อยากทราบว่าคริสตังสามารถไหว้บรรพบุรุษได้มั้ยครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Tianhuang

เสาร์ เม.ย. 03, 2010 9:35 pm

อยากทราบว่าคริสตังสามารถไหว้บรรพบุรุษได้มั้ย เช่นวันตรุษจีน เช็งเม้ง อะไรทำน้องนี้อ่ะครับ
ถ้าได้ต้องทำอย่างไร และไม่ควรทำอย่างไร
    เช่น สามารถจุดธูปเทียนได้มั้ย  สามารถนำอาหารไปเซ่นไหว้ได้มั้ย หรือ จุดประทัดได้มั้ยครับ
ขอขอบคุณครับ
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 05, 2010 12:42 pm

สามารถร่วมงานได้ครับ
และสามารถไหว้บรรพบุรุผู้ล่วงลับไปแล้วได้
แต่ถ้าเป็นการไหว้เจ้า ที่เป็นเทพ เทวดา ไม่สามารถทำได้ครับ

สามารถจุดธูปเทียนได้ แต่ส่วนใหญ่จารีตคาทอลิกไม่ทำ (แต่ห้ามจุดเพื่อไหว้เจ้า)

การนำอาหารไปเซ่นไหว้ ถือว่าเป็นเรื่องไม่ควรทำครับ (ความเชื่อคาทอลิกคือ ผู้ล่วงลับ อยู่ในที่ที่ต้องการคำภาวนา ไม่ได้ต้องการอาหาร)

การจุดประทัดเพื่อไหว้เจ้า ไม่สามารถทำได้ครับ (ถ้าจุดเล่นได้)
Tianhuang

จันทร์ เม.ย. 05, 2010 10:55 pm

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายใหญ่
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 09, 2010 1:16 am

ทำบุญ ทำดี ประพฤติดี อาจจะ่ต่างประเพณี ต่างธรรมเนียมปฏิบัติของคาทอลิกบ้าง ถ้าวิเคราะห์แล้วว่าดี ก็ทำได้ครับ...
แต่การกระทำนั้น จะต้อง

๑) จะต้องไม่ทำให้เราสับสน ไม่ทำให้ความเชื่อ สายสัมพันธ์ระหว่างเรากับพระเจ้าลดลง
๒) จะต้องไม่เห็นที่สะดุด แค่บุคคลทั่วไป . 
ถ้าเป็นที่สะดุดแล้ว เราอธิบาย และเขาเข้าไปก็ผ่านไป   
แต่ถ้าเป็นที่สะดุดแล้ว ทำให้คนนั้นเสียความเชื่อไป ก็อย่าทำดีกว่าครับ...

เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากครับ... ต้องดูเป็นกรณีๆ ไป...
ตอบกลับโพส