การแต่งตัวไปโบสถ์ปัจจุบันนี้และมารยาทในการเข้าร่วมมิสซา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
..Elizabeth..

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:07 pm

เห็นการแต่งตัวไปโบสถ์ของคนปัจจุบันนี้ ไม่ไหวจะเคลียร์ค่ะ

สำหรับชาวคาทอลิก ไม่ค่อยเห็นปัญหาเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะรู้ กติกา มารยาทอยู่แล้ว
จะมีก็ส่วนน้อย ที่ใส่กางเกงขาสั้นไปมิสซา สำหรับเราแล้วคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่ หรือเราจะล้าสมัยก็ไม่รู้เนอะ

สำหรับชาวศาสนาอื่นๆ ปวดheadค่ะคุณขา

ตัวอย่างที่เพิ่งผ่านมาไม่นาน วันคริสมาสต์อีฟ ไปวัดมหาไถ่ค่ะ

งานนี้มีทั้งคาทอลิก และ บางกลุ่มที่ไม่น่าใช่คาทอลิกแต่คงมานั่งเอาบรรยากาศ เพราะพี่แกเล่นหนีบกระป๋องเบียร์เข้าโบสถ์มาด้วย

มีเลสเบี้ยนคู่นึง นั่งข้างหน้าเราหัวร่อต่อกระซิก หยอกล้อกันตลอดเวลา ก็เห็นเปิดหนังสือเพลงนะคะ แต่ไม่ค่อยสำรวมตอนมิสซาเลย
ตอนรับศีล รู้สึกคู่นี้จะไม่ได้ออกไป แต่หัวเราะหยอกล้อกันตลอดเวลาจน แถวที่เรานั่งไม่มีใครสามารถเฝ้าศีลกันได้เลย ต้องเลี่ยงไปเฝ้าศีลที่ไกลๆเลยค่ะ

ปิดพิธี เจอพิธีกรสาวผิวหมึก ฝีปากกล้า ใส่กางเกงขาสั้นกุดสีเหลือง เดินทำหน้าหงุดหงิด

จริงๆโบสถ์คาทอลิก ก็ไม่ใช่ที่หวงห้ามสำหรับเพื่อนๆต่างศาสนาหรอกค่ะ เรายินดีต้อนรับเสมอ ขอแค่ช่วยสำรวมและมีกาละเทศะก็พอค่ะ

เพื่อนๆคิดว่ายังไงคะ
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:30 pm

ถ้าไปวัดพระมหาไถ่ หรือ วัดเซนต์โทมัสอไควนัส มีนบุรี

จะคล้ายๆ กันค่ะ เป็นวัดของคณะนักบวชที่สากลหน่อย

เพราะฉะนั้น คนที่ไปวัดของคณะพระมหาไถ่จะเฉยๆ กับเรื่องการแต่งตัวค่ะ

เพราะในโรงเรียนนานาชาติ RIS เด็กผู้หญิงเค้าก็ใส่กระโปรงสั้นกันอยู่แล้ว เห็นกันจนชินค่ะ

แล้วก็จะมีคนต่างชาติที่เป็นอเมริกันที่ทันสมัยหน่อย หรือไม่ก็คนฟิลิปปินส์ที่เป็นเด็กวัยรุ่น

เค้าก็จะแต่งตัวกันตามประสาวัยของเค้าค่ะ

คุณพ่อในวัดจะไม่ค่อยไปใส่ใจเท่าไหร่ค่ะ เพราะจะเข้าใจมากกว่า

ถ้าจะต้องไปมิสซาที่วัดที่เป็นคณะสากล ก็ต้องปรับทัศนคติ และทำใจนิดนึงค่ะ

คนไทยบางคนอาจจะรับไม่ได้ อันนี้พอจะเข้าใจอยู่นะคะ ไม่ใช่เรื่องแปลก

ยังไงก็อย่าไปใส่ใจมากเลยนะคะ

สุขสันต์วันปีใหม่ล่วงหน้าค่ะ : xemo026 :

