พระคริสต์ กับพระพุทธขัดแย้งกันหรือเปล่าคะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:24 pm

Jesus loves You เขียน:
godlike เขียน:
อันตน เขียน: ไม่ผิด แต่อาจจะพาหลงได้ครับ ทางที่ดี ก็นับถือว่าเป็นผู้ประพฤติดีประพฤติชอบท่านหนึ่ง เพียงแต่ว่าอย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่ท่านสอนแล้วกัน เพราะอาจพาเราหลุดจากข้อเชื่อของเราได้
ถูกครับ ตัวอย่างมีให้เห็น ดาราหญิงที่ชื่อเหมือนแตงโม ท่านหนึ่งหลงไปแล้ว
Ministry Of Men เขียน:
godlike เขียน: ถูกครับ ตัวอย่างมีให้เห็น ดาราหญิงที่ชื่อเหมือนแตงโม ท่านหนึ่งหลงไปแล้ว
ใครหว่า  : xemo016 :
แล้วสรุปมัน ใช่แตงโมหรือเปล่าอ่ะครับ 55+
เป็นพันธุ์หนึ่งของแตงโมน่ะ  : xemo029 :
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:27 pm

Deo Gratias เขียน:
godlike เขียน: ถูกครับ ตัวอย่างมีให้เห็น ดาราหญิงที่ชื่อเหมือนแตงโม ท่านหนึ่งหลงไปแล้ว
Ministry Of Men เขียน: ใครหว่า  : xemo016 :
แล้วสรุปมัน ใช่แตงโมหรือเปล่าอ่ะครับ 55+
เป็นพันธุ์หนึ่งของแตงโมน่ะ  : xemo029 :
แตงไทยสินะ  ::045::
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:28 pm

Deo Gratias เขียน:
Jesus loves You เขียน: แล้วสรุปมัน ใช่แตงโมหรือเปล่าอ่ะครับ 55+
แตงล้าน
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:33 pm

เลย์ เขียน:
Deo Gratias เขียน: เป็นพันธุ์หนึ่งของแตงโมน่ะ  : xemo029 :
แตงล้าน
ไปได้อีกนะ  55+
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:45 pm

เลย์ เขียน:
Deo Gratias เขียน: เป็นพันธุ์หนึ่งของแตงโมน่ะ  : xemo029 :
แตงล้าน
ไม่ใช่ แตงกวาต่างหาก
st.dominic savio

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:58 pm

ทั้ง 2 ศาสนาสอนเหมือนกันคือ มีความรัก ความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์ แตกต่างกันบ้างในรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ชาวคริสต์และชาวพุทธเราเป็นพี่น้องกัน  หลักธรรมดีๆของพุทธศาสนา ชาวคริสต์ก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้ หลักธรรมดีๆของคริสตศาสนา ชาวพุทธก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้เช่นกัน โดยไม่เสียความเป็นศาสนิกชนในศาสนาของตนเอง
Ministry Of Men

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 7:23 am

อย่างพระเยซู หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว
sinner

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 7:26 am

อยากเลือกที่จะอยู่ในโลกนี้ด้วยความรัก : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : หรือต้องการที่จะหลุดพ้นไปเลยก็เลือกดูเองตามใจชอบค่ะ : xemo028 :
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:24 am

แตงร้าน ไม่ใช่ แตงล้าน เพราะเวลาปลูกเขาต้องทำร้านให้มันเกาะ

พี่น้องครับเวลาตอบกระทู้ข้างหน้านะ ถอดปิ่นโตคอนโดมั่งเถอะครับ ลายตา เคยไปกินเอ็มเคแล้วซ้อนถาดเอาไว้จนท่วมหัวแล้วพนักงานไม่มาเก็บซะทีหรือเปล่าครับ อารมณ์เดียวกันเลย อาจจะตอบสั้นๆว่าตอบกระทู้ข้างบนแล้วก็ค่อยๆอธิบายต่อเอา หรือว่าโควทมาสักชั้นเดียวก็พอ บางคนพิมพ์ไว้ยามถ้าพี่น้องยกมาทั้งดุ้นมันทำให้อ่านลำบาก นะนะช่วยกันหน่อยนะ

