ถามความเห็นเพื่อนๆ เรื่อง การลงโทษ นักโทษทำผิดกฏหมาย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:54 pm

ถามความเห็นเพื่อนๆ เรื่อง การลงโทษ นักโทษทำผิดกฏหมาย

1. เห็นด้วยหรือไม่? ที่มนุษย์สามารถตัดสินประหารและทำการประหารชีวิตนักโทษ

2. เห็นด้วยหรือไม่? กับการลงโทษโดยใช้ความรุนแรง เช่น จับแก้ผ้าโบยตี เอารถทับมือ ตัดอวัยวะ ฯลฯ

3. เพื่อนๆคิดว่า ควรลงโทษนักโทษอย่างไร เพื่อให้คนกลุ่มนี้กลับสู่ด้านสว่างของสังคมได้ในอนาคต

ส่วนตัวผมคิดว่า

การลงโทษด้วยการประหารชีวิต เป็นการกระทำ ที่ผิดมนุษยธรรมอย่างมาก เรื่องการมีอยู่ของชีวิต เป็นเรื่องของพระเจ้าที่จะตัดสิน ไม่สมควรเลยที่จะเอาพระคัมภีร์ของศาสนาที่ตนนับถือ ไปตัดสินการมีอยู่ของชีวิตผู้อื่น

การลงโทษโดยใช้ความรุนแรง อาจจะทำให้คนกลัวขยาด แต่ก็พบว่า ปัญหาการละเมิดบทกฏหมายก็ยังมีเรื่อยๆและมากขึ้นเรื่อยๆ (อาจมองได้ว่าการลงโทษเช่นนี้ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้น แต่รั้นจะมีแต่ความป่าเถื่อนบนแผ่นดินโลก)

อันที่จริง เพื่อความเรียบร้อย สงบ ปลอดภัย ของสังคม น่าจะเป็นแค่การลงโทษกักขัง ขังเดี่ยว ขังหมู่ ก็น่าจะเพียงพอ แต่ทุกวันนี้ ในคุกตารางมีแต่ความรุนแรง (เพราะมีแต่คนประเภทอย่างว่าโดยส่วนมาก เข้าไปอยู่)

อันที่จริง ผมกำลังนึกถึงวิถีทางคริสตชน ซึ่งประเทศไทยรู้สึกจะนำโดยโปรเตสแตนที่เข้าไปทำ พันธกิจเรือนจำ ช่วยนำนักโทษต้องขังให้กลับใจมาหาพระเจ้า คืนสู่แสงสว่าง ซึ่งที่รู้มาก็เกิดผลมากมายนะครับ  
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:02 pm

คาทอลิกก็เข้าไปให้ความรักในคุกค่ะ ไปเยียวยา ไปรัก

มีหลายๆ กลุ่มค่ะ มีไปสอนสีน้ำบำบัด ไปกอดให้ความรักโดยพ่อเยซูอิตค่ะ : emo045 : : xemo026 :

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:02 pm

พันธกิจเรือนจำ HOLYZONE
http://www.holyzone.net/holy/?p=p_296

พันธกิจเรือนจำ พัทยา
http://www.adventist.or.th/web/index.ph ... &Itemid=26

พันธกิจเรือนจำ ใจสมาน (มีบัพติสมาด้วย)
http://www.jaisamarn.org/1/inside/defau ... 0&PageNo=1

เก็บตก คืนคนดีสู่สังคมเพื่อพ่อหลวง คอนเสร์ตนักโทษที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก (ครั้งสุดท้าย ) โดยกรมราชทัณฑ์และพันธกิจเรือนจำคริสเตียน
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=162243

บ้านกึ่งวิถี "บ้านพระพร"
http://www.peterdreamland.com/content/i ... &Itemid=47

พันธกิจเรือนจำ (วีดีโอ)
http://www.voiceofpeace.org/nattv-link/newlife005.html
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:09 pm

ไม่ว่ากลุ่มไหนทำ ดีเหมือนกันหมดค่ะ ขอสนับสนุน

เพราะคือการนำความรักของพระเจ้าไปให้คนที่ต้องการ

ในโลกของเรามีคนที่ต้องการความรักอีกมาก

ช่วยๆ กันทำดีที่สุดค่ะ

ขอยกคำคุณพ่อพงษ์เทพ ประมวพร้อม ค่ะ

"ทำความดีไม่ควรมีสังกัด" ใครก็ได้ค่ะ...คิคิ : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:14 pm

สิ่งหนึ่ง ที่ไม่ควรจะเกิดขึ้นเลยคือ

บทลงโทษ หรือการคุ้มครอง หรือการอนุญาติให้คนทำชั่ว โดยกฏหมายของศาสนาใหญ่ศาสนาหนึ่ง
คือ เมื่อเปลี่ยนศาสนาไปนับถือศาสนาอื่น กฏหมายศาสนาที่นำมาใช้ปกครองประเทศ อนุญาติให้ฆ่าผู้นั้นได้ทันทีโดยไม่ผิดกฏหมาย

