ชายที่ชื่อเยซูเป็นใครเหรอคะ? อยากถามชาวคริสต์ทุกท่านเลยค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Berserker

พุธ มิ.ย. 09, 2010 4:50 pm

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีข้อสงสัยหลายประการอยากถามทุกท่าน รวมถึงประสบการณ์นิดๆหน่อยๆที่ประสบมา
ดิฉันเป็นชาวพุทธค่ะ และไม่เคยศึกษาอะไรเกี่ยวกับคริสต์มาก่อน และยังไม่เคยมีความคิดจะเปลี่ยนศาสนาจนมาถึงปัจจุบัน

ดิฉันแปลกใจมาก ทั้งๆที่เป็นอย่างงั้น ทำไมหลายๆครั้งที่ดิฉันประสบปัญหา หรือมีปัญหาอะไร ทำไมถึงมีชื่อของ "เยซู" ลอยขึ้นมาซะดื้อๆ เขาเป็นใคร? ดิฉันก็ไม่ทราบ

ดิฉันเคยเกือบเป็นโรคจิตชนิดหนึ่งซึ่งเรียกว่า บุคลิกวิปลาส ก็คือดิฉันไม่สามารถควบคุมการกระทำของตนเองได้ จนเกือบฆ่าตัวตายหลายหน แต่ฉันรู้สึกได้ว่า มีคนชื่อ "เยซู" ช่วยเหลือดิฉันตลอดเวลา

เยซู ที่ว่า ไม่ใช่คนในนิมิตของดิฉันใช่มั้ยคะ? เขามีตัวตนจริงใช่มั้ยคะ? จากที่ดิฉันได้ลองหาชื่อของคนที่ชื่อเยซู ดิฉันก็พบว่าเขาคือพระเจ้าที่ลงมาเผื่อไถ่บาปให้มนุษย์ แต่ดิฉันยังไม่ทราบรายละเอียด เมื่อไม่นานมานี้ฉันได้ดูหนังเรื่องหนึ่ง เป็นเรื่องเกี่ยวกับเยซูคริสต์ ที่รักษาคนเจ็บ ตายไปและกลับมา ดิฉันรู้สึกประหลาดใจอย่างมาก

และหลังจากนั้นดิฉันหายจากโรคจิตที่ว่าไปอย่างสิ้นเชิง

ดิฉันมีข้อสงสัยหลายอย่าง ความจริงก็หามาด้วยตัวเองแล้ว แต่ดิฉันอยากถามกับคริสต์ชนหลายๆท่านว่า..

-เคยเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นบ้างมั้ยคะ? ที่ได้ยินชื่อของเยซู ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนแต่กลับรู้สึกเหมือนรู้จักดี?
เป็นความบังเอิญหรือเปล่าคะ?

-มีชาวคริสต์ท่านใดเคยพบเห็นปาฏิหารจากพระเจ้ามาก่อนมั้ยคะ?

-วันพิพากษาที่ว่ากับวันสิ้นโลกนี่เหมือนกันสินะคะ? (ไม่เคยเชื่อเลยค่ะ แต่พอมารู้จักทางนี้แล้วชักหวั่นๆแล้วสิ จะเกิดอะไรขึ้นเหรอคะ : emo036 : เหมือนในหนังรึเปล่า?=A= )

-ดิฉันจะลองไปทำความรู้จากกับพระเจ้า และชายที่ชื่อเยซูนี้ให้มากขึ้นได้ที่ไหนบ้างคะ?

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นล่วงหน้าเลยนะคะ : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ มิ.ย. 09, 2010 6:12 pm

เบื้องต้นเลย ลองอ่านบทความต่างๆในบอร์ดนี้ดูนะครับ จะเข้าใจอะไรมากขึ้นครับ
In the name of father

พุธ มิ.ย. 09, 2010 6:55 pm

Berserker เขียน: -เคยเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นบ้างมั้ยคะ? ที่ได้ยินชื่อของเยซู ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนแต่กลับรู้สึกเหมือนรู้จักดี?
ส่วนตัวผมมาศึกษาเรื่องของพระองค์หลังคิดจะเปลี่ยนเป็นคริสต์ครับ(บ้านผมพุทธมาก่อน) แต่ก่อนหน้านั้นก็ไม่เชิงว่ามีประสบการณ์แนวนี้เท่าไหร่...
Berserker เขียน: -มีชาวคริสต์ท่านใดเคยพบเห็นปาฏิหารจากพระเจ้ามาก่อนมั้ยคะ?
มีเยอะจนจำไม่ไหวเลยล่ะครับ(เปล่าพูดเวอร์นะครับ จริงๆ) แต่หลายๆข้อถ้าพูดไปก็อาจมีคนหาว่า "เป็นเเค่เรื่องบังเอิญ" ก็ได้....

