สันตะสำนักแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณากรณีเมดจูกอร์เจ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Petervich

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 9:10 pm

: emo027 :      ขอบคุณคุณ Holy Defender of the LawS และ คุณยศิยล:ผู้หวังในพระเจ้า ที่กรุณาให้ความกรุณาและแสดงความคิดถึงผม Alan Petervich  ความจริงผมกำลังทำงานหนักให้"กระดานสนทนาคาทอลิก"และอยากทุ่มเทเสนอข้อมูลความรู้ด้านต่างๆที่เป็นประโยชน์ต่อคริสตชนคาทอลิก  แต่ก็แอบคลิ๊กเข้ามาอ่านข้อมูลข่าวสารที่พวกท่านเสนอในเวปบอร์ด Newmana เสมอ

ที่ผมรีบโพสต์เข้ามาวันนี้ก็เพราะผมเจอข่าว VIS ที่ผมรับเป็นประจำ เขามีประกาศสำคัญเกี่ยวกับสันตะสำนักประกาศแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาสอบสวนอย่างเป็นทางการกรณีแม่พระประจักษ์ที่ Medjugorje ก็เลยถือโอกาสนำมาเผยแพร่วันนี้  ไม่ทราบว่ามีใครโพสต์แจ้งข่าวนี้เข้ามาในเวบบอร์ดแห่งนี้หรือยัง  แต่ยังไงๆก็ลองอ่านดูนะครับ :

นครรัฐวาติกัน 17 มีนาคม 2010 (VIS) วันนี้ สำนักงานหนังสือพิมพ์สันตะสำนัก ได้พิมพ์เผยแพร่แถลงการณ์ฉบับหนึ่ง ข้อความดังต่อไปนี้ :

"คณะกรรมการสืบสวนนานาชาติเกี่ยวกับ Medjugorje ได้รับการแต่งตั้งขึ้นแล้ว ภายใต้การเป็นประธานของพระคาร์ดินัล คามิลโล รูอินี (Cardinal Camillo Ruini) และให้ทำงานร่วมกับสมณกระทรวงสำหรับคำสอนแห่งความเชื่อ(Congregation for the Doctrine of the Faith)  คณะกรรมการดังกล่าว - ที่ประกอบด้วยพระคาร์ดินัล พระสังฆราช ผู้ชำนาญพิเศษและผู้เชี่ยวชาญ  จะทำงานที่มอบหมายส่วนตนเป็นเอกเทศ โดยส่งผลของงานไปยังฝ่ายบริหารผู้มีอำนาจของคณะผู้ได้รับเลือกให้ตัดสินเรื่องนี้"

ในที่สุดผมและคุณ Holy ก็ได้รับข่าวดีเกี่ยวกับการประจักษ์ของแม่พระแห่ง Medjugorje  คิดว่าอีกไม่นานก็คงมีการประกาศรับรองการประจักษ์ของแม่พระดังกล่าวเป้นทางการเสียทีนะ-ครับ

คิดถึงคุณ Holy และคุณยศิยล สวดภาวนาเพื่อกันและกันด้วยนะครับ - ขอบคุณล่วงหน้า.

AMDG  ------    Alan  Petervich
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 11:38 pm

ยินดีครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 2:08 am

เป็นข่าวดีในชีวิตอีกเรื่อง เลยค่ะ
Holy Bible

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 9:38 am

เรื่องมันเป็นมายังไงหรอครับที่"เมดจูกอร์เจ" ผมไม่เคยได้ยินเลยครับ
peternus
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 4:51 pm

ราชินีแห่งนานาชาติ ช่วยวิงวอนเทอญ....
Petervich

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 4:54 pm

: emo027 :         ยินดีที่คุณ Holy Bible สนใจในเรื่องการประจักษ์ของแม่พระ  ขออภัยที่ต้องแสดงความสงสัยว่า ระดับคุณไม่ทราบเรื่องการประจักษ์ของแม่พระที่เมดจูกอร์เจ ไม่น่าเชื่อเลย  แต่เอาเถอะ อาจไม่เคยผ่านตาเลยก็เป็นได้  เรื่องที่ผมอยากให้คำอธิบายอีกอย่างก็คือ คำว่า Medjugorje เป็นภาษาโครเอเซียน(Croatian) ผมออกเสียงว่า"เมดจูกอร์เจ" แต่ดูเหมือนหลายท่านที่นี่จะใช้คำว่า"เมดจูกอร์เร" ใครออกเสียงอย่างไรก็คงหมายถึง Medjugorje นั่นแหละ - ครับ  ขอเรียนว่าผมโพสต์"เรื่องที่ควรรู้เกี่ยวกับแม่พระในปัจจุบัน"ยาวหลายตอนในเวบไซต์ "กระดานสนทนาคาทอลิก" ซึ่งก็รวมเรื่องการประจักษ์ของแม่พระที่เมดจูกอร์เจด้วย(สั้นๆพอรู้เรื่อง)  ผมจะยกมาบรรยายที่นี่ก็เกรงใจเจ้าของ Webboard  หากประสงค์จะหาข้อมูลความรู้เกี่ยวกับการประจักษ์ของแม่พระ และความรู้ทั่วๆไปเกี่ยวกับแม่พระ โปรดคลิ๊ก http://forum.catholic.or.th/index.php?topic = 263.0