และยังมีกฏหมายศาสนาติงต๊องอีกหลายอย่างที่เคยรู้มาและนึกไม่ออก ซึ่งมันกระทบต่อร่างกายและจิตใจของคนที่ไม่สมควรได้รับอยุติธรรมเช่นนั้น โดยเฉพาะการกระทำอยุติธรรมเช่นนั้น มาจากกฏหมายศาสนาที่นำมาใช้ปกครองประเทศ แถมยังเป็นศาสนาใหญ่ซะด้วย

Vote BAN
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:23 pm

ความขัดแย้ง - การยุติความขัดแย้งด้วยสันติวิธี

มีการผลักดันให้วิชาสันติวิธีในระบบการศึกษามาหลายปีแล้วค่ะ

แต่จะมีเฉพาะในมหาวิทยาลัยใหญ่ๆ เท่านั้น

สิ่งที่เราควรสนับสนุนต่อ คือผลักดันให้มีหลักสูตรนี้ในทุกระดับชั้นค่ะ

ในต่างประเทศ มีหลักสูตรการเรียนตั้งแต่ชั้นอนุบาลที่เดียวค่ะ

เพราะในโลกนี้เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงความขัดแย้งได้

เพราะมนุษย์มีความแตกต่างกัน  แต่ในความแตกต่างนั้น

เราสามารถที่จะเรียนรู้ และอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติค่ะ : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

อ่านตามลิงค์เลยค่ะ

http://www.tortaharn.net/contents/index ... &Itemid=75

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 1:24 pm

sinner เขียน: ไม่ว่ากลุ่มไหนทำ ดีเหมือนกันหมดค่ะ ขอสนับสนุน

เพราะคือการนำความรักของพระเจ้าไปให้คนที่ต้องการ

ในโลกของเรามีคนที่ต้องการความรักอีกมาก

ช่วยๆ กันทำดีที่สุดค่ะ

ขอยกคำคุณพ่อพงษ์เทพ ประมวพร้อม ค่ะ

"ทำความดีไม่ควรมีสังกัด" ใครก็ได้ค่ะ...คิคิ : xemo026 :
พอดี มีแต่ข้อมูลของโปรเตสแตน ไม่มีข้อมูลของคาทอลิกในส่วนนี้ เลยหยิบแต่ของโปรเตสแตนขึ้นมาชูนำ
ถ้าเนื้อหาของคาทอลิกมีก็มาแบ่งปันกันได้ เพราะไม่ว่ายังไง ถ้าเป็นสาวกพระเยซูเจ้าทำ เชื่อว่า นิกายไหนก็ชื่นชมยินดีทั้งนั้น  : xemo026 :

จะพุทธก้ได้ ศาสนาไหนๆก็ได้ การทำดีล้วนเป็นสิ่งดี ทำให้โลกนี้น่าอยู่  : emo038 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:44 pm

คุณครู+พ่อสอนว่า

การประหารชีวิต คือ ฆาตกรรมที่ถูกกฎหมาย
เพชฌฆาต คือ ฆาตกรที่ถูกกฎหมาย
การโบยเฆี่ยน คือ การทำร้ายร่างกายที่ถูกกฎหมาย
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:55 pm

ขอมองมุมมองผู้ที่สูญเสียอย่างผม

กลางปีที่แล้ว ผมสูญเสียพี่ชายลูกพี่ลูกน้องที่ผมรักที่สุดไป

ไอ้คนที่มันฆ่าพี่ชายผม มันติดคุก(ผมเดาว่าคงจะ5ปี หลังจากถูกลดโทษๆๆๆๆๆบ้าบอ)
วันที่มันอยู่ในชุดนักโทษ มันยังทำหน้าหัวเราะเยาะใส่ผม

ถามกลับว่ายุติธรรมแล้วหรือ???
กับสิ่งที่มันทำ

แน่นอน เป็นสิงที่ผมสวดทุกวันว่า
"ขอพระองค์ทรงเป็นผู้พพากษาครั้งนี้"

ผมคงบรรยายความคิดถึงได้ไม่หมด ยิ่งเห็นหน้าที่ไม่ยอมสำนึกของ"ไอ้นั่น"ด้วย
เสื้อช็อปที่พี่ชายผมใส่ในวันที่เสีย ผมได้ใส่ไปเรียนทุกวัน(ก็พี่ชายไม่ปักตราอะไร ผมแค่ปักตราสถาบันเพิ่ม)

แล้วในโลกนี้ ไม่มีแล้วอ้อมกอดที่อบอุ่นพี่สุด
ไม่มีอีกแล้ว คนที่เข้าใจผมมากที่สุด
ไม่มีอีกแล้ว มือที่อุ่นๆลูบหัวเวลาร้องไห้
ไม่มีอีกแล้ว เสียงที่บ่นว่า"เบาๆได้มั้ยวะ"
ไม่มีอีกแล้ว เสียงปลอบใจที่พูดว่า"ลื้อทำดีที่สุดแล้ว" เมื่อใบแสดงเกรดออก
ไม่มีอีกแล้ว เสื้อที่ติดกลิ่นบุหรี่

