การผิดความตั้งใจ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
อันตน
~@

เสาร์ พ.ค. 08, 2010 9:30 am

อยากสอบถามประสบการณ์จากพี่น้องครับ ในกรณีที่เราตั้งใจอะไรไว้สักอย่างกับพระ เป็นต้นเรื่องการสวดภาวนา เช่นช่วงนี้รู้สึกตันๆในชีวิตอยากสวดสายประคำวันละสายสี่สิบวันติดกัน เพื่อหาทางออก ก็เริ่มทำไปโดยไม่ได้บอกใครแต่รู้กันเพียงลำพังระหว่างตัวเองกับพระเจ้าว่ากำลังทำสิ่งนี้อยู่ แต่ปรากฏว่าทำไปๆ อยู่ๆมีอยู่วันหนึ่งเกิดไม่ได้ทำ จะว่าพลั้งเผลอก็ไม่ใช่ แต่บางทีมันสู้สังขารไม่ไหว หรือจัดสรรเวลาไม่เป็นเอง หรืออะไรก็แล้วแต่ ในกรณีเช่นนี้พี่น้องทำอย่างไรกันบ้างครับ แล้วตามพระศาสนจักรหรือคริสตจักรพูดถึงเรื่องนี้อย่างไรบ้าง

ผมจำได้ว่าเวลาเราจะบนอะไรสักอย่างเราควรบอกพระสงฆ์ก่อน แต่ในกรณีเช่นนี้เราไม่ได้บน แต่เราตั้งใจจะติดสนิทกับพระเพื่อหาคำตอบให้ตัวเอง ก็เลยคิดไม่ออกว่าควรทำอย่างไร สำหรับกลุ่มลัทธิเก่าที่ผมเคยอยู่กรณีทำนองนี้ต้องชดใช้สามเท่า เช่นขอเงื่อนไขอดอาหารหนึ่งวันจากผู้นำ หากผิดเงื่อนไขต้องอดเพิ่มเป็นสามวัน ตั้งเงื่อนไขอธิษฐานวันละเจ็ดนาทีเจ็ดวัน หากผิดต้องทำเป็นยี่สิบเอ็ดวัน หรือยี่สิบเอ็ดนาทีเฉพาะวันนั้นแล้วแต่ผู้นำจะพิจารณา

เลยอยากขอแบ่งปันประสบการณ์และขอความคิดเห็นจากพี่น้องครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 08, 2010 3:51 pm

ก็ในเมื่อเราตั้งใจเองไม่ได้บน ก็ตั้งใจชดใช้เองได้เลยนะครับ 3สายในวันถัดไปอะไรแบบนี้
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 10, 2010 4:26 pm

สำหรับข้าพเจ้า
ก่อนล้างบาป: ขอโทษพระ---ทำอย่างอื่นชดเชย
หลังล้างบาป: พิจารณาว่าทำไมทำไม่ได้---ไปแก้บาป (ขอโทษพระ+ใช้โทษบาป)---กำหนดกิจศรัทธาใหม่ตามความสามารถ
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 10, 2010 10:53 pm

บางวันได้มาก บางวันได้น้อย ก็เริ่มต้นใหม่ทุกวันครับ

เชื่อว่า พระเจ้าทรงทอดพระเนตรเข้าไปในจิตใจ ทรงเห็นความอ่อนแอของเราแต่ละคน

ทุกครั้งสำนึก ก็สารภาพบาป และขอกำลังให้ทำได้ ครับ : emo036 :
synner

อังคาร พ.ค. 11, 2010 9:28 am

รู้ว่ามันไม่ค่อยดี ก็เริ่มทำใหม่ให้ดีกว่าเก่า พระท่านมองเห็น ว่าการที่คุณทำผิดน่ะเพราะอะไร ท่านไม่ได้มองมันเป็นโทษอะไรหรอก ลุกขึ้นทำใหม่เถอะ พระท่านรู้ความตั้งใจของคุณ
ขอพระอวยพร
Holy Bible

อังคาร พ.ค. 11, 2010 4:51 pm

สงสัยนิดนึงครับเรื่องการแก้บนเนี่ย คือใน"กิจการ"ผมจำไม่ได้แล้วว่าข้อไหน ที่ท่านน.เปาโลโกนศีรษะ เพราะท่านบนอะไรไว้สักอย่าง ผมไม่เข้าใจอ่ะครับว่าทำไมต้องโกนศีรษะด้วย มีบทบัญญัติอะไรรึเปล่าครับ
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 13, 2010 5:16 pm

Holy Bible เขียน:สงสัยนิดนึงครับเรื่องการแก้บนเนี่ย คือใน"กิจการ"ผมจำไม่ได้แล้วว่าข้อไหน ที่ท่านน.เปาโลโกนศีรษะ เพราะท่านบนอะไรไว้สักอย่าง ผมไม่เข้าใจอ่ะครับว่าทำไมต้องโกนศีรษะด้วย มีบทบัญญัติอะไรรึเปล่าครับ
มีในเฉลยธรรมบัญญัติครับ
ตอบกลับโพส