สงสัยเกี่ยวกับนักบุญยอแซฟค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:18 pm

ที่บอกว่าท่านเป็นช่างไม้และเป็นพงศ์พันธุ์ของกษัตริย์เนี่ยค่ะ
1. ท่านเป็นพงศ์กษัตริย์แล้วทำไมถึงเป็นช่างไม้ล่ะค่ะ หาได้เป็นบุคคลมีหน้ามีตาในสังคม
2. ท่านหากจากยุคของกษัตริย์ดาวิดนานแค่ไหนค่ะ

แค่สงสัยน่ะ เพราะว่าวันนี้รำพึงพระวรสารตอนที่พระเยซูทรงบังเกิด เลยเกิดความคิดแวบขึ้นมาบนหัวน่ะค่ะ
เออ...อย่าทำให้เป็นประเด็นขัดแย้งน่ะค่ะ Please+++ : xemo026 :
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:30 pm

1. เพราะภายหลังยุคทอง(กษัตริยย์ซาโลมอนบุตรกษัตริย์ดาวิด) อิสราเอลกลายเป็นชนชาติที่ดื้อดึงต่อพระเจ้า
จึงเป็นเหตุให้อิสราเอลสิ้นชาติในเวลาต่อมา ซึ่งก็พร้อมกับสิ้นสถาบันกษัตริย์ด้วย
ลองดูประวัติของกษัตริย์องค์สุดท้ายของจีนก็ได้ หลังคอมมิวนิสต์ถล่มก็ไม่เหลือความสำคัญแต่อย่างใด

(เสริม อันที่จริงแม่พระเองก็สืบเชื้อสายจากกษัตริย์ดาวิด(ดูลำดับวงศ์วานได้ในลูกา)ครับ)

2. กษัตริย์ดาวิด มีพระชนม์ชีพ อยู่ระหว่าง1040-970ปี ก่อนคริสศักราชครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
antoinetty*

อังคาร ก.พ. 09, 2010 10:33 pm

เหมือนคนที่นามสกุล ณ อยุธยา หลายๆคนนั่นแลครับ

ก็เป็นคนปกติเดินดินทั่วไป
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 09, 2010 11:48 pm

antoinetty* เขียน: เหมือนคนที่นามสกุล ณ อยุธยา หลายๆคนนั่นแลครับ

ก็เป็นคนปกติเดินดินทั่วไป
เเจ่มที่ซู๊ด
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 10, 2010 1:21 am

1.ลูกหลานของบรรพบุรุษ ไม่จำเป็นต้องมีหน้าตาทางสังคมได้ครับ
ยกตัวอย่างเช่น บรรดาศักดิ์ในเมืองไทย ที่เป็น หม่อมเจ้า หม่อมราชวงศ์ หม่อมหลวง และสามัญชน
นับเป็นราชนิกุล ที่มีเชื้อสายเป็นราชวงศ์ แต่ก็ไกลมากแล้วครับ

2.สมัยกษัตริย์ดาวิดถึงสมัยถูกกวาดต้อนไปเป็นเชลยที่บาบิโลน 14 ชั่วคน
สมัยถูกกวาดต้อนไปเป็นเชลยที่บาบิโลนถึงสมัยพระเยซูเจ้า 14 ชั่วคน
ดังนั้น สมัยกษัตริย์ดาวิดถึงสมัยนักบุญโยเซฟ = 14+13 = 27 ชั่วคนครับ
yuki

พุธ ก.พ. 10, 2010 7:39 pm

โอเค get ล่ะ...ขอบคุณทุกความเห็นมากๆค่ะ : xemo028 :
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.พ. 10, 2010 9:19 pm

น้องลองอ่านพระคัมภีร์ตอนนี้ พระเจ้าทรงสัญญาจะตั้งบัลลังก์นิรันดร์ให้ดาวิด...นั่นเล็งถึงพระเยซูซึ่งเป็นกษัตริย์นิรันดร์

2 ซามูเอล 7
อยู่มาเมื่อพระราชาประทับในพระราชวังของพระองค์  และพระเจ้าทรงโปรดให้พระองค์พักจากการรบศึกรอบด้าน
2พระราชาตรัสกับนาธันผู้เผยพระวจนะว่า 
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 12, 2010 11:37 am

รูปภาพ
PizzyTon

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 11:23 pm

//1.ลูกหลานของบรรพบุรุษ ไม่จำเป็นต้องมีหน้าตาทางสังคมได้ครับ
ยกตัวอย่างเช่น บรรดาศักดิ์ในเมืองไทย ที่เป็น หม่อมเจ้า หม่อมราชวงศ์ หม่อมหลวง และสามัญชน
นับเป็นราชนิกุล ที่มีเชื้อสายเป็นราชวงศ์ แต่ก็ไกลมากแล้วครับ//

ขอเสริมนิดส์หนึ่ง เป็นการเพิ่มความรู้ครับ....

หม่อมเจ้า...ทรงเป็นตำแหน่งเจ้า..ชั้นล่างสุดของพระบรมวงศานุวงศ์นะครับ
หม่อมราชวงศ์ เป็นลูกหม่อมเจ้า...แต่มิใช่เจ้าแล้วครับ..เรียกว่า คุณหญิง คุณชาย
หม่อมหลวง เป็นลูกหม่อมราชวงศ์..เป็นสามัญชนเช่นกัน...เรียกว่า "คุณ"
คนที่ชื่อว่านาย.... ณ อยุธยา เป็นลุกของหม่อมหลวงอีกที

ปกติตามลำดับชั้นก็จะเรียงตามนี้ครับ

พระมหากษัตริย์
เจ้าฟ้า
พระองค์เจ้า
หม่อมเจ้า
หม่อมราชวงศ์
หม่อมหลวง
สามัญชน สร้อยท้ายลง ณ อยุธยา

เพราะฉะนั้น..คนเป็นหม่อมราชวงศ์โดยส่วนใหญ่ จะมี....ท่านพ่อ...เสด็จปู่...และทูลกระหม่อมทวด ครับผม
คนเป็นหม่อมหลวง ส่วนใหญ่ ก็จะมี..คุณพ่อ..ท่านปู่...เสด็จทวด
ส่วนใหญ่ที่เป็นสามัญชน...ณ อยุธยา...ก้อจะมีศักดิ์ เป็น "เหลน" เจ้าซะส่วนใหญ่

ในกรณีของนักบุญยอแซฟ นั้น..ท่านถือว่าเป็น เชื่อสาย..ที่ห่างไกลมากกกก ครับผม...แถมบ้านเมืองยังเป็นเมืองขึ้นโรมันอีก...ก็เลยไม่ได้มีหน้าตาทางสังคม แต่ประการใด (แต่ผมก็เชื่อครับ ว่าท่านคงมีความภูมิใจว่า...เราเนี่ย..เป็นเชื้อสายของกษัตริย์ดาวิด เชียวนะ ^ ^)
ตอบกลับโพส