มนุษย์ เกิดจากพระเจ้า แล้วพระเจ้าเกิดจากใคร

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
chankroos

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 10:04 pm

สงสัย ครับ ว่าพระเจ้ามีที่มาอย่างไร หากบอกว่าพระเจ้าเป็นผู้สร้างโลก สร้างมนุษย์ แล้ว ตัวของพระเจ้าเองเกิดขึ้นมาได้อย่างไร
จุดกำเนิดที่แท้จริง อยู่ที่ไหน แต่ผมคิดว่า คำถามนี้คงไม่มีใครตอบได้ เพราะเกินความสามารถ ของคนปกติธรรมดา จะไปเข้าใจได้
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 11:30 pm

chankroos เขียน: สงสัย ครับ ว่าพระเจ้ามีที่มาอย่างไร หากบอกว่าพระเจ้าเป็นผู้สร้างโลก สร้างมนุษย์ แล้ว ตัวของพระเจ้าเองเกิดขึ้นมาได้อย่างไร
จุดกำเนิดที่แท้จริง อยู่ที่ไหน แต่ผมคิดว่า คำถามนี้คงไม่มีใครตอบได้ เพราะเกินความสามารถ ของคนปกติธรรมดา จะไปเข้าใจได้
ดูเหมือนจะท้าทายผู้ตอบ

ในหนังสือวิวรณ์ หนังสือเล่มสุดท้ายในพระคัมภีร์ไบเบิ้ล บอกว่า "พระเจ้าทรง เป็น อัลฟ่า และโฮเมก้า"
คือทรงเป็นเบื้องต้นและเป็นบั้นปลาย  คือทรงเป็นพระองค์แรก และเป็นสุดท้ายในโลกนี้

ในหนังสือ อพยพ เมื่อโมเสสพบพระเจ้าที่พุ่มไม้ (เป็นเปลวไฟ) พระเจ้าทรงเรียกให้โมเสส เป็นผู้นำชนชาติอิสราเอล
โมเสสถามว่าพระองค์ชื่อ อะไร พระเจ้าตรัสว่า "เราเป็นผู้ซึ่งเราเป็น"

เรื่องที่เจี๊ยบตอบคนธรรมดา ก็ไม่เชื่อและไม่เข้าใจ ดังนั้นเราลูกของพระเจ้าร่วมสายโลหิตโดยพระเยซูเจ้า ไม่ใช่คนธรรมดา เพราะเรา
เป็นบุตรของพระเจ้า จะเข้าใจสิ่งเหล่านี้อย่างไม่ต้องสงสัย เลยฮะ : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 11:56 pm

อัลฟ่าและโอเมก้า หมายถึง "จุดเริ่ม" และ "จุดสิ้นสุด"

มันเกิดมาได้อย่างไร คำตอบเกี่ยวกับพระองค์ก็อยู่ตรงนั้น

แต่สำหรับคริสตชนเรา มีเรื่องให้ควรสงสัยมากกว่านั้นอีกหลายเท่า

คือสงสัยว่าเราจะทำอย่างไร ให้พ้นจากอำนาจซาตาน และพระเจ้าพอพระทัย
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 13, 2010 12:06 am

เหมือนกับที่มีคนเคยบอกว่า ถ้ารู้ต้นกำเนิดของพระเจ้า เราก็ยิ่งใหญ่กว่าพระเจ้า น่ะสิคะ ฮี่ฮี่
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ มี.ค. 13, 2010 1:00 am

กระทู้นี้ตั้งก่อนหน้าไม่นานครับอยู่ในซีรีส์เดียวกัน

คำถามคาใจเกี่ยวกับพระเจ้า - ใครสร้างพระเจ้า?
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=13472.0
อันตน
~@

เสาร์ มี.ค. 13, 2010 8:58 am

ก่อนจะถามอย่างนั้น ลองถามอย่างนี้กับตัวเองดูก่อนครับว่า
ถ้าทุกอย่างต้องมีผู้สร้าง แล้วใครเป็นผู้สร้างของผู้สร้างของผู้สร้างๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 14, 2010 8:39 pm

ไม่มีใครสร้างพระองค์ครับ
พระองค์ทรงเป็นผู้สร้างเพียงพระองค์เดียว
†ผู้แบกพระคริสต์

อาทิตย์ มี.ค. 14, 2010 10:52 pm

กราบสวัสดีพี่น้องร่วมโลกทั้งหลายและสหายในพระคริสต์ทุกท่าน..

