ฑูตสวรรค์ประจำตัวของเรา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
†PricELiFE†

อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 8:17 pm

ผมรู้มาว่าพวกเราทุกคนมีฑูตสวรรค์ประจำตัวอยู่ นี่รวมถึงคนต่างศาสนาด้วยหรือเปล่าครับ ?

แล้วเราฝากพวกเค้าสวดอ้อนวอน ที่เหมือนที่สวดผ่านนักบุญองค์ต่าง ๆ ได้ด้วยหรือเปล่าครับ ??

แล้วเราสามารถคุยกับวกเค้าได้ด้วยใช่มั้ยครับ ??
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 9:09 pm

†PricELiFE† เขียน: ผมรู้มาว่าพวกเราทุกคนมีฑูตสวรรค์ประจำตัวอยู่ นี่รวมถึงคนต่างศาสนาด้วยหรือเปล่าครับ ?

แล้วเราฝากพวกเค้าสวดอ้อนวอน ที่เหมือนที่สวดผ่านนักบุญองค์ต่าง ๆ ได้ด้วยหรือเปล่าครับ ??

แล้วเราสามารถคุยกับวกเค้าได้ด้วยใช่มั้ยครับ ??
คนต่างศาสนาก็มีอารักขเทวดาประจำตัวเช่นกันครับ เพราะคนต่างศาสนาก็เป็นลูกพระบิดาเจ้าสวรรค์

เราสามารถสวดให้อารักขเทวดาช่วยอ้อนวอนให้เราได้ครับ และเราก็สามารถคุยกับอารักขเทวดาของเราได้

พระศาสนจักรสอนว่า อารักขเทวดาเป็นเพื่อนที่ดีของเรา ..

อ่านตรงนี้นะครับ http://www.belongtothetruth.com/Holy/friend_index.htm
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 18, 2010 9:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sutham

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 6:50 pm

ผมว่าคนต่างศาสนาไม่น่าจะมีเทวดารักษาตัวนะครับ  เหตุที่ผมเชื่อเช่นนี้ก็เพราะว่า อ่านจากเรื่องพิธีบูชามิสซาศักดิ์สิทธิ ในภาคถวายผู้เล่า เล่าว่าได้เห็นเทวดารักษาตัวปรากฎขึ้นพร้อมคำภาวนาของแต่ละคน และนำไปถวายพระเจ้าที่แท่นบูชา เทวดาแถวหลัง ๆ จะเศร้าสร้อยเพราะไม่มีคำภาวนาที่จะมาถวาย มิหนำซ้ำผู้มาร่วมมิสซาเหล่านี้มิได้มาด้วยเต็มใจ ผมเลยสรุปเอาเองว่าคนต่างศาสนาน่าจะไม่มีเทวดารักษาตัว ถ้ามี เทวดาเหล่านี้คงอึดอัดน่าดู เพราะคนเหล่านี้ที่ท่านต้องดูแล ไม่รู้จักพระเจ้า ไม่มีการร่วมพิธีมิสซา แล้วจะเอาอะไรไปถวายพระเจ้าละครับ ผมคิดถูกหรือเปล่า บุคคลที่เชื่อในพระน่าจะได้สิทธิพิเศษอะไรบ้างนะครับ
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 8:53 pm

คนต่างศาสนาก็มีอารักขาเทวดาครับ
เพียงแต่ว่า มนุษย์มีอำเภอใจ ที่จะเลือกว่าจะอยู่ศาสนาไหน
เมื่อพระเจ้าให้อำเภอใจมนุษย์ อารักขาเทวดาก็ต้องคอยดูแลแค่นั้นครับ
Deo Gratias

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 10:08 pm

"ทูตสวรรค์ทั้งปวงเป็นแต่เพียงวิญญาณผู้ปรนนิบัติ ที่พระองค์ทรงส่งไปช่วยเหลือบรรดาผู้ที่จะได้รับความรอดกระนั้นมิใช่หรือ" (ฮบ.1:14)  
ทูตสวรรค์มีในผู้เชื่อและผู้ที่จะเชื่อในอนาคต (พระเจ้าทรงเป็นผู้เลือกสรร จึงทรงรู้ว่าใครจะเป็นผู้ถูกเลือกสรร)