เหลือเพียงแต่ความทรงจำ กับการรอคอยตามสัญญาของพระเจ้าว่า"บัดนี้ความรอดได้มาถึงบ้านท่านแล้ว"
เหลือเพียงเสื้อที่ถูกซักแล้ว ที่บอกเล่าเรื่องราวนับแสน แต่พูดไม่ได้
และเหลือเพียง ความคิดถึงชั่วชีวิต

ผมขอถามกลับ  
มันยุติธรรมแล้วหรอ สิ่งที่"มัน"ทำกับพี่ชายผม
กับคนที่มันได้พรากไปจากผม จนกว่าวันที่พระเจ้าเรียกตัวผมกลับไป นานแค่ไหนก็ไม่รู้ที่ต้องอยู่กับความคิดถึง

มนุษย์ก็ช่างยุติธรรมเหลือเกิน ฆ่าคนตาย แต่ไม่ต้องตาย
อย่างน้อยที่สุด มันก็ไม่ตายอย่างโหดร้ายเท่าที่มันทำกับพี่ชายผม

ใครไม่เคยสูญเสีย
ใครไม่เคยเจอแบบนี้
ไม่มีทางรู้หรอก

ป.ล.เรียกร้องมนุษยธรรมให้นักโทษ ทำไมต้องมองข้ามมนุษยธรรมให้พี่ชายผม,ผมและท็อป,และญาติที่สูญเสียคนอื่นๆด้วย

วว.20:13
.....ความตายและแดนคนตายก็คืนบรรดาผู้ตายที่อยู่ในแดนผู้ตาย
ทุกคนถูกพิพากษาตามกิจการของตน
วว.21:4
พระองค์จะทรงเช็ดน้ำตาทุกหยด จะไม่มีความตายอีกต่อไป จะไม่มีการคร่ำครวญ การร่ำไห้และความทุกข์อีกต่อไป เพราะโลกเดิมผ่านพ้นไปแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 12:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 3:05 pm

ขอแสดงความเสียใจกับ แมวเทา แห่งจารีตตะวันออก  ด้วยนะครับ   : xemo017 :

ฆ่าคนตาย 1 คน ควรจะขังจนวันตาย
คนที่ฆ่าคนได้ ควรจะขังไว้ในกรงตลอดไป เพราะออกมา ส่วนมาก มันก็ไปฆ่าคนอีก
Nguyễn อ่านว่าเงวี๊ยน

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 3:21 pm

พูดแล้วก็คิดถึงพี่แชมป์เหมือนกันนะ

ผมคิดแบบเดี๋ยวกับแม็กนั่นแหละ

ผมไม่เห็นด้วยในการใช้วิธีรุ่นแรง ยกเว้นเรื่องหนักๆอย่างที่เราเจอ

ถ้าถามว่าควรลงโทษ"เขา"ที่ฆ่าพี่แชมป์ยังไง

ขอตอบแบบไม่โกหก(และในฐานะคนความเชื่อยังไม่แข็ง)

ใช้หินขว้างจนกว่าจะตาย และหนสุดท้ยที่ฟาดหัวหมอนั่นขอเป็นผม
(ไอแมกอย่ามาแย่งหินเค้านะ รู้นะว่าแค้นขนาดไหน แต่นี่คือสมมุติ><)

----------

อ้อ ถ้าถามว่าควรทำยังไงกับคนทำผิด
ผมเคยได้ยินมา(ไม่ชัวร์ว่าจริงหรือเปล่า)
ที่เวียดนามในการเลืกตั้งท้องถิ่น บ่ายๆหน่อย จะเริ่มมีการประกาศชื่อคนที่ยังไม่มาเลือกตั้ง(กรณียังมากันไม่ครบ)

มองอีกแง่ นั่นอะ ประจาณเลยนะนั่น!!!!!!!!!!!
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 3:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ทานตะวัน

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 3:38 pm

พระพุทธเจ้าตรัสว่า หากผู้ปกครองทำให้เศรษฐกิจดี อาชญากรรมทุก ๆ อย่างก็จะมลายหายไปเอง  : emo038 : (เอ... แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้แล้วนะ คนมันมีตั้งแสนล้านแล้ว มันก็ยังอยากจะได้อีก  ::039:: )
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 4:48 pm

ผมเฉยๆ อ่ะ แล้วก็คิดว่า คนทำอย่างไร ก็ควรได้รับอย่างนั้น เพราะถ้าไม่ลงโทษ แล้วมันจะยุติธรรมกับคนที่โดนกระทำหรอคับ?
sasuke
~@

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 6:52 pm

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เถียงกันในทุกๆวงการเลยครับ ทั้งนักวิชาการกฎหมาย ทั้งสายมหาชน สายสิทธิ และสายอื่นๆ