อันปิ่นโตเถานี้ ท่านได้ แต่ใด
คนก่อนท่านโพสต์ไว้ จึ่งได้
เอาออกหน่อยได้ไหม จงบอก
ตอบนิดแต่โควทไว้ รกแท้นะคุณ
Istamite

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:30 am

Grey Cat =^. .^= เขียน:
เลย์ เขียน:
Jesus loves You เขียน: แตงไทยสินะ  ::045::
แตงล้าน
ไม่ใช่ แตงกวาต่างหาก
แตงจินตหราต่างหาก

* มันเป็นศิลปะ

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:38 am

อันตน เขียน: แตงร้าน ไม่ใช่ แตงล้าน เพราะเวลาปลูกเขาต้องทำร้านให้มันเกาะ

พี่น้องครับเวลาตอบกระทู้ข้างหน้านะ ถอดปิ่นโตคอนโดมั่งเถอะครับ ลายตา เคยไปกินเอ็มเคแล้วซ้อนถาดเอาไว้จนท่วมหัวแล้วพนักงานไม่มาเก็บซะทีหรือเปล่าครับ อารมณ์เดียวกันเลย อาจจะตอบสั้นๆว่าตอบกระทู้ข้างบนแล้วก็ค่อยๆอธิบายต่อเอา หรือว่าโควทมาสักชั้นเดียวก็พอ บางคนพิมพ์ไว้ยามถ้าพี่น้องยกมาทั้งดุ้นมันทำให้อ่านลำบาก นะนะช่วยกันหน่อยนะ

อันปิ่นโตเถานี้ ท่านได้ แต่ใด
คนก่อนท่านโพสต์ไว้ จึ่งได้
เอาออกหน่อยได้ไหม จงบอก
ตอบนิดแต่โควทไว้ รกแท้นะคุณ
ใช่ๆ 555+  แหม่ ปิ่นโต  : xemo016 :

: emo073 :
Nura

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 12:12 pm

st.dominic savio เขียน: ทั้ง 2 ศาสนาสอนเหมือนกันคือ มีความรัก ความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์ แตกต่างกันบ้างในรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ชาวคริสต์และชาวพุทธเราเป็นพี่น้องกัน  หลักธรรมดีๆของพุทธศาสนา ชาวคริสต์ก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้ หลักธรรมดีๆของคริสตศาสนา ชาวพุทธก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้เช่นกัน โดยไม่เสียความเป็นศาสนิกชนในศาสนาของตนเอง
เห็นด้วยค่ะ ว่าทั้่งสองศาสนามีความคล้ายคลึงกันหลายเรื่อง ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นในชั้นข้อปฏิบัติ (แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องรูปเคารพ)
ส่วนข้อแตกต่างนั้นก็ออกจะมากอยู่ และมิใช่เพียงแค่รายละเอียดปลีกย่อย เพราะว่าเกี่ยวเนื่องกับพื้นฐานหลักของศาสนาเลยทีเดียว เช่น ชาวคริสต์เชื่อในพระเจ้า การไถ่บาปของพระเยซู คริสต์ไม่ได้สอนว่ามีการเวียนว่ายตายเกิด หากแต่มนุษย์เกิดและตาย และเมื่อถึงวันที่พระเยซูเสด็จมาอีกครั้ง ทุกคนก็จะถูกพิพากษา ฯลฯ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ไม่มีในศาสนาพุทธ

ดังนั้นการนำหลักธรรมของศาสนาอื่นมาใช้จึงควรระมัดระวังในความเช่ือส่วนที่แตกต่างกัน

ดังที่มีผู้กล่าวถึงหลักการในศาสนสัมพันธ์กับพี่น้องต่างศาสนาไว้ว่า "แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง" ค่ะ
Jeanne d'Arc

