คำถามคาใจเกี่ยวกับพระเจ้า -พระเจ้าสร้างมนุษย์ทำไม?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.พ. 13, 2010 3:48 am

คำถามคาใจเกี่ยวกับพระเจ้า  (โดย  ศจ.นิกร  สิทธิจริยาภรณ์)

ในเมื่อพระเจ้าทรงทราบล่วงหน้าแล้วว่ามนุษย์จะทำบาปหรือปฎิเสธพระองค์แล้วทำไมพระองค์ยังทรงสร้างมนุษย์ขึ้นมาอีก?

ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนว่าสติปัญญาของมนุษย์เรานั้นมีขีดจำกัด  เราไม่สามารถรู้เรื่องพระเจ้าได้หมด  (ถ้าเราสามารถรู้เรื่องพระเจ้าได้หมด  พระเจ้าก็จะเล็กกว่าความคิดของเรา  นั่นก็แสดงว่าพระองค็ไม่ใช่พระเจ้าที่แท้จริง)  เราสามารถรู้ได้เฉพาะเท่าที่พระเจ้าทรงเปิดเผย  และเท่าที่พระองค์ประทานศักยภาพในการเข้าใจให้แก่เราเท่านั้น  แต่อย่างไรก็ตามเราก็ควรใช้ศักยภาพในการคิดที่พระเจ้าทรงประทานให้แก่เราอย่างเต็มที่ในการคิดใคร่ครวญปัญหาต่าง ๆ  ในคำถามที่ว่า  ในเมื่อพระเจ้าทรงรู้ว่ามนุษย์จะปฏิเสธพระองค์  ทำไมยังทรงสร้างมนุษย์ขึ้นมาอีก?

ถ้าคุณไปถามคนที่กำลังจะเป็นคุณแม่  (ซึ่งก็คือคุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์)  ที่ฉลาดว่า  “คุณคิดว่าเป็นไปได้ไหมที่ลูกของคุณที่กำลังจะเกิดออกมานั้น  วันหนึ่เมื่อเขาโตขึ้นเขาอาจจะดื้อ  ไม่เชื่อฟังคุณหรือบางทีเขาอาจจะเข้าใจผิดคุณ  เขาอาจทำให้คุณร้องไห้  ทำให้คุณเสียใจ?”...  “เป็นไปได้ค่ะ...”  “ในเมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว  ทำไมคุณยังจะให้กำเนิดเขาออกมาอีกล่ะครับ?”...  “ก็เพราะรักและอยากมีเขา  ถึงแม้รู้ว่าลูกจะต้องทำผิด  แต่ดิฉันที่เป็นแม่ก็พร้อมที่จะให้อภัยแก่ลูกและฝึกลูกให้เป็นผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคต”  ขอเพียงอย่างเดียวเมื่อเวลาลูกทำผิด  อย่าหนีจากแม่  เมื่อเขามาขอโทษ  ฉันที่เป็นแม่ก็พร้อมที่จะให้อภัยเสมอ”...  เช่นเดียวกัน  พระเจ้าทรงทราบดีว่ามนุษย์ที่พระองค์ทรงสร้างมานั้นจะต้องทำบาปและทำให้พระองค์เสียพระทัยอย่างแน่นอน...แต่พระองค์ก็ยังทรงรักมนุษย์และไม่อยากให้มนุษย์คนหนึ่งคนใดต้องรับโทษบาปในนรกเลย  ดังนั้น  หากผู้ใดที่มีสำนึกในความบาป  และมาสารภาพผิดต่อพระองค์  พระองค์ก็พร้อมที่จะอภัยโทษความผิดบาปให้แก่เขา  และเมื่อเขาจากโลกนี้ไปเขาจึงไม่ต้องรับการพิพากษาโทษบาปจากพระเจ้าอีกเพราะพระเยซูคริสต์ได้ทรงรับโทษบาปแทนเขาแล้ว  แต่เขาจะได้อยู่ในสวรรค์กับพระเจ้าผู้ทรงสร้างเขาตลอดไปเป็นนิตย์