ผมว่าไม่มีบนโลกอะไรที่ยุติธรรม 100% เต็ม นักสิทธิก็อาจจะพูดว่าประหารไม่ได้เพราะขัดกับสิทธิในการมีชีวิต
แต่ญาติของคนที่ถูกฆ่าส่วนใหญ่นั้นแน่นอนเลยทีเดียว ว่าต้องอยากเห็นฆาตกรคนนี้ถูกฆ่าให้สาสมความผิด
แต่จะเห็นว่าไม่ว่าทางไหนก็เสียทั้งคู่ ถ้าประหาร นักโทษก็ไม่มีโอกาสกลับตัว ถ้าไม่ประหารนักโทษก็อาจกลับมาทำผิด

ปล. คิดว่าเดี๋ยวพี่เอชคงจะโผล่มาให้ความเห็น
godlike

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 6:58 pm

อำนาจการพรากชีวิต เป็นของพระเป็นเจ้าแต่ผู้เดียว ไม่ว่ามนุษย์ผู้นั้นจะเลวหรือชั่วช้าขนาดไหน ไม่มีใครมีสิทธิพรากชีวิตเค้าได้ทั้งนั้น ทำได้เพียงแค่จองจำและให้สิ้นใจด้วยพระประสงค์ของพระเป็นเจ้า และพวกเราอยู่ข้างนอกแทนที่จะไปด่าว่าว่าเค้าเลว ภาวนาให้เค้ากลับใจและสิ้นใจอยู่ในศีลในพรของพระไม่ดีกว่าหรือ   ซาตานทำผิดมากมายขนาดไหนทุกคนรู้ดี พระเป็นเจ้ายังไม่พรากชีวิตเลย พระองค์ทรงลงโทษให้จองจำในนรกนิรันดรเท่านั้น และพระเจ้ารักมนุษย์มากกว่าซาตานไม่ใช่หรือ มนุษย์ทุกคนไม่ว่าจะเลวหรือชั่วช้าแค่ไหน ต่างก็มีความศักสิทธิ์ในตัวเองเพราะเรามาจากพระองค์ และเราก็จะกลับไปหาพระองค์ : xemo026 : : xemo026 :
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:11 pm

ขอแสดงความเสียใจกับคุณแมวเทาด้วยค่ะ

เข้าใจความรู้สึกนะคะ  รู้ว่ามันเจ็บปวดที่จะต้องสูญเสีย

เข้าใจว่ามันเป็นความไม่ยุติธรรมของผู้สูญเสียค่ะ

ตัวหน่อยเองก็มีความแค้นในใจมาเยอะค่ะ ถูกกระทำมาเยอะ

มีความแค้นที่ฝังมาตั้งแต่วัยเด็ก คิดมาตลอดว่าอยากให้คนที่ทำให้เราเจ็บปวดต้องตายค่ะ

แต่ตลอดมาความรู้สึกเหล่านั้นมันกัดกินความรู้สึก และชีวิตเราเหลือเกินค่ะ

ชีวิตไม่เคยมีความสุขเลยค่ะ  จนเมื่อมาเจอความรักของพระเจ้า

พระองค์ได้ปลดปล่อยความทุกข์ตรงนี้ให้หน่อยค่ะ  ขอเอาใจช่วยคุณแมวเทานะคะ

ลูกขอวิงวอนพระองค์ปลดปล่อยความทุกข์ รักษาและเยียวยาคุณแมวเทาด้วยเทอญ  ::022::

ปล. ต้องเชื่อในพระยุติธรรมค่ะ พระองค์จะทรงดูแลทุกอย่างนะคะ : xemo026 :
Alphonse

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:18 pm

ขออนุญาตตอบในมุมของนักเรียนกฎหมาย ที่ได้ร่ำเรียนวิชาอาชญวิทยาและทันฑวิทยา มาบ้างแล้วนะครับ

ตอนนี้รัฐต่างๆ เกือบทั่วโลก ได้ยกเลิกโทษประหารชีวิตไปแล้วครับ
ตามสนธิสัญญายกเลิกข้อกฎหมายลงโทษด้วยการประหารชีวิต ที่ได้ลงนามร่วมกันไว้เมื่อประมาณ ๒๐ ปีที่แล้ว
แต่แน่นอนครับ...หนึ่งในนั้นไม่มีไทย และบางมลรัฐในสหรัฐฯ ซึ่งด้วยเหตุผลนั้น...เหอะๆ ช่างมันเหอะ

BoYz - The Series เขียน:
1. เห็นด้วยหรือไม่? ที่มนุษย์สามารถตัดสินประหารและทำการประหารชีวิตนักโทษ
เท่าที่เรียนมา และความเห็นส่วนตัว ขอตอบตรงๆ เลยว่า "ไม่เห็นด้วย" ครับ
คือ ถ้านักกฎหมายคนไหนบอกว่าเห็นด้วยกับโทษประหารชีวิต ก็ควรจะลาออกจากวิชาชีพนั้นไปชั่วชีวิต...ไม่ย้อนกลับมาทำให้วิชาชีพแปดเปื้อนอีก
เพราะในมุมของนิติศาสตร์ เรามองว่า นักโทษ นั้นแท้จริงคือ "คนป่วย" ที่จะต้องได้รับการเยียวยา
มนุษย์เกิดมาบริสุทธิ์ในด้านของความคิด แต่สภาพแวดล้อม บริบททางสังคม การเลี้ยงดู หรือแม้แต่อาหาร หรือสภาวะกระตุ้นต่างหาก
ที่ทำให้เขา "เดินพลาด" หน้าที่ของรัฐ คือการเยียวยาผู้ที่เดินพลาดนั้น เพื่อให้เขาหายเป็นปกติ และพร้อมจะออกมาเริ่มต้นชีวิตใหม่ในสังคมได้
ไม่ใช่ไปทำโทษเขาต่อไป อันแต่จะรังสร้างความกดดันยิ่งขึ้นๆ
ซึ่งเป็นวิธีการที่โบราณคร่ำครึ และอนารยชน ไร้วัฒนธรรมมาก