แม้ว่าเวลานี้คนๆ นั้นจะยังเป็นคนต่างศาสนาที่ยังไม่เชื่อพระเจ้า แต่หากเขาเป็นผู้ถูกเลือกสรร เขาก็มีทูตสวรรค์อยู่กับตัวแล้ว
ทูตสวรรค์เหล่านี้จะทำหน้าที่ปกป้องช่วยเหลือเขาจนกว่าเขาจะรู้จักกับพระเจ้า และอยู่กับเขาหลังจากที่เชื่อแล้วด้วย
แต่สำหรับผู้ที่ไม่ใช่ผู้ถูกลือกสรรก็จะไม่มี แต่ที่สำคัญคือไม่มีมนุษย์คนไหนรู้ได้ว่าผู้ที่ยังไม่เชื่อเวลาในเวลานี้
คนไหนบ้างที่เป็นผู้ถูกเลือกสรรที่จะมาเชื่อในอนาคต จึงไม่สามารถตัดสินได้ว่าใครมีหรือไม่มี มีเพียงพระเจ้าเท่านั้นที่รู้  

สำหรับผู้ที่เชื่อพระเจ้าแล้ว ทูตสวรรค์เหล่านี้จะทำหน้าที่คอยปกป้องช่วยเหลือพวกเขาตามพระบัญชาของพระเจ้า
ตั้งนั้นความสัมพันธ์ต่อทูตสวรรค์จึงไม่ใช่การนมัสการกราบไหว้ (เทียบ คส.2:18) หรือการอธิษฐานขอต่อทูตสวรรค์โดยตรง
แต่เป็นการทูลขอต่อพระเจ้า และพระเจ้าเองจะทรงเป็นผู้บัญชาทูตสวรรค์ผู้ซึ่งเป็นผู้รับใช้ของพระองค์ตามน้ำพระทัยของพระองค์  : emo038 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ เม.ย. 19, 2010 10:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
†PricELiFE†

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 11:44 pm

อ่อ !!! เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ พี่ ๆ มาก ๆ เลยครับ ^^
Valkyrie Zero Number

อังคาร เม.ย. 20, 2010 11:25 am

Deo Gratias เขียน: "ทูตสวรรค์ทั้งปวงเป็นแต่เพียงวิญญาณผู้ปรนนิบัติ ที่พระองค์ทรงส่งไปช่วยเหลือบรรดาผู้ที่จะได้รับความรอดกระนั้นมิใช่หรือ" (ฮบ.1:14)  
ทูตสวรรค์มีในผู้เชื่อและผู้ที่จะเชื่อในอนาคต (พระเจ้าทรงเป็นผู้เลือกสรร จึงทรงรู้ว่าใครจะเป็นผู้ถูกเลือกสรร)

แม้ว่าเวลานี้คนๆ นั้นจะยังเป็นคนต่างศาสนาที่ยังไม่เชื่อพระเจ้า แต่หากเขาเป็นผู้ถูกเลือกสรร เขาก็มีทูตสวรรค์อยู่กับตัวแล้ว
ทูตสวรรค์เหล่านี้จะทำหน้าที่ปกป้องช่วยเหลือเขาจนกว่าเขาจะรู้จักกับพระเจ้า และอยู่กับเขาหลังจากที่เชื่อแล้วด้วย
แต่สำหรับผู้ที่ไม่ใช่ผู้ถูกลือกสรรก็จะไม่มี แต่ที่สำคัญคือไม่มีมนุษย์คนไหนรู้ได้ว่าผู้ที่ยังไม่เชื่อเวลาในเวลานี้
คนไหนบ้างที่เป็นผู้ถูกเลือกสรรที่จะมาเชื่อในอนาคต จึงไม่สามารถตัดสินได้ว่าใครมีหรือไม่มี มีเพียงพระเจ้าเท่านั้นที่รู้  

