เรื่องการเกิด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 28, 2010 8:35 pm

อยากทราบว่า
1) ทำไมมนุษย์บางคนต้องเกิดมารับความทุกข์ครับ?
2) ทำไมพระเป็นเจ้าไม่ทรงทำให้มนุษย์เป็นคนดีทุกคน
3) ทำไมซาตานยังอยู่ได้ ...ทำไมพระเป็นเจ้าไม่กำจัดออกไปให้สิ้นซาก
4) พระเป็นเจ้าทรงอยู่มานานแค่ไหนก่อนจะสร้างโลก

สงสัยมานานแล้ว แต่ไม่กล้าถามใคร...กลัวเขาหาว่าดูหมิ่น

ป.ล.ไม่ได้ตั้งใจดูหมิ่นแต่อย่างใด แต่อยากทราบจริงๆครับ ...เพราะบางทีคำถามนี้ก็ผุดมาในหัวทำให้คลางแคลงใจในพระเจ้า ท่านผู้รู้หรือคุณพ่อช่วยตอบหน่อยครับ
Cho

พุธ ก.ค. 28, 2010 9:27 pm

ขอตอบตามความเชื่อส่วนตัวนะครับ

1) ทำไมมนุษย์บางคนต้องเกิดมารับความทุกข์ครับ?

- ไม่ใช่แค่มนุษย์บางคนหรอกครับ มนุษย์ทุกคนเลยต่างหาก ที่เกิดมารับความทุกข์ คนจนก็มีทุกข์ของคนจน คนรวยก็มีทุกข์ของคนรวย ราชาก็มีทุกข์ของราชา และมนุษย์ที่ทุกข์มากที่สุดในโลกนี้ คือ องค์พระเยซูเจ้าของเรา

แล้วทำไมต้องทนทุกข์ด้วย? คำตอบนี้ ขออ้างจากกระทู้นี้นะครับ

viewtopic.php?f=35&t=11023&p=160405#p160404

ความทุกข์ทรมานเป็นวิธีหนึ่งที่ชำระเราให้บริสุทธิ์ ความทุกข์ทรมานดึงเราเข้ามาใกล้ชิดพระยิ่ง
ขึ้น ยิ่งเราทุกข์มาก เราก็ยิ่งสวดภาวนามากขึ้น พระเยซูเจ้าปรารถนาให้เรารู้จักข้อแตกต่างระหว่างความเศร้าและความสุข

ถ้าคุณไม่เคยผ่านความเศร้า คุณก็ไม่สามารถเห็นคุณค่าของความสุขได้ ถ้าเราน้อมรับความทุกข์และถวายความทุกข์นั้นร่วมกับพระทรมานของพระเยซูเจ้าบนไม้กางเขน ความทุกข์นั้นก็จะเป็นความทุกข์เพื่อการไถ่บาป เป็นไฟชำระบนโลก เวลาเราตายไป วิญญาณเราก็รับการชำระน้อยลงหรือไม่ต้องอยู่ในไฟชำระนานนัก พระอนุญาตให้วิญญาณที่ถวายเป็นเครื่องบูชาได้รับความทรมานเพื่อให้วิญญาณนั้นได้ร่วมส่วนในพระมหาทรมานเพื่อการกลับใจของคนบาปทั้งหลาย

2) ทำไมพระเป็นเจ้าไม่ทรงทำให้มนุษย์เป็นคนดีทุกคน

- พระเป็นเจ้าทรงมอบสิ่งที่ประเสริฐที่สุดให้แก่มนุษย์เรา นั่นคือ อำเภอใจ

พระองค์ไม่ทรงบังคับจิตใจมนุษย์ครับ พระองค์ไม่ได้สร้างเราให้มาเป็นหุ่นยนต์ที่ไร้ความรู้สึก

แต่สร้างเราให้มีหัวใจ ที่สามารถรักได้ เลือกทำความดีได้ โดยยึดแบบอย่างของพระเยซูเจ้า

3) ทำไมซาตานยังอยู่ได้ ...ทำไมพระเป็นเจ้าไม่กำจัดออกไปให้สิ้นซาก

- อันนี้ ผมเองไม่ทราบจริงๆ ครับ เพราะไม่ใช่พระองค์ แต่ตามความคิดส่วนตัวของผม เพราะพระองค์ทรงเป็นองค์ความรัก ทรงรักสิ่งสร้างของพระองค์ พระองค์อาจจะรอให้ซาตานกลับใจก็ได้ครับ

4) พระเป็นเจ้าทรงอยู่มานานแค่ไหนก่อนจะสร้างโลก

- พระเป็นเจ้าทรงดำรงอยู่มาตลอดนิรันดร์ครับ ไม่ได้ถูกจำกัดด้วยกาลเวลา จึงวัดเป็นเวลาไม่ได้ครับ

