ขอถามเกี่ยวกับรูปปั้น

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
THE TRUTH BIBLE

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 3:09 am

โดย คุณ Holy
ส่วนโปรฯที่แยกนิกายไป(บางคน บางสาย บางคริสตจักร)จะตีความอย่างไร จะชอบด่านิกายอื่นเป็นนิสัยยังไงก็เป็นเรื่องส่วนตัวของพวกคุณ ถ้าพูด สอน อธิบายให้เข้าใจแล้วยังไม่ยอมเข้าใจ ต้องถือว่ามีปัญหาทางการสื่อสาร หรือภาษาช่าวบ้านเรียกว่าพูดไม่รู้เรื่อง ดื้อรั้น หัวแข็ง ไม่ฟังเหตุผลคนอื่น ซึ่งเป็นบุคคลที่ไม่เหมาะสนทนาด้วย

ดังนั้นถ้ายังคุยไม่รู้เรื่องเราจะจัดการตามระบบสังคมต่อไป
ผมพูดไปแล้วว่า ผมไม่สนใจว่าคุณ หรือใครๆก็ตามจะมาจากคณะไหนหรือพวกไหน นิกายไหนผม รัก พวกเขาหมดทุกๆคน รวมถึงตัวคุณด้วย เพราะคนเหล่านี้ยังไม่เข้าใจถึงความรักและวัตถุประสงค์ขององค์พระเยซูคริสต์ พวกเขายังถือพวกถือคณะ แบ่งชั้นกัน
1โครินธ์ 1:10 10ดูก่อนพี่น้องทั้งหลาย ข้าพเจ้าวิงวอนท่านในพระนามของพระเยซูคริสตเจ้าของเรา ขอให้ท่านปรองดองกัน อย่าถือพวกถือคณะ แต่ขอให้ท่านเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน เพราะ คนที่แตกแยกออกเป็น ก๊กจะเป็นดังข้อนี้
ยูดา 17-19 17แต่ว่าท่านที่รักทั้งหลาย ท่านจักต้องระลึกถึงคำพยากรณ์ของเหล่าอัครทูตของพระเยซูคริสตเจ้าของเราที่ได้กล่าวไว้ 18คือว่า พวกอัครทูตนั้นได้บอกท่านทั้งหลายว่า “ในสมัยสุดท้ายจะมีคนเย้ยหยันบังเกิดขึ้น ที่จะประพฤติตามตัณหาอันชั่วของตัว” 19คนเหล่านี้คือคนที่แยกออกเป็นก๊กๆและประพฤติตัวตามโลกียวิสัย และปราศจากพระวิญญาณ ในพระธรรมกาลาเทีย 5:14 14เพราะว่าธรรมบัญญัติทั้งสิ้นนั้นสรุปได้เป็นคำเดียว คือว่า จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง ถ้าคุณปราศจากความรักที่พระคริสมีต่อคุณ ผลก็คือ ข้อ 15 15แต่ถ้าท่านกัดและกินเนื้อกันและกัน จงระวังให้ดี เกรงว่าจะย่อยยับไปตามๆกัน
ส่วนการที่คุณมาสอนผม โดยที่ผมไม่ได้ไปข้อร้องคุณ ผมก็ต้องถือว่าผมได้ความรักที่มาจากพระเจ้า พระองค์ทรงประทานให้ผม ผมได้รับพระพรจาก พระเยซู ผมขอบคุณ พระเยซู
พระเจ้าอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 3:26 am

เริ่มจับประเด็นไม่ได้ละ...

