ขอความรู้เรื่องตู้ศีลค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
New lamb
~@

จันทร์ มิ.ย. 27, 2005 9:31 pm

คือพี่สังเกตุมานานแล้วค่ะ ว่าประตูตู้ศีลจะเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ตอนที่นำแผ่นปังออกมา และจะเปิดทิ้งไว้อย่างนั้นจนกระทั่งนำแผ่นปังเข้าไปเก็บอีกครั้งนึง เรื่องเกี่ยวกับตู้ศีลพี่ก็พอจะเข้าใจว่า คาทอลิกเชื่อว่าพร ะกายของพระเยซูอยู่ที่นั่น แต่พี่ก็สงสัยว่าจำเป็นไม๊ที่ต้องเปิดประตูตู้ศีลทิ้งไว้อย่างนั้น ขอความรู้เกี่ยวกับตรงนี้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 27, 2005 9:41 pm

ก็พระองค์ออกมาจากตู้ศีล
ประตูก็เปิดรอพระองค์กลับเข้าไป
ถ้าปิดประตู พอถึงเวลากลับ
ก็เข้าไม่ได้สิคะ

(กวนไปมั๊ยนี่)

LL คิดว่า น่าจะสะดวกกับคุณพ่อมากกว่า
การที่มาเปิดๆปิดๆ เปิดค้างไว้เลยเก็บง่ายกว่า

แต่อาจจะมีอะไรที่ล้ำลึกกว่านี้ก็ได้
รอผู้รู้มาตอบดีกว่าคะ ;D
New lamb
~@

จันทร์ มิ.ย. 27, 2005 9:53 pm

55555 ไม่กวนหรอกค่ะ LLเพราะพี่ก็คิดเผื่อไว้อย่างนั้นเหมือนกัน เป็นการสะดวกต่อคุณพ่อหรือมีความหมายมากกว่านั้น :)
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 10:30 am

การเปิดประตูตู้ศีลค้างเอาไว้ ไม่ได้มีความหมายเป็นนัยอะไรหรอกครับ

ผมมีบทสรรเสริญศีลมหาสนิทบทหนึ่ง ซึ่งแต่งโดยนักบุญโทมัส อาไควนัส เป็นบทที่ใช้ในโอกาสสมโภชพระคริสตวรกาย จะอ่านก่อนพระวรสาร แต่ที่ใช้อยู่นั้นดึงเอามาบางส่วน ที่ผมจะนำเสนอนี้เป็นบทเต็ม ๆ ซึ่งยาวมาก แต่มีความหมายทางเทววิทยาของศีลมหาสนิทครบถ้วนครับ