และมิได้ทรงถูกสร้าง แต่ทรงเป็นเบื้องต้นและเบื้องปลาย

ถ้าจะเปรียบเทียบให้เห็นภาพ เช่น

เวลาในการดำรงชีวิตอยู่ของมนุษย์มีขอบเขตเวลาจำกัด เหมือนขอบเขตของโลกเรา

การดำรงอยู่ของพระเป็นเจ้าเป็นนิจนิรันดร์ ไม่มีขอบเขตเวลา เหมือนจักรวาลที่ไม่มีขอบเขตสิ้นสุด

ปล. #1 สติปัญญาของเรามันแค่นี้แหละครับ คิดไปก็ปวดหัว (ที่พี่น้องชาวพุทธเรียกว่า อจินไตย ครับ)

ไว้เราไม่อยู่ในโลกนี้ แล้วเราจะได้รู้คำตอบแน่นอนครับ เดี๋ยวเราไปถามพระองค์กัน :s024:

ปล. #2 รอฟังพี่น้องท่านอื่น เหมือนกันครับ หุๆ
In the name of father

พุธ ก.ค. 28, 2010 10:07 pm

tyransiam เขียน: 2) ทำไมพระเป็นเจ้าไม่ทรงทำให้มนุษย์เป็นคนดีทุกคน
ถ้าเคยดูหนังหรืออ่านนิยายวิทยาศาสตร์เรื่อง I am Robot มาบ้าง(ถ้าหนังก็ชื่อเรื่อง I Robot) จะเห็นว่าหุ่นยนต์ในเรื่องนั้นมีระบบตรรกะที่เรียบง่ายมากครับ

1.หุ่นยนต์ห้ามทำร้าย หรือละเลยการกระทำที่จะทำให้มนุษย์ตกอยู่ในอันตรายได้
2.หุ่นยนต์ต้องเชื่อฟังคำสั่งของมนุษย์ ยกเว้นคำสั่งนั้นขัดแย้งกับกฏข้อแรก
3.หุ่นยนต์ปกป้องตัวเองได้ ตราบใดที่การกระทำนั้นไม่ขัดกับกฏข้อที่หนึ่งหรือสอง

ผลเป็นไงครับ? สังคมหุ่นยนต์ในเรื่องโคตรจะเพอเฟ็กต์เลย(ไม่นับตอนก่อม๊อบท้ายๆเรื่อง) คือเป็นระเบียบ เรียบร้อย ปลอดภัย ไม่มีความวุ่นวาย

"หรือเพราะพวกมันเย็นชา และไร้ความรู้สึก"(<<คำพูดของพระเอก)

ถ้าพระเจ้าทรงบังคับให้มนุษย์ทุกคนเป็นคนดีแบบเป๊ะๆหมด มันก็เหมือนหุ่นยนต์ในเรื่องนี่แหละครับ โอเคสังคมเราก็อยู่ได้ อาจจะดีด้วย แต่มนุษยชาติจะเป็นยังไงล่ะครับ? ก็คงเหมือนตุ๊กตาไขลานเดินไปเดินมา แบบนั้นไม่เท่ากับพวกเราเป็นคนดีเลยนะครับ เราไม่ทำชั่วแค่เพราะเราไม่สามารถทำได้เท่านั้นเอง
"พวกเขาต้องเรียนรู้ที่จะ รักษากฏ ในสถานการณ์ที่พวกเขา ไม่จำเป็นต้องรักษากฏก็ได้ ถ้าพวกเขาทำได้ถึงจะเรียกว่ามีอิสรภาพจริงๆ" (จากหนังโมเสสเวอรชั่นนึง นานแล้วจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร= =")

พระเจ้าท่านให้เราได้รู้สึกภูมิใจกับเสรีภาพที่เรามีครับ คือพระองค์ให้โอกาสเราจะเลือกทำดีด้วยตัวเอง (แล้วถามว่าจะให้ทำชั่วทำไมในเมื่อต้องโดนลงโทษ มันก็ออกแนวการสั่งสอนน่ะครับ คือ "จะทำใช่มั้ย? จะขโมยใช่มั้ย? จะฆ่าคนใช่มั้ย? จะทำบาปใช่มั้ย? ได้! ทำไปเลย...แต่หลังจากนั้นก็รับผิดชอบตัวเองเวลาโดนตำรวจจับ โดนชาวบ้านรุมกระทืบ หรือโดนซิวลงนรกด้วยละกัน เตือนแล้วนะ" ประมาณนี้)