AMDG      ----      Alan     Petervich
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 23, 2010 11:12 am

สวัสดีครับคุณปีเตอร์ วิช

เมื่อพระศาสนจักรตั้งคณะกรรมการขึ้นมาสอบสวนเรื่องนี้แล้ว แนวโน้มจะออกมาเป็นอย่างไรครับ เพราะเท่าที่ผมได้ยินมาโดยตลอด จะมีเสียงในด้านลบต่อการประจักษ์ที่ Medjugorje จะด้วยเหตุผลต่าง ๆ นานา ที่ผมไม่ขอเอ่ยถึง ส่วนคนที่เชื่อในการประจักษ์นี้ก็มีจำนวนมาก ผมเองก็เห็นว่าสาส์นของการประจักษ์นี้ก็เน้นเรื่องการกลับใจ ใช้โทษบาป และสวดภาวนาเพื่อความรอดพ้น ก็เป็นสิ่งที่ดีและคริตชนควรจะปฏิบัติตามในเรื่องเหล่านี้
Petervich

พุธ มี.ค. 24, 2010 10:05 am

: emo027 :       

คุณ Andreas สวัสดีครับ  เราเจอกันบ่อยใน forum ของ website คาทอลิกหลายแห่ง  ที่ผมเข้ามาตรงนี้ก็เพราะเซ็ง"กระดานสนทนาคาทอลิก"ที่ดูเหมือนจะมีผมเจ้ากี้เจ้าการโพสต์เกือบจะคนเดียว  ทำให้มีงานหนักมาก เพราะผมนั้นทำงานด้วยหลักการของข้อมูลที่ screen อย่างระมัดระวัง จึงต้องใช้ความพยายามมาก(ทั้งๆที่สภาพร่างกายไม่ค่อยจะอำนวย)  ที่ให้ข้อมูลเรื่องเกี่ยวกับแม่พระก็เพราะผมถือว่าพระแม่เป็นแม่ของพวกเราคริสตชนทุกคน เราจะได้มั่นใจว่าพวกเราคาทอลิกมิได้งมงายในเรื่องใด เป็นต้นที่เกี่ยวกับข้อคำสอนแห่งความเชื่อ (doctrine of the faith)ที่พระศาสนจักรคาทอลิกมีต่อแม่พระมารีย์

ที่คุณพูดว่า การประจักษ์ของแม่พระที่ Medjugorje นั้นเกิดมานานและมีหลายคนข้องใจในบางเรื่อง ซึ่งดูจะเป็นด้านลบมากพอสมควร  ถ้ามีคณะกรรมการตั้งขึ้นจากสันตะสำนักเพื่อสวบสวนให้เกิดความแน่ใจว่า ที่แม่พระประจักษ์นั้น พระศาสนจักรรับรองว่าเป็นการประจักษ์จริงๆของ"แม่พระ"จริงๆ  จะทำให้คริสตชนที่ศรัทธาในการประจักษ์ที่นั่นสบายอกสบายใจได้อย่างแน่นอน

ผมได้เขียนบทความและให้ข้อมูลเรื่องการประจักษ์ของแม่พระในโลก และวิธีการเพื่อให้เรื่องได้รับการรับรองจากสันตะสำนักนั้น จึงใคร่ขอให้คุณ Andreas คลิ๊กกลับไปดูที่"กระดานสนทนาคาทอลิก" ที่ :
http://forum.catholic.or.th/index.php?topic=263.10;wap2
คุณจะพบหลักเกณฑ์ บรรทัดฐานและขบวนดำเนินการเพื่อตัดสินการประจักษ์ของแม่พระ ระบุกรอบการปฏิบัติงานเพื่อสอบสวนรับรองการประจักษ์ของแม่พระในโลก ต่อไป. เชิญนะครับ.

Alan    Petervich
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 24, 2010 12:04 pm

ผมขอขอบพระคุณ คุณAlan    Petervich มาก ๆ ครับที่ให้ข้อมูลที่มีประโยชน์
ตอบกลับโพส