1.   ศิโยนเอ๋ย จงขับร้องบทเพลงศักดิ์สิทธิ์ต่างๆสรรเสริญพระผู้ไถ่                ผู้นำและผู้เลี้ยงดูของเจ้าเถิด
2.   จงทำดังนี้ให้สุดความสามารถ เพราะพระองค์ทรงยิ่งใหญ่กว่าคำสรรเสริญใดๆ    
   เจ้าจะสรรเสริญอย่างไรก็ไม่เพียงพอ
3.    เนื้อหาพิเศษของคำสรรเสริญที่กล่าวถึงในวันนี้คือเรื่องปังทรงชีวิตที่ให้ชีวิต
   นั่นเอง
4.   ไม่ต้องสงสัยเลยว่า พระคริสตเจ้าประทานปังนี้ให้แก่อัครสาวกทั้งสิบสองคน
   ในการเลี้ยงอาหารค่ำศักดิ์สิทธิ์กับบรรดามิตรสหาย
5.   เจ้าจงสรรเสริญให้เต็มที่ จงเปล่งเสียงแสดงความยินดีอย่างไพเราะ             เพื่อแสดงความชื่นชมในจิตใจ
6.   เพราะเป็นวันฉลองอย่างสง่าที่เราระลึกถึงงานเลี้ยงอาหารนี้เป็นครั้งแรก
7.   ในงานเลี้ยงนี้ของกษัตริย์องค์ใหม่                            ปัสกาใหม่แห่งธรรมบัญญัติใหม่ทำให้ปัสกาเก่าจบสิ้นไป
8.   ความใหม่ขับไล่ความเก่า ความจริงขับไล่เงาออกไป แสงสว่างขจัด
   กลางคืนให้สิ้นไป
9.   พระคริสตเจ้าทรงทำสิ่งใดในการเลี้ยงอาหารค่ำ                      พระองค์ก็ทรงบัญชาให้ทำสิ่งนั้นเพื่อระลึกถึงพระองค์ด้วย
10.   พวกเราได้รับพระบัญชาจากพระองค์                            จึงเสกขนมปังและเหล้าองุ่นให้เป็นของถวายที่บันดาลความรอดพ้น
11.   บรรดาคริสตชนได้รับคำสั่งสอนมาว่าขนมปังเปลี่ยนเป็นพระกาย    
   และเหล้าองุ่นเปลี่ยนเป็นพระโลหิต
12.   สิ่งที่ท่านไม่เข้าใจ และไม่เห็นนั้น ความเชื่อทำให้เรามั่นใจ    
   แม้ว่าไม่เป็นไปตามวิถีทางธรรมชาติก็ตาม
13.   ความเป็นจริงอันสูงส่งซ่อนอยู่ภายใต้รูปปรากฏที่แตกต่างกัน                เพียงแต่ในเรื่องเครื่องหมายเท่านั้น ไม่ใช่ในความเป็นจริง
14.   พระกายเป็นอาหาร พระโลหิตเป็นเครื่องดื่ม                      ถึงกระนั้นพระคริสตเจ้าทั้งองค์ก็ทรงอยู่ครบถ้วนในรูปปรากฏแต่ละอย่าง
15.   ผู้ที่รับศีลมหาสนิท รับพระคริสตเจ้าอย่างครบถ้วน ไม่ทรงถูกตัด ไม่ทรงถูกหัก          ไม่ทรงถูกแบ่ง
16.   ผู้รับศีลจะมีเพียงคนเดียวหรือพันคน ก็รับพระองค์เท่ากัน                   เมื่อทรงถูกรับแล้วพระองค์ก็ไม่สูญหายไปไหน
17.   คนดีหรือคนชั่วก็รับพระองค์ได้ แต่ผลที่ได้รับนั้นไม่เหมือนกัน                คือเป็นชีวิตสำหรับคนดี หรือความตายสำหรับคนชั่ว
18.   ความตายเป็นของคนชั่ว ชีวิตเป็นของคนดี เห็นไหมว่าแม้จะรับเหมือนกัน          แต่ผลที่ตามมานั้นไม่เหมือนกันเลย
19.   เมื่อศีลถูกบิแล้ว ท่านอย่าข้องใจเลย                            และจงจำไว้ว่าพระองค์ทรงอยู่ในเศษเล็ก ๆ เท่ากับทรงอยู่ในแผ่นปังทั้งแผ่น
20.   การบิปังนี้เป็นเพียงการแบ่งเครื่องหมายเท่านั้น ความเป็นจริงมิได้ถูกแบ่งเลย          สภาพความเป็นอยู่และขนาดของพระองค์ภายใต้เครื่องหมายมิได้ลดน้อยลงเลย
21.   นี่คือปังของทูตสวรรค์ ที่กลายเป็นอาหารสำหรับ(มนุษย์)ผู้เดินทาง             เป็นอาหารสำหรับบรรดาบุตร จึงต้องไม่ให้อาหารนี้แก่สุนัข
22.   ศีลมหาสนิทนี้มีเครื่องหมายแสดงไว้แล้วในอดีต เมื่ออิสอัคถูกถวายเป็นบูชา          เมื่อลูกแกะปัสกาถูกฆ่าเป็นบูชา เมื่อพระเจ้าประทานมานนาแก่บรรพบุรุษ
23.   ข้าแต่พระเยซูเจ้า พระองค์ทรงเป็นผู้เลี้ยงที่ดี ทรงเป็นอาหารแท้จริง             โปรดทรงพระกรุณาข้าพเจ้าทั้งหลายเถิด ขอพระองค์ทรงเลี้ยงดู                และปกปักรักษาข้าพเจ้าทั้งหลาย                            โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้พบความสุขในแดนของผู้มีชีวิตด้วยเถิด
24.   พระองค์ทรงทราบทุกสิ่ง พระองค์ทรงทำได้ทุกสิ่ง                   พระองค์ทรงเลี้ยงดูข้าพเจ้าทั้งหลายผู้รู้ตายในแผ่นดินนี้แล้ว                ขอพระองค์ทรงบันดาลให้ผู้ที่ทรงเชิญให้มาร่วมโต๊ะกับพระองค์
   ได้ร่วมรับมรดกและเป็นมิตรสหายกับบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ชาวสวรรค์ด้วยเถิด
New lamb
~@