แต่ก็พอมีเรื่องมาเล่าอยู่เหมือนกัน
...ที่บ้านผมมีผมเป็นคริสต์อยู่คนเดียว(คนอื่นเขาไม่เชิงจริงจังกะศาสนาเท่าไหร่) แล้วหมาตัวหนึ่งแม่เลี้ยงไว้เกิดป่วย(ขนร่วง เบื่ออาหาร ผอมซูบ) พาไปหาหมอ หมอเขาก็วินิจฉัยแล้วจัดยามาเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ดีขึ้นเลยจนสุดท้ายเริ่มถอดใจกันแล้วว่ามันตายแน่ๆ วันหนึ่งแม่เดินมาบอกผมว่า "เดี๋ยวคืนนี้แม่จะลองสวดขอพระเจ้าดูแล้วกัน" อารมณ์ว่าไม่มีอะไรจะเสียแล้ว..ทำนองนั้น

วันต่อมาจนถึงปัจจุบัน ขนสวยเป็นเงางาม หุ่นเฟิร์ม กินอาหารชนิดผลาญทรัพย์ และมันยึดม้านั่งหน้าบ้านผมเป็นที่นอนประจำไปซะแล้ว ::010:: (หายเอง ยาก็ไม่ได้ให้กิน ไม่รู้ทำไมอยู่ๆอาการดีขึ้น)

บางคนอาจจะมีคำอธิบายที่มีเหตุผลกว่าสำหรับหมาของผมตัวนี้ แต่โดยตัวผมเองแล้ว....นี่คือปาฏิหาริย์จากพระเจ้าครับ
Berserker เขียน: -วันพิพากษาที่ว่ากับวันสิ้นโลกนี่เหมือนกันสินะคะ? (ไม่เคยเชื่อเลยค่ะ แต่พอมารู้จักทางนี้แล้วชักหวั่นๆแล้วสิ จะเกิดอะไรขึ้นเหรอคะ : emo036 : เหมือนในหนังรึเปล่า?=A= )
จะว่าอย่างเดียวกันก็ใช่ครับ แต่ให้คนที่เชี่ยวชาญกว่านี้มาบอกดีกว่า ผมรู้แบบงูๆปลาๆไปหน่อย = ="
Berserker เขียน: -ดิฉันจะลองไปทำความรู้จากกับพระเจ้า และชายที่ชื่อเยซูนี้ให้มากขึ้นได้ที่ไหนบ้างคะ?
บอร์ดนี้ก็ที่นึงแหละครับ นอกนั้น....ถ้าแถวบ้านมีโบสถ์คาทอลิกหรือกลุ่มแคร์(โปรเตสแตนท์)ก็ลองไปหาเขาดูก็ได้ครับ
Valkyrie Zero Number

พุธ มิ.ย. 09, 2010 9:39 pm

พูดตามตรงเราอิจฉานะคะเนี่ย ได้รับกระแสเรียกจากพระผู้เป็นเจ้าถึงขนาดนี้เชียว น่ายินดีมากขนาดที่ว่าคริสตชนที่ความเชื่อเข้มแข็งหลายคนยังไม่มีโอกาสได้เห็นถึงขนาดนี้เลยนะคะ
(ส่วนเราจริง ๆ ไม่ถือว่าเข้มแข็งอะไร อ่อนแอมากด้วยซ้ำ และยังไม่สามารถเห็นได้ขนาดนั้นเลย แ่ต่ก็นับว่าเป็นพระเมตตาที่ทำให้อยู่ได้จนถึงทุกวันนี้)

ส่วนเรื่องวันสิ้นโลก ขอข้ามไปก่อนละกันค่ะ เพราะเราไม่อยู่ในฐานะที่จะพูดอะไรได้ "เพราะเราเป็นแค่มนุษย์คนหนึ่งเช่นกัน ไม่อาจหยั่งรู้เทียบเท่าพระเจ้าได้นอกจากสิ่งที่พระองค์เปิดเผยเท่านั้น"
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 09, 2010 10:06 pm

พระเยซูทรงรักคุณมากครับ
Little Boy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2010 10:19 am

ปาฏิหาริย์รักษาสัตว์เลี้ยงของคุณ In the name of father ดีมากเลยครับ

ผมเป็นพุทธแต่เด็ก ตอนที่ได้ดูวีดีโอเกี่ยวกับพระเยซูครั้งแรก ผมรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องเหลือเชื่อ แต่ผมรู้สึกในใจว่ามันเป็นเรื่องจริง ไม่รู้ทำไม

ปาฏิหาริย์เกิดขึ้นกับทุกคนที่มีศรัทธาครับ ศรัทธายิ่งมาก ปาฏิหาริย์ที่ยิ่งไม่น่าเชื่อก็ยิ่งสามารถเกิดขึ้นได้ เหมือนมีศรัทธาเป็นแรงขับเลยจริง ๆ นะเออ

วันพิพากษาก็ตามวันล้างโลกมาติด ๆ ล่ะครับ แต่การพิพากษาไ่ม่น่ากลัวหรอก พระองค์พิพากษาตามการกระทำ ถ้าเป็นคนดีก็ไม่ต้องกลัวแล้วครับ