BoYz - The Series เขียน: 2. เห็นด้วยหรือไม่? กับการลงโทษโดยใช้ความรุนแรง เช่น จับแก้ผ้าโบยตี เอารถทับมือ ตัดอวัยวะ ฯลฯ
เหมือนความคิดเห็นในข้อก่อนหน้าครับ
BoYz - The Series เขียน: 3. เพื่อนๆคิดว่า ควรลงโทษนักโทษอย่างไร เพื่อให้คนกลุ่มนี้กลับสู่ด้านสว่างของสังคมได้ในอนาคต
เราต้อง "ไม่ลงโทษ" ครับ แต่เราต้องเยียวยารักษาบาดแผลทางจิตใจเขา เปิดโอกาสให้เขาเห็นมุมมองที่ดี โลกที่สดใส
คุก ที่ถูกต้อง ต้องไม่ใช่ "ทันฑสถาน" แต่ต้องเป็น "โรงพยาบาล"
ซึ่งในปัจจุบันนี้ คุกในประเทศไทย เป็นยิ่งกว่า "คุก" แทนที่คนออกมาจากคุกแล้วจะดีขึ้น กลับแย่กว่าเดิม
เพราะไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่แย่ๆ การปฏิบัติอย่างแย่ๆ อาหารการกินแย่ๆ แล้วก็เอาคนที่สังคมมองว่าแย่ๆ ไปไว้ด้วยกัน
จนอาจเกิดพฤติกรรมการเลียนแบบ จากคนที่ "แย่น้อยหน่อย" ไปอยู่กับคนที่ "แย่มากหน่อย" อาจจะทำให้เกิดการเลียนแบบพฤติกรรมได้
เราควรจะเอาใจใส่ทันฑสถานของเรามากกว่านี้ครับ อย่าปล่อยให้พวกเขาถูกลืม ให้สังคมตราหน้า
เมื่อเขาออกมาควรจะให้โอกาสเขาได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ที่ดี อย่างถูกทาง ไม่ใช่ไปตราหน้าเขา รังเกียจเขา
จนเขาเริ่มเส้นทางอนาคตที่ดีของตนเองไม่ได้ เพราะทำอะไรก็ไม่มีใครเอา จนสุดท้ายต้องกลับไปเส้นทางเดิมอีก

BoYz - The Series เขียน: การลงโทษโดยใช้ความรุนแรง อาจจะทำให้คนกลัวขยาด แต่ก็พบว่า ปัญหาการละเมิดบทกฏหมายก็ยังมีเรื่อยๆและมากขึ้นเรื่อยๆ (อาจมองได้ว่าการลงโทษเช่นนี้ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้น แต่รั้นจะมีแต่ความป่าเถื่อนบนแผ่นดินโลก)
นั่นเป็นการลงโทษแบบโบราณมากๆๆ ใช้เมื่อประมาณสี่พันปีที่แล้ว หลักกฎหมายตาต่อตาฟันต่อฟัน
ซึ่งน่าแปลกนะครับ...สังคมไทยกับเรียกร้องให้มันกลับมา (จากบริบททางสังคมตอนนี้ สังคมไทยเรียกร้องโทษที่รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ)
BoYz - The Series เขียน: อันที่จริง ผมกำลังนึกถึงวิถีทางคริสตชน ซึ่งประเทศไทยรู้สึกจะนำโดยโปรเตสแตนที่เข้าไปทำ พันธกิจเรือนจำ ช่วยนำนักโทษต้องขังให้กลับใจมาหาพระเจ้า คืนสู่แสงสว่าง ซึ่งที่รู้มาก็เกิดผลมากมายนะครับ  
รู้สึกว่าของฝั่งคาทอลิก ก็มีนะครับ เช่น คุณพ่อสมชาย ที่วัดพระชนนีฯ รังสิต จะเข้าไปที่ทัณฑสถานวัยหนุ่มกลาง เป็นประจำอ่ะครับ
ส่วนรายละเอียด กระผมยังไม่ได้สืบ แหะๆ

ps.
ส่วนในเรื่องของความโกรธแค้น ของญาติโกโหติกา นั้น ผมคิดว่า...ก็เป็นเรื่องของคู่กรณี
หากไม่พอใจกฎหมายหรือคำพิพากษา ที่เราพยายามจะคำนึงถึงความอ่อนแอของมนุษย์เป็นหลักแล้ว
พวกคุณก็จงไปแก้แค้นกันเองเถิด.....แต่ท้ายที่สุดแล้ว ระบบยุติธรรมก็จะนำการแก้แค้นนั้นกลับมาเป็นจำเลยต่อไปไม่รู้จบ