สำหรับผู้ที่เชื่อพระเจ้าแล้ว ทูตสวรรค์เหล่านี้จะทำหน้าที่คอยปกป้องช่วยเหลือพวกเขาตามพระบัญชาของพระเจ้า
ตั้งนั้นความสัมพันธ์ต่อทูตสวรรค์จึงไม่ใช่การนมัสการกราบไหว้ (เทียบ คส.2:18) หรือการอธิษฐานขอต่อทูตสวรรค์โดยตรง
แต่เป็นการทูลขอต่อพระเจ้า และพระเจ้าเองจะทรงเป็นผู้บัญชาทูตสวรรค์ผู้ซึ่งเป็นผู้รับใช้ของพระองค์ตามน้ำพระทัยของพระองค์  : emo038 :
คนอย่างเราเป็นผู้ถูกเลือกสรรค์ด้วยหรือเปล่านะ..... แล้วคนบางคนที่เรารักล่ะ? จะรู้ได้อย่างไร
กรอกสมบูรณ์

อังคาร เม.ย. 20, 2010 6:42 pm

Valkyrie Zero Number เขียน: คนอย่างเราเป็นผู้ถูกเลือกสรรค์ด้วยหรือเปล่านะ..... แล้วคนบางคนที่เรารักล่ะ? จะรู้ได้อย่างไร
แน่นอนค่ะ คุณเป็นผู้ที่ถูกเลือกสรรไว้แล้ว รู้ตัวด้วยนะคะ แล้วก็สวดสายประคำมอบให้กับคนที่เรารักให้มากๆ ค่ะ เค้าจะรู้ตัวว่าเป็นผู้ที่พระเจ้าได้เลือกสรรไว้ แต่เราก็ต้องยอมรับการเลือกของเขาด้วยนะคะ ว่าเขาจะเลือกพระหรือไม่ค่ะ

ขอพระเยซูคริสตเจ้า พระเป็นเจ้าและพระผู้ไถ่กู้ของเรา ทรงสถิตย์อยู่กับคุณ Valkyrie Zero Number ตลอดไปนะคะ
billa-bong
~@

พุธ เม.ย. 21, 2010 9:51 am

มัทธิว 18:10
Deo Gratias

พุธ เม.ย. 21, 2010 10:40 pm

^
^
การตีความพระคัมภีร์ มัทธิว 18:10

คำว่า "ผู้เล็กน้อยเหล่านี้" ไม่ได้บ่งชี้ว่าจะต้องเป็นทุกคน เพราะเมื่อเราย้อนกลับไปดูข้อก่อนหน้านั้นจะพบว่าใน 18:6 ใช้คำว่า "ผู้เล็กน้อยเหล่านี้คนหนึ่งที่วางใจในเรา" ซึ่งตามบริบทนั้นหมายถึงเด็กๆ ที่กำลังจะเข้ามาหาพระเยซู แต่ถูกพวกสาวกห้ามไว้ แต่ถ้าตีความตามศาสนศาสตร์ที่ลึกลงไปก็หมายถึง ท่าทีของผู้เชื่อหรือผู้ที่แสวงหาพระเจ้าเหมือนอย่างเด็กๆ เหล่านั้น
Aeyu

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 10:19 pm

เราว่ามีกันทุกคนนะ แม้จะต่างศาสนากันแต่หากเค้าเป็นคนดี ไม่ทำบาป (ตรงกับหลักคำสอนในศาสนาคริสต์) พระเจ้าก็ทรงเมตตา เพราะพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์ขึ้นมา ทุกคนเป็นลูกของพระหมด
ข้า-พระ-เจ้า

เสาร์ มิ.ย. 12, 2010 2:12 am

มีทุกคน
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 6:45 pm

ตอนเรายังเป็นเด็กเราเคยโดนรถชนแต่เราไม่ตาย
สงสัยเราก็มีเทวดาประจำตัวเหมือนกันแฮะ
ส่วนคนที่เคยขับรถชนเราก็จำเราไม่ได้แล้ว
rosa-lee

