ประสบการณ์การขอแม่พระ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
minnie

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:47 pm

เรื่องแรก

ป๊าของเราเพิ่งได้รับศีลล้างบาปเมื่อต้นเดือน ท่านอายุ 77 เส้นเลือดในสมองแตก อัมพาต
พูดแทบจะไม่ได้ ช้ามาก พยักหน้าอย่างเดียว พูดแบบติดอ่าง การทำงานสมองจะช้ากว่าปรกติ
นั่งรถเข็นไปมิซซาทุกครั้ง ทุกวันอังคาร

เราจะพูดถึงพระเยซู และแม่พระให้ป๊าฟังเสมอ
และถามป๊าทุกวัน ว่า

ป๊ารักพระเยซูมั๊ย ป๊า จะบอก รัก
ป๊ารักแม่พระมั๊ย ป้าจะบอก รัก
ป๊ารักคุณพ่อนิโคลาสมั๊ย ป้าจะบอก รัก

เมื่อป๊า รับศีลล้างบาปแล้ว เราจะถามป๊าว่า

ป๊าเห็นพระเยซูมั๊ย ป๊าบอก ไม่เห็น
ป๊า เห็นแม่พระมั๊ย ป๊าบอกเห็น

เราก็ตกใจ ก็เริ่มถามป๊า

แม่พระมาชุดอะไร ป๊าบอกชุดขาว
แม่พระสวยมั๊ย ป๊าบอกสวย
แม่พระใจดีมั๊ย ใจดี

แม่พระบอกอะไรป๊าอะ

ป๊าบอกว่า สะ สะ สวดดดดดด ภาวนา
(ขอโทษน๊ะค่ะ คำนี้เป็นคำเฉพาะของ คาทอลิก ถ้าเป็น ความเชื่อเก่า
เค้าจะเรียกว่า สวดมนต์นั่งสมาธิ แต่ป๊าพูดำคนนี้ออกมา)

แม่พระบอกอะไรป๊าอีก

ป๊าบอกว่า ศะ ศะ ศีลลลลลลลสนิท

(คนอายุ77 สมองแทบไม่รับรู้อะไร รู้จักคำนี้ได้อย่างไร ถ้าคำว่ามิซซา น่าจะรู้จักมากว่า
เราไปบอกคนรักของเรา คนรักของเราบอก
พ่อเค้าอาจได้ยินบ่อยๆๆก็ได้มั้ง
เราก็ถามป๊าอีก ป๊าไปวัดทำไม
ป๊าบอกว่า ไปสะ สะสวดดดด
คือเค้าเห็นคนสวดกันเยอะในวัดอะค่ะ

ถามป๊าอีก แม่พระบอกอะไรอีกค่ะ

ป๊าบอกว่า พะ พะ พลีลลลลลลลล กะ กรรรม
(คำนี้ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ คำว่าพลีกรรม เราเรียนคำสอนอยู่ ยังรู้ได้ไม่ลึกซึ้งเลย)

ก็ถามป๊าอีก ป๊า แม่พระ พูดถึงหนูกะม๊าอะปะ

ป๊าบอกว่า ไม่ บอกป๊าคนเดียว :o

ก็โทรไปปรึกษาน้องจิงอะค่ะ น้องจิงบอกว่า จดเอาไว้พี่
เราก็บอกคนรักของเรา เค้าก็บอกว่า ให้ป๊าไปบอกต่อหน้าคุณพ่อ
(คิดในใจ ป๊าฉานคงจะมีแรงอะน๊ะ พูดได้ก็บุณแล้นน)

ก็เลยมาขอขอบพระคุณพระพรของแม่พระ ค่ะ
และแบ่งปันประสบการ์ณ ค่ะ

อีกเรื่อง โห เรื่องเงินๆๆทองๆๆนี่แหละ

เราส่งสินค้าไปให้ลูกค้า ก็เป็นดือนค่ะ เมื่อคืนก่อนลูกค้าโทรมาบอกว่าเสียหาย
เอาละสิ อาการเราเริ่มออกสติแตก โอ๊ยเป็นตู้ทำไงเนี่ยะ

เปิดพระวารสารค่ะ เจอพระวาจาของพระเป็นเจ้า ก็ได้ขอคิดที่ดี
สวดสายประคำเลยค่ะ และขอแม่พระ ขณะที่สวดไป ก็ได้คิดว่า
ในเมื่อพระเจ้าและแม่พระ ประทานลูกค้ามาให้เราแล้ว
พระเยซูกะแม่พระจะทิ้งลูกได้อย่างไร
(
ตอนที่เราคิดแบบนี้ คนรักเราบอกว่า ความเชื่อเธอน้อยเหลือเกิน
พระลองใจแค่นี้ก็หมดความเชื่อแล้ว)

ทำให้เราสะบายใจขึ้น
พอวันนี้ ลูกค้าโทรมา อ้อ เช็คservey เค้าปรับอุณหภูม สูงไป 5 องศา
สินค้าเลยเสียหาย เค้าเลยเคลมประกัน
คุณรีบหาทางส่งทางแอร์ด่วนเลยค่ะ

โห เท่านั้นแหละ โล่งจากอก พระเยซูกะแม่พระ ให้ลูกจริงๆๆด้วย

ขอบพระคุณพระเยซูและแม่พระค่ะ
ที่ลูกได้สวดวอนขอ เข้ามิซซา อ่านพระวาจา เหลือพลีกรรม
ลูกขอพลีกรรมวันศุกร์นี้ค่ะ ทานขนมปัง กับน้ำเปล่า

มาเล่าประสบการณ์ แห่งความเชื่อในพระเยซูและแม่พระค่ะ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:54 pm

*no1

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ให้ฟังนะคะ
เยี่ยมยอดเลยคะพี่มินนี่ ;)
New lamb
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 9:59 pm

ขอบคุณค่ะ คุณminnie ที่นำประสบการณ์แห่งศรัทธามาแบ่งปัน *no1
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 10:11 pm

Thanks for sharing ka... :)
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 10:27 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ :D
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 12:18 am

แม่ของเรากับพระบิดาของเรานี่ ไร้เทียมทานจริงๆครับ ผมสงสารพระจริงๆที่เห็นคนรอดจากอันตรายแล้วไปใหว้ขอบคุณหมา 5 ขา จะบ้าตายโอ้พระบิดาของลูกอย่าเสียใจไปเลย น๊ะๆๆ โอ๋ๆ
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 2:40 am

น่าชื่นใจน่ายินดีจริงๆครับ :D
MarioAntonio
~@

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 12:36 pm

*no1 Very good J'minnie
-Rei-