ส่วนวิธีที่จะทำให้ใกล้ชิดกับบุรุษสุดแสนใจดีนามเยซูนี้
- สวดอ้อนวอน
- อ่านพระคัมภีร์
- ไปโบสถ์
- สำหรับน้องใหม่ก็เรียนคำสอนด้วย
ครับ : emo027 :
Berserker

พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2010 6:24 pm

ขอบคุณสำหรับทุกควาเห็นเลยค่ะ!
พอจะเข้าใจอะไรมากขึ้นแล้ว

แบบนี้ขอถามอีกข้อนะคะ

ที่บอกว่าเป็นคนดีหมายความว่าไม่ทำบาปอะไรมากมายใช่มั้ยคะ? คือช่วงที่เข้าข่ายโรคจิตที่กล่าวไปข้างต้น ดิฉันทำเรื่องเลวๆไว้เยอะโดยที่ควบคุมตัวเองไม่ได้เลยค่ะ : xemo023 :

ด่าพ่อด่าแม่ด่าแม้กระทั่งสัตว์ตัวน้อยๆ(ปกติแล้วเป็นคนรักสัตว์ยกเว้นแมวนะคะ)ก็ทำ แต่หลังจากได้สติก็จะรีบขอโทษ แต่ดิฉันไม่กลัวที่จะต้องรับโทษนะคะ ดิฉันก็ระลึกและขอโทษหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่ทำได้ทำไปเสมอ แต่ตอนนี้ควบคุมตัวเองได้100% แล้วค่ะ : emo045 :

จะว่าไป ดิฉันได้รู้จักคริสต์ชนสองท่านมาค่ะ แต่เขาบอกเรื่องต่างๆไม่เหมอนกันเลย เลยอยากถามน่ะค่ะ

คนแรกเขารักพระแม่และพระเยซูรักอัครเทวดาองค์ต่างๆ และบอกให้ดิฉันภาวนาถึงพระแม่และเทวดาเหล่านั้นด้วย

แต่คนที่สองบอกดิฉันว่า พระเชื่อเยซูก็พอ พระแม่เป็นค่คนธรรมดา ไม่ต้องให้ความสำคัญ แต่พระเยซูคือทางรอด เป็นของขวัญจากพระเจ้า ไม่ต้องสวดภวานา คุยกับพระเยซูในฐานะสหาย ท่านจะตอบเหมือนกับลมที่พัดมา มองไม่เห็นแต่รู้สึกได้

เอ... เป็นคนละนิหายรึเปล่าคะ? : xemo031 :

และอีกเรื่องที่อยากถามจริงๆ...

ดิฉันพบผู้ชายอีกคนนึง เจอกันโดยบังเอิญในงานอีเวนท์ เขาไม่ค่อยพูดกับใครเท่าไหร่แต่ฉันเห็นเขาชอบใส่กางเขนกลับหัว มีคนบอกว่าเขาเป็น ซาตานิก อะไรเนี่ยล่ะค่ะ มันคืออะไรเหรอคะ? ดิฉันหาข้อมูลไม่ค่อยพบเลย แต่เห็นว่าเกี่ยวกับพระเยซูคริสต์ด้วย

แต่ดูจากเขาแล้วไม่ค่อยหน้าเข้าใกล้เลย น่ากลัวแปลกๆ : xemo031 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2010 9:04 pm

คำว่าเป็นคนดีไม่ใช่คนที่ไม่ทำบาปเลย แต่ หมายถึงคนที่พยายามหลีกเลี่ยงการทำบาป และหากพลาดพลั้งทำบาปก็สำนึกผิดแล้วขอโทษต่อพระเจ้าและตั้งใจจะไม่ทำบาปนั้นอีก (แต่แน่นอนครับว่าตราบใดที่เรามีชีวิต เราทุกคนย่อมมีโอกาสที่จะทำบาป พระเจ้าจึงทรงโปรดให้มีศีลอภัยบาป และการขอโทษต่อพระองค์ เพราะพระองค์ทราบว่าเรา่อ่อนแอ)
ประเด็นเรื่องพระแม่มารีย และฑูตสวรรค์นั้น คือบางนิกายอาจจะไม่ให้ความเคารพต่อท่านอย่างสมควรแต่ ซึ่งผมจะไม่ขอชี้นำว่าอะไรถูกหรือผิด แต่ผมแค่อยากบอกว่า หากเรารักพระเยซู เราควรจะเคารพต่้อพระมารดาของพระองค์หรือไม่ หากเรารักพระเยซู เราควรจะรักพระมารดาของพระองค์หรือไม่ การสวดภาวนาต่อพระแม่มารีย์ นั้น ไม่ใช่การวอนขอ แต่เป็นการขอให้พระแม่และเหล่าฑูตสวรรค์ช่วยวิงวอน (เหมือนขอให้พวกท่านเหล่านั้นช่วยขอพระเจ้าอีกทีหนึ่ง) ประเด็นเหล่านี้หาอ่านได้ในเว็ปนี้ครับ (รบกวนใครแปะลิ้งค์ทีครับ)
ประเด็นซาตาน ความจริงแล้วกางเขนกลับหัวนั้นเป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งของท่านนักบุญเปโตร (St. Peter) แต่เนื่องจากพวกนิยมลัทธินี้คิดว่า จะต้องทำอะไรที่ตรงกันข้ามกับศาสนาคริสต์ อย่างสัญลักษณ์ศาสนาคริสต์คือไม้กางเขน พวกเค้าเลยทำไม้กางเขนกลับหัวซะเลยประมาณนั้นแหละครับ

เชิญท่านผู้รู้ท่านอื่น ๆ แนะนำจ้า
Berserker

พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2010 9:53 pm

::006:: ซาตานิกคือลัทธิของซาตานเหรอคะ?