รูปภาพ

ผู้อ่านที่รัก...มาถึงจุดนี้ท่านคงได้รับความกระจ่างมากขึ้นในเรื่องที่เกี่ยวกับพระเจ้าแล้วขอให้ท่านทราบเถิดว่าพระเจ้าทรงรักและห่วงใยท่าน  จนยอมให้พระเยซูคริสต์มาเป็นผู้รับโทษบาปแทนท่าน...พระองค์ให้ท่านมีชีวิตอยู่จนถึงบัดนี้  ก็เพื่อท่านจะมีโอกาสในการรับพระคุณความรอดจากพระองค์  อย่าปฏิเสธพระองค์อีกต่อไปเลยรีบหันกลับมาหาพระองค์เถิด  ก่อนที่จะสายเกินไป...

จัดทำโดย : ศูนย์ส่งเสริมการประกาศในกลุ่มคริสตจักร  CCMA
23  ถ.อำมาตย์  ต.ในเมือง  จ.ขอนแก่น  40000  โทร.(043)241-929
Fax : (043)245-211  www.ccmathai.org
Email : vdo@thaimail.com
Batholomew
~@

เสาร์ ก.พ. 13, 2010 7:37 am

อาแมน : xemo017 :
VeRSuS_Jury

เสาร์ ก.พ. 13, 2010 9:44 am

ขอคุณพระเจ้าที่มีโอกาสให้ฉันเกิดมาแล้วรู้จักพระองค์ค่ะ : xemo023 :
Jesus loves You

จันทร์ ก.พ. 15, 2010 5:53 pm

ดีมากๆ เลยครับ
ชอบมากเลยครับ
ขอบคุณพระเจ้า เอเมน
Memory

จันทร์ ก.พ. 15, 2010 6:00 pm

เป็นประโยคที่ดี และซึ้งประโยคนึงเลยครับ
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 9:58 am

ขอบคุณค่ะ  ::022::

เป็นคำอธิบายที่ดีที่สุด เข้าใจง่ายที่สุด แต่ลึกซึ้งอย่างมาก เท่าที่เคยได้อ่านมาเลยค่ะ
ผู้ที่เป็นพ่อเป็นแม่ ได้มาอ่านจะรู้และเข้าใจได้ทันที และมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ค่ะ
Nura

ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 2:32 pm

ขอบคุณมากค่ะ
dark-kanita

จันทร์ ก.พ. 22, 2010 1:19 pm

: xemo023 :บุณมากมายนัก 
ดีแล้วนะเนี่ยที่เกิดมาเป็นมนุษย์ : xemo023 :

โฮฮฮฮฮฮฮฮ ขอบคุณพระเจ้า
drizzling

พุธ มี.ค. 10, 2010 5:05 pm

อ่านแล้วเข้าใจอย่างไม่ต้องสงสัยอีกเลยค่ะ  : xemo026 :
Little Boy

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 2:13 am

แล้วตกลงพระเจ้าสร้างมนุษย์มาทำไมครับ???
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 8:59 am

Little Boy เขียน: แล้วตกลงพระเจ้าสร้างมนุษย์มาทำไมครับ???
สร้างมาเพื่อรักไง ลองหาคำว่าพระเจ้าทรงรักในใบเบิ้ลดูมีมากมายนัก

ปล. ถ้าตอบแบบโอเน็ต ก็คือลองย้อนกลับไปอ่านบทความข้างต้นใหม่ เพราะคำตอบอยู่ในนั้นอยู่แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 9:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Little Boy

