ความแตกต่างและเหมือนของพระวรสารทั้งสี่ ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
KaL 's Z

พุธ มี.ค. 03, 2010 4:02 pm

อยากทราบว่า

พระวรสารทั้งสี่เล่มนี้ เหมือนหรือต่างกันยังไงหรือคะ
ที่ทราบๆมา ก็รู้เพียงว่า สามเล่มแรกนี้เนื้อหาคล้ายกัน เลยถูกเรียกว่า พระวรสารสหทรรศน์
แต่รายละเอียดปลีกย่อยนี้ไม่เหมือนกัน แล้วในของมาระโกนี้ไม่ค่อยเน้นเรื่องคำสอน
ส่วนของ ยอห์นนี้ ทำไมถึงไม่เหมือนเล่มอื่นคะ

อ่านในหนังสือมาบ้าง แต่ก็ งงมาก
จะวิเคราะห์ก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน
ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^_^
sasuke
~@

พุธ มี.ค. 03, 2010 4:56 pm

แล้วจะวิเคราะห์อะไรเหรอครับ

กำลังพยายามจะหาจุดเด่นของแต่ละเล่ม อย่างนั้นรึเปล่า?
KaL 's Z

พุธ มี.ค. 03, 2010 5:00 pm

วิเคราะห์ว่าสี่เล่มนี้ เหมือนหรือต่างกันยังไงค่ะ  แบบว่า มีอะไรที่เหมือน เหมือนยังไง มีอะไรที่ต่าง ต่างยังไง
อ. ให้โจทย์มาแบบนี้อะค่ะ - -^
sasuke
~@

พุธ มี.ค. 03, 2010 5:09 pm

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=1653.0

โดยย่อครับ หวังว่าจะช่วยได้  : emo027 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 06, 2010 11:20 pm

KaL 's  Z เขียน: วิเคราะห์ว่าสี่เล่มนี้ เหมือนหรือต่างกันยังไงค่ะ  แบบว่า มีอะไรที่เหมือน เหมือนยังไง มีอะไรที่ต่าง ต่างยังไง
โห ...นี่คือการบ้านของพวกเรียนเทววิทยา หรือศาสนาเปรียบเทียบนะครับ

ต้องอ่านชุดของ พระกิตติคุณพ้อง (ภาษาโปรฯ) การบ้านชิ้นนี้ต้องเป็นผู้เรียนเท่านั้น ครับ บนบอร์ดนี้เราไม่รับทำการบ้านให้ใคร
เพราะการบ้านตัวเอง ก็เอาตัวแทบไม่รอด ฮะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 06, 2010 11:24 pm

ลองศึกษาจากกลุ่มพวกนี้ครับ

q=cache:Uh_vmm1iFDgJ:en.wikipedia.org/wiki/Synoptic_Gospels+synoptic+Gospel&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

http://74.125.153.132/search?q=cache:N5 ... clnk&gl=th

http://en.wikipedia.org/wiki/Synoptic_Gospels
Zaliaus

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 3:51 am

ผมเคยอ่าน "The Incomparable Christ" หรือ "พระคริสต์ ไม่มีใครเหมือนพระองค์"

เขียนโดย จอห์น สตอทท์

อ่านแล้วเข้าในง่ายมากมาย มีการถ่ายทอดความเป็นพระเยซูเจ้า ผ่านท่านสายตาของผู้เขียนพระกิตติคุณทั้งสี่

จริงอยู่ที่ว่า พระคัมภีร์ถูกเขียนขึ้นโดยได้รับการดลใจจากพระเจ้า กระนั้นพระวิญญาณบริสุทธิ์ ก็ไม่ได้บดบังความเป็นตัวตนของนักเขียนแต่ละคน
ตั้งแต่โมเสสเรื่อยมาถึงยอห์นอัครสาวก  มัทธิว มาระโก และลูกา ก็เช่นเดียวกัน

http://www.tyrannusthai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=123585&Ntype=8

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Zaliaus เมื่อ จันทร์ มี.ค. 15, 2010 3:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 3:23 pm