ขอพระอวยพรนะคะ ::022::
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:37 pm

ขอชมเชยวัดเซนต์หลุยครับ
มีป้ายติดหน้าวัดด้วย ให้แต่กายเรียบร้อย(เคยได้ยินว่าในวัดมีบริการผ้าคลุมไหล่ให้คนใส่เสื้อที่ไม่เหมาะสมดวย)
เจนจิรา

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:46 pm

ถ้าเอาเหล้า เบีย ไปดื่ม ข้างในวัด พระวิหาร นี่ ไม่สำควร ค่ะ อย่างมากด้วย  ยกเว้นมีสังสรรกัน บนโต๊ะ อาหารระหว่าง คุณพ่อ กับสัตบุรุษ  อันนี้ ดื่มได้ค่ะ  
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:49 pm

ประเภทคนไทยกินเหล้าเข้าวัดนี่คงจะรู้ๆ กัน ::041::

ถือเบียร์หิ้วเข้ามากินในโบสถ์นี่ น่าเดินไปเบิร์ดซักทีเนอะ กะเอาพอสลบ ::024::
Trinity

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:58 pm

ก็ขอให้มองอีกมุมนึง เราช่วยกันสวดภาวนา อย่างน้อย ขอให้การที่เขาได้เข้ามานั่งในพระวิหารของพระเจ้า ก็เป็นโอกาศอันดีที่เราจะได้คาดหวังว่าอย่างน้อย พระจิตจะทำการในชีวิตเขา ให้เขาได้รู้จักองค์พระเจ้าของเราและนำเขามาเป็นลูกของพระองค์
น้องทราย

พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:01 am

การเข้ามิสซาก็ต้องแต่งกายให้เหมาะสม และกิริยามารยาทต้องเหมาะสมด้วยครับ เหมือนที่เราเข้าเฝ้าพระเจ้าแผ่นดิน เราก็ต้องแต่งกายให้เหมาะสมถูกกาลเทศะ และแสดงกิริยามารยาทที่เหมาะสม   การมาวัดมาร่วมมิสซา เราก็มาเข้าเฝ้าต่อหน้าพระพักตร์พระเป็นเจ้า พระเยซูเจ้ากษัติย์แห่งสากลจักรวาล เราก็ยิ่งที่ต้องแต่งกาย และแสดงกิริยามารยาทให้เหมาะสมครับ  : xemo016 :
Trinity

พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:07 am

ผมไม่ว่า คนที่เขายังไม่ได้เป็นคาทอลิก แต่ได้มาที่วัดเราแล้ว แต่งกายหรือทำกิริยาไม่เหมาะสมหรอก แต่ผมคงรับไม่ได้ หากเรา คาทอลิกเอง กลับทำสะเองไม่ถวายเกียรติพระ แต่งกายไม่สุภาพ หยอกล้อกันในระหว่างมิสซา หรือ บางคน เปิดเสียงโทรศัพท์รบกวน ไม่ยอมปิดเครื่อง บอกตรงๆ หงุดหงิดเลย เป็นทุกอาทิตย์ ในวัด ไม่คนใดก็คนนึง ต้องมีเสียงโทรศัพท์เข้าระหว่างมิสซา
Like a Heaven
.
.

พุธ ธ.ค. 30, 2009 1:26 am

อืม .. ให้เกียรติกันบ้างก้อดี ...
sutham

พุธ ธ.ค. 30, 2009 10:06 am

ผู้หญิงแต่งตัวแบบแม่พระ ผู้ชายแต่งแบบพระเยซูเจ้า จะดีมากครับ
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 30, 2009 10:09 am

sutham เขียน: ผู้หญิงแต่งตัวแบบแม่พระ ผู้ชายแต่งแบบพระเยซูเจ้า จะดีมากครับ
ชุดสุภาพเรียบร้อย ก็พอครับ
Jeab Agape
~@

พุธ ธ.ค. 30, 2009 11:07 am

มันขึ้นกับ ความเติบโตด้านจิตวิญญาณครับ : emo036 :