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 11:41 am

แล้วถ้าไม่สร้างมนุษย์มา พระเจ้ารักมนุษย์ไม่ได้หรือไงครับ??
อยากให้ตอบมาตรง ๆ เลยครับ ให้กลับไปอ่านข้างบนใหม่ ผมก็อ่านมาหลายรอบแล้วครับ
ด้วยสติปัญญาของผมไม่เห็นว่าข้อความของ จขกท. นั้นบอกไว้ตรงใหน จึงเรียนถามพี่น้องครับ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 11:54 am

Little Boy เขียน: แล้วถ้าไม่สร้างมนุษย์มา พระเจ้ารักมนุษย์ไม่ได้หรือไงครับ??
อยากให้ตอบมาตรง ๆ เลยครับ ให้กลับไปอ่านข้างบนใหม่ ผมก็อ่านมาหลายรอบแล้วครับ
ด้วยสติปัญญาของผมไม่เห็นว่าข้อความของ จขกท. นั้นบอกไว้ตรงใหน จึงเรียนถามพี่น้องครับ
พระเจ้าไม่ได้สร้างแล้วใครจะสร้างเล่าคุ๊ณ คำถามของคุณเองก็ถามอยู่แล้วไม่ใช่เหรอว่า
แล้วตกลงพระเจ้าสร้างมนุษย์มาทำไมครับ???
  : xemo029 :
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 12:22 pm

Little Boy เขียน: แล้วถ้าไม่สร้างมนุษย์มา พระเจ้ารักมนุษย์ไม่ได้หรือไงครับ??
งั้นขอถามกลับ

ไม่สร้างมนุษย์ ก็ไม่มีมนุษย์ แล้วจะรักมนุษย์ได้ไงค๊า!!!!!!!!
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 1:33 pm

ด้วยสติปัญญาของผมไม่เห็นว่าข้อความของ จขกท. นั้นบอกไว้ตรงใหน
ตรงนี้ไงครับ
พระเจ้าทรงทราบดีว่ามนุษย์ที่พระองค์ทรงสร้างมานั้นจะต้องทำบาปและทำให้พระองค์เสียพระทัยอย่างแน่นอน...แต่พระองค์ก็ยังทรงรักมนุษย์
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 3:45 pm

Little Boy เขียน: แล้วตกลงพระเจ้าสร้างมนุษย์มาทำไมครับ???

พระเจ้าทรงสร้างเรามา เพื่ออะไร?

1) รู้จักพระองค์

2) รักพระองค์ และ

3) ปรนนิบัติพระองค์บนแผ่นดินนี้ เราจึงจะได้เสวยบรมสุขกับพระองค์ในสวรรค์

ถ้าไม่สร้างมนุษย์มาก็รักมนุษย์ไม่ได้เพราะไม่ได้สร้าง ตอบตรงสุดๆ แล้วเนี่ยพี่น้อง
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 5:13 pm

ด็อกเตอร์เลยทีเดียว
Little Boy

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 9:06 pm

ขอบคุณพี่น้องที่นี่มากครับที่พยายามทำให้ผมเข้าใจ
จากที่ผมอ่าน ๆ มาแล้ว
ความเชื่อของที่นี่คือก่อนมาบนโลกนี้

"ก่อนเรามาบนโลกนี้ เราทุกคนไม่มีใครเคยรู้จักพระเจ้า และเราไม่เป็นอะไรเลยใช่มั๊ยครับ พระเจ้าถึงไม่สามารถรักเราได้"

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 11:42 pm

พยายามอธิบายให้ตัวเองหายงงอยู่อ่าค่ะ

ประโยค "พระเจ้ารักมนุษย์" ประกอบด้วยคำ3คำ พระเจ้า, รัก, เเละมนุษย์

พระเจ้า (ประธาน) รัก (กิริยา) มนุษย์ (กรรม)

เเต่ในเมื่อมนุษย์ยังไม่ถูกสร้าง ไม่มีมนุษย์ในสารบบ จึงเหลือคำเเค่2คำ พระเจ้า กับ รัก ถ้าเขียนเป็นประโยคจึงได้เพียงว่า