^
ขอบคุณฮะ เล่มนี้เจี๊ยบเคยอ่านแว๊บๆ เดี๋ยวนี้ไม่ทราบหายไปไหนแล้ว : emo036 :
Deo Gratias

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 9:26 pm

KaL 's  Z เขียน: วิเคราะห์ว่าสี่เล่มนี้ เหมือนหรือต่างกันยังไงค่ะ  แบบว่า มีอะไรที่เหมือน เหมือนยังไง มีอะไรที่ต่าง ต่างยังไง
เรียนที่ไหนคะ? แสงธรรมหรือมหาลัยทั่วไป จะได้แนะนำถูกว่าจะเจาะประเด็นตรงไหน และลงลึกแค่ไหน
ลองจับจุด อ.ผู้สอนให้ได้ว่าเค้าพยายามเน้นอะไร แล้วเราจะรู้เองว่ารายงานเราจะไปทิศทางไหนค่ะ

เรื่องนี้ข้อมูลเยอะมากและยิ่งเยอะยิ่งทำให้สับสน เพราะหนังสือแต่ละเล่มเหมือนกันบ้างต่างกันบ้าง
ตั้งสมาธิดีๆ แล้วค่อยๆ อ่านเก็บข้อมูลจากเวบ จากหนังสือ และจากที่ อ.สอน
แล้วลองเริ่มวางโครงว่าจากข้อมูลที่เก็บมาทั้งหมด รายงานควรจะพูดถึงอะไรบ้าง อ. สั่งกี่หน้าเนื้อหามีเท่าไร
เขียนออกมาแล้วเราจะเริ่มเห็นภาพว่าควรจะเขียนหัวข้อละมากน้อยแค่ไหน

จากนั้นประมวลผลข้อมูลที่เก็บมาได้ใส่ตามโครงที่ร่างไว้ ถ้ามากไปก็เอาน้ำออก
ถ้าน้อยไปก็หาเพิ่มหรือลงเนื้อหาที่ลึกไปอีก เช่นยกคำพูดของนักวิชาการหรือคำอธิบายจากอรรถาธิบายหลายๆ เล่ม
ถ้าเป็นการวิเคราะห์ ให้แยกประเด็นการวิเคราะห์ออกจากเนื้อหา ทำส่วนของเนื้อหาให้ครบก่อน เราถึงจะเห็นภาพรวมแล้วค่อยวิเคราะห์
ว่าเหมือนหรือต่างกันยังไง โดยเฉพาะวิชานี้ จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเห็นภาพรวมก่อน เพราะ Synoptic Gospels หมายถึงการมองพร้อมกัน

ส่วนตำราถ้าเล่มไหนอ่านแล้วงง อย่าฝืนอ่านต่อไปในเวลานั้น เพราะจะทำให้จับต้นชนปลายไม่ถูก แล้วความขี้เกียจจะมาเยือน : emo073 :
ลองเปลี่ยนเล่มอื่น หรือหาข้อมูลจากแหล่งอื่นที่เข้าใจง่ายกว่า พอเริ่มเข้าใจแล้วค่อยกลับมาดูเล่มนั้นอีกครั้ง เพื่อเสริมข้อมูลเข้าไปให้แน่นขึ้น

ลองดูนะคะ ไม่มีอะไรยากเกินไป
พระเจ้าเสริมกำลังค่ะ สู้ๆ

...ว่าแต่มาเริ่มหาข้อมูลเอา 3 มีนาคม นี่ อ.เพิ่งสั่งหรอคะ? แล้วต้องส่งเมื่อไรเอ่ย? : emo045 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 11:41 pm

^
เจ๊เข้ามาช้าไป ...ไม่งั้น เอาโครงร่างที่ทำส่ง ดร.สุรศักดิ์ ให้เขาไปเลย อิ : xemo028 :
Deo Gratias

อังคาร มี.ค. 16, 2010 10:47 pm

^
คงใช้กันไม่ได้หรอก เค้าทำแบบภาพรวม
แต่ที่เราทำเป็นแบบแบ่งกันไปเจาะคนละเรื่องๆ
ตอบกลับโพส