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 3:34 am

ส่วนคุณจะจัดการ เขี่ย ผมออกจาก บอร์ด นี้ ผมก็ไม่ว่าอะไร เพราะผมจะได้รู้ว่า ตัวของคุณ(Holy)
มี วุฒิ ทางด้านอารมณ์ขนาดไหน ผมไม่ได้เดือดร้อน ผมเป็นแคทอลิคมาเกือบตลอดชีวิต คุณพ่อหลายท่านผมก็รู้จักท่าน และท่าน ก็รู้จักผม เพื่อนผมบอกผมว่า เฮ้ยเราคุยกับคุณพ่อ เราบอกว่านายเปลี่ยนไปเป็นคริสเตียน เพื่อนผมเล่าต่อไปว่า คุณพ่อบอกให้นายมาแล้วไปเทศที่โบสถ์ของท่านด้วย...!? ผมถูกพระเจ้าเรียกออกมา จะหนีก็หนีไม่ได้ มีเหตุหลายประการ จนในที่สุด ผมร้องขอต่อพระองค์ ว่า " ข้าพระองค์จะทำตามพระมหาบัญชาของพระองค์" ไม่ว่าเรื่องใดๆที่ผมมีปัญหา หลุดหมด จนบัดนี้ ผมไม่ขาดอะไรเลย
ผมไม่ปราถนาของนอกกายครับ คุณ Holy แต่ผมปราถนา การทรงนำที่มาจาก พระเยซู ผมปราถนาที่จะให้พระองค์ชำระให้ตัวผมบริสุทธิ์ ผมทำไม่ได้หรอกครับ นอกจาก พระเยซู จะสำแดงให้ผม และพระองค์ก็ สำแดง ให้ผมประจักแล้วว่า พระองค์ทรงรักผม เป็นห่วงผม
ผมจึงมีใจที่ร้อนรน ปราถนาให้ทุกๆคนได้รับพระพร ร่วมกัน
คุณ Holy ครับ ผมขอถามคุณ ชื่อของคุณ(Holy) มีความหมายว่าอย่างไรครับ???
Holy Bible

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 8:41 am

ผมอ่านมาตั้งแต่แรกก็ยังงงreplyของคุณTHE TRUTH BIBLEมาก อ่านแล้วจับใจความไม่ค่อยได้ ดูเหมือนว่าพี่Holyจะจับใจความได้คนเดียว : emo073 : สนทนากันลึกซึ้งจริงๆ

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 9:12 am

Report this postReply with quoteRe: ขอถามเกี่ยวกับรูปปั้น
โดย พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เมื่อ Mon May 17, 2010 2:35 am

ขอถามหน่อยครับ ถ้าบ้านผมมีรูปเคารพ แล้วผมจะตกนรกไหมครับคุณ THE TRUTH BIBLE ถ้าตกตกเพราะอะไร
คำตอบครับ
ก่อนที่ผมจะตอบคุณ ผมก็ต้องถามคุณว่า ระหว่าง " พระเยซู " กับ " นางมารีย์ " คุณเคารพ และ บูชา ใครมากกว่า ?
ถ้าคุณเคารพ และบูชา นางมารีย์ เพราะเหตุผลใด?
ถ้าคุณเคารพ และบูชา พระเยซู เพราะเหตุผลใด?
คำตอบทั้งสองข้อให้มี ข้อพระคำภีร์อ้างอิงด้วยครับ
แล้วผมจะตอบคุณ
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 10:18 am

งั้นคงต้องถามกลับเหมือนกันว่า ระหว่างคุณ กับ แม่ของคุณ คุณเคารพตัวคุณเองกับแม่คุณมั๊ยมั๊ย เพราะเหตุใด

ถ้าคุณเคารพตัวเอง เพราะเหตุผลใด?

ถ้าคุณเคารพแม่คุณ เพราะเหตุผลใด?

คำตอบทั้งสองไม่ต้องยกพระคัมภีร์มาอ้าง เพราะที่ยกๆ มาเนี่ย หารู้เรื่องไม่
แล้วจะรอฟัง

ขอพระเจ้าอวยพรเช่นกัน
Valkyrie Zero Number

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 12:25 pm

THE TRUTH BIBLE เขียน:Report this postReply with quoteRe: ขอถามเกี่ยวกับรูปปั้น
โดย พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เมื่อ Mon May 17, 2010 2:35 am

ขอถามหน่อยครับ ถ้าบ้านผมมีรูปเคารพ แล้วผมจะตกนรกไหมครับคุณ THE TRUTH BIBLE ถ้าตกตกเพราะอะไร
คำตอบครับ
ก่อนที่ผมจะตอบคุณ ผมก็ต้องถามคุณว่า ระหว่าง " พระเยซู " กับ " นางมารีย์ " คุณเคารพ และ บูชา ใครมากกว่า ?
ถ้าคุณเคารพ และบูชา นางมารีย์ เพราะเหตุผลใด?
ถ้าคุณเคารพ และบูชา พระเยซู เพราะเหตุผลใด?
คำตอบทั้งสองข้อให้มี ข้อพระคำภีร์อ้างอิงด้วยครับ
แล้วผมจะตอบคุณ
เรามองว่า คุณควรจะตอบคำถามของคุณ พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ ก่อนนะ แล้วก็อย่าลืมตอบคำถามของพี่ :+: seraphim :+: ก่อนด้วยล่ะ