จันทร์ เม.ย. 25, 2011 5:02 pm

เรามีทูตสวรรค์ประจำตัวทุกคน
คนที่มีหน้าที่สำคัญอาจมีเกิน1องค์ :s030:
peternus
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 30, 2011 2:58 pm

ผมเองคุยกับเทวดารักษาตัวทุกวันครับ...(ถึงบางทีเราอาจเป็นเพื่อนที่ไม่ดีของเขาก็ตาม)...ทุกครั้งที่เดินทางเเม้จะใกล้ไกล ก็มั่นใจในเขาครับ เขาเป้นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ที่สุดเลยละครับ^^ ทุกคนมีเทวดารักษาตัวครับ เพียงเเต่งานของเขาจะต่างกันไปครับ <<ผมมั่นใจเช่นนั้นครับ คงเเย่น่าดูที่เราทำตัวไม่ดีต้องทำให้เพื่อนเทดาเสียใจ... :s008:
anatasia

เสาร์ เม.ย. 30, 2011 8:10 pm

ทำไมตอนเราเป็นเด็กแล้วเราถูกเพื่อนแกล้ง
ทำไมเทวมาไม่มาปกป้องเราล่ะ
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ค. 03, 2011 8:25 pm

anatasia เขียน:ทำไมตอนเราเป็นเด็กแล้วเราถูกเพื่อนแกล้ง
ขอถามด้วยคน
peternus เขียน:ผมเองคุยกับเทวดารักษาตัวทุกวันครับ...(ถึงบางทีเราอาจเป็นเพื่อนที่ไม่ดีของเขาก็ตาม)...ทุกครั้งที่เดินทางเเม้จะใกล้ไกล ก็มั่นใจในเขาครับ เขาเป้นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ที่สุดเลยละครับ^^ ทุกคนมีเทวดารักษาตัวครับ เพียงเเต่งานของเขาจะต่างกันไปครับ <<ผมมั่นใจเช่นนั้นครับ คงเเย่น่าดูที่เราทำตัวไม่ดีต้องทำให้เพื่อนเทดาเสียใจ... :s008:
คุยได้เหรอ ทำยังไงน่ะ พอมีวิธีดี ๆ มั้ย อยากเสวนาด้วยเต็มแก่ ก่อนตัวเองจะบ้ามากไปกว่านี้
anatasia

พุธ พ.ค. 04, 2011 4:26 pm

ถ้างั้นพ่อแม่ญาติๆของเราคงจะมีเทวดาประจำตัวด้วยล่ะดิ
:s013:
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 04, 2011 11:36 pm

anatasia เขียน:ทำไมตอนเราเป็นเด็กแล้วเราถูกเพื่อนแกล้ง
เพราะเป็นเรื่องของเด็กๆ ท่านอยากให้คุณเรียนรู้ รักและให้อภัยเพื่อนที่ทำผิดต่อคุณ
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2011 1:21 pm

Jeab Agape เขียน:
เพราะเป็นเรื่องของเด็กๆ ท่านอยากให้คุณเรียนรู้ รักและให้อภัยเพื่อนที่ทำผิดต่อคุณ
:s027: ช่ายแล้ว ๆ บางครั้ง เราต้องเรียนรู้ที่จะเติบโตด้วยเช่นกัน

เดี๋ยวนี้จะคุยกับท่านอารักขเทวดาบ่อยขึ้น โดยเฉพาะเวลาที่เจองานยาก จะถามท่านทันทีเลย "ทำไงดีหล่ะค่ะ?" แล้วบอกท่านว่า "กรุณาช่วยด้วยนะคะ" แล้วก็สวดภาวนาเพื่อสื่อสารกับท่านผ่านการภาวนา สวดไปทำไป อะไรที่ว่ายากก็ง่ายขึ้นมาทันที ทั้งที่ตอนแรกก่อนจะลงมือทำคิดว่าแย่แน่ ๆ

ขออารักขเทวดาคุ้มครองทุกท่านนะคะ
ตอบกลับโพส