มันมีอยู่ด้วยจริงๆเหรอคะ คิดว่าไม่มีซะอีก ::007::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 10, 2010 10:56 pm

ลองรับหนังสือเกี่ยวกับพระเยซูไปอ่านมั๊ยคะ
ถ้าสนใจ ลงชื่อ ที่อยุ่ไว้ที่กระทุ้นี้ได้เลยค่ะ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21
Little Boy

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 12:09 am

ตอบน้อง berserker นะ อาจจะซ้ำกับคนที่เขาตอบก่อนหน้า พิมพ์ไว้แล้ว พอจะตอบ เครือข่ายมันก็ล่มง่ะ จะลบออกหมดก็เสียดาย ลองอ่านดูละกัน

ู^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
เรื่องมันยาวมากถ้าจะให้อธิบายคำถามสั้น ๆ ที่คุณ berserker ถามมา
เอาคร่าว ๆ นะ

ศาสนาคริสต์หลังจากที่พระเยซูสิ้นพระชนม์ และอัครสาวกเสียชีวิตหมดทุกคน
ผู้คนชาวคริสต์นั้นถูกข่มเหงมาก จนชาวคริสต์เหลือน้อยเต็มที
แต่มีกษัตริย์คนหนึ่ง เปลี่ยนใจเลื่อมใสศาสนาคริสต์ และนั่นคือจุดเริ่มต้นของยุคที่ศาสนาคริสต์แผ่กระจายออกไป โดยคริสตจักรแห่งแรกหลังจากเหตุการณ์นี้ ก็คือ "โรมันคาทอลิค" หรือเรียกสั้น ๆ ว่าคาทอลิค (บอร์ดแห่งนี้ก็เป็นของคาทอลิคจ๊ะ)

จนผ่านไปช่วงหนึ่ง ผู้คนส่วนหนึ่งคิดว่า บาทหลวงหรือเจ้าหน้าที่ผู้ใหญ่ของทางคริสตจักรนั้น ประพฤติมิชอบ โดยใช้คำของพระเจ้าเอาเปรียบ ข่มเหงผู้อื่น หลังจากที่มีคนแปลพระคัมภีร์ไบเบิลเป็นภาษาอังกฤษได้สำเร็จ ผู้คนก็เริ่มแตกแยกออกไป และตั้งคริสตจักรใหม่ โดยใช้ความรู้จากการศึกษาไบเบิลนั้น เกิดเป็นคริสตจักรต่าง ๆ แตกแขนงออกไปมากมาย

สรุปนะครับ ศาสนาคริสต์ปัจจุบันแบ่งเป็น 3 กลุ่ม
1. โรมันคาทอลิคที่เป็นศาสนจักรแห่งแรกหลังจากพระเยซูคริสต์และอัครสาวกทั้งหมดเสียชีวิต
2. ฝ่ายที่แยกตัวออกมาจากโรมันคาทอลิค ได้แก่ ออโทด็อกซ์ เพรสไบทีเรียน ลูเทอแลนด์ ฯลฯ
3. ฝ่ายที่ไม่เชื่อว่ามีศาสนจักรที่แท้จริงอยู่บนโลกนี้ เว้นแต่ว่าจะมีการฟื้นฟูขึ้นมาใหม่

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่หนักอึ้งสำหรับน้องใหม่อย่างคุณ Berserker มาก ที่จะต้องแสวงหาความจริง

เรื่องระลึกถึงแมรี่ มารดาของพระกุมารเยซู หญิงพรหมจารีย์ผู้แสนบริสุทธิ์ และดูแลพระเยซูตั้งแต่ยังเด็กนั้น เป็นของทางคาทอลิคจ้า

ส่วนที่บอกว่าไม่ต้องไปสนใจคนอื่น เชื่อพระเยซูก็พอ นั่นเป็นทางโปรแตสแตนท์ หรือว่ากลุ่มที่ 2 จ๊ะ

ส่วนกางเขนกลับหัวนั่น...เราสงสัยว่าจะเป็นลัทธิบูชาซาตาน หรือบูชาปีศาจอ่ะ โหย ๆ ไม่เคยเจอเลย นู๋ทำไมประสบการณ์เยอะจัง

สำหรับสิ่งที่จะแนะนำก็คือ หาคัมภีร์ไบเบิลมาลองอ่านดูก่อน เพราะจะได้ไม่ยึดติดกับคำพูดของคนที่อาจตีความไปเอง เราว่างตอนใหนก็เอามาอ่านตอนนั้น แล้วก็ฝากวิธีสวดอ้อนวอนไว้นะ

