พระวัจนะตอนไหนบ้างคะที่พูดถึงความรักของเพื่อน หรือของมนุษย์กับพระเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
หนูหริ่ง

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 1:22 am

ขอหลายๆข้อได้มั้ยคะ ขอบคุณมากๆคะ พระเจ้าอวยพรคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 1:28 am

ยน 2/17 บรรดาศิษย์จึงระลึกได้ถึงคำที่เขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า "ความรักที่ข้าพเจ้ามีต่อบ้านของพระองค์เป็นเสมือนไฟที่เผาผลาญข้าพเจ้า

ยน 13/35 ถ้าท่านมีความรักต่อกันและกัน ทุกคนจะรู้ว่า ท่านเป็นศิษย์ของเรา"

ยน 15/9 พระบิดาของเราได้ทรงรักเราอย่างไร เราก็รักท่านทั้งหลายอย่างนั้น จงดำรงอยู่ในความรักของเราเถิด

ยน 15/10 ถ้าท่านปฏิบัติตามบทบัญญัติของเรา ท่านก็จะดำรงอยู่ในความรักของเรา เหมือนดังที่เราได้ปฏิบัติตามบทบัญญัติของพระบิดาของเราและดำรงอยู่ในความรักของพระองค์

ยน 15/13 ไม่มีใครมีความรักยิ่งใหญ่ กว่าการสละชีวิตของตนเพื่อมิตรสหาย

ยน 17/26 ข้าพเจ้าได้บอกให้เขารู้จักพระนามของพระองค์ และจะบอกให้รู้ต่อไป เพื่อความรักที่พระองค์ทรงรักข้าพเจ้าจะได้อยู่ในเขา และข้าพเจ้าจะได้อยู่ในเขาด้วยเช่น

มธ 5/43 'ท่านทั้งหลายได้ยินคำกล่าวว่า จงรักเพื่อนบ้าน จงเกลียดศัตรู

มธ 5/44 แต่เรากล่าวแก่ท่านว่า จงรักศัตรู จงภาวนาให้ผู้ที่เบียดเบียนท่าน

มธ 6/24 'ไม่มีใครเป็นข้าสองเจ้าบ่าวสองนายได้ เขาจะชังนายหนึ่งและจะรักอีกนายหนึ่ง เขาจะจงรักภักดีต่อนายหนึ่งและจะดูหมิ่นอีกนายหนึ่ง ท่านทั้งหลายจะปรนนิบัติรับใช้พระเจ้าและเงินทองพร้อมกันไม่ได้

มธ 19/18 เขาทูลถามว่า "บทบัญญัติข้อใด?" พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า "อย่าฆ่าคน อย่าล่วงประเวณี อย่าลักขโมย อย่าเป็นพยานเท็จ จงนับถือบิดามารดา จงรักผู้อื่นเหมือนรักตนเอง"

ยน 13/34 เราให้บทบัญญัติใหม่แก่ท่านทั้งหลาย ให้ท่านรักกัน เรารักท่านทั้งหลายอย่างไร ท่านก็จงรักกันอย่างนั้นเถิด

ยน 15/17 เราสั่งท่านทั้งหลายดังนี้ว่า ท่านทั้งหลายจงรักกัน

พอมั๊ยคะ :D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 1:30 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 3:32 am

หนูหริ่งหาคนช่วยทำการบ้านรึเปล่าเนี่ย *gg
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 3:40 am

อืม......จริงสินะ
ลืมนึกไปเลย
ถ้าเอาไปทำการบ้าน พี่จะลบท้งให้หมดเลย หึ หึ

การบ้านของใครของมัน บู บู
ตอบกลับโพส