ไม่เหมือนสัตว์โลกอื่นๆที่ไม่มีบาปเพราะว่าพวกมันไม่มีอิสระที่จะเลือกทำ เสือเกิดมาก็ฆ่าสัตว์อื่นกิน มันผิดมั้ย? ไม่...เพราะพระเจ้าสร้างให้มันเป็นแบบนั้น(พระองค์ออกแบบระบบนิเวศของโลกได้สุโค่ยสุดๆ!= =d) นกกาเหว่าเอาลูกไปทิ้งในรังนกตัวอื่น(แถมลูกมันไปฆ่าลูกนกตัวอื่นอีก) มันบาปมั้ย? ไม่...เพราะพระเจ้าสร้างให้มันทำ แต่กับมนุษย์นั้น....เราฆ่าคน...เราลักขโมย...เราผิดประเวณี...ผิดบาปมั้ย? ผิดเต็มๆ เพราะพระเจ้าไม่ได้สร้างให้เราเจาะจงทำเรื่องชั่ว พระองค์ให้โอกาสแล้ว ลูกทำดีเถอะนะ...จะได้อยู่กันอย่างสงบสุข แต่ก็อย่างว่า...คนฟังพระองค์กันซะที่ไหน= =" (เคสอาดัมเอวาก็เป็นตัวอย่างที่ดี ผลไม้มีเต็มสวน...พระองค์ขอไว้ต้นเดียวว่าอย่าไปกินๆ ส่วนอีก1081009ต้นที่เหลือน่ะพ่อยกให้ตามสบายเลย ยั๊ง!!!!!จะแอบไปฉกมากินกันอีก หน้ามึนมาว์ก!!!!!!!)

ทั้งหมดนี้ก็เป็นคอมเมนต์ส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็รอให้คุณHolyหรือผู้รู้จริงๆมาช่วยตอบน่าจะดีกว่า :s015:

ปล.สงสัยมานานแล้ว คุณHolyนี่ทำอาชีพอะไรครับ? เป็นคุณพ่อรึเปล่า?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 29, 2010 5:44 am

เป็นคนธรรมดาค่อนข้างไม่พิเศษครับ :s015:
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ส.ค. 03, 2010 11:11 am

:s012: สงสัยในข้อ 4 เหมือนกันค่ะ
แต่ตั้งใจว่าจะไปถามพระองค์ด้วยตนเอง
ไว้ถามได้ความยังไงแล้วจะกลับมาบอกนะคะ ::056:: อย่าทำเป็นตกใจไปหล่ะ
แต่คุณtyransiam คงอาจต้องรอนานสักหน่อยนะคะ
เพราะดิฉันตั้งใจจะอยู่ถึง 90 แล้วจึงจะไปถามกับพระองค์เองอ่ะค่ะ
คอยกันหน่อยนะคะ ::021::
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 03, 2010 3:06 pm

เป็นเรื่องที่ตอบตายตัวไม่ได้ บางครั้งทุกข์นั้นเกิดจากผลของบาปของเขาเอง
บางครั้งทุกข์นั้น เช่น โรคร้าย อาจจะเป็นเครื่องหมายบางอย่างที่พระเป็นเจ้าทรงประทาน
คำถามกว้างไปครับ,ต้องพิจารณาเป็นกรณีไปว่า"บางคน"ที่ว่า เขาทำอะไร
และเราพอรู้อะไรเีกี่ยวกับเขาบ้าง

อ่านหนังสือปฐมกาล โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ความไม่เชื่อฟังของอาดัมและเอวา
ซึ่งพระเจ้าได้ทรงพยายามเรียกให้มนุษย์กลับใจเป็นคนดีมาโดยตลอดประวัติศาสตร์มนุษยชาติ
แต่ก็เป็นมนุษย์เอง ที่ใช้อิสระภาพของตัวเองเลือกในสิ่งที่ขัดกับธรรมชาติที่ดีและศักดิ์สิทธิ์ของตน
ไม่ต่างกับเรื่องที่เกิดในหนังสือปฐมกาล

เพราะพระองค์ไม่ทรงทำลายสิ่งสร้างของพระองค์
แต่เรามนุษย์ได้รับการกอบกู้ให้รอดจากอำนาจของมันโดยทางพระเอกบุตรเยซูคริสตเจ้า

ไม่มีใครสามารถล่วงรู้เรื่องนี้ได้ครับ,
นึกถึงตอนที่โมเสสถามว่า พระองค์คือใคร , พระองค์ทรงตอบว่า "เราคือผู้ที่เราเป็น"(I am who I am)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
อิสระภาพของมนุษย์เป็นเรื่องน่าไตร่ตรองครับ :)
tyransiam
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 03, 2010 3:59 pm

ขอบพระคุณทุกๆคำอธิบายครับ
ตอบกลับโพส