พระเจ้า (ประธาน) รัก (กิริยา)         เท่านั้น

ไม่สามารถเขียนว่า "พระเจ้ารักมนุษย์" ได้ (เพราะพระเจ้ายังไม่ได้สร้างคำที่3 คือมนุษย์ขึ้นมานี่น่า)

ถ้าตอบว่า "ถ้าพระเจ้าไม่สร้างมนุษย์ขึ้นมา ก็ยังรักมนุษย์ไม่ได้" ก็ถูกเเล้วค่ะ เเต่จริงๆเเล้วไม่ได้เเปลว่าพระองค์ "ไม่สามารถ" รักได้
เพราะตามความเชื่อ(ความจริง)พระเจ้าทรงเป็น "องค์ความรัก" อยู่ก่อนเเล้ว (ถ้าองค์ความรักไม่สามารถรักได้ ก็จะฟังดูไม่เข้าท่า)

เเผนการของพระเจ้า เกินกว่าที่มนุษย์จะหยั่งถึงค่ะ อย่างมากมนุษย์ทำได้เเค่เปรียบเทียบกับสิ่งที่เห็นในปัจจุบัน (เหมือนบทความนี้)
หรือเข้าใจจากที่พระองค์ไขเเสดงไว้ ในพระคัมภีร์หรือด้วยวิธีอื่นๆ เเต่ก็ไม่มีใครทราบ "จริงๆ" หรอกนอกจากพระองค์เอง

ปล. โปรดทำใจเเละต้องขอประทานอภัย เนื่องจากข้าพเจ้ากำลังมีปัญหาด้านการ คิดวิเคราะห์ เเละเขียนสื่อความ กำลังดำเนินการปรับปรุงแก้ไข โปรดภาวนาเผื่อด้วยค่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 11:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Little Boy

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 12:32 am

ถ้าบอกว่าก่อนเรามายังโลกนี้ ไม่มีเราอยู่ พระเจ้าจึงรักเราไม่ได้ ขอพี่น้องช่วยอธิบายข้อพระคัมภีร์ต่อไปนี้หน่อยครับ

แล้วพระเจ้าทรงตอบโยบออกมาจากพายุว่า "นี่ใครหนอที่ให้คำปรึกษามืดมนไปด้วยถ้อยคำอันปราศจากความรู้ จงคาดเอวไว้อย่างกับลูกผู้ชายหน่อยซิ เราจะถามเจ้า ขอเจ้าตอบเรา ]เมื่อเราวางรากฐานของแผ่นดินโลกนั้น เจ้าอยู่ที่ไหน ถ้าเจ้ามีความเข้าใจก็บอกเรามา ผู้ใดได้กำหนดขนาดให้โลก แน่นอนละ เจ้าต้องรู้ซี หรือใครขึงเชือกวัดบนนั้น รากฐานของโลกจมไปอยู่บนอะไร หรือผู้ใดวางศิลามุมเอกของมัน ในเมื่อดาวรุ่งแซ่ซ้องสรรเสริญ และบรรดาบุตรพระเจ้าโห่ร้องด้วยความชื่นบาน

พระองค์ได้ทรงสร้างมนุษย์ทุกชาติสืบสายโลหิตอันเดียวกันให้อยู่ทั่วพื้นพิภพโลก และได้ทรงกำหนดเวลาและเขตแดนให้เขาอยู่

แล้วพระวจนะของพระเยโฮวาห์มาถึงข้าพเจ้าว่า "เราได้รู้จักเจ้าก่อนที่เราได้ก่อร่างตัวเจ้าที่ในครรภ์ และก่อนที่เจ้าคลอดจากครรภ์ เราก็ได้กำหนดตัวเจ้าไว้ เราได้แต่งตั้งเจ้าเป็นผู้พยากรณ์ให้แก่บรรดาประชาชาติ"