ถ้าคนที่เติบโตเพราะติดสนิทกับพระเจ้า พระวิญญาณ (พระจิต) จะสอนว่าอะไรควร หรือไม่ควรครับ

คนที่ยังไม่โตฝ่ายจิต ก็จะทำอะไรแบบเด็กๆ คือขาดความยำเกรง หรือความละอาย เชื่อว่า พระจะสอนเขาเอง ฮะ

อย่าไปกลุ้มใจเลย  ให้พวกพ่อเจ้าวัด หรือคณะอภิบาล (ของโปรฯคณะธรรมกิจ ) เป็นผู้จัดการดีกว่า
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 3:40 pm

sutham เขียน: ผู้หญิงแต่งตัวแบบแม่พระ ผู้ชายแต่งแบบพระเยซูเจ้า จะดีมากครับ
ผมเคยจะใส่เสื้อโต๊บ(ชุดคลุมแบบยาว เสื้อตัวเดียว ชายยาวถึงข้อเท้า) คล้ายของชาวฮิบรูและอาหรับ)ไปโบสถ์เลย

แต่มันเป็นที่สะดุดมากๆ ทั้งกับคริสตชนและคนต่างศาสนา
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ธ.ค. 30, 2009 3:49 pm

พวกที่น่าขัดใจอีกอย่าง คือพวกที่ไปแล้วยืนนิ่งๆเป็นซากไม้ ไม่ร้องเพลงไม่ตอบไม่อะไรทั้งนั้น
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 6:15 pm

เหอๆคิดในอีกแง่

ก็น่าดีใจนะครับ ที่พวกเขามาวัด
มาเข้าเฝ้าพระเจ้า : emo045 :

ยศเองเฉยๆกับเรื่องการแต่งตัวนะครับ
แต่ไม่พอใจเรื่องการทำตัวไม่เหมาะสม
เช่นคุยจิ้กจั้ก

นั่นแสดงให้เห้ฯว่าเขาไม่ให้ความสำคัญต่อพระองค์เลย : emo034 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ธ.ค. 30, 2009 6:20 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: เหอๆคิดในอีกแง่

ก็น่าดีใจนะครับ ที่พวกเขามาวัด
มาเข้าเฝ้าพระเจ้า : emo045 :

ยศเองเฉยๆกับเรื่องการแต่งตัวนะครับ
แต่ไม่พอใจเรื่องการทำตัวไม่เหมาะสม
เช่นคุยจิ้กจั้ก

นั่นแสดงให้เห้ฯว่าเขาไม่ให้ความสำคัญต่อพระองค์เลย : emo034 :

ครั้งต่อไปฟ่าจะเลิกคุยในวัดล่ะพี่ยศ- -''
antoinetty*

พุธ ธ.ค. 30, 2009 8:45 pm

เคยคุยกับคุณพ่อ

คุณพ่อก็ให้แง่คิดที่น่าสนใจมาว่า

มันขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ของเรา กับพระ

ถ้าเราเห็นพระเจ้าเป็นอย่างไร แล้วเราก็ปฏิบัติตามนั้น

อย่างคุณพ่อเอง คุณพ่อเห็นว่าพระเจ้าเป็นเพื่อนสนิท ซี้กันเลย แบบคุยกันได้ทุกเรื่อง

เวลานั่งในวัดก็นั่งสบายๆ เป็นกันเอง เหมือนเรามาหาเพื่อนเก่า

บางคนเห็นพระเจ้าเป็นเจ้านาย เป็นพี่ชาย เป็นพ่อ ฯลฯ ก็อาจจะส่งผลถึงพฤติกรรมในวัดด้วย

แต่แต่งตัวไม่เหมาะสม กับ คุยเสียงดังมากๆๆ ก็ไม่สมควรจริงๆ แล่ะครับ

รบกวนคนอื่นเค้า =D
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 7:36 am

พี่ว่า วัด/โบสถ์ ควรจะมีคำแนะนำ ก็ดี เช่นเมื่อ เรา ไปเยี่ยมชมวัดของพุทธ เขาก็ชัดเจน ว่าต้องถอดรองเท้า แต่งกายสุภาพ