สวดอ้อนวอน (บางที่เรียกสวดอธิษฐาน บางที่เรียกสวดภาวนา) คือการติดต่อกับพระเจ้า พระบิดา โดยทางพระนามของพระบุตร พระเยซูคริสต์ เป็นสิ่งที่ผู้เชื่อในพระเจ้าทำอยู่เสมอ
1. เริ่มต้นโดยการเอ่ยเรียกหาพระบิดาว่า "พระบิดาบนสวรรค์"
2. จากนั้นกล่าวอะไรก็ได้ตามใจตัวเอง เช่น ขอบคุณ ถามคำถาม ขอคำแนะนำ ขอพร สารภาพบาป โดยที่ส่วนนี้จะยาวจะสั้นเท่าไหร่ก็ตามแต่เราเลยจ๊ะ
3. ลงท้ายด้วย "ในพระนามของพระเยซูคริสต์ เอเมน" ก็เป็นอันจบการสวดอ้อนวอน

น้อง berserker ทำครั้งแรกอาจจะเขินหน่อย ทำในห้องคนเดียวก็ได้ เพราะจะรู้สึกถึงพระองค์ได้มากกว่าตอนที่อยู่ในที่วุ่นวาย ๆ งั้นเดี๋ยวเราสวดอ้อนวอนให้ดูเป็นตัวอย่างนะ

"พระบิดาบนสวรรค์ ผู้เปี่ยมไปด้วยความรักเมตตา ข้าพระองค์ขอพระองค์ช่วยดลบันดาลให้คุณ berserker ได้พบกับความรักของพระองค์ ขอพระองค์ช่วยให้คุณ berserger ได้พบกับความจริงซึ่งเป็นความจริงนิรันดร์ และขอพระองค์อวยพรให้คุณ berserger มีชีวิตที่สดใส ฟันฝ่าอุปสรรคต่าง ๆ ไปได้ และอยู่กับครอบครัวอย่างมีความสุข จนกว่าจะถึงวันเวลาของพระองค์ ข้าพระองค์กล่าวสิ่งทั้งหลายและทูลขอพระองค์ ในพระนามของพระเยซูคริสต์ เอเมน"

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 1:37 am

Berserker เขียน:::006:: ซาตานิกคือลัทธิของซาตานเหรอคะ?

มันมีอยู่ด้วยจริงๆเหรอคะ คิดว่าไม่มีซะอีก ::007::
การที่มนุษย์ไม่คิดว่ามันมีอยู่จริงๆ นั่นแหละ คือแผนการณ์ของพวกมัน

เพราะถ้ามนุษย์ไม่รู้จักหรือไม่เชื่อว่าซาตานมีจริง >>> พระเจ้าไม่มีจริง >>> ไม่มีการไถ่จากพระผู้ช่วยให้รอด >>> ไม่ได้รับการไถ่ >>> ม่องก็ตกนรก นั่นแหละความต้องการและความสำเร็จที่สุดของมัน

ดีแล้วล่ะที่พระผู้เป็นเจ้ายื่นมือเข้าช่วยเหลือก่อนที่จะสายเกินไป

เกร็ดความรู้ : โดยทั่วไปกางเขนกลับหัวจะถูกถือว่าเป็นสัญลักษณ์ลัทธิซาตาน สื่อถึงการต่อต้านองค์พระผู้เป็นเจ้า แต่ทว่าน่าแปลกที่น้อยคนนักที่จะรู้ว่า...... กางเขนกลับหัว ถือเป็นสัญลักษณ์ของนักบุญเปโตรด้วย

เพราะตอนที่นักบุญเปโตรถูกประหาร เขาถูกจับตรึงกางเขนแบบห้อยหัวแทนที่จะเป็นแบบปกติ เนื่องจากเปโตรได้บอกพวกทหารว่า เขาไม่ได้มีค่าเพียงพอที่จะได้รับเกียรติจากการประหารแบบเดียวกับพระอาจารย์ของตน(คือพระเยซู)

เพราะในสมัยนั้น แม้กางเขนสำหรับชาวโรมันจะเป็นเครื่องประหารและเครื่องหมายแห่งความตาย แต่สำหรับคริสตชน มันคือสัญลักษณ์ของความรอดโดยพระผู้ไถ่บาปมวลมนุษย์ทั้งปวง

พูดก็พูดนะ ถึงเราจะเป็นโปรแตสแตนท์ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่กับความคิดที่ว่าไม่จำเป็นต้องให้ความสำคัญกับนางมารีย์ นักบุญ หรือบุคคลสำคัญใด ๆ อย่างน้อยที่สุดก็ควรให้เกียรติพวกเขาดังเช่นที่พระผู้เป็นเจ้าเองยังยกพวกเขาขึ้น แต่อย่าไปถือเป็นพระอีกองค์ก็พอแล้ว
Berserker