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:02 pm

Nura เขียน:
st.dominic savio เขียน: ทั้ง 2 ศาสนาสอนเหมือนกันคือ มีความรัก ความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์ แตกต่างกันบ้างในรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ชาวคริสต์และชาวพุทธเราเป็นพี่น้องกัน  หลักธรรมดีๆของพุทธศาสนา ชาวคริสต์ก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้ หลักธรรมดีๆของคริสตศาสนา ชาวพุทธก็สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้เช่นกัน โดยไม่เสียความเป็นศาสนิกชนในศาสนาของตนเอง
เห็นด้วยค่ะ ว่าทั้่งสองศาสนามีความคล้ายคลึงกันหลายเรื่อง ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นในชั้นข้อปฏิบัติ (แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องรูปเคารพ)
ส่วนข้อแตกต่างนั้นก็ออกจะมากอยู่ และมิใช่เพียงแค่รายละเอียดปลีกย่อย เพราะว่าเกี่ยวเนื่องกับพื้นฐานหลักของศาสนาเลยทีเดียว เช่น ชาวคริสต์เชื่อในพระเจ้า การไถ่บาปของพระเยซู คริสต์ไม่ได้สอนว่ามีการเวียนว่ายตายเกิด หากแต่มนุษย์เกิดและตาย และเมื่อถึงวันที่พระเยซูเสด็จมาอีกครั้ง ทุกคนก็จะถูกพิพากษา ฯลฯ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ไม่มีในศาสนาพุทธ

ดังนั้นการนำหลักธรรมของศาสนาอื่นมาใช้จึงควรระมัดระวังในความเช่ือส่วนที่แตกต่างกัน

ดังที่มีผู้กล่าวถึงหลักการในศาสนสัมพันธ์กับพี่น้องต่างศาสนาไว้ว่า "แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง" ค่ะ
คล้ายกันเล็กๆนะครับ เรื่องรูปเคารพ

แต่คริสเตียนิตี้ของเรา "ห้าม" การบูชารูปเคารพ

แต่พระพุทธเจ้าไม่ได้บอกถึงเรื่องนั้น แต่ถ้าการบูชาของแปลกๆ งมงายๆ เวทย์มนตร์ ไสยศาสตร์ ท่านโคตมะท่านบอกว่าเป็น "เดียรัจฉานวิชชา" ครับ : xemo016 :
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:35 pm

พระคริสต์ กับพระพุทธขัดแย้งกันหรือเปล่าคะ

อ่านหัวข้อกระทู้แล้ว แหม๋ ... อยากตอบ  ::026::

พระคริสต์ กับ พระพุทธ ท่านไม่เคยขัดแย้งกันหรอกค่ะ มีแต่ลูกศิษย์ของท่านแหละค่ะ ชอบขัดกันไปแย้งกันมาจนวุ่นไปหมด

ตอนนี้ พระคริสต์ กับ พระพุทธ ท่านทั้ง 2 อยู่ในสวรรค์ คงกำลังนั่งหัวเราะคุยกันถึงเราอยู่แน่ๆ ค่ะ
kohtheboy01

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 12:08 pm

Andreas เขียน: พระพุทธเจ้าเกิดก่อนพระคริสตเจ้าห้าร้อยกว่าปี ทั้งสองท่านจึงไม่เคยพบกัน และไม่มีโอกาสได้วิวาทะกันครับ ดังนั้น ทั้งสองจึงไม่มีอะไรขัดแย้งกันครับ
พระเจ้าเป็นผู้สร้างจักรวาลสร้างสรรพสิ่งในโลก แต่มนุษย์เองทำผิดต่อพระบัญญัติของพระเจ้า แต่พระองค์ก็ทรงรักโลกจนได้ประทานพระบุตรองค์เดียวของพระองค์ผู้ที่เชื่อและวางใจในพระบุตรนั้นจะไม่พินาทแต่จะมีชีวิตนิรันด์ เห็นนี้แหละที่พระองค์ส่งพระบุตรของพระองค์มาปรับปรุงทุกสิ่งทุกอย่างให้ดีขึ้น *-* : xemo017 :
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 7:29 pm

