การเข้าเงียบสำหรับครอบครัว

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
อันตน
~@

พุธ ธ.ค. 02, 2009 9:39 am

มีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามความเห็นจากพี่น้องสักนิดครับ

คือผมกับภรรยาเราแต่งงานแบบต่างคนต่างถือมาเกือบห้าปีแล้ว ชีวิตคู่ก็มีทั้งสุขและทุกข์ปะปนกันไป อาศัยพระญาณสอดส่องและพระเมตตาของพระเป็นเจ้าเรายังคงครองคู่กันอยู่ได้พร้อมกับเด็กๆอีกสองคน ทีนี้นานเข้าผมคิดว่าในครอบครัวเราเอง เป็นต้นระหว่างสามีภรรยา ผมอยากให้มีการทบทวนชีวิตจิตของตัวเองกันบ้าง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องคุณค่าของชีวิตคู่ คุณค่าของครอบครัวในฐานะพ่อแม่ อนาคตที่ต้องอาศัยความไว้วางใจในพระเจ้าให้ทรงนำพาชีวิตครอบครัวของเราไป การเคารพในความเชื่อที่แตกต่างกัน ฯลฯ

ผมอยากใช้เวลาสักสามสี่วันที่บ้านของเราเอง (บ้านของเราอยู่ติดทะเลบรรยากาศรีสอร์ทอยู่แล้ว) เพื่อทบทวนสิ่งต่างๆในชีวิตอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ด้วยภาระหลายๆอย่างทำให้เราไม่สะดวกที่จะไปเข้าเงียบที่อื่น อีกอย่างภรรยาผมอาจจะตะขิดตะขวงใจอยู่บ้างหากต้องไปเข้าเงียบตามวัดหรือศูนย์ต่างๆ ดังนั้นเพื่อให้เธอได้พิจาราชีวิตจิตได้เต็มที่ คิดว่าที่บ้่านน่าจะเหมาะสมที่สุด

ผมอยากได้ข้อเสนอแนะจากพี่น้องครับว่า รูปแบบควรจะเป็นแบบไหน หัวข้อในการเข้าเงียบ ข้อพระคัมภีร์ประกอบที่เป็นกลางๆไม่ดูยัดเยียดความเชื่อเกินไป และรายละเอียดอื่นๆที่พี่น้องอาจจะมีความคิดดีๆเสนอแนะ

ทั้งหมดผมจะรวบรวมแล้วนำมาใช้ให้เหมาะกับสภาพของครอบครัวของผม ในบอร์ดนี้ผมว่าก็มีผู้ที่ใช้ชีวิตครอบครัวอยู่หลายท่านด้วยกัน ไม่แน่สิ่งต่างๆที่พี่น้องเสนอมานอกจากจะเป็นประโยชน์ต่อผมแล้วยังอาจจะเป็นประโยชน์ต่อพี่น้องท่านอื่นอีกโสตหนึ่งด้วยก็ได้

จึงขอความกรุณาจากพี่น้องช่วยแนะนำด้วยครับ

อันตน
wardenship
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 02, 2009 6:15 pm

พอดีเมื่องานสัปดาห์หนังสือ ผมได้ไปเจอหนังสือชื่อ ความรัก และการแต่งงาน เขียนโดย เตรูโอะ อะวาโมโต เรียบเรียงโดย บัณฑิต ประดิษฐานุพงษ์ ของสำนักพิมพ์เปาลีเน
อ่านดูแล้วผมว่าให้คำนิยาม เกี่ยวกับความรัก การแต่งงาน การใช้ชีวิตคู่ได้ดีทีเดียวครับ
ลองซื้อมาให้ภรรยาของคุณอ่านก่อนนะครับ ก่อนที่จะเริ่มให้อ่านพระคัมภีร์อ่ะครับ
ตอบกลับโพส