ด้วยหวังว่าจะได้ชีวิตนิรันดร์ ซึ่งพระเจ้าผู้ไม่สามารถตรัสมุสา ได้ทรงสัญญาไว้ตั้งแต่ก่อนสร้างโลก

พระเยโฮวาห์ทรงเป็นเจ้าของเราในเมื่อพระองค์ทรงเริ่มงานของพระองค์ ก่อนบรรดาพระราชกิจโบราณของพระองค์ เราได้รับการสถาปนาไว้ตั้งแต่ดึกดำบรรพ์มาแล้ว ตั้งแต่แรก ก่อนปฐมกาลของแผ่นดินโลก เราถือกำเนิดมาเมื่อก่อนมีมหาสมุทร เมื่อไม่มีน้ำพุที่มีน้ำมากมาย ก่อนการเนรมิตสร้างภูเขา ก่อนเนินเขา เราก็ถือกำเนิดมาแล้ว ก่อนที่พระองค์ทรงสร้างแผ่นดินโลก ทั้งไร่นา หรือก่อนผงคลีแรกของพิภพ เมื่อพระองค์ทรงสถาปนาฟ้าสวรรค์ เราอยู่ที่นั่นแล้ว เมื่อพระองค์ทรงลากเส้นรอบวงบนพื้นมหาสมุทร เมื่อพระองค์ทรงสถาปนาฟ้าเบื้องบน เมื่อพระองค์ทรงกระทำน้ำพุของน้ำบาดาลให้มั่นไว้ เมื่อพระองค์ทรงกำหนดเขตจำกัดให้แก่ทะเล เพื่อว่าน้ำจะไม่ละเมิดพระบัญชาของพระองค์ เมื่อพระองค์ทรงปักผังรากฐานของพิภพ เราอยู่ข้างพระองค์แล้ว เหมือนผู้ที่พระองค์ทรงเลี้ยงดู เราเป็นความปีติยินดีประจำวันของพระองค์ เปรมปรีดิ์อยู่ต่อพระพักตร์พระองค์เสมอ เปรมปรีดิ์ในพิภพที่มีคนอาศัยของพระองค์ และปีติยินดีในบุตรทั้งหลายของมนุษย์

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 1:29 am

ไม่ว่าเพราะอะไร

ตอนนี้พระองค์ก็สร้างมนุษย์มาแล้ว

หน้าที่ของเรา ก็คือ รักและนมัสการพระองค์
sGunKk

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 7:07 am

ที่ว่า.. พระองค์ทรงสร้างมนุษย์ขึ้นมา แล้วถ่ายปราณ วิญญาณสู่ร่างมนุษย์
  เราก็คือส่วนหนึ่งของพระองค์ตั้งแต่ก่อนเป็นอะไรๆ
แต่ที่เราตกต่ำ เพราะใช้อิสระ ที่พระองค์ประฐานให้ นำไปสู่บาป นำไปสู่ความทุกข์ ความตาย
พระองค์ปรารถนาให้เราเป็นเหมือนพระเยซู เพื่อที่จะได้เป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์อีกครั้ง
พระองค์ชื่นชมยินดีที่เราไร้มลทิน
คำตอบผมค่อนข้างส่วนตัว โทษที'
ผมคิดว่า มนุษย์ ยังไงๆ ก็ต้องกินผลไม้แห่งความรู้ ถ้าผมเป็นอดัม ผมก็ทาน ไม่ต้องให้งูมาบอก
ยังไงก็ต้องรู้จักบาป ยังไงก็ต้องทุกทรมาณ
แต่สิ่งเหล่านี้เราเลือกเองทั้งนั้น  และแน่นอน ผลลัพคือ การ กลับมาบริสุทธิ์อีกครั้ง เติบโตและเข้าใจพระองค์มาก ขึ้น
รักพระองค์ได้มากขึ้น  จากลูกรักพ่อ เป็นทหารของจอมกษัตริย์ เป็นข้ารับใช้ ...เป็นสหาย
ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าจะเป็นอะไร ผมยินดีทั้งนั้น ไม่เคยมีซักนาทีที่ไม่มีความสุข
ทุกอย่างล้วนนำไปสู่พระองค์  ถ้าแค่จะรับฟัง
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 9:22 am