จริง ๆ พระคริสตเจ้า คงอยู่มาตั้งแต่พระพุทธเจ้าประสูติไม่รู้เท่าไหร่

อยู่มาก่อนอับราฮัมด้วยซ้ำ

หวังว่าคงไม่ลืมกันนะคะ
boylife

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 8:57 pm

เรื่องการเวียนว่ายตายเกิดมั้งครับ

พุทธ มีการกลับชาติมาเกิด เช่นพระพุทธเจ้า เกิดมาเป็นเรื่องราวสิบชาติ เรียกว่า ทศชาติ ก่อนหน้านั้นก็เป็นพระโพธิสัตว์ (สัตว์อื่นๆ มากมาย เช่น ลิง ม้า ช้าง ฯลฯ)

คริสต์ พระเป็นเจ้าสร้างเรามาครั้งเดียว ชีวิตเดียว ไม่มีการเกิดอีก มี แต่จะได้ไปอยู่กับพระองค์ในสวรรค์ หรือจะลงนรกเพราะบาปของเรา

พระพุทธเจ้าสละทุกอย่าง แม้กระทั่งลูก เมีย เพื่อให้ตัวเองบรรลุถึงธรรม

แต่

พระเยซูเจ้าตายบนกางเขนเพื่อไถ่บาปมนุษย์ทุกคนทั้งในอดีต ปัจจุบัน  และ อนาคต ทั้งคนที่รักพระองค์ หรือไม่รักพระองค์

กลัวความเห็นของผมจะเป็นการขัดแย้งระหว่างพุทธกะคริสต์อ่ะคับ

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 9:53 pm

Valkyrie_chan เขียน: จริง ๆ พระคริสตเจ้า คงอยู่มาตั้งแต่พระพุทธเจ้าประสูติไม่รู้เท่าไหร่

อยู่มาก่อนอับราฮัมด้วยซ้ำ

หวังว่าคงไม่ลืมกันนะคะ
มันเป็นความเชื่อของเราครับ

boylife เขียน: เรื่องการเวียนว่ายตายเกิดมั้งครับ

พุทธ มีการกลับชาติมาเกิด เช่นพระพุทธเจ้า เกิดมาเป็นเรื่องราวสิบชาติ เรียกว่า ทศชาติ ก่อนหน้านั้นก็เป็นพระโพธิสัตว์ (สัตว์อื่นๆ มากมาย เช่น ลิง ม้า ช้าง ฯลฯ)

คริสต์ พระเป็นเจ้าสร้างเรามาครั้งเดียว ชีวิตเดียว ไม่มีการเกิดอีก มี แต่จะได้ไปอยู่กับพระองค์ในสวรรค์ หรือจะลงนรกเพราะบาปของเรา

พระพุทธเจ้าสละทุกอย่าง แม้กระทั่งลูก เมีย เพื่อให้ตัวเองบรรลุถึงธรรม

แต่

พระเยซูเจ้าตายบนกางเขนเพื่อไถ่บาปมนุษย์ทุกคนทั้งในอดีต ปัจจุบัน  และ อนาคต ทั้งคนที่รักพระองค์ หรือไม่รักพระองค์

กลัวความเห็นของผมจะเป็นการขัดแย้งระหว่างพุทธกะคริสต์อ่ะคับ
ทั้ง 2 ทาง คือ ทางคริสต์และทางพุทธ

ไม่ใช่ ไข่ลวก 2 ใบ จะได้อ้าปากโซ๊ยแบบลวกๆซวบๆจ๊วบๆ(อันหลังไม่ใช่)  นะครับ

ปล.พระพุทธเจ้ากระทำการดีต่อครอบครัว พี่น้อง และประชาชนครับ เห็นพุทธประวัติแว๊บๆ ลองคุยกับท่าน Happiness ดูจะรู้ว่า พระพุทธเจ้าเป็นพระบุคคลที่น่ายกย่องมากอีกผู้หนึ่งของโลกเลยทีเดียว และเป็นแบบอย่างของผู้มีน้ำใจและเมตตามากครับ

ปล2.เรื่องชาติ และ เรื่องพระเจ้า เรื่องรอดและนิพพาน..... ก็ให้เชื่อแบบที่คุณเชื่อแหละครับ โดยไม่ต้องดูถูกอีกความเชื่อนึง เพราะมันคือความเชื่อความศรัทธาครับ (โดยทางคริสต์เรารวมผมด้วย เรียกความเชื่อนี้ว่า ความจริง)
ทานตะวัน