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 4:55 pm

ขอบคุณทุกคำตอบเลยค่ะ! ตอนนี้เพื่อนอุทิศไบเบิลมาให้แล้วเล่มนึงค่ะ : xemo023 :

ได้คุยกับซาตานิกคนนั้นก็ด้วยแล้วค่ะ : xemo031 : (คือเขาเข้ามาทักอะ) ได้คุยไปก็แอบแปลกใจนิดหน่อย นึกว่าเป็นพวกซาตานจะโหดร้ายซะอีก แต่เขาใจดีมากๆเลยค่ะ แต่ไม่กล้าถามว่าทำไมถึงเป็นซาตานิก (แต่เขาก็ไม่ได้พูดถึงพระเจ้าหรือซาตานเลยนะคะ) แถมยังอวยพรให้ดิฉันพบคำตอบที่ถูกต้องเร็วๆด้วย (น่าแปลกที่เขาบอกว่า ความจริงแล้วคาทอลิกเกินครึ่งเป็นแบบเขาแต่ไม่แสดงออก โดยเฉพาะในนอร์เวย์กับอเมริกา) : xemo016 :

คิดว่าว่างจากงานเมื่อไหร่จะไปหาเวลาเรียนคำสอนบ้างแล้วล่ะค่ะ><
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 6:46 pm

Berserker เขียน:ขxemo023 :
(น่าแปลกที่เขาบอกว่า ความจริงแล้วคาทอลิกเกินครึ่งเป็นแบบเขาแต่ไม่แสดงออก โดยเฉพาะในนอร์เวย์กับอเมริกา) : xemo016 :

ไม่จริงครับ

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 7:56 pm

Berserker เขียน:ขอบคุณทุกคำตอบเลยค่ะ! ตอนนี้เพื่อนอุทิศไบเบิลมาให้แล้วเล่มนึงค่ะ : xemo023 :

ได้คุยกับซาตานิกคนนั้นก็ด้วยแล้วค่ะ : xemo031 : (คือเขาเข้ามาทักอะ) ได้คุยไปก็แอบแปลกใจนิดหน่อย นึกว่าเป็นพวกซาตานจะโหดร้ายซะอีก แต่เขาใจดีมากๆเลยค่ะ แต่ไม่กล้าถามว่าทำไมถึงเป็นซาตานิก (แต่เขาก็ไม่ได้พูดถึงพระเจ้าหรือซาตานเลยนะคะ) แถมยังอวยพรให้ดิฉันพบคำตอบที่ถูกต้องเร็วๆด้วย (น่าแปลกที่เขาบอกว่า ความจริงแล้วคาทอลิกเกินครึ่งเป็นแบบเขาแต่ไม่แสดงออก โดยเฉพาะในนอร์เวย์กับอเมริกา) : xemo016 :

คิดว่าว่างจากงานเมื่อไหร่จะไปหาเวลาเรียนคำสอนบ้างแล้วล่ะค่ะ><
เฮ้อ ไม่อยากจะพูดเลยนะ แต่ว่า....

หมาป่าที่ห่มขนแกะน่ากลัวยิ่งกว่าหมา่ป่าที่ไม่ห่มหนังแกะซะอีก

(ที่ไม่อยากพูด เพราะพูดไปเดี๋ยวจะพาลเข้าใจว่าชาวคริสต์เราไปอิจฉาเขาอีก แต่ถ้าเขาเป็นคนดีมากจริง ๆ ก็น่าเสียดาย)
Berserker

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 8:36 pm

Holy เขียน:
(น่าแปลกที่เขาบอกว่า ความจริงแล้วคาทอลิกเกินครึ่งเป็นแบบเขาแต่ไม่แสดงออก โดยเฉพาะในนอร์เวย์กับอเมริกา) : xemo016 :

ไม่จริงครับ
อะ เหรอคะ ด...โดนหลอกเหรอเนี่ย Orz กำ...

งั้นที่เพื่อนของคุณที่เป็นซาตานิกบอกว่า พระเจ้ากับซาตานไม่ต่างกันก็ไม่จริงอะสิคะ!?
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 11, 2010 10:28 pm

Berserker เขียน:
Holy เขียน:

ไม่จริงครับ
อะ เหรอคะ ด...โดนหลอกเหรอเนี่ย Orz กำ...

งั้นที่เพื่อนของคุณที่เป็นซาตานิกบอกว่า พระเจ้ากับซาตานไม่ต่างกันก็ไม่จริงอะสิคะ!?
ไม่จริงคะ

พระเจ้าคือความสว่างและความจริง ซาตานคือความมืดและความเท็จ ต่างกันคนละขั้วค่ะ
ข้า-พระ-เจ้า

เสาร์ มิ.ย. 12, 2010 1:05 am

โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้แพ้ การผจญ แต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้ายเทอญ
Little Boy

เสาร์ มิ.ย. 12, 2010 2:26 am

ความจริงแล้วเราก็ต้องยอมรับนะว่า ซาตานเป็นส่วนหนึ่งของแผนการของพระเจ้า
ถ้าไม่มีซาตานมาล่อลวง หรือทำให้เกิดความชั่วขึ้น ก็ไม่มีความดี และก็คงไม่มีใครที่จะเรียนรู้พัฒนาตนเองเป็นคนดียิ่งขึ้น เรารู้ว่าสิ่งที่ชั่วร้ายเป็นอย่างไร เราถึงรู้ว่าสิ่งดีเป็นอย่างไร และเลือกที่จะอยู่ข้างสิ่งดี

อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 5:43 pm

As long as you could say that Light is different from Darkness.
As long as you could say that Good is different from Bad.
As long as you could say that Big is different from Small.
As long as you could say that Night is different from Day.
You should know too, God can't be the same thing with Demon.