เด็กเล็กๆครับ

ความรักนะ มันต้องมีอะไรให้รักนะ เธอจะรักลอยๆไม่ได้ เธอบอกว่าเธอรักหมา แล้วไม่มีหมาที่บ้าน เธอก็ยังสามารถรักหมาอื่นๆได้ ดังนั้นเมื่อเห็นหมาตัวหนึ่งตกท่อขาเขผกเธอก็อาจจะรักใคร่เอ็นดูนำมารักษาต่อที่บ้านได้ แต่หากโลกนี้ไม่มีหมาเลย แล้วเธอบอกว่าเธอรักหมา ชาวบ้านชาวช่องก็จะว่าเอาได้ว่าเธอเจ็ดสิบห้าสตางค์ เพราะฉะนั้นถ้าบอกว่ารักหมา ก็ต้องมีหมามาเป็นองค์ประกอบของความรักนั้น

พระองค์ทรงเป็นความรักดังนั้นจึงทรงเนรมิตรสิ่งสารพันขึ้นรวมทั้งมนุษย์เพื่อให้ความรักนั้นสมบูรณ์ไป

แต่ที่เธอบอกว่า
ก่อนเรามาบนโลกนี้ เราทุกคนไม่มีใครเคยรู้จักพระเจ้า และเราไม่เป็นอะไรเลยใช่มั๊ยครับ พระเจ้าถึงไม่สามารถรักเราได้"
อยากให้อ่านตรงนี้ครับ
Little Boy

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 1:43 pm

อันตน เขียน: เราคริสตชนรู้อยู่แล้วว่าพระองค์ทรงรู้จักเราตั้งแต่ก่อนเราเกิดเสียอีกครับ เพราะฉะนั้นพระองค์ก็ทรงรักเราตั้งแต่ก่อนเราเกิดอยู่แล้ว และได้เตรียมการไว้อย่างดีสำหรับเราแล้ว
แสดงว่าหลายคนที่นี่ไม่ใช่คริสตชนสินะ

เริ่มงงกับพี่น้องนะครับ
เดี๋ยวผมจะเรียงลำดับเหตุการณ์ให้ใหม่

1. ผมเข้ามาอ่านข้อความของ จขกท. แล้วพบว่าเป็นข้อความที่ดีข้อความหนึ่ง แต่ไม่เห็นบอกตรงใหนว่าพระเจ้าสร้างมนุษย์มาทำไม? เหมือนหัวข้อที่ตั้งไว้
2. มีหลายคนบอกว่าอ่านแล้วเข้าใจอย่างไม่ต้องสงสัย
3. ผมจึงถามว่าแล้วตกลงพระเจ้าสร้างมนุษย์ทำไม
4. มีคนตอบว่าสร้างมาเพื่อรักมนุษย์
5. ผมจึงถามว่า ถ้าพระองค์ไม่สร้างมนุษย์มาบนโลกนี้ แล้วพระองค์รักมนุษย์ไม่ได้หรอ
6. มีคนตอบว่า ยังไม่ได้สร้างมนุษย์มา แล้วจะรักมนุษย์ได้อย่างไร
7. ผมจึงย้อนถามไปว่า หมายความว่า "ก่อนเรามาที่โลกนี้ เราไม่มีไม่เป็นอะไรเลยหรอครับ พระเจ้าถึงรักเราไม่ได้"
8. ผมยกพระคัมภีร์เพื่อพยายามอธิบายว่า ก่อนเราเกิด เราก็รู้จักพระเจ้าแล้ว และพระเจ้าก็รักเราตั้งแต่ที่เราเป็นเพียงวิญญาณ และยังไม่มีร่างกาย ตั้งแต่ก่อนที่เราจะมายังโลกนี้ จริง ๆ แล้วตั้งแต่ก่อนโลกถูกสร้างด้วยซ้ำ