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 10:00 pm

jacky เขียน: ภาษาล้านนา แท้ค่ะ จริงเราเคยเป็น รัฐอิสระ และเป็นประเทศ แต่ ด้วยความอ่อนแอ ของ อาณาจักร ก็เลยโดนไทย ยึด และให้มาเรียน ภาษาไทย แบบนี้ แหละ
อันที่จริงล้านนานั่นแหละครับคอยโจมตีไทยอยู่ได้ ยกตัวอย่างเช่น พระเจ้าติโลกราชยกทัพจากเชียงใหม่มาตีกำแพงเพชร กวาดต้อนผู้คนถึงชัยนาท และอีกประการก็เพราะพระเจ้ากาวิละมาสวามิภักดิ์ต่อพระเจ้าตากสินมหาราช และส่งข้าวของเชลยศึกมาให้รัชกาลที่ ๑ ด้วย

ผมขอร้องให้คุณ Jacky หยุดพูดเรื่องนี้เสียทีนะครับ เพราะมันเสียความรู้สึก ใครไม่เสียผมเสียล่ะ แถมยังจะสร้างความแตกแยกด้วย อดีตก็คืออดีต ได้เกิดมาใต้ร่มพระบารมีนั่นดีที่สุดแล้ว  : xemo017 :

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 10:09 pm

ทานตะวัน เขียน:
jacky เขียน: ภาษาล้านนา แท้ค่ะ จริงเราเคยเป็น รัฐอิสระ และเป็นประเทศ แต่ ด้วยความอ่อนแอ ของ อาณาจักร ก็เลยโดนไทย ยึด และให้มาเรียน ภาษาไทย แบบนี้ แหละ
อันที่จริงล้านนานั่นแหละครับคอยโจมตีไทยอยู่ได้ ยกตัวอย่างเช่น พระเจ้าติโลกราชยกทัพจากเชียงใหม่มาตีกำแพงเพชร กวาดต้อนผู้คนถึงชัยนาท และอีกประการก็เพราะพระเจ้ากาวิละมาสวามิภักดิ์ต่อพระเจ้าตากสินมหาราช และส่งข้าวของเชลยศึกมาให้รัชกาลที่ ๑ ด้วย

ผมขอร้องให้คุณ Jacky หยุดพูดเรื่องนี้เสียทีนะครับ เพราะมันเสียความรู้สึก ใครไม่เสียผมเสียล่ะ แถมยังจะสร้างความแตกแยกด้วย อดีตก็คืออดีต ได้เกิดมาใต้ร่มพระบารมีนั่นดีที่สุดแล้ว  : xemo017 :

เห็นด้วยครับ

ณ ปัจจุบันนี้ ในร่มพระบารมีรัชกาลที่ ๙ นี้ เป็นกษัตริย์ที่ดีที่สุด และคงไม่มีพระพรใดจากฟ้าอีกแล้วที่จะเป็นพรของคนไทยที่ได้กษัตริย์ที่ดีที่สุดเช่น รัชกาลที่ ๙ ของไทยเรา

รักความเป็นไทย ภูมิใจในความเป็นไทย เหมือนที่พ่อหลวงภูมิใจและรักประชาชนของพระองค์เถอะครับ  : xemo026 :
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 10:28 pm

^
^
^

ก็เช่นกัน

หากจะเอาประเดนประวัติศาสตร์ สงคราม9ทับ
"ใคร"ยอมให้พม่าบุกเข้ามาง่ายๆพร้อมทั้งส่งเสบียงให้ด้วย
"ใคร"กระด้างกระเดื่องสมัยพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่๕

แนวคิดมาตุภูมินิยม แบ่งแยกดินแดน นอกจากชายแดนใต้ยังมีที่อื่นอีกหรือนี่?
ปัจจุบัน สยามมีพระมหากษัตริย์องค์ดียวนะครับ!!!!!

