[ปรึกษา] เมื่อรายการผมอยากสัมภาษณ์บาทหลวง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
King Zadin
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 3:07 am

ตอนนี้ผมได้ทำงานอยู่รายการแรงคิด ทีวี (www.rangkid.com) วันนี้รายการผมไปสัมภาษณ์พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก ที่บ้านอารีย์ เรื่องการโกหก โปรดิวเซอร์ผมก็เลยถามผมว่าไปสัมภาษณ์บาทหลวงของคริสต์บางมั้ย ตอนนั้นเปิดคอมอยู่ Wallpaper เป็นรูปพระคาดินัลพอดี พี่เค้าเลยถาม ก็เลยคุยกันต่ออีกพักนึงว่าจะหาประเด็นไปสัมภาษณ์เรื่องอะไรดี

จึงมาขอความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่าถ้าจะทำเทปรายการนี้ซักเทปนึงจะเป็นเรื่องอะไรดีที่จะมีโอกาสไปสัมภาษณ์คุณพ่อได้ ลองไปดูตัวอย่างรูปแบบรายการละกันครับ

คิดคร่าวๆว่าเป็นช่วง วาเลนไทน์ ดีมั้ย เรื่องของความรัก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sasuke
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 10:35 am

อยู่ที่ว่าบอสอยากได้อะไรจากการสัมภาษณ์ครังนี้ครับ คอนเซปรายการเป็นอย่างไร

และที่สำคัญกว่านั้น ผมว่าไปถามพระคุณเจ้าเลยน่าจะดีกว่า เผื่อถ้าเป็นเรื่องเชิงวิชาการท่านจะได้เตรียมทัน
อาจจะปรึกษาด้วยว่าควรเป็นเรื่องไหน เผื่อพระคุณเจ้าจะได้ฟิลเตอร์ให้ว่าดีหรือไม่ดี ควรปรับอย่างไร
หรือถ้าบอสอยากได้แบบไหน ก็จะได้เตี๊ยมบทกับพระคุณเจ้าให้มันเป็นไปในลักษณะที่ปลอดภัยครับ

ปล. ส่วนตัวไม่อยากให้เป็นวาเลนไทน์ เป็นเรื่องตลาด ขายง่าย แต่ไม่มีใครคิดว่ามันเป็นสาระมากขนาดนั้น
ถ้าเอาสาระทางศาสนาเข้าไปใส่ มันอาจจะกลายเป็นอะไรที่ขายยากก็ได้
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 11:21 am

ครั้งต่อไป ก็ทำรายการสัมภาษณ์ ศิษยาภิบาลของโปรเตสแตนต์ อิอิ : emo036 :

ถ้าวาเลนไทน์ ไม่โอเค ก็ทำเรื่อง "สัปดาห์สัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์" จนถึงวันอีสเตอร์ (สมโภช ปัสกา นั่นแหละ ) : emo038 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 11:32 am

ถ้าเรื่องวาเลนไทน์ ถามบาทหลวงบางองค์ อาจจะได้คำตอบที่เเปลกออกไป 555+ (เคยถามมาเเล้วนั่นเอง)
King Zadin
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 1:18 pm

วันนี้ไปอัสสัมชัญคงได้คุยเรื่องนี้

เรื่องที่จะทำคงต้องเป้นเรื่องที่กลางๆส่วนตัวอยากทำเรื่องปัสกามาก แต่คงไม่สามารถเอาไปโยงกับประเด็นไหนได้

มีพี่ที่ออฟฟิศเสนอมาคือ เรื่องวาเลนไทน์เสนอในมุมที่ว่าการรักที่ถูกต้องเป็นอย่างไร อาจพูดถึงเรื่องที่ความรักมีสี่ขั้น เอรอส อากาเป้ มั้ง

อีกเรื่องนึง เรื่องนักเรียนตีกันเค้าเสนอมาเพราะคนภายนอกจะมองว่าถ้าจะพูดถึงความรักอะไรประมาณนี้ก็จะนึกถึงคริสต์ ยังมีเวลาอีกเยอะคับที่จะคิด
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 2:09 pm

ต้องเอาพระสังฆราชเลยเหรอ

เอาแค่คุณพ่อที่อยู่ส่วนแพร่ธรรมอย่างพ่อวัชรศิลป์ น่าจะได้ง่ายและสะดวกแถมคุณพ่อจะช่วยปรึกษาเรื่องการคิดหัวข้อให้ด้วยนะ
King Zadin
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 3:37 pm