ฟังนะคะ ไม่ว่าจะต่างนิกายหรืออะไรกัน แต่เรามีพระเยซูเ้จ้าองค์เดียว ไม่ว่าึุคุณจะมองหรือให้เกียรติคนที่อยู่รอบข้างพระองค์มากน้อยหรือไม่เท่าไหร่ยังไงก็ไม่สำคัญ

ถ้าคุณคิดจะยอกย้อนเหมือนจงใจป่วน หรือพยายามให้ตัวเองชนะในการเถียงเรื่องคำสอนล่ะก็ คุณคิดดีแล้วหรือคะ พระเยซูเจ้าของคุณเป็นพวกดีใจเมื่อคุณเอาชนะคนอื่นด้วยวิธีน่ารังเกียจงั้นหรือ

ตอบให้ได้ก่อนละกัน ส่วนคำถามก่อนหน้าของคุณเราว่าพี่ Holy ตอบให้หมดแล้วนะ
Holy
Defender of lawS

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 2:48 pm

เถียงแพ้เรื่องรูปเคารพก็มาจุดประเด็นใหม่เรื่องแม่พระ

ปากอ้างเรื่องรัก แต่การกระทำคือหาเรื่อง

สงสัยจะใกล้เวลาชำระพระวิหารแล้วล่ะครับ เพราะพูดจาไม่รู้เรื่องขั้นรุนแรง
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 2:50 pm

เห็นด้วยนะคะ บ้านสกปรกต้องปัดกวาดคะ
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 4:14 pm

เห็นด้วยครับ
sayonara

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 4:29 pm

ขอโทษนะครับ ผมคือเจ้าของกระทู้นี้
แต่เท่าที่ดูมาแล้วนี้ มันออกห่างจากจุดประสงค์ของผมไปมากเลยนะครับ
จริงๆแล้วผมแค่อยากรู้ว่ารูปเคารพที่มีกันอยู่ในวัดทุกวันนี้เป็นสิ่งที่ถูกต้องหรือไม่ ก็แค่นั้น
อันที่จริงผมเองก็เป็นคาทอลิกแต่แค่ไม่ค่อยมั่นใจเท่านั้น(ในเรื่องรูปเคารพ)
แต่นี้รู้สึกจะลากมาหาแม่พระนี้ ผมเริ่มรับไม่ได้แระ เพราะผมเคารพพระมารดาอย่างมาก
เอาเป็นว่าขอให้สงบๆไปเถอะครับอย่าทะเลาะกันเลย อย่าทำให้พี่น้องแตกแยกกันเลยนะครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 5:56 pm

THE TRUTH BIBLE wrote:
Report this postReply with quoteRe: ขอถามเกี่ยวกับรูปปั้น

ผมมิได้เข้ามาป่วน แต่ผมกำลังเจาะประเด็น ที่คุณ พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ ตั้งคำถาม ถามผมมา พวกคุณเข้าใจคำถามที่คุณ พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ ถาม หรือไม่? ถ้าคุณพระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ มีรูปเคารพ แล้วผมจะตกนรกไหมครับ ถ้าตกตกเพราะอะไร
เมื่อคุณไม่กล้าที่จะตอบผมตรงนี้ ถ้าคุณเคารพ และบูชา นางมารีย์ เพราะเหตุผลใด?
คำตอบทั้งสองข้อให้มี ข้อพระคำภีร์อ้างอิงด้วยครับ ผมจะเปลี่ยนคำถาม ถามคุณใหม่ อย่าลืมนะครับว่า คุณกำาลังถามอะไรผมอยู่ เจาะ และ ตอบ ให้ตรงประเด็นด้วย ไม่ต้องการ น้ำ ไม่ต้องการ เนื้อ เอาเหตุผลที่มาจากข้อ พระคำภีร์เท่านั้น ช่วยๆกันนะครับ ดูสิจะกล้ารับ ควาจริงกันไหม? (ความจริงในเรื่องรูปเคารพ)
คำตอบ
ถ้าคุณ พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ มีภรรยาที่ถูกต้องตามกฏหมาย ทั้งทางด้าน จริยธรรม (แต่งงานกันถูกต้อง) และ ศีลธรรม .... แล้ว ภรรยาของคุณไปมีชู้ คุณจะยอมรับเธอผู้นั้นให้อยู่กินตามปรกติต่อไป คุณจะทำได้ หรือ ไม่ได้?
ถ้าได้ เพราะเหตุใด?
ถ้าไม่ได้เพราะเหตุใด?
ข้อให้มีข้อพระคำภีร์อ้างอิงนะครับ
เพราะถ้าไม่มีข้อพระคำภีร์อ้างอิง ผมจะได้รู้ว่า พวกคุณ " เมา " หรือ อาจจะเมาเละ โดยที่ผมไม่รู้ว่า พวกคุณ กำลัง ทำอะไร หรือ พูดอะไรกันอยู่ แล้วผมจะกลับมาตอบให้เข้าประเด็น อย่าลืมตอบนะครับ ผมจะรอ