Do you get it?
Berserker

พุธ มิ.ย. 16, 2010 11:32 am

ออ... มันเป็นจังซี่นี่เอง

เริ่มอ่านไบเบิลแล้วล่ะค่ะ >///< พระเยซูท่านมหัสจรรย์จริงๆ ยิ่งอ่านยิ่งรัก : emo010 :
†ลูกแกะพระเจ้า...

ศุกร์ มิ.ย. 18, 2010 8:46 pm

ขอพระอวยพรคุณ Berserker นะครับ ดีจริงๆ เลยนะครับที่คุณได้รับกระแสเรียกจากพระ

ขอให้ตั้งใจศึกษาพระคัมภีร์นะครับ เพื่อที่คุณจะได้เข้าใจถึงพระวาจามากขึ้น และคุณก็จะได้เข้าใจถึงความรักที่พระมีให้เรามากขึ้นด้วยครับ

ขอพระช่วยชี้นำทางแห่งแสงสว่างให้คุณนะครับ
Cho

อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 11:20 am

สวัสดีครับ คุณ Berserker ผู้ที่พระเยซูเจ้าทรงรัก

ผมขออนุญาตตอบบ้างนะครับ (ขอโทษที่มาตอบช้าไปหน่อยนะครับ ::010:: )

ผมคิดว่าตอนนี้ คุณ Berserker คงเริ่มรู้จักพระเยซูเจ้าบ้างแล้ว แต่ผมจะขอเสริม

จากชีวิตของผมที่ได้รู้จักพระเยซูเจ้ามาตั้งแต่เกิด (แม่ผมเป็นคริสต์ คาทอลิกครับ)

ชายที่ชื่อเยซูเป็นใครเหรอคะ?

พระเยซูเจ้า ทรงเป็นพระบุตรของพระเป็นเจ้า และทรงเป็นพระเป็นเจ้าหนึ่งเดียวร่วมกับพระบิดา

และพระจิต พระเยซูเจ้าทรงเสด็จลงมาบังเกิดเป็นมนุษย์ ตามพระประสงค์ของพระบิดา

เพื่อกอบกู้เราทุกคน เพื่อไถ่บาปเราทุกคน เพื่อตายเพื่อเราทุกคน เพราะทรงรักเราทุกคน

ตรงนี้ คุณ Berserker อาจจะเริ่มทราบแล้ว และคุณคงจะรู้จักพระเยซูเจ้ามากขึ้น ถ้าได้ทำความ

รู้จักพระองค์ต่อไปครับ

จากประสบการณ์ของคุณ Berserker นั้น เป็นสิ่งยืนยันได้ชัดเจนครับว่า ชายที่ชื่อเยซู มิใช่ใคร

อื่น แต่เป็นพระเป็นเจ้า ผู้ที่รักคุณ ห่วงใยคุณ แม้คุณจะไม่เคยรู้จักพระองค์เลย แต่พระองค์ทรงรู้จัก

คุณอยู่ก่อนแล้ว เพราะทรงสร้างคุณ ผม และมนุษย์ทุกคนขึ้นมา ให้เป็นลูกๆ สุดที่รักของพระองค์

พระเยซูเจ้าเป็นผู้ที่คุณสามารถไว้วางใจ ปรับทุกข์ได้ตลอดเวลา แม้คนทั้งโลกจะไม่รักคุณ แต่

พระองค์รักคุณ และรักตลอดนิรันดร์ นี่คือชายที่ชื่อเยซู ครับ

เคยเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นบ้างมั้ยคะ? ที่ได้ยินชื่อของเยซู ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนแต่กลับรู้สึกเหมือนรู้จักดี?

เท่าที่ผมเคยรู้ มีอยู่หลายคนเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆคือ คุณ Berserker เป็นหนึ่งในนั้น

สำหรับคริสตชน โลกนี้ไม่มีความบังเอิญครับ คำว่าบังเอิญ ไม่มีในพจนานุกรมของพระเป็นเจ้า

เพราะความรักของพระองค์ ที่มอบให้คุณ ไม่ใช่ความบังเอิญ

-มีชาวคริสต์ท่านใดเคยพบเห็นปาฏิหารจากพระเจ้ามาก่อนมั้ยคะ?

มีมากมายนับไม่ถ้วนครับ ทั่วโลก ทุกยุค ทุกสมัย ถามพี่ Google ดูได้ครับ "Miracle Jesus God"

วันพิพากษาที่ว่ากับวันสิ้นโลกนี่เหมือนกันสินะคะ?