สำหรับผมคุณพ่อท่านไหนก็ได้ครับ ปรึกษาท่านดูก่อนพอตอนจะทำจริงๆจะเป็นใครยังไงค่อยลองดูอีกทีครับ
Holy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 5:09 pm

King Zadin เขียน: สำหรับผมคุณพ่อท่านไหนก็ได้ครับ ปรึกษาท่านดูก่อนพอตอนจะทำจริงๆจะเป็นใครยังไงค่อยลองดูอีกทีครับ
โทรถามเบอร์คุณพ่อจากพี่จิงได้เลย

พ่อแกออกทีวีบ่อยด้วย คงสะดวกร่วมงานอยู่แล้ว
Alphonse

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 12:32 am

ไม่แนะนะวาเลนไทน์ครับ
อยากให้เอาปัสกา หรือเทศกาลมหาพรต มากกว่า ไม่ไกลกันมากอ่ะครับ
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:52 am

lent คูล ..

วาเลนไทน์ง่ายไป
Florian

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 4:10 pm

sasuke เขียน: อยู่ที่ว่าบอสอยากได้อะไรจากการสัมภาษณ์ครังนี้ครับ คอนเซปรายการเป็นอย่างไร

และที่สำคัญกว่านั้น ผมว่าไปถามพระคุณเจ้าเลยน่าจะดีกว่า เผื่อถ้าเป็นเรื่องเชิงวิชาการท่านจะได้เตรียมทัน
อาจจะปรึกษาด้วยว่าควรเป็นเรื่องไหน เผื่อพระคุณเจ้าจะได้ฟิลเตอร์ให้ว่าดีหรือไม่ดี ควรปรับอย่างไร
หรือถ้าบอสอยากได้แบบไหน ก็จะได้เตี๊ยมบทกับพระคุณเจ้าให้มันเป็นไปในลักษณะที่ปลอดภัยครับ

ปล. ส่วนตัวไม่อยากให้เป็นวาเลนไทน์ เป็นเรื่องตลาด ขายง่าย แต่ไม่มีใครคิดว่ามันเป็นสาระมากขนาดนั้น
ถ้าเอาสาระทางศาสนาเข้าไปใส่ มันอาจจะกลายเป็นอะไรที่ขายยากก็ได้
คำนี้เห็นบ่อยมากเลย แปลว่าอะไรเหรอ ไม่รู้จริงๆนะ  : emo102 :
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 4:22 pm

King Zadin เขียน: ตอนนี้ผมได้ทำงานอยู่รายการแรงคิด ทีวี (www.rangkid.com) วันนี้รายการผมไปสัมภาษณ์พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก ที่บ้านอารีย์ เรื่องการโกหก โปรดิวเซอร์ผมก็เลยถามผมว่าไปสัมภาษณ์บาทหลวงของคริสต์บางมั้ย ตอนนั้นเปิดคอมอยู่ Wallpaper เป็นรูปพระคาดินัลพอดี พี่เค้าเลยถาม ก็เลยคุยกันต่ออีกพักนึงว่าจะหาประเด็นไปสัมภาษณ์เรื่องอะไรดี

จึงมาขอความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่าถ้าจะทำเทปรายการนี้ซักเทปนึงจะเป็นเรื่องอะไรดีที่จะมีโอกาสไปสัมภาษณ์คุณพ่อได้ ลองไปดูตัวอย่างรูปแบบรายการละกันครับ

คิดคร่าวๆว่าเป็นช่วง วาเลนไทน์ ดีมั้ย เรื่องของความรัก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถามเรื่อง ศีลสมรส ดีกว่าค่ะ

จะได้รู้ว่าคู่สมรสแต่ละคู่ ก่อนที่จะเดินเข้าโบสถ์ได้ ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องเตรียมตัวเตรียมจิตใจอย่างไร

ถามเรื่องความรักของหนุ่มสาว ก็จะดูแปลกๆ ไปหน่อยนะ เพราะท่านเป็นนักบวช เป็นสงฆ์ตลอดชีวิต
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 4:29 pm

Florian เขียน:
sasuke เขียน: อยู่ที่ว่าบอสอยากได้อะไรจากการสัมภาษณ์ครังนี้ครับ คอนเซปรายการเป็นอย่างไร

คำนี้เห็นบ่อยมากเลย แปลว่าอะไรเหรอ ไม่รู้จริงๆนะ  : emo102 :
filter ฟิลเตอร์ แปลว่า กรอง ครับ(เครื่องกรอง กรอง )
King Zadin
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 26, 2009 11:57 am

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

แต่กว่าจะคุยคอนเซปเทปต่อไปก็คงเป็นหลังปีใหม่ครับ
ตอบกลับโพส