มารู้จักมิสซาลาตินกันดีกว่า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
homo dei
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 31, 2010 10:11 am

Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 31, 2010 10:18 am

พระศาสนจักรคาทอลิกไทยน่าส่งพระสงฆ์ไปรับการอบรม Workshops การทำมิสซาจารีตดั้งเดิม

รูปภาพ

http://www.sanctamissa.org/workshops/
My Hope
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 31, 2010 11:30 am

ขอบคุณครับ : emo045 :
Holy Bible

พุธ มี.ค. 31, 2010 1:37 pm

ขอบคุณครับ
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

พุธ มี.ค. 31, 2010 2:16 pm

ดูซับซ้อน มากคับ

แต่ก้อดูสักสิทธิ์มากเช่นกัน
  : xemo026 :
homo dei
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 31, 2010 6:14 pm

Andreas เขียน: พระศาสนจักรคาทอลิกไทยน่าส่งพระสงฆ์ไปรับการอบรม Workshops การทำมิสซาจารีตดั้งเดิม

รูปภาพ

http://www.sanctamissa.org/workshops/
ถ้ามิสซังไหนไม่มีใครไปบอกผมนะครับเดียวจะไปแทนให้ อิอิอิ
sasuke
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 1:26 am

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10888.0

กระทู้ลักษณะนี้มีอยู่แล้่ว ถ้าอยากจะนำเสนออีกครั้ง ก็ขุดขึ้นมาก็ได้นะครับ
ข้อมูลกระทู้นั้นก็มีมากกว่า ถ้ามีใครสงสัยก็จะได้เข้าไปอ่านเอง ไม่ต้องถามต้องตอบให้เสียเวลา

ส่วนตัว ขอยืนยันจุดยืนเดิมว่า มิสซาจารีตละตินสมควรอนุรักษ์อย่างยิ่ง
เพราะเป็นรากเหง้าและความสวยงามของวัฒนธรรม ที่ศาสนาคริสต์นิกายโรมันคาทอลิกมี
แต่ไม่เหมาะที่จะใช้เป็นมิสซาประจำ เพราะสัตบุรุษที่ไม่เข้าใจภาษาละตินก็จะไม่เข้าใจมิสซา
แม้ว่าความหมายของทุกๆการกระทำในมิสซานั้นจะลึกซึ้งเพียงไหน หากไม่มีคนเข้าใจก็ไร้ค่า

ปล. ถ้าเอาจารีตนี้มาแปลเป็นไทย เพื่อใช้และให้ความรู้กับสัตบุรุษ ก็คงจะดีนะ  : xemo017 :
homo dei
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 7:50 am

sasuke เขียน: http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10888.0

กระทู้ลักษณะนี้มีอยู่แล้่ว ถ้าอยากจะนำเสนออีกครั้ง ก็ขุดขึ้นมาก็ได้นะครับ
ข้อมูลกระทู้นั้นก็มีมากกว่า ถ้ามีใครสงสัยก็จะได้เข้าไปอ่านเอง ไม่ต้องถามต้องตอบให้เสียเวลา

ส่วนตัว ขอยืนยันจุดยืนเดิมว่า มิสซาจารีตละตินสมควรอนุรักษ์อย่างยิ่ง
เพราะเป็นรากเหง้าและความสวยงามของวัฒนธรรม ที่ศาสนาคริสต์นิกายโรมันคาทอลิกมี
แต่ไม่เหมาะที่จะใช้เป็นมิสซาประจำ เพราะสัตบุรุษที่ไม่เข้าใจภาษาละตินก็จะไม่เข้าใจมิสซา
แม้ว่าความหมายของทุกๆการกระทำในมิสซานั้นจะลึกซึ้งเพียงไหน หากไม่มีคนเข้าใจก็ไร้ค่า

ปล. ถ้าเอาจารีตนี้มาแปลเป็นไทย เพื่อใช้และให้ความรู้กับสัตบุรุษ ก็คงจะดีนะ  : xemo017 :
ขออภัยคุณ sasuke ในทำนองที่ว่ากระทู้แบบนี้มีอยู่แล้ว นะครับ เป็นประเด็นแรก ถ้าการขึ้นกระทู้แบบนี้เป็นการต้องห้ามของชาวบอร์ด นิวมานนาก็ขออภัยไว้ด้วย และน่าจะแจ้งไว้ที่ข้อมูลการใช้บอร์ดนะครับ ว่า "ห้ามขึ้นกระทู้ใหม่ที่มีลักษณะข้อมูลคล้ายคลึงกระทู้เก่า" แล้วก็ถ้ามีใครสงใสก็เข้าไปอ่านเอง ก็ไม่ทราบว่าตอบแทนทุกคนที่อยากได้ความรู้ใหม่ๆหรือเปล่า แต่ผมคิดว่าไม่ใช่คนทั้งหมด  อีกประเด็นนึง ถ้าคิดว่าการถามตอบ หรือการใช้สมอง หรือความคิดตอบโต้กัน ตามประสาปัญญาชน นั้นเป็นการเสียเวลา "ผมก็ขออภับไว้ด้วยก็แล้วกัน" แล้วผมจะคอยเป็นผู้สังเกตการร์อยู่ห่างๆท่าจะดีกว่า ถ้าเป็นลักษณะแบบนี้ การที่เปิดใจรับฟังทุกความเห็นหรือทุกปัญหา หมาตายยังเอามาลงได้เลย อันนี้เป็นเรื่องที่มีสาระประดับสมอง ถ้ายังเป็นแบบนี้ ก็ขออภัยที่ทำให้ชาวบอร์ด สับสนวุ่นวาย หรือรำคาญใจ ที่ตั้งกระทู้ไม่ถูกใจ แต่อย่างไรก็ตามก็ ยังติดตามข่าวสารจากบอร์ดนี้อยู่ ....พระอวยพรทุกๆคนครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 9:16 am