เช่นที่วัดพระแก้ว ห้ามใส่กางเกงขาสั้น ก็มีผ้าถุง ให้เช่า นักท่องเที่ยว จะเข้า ก็ต้องแต่งกายให้เหมาะสม ใส่ผ้าที่เขาเตรียมไว้

หรือ พี่เคยไปเที่ยว วัดของฮินดู ก็ ต้องใส่ผ้าคลุมเข่า จนถึงตาตุ่ม อีกครั้งหนึ่ง เข้าไปในตัววิหารของวัด (พี่เข้าไปสัมภาษณ์คุรุ)
เขาให้พี่คาดเข็มขัด ผ้าสีเหลืองๆ เพราะเป็นการเข้าไปที่วิหารของเขา

พี่ว่าเหมือนๆ กับเรื่องโทรศัพท์ เราทำเครื่องหมาย ห้ามเปิด

วัดไหนมักมีปัญหา ถ้าสามารถปิดประกาศได้ก็จะดี เป็นการสอนคนที่ไม่รู้จักกาละเทศะ รวมทั้ง ผู้ที่กังขาว่าทำไม มีคนแต่งตัวแบบนี้
เขาก็จะได้คำตอบว่า มีระเบียบ แต่คนที่แต่ง ทำผิดกฏเกณฑ์ แต่จะให้คุณพ่อ เที่ยวบอกแบบ อาจารย์ตรวจแถว ก็คงยาก

**** คริสตจักรโปรฯ ที่มีนมัสการ ไม่มีปัญหา เพราะ คริสตจักรคริสเตียน สมาชิก ไม่มาก และเราสอน เรื่องแบบนี้ในชั้นเรียนรวี
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 7:53 am

Prod Pran เขียน:
พี่ว่า วัด/โบสถ์ ควรจะมีคำแนะนำ ก็ดี เช่นเมื่อ เรา ไปเยี่ยมชมวัดของพุทธ เขาก็ชัดเจน ว่าต้องถอดรองเท้า แต่งกายสุภาพ

เช่นที่วัดพระแก้ว ห้ามใส่กางเกงขาสั้น ก็มีผ้าถุง ให้เช่า นักท่องเที่ยว จะเข้า ก็ต้องแต่งกายให้เหมาะสม ใส่ผ้าที่เขาเตรียมไว้

หรือ พี่เคยไปเที่ยว วัดของฮินดู ก็ ต้องใส่ผ้าคลุมเข่า จนถึงตาตุ่ม อีกครั้งหนึ่ง เข้าไปในตัววิหารของวัด (พี่เข้าไปสัมภาษณ์คุรุ)
เขาให้พี่คาดเข็มขัด ผ้าสีเหลืองๆ เพราะเป็นการเข้าไปที่วิหารของเขา

พี่ว่าเหมือนๆ กับเรื่องโทรศัพท์ เราทำเครื่องหมาย ห้ามเปิด

วัดไหนมักมีปัญหา ถ้าสามารถปิดประกาศได้ก็จะดี เป็นการสอนคนที่ไม่รู้จักกาละเทศะ รวมทั้ง ผู้ที่กังขาว่าทำไม มีคนแต่งตัวแบบนี้
เขาก็จะได้คำตอบว่า มีระเบียบ แต่คนที่แต่ง ทำผิดกฏเกณฑ์ แต่จะให้คุณพ่อ เที่ยวบอกแบบ อาจารย์ตรวจแถว ก็คงยาก

**** คริสตจักรโปรฯ ที่มีนมัสการ ไม่มีปัญหา เพราะ คริสตจักรคริสเตียน สมาชิก ไม่มาก และเราสอน เรื่องแบบนี้ในชั้นเรียนรวี
คุณโปรด ปรานค่ะ ทำไม บาง โบสถ์  สมาชิกถึง ไม่ค่อย ตั้งใจฟัง เทศนากันเลย ค่ะ ประมาณว่า มาแล้วมานั่งเม้าท์ อะค่ะ แต่เวลาร้องเพลงนี้ เต้นอย่างลิงโลด แล้วอย่างนี้ เขาจะเข้า
ถึงงใหม

