่า
สิ่งมีชีวิตอาจมีชีวิตได้ทั้งในน้ำ ในดิน ในอากาศ และในไฟ ณ อุณหภูมิต่างๆ ซึ่งก็สอดคล้องตามงานวิจัยทางวิทยาศาสตร์ด้วยครับ

จะว่าไป มนุษย์ก็กินเนื้อสัตว์แทบจะทุกชนิด ขนาดแมลงสาบยังมีคนกินเล้ย พระจ้าว -*-
อีกหน่อย ถ้าค้นพบสัตว์ต่างดาว คงกินมะนาวต่างดุ๊ดด้วยละมั้ง
Deo Gratias

พุธ พ.ย. 11, 2009 9:20 pm

[quote="Little Boy"]
[quote="μόνο θεωρήστε"]
...พระเจ้าทรงเป็นแก่นสาร กระนั้นมิใช่แก่นสารที่เป็นรูปธรรม แต่เป็นแก่นแท้ฝ่ายวิญญาณ พระเยซูตรัสว่า
Little Boy

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 12:18 pm

μόνο θεωρήστε เขียน:
Little Boy เขียน:
μόνο θεωρήστε เขียน: ...พระเจ้าทรงเป็นแก่นสาร กระนั้นมิใช่แก่นสารที่เป็นรูปธรรม แต่เป็นแก่นแท้ฝ่ายวิญญาณ พระเยซูตรัสว่า “พระเจ้าทรงเป็นพระวิญญาณ” เนื่องจากภาษาเดิมไม่มีคำหน้านาม ข้อความนี้จึงบ่งบอกธรรมชาติของพระเจ้าว่าเป็นวิญญาณ...
แล้ว "มนุษย์เป็นวิญญาณ" รึเปล่าครับ
คำตอบอยู่ใน rep 8 ข้อ (ง) ค่ะ
มันเป็นบทความที่ใช้ศัพท์หรู ๆ ต่าง ๆ มาก ซึ่งผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ ว่ามันบอกว่ามนุษย์เป็นวิญญาณหรือไม่เป็นไว้ตรงส่วนใหน??
Isolation

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 1:35 pm

พระเจ้าอยู่ในตัวเราทุกคน
เพราะพระองค์สร้างเรามาให้รับใช้พระองค์คือ
การทำความสละทิ้งจากความบาปทั้งหลาย
อยากรู้ อ่าน ยอห์น ตั้งแต่บทที่หนึ่งเลยครับ : emo027 :
ยอห์นฺ 1:1 ใน ปฐมกาล พระวาทะ ดำรง อยู่ และ พระวาทะ ทรง สถิต อยู่ กับ พระเจ้า และ พระวาทะ ทรง เป็น พระเจ้า
ยอห์นฺ 1:2 ใน ปฐมกาล พระองค์ ทรง ดำรง อยู่ กับ พระเจ้า
ยอห์นฺ 1:3 พระเจ้า ทรง สร้าง สิ่ง ทั้งปวง ขึ้น มา โดย พระวาทะ ใน บรรดา สิ่ง ที่ เป็น มา นั้น ไม่มี สัก สิ่ง เดียว ที่ ได้ เป็น มา นอก เหนือ พระวาทะ
ยอห์นฺ 1:4 พระองค์ ทรง เป็น แหล่ง ชีวิต และ ชีวิต นั้น เป็น ความ สว่าง ของ มนุษย์
ยอห์นฺ 1:5  ความ สว่าง ส่อง เข้า มา ใน ความ มืด และ ความ มืด หา ได้ ชนะ ความ สว่าง ไม่
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ย. 12, 2009 9:00 pm

...พระเจ้าทรงเป็นแก่นสาร กระนั้นมิใช่แก่นสารที่เป็นรูปธรรม แต่เป็นแก่นแท้ฝ่ายวิญญาณ พระเยซูตรัสว่า
Little Boy

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 3:18 pm

μόνο θεωρήστε เขียน: มนุษย์เป็นวิญญาณหรือไม่? สรุปจาก rep 8 ข้อ (ง) ก็คือ

มนุษย์เป็นจิตวิญญาณ ที่มีความเป็นบุคคล แต่ต้องมีกายรองรับ

ส่วนพระเจ้าทรงเป็นพระวิญญาณ ทรงมีความเป็นบุคคล โดยไม่ต้องมีกายรองรับ
เอ...แต่เราตายไปก็ไม่ใช่ว่าเราจะมีร่างกายทันทีนี่ครับ
ก็คือไม่จำเป็นต้องมีกายรองรับไม่ใช่หรอ?? ยังไงอธิบายด้วยครับ
ตอบกลับโพส