^
^
อย่าคิดเป็นอื่นไปเลยครับ
เข้ามาเหมือนเดิมดีแล้วครับ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 9:18 am

คิดว่า น้อง sasuke คงเห็นว่ามีกระทู้ทำนองนี้อยู่แล้ว และคุณ homo dei เองก็เป็นคนตั้งไว้เองด้วย มันไม่ได้เป็นกฏต้องห้ามของชาวบอร์ดอะไรหรอกคะ แต่อยู่ด้วยกันก็แจมพื้นที่กันเท่านั้นแหละ ไม่มีอะไรมากมาย อย่าคิดมากเลยนะคะ
นายใหญ่
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 9:40 am

อันนี้... ก็ต้องขอบอกว่า... เป็นแนวความคิดที่ดีอันหนึ่งแต่ว่าไม่ใช่ทั้งหมด...

ก่อนหน้าพระสังคายนาวาติกันได้มีการใช้ภาษาละตินเป็นภาษาหลัก
ภายหลังได้ปรับเปลี่ยนให้มีพิธีกรรมตามพระศาสนจักรท้องถิ่น
เพื่อว่าคนในพื้นที่จะได้เข้าใจ และเข้าถึงพระเจ้าได้มากขึ้น...

แต่การที่บางคน บางกลุ่มต้องการจะกลับไปศึกษาภาษาดั้งเดิมก็ยิ่งเป็นสิ่งที่ดีครับ..
เพราะจะได้เข้าใจความหมายของพิธีกรรมอย่างลึกซื้งมากขึ้น

เหมือนกับการเรียนพระคัมภีร์ ยิ่งศึกษาลึกซึ้งมากเท่าใด ความต้องการที่จะเรียนรู้ภาษาดั้งเดิมของพระคัมภีร์ยิ่งมีมากขึ้นครับ...
เพราะความคิด ความรุ้สึก วัฒนธรรม จารีต ประเพณี ได้ถูกซ่อนไว้ในภาษา
ซึ่งจะทำให้เรารู้ว่า.. อ๋อ...ที่เขาทำแบบนี้มันเป็นอย่างงี้นี่เอง... ที่ต้องมีกฏแบบนี้ มันเป็นเพราะอย่างงี้นี่เอง...

สรุปว่า... การใดที่ท่านจะทำ แล้วทำให้ทราบซึ้งถึงพระพรของพระเจ้าได้มากขึ้น รีบทำเลยครับ...
sasuke
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 4:47 pm

กล่าวเกินไปแล้วครับ ผมไม่ได้ต่อต้านมากขนาดนั้น

แต่แค่เห็นว่า การขุดกระทู้ขึ้นมาจะเป็นประโยชน์มากกว่า เพราะกระทู้นี้และกระทู้เก่ามีเนื้อหาที่ซ้ำกัน
ซึ่งคุณก็เป็นคนตั้งกระทู้เอง การทำแบบนี้จึงเหมือนการเอากระทู้เก่ามาโพส สิ้นเปลืองเนื้อที่บอร์ดโดยใช่เหตุ
แต่ถ้าหากเราขุดกระทู้เก่าขึ้นมานำเสนอ ผู้ที่สงสัยก็จะหาความรู้ได้เองโดยการอ่านข้อมูลเดิม คำถามเดิมที่มีอยู่แล้ว
ซึ่งผมก็เห็นว่ากระทู้ใหม่กระทู้นี้ มีหัวข้อและเนื้อหาของกระทู้ที่เป็นสับเซตของกระทู้เก่าที่คุณตั้งขึ้นมาเอง
ซ้ำกระทู้เก่าก็มีมีเนื้อหาที่มากกว่า และมีคำถามและข้อคิดเห็นที่อภิปรายกันไปมากแล้ว น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า
ดีกว่าจะมีถามคำถามเดิมซ้ำ อภิปรายในเรื่องเดิมซ้ำๆ ซึ่งนั่นทั้งสิ้นเปลืองเวลา และสิ้นเปลืองพื้นที่บอร์ด

ผมไม่เคยต่อต้านกับการโพสเนื้อหาซ้ำเนื่องจากความไม่รู้ ว่ามีสมาชิกท่านโพสเนื้อหานี้ไปแล้ว
แต่กระทู้ซ้ำในที่นี้นี้ กลายเป็นว่าเป็นคุณโพสซ้ำกระทู้ของตัวเอง อาจจะลืมไปยังไงก็แล้วแต่
ผมก็แค่เตือนเพื่อให้ระวังไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก เพราะเป็นการสิ้นเปลืองพื้นที่บอร์ดที่มีผู้ใจบุญให้เราใช้กันฟรีๆ
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 4:56 pm

คือมีหลายครั้งผมค้นหาแล้วไม่เจอ หรือเจอในสิ่งที่ไม่เกี่ยวกันอะ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ เม.ย. 02, 2010 9:46 am

Grey Cat =^. .^= เขียน: คือมีหลายครั้งผมค้นหาแล้วไม่เจอ หรือเจอในสิ่งที่ไม่เกี่ยวกันอะ

ถ้าไม่เจอ หรือเจอไม่เกี่ยวกันก็ถามได้จ้า แต่กรณีนี้มันเป็นเรื่องเดิม และคนเดียวกันตั้งหน่ะคนละเคสกับที่แมวเทาว่านะ
ตอบกลับโพส