สิ่งที่ผมต้องการคำตอบคือ "พระเจ้าสร้างมนุษย์ทำไม" ครับ คุณอันตน
คำถามที่คุณยกมานั้นผมแค่ย้อนถามว่า ผมเข้าใจความเชื่อของคุณ Valkyrie Zero Number ครับ
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 1:56 pm

แสดงว่าหลายคนที่นี่ไม่ใช่คริสตชนสินะ
แม่น
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 2:15 pm

. ผมยกพระคัมภีร์เพื่อพยายามอธิบายว่า ก่อนเราเกิด เราก็รู้จักพระเจ้าแล้ว และพระเจ้าก็รักเราตั้งแต่ที่เราเป็นเพียงวิญญาณ และยังไม่มีร่างกาย ตั้งแต่ก่อนที่เราจะมายังโลกนี้ จริง ๆ แล้วตั้งแต่ก่อนโลกถูกสร้างด้วยซ้ำ
ถ้าตอนที่เป็นเพียงวิญญาณนั้นเราเป็นวิญญาณอะไร มนุษย์? แมว?
ก็เป็นมนุษย์อยู่ดีใช่ไหม แล้วจะงงอะไรอีกละครับ

คือประเด็นอาจจะอยู่ตรงนี้
1 หัวเรื่องที่ตั้งว่าพระเจ้าสร้างมนุษย์ทำไม ไม่ได้เป็นคำถามที่ต้องการเหตุผลในการสร้างแบบตรงๆ เหมือนกับเวลาที่เราซื้ออะไรมาผิดใช้ไม่ได้ มีคนถามว่าซื้อมาทำไมในลักษณะถอนหายใจ ประชดประชัน หรือผิดหวัง ลักษณะของคำถามน่าจะเป็นแบบนี้
2 แต่เรื่องนี้ไม่ใช่การซื้อของ เป็นเรื่องของชีวิตมนุษย์เลยทีเดียวในเมื่อสร้างแล้วทำให้เจ็บอกเจ็บใจปวดใจ ผู้เขียนก็เลยตั้งเป็นคำถามว่า"แล้วจะสร้างทำไม"อย่างข้อหนึ่ง
3 คำตอบอยู่ในเรื่องแม่ตั้งท้องลูกที่ยกมาเปรียบแบบนั้นคือว่า ก็ใครจะไปอยากให้มันเลวละ รู้ว่ามันอาจจะเลว แต่คิดว่ามันคงรักดี แต่เพราะพระองค์ทรงรักมนุษย์ไง สร้างสมบัติเตรียมไว้ให้เยอะแยะเลย หวังว่าเกิดมาคงดี แต่มันก็เจือกไม่ดี

แต่ดูเหมือนว่าคุณหนูน้อยคงอยากจะถามกันตรงประเด็นที่ว่า "เหตุผลที่พระเจ้าทรงสร้างมนุษย์" ไม่ใช่ประเด็น "สร้างมนุษย์ทำไม"(ทั้งๆที่เดี๋ยวมันก็เลวตอบแทนคุณ) ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่คุณเซราฟิมก็ตอบไปแล้วไงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 2:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 2:34 pm

Little Boy เขียน:
อันตน เขียน: เราคริสตชนรู้อยู่แล้วว่าพระองค์ทรงรู้จักเราตั้งแต่ก่อนเราเกิดเสียอีกครับ เพราะฉะนั้นพระองค์ก็ทรงรักเราตั้งแต่ก่อนเราเกิดอยู่แล้ว และได้เตรียมการไว้อย่างดีสำหรับเราแล้ว