การฆ่า ไม่ควรจะเกิดขึ้นโดย "มือแห่งมวลชน" ก็คือ "รัฐ" รัฐาธิปัตย์ ในยุคเสรีประชาธิปไตย แบบรัฐสมัยใหม่นี้
รัฐเป็นผู้รับมอบอำนาจจากประชาชน ไปจัดการดูแลให้เกิดความผาสุกทั้งภายในและภายนอก
ดังนั้น "รัฐจึงไม่ควรมีสิทธิฆ่าคนที่ได้ไว้เนื้อเชื่อใจมอบอำนาจของตนให้แก่รัฐ"

แต่หน้าที่ของรัฐควรเป็นการปลูกฝัง ป้องกัน ไม่ให้เกิดอาชญากรรม (ตรงกันข้ามกับปัจจุบันที่ผู้มีอำนาจก่ออาชญากรรมเสียเอง)
และหากเกิดอาชญากรรมขึ้น รัฐ ก็ควรจะมีหน้าที่เยียวยารักษา ไม่ใช่ซ้ำเติม

ไม่มีมนุษย์คนไหนในโลกนี้อยากกระทำความผิด อยากก่ออาชญากรรม ทั้งๆ ที่สติสัมปชัญญะครบทุกประการ
และโดยที่มีทางเลือกอื่นๆ ที่ดีกว่าหรอกครับ.....
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:23 pm

อื่มนั่นสิครับ

ยังไงพวกเค้าก็เป็นคนบาปเหมือนกับพวกเรา

อีกอย่าง แสงอาทิตย์ก็สาดส่องแก่ทุกคน โดยไม่เลือกหน้า

พระเยซูไม่ได้ตายเพื่อคนพวกใดพวกหนึ่ง แต่ตายเพื่อนักโทษที่ต้องเข้าคุกและต้องโทษประหารด้วย

พวกเค้าควรได้รับการปรับเปลี่ยน รักษาแก้ไข สิ่งที่เค้าได้ทำผิดไว้ อย่างน้อยก็โดยความคิดจิตใจอะครับ

เรื่องแค้นๆ ผมก็มี ไม่ใช่ว่าจะไม่มี แต่มันไม่มีประโยชน์อะไรอีกที่จะแค้นต่อไป

การที่เราบอกว่า ชีวิตต้องชดใช้ด้วยชีวิต มันก็ถูกนะครับ แต่มันจะดีกว่า ถ้าเราให้อภัยพวกเค้าได้ เหมือนที่พระอภัยให้พวกเรานั่นแหละ

"ข้าแต่พระบิดาฯ........."
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:26 pm

เอสตอบดีมากค่ะ ตอบแบบเข้าใจปัญหา และวิธีการแก้ไข

ส่วนตัวพี่เคยได้ยินเรื่องนักโทษ เป็นผู้ป่วยที่ต้องรักษา

จากคุณหมอ จาคอบ วาทัก กันเชรี คุณหมอเป็นหมอธรรมชาติบำบัด

อีกทั้งเป็นนักสันติวิธีตัวยงใน รัฐ เครารา ประเทศอินเดียค่ะ

หมอบอกว่า นักโทษ ต้องเอาไปเข้าโรงพยาบาล ส่วนคนป่วยต้องเอาไปขังคุก

เมื่อก่อนจะงง งง มากค่ะ แต่เดี๋ยวนี้จะเข้าใจมากขึ้นค่ะ : emo045 : : xemo026 :

ปล. ขอชื่นชมนะคะ ที่นักกฎหมายรุ่นใหม่ๆ เข้าใจ ปัญหาดีมากๆ ค่ะ : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 10:11 pm

กระทู้นี้ไม่มีความคิดเห็นขอรับพี่น้อง  : xemo016 :
Jeanne d'Arc

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 11:17 pm

VOTE BAN สำหรับการนำศาสนามาอ้างเพื่อใช้ในการทำร้ายหรือฆ่าผู้อื่นครับ : emo034 :

1. ข้อแรก มนุษย์ไม่มีสิทธิ์ครับ เพราะทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมีชีวิต(แต่ต้องดำเนินตามกฏของสังคม)

2. ข้อสอง ไม่เห็นด้วยอย่างเด็ดขาดสำหรับการลงโทษแบบทารุณโหดร้ายกับผู้กระทำผิดสถานเบาครับ(อย่างที่มีการโบย50ไม้ใส่ผู้หญิงที่นุ่งเหนือเข่านั่นก็ด้วย)