ข้าพเจ้าขอแสดงในทัศนะของข้าพเจ้าอย่างไม่เป็นทางการ..ขอยกตัวอย่างแบบงายๆ แบบเด็กๆ..
-ข้าพเจ้าขอยกตัวอย่างไม้บรรทัดหรือไม้ฟุตเหล็กหนึ่งแท่ง..
ถ้าเราดูแล้วลองถามตัวเองว่า..นิ้วที่ สิบสอง หรือ เซ็นติเมตรที่ สามสิบ มันเกิดมาเรือมีมาได้อย่างไร.. หลายคนอาจตอบไปได้หลายแบบแต่ข้าพเจ้าก้อจะขอตอบแบบเด็กๆว่า..
  ก็เพราะว่ามันมีนิ้วที่ สิบเอ็ด หรือมีเซ็นติเมตรที่ ยี่สิบเก้า ถัดมามันจึงเกิดมี นิ้วที่ สิบสอง หรือ เซ็นติเมตรที่ สามสิบ เกิดขึ้น..
  ถ้าเราลองถามตัวเองไปเรื่อยๆจนถึงนิ้วที่ สอง หรือ เซ็นติเมตรที่ สอง เราก็คงตอบเช่นเดิม ว่ามันมีขึ้นเพราะมีนิ้วที่ หนึ่ง หรือเซนติเมตรที่ หนึ่งมาก่อนมันจึงมีตามมา..
  ถึดจากนั้นมันไม่มีอีกแล้ว..สุดไม้บันทัดแล้ว..ถึงปลายแล้ว..จบแล้ว..
  ที่ยกมานี้ข้าพเจ้าแสดงตัวอย่างให้ดูง่าย ง่ายแก่การเข้าใจ.. ขอแนะว่าอย่าคิดต่อยอดเลย(1ซม เกิดเพราะมี 0.9ซม ..เพราะมี 0.09 ..เพราะมี 0.009 .เพราะมี...) อย่าไปคิดเป็นเศษส่วนขิงนิ้ว อย่าไปคิดเป็นเศษส่วนของเซ็นติเมตรหรือที่เรียกว่ามิลลิเมตร.. เพราะมันจะทำให้ท่านหัวเสียเปล่าๆ  เอาเท่าที่เห็นในไม้บรรทัด..นับหน่วยเต็มๆนี่ง่ายที่สุดแล้ว..

-หรือถ้ายกอีกตัวอย่างนึงก็ขอยกตัวอย่างปิรามิตก็แล้วกัน..
กล่าวคือ..ยอดปลายสุดของปิรามิตก็ถือว่ามันสุดแล้ว..ไม่มีต่อแล้ว..จบแล้ว.. อย่างนี้เป็นต้น..

ขอให้พึงระลึก.ในคำอุปมาที่ข้าพเจ้าจะกล่าวต่อไปนี้ว่า..ความเชื่อของคริสตชนนั้นเนเหมือนเส้นตรงที่เราอยู่ที่ปลายหนึ่งและอีกปลายหนึ่งคือที่มาของความเป็นเรา..ที่มาของความเชื่อเรา..เรามีที่สิ้นสุด
ฉะนั้นจึงต่างจากบางความเชื่อที่เป็นเหมือนวงกลม ที่จะวนไปเวียนมา..หาที่สิ้นสุดไม่ได้..หาจุดเริ่มไม่ได้ นอกจากทางเดียวคือถีบตัวหนีออกจากวงกลมนั้นเท่านั้น..