หากมีความคิดแบบนี้เยอะ ลองดูที่จีน (เพราะผมถูกปลูกฝังให้ไมชอบชาวฮั่นเป็นทุนเดิม)
นอกจากชาวฮั่นสร้างครอบครับลูกหลานจึงเยอะ (หรือเรียกว่า _อกลูก)
เห่ยหลงเจียง,กุยหลิน,เหลียวหนิง---->คงต้องแยกให้ชาวหม่าน(ผมจะได้กลับไปเคารพบรรพชนได้ซักที)
หนิงเซี้ย-->แยกให้ชาวหุย
ซินเจียง-->ชาวอุยกูร
ก่วงตง-->แตกทั้งชาวจ้วง ชาวไต ชาวเยว๋(เหวียด)

หากผมเอาแนวคิด แยกดินแดนหม่านจู้กั๋วเป็นเอกราชอีกครั้ง มาบ้างหละ
จะถูกต้องไหมหละ??????
(ก็ชาวหม่านก็มีภาษาเป็นของตนเอง อักษรก็มี การแต่งกายทรงผมก็เป็นเอกลักษณ์)

ผมจะได้เห็นราชอาณาจักรไทย อันเป็นรัฐเดียว ตอนอายุ80ไหมเนี่ย = ="""
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 3:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 3:40 am

^
^
^

ดูจากสถานการณ์ในปัจจุบัน

"ไม่"

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 5:07 pm

บอยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่

ร้องบ่อยเวลาอยู่ตามที่ล่อแหลมแก่เอกราชตนเอง
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 5:15 pm

Grey Cat =^. .^= เขียน: ^
^
^

ก็เช่นกัน

หากจะเอาประเดนประวัติศาสตร์ สงคราม9ทับ
"ใคร"ยอมให้พม่าบุกเข้ามาง่ายๆพร้อมทั้งส่งเสบียงให้ด้วย
"ใคร"กระด้างกระเดื่องสมัยพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่๕

แนวคิดมาตุภูมินิยม แบ่งแยกดินแดน นอกจากชายแดนใต้ยังมีที่อื่นอีกหรือนี่?
ปัจจุบัน สยามมีพระมหากษัตริย์องค์ดียวนะครับ!!!!!

หากมีความคิดแบบนี้เยอะ ลองดูที่จีน (เพราะผมถูกปลูกฝังให้ไมชอบชาวฮั่นเป็นทุนเดิม)
นอกจากชาวฮั่นสร้างครอบครับลูกหลานจึงเยอะ (หรือเรียกว่า _อกลูก)
เห่ยหลงเจียง,กุยหลิน,เหลียวหนิง---->คงต้องแยกให้ชาวหม่าน(ผมจะได้กลับไปเคารพบรรพชนได้ซักที)
หนิงเซี้ย-->แยกให้ชาวหุย
ซินเจียง-->ชาวอุยกูร
ก่วงตง-->แตกทั้งชาวจ้วง ชาวไต ชาวเยว๋(เหวียด)

หากผมเอาแนวคิด แยกดินแดนหม่านจู้กั๋วเป็นเอกราชอีกครั้ง มาบ้างหละ
จะถูกต้องไหมหละ??????
(ก็ชาวหม่านก็มีภาษาเป็นของตนเอง อักษรก็มี การแต่งกายทรงผมก็เป็นเอกลักษณ์)

ผมจะได้เห็นราชอาณาจักรไทย อันเป็นรัฐเดียว ตอนอายุ80ไหมเนี่ย = ="""
พูดยากค่ะ  : xemo016 :  เพราะการ บ่มเพาะความเกลียดชัง ให้กับคนอื่นไว้เยอะ เช่น บิดเบือนประวัติศาสตร์  ปกปิดกลุ่มผลประโยชน์ และอื่นๆ บางครั้ง ความไม่เท่าเทียม ทั้งโอกาสและสังคม อาจเหมือนเชื้อ ที่รอวันปะทุ ค่ะ ถ้า รัฐบาล ยัง เห็นแก่ตัวกันอย่างนี้ ทุกสมัย