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 8:50 am

จริงๆ การแต่งตัวก็แค่เปลือก
สำคัญที่ จิตวิญญาณ ขณะมีชีวิตในคริสตจักร

แต่งตัวดี ตำแหน่งในคริสตจักรดี แต่เบื้องหลังอวัยวะและจิตใจเน่าเฟะ มันจะมีค่าอะไร
หนำซ้ำ บางคนรายได้ต่ำ แต่ไปอยู่คริสตจักรที่สังคมมีฐานะ แต่งตัวดี ก็ไปเห่อตาม แล้วก็มาขอคำอธิษฐานว่ามีปัญหาทางการเงิน

jacky เขียน: คุณโปรด ปรานค่ะ ทำไม บาง โบสถ์  สมาชิกถึง ไม่ค่อย ตั้งใจฟัง เทศนากันเลย ค่ะ ประมาณว่า มาแล้วมานั่งเม้าท์ อะค่ะ แต่เวลาร้องเพลงนี้ เต้นอย่างลิงโลด แล้วอย่างนี้ เขาจะเข้า
ถึงงใหม
กลองชุด และกีตาร์เอฟเฟค เร้าใจวัยรุ่น
เหมือนงาน The Bangkok Call และงานตรงสนามราชมัง ที่มีแต่ความน่าอับอายออกมา นี่หรือ "คริสเตียน" อะไรทำนองนั้น
ขอบคุณพระเจ้าที่ เสียงผู้รับใช้ผู้น่านับถือที่พูดว่า "งานนี้ไม่เจ๊งหรอก มีปัญญาใช้หนี้แน่นอน" ไม่โผล่ออกไปนอก BEC TERO HALL  : xemo033 :

เพลงนิกายโปรเตสแตน หลายๆคริสตจักร บรรเลงออกมาไพเราะตามฉบับ ป๊อปหรือ ร๊อค ฯ กันโดยส่วนมาก ได้อารมณ์ในเนื้อดนตรี+บรรยากาศ

และที่เห็นๆกันก็คือ คนชอบฟังเทศน์นั้นมีน้อย เมื่อเลิกพิธีนมัสกาล บางคริสตจักร บางคนก็ไม่ได้เข้ากลุ่มอะไรกันต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 9:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
วอ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 10:41 pm

วัดพระมหาไถ่มี เซเว่น อยู่ตรงข้าม สะดวกซื้อดี

วัดเซนต์หลุยส์ เซเว่นเดินไกลหน่อย เพระอยู่ตรงข้างๆ ร.พ. เซนต์หลุยส์

วัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์ เซเว่นอยู่ตรงข้ามวัดไผ่

อาสนวิหารอัสสัมชัญ ต้องเดินไปที่สีลมเลยถึงจะมี

ที่อื่นๆ ไม่เคยเห็น เซเว่น

อืม พูดเรื่องแต่งกายไม่สุภาพ ที่พม่า เขาห้ามคนใส่ถุงเท้าเข้าวัดพุทธ ไม่งั้นเขาจะมาว่าเราอย่างไม่พอใจ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 11:09 am

ที่เจอประจำคือไม่ปิดเสียงโทรศัพท์มือถือเวลาร่วมพิธีเนี่ย หงุดหงิดมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
Deo Gratias