โปรดพึงระลึกไว้เถิด...

ทั้งหมดที่ข้าพเจ้ากล่าวมาข้างต้นเป็นแค่ทัศนะจากปัญญาอันมีไม่มากของข้าพเจ้า..ถ้าไปขัดกับทัศนะของพี่น้องท่านใด..ข้าพเจ้าก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย..
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 1:28 am

logic ของมนุษย์ไม่มีคำว่า "เป็นอยู่ก่อน"  มนุษย์เลยนึกไม่ออกและไม่เข้าใจเพราะมนุษย์อาศัยอยู่และเห็นแต่สิ่งที่ถูกสร้าง

ลองนึกสภาพคุณเล่นเกมมาริโอ้แล้วมันคุยกับคุณได้มันคงสงสัยว่า อะไรคือการหาว?  อะไรคือนิ้ว? แฮมเบอร์เกอร์คืออะไร? เพราะใน logic ของมาริโอ้มีแค่การเดินหน้าถอยหลังกระโดดยิงลูกไฟ    มันคงไม่สามารถเข้าใจ logic ของเราที่มีมากกว่ามันได้ครับ

ถ้าใครยังสงสัยว่าแล้วทำไมพระเจ้าไม่มาอธิบายให้มนุษย์เข้าใจละ? คุณก็ไปลองอธิบายทฤษฏีสัมพัทภาพภาคพิเศษของไอน์สไตน์ให้ซิมแปนซีฟังสิครับดูซิว่ามันจะเข้าใจไหม  เผลอๆผมพุดมานี่คุณยังไม่เข้าใจเลยว่าไอ้ทฤษฏีเนี๊ยะมันคืออะไร
Zaliaus

จันทร์ มี.ค. 15, 2010 4:09 am

"พระเจ้าเกิดจากใคร?"

ไม่ใช่ว่าคำถามนี่ไม่มีใครตอบได้  แต่เป็นเพราะ  คำถามนี้ไม่มีคำตอบต่างหาก  เพราะพระเจ้าไปไม่ได้เกิดจากใครเลย

พระองค์เป็นทั้งเบื้องต้นและเบื้องปลาย ไม่มีอะไรก่อนกว่าพระองค์และไม่มีสิ่งใดหลังจากพระองค์

หากเราสร้างคอมพิวเตอร์ขึ้นมาได้  แน่นอนว่าเราซึ่งเป็นผู้สร้างย่อมต้องรู้ทุกสิ่งเกียวกันคอมพิวเตอร์ของเรา

ทุกโปรมแกรม ทุกซอฟแวร์ น๊อต หมุด ทุกตัว

แต่ไอ้ตัวเครื่องคอมพิวเตอร์นั้น มันจำเป็นต้องรู้จักทุกสิ่งที่เป็นเราหรือ เพื่อที่จะทำงานให้เกิดประโยชน์ ?
holy holy holy

พุธ มี.ค. 17, 2010 7:22 pm

ถ้าหาจำนวนจริงที่น้อยที่สุดได้
ก็หาจุดเริ่มต้นของพระองค์เจอ

ถ้าหาจำนวนจริงที่มากที่สุดได้
ก็หาจุดสิ้สุดของพระองค์ได้

สรุปถูกไหมครับ
Little Boy

พุธ มี.ค. 17, 2010 10:50 pm

holy holy holy เขียน: ถ้าหาจำนวนจริงที่น้อยที่สุดได้
ก็หาจุดเริ่มต้นของพระองค์เจอ

ถ้าหาจำนวนจริงที่มากที่สุดได้
ก็หาจุดสิ้สุดของพระองค์ได้

สรุปถูกไหมครับ
บรรทัดแรกควรเป็น "จำนวนจริงบวก" แทน "จำนวนจริง" ครับ
ตอบกลับโพส