3. ถ้าไม่หนักมากก็เอาตามสมควรครับ แต่เรื่องการลดหย่อนโทษอย่ามากเกินไป เพราะเขาจะชะล่าใจว่ากฏหมายไม่สามารถทำอะไรกับเขาได้เหมือนกับที่เขาทำกับคนอื่น  อย่างฆ่าคนตายก็ตามเรพอื่นว่ากันครับ ขังตลอดชีวิต แบบห้ามประกันตัวอะไรแบบนี้(หากฆ่าเพราะจำเป็นเช่น ป้องกันตัว ปกป้องผู้อื่นโดยสมควร ปกป้องกฏหมาย(สำหรับพวกคดีร้ายแรงเช่นยาเสพติด))
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 11:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 12:15 am

พี่เอชอธิบายเข้าท่ามากมาย ขอคารวะเจ้าค่ะ

ปล. พระสันตะปาปาเอง เรียกร้องให้ยกเลิกโทษประหารมานานเเล้ว เชื่อพระองค์เจ้าค่ะ
Alphonse

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 1:27 am

Ecclesia เขียน: พี่เอชอธิบายเข้าท่ามากมาย ขอคารวะเจ้าค่ะ

ปล. พระสันตะปาปาเอง เรียกร้องให้ยกเลิกโทษประหารมานานเเล้ว เชื่อพระองค์เจ้าค่ะ
ไม่อะไรหรอกครับ...แบบ เขิล ฮ่าาา
คือ ผมว่ามันเป็นความคิดเบื้องต้นที่คนที่อยู่ในวิชาชีพนิติศาสตร์ ต้องเข้าใจและรักษาไว้อ่ะครับ
Istamite

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 1:56 pm

ทำสิ่งใด ก็ต้องได้สิ่งนั้น เมื่อคุณทำสิ่งดี คุณก็ได้รับคำสรรเสริญ คุณทำผิด คุณก็ต้องรับคำตำหนิติเตียน
คุณทำร้ายเขาถึงแก่ชีวิต คุณก็ต้องชดใช้เขาด้วยชีวิตเช่นกัน    มันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง
sasuke
~@

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 2:03 pm

Istamite เขียน: ทำสิ่งใด ก็ต้องได้สิ่งนั้น เมื่อคุณทำสิ่งดี คุณก็ได้รับคำสรรเสริญ คุณทำผิด คุณก็ต้องรับคำตำหนิติเตียน
คุณทำร้ายเขาถึงแก่ชีวิต คุณก็ต้องชดใช้เขาด้วยชีวิตเช่นกัน    มันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง
“อย่าตัดสินผู้อื่น แล้วท่านจะไม่ถูกตัดสิน” (มธ 7:1)
Alphonse

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 2:07 pm

Istamite เขียน: ทำสิ่งใด ก็ต้องได้สิ่งนั้น เมื่อคุณทำสิ่งดี คุณก็ได้รับคำสรรเสริญ คุณทำผิด คุณก็ต้องรับคำตำหนิติเตียน
คุณทำร้ายเขาถึงแก่ชีวิต คุณก็ต้องชดใช้เขาด้วยชีวิตเช่นกัน    มันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง
ชีวิตไม่ควรชดใช้ด้วยชีวิต
ผู้มีสิทธิพรากชีวิตคือพระผู้สร้างชีวิต ไม่ใช้มนุษย์

ถ้าชีวิตชดใช้ด้วยชีวิต มนุษยชาติก็ไม่ต่างอะไรจากเดียรัจฉาน
ซักวันเผ่าพันธุ์เราก็จะล่มสลาย เพราะมัวแต่ล่าและฆ่ากันเอง

จงรักษาพระพรการุณย์
Istamite

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 2:19 pm

ถ้าผู้นั้นทำผิด ผู้นั้นก็สมควรที่จะได้รับตามการกระทำของเขา  เราไม่ได้ตัดสินใคร แต่การกระทำของเขาได้ตัดสินเขาเอง  ถ้าเขาฆ่าผู้บริสุทธิ์ ก็สมควรแล้วที่เขาก็ต้องชดใช้ด้วยชีวิตเช่นกัน

(وَلا تَقْتُلُوا النَّفْسَ الَّتِي حَرَّمَ اللَّهُ إِلاَّ بِالْحَقِّ ﴾ (الأنعام : 151)

และพวกเจ้าอย่าฆ่าชีวิตใดที่อัลลอฮฺได้ห้ามไว้ เว้นแต่ด้วยความถูกต้อง

إِنَّمَا جَزَاءُ الَّذِينَ يُحَارِبُونَ اللَّهَ وَرَسُولَهُ وَيَسْعَوْنَ فِي الْأَرْضِ فَسَاداً أَنْ يُقَتَّلُوا أَوْ يُصَلَّبُوا أَوْ تُقَطَّعَ أَيْدِيهِمْ وَأَرْجُلُهُمْ مِنْ خِلافٍ أَوْ يُنْفَوْا مِنَ الأَرْضِ
(المائدة : 33)

แท้จริงแล้ว ผลตอบแทนของบรรดาผู้ที่ก่อสงครามกับอัลลอฮฺและศาสนทูตของพระองค์ และพยายามสร้างความเสียหายบนหน้าแผ่นดิน คือ(การลงโทษด้วย)การประหารชีวิต
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 2:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 2:33 pm