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:16 pm

ปีที่แล้วได้มีโอกาสดูแลคริสตชนใหม่ 2 คน คนนึงชอบนุ่งขาสั้นมากๆๆ มาโบสถ์ ทั้งมาเรียนคำสอนและมานมัสการ ลองแย๊บๆ ถามว่าทำไมถึงชอบนุ่งแบบนี้ น้องเขาบอกว่าเย็นสบาย  : xemo029 :  ส่วนอีกคนไม่แค่กางเกงอย่างเดียว คอเสื้อ she ก็ทั้งลึกและกว้าง โชว์ตลอด รายนี้อายุมากกว่าเรา เลยไม่กล้าเตือน ปล่อยให้ ศบ. เตือนเอง แต่เมื่อไม่นานมานี้มีโอกาสเจอ รู้สึก she จะมิดชิดขึ้นละ  : xemo017 :  ข้าพเจ้าเชื่อว่าคนเราถ้าไม่ได้มีเจตนาไม่ดี เมื่อมีคนเตือนมากๆ เข้าในที่สุดเขาจะค่อยๆ ปรับปรุงเองค่ะ

บางคนอาจจะบอกว่าจิตวิญญาณภายในสำคัญที่สุด ก็จริงอยู่ แต่สิ่งภายนอกก็สำคัญไม่แพ้กัน เพราะสิ่งภายนอกบ่งบอกถึงท่าทีที่อยู่ในใจ ดังนั้นเพื่อเป็นการถวายเกียรติแด่พระเจ้า เราต้องเอาชนะความอยาก(อยากสวย/อยากโชว์/อยากสบาย)ของตัวเองให้ได้ อย่าไปเชื่อค่านิยมที่บอกว่าแต่งตัวเรียบร้อยแล้วเป็นตาแก่ยายแก่ การแต่งตัวเรียบร้อยเป็นการให้เกียรติพระเจ้า ให้เกียรติผู้พบเห็น และให้เกียรติตัวเราเอง ไม่เพียงแต่ไปโบสถ์เท่านั้นที่ควรจะแต่งให้เรียบร้อย แต่ควรจะเป็นทุกครั้งที่ออกจากบ้าน เพราะมันจะปลอดภัยกับตัวเราเองด้วย แต่ก็ต้องระวังด้วยถ้ากระโปรงก็อย่าให้ยาวเกินไป เพราะมันจะทำให้เราเกิดอุบัติเหตุได้ค่ะ

มาถึงเรื่องพวกชอบคุย/อ่านบทความในสูจบัตร(สารวัด)/เล่นกับเด็ก ฯลฯ ขณะมีพิธีในโบสถ์
อย่างแรก ไม่ให้เกียรติพระเจ้า ... คุณเข้าเฝ้าพระเจ้าอยู่ไม่ใช่หรอ?
อย่างที่ 2 ไม่ให้เกียรติผู้รับใช้/คุณพ่อ ... อุตส่าห์ตั้งใจจะมาแบ่งปันพระพร
อย่างที่ 3 ไม่ให้เกียรติพี่น้องในโบสถ์ ... คุณไม่อยากรับพระพร แต่คนข้างๆ อยากรับน่ะ
อย่างที่ 4 ไม่ให้เกียรติตัวเอง ... หลอกตัวเอง ทำเหมือนว่าไม่ขาดโบสถ์ มาสม่ำเสมอ แต่จริงๆ แล้วมาทำอะไร?

ส่วนเรื่องโทรศัพท์มือถือ แต่ละคนจะรู้ตัวดีว่ามีธุระด่วนอะไรถึงขั้นปิดมือถือแค่ 2 ชม. ไม่ได้รึเปล่า ถ้าไม่มีอะไรก็ปิดซะ แต่ถ้ามีเรื่องจำเป็นต้องเปิดก็ขอให้เป็นระบบที่ไม่มีเสียง เพื่อไม่เป็นการรบกวนพี่น้องท่านอื่น เรื่องนี้ส่วนใหญ่ทุกคนรู้แหละ แต่มักจะ "ลืม"  : xemo017 :