ตามพระคัมภีร์ ก็ใช่ครับ แต่วันเวลาที่แท้จริง มีแต่พระบิดาเจ้าสวรรค์ที่ทรงทราบ

แม้แต่พระเยซูเจ้าเอง ก็ไม่ทราบครับ แต่ก็ไม่ต้องหวาดกลัวครับ ถ้าเราทำความดี รักพระเจ้าและรักผู้

อื่น ตามคำสอนของพระองค์ ก็พอแล้ว

ส่วนคนที่เป็นสาวกลัทธิซาตาน เราต้องสวดภาวนาเพื่อเขามากๆ ครับ เขาอาจจะเกลียดชังพระเจ้า

เกลียดชังพระเยซูเจ้า ด้วยเหตุผลบางอย่าง เช่น อาจผิดหวังจากพระเจ้า เลยไปเข้ากับฝ่ายซาตาน

แทน

สุดท้ายนี้ ขอให้คุณ Berserker ได้รู้จักพระเยซูเจ้าอย่างแท้จริงครับ ใช้หัวใจสื่อสารกับพระองค์

เข้ามาในบอร์ดนี้ บ่อยๆ นะครับ มีเพื่อนๆ พี่น้อง (หน้าตาดี) พร้อมให้คำแนะนำเสมอ

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ : xemo026 :
Berserker

อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 12:02 pm

ขอบคุณที่มาตอบนะคะ ตอนนี้พยายามศึกษาอยู่ค่ะ

แต่ตอนนี้มีเรื่องสงสัยอยู่อย่างนึง คือ...

มีคนบอกดิฉันมาว่า พระเยซูเป็นหนึ่งในศาสดา 25 คนของศาสนาอิสลามที่(อิซา)
โมเสสของยูดาร์ก็ด้วย ::006::
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 9:08 pm

Berserker เขียน:ขอบคุณที่มาตอบนะคะ ตอนนี้พยายามศึกษาอยู่ค่ะ

แต่ตอนนี้มีเรื่องสงสัยอยู่อย่างนึง คือ...

มีคนบอกดิฉันมาว่า พระเยซูเป็นหนึ่งในศาสดา 25 คนของศาสนาอิสลามที่(อิซา)
โมเสสของยูดาร์ก็ด้วย ::006::

อิสลามเกิดหลังศาสนาคริสต์ 500ปี และได้รวมเอาศาสนายิวและคริสต์เข้าไว้กับคัมภีร์ของตน แต่มีการดัดแปลงแตกต่างจากพระคัมภีร์ของยิวและคริสต์ประมาณ50เปอร์เซนต์ ดังนั้นพระเยซูที่อิสลามสอนก็จะแตกต่างจากพระเยซูในพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในหลายส่วนหลายประการครับ
Berserker

จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 10:59 am

ขอบคุณคุณHoly มากค่ะ เข้าใจอะไรขึ้นมาเยอะ

ตอนนี้คิดว่าจะไปเรียนคำสอนดูแล้วค่ะ

มีวัดที่ไหนในเขตเกาะรัตนโกสินทร์หรือช่วงที่รถไฟฟ้าไปถึงบ้างคะที่รับสอน?

วัดเซนต์หลุยส์ด้วยปะคะ?
supernova

จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 11:02 pm

Berserker เขียน:ขอบคุณคุณHoly มากค่ะ เข้าใจอะไรขึ้นมาเยอะ

ตอนนี้คิดว่าจะไปเรียนคำสอนดูแล้วค่ะ

มีวัดที่ไหนในเขตเกาะรัตนโกสินทร์หรือช่วงที่รถไฟฟ้าไปถึงบ้างคะที่รับสอน?

วัดเซนต์หลุยส์ด้วยปะคะ?

วัดเซนต์หลุยส์ มีสอนครับรู้สึกจะเป็นช่วงวันอาทิตย์ 3 โมง ลงสถานีสุรศักดิ์
อาสนวิหารอัสสัมชัญ มีช่วงเช้าครับ ลงสถานีสะพานตากสิน แล้วเดินต่อนิดนึงครับ
Berserker

อังคาร มิ.ย. 29, 2010 10:16 am

ขอบคุณค่ะ : emo045 :
boylife

เสาร์ ก.ค. 10, 2010 10:19 pm

พระเยซูรักลูกแกะของพระองค์นะครับ พระองค์จะตามหาลูกแกะที่กำลังหลงทางอยู่
Berserker เป็นลูกแกะมอมแมมที่กำลังหลงทางอยู่รึป่าวครับ
Berserker

อาทิตย์ ก.ค. 11, 2010 10:42 am

ลูกแกะมอมแมม อร๊ายยยย ฟังดูน่ารักน่าเอ็นดูจัง><
อาจจะใช่ก็ได้ค่ะ เราเองก็หลงผิดมาเยอะเหมือนกัน : xemo023 :
ตอบกลับโพส