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 5:23 pm

ผมไม่รู้ว่า สารคดีมันจริงแค่ไหนนะ แต่คือ คอมมิวนิสจีน พวก เม๋าเจ๋อตุง พวกนี้ ไม่มีคอรัปชั่น นับเป็นคุณธรรมอันดีอย่างนึง ถ้าจริงอ่านะ

แต่สำหรับประเทศไทยเรา ขวานไทยใจหนึ่งเดียวคร้าบ ใต้บารมีพระเจ้าอยู่หัว

ส่วนอนาคต ไม่รู้ครับ ขอพระเจ้าทรงดูแลคนทุกคนตามพระเมตตา อาแมน
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 6:18 pm

ถ้ามีการสำรวจว่าประเทศไหนคอร์รัปชันที่สุดอีกหล่ะก้อ

ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครคนใดคนหนึ่งหรือนักการเมืองแค่คนเดียวที่ต้องรับผิดชอบแว้วว

เปนหน้าที่ของคนไทยทุกคนที่ต้องช่วยกันปั้นหน้าเนียนๆ+ปลูกผักชีให้เขาตรวจสอบไม่ได้

โฮ่ๆๆๆๆๆ  ::032:: ::032:: ::032::

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 6:29 pm

† † †  Ʀƴʉʉϊƈƕ  † † † เขียน: ถ้ามีการสำรวจว่าประเทศไหนคอร์รัปชันที่สุดอีกหล่ะก้อ

ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครคนใดคนหนึ่งหรือนักการเมืองแค่คนเดียวที่ต้องรับผิดชอบแว้วว

เปนหน้าที่ของคนไทยทุกคนที่ต้องช่วยกันปั้นหน้าเนียนๆ+ปลูกผักชีให้เขาตรวจสอบไม่ได้

โฮ่ๆๆๆๆๆ  ::032:: ::032:: ::032::
::029::
Deo Gratias

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 9:26 pm

† † †  Ʀƴʉʉϊƈƕ  † † † เขียน: ถ้ามีการสำรวจว่าประเทศไหนคอร์รัปชันที่สุดอีกหล่ะก้อ

คำนี้ได้ยินมาตั้งแต่สมัยเรียนประถม-มัธยม เวลามีคนใหญ่คนโตจะมาตรวจหรือมาเยี่ยมโรงเรียน
ผอ.จะทุ่มทุนพลิกโรงเรียนเป็นการใหญ่ (ปกติไม่ค่อยได้ทำหรอก)
มีอยู่ครั้งนึงตอน ป.4 วันรุ่งขึ้นจะมีแขกมา ครูก็บอกนักเรียนว่าเดี๋ยววันนี้ครูจะพาไปปลูกผักชีกัน
และพาลงมาจัดสวนทำน้ำพุ ยกต้นไม้เล็กๆไปกองๆ ตามจุดต่างๆ ตามที่ครูบอก
ก็มีเพื่อนคนนึงถามครูว่า ครูคับต้นไหนเรียกว่าผักชีคับ ครูก็บอกว่าทั้งหมดนี่แหละเรียกว่าผักชี
เพื่อนคนนั้นและนักเรียนหลายคนที่อยู่ตรงนั้นรวมถึงข้าพเจ้าก็ งงงง...... ::029::
(ในนั้นมีต้นไม้หลายอย่างทำไมครูบอกว่าเป็นผักชีหมดน้า..)
มาเก็ทอีกทีตอนอยู่ ม.3 ในวันที่จะมีคนมาประเมินผลโรงเรียน ได้ยินเพื่อนพูดว่าผักชีขึ้นเต็มโรงเรียนแล้ว
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 9:44 pm

ผักชีกลิ่นมันแรง

มันฝรั่งอร่อยกว่า
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 10:40 pm

Grey Cat =^. .^= เขียน: ผักชีกลิ่นมันแรง

มันฝรั่งอร่อยกว่า
พระเมพทั่นเคยบอกอ่ะคับ

ปลูกผักชีหน่ะดีอยู่

แต่ต้องปลูกทุกวัน

555+

โดนจายมากคร้าฟผม  ^ ^
ตอบกลับโพส