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:21 pm

Deo Gratias เขียน: ปีที่แล้วได้มีโอกาสดูแลคริสตชนใหม่ 2 คน คนนึงชอบนุ่งขาสั้นมากๆๆ มาโบสถ์ ทั้งมาเรียนคำสอนและมานมัสการ ลองแย๊บๆ ถามว่าทำไมถึงชอบนุ่งแบบนี้ น้องเขาบอกว่าเย็นสบาย  : xemo029 :  ส่วนอีกคนไม่แค่กางเกงอย่างเดียว คอเสื้อ she ก็ทั้งลึกและกว้าง โชว์ตลอด รายนี้อายุมากกว่าเรา เลยไม่กล้าเตือน ปล่อยให้ ศบ. เตือนเอง แต่เมื่อไม่นานมานี้มีโอกาสเจอ รู้สึก she จะมิดชิดขึ้นละ  : xemo017 :  ข้าพเจ้าเชื่อว่าคนเราถ้าไม่ได้มีเจตนาไม่ดี เมื่อมีคนเตือนมากๆ เข้าในที่สุดเขาจะค่อยๆ ปรับปรุงเองค่ะ

บางคนอาจจะบอกว่าจิตวิญญาณภายในสำคัญที่สุด ก็จริงอยู่ แต่สิ่งภายนอกก็สำคัญไม่แพ้กัน เพราะสิ่งภายนอกบ่งบอกถึงท่าทีที่อยู่ในใจ ดังนั้นเพื่อเป็นการถวายเกียรติแด่พระเจ้า เราต้องเอาชนะความอยาก(อยากสวย/อยากโชว์/อยากสบาย)ของตัวเองให้ได้ อย่าไปเชื่อค่านิยมที่บอกว่าแต่งตัวเรียบร้อยแล้วเป็นตาแก่ยายแก่ การแต่งตัวเรียบร้อยเป็นการให้เกียรติพระเจ้า ให้เกียรติผู้พบเห็น และให้เกียรติตัวเราเอง ไม่เพียงแต่ไปโบสถ์เท่านั้นที่ควรจะแต่งให้เรียบร้อย แต่ควรจะเป็นทุกครั้งที่ออกจากบ้าน เพราะมันจะปลอดภัยกับตัวเราเองด้วย แต่ก็ต้องระวังด้วยถ้ากระโปรงก็อย่าให้ยาวเกินไป เพราะมันจะทำให้เราเกิดอุบัติเหตุได้ค่ะ

มาถึงเรื่องพวกชอบคุย/อ่านบทความในสูจบัตร(สารวัด)/เล่นกับเด็ก ฯลฯ ขณะมีพิธีในโบสถ์
อย่างแรก ไม่ให้เกียรติพระเจ้า ... คุณเข้าเฝ้าพระเจ้าอยู่ไม่ใช่หรอ?
อย่างที่ 2 ไม่ให้เกียรติผู้รับใช้/คุณพ่อ ... อุตส่าห์ตั้งใจจะมาแบ่งปันพระพร
อย่างที่ 3 ไม่ให้เกียรติพี่น้องในโบสถ์ ... คุณไม่อยากรับพระพร แต่คนข้างๆ อยากรับน่ะ
อย่างที่ 4 ไม่ให้เกียรติตัวเอง ... หลอกตัวเอง ทำเหมือนว่าไม่ขาดโบสถ์ มาสม่ำเสมอ แต่จริงๆ แล้วมาทำอะไร?

ส่วนเรื่องโทรศัพท์มือถือ แต่ละคนจะรู้ตัวดีว่ามีธุระด่วนอะไรถึงขั้นปิดมือถือแค่ 2 ชม. ไม่ได้รึเปล่า ถ้าไม่มีอะไรก็ปิดซะ แต่ถ้ามีเรื่องจำเป็นต้องเปิดก็ขอให้เป็นระบบที่ไม่มีเสียง เพื่อไม่เป็นการรบกวนพี่น้องท่านอื่น เรื่องนี้ส่วนใหญ่ทุกคนรู้แหละ แต่มักจะ "ลืม"  : xemo017 :
ลก 6:45 คนดีก็ย่อมเอาของดีออกจากคลังดีแห่งใจของตน และคนชั่วก็ย่อมเอาของชั่วออกจากคลังชั่วแห่งใจของตน ด้วยใจเต็มด้วยอะไร ปากก็พูดออกมาอย่างนั้น
Alphonse

