แอนตี้ไคร้สต์ แปลว่าไรเหรอครับแล้วมันคือไรอ่ะครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
internazionale7

เสาร์ ก.ค. 09, 2005 11:36 pm

ภาพ ทูตสวรรค์ไมเคิล ขับไล่ซาตานผู้คิดกบฏต่อพระเจ้าสู่นรก ในวาระใกล้สิ้นยุคซาตานตนนี้จะไปสิงในร่างของแอนตี้ไคร้สต์ เพื่อพิชิตมนุษยชาติ
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1330
แอนตี้ไคร้สต์ แปลว่าไรครับ ขอบคุณมากๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

เสาร์ ก.ค. 09, 2005 11:44 pm

Anti-ต่อต้าน
Christ-พระคริสต์
internazionale7

เสาร์ ก.ค. 09, 2005 11:54 pm

ขอบคุณมากๆครับผม
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 2:05 am

ผมได้เจออีกคำนึง คำว่า Anti-Pope เป็นคำที่พวกคาทอลิกที่ไม่ยอมรับพระสังคายนาวาติกันที่ 2 ใช้เรียกพระสันตะปาปาที่วาติกันตั้งแต่สมเด็จพระสันตะปาปายอห์นที่ 23 เป็นต้นมา พวกนั้นเลยแยกตัวออกจากพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก แล้วบางกลุ่มตั้ง pope ของตนขึ้นมา และพยายามสาดโคลนใส่พระสันตะปาปาที่วาติกันเสมอ ๆ แต่ในความเป็นจริงแล้ว พระสันตะปาปาแท้จะประทับอยู่ที่ไหนไม่ได้นอกจากวาติกันเท่านั้น เพราะนี่คือพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 2:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 3:37 am

ตอนนี้ กลุ่ม ที่ Anti-Pope ยังมีเยอะไหม ฮับพี่เพชร ???
claustrophobia

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 5:07 am

ประตูนรกไม่มีวันชนะพระเจ้าได้
King Zadin
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 6:59 am

พระเยซูตรัสกับนักบุญเปรโตรอัครสาวกและสมเด็จพระสันตะปาปาองค์แรกว่า "นี่คือศิลา และเราจะก่อตั้งพระศาสนจักของเรา ประตูนรกจะไม่มีวันมีชัยเหนือพระศาสนจัก "
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 7:19 am

ใช่แล้วครับไม่มีวัน ที่จะเอาชนะพระเป็นเจ้าและเอาชนะอำนาจที่พระเป็นเจ้าประทานให้พระศาสจักรได้...แต่ มันเอาชนะมนุษย์ได้นะครับ เพระมันคือเทพนิกรเจ้าอำนาจที่มาอยู่ในร่างของมนุษย์ แต่จะกลัวอะไรละครับมันก็ทำได้แค่ร่างกายเราแต่ทำอะไรกับวิญญาณเราไม่ได้
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 13, 2005 5:36 pm

แม่พระได้ประทานสาส์นแก่คุณพ่อกอบบี้ ผู้รับใช้ของพระแม่ในขบวนการสงฆ์ของแม่พระ ในสาส์นนั้นแม่พระได้ทรงกล่าวถึงแอนตี้ไคร้สต์ว่าคืออะไร เลขประจำตัวของมันคือ 666 คือมันแสดงความเหนือกว่าพระเจ้า แต่เลขของพระเจ้าคือ 333 ซึ่งหมายถึงพระตรีเอกภาพ แอนตี้ไคร้สต์หนึ่งนั้นเป็นคนหนึ่งที่ก่อตั้งศาสนาที่ปฏิเสธเรื่องพระตรีเอกภาพ และความเป็นพระเจ้าของพระเยซูคริสตเจ้า แอนตี้ไคร้สต์อีกวาระหนึ่งนั้นคือนักวิทยาศาสตร์ที่ปฏิเสธพระเจ้า แอนตี้ไคร้สต์อีกวาระหนึ่งนั้นคือการแตกแยกนิกายของศาสนาคริสต์ และแอนตี้ไคร้สต์สุดท้าย คือ บุคคลที่นักบุญมาลาคีกล่าวถึงว่าจะเป็นpope คนสุดท้าย
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 13, 2005 5:42 pm

น้องเจี๊ยบ เรื่อง antipope สามารถอ่านได้จากหนังสือบนศิลานี้ ที่คุณพ่อไพบูรณ์ อุดมเดชเขียน ซึ่งก็หมายถึงช่วงที่มีพระสันตะปาปาพร้อมกัน 2 องค์ ก็มีประมาณ 30 คนได้ครับ ปัจจุบันพวกคาทอลิกที่แยกตัวออกจากวาติกันเขาเรียกพระสันตะปาปาที่โรมว่า Anti-Pope พวกนั้นจะไม่เห็นด้วยกับการปรับปรุงพิธีกรรม การเสวนากับศาสนาอื่นและกระบวนการเอกสัมพันธ์ระหว่างคริสตชนนิกายต่าง ๆ เพราะเขาถือว่าข้อคำสอนดั้งเดิมนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้อง และเปลี่ยนแปลงไม่ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 2:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ก.ค. 13, 2005 7:56 pm