พระเยซูของผมสอนแบบนี้ครับ  : xemo026 :

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3924.0
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 8:57 pm

Istamite เขียน: ถ้าผู้นั้นทำผิด ผู้นั้นก็สมควรที่จะได้รับตามการกระทำของเขา  เราไม่ได้ตัดสินใคร แต่การกระทำของเขาได้ตัดสินเขาเอง  ถ้าเขาฆ่าผู้บริสุทธิ์ ก็สมควรแล้วที่เขาก็ต้องชดใช้ด้วยชีวิตเช่นกัน

(وَلا تَقْتُلُوا النَّفْسَ الَّتِي حَرَّمَ اللَّهُ إِلاَّ بِالْحَقِّ ﴾ (الأنعام : 151)

และพวกเจ้าอย่าฆ่าชีวิตใดที่อัลลอฮฺได้ห้ามไว้ เว้นแต่ด้วยความถูกต้อง

إِنَّمَا جَزَاءُ الَّذِينَ يُحَارِبُونَ اللَّهَ وَرَسُولَهُ وَيَسْعَوْنَ فِي الْأَرْضِ فَسَاداً أَنْ يُقَتَّلُوا أَوْ يُصَلَّبُوا أَوْ تُقَطَّعَ أَيْدِيهِمْ وَأَرْجُلُهُمْ مِنْ خِلافٍ أَوْ يُنْفَوْا مِنَ الأَرْضِ

แท้จริงแล้ว ผลตอบแทนของบรรดาผู้ที่ก่อสงครามกับอัลลอฮฺและศาสนทูตของพระองค์ และพยายามสร้างความเสียหายบนหน้าแผ่นดิน คือ(การลงโทษด้วย)การประหารชีวิต
ย้า มุอฺมีนีน Istamite
อัสลามู่ อลัยกุ้ม.
สลามุ อะลา มะนิตตะบะอัล หุดา
อัลลอฮุมม่า ศ็อลลิอะลา อิบรอฮิม
วะอะลา อะลิฮิ อิบรอฮิม

ผมเข้าใจฮะ เพราะผมใกล้ชิดกับมุสลิมมาก(โดยเฉพาะพี่น้องชีอะฮฺ)
ผมเคยเรียนชารีอะฮฺอยู่พักนึง(ประทับใจมากด้วย)

คือขออธิบายเผื่อพี่น้องคริสชนไม่เข้าใจ

อิสลามจะมองว่า
"ถ้าโทษที่เขาทำไม่ถูกตัดสินในโลกนี้ โลกหน้า โทษของความผิดนี้จะหนักหลายเท่า"
หากไม่ดำรงความชอบธรรมที่แท้จริงในโลกนี้
องค์ตุลาการ(ซ.บ.)ผู้อภิบาลจะลงโทษหนักกว่าที่มนุษย์จะคาดคิดและทำได้

วว.20:13
.....ความตายและแดนคนตายก็คืนบรรดาผู้ตายที่อยู่ในแดนผู้ตาย
ทุกคนถูกพิพากษาตามกิจการของตน

ตามความรู้ที่ฝากท็อปถามหลายๆคนและประมวลเอง
เพราะคริสตชนได้รับการชำระแล้วจึงไปอยู่สวรรค์
แดนมรณา(Hades)จึงเป็นที่ของคนต่างศาสนา จะเป็นอย่างไรก็ดูเอา

คำพระเจ้าสำคัญมากกว่าคำมนุษย์

วว22:15
ส่วนคนอื่นๆคือสุนัข บรรดาผู้ใช้เวทย์มนต์คาถา ผู้ล่วงประเวณี ฆาตรกร ผู้กราบไหว้รูปเคารพ
และทุกคนที่รักและปฏิบัติตามคำเท็จต้องอยู่ภายนอก

ตราชั่งที่เอียง จะเรียกว่ายุติธรรมได้อย่างไร

อย่าเพิ่งเข้าใจว่าผมเกินกว่าตัวอักษร
ผมเห็นด้วยหรือไม่(กับที่กล่าวข้างต้นของผม)ผมยังไม่ได้พูดเลยสักคำ

ป.ล.ผมว่าเวลายกอัลกุรอานมา ยกแค่คำแปลไทยและบอกชื่อสุเราะหฺเป็นอักษรไทยได้ไหมครับ
แบบว่าภาษาอาหรับของผมยังไม่คร่อง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 10:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 9:08 pm

Istamite เขียน: ถ้าผู้นั้นทำผิด ผู้นั้นก็สมควรที่จะได้รับตามการกระทำของเขา  เราไม่ได้ตัดสินใคร แต่การกระทำของเขาได้ตัดสินเขาเอง  ถ้าเขาฆ่าผู้บริสุทธิ์ ก็สมควรแล้วที่เขาก็ต้องชดใช้ด้วยชีวิตเช่นกัน

ขออัลกุรอาน มาอ่านได้ที่ไหนครับ
ล็อคหัวข้อ