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:21 pm

วอ เขียน: วัดพระมหาไถ่มี เซเว่น อยู่ตรงข้าม สะดวกซื้อดี

วัดเซนต์หลุยส์ เซเว่นเดินไกลหน่อย เพระอยู่ตรงข้างๆ ร.พ. เซนต์หลุยส์

วัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์ เซเว่นอยู่ตรงข้ามวัดไผ่

อาสนวิหารอัสสัมชัญ ต้องเดินไปที่สีลมเลยถึงจะมี

ที่อื่นๆ ไม่เคยเห็น เซเว่น

อืม พูดเรื่องแต่งกายไม่สุภาพ ที่พม่า เขาห้ามคนใส่ถุงเท้าเข้าวัดพุทธ ไม่งั้นเขาจะมาว่าเราอย่างไม่พอใจ
วัดฟาติมา อยู่ถนนฝั่งตรงข้าม ต้องข้ามถนนไป
วัดเซนต์จอห์น ต้องเดินออกมานิดหน่อย ครับ
taiyo

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 10:57 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: พวกที่น่าขัดใจอีกอย่าง คือพวกที่ไปแล้วยืนนิ่งๆเป็นซากไม้ ไม่ร้องเพลงไม่ตอบไม่อะไรทั้งนั้น
อิอิ เราก็คล้ายๆนะ ไม่ค่อยร้อง เพราะเสียงไม่ไพเราะ+ตอนนี้เจ็บคอ(หวัดลงคอ) แต่เวลาถึงบทตอบก็จะตอบครับ อันนี้ไม่อายถึงแม้ว่าเสียงตัวเองจะไม่ไพเราะก็ตาม ::042::
st.dominic savio

จันทร์ ม.ค. 04, 2010 12:42 am

คริสตชนควรแต่งกายสุภาพและมีมารยาทเวลาไปวัดครับ
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 6:51 pm

เราก็แค่ใส่เสื้อยืดและนุ่งกางเกงยีนส์
จะถือว่าเป็นมารยาทดีรึเปล่า
เพราะเราไม่ชอบใส่กระโปรง
aqua-alta

อังคาร มี.ค. 22, 2011 8:21 pm

จริงๆ การแต่งตัวก็แค่เปลือก
สำคัญที่ จิตวิญญาณ ขณะมีชีวิตในคริสตจักร

ขอโทษนะครับ ผมก็เป็นคริสเตียน
เป็นคาทอลิกหรือเป็นคริสเตียน เวลามีมิสซาหรือประชุมนมัสการวันอาทิตย์ก็ตาม เราไปเข้าเฝ้าองค์พระผู้เป็นเจ้านะครับ พระองค์ทรงเป็นเจ้านายเหนือเจ้านาย มหากษัตริย์เหนือมหากษัตริย์
ผมอยากถามคนที่แต่งกายไม่เหมาะสมดูว่า
ถ้าเราไปเข้าเฝ้าแค่องค์พระเจ้าอยู่หัว และต้องไปนั่งท่ามกลางที่ชุมนุมชนนั้น เรากล้าแต่งกายแบบ กางเกงขาสั้น หรือกระโปรงสั้นมากๆๆ หรือการแต่งกายอื่นๆที่ไม่สุภาพหรือเปล่า?
ยิ่งกว่านั้นสักเท่าใด ถ้าเราเข้าเฝ้าองค์ผู้เป็นเจ้า แล้วเราแต่งกายไม่เหมาะสม บ่งบอกได้เลยครับว่าพระเจ้าสถิตอยู่ที่นั่นหรือเปล่า
จริงๆแค่เรื่องอย่างนี้ ก็ไม่น่าจะมาเป็นกฏหรืออะไรนะครับ น่าจะทราบได้ด้วยมโนธรรมของตนเอง ที่มีต่อพระเจ้า
ส่วนแต่งกายยังไงจะเหมาะหรือไม่เหมาะคุณต้องลองทูลถามพระองค์เองครับ
ตอบกลับโพส