เริ่มงงกับพี่น้องนะครับ
เดี๋ยวผมจะเรียงลำดับเหตุการณ์ให้ใหม่

1. ผมเข้ามาอ่านข้อความของ จขกท. แล้วพบว่าเป็นข้อความที่ดีข้อความหนึ่ง แต่ไม่เห็นบอกตรงใหนว่าพระเจ้าสร้างมนุษย์มาทำไม? เหมือนหัวข้อที่ตั้งไว้
2. มีหลายคนบอกว่าอ่านแล้วเข้าใจอย่างไม่ต้องสงสัย
3. ผมจึงถามว่าแล้วตกลงพระเจ้าสร้างมนุษย์ทำไม
4. มีคนตอบว่าสร้างมาเพื่อรักมนุษย์
5. ผมจึงถามว่า ถ้าพระองค์ไม่สร้างมนุษย์มาบนโลกนี้ แล้วพระองค์รักมนุษย์ไม่ได้หรอ
6. มีคนตอบว่า ยังไม่ได้สร้างมนุษย์มา แล้วจะรักมนุษย์ได้อย่างไร
7. ผมจึงย้อนถามไปว่า หมายความว่า "ก่อนเรามาที่โลกนี้ เราไม่มีไม่เป็นอะไรเลยหรอครับ พระเจ้าถึงรักเราไม่ได้"
8. ผมยกพระคัมภีร์เพื่อพยายามอธิบายว่า ก่อนเราเกิด เราก็รู้จักพระเจ้าแล้ว และพระเจ้าก็รักเราตั้งแต่ที่เราเป็นเพียงวิญญาณ และยังไม่มีร่างกาย ตั้งแต่ก่อนที่เราจะมายังโลกนี้ จริง ๆ แล้วตั้งแต่ก่อนโลกถูกสร้างด้วยซ้ำ

สิ่งที่ผมต้องการคำตอบคือ "พระเจ้าสร้างมนุษย์ทำไม" ครับ คุณอันตน
คำถามที่คุณยกมานั้นผมแค่ย้อนถามว่า ผมเข้าใจความเชื่อของคุณ Valkyrie Zero Number ครับ

ลองอีเมลไปถามคนเขียนดีมั๊ยคะ อีเมลอยู่ที่คห. 1
Little Boy

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 2:46 pm

เหอ ๆ งั้นคงต้องถามใหม่ละกัน ว่าพระเจ้าให้มนุษย์มาเกิดเป็นมนุษย์ทำไม
ขอโทษทุกท่านครับที่ทำให้เข้าใจเจตนารมณ์ผิด ข้าน้อยผิดไปแล้ว
~@

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 5:59 pm

Little Boy เขียน: เหอ ๆ งั้นคงต้องถามใหม่ละกัน ว่าพระเจ้าให้มนุษย์มาเกิดเป็นมนุษย์ทำไม
ขอโทษทุกท่านครับที่ทำให้เข้าใจเจตนารมณ์ผิด ข้าน้อยผิดไปแล้ว
ไม่ทราบคะ ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนว่าสติปัญญาของมนุษย์เรานั้นมีขีดจำกัด  เราไม่สามารถรู้เรื่องพระเจ้าได้หมด  (ถ้าเราสามารถรู้เรื่องพระเจ้าได้หมด  พระเจ้าก็จะเล็กกว่าความคิดของเรา  นั่นก็แสดงว่าพระองค็ไม่ใช่พระเจ้าที่แท้จริง)  เราสามารถรู้ได้เฉพาะเท่าที่พระเจ้าทรงเปิดเผย  และเท่าที่พระองค์ประทานศักยภาพในการเข้าใจให้แก่เราเท่านั้น
Little Boy

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 7:32 pm

พระองค์ไม่เคยเปิดเผยเลยหรอครับ ว่ามนุษย์มายังโลกนี้ทำไม ??  : emo036 :
ตอบกลับโพส