Andreas เขียน: แม่พระได้ประทานสาส์นแก่คุณพ่อกอบบี้ ผู้รับใช้ของพระแม่ในขบวนการสงฆ์ของแม่พระ ในสาส์นนั้นแม่พระได้ทรงกล่าวถึงแอนตี้ไคร้สต์ว่าคืออะไร เลขประจำตัวของมันคือ 666 คือมันแสดงความเหนือกว่าพระเจ้า แต่เลขของพระเจ้าคือ 333 ซึ่งหมายถึงพระตรีเอกภาพ แอนตี้ไคร้สต์หนึ่งนั้นเป็นคนหนึ่งที่ก่อตั้งศาสนาที่ปฏิเสธเรื่องพระตรีเอกภาพ และความเป็นพระเจ้าของพระเยซูคริสตเจ้า แอนตี้ไคร้สต์อีกวาระหนึ่งนั้นคือนักวิทยาศาสตร์ที่ปฏิเสธพระเจ้า แอนตี้ไคร้สต์อีกวาระหนึ่งนั้นคือการแตกแยกนิกายของศาสนาคริสต์ และแอนตี้ไคร้สต์สุดท้าย คือ บุคคลที่นักบุญมาลาคีกล่าวถึงว่าจะเป็นpope คนสุดท้าย
ผมก็อ่านมาบ้างเหมือนกันแต่เท่าที่อ่านขอผมเค้าบอกว่า pope องค์สุดท้ายนี่จะไม่ใช่ถูกแต่งตั้งอย่างถูกต้องตามธรรมจารีตเดิม แต่จะถูกแต่งตั้งอย่างกะทันหันและชั่วร้าย

ว.ว 13:11

แล้วขาพเจ้าก็เห็นสัตว์ร้ายอีกตัวหนึ่งขึ้นมาจากแผ่นดิน มันมีสองเขาเหมือนลูกแกะ และพูดเหมือนพญานาค

เท่าที่ผมอ่านมาเขาบอกว่านี่คือ fale Prophet หนิคับ ตัวแอนตี้ไครส์จริงๆคือสัตว์ร้ายตัวแรกที่ขึ้นมาจากทะเล เพราะทะเลในพระคำภีร์หมายถึงความชั่วร้าย

ปล.แต่เราไม่ต้องไปใส่ใจมาก และ อย่าตื่นตระหนกหรือเฝ้ารอวันเหล่านั้นเลยนะครับ เราควรใช้ชีวิตตามปกติทำตามคำสอนของพระและแม่พระ ดีกว่าเพราะเราไม่รู้วันและเวลานั้น และพระองค์จะเสด็จมาอย่างโจรเข้ามาในบ้านของเจ้าของบ้านที่ไม่ทันได้เตรียมตัว เราจงเตรียมตัวให้พร้อมเสมอดีกว่าครับ
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 13, 2005 8:16 pm

ขอบคุณพี่เพชรที่ชี้แนะ และให้ความกระจ่างแจ้งฮะ 8)
P
.
.

พุธ ก.ค. 13, 2005 8:26 pm

ความเข้าใจของผมนะครับ

แอนไทไคร้สต์ คือ อะไรก็ตามที่มา"แทนที่"พระคริสต์ครับ

คือ ไม่จำเป็นต้องต่อต้านเพียงเท่านั้น แต่"แทนที่"ด้วย

คนที่มาแทนที่พระคริสต์ ไม่ว่าจะมีจุดประสงค์ในการต่อต้านพระองค์หรือไม่ จัดว่าเป็นแอนไทไคร้สต์ทั้งสิ้น

อันนี้เป็นความหมายโดยทั่วไปนะครับ ไม่ได้หมายถึงบุคคลใดบุคคลหนึ่งในพระคัมภีร์วิวรณ์หรืออะไร

แล้วผมยกความหมายทั่วไปนี้ขึ้นมาทำไมเหรอครับ

เพื่อให้เราพิจารณาตัวเองว่า เราเป็นแอนไทไคร้สต์บ้างหรือเปล่า หลายๆครั้งเราเป็นเสียเอง

เป็นไปได้อย่างไรครับ เพราะคนแถวๆนี้ รักในพระเยซูคริสต์ทุกคน

ก็เพราะโดยคำจำกัดความกว้างๆ แอนไทไคร้สต์ คือการแทนที่พระคริสต์ไงครับ เราเอาตัวเรามาแทนที่พระองค์หลายๆครั้งต่อวัน ทั้งๆที่เรารักพระองค์

ยกตัวอย่างเช่น หากเราทำผิด แล้วไม่ยอมให้อภัยตัวเอง เป็นต้น

ที่ไม่ยอมให้อภัยตัวเอง เพราะเรารักพระคริสต์ รักมากจนรู้สึกผิดที่ตัวเองทำผิด และไม่ยอมที่จะให้อภัยตัวเอง

แต่ในขณะเดียวกัน การให้อภัยบาปของเรา เป็นหน้าที่ของพระคริสต์ และหากพระองค์จะให้อภัย เรามีสิทธิ์อะไรที่จะไปทำตัวทดแทนพระองค์ แล้วบอกว่า เราจะให้อภัยตัวเองได้หรือไม่ได้

นี่เป็นตัวอย่างของการเป็นแอนไทไคร้สต์ ทั้งๆที่รักพระคริสต์ครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
;)
ตอบกลับโพส