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 6:21 pm

ผมเองเป็น คาทอลิคมา 35 ปี ผมรัก แม่พระ โบถส์ที่ผมไป ตอนเด็ก คือ โบถส์ ฟาติมา เมื่อผมเข้าเรียนผม อยุ๋ รร. มหาไถ่ศึกษา และผมไปโบถส์ ที่อยู่ติกับ รร. พวกเรา(เพื่อนผม)เรียก โบถส์นี้ว่า โบถส์มหาไถ่ ในส่วนตัวผม เมื่อรร.เลิกผมจะไปสวดและคุยกับแม่พระที่ผมรัก
แต่เมื่อผมโตขึ้นมาวุฒิภาวะผมก็โตตามมาด้วยผมมีปัญหา ผมก็จะนั่งและสวดคุยกับแม่พระ
เมื่อผมมีความสุขผมก็คุยกับแม่พระ อย่างทีผมบอกไปแล้ว่าเมื่อผม มาอยู่ที่อเมริกา พระเจ้าทรงสำแดงความรักต่อผม ผมหนีพระเจ้ามา 5 ปี หนีไม่ออกครับผมต้องยอมพระองค์(คุณจะเชื่อหรือไม่ ผมไม่ได้สนใจ) ในที่สุด ผมต้องทูลต่อพระองค์ว่า " ข้าพระองค์จะยอมทำตามพระมหาบัญชาของพระองค์" ปัญหาผมหลุดหมด ผมเริ่มจาก สวดสายประคำ เปลี่ยนมาเป็น อธิฐาน การอธิฐานด้วยใจบริสุทธิ์ พระเจ้าจะฟังคุณ และพระองค์จะตอบคุณ
เมื่อก่อนใครมาแตะต้อง แม่พระ ผมจะโกรธอย่างมากๆ ตอนนี้ถามผมว่าผมยังรักแม่พระอยู่อีกหรือไม่ คำตอบของผมคือ ผมรักครับ แต่การรักแม่พระ ผมต้องรักให้ถูกต้อง และ ถูกทาง
ผมจะมาเล่าเรื่องนี้ทีหลัง ผมต้องไปทำงานแล้วอย่าพึ่งด่าผม เพราะสายมากแล้ว ขอ อนุญาติทุกๆท่านด้วย
Holy

จันทร์ พ.ค. 17, 2010 6:48 pm

คำพยานคุณไม่ค่อยน่าเชื่อถือ อายุ40กว่า ทำไมพฤติกรรมเหมือนเด็กมัธยม พูดจาก็ไม่รู้เรื่อง

ปล.คาทอลิกเรียกวัดครับ เรียกมาตั้งแต่สมัยพระนารายณ์ และถ้าเป็นคริสตังนอนเรียกวัดแน่นอน มีแต่โปรแตสแตนท์แหละเรียกโบสถ์

ปล.2 ผมเจอเยอะครับ โปรฯบางโบสถ์ จะกล้าโกหกว่ามาจากคาทอลิกบ้าง มาจากคริสตจักรนั้นนี้บ้าง แล้วเปลี่ยนมาคริสตจักรใหม่แล้ว เลิศเลอประเสริฐศรี หลอกให้คนฟังคำพยานแล้วตีหัวเข้าบ้าน สืบไปสืบมาโกหกทั้งนั้น
ล็อคหัวข้อ