++ผู้ที่จะเป็น บุญราศีหรือนักบุญ++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ก.ค. 09, 2005 10:20 pm

พวกเขาเหล่านั้นตายปุ๊ปขึ้นสวรรค์ปั๊ปโดยไม่ผ่านไฟชำระเลยหรือเปล่าครับ? ถ้าตามความคิดผมผมว่าไม่จำเป็นนะเพราะสมุตก่อนตายเกิดเผลอยังมีบาปเล็กๆติดอยู่แต่ทั้งชีวิตอุทิศให้พระ นี่ก็น่าจะผ่านไฟชำระ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:15 am

เออ..อันนี้ก็ไม่ทราบจ๊ะ
ไม่เคยมีโอกาสได้ถามท่านๆเหล่านั้นเลย อิอิ
kendo

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 7:07 am

คงได้ตรงไปสวรรค์แน่นอน โดยเฉพาะบรรดา มรณสักขี เพราะถือว่า ได้ชำระบาปด้วยเลือดเพื่อยืนยันต่อความรักพระเป็นเจ้าแล้ว นักบุญบางองค์ก่อนตาย แม่พระกับเทวดายังมารับไปสวรรค์ถึงที่เลย
คนธรรมดาๆ ก็มีโอกาสตรงไปสวรรค์เลยเหมือนกัน ถ้าได้ยอมรับความทุกข์ ความทรมาน ความเจ็บปวดต่างๆ ด้วยความเต็มใจ เพื่อเห็นแก่ความรักของพระเป็นเจ้า และถ้าได้แก้บาปรับศีลก่อนตายแล้ว ก็ได้ตรงไปสวรรค์แน่นอน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 9:46 am

ผู้ที่ตายแล้วได้ไสวรรค์ทันทีโดยไม่ต้องผ่านไฟชำระก็มีหลายท่านนิครับ เห็นในหนังสือ "วิญญาณในไฟชำระบอกข้าพเจ้า" ก็มีพูดถึงเอาไว้ โดยเฉพาะช่วงเวลาใกล้จะตายเป็นช่วงเวลาที่สำคัญที่สุด
อนึ่งการไปไฟชำระหรือไม่นี่เป็นความสมัครใจของเรานิครับ พระองค์ไม่ได้บังคับเราให้ไป แต่ 100 ทั้ง 100 รู้สึกว่าตัวไม่สะอาดพอที่จะพบพระเจ้าก็ยินยอมสมัครใจไปไฟชำระกันเองด้วยกันทั้งนั้น
ตอบกลับโพส