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:38 pm

หายสงสัยแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะคุณ Andreas :)
chawannat

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 9:53 pm

กระจ่างขึ้นเยอะแยะเลยค่ะ :)
Holy

พุธ มิ.ย. 29, 2005 12:59 am

[quote="Andreas"]
การเปิดประตูตู้ศีลค้างเอาไว้ ไม่ได้มีความหมายเป็นนัยอะไรหรอกครับ

ผมมีบทสรรเสริญศีลมหาสนิทบทหนึ่ง ซึ่งแต่งโดยนักบุญโทมัส อาไควนัส เป็นบทที่ใช้ในโอกาสสมโภชพระคริสตวรกาย จะอ่านก่อนพระวรสาร แต่ที่ใช้อยู่นั้นดึงเอามาบางส่วน ที่ผมจะนำเสนอนี้เป็นบทเต็ม ๆ ซึ่งยาวมาก แต่มีความหมายทางเทววิทยาของศีลมหาสนิทครบถ้วนครับ

1.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 8:47 pm

*thx เยี่ยมเลยตาเพชร ขยันพิมพ์ ;)
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:16 am

บทนี้ผมไม่พิมพ์เองหรอกครับ คุณพ่อทัศไนย์ คมกฤสท่านเป็นผู้แปล จากภาษาละติน คุณพ่อเป็นอาจารย์ที่เชี่ยวชาญในด้านภาษาละตินครับ ท่านได้ให้มา ผมคิดว่า ถ้าเอาไว้สวดรำพึงช่วงเฝ้าศีลก็ดีนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 11:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 10:55 am

ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ แล้วแต่คุณพ่อที่ทำมิสซาครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 11:03 am

Batholomew เขียน: ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ แล้วแต่คุณพ่อที่ทำมิสซาครับ
ไม่เกี่ยวกับอะไรครับ ไม่เห็นเข้าใจเลย เพราะที่พิมพ์ข้างบน เราสามารถเอาไว้สวดเวลาเราไปเฝ้าศีลตามรำพังได้ ช่วยเสริมความศรัทธาต่อศีลมหาสนิท ที่จริง วันสมโภชพระคริสตกายา คนอ่านบทอ่านจะอ่านบทสรรเสริญนี้ด้วย แต่เขาอ่านแบบสั้น ไม่ครบทั้งหมด
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 5:35 pm

ขอบคุณฮะ พี่เพชร บทนี้มีการร้อง หรือสวดบ่อยไหมฮะ เพราะค่อนข้างยาวนะ 8)
New lamb
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:21 pm

ตกลงบทสรรเสริญที่คุณ เพชรนำมาลงใช้สวดเวลาเฝ้าศีลใด้ไช่ไม๊คะ จะใด้จำไว้สวดค่ะ :)
ตอบกลับโพส