พ่อแม่ทูลหัว

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
maskem

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 3:31 pm

คริสตังต้องมีพ่อแม่ทูลหัวทุกคนหรือครับ
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 4:11 pm

:) :) ใช่แล้วค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:16 pm

มันคืออะไรเหรอคะ ได้ยินมานานแล้วอ่ะค่ะ แล้วคริสเตียนต้องมีป่ะคะ
กำลังงงว่า เอาคนที่ไม่ใช่คาธอลิกไปเป็นพ่อ-แม่ทูนหัวได้ด้วยเหรอคะ

เพื่อนคนนึงมีลูกแล้วเค้าก็มาลากแฟนเก่าเราไปเป็นพ่อทูนหัว
ทั้งๆที่พี่แกเป็นโปรเตสแตนต์อ่ะค่ะ ???

พอดีตอนนั้นไม่ได้สนใจ เลยไม่ได้ถาม ตอนนี้นึกจะถามก็เลิกกันไปหลายปีแย้วง่ะ >_<
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:17 pm

seraphim เขียน: :) :) ใช่แล้วค่ะ
ต้องเป็น พ่อ แม่ทูลหัว ตลอดชีพป่าวจ๊ะเจ๊ 8)
~@

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:28 pm

เป็นดิเจี๊ยบ ยังไม่เห็นมีใครถูกถอดถอนจากการเป็นแม่ทูลหัวเล๊ย ต้องดูแลกันจนกว่าจะตายไปข้างนึงนั่นแหละเจี๊ยบ :-*
minnie

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:34 pm

เรียนคำสอนอยู่ เจอ ฟิก แม่ทูลหัวทำไงดีค่ะ ???

ถามความรู้ค่ะ

เรามีสิทธิ์เลือกแม่ทูลหัวได้ใช่มะค่ะ

หรือว่าเรื่องนี้ต้องปรึกษา คุณพ่อค่ะ :D
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:40 pm

แล้วถ้าวันนึงแม่ทูนหัว (หรือ ทูลหัว) เราดันไปเปลี่ยนเป็นศาสนาอื่น
ต้องหาแม่ใหม่มั๊ยคะ ???
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:44 pm

seraphim เขียน: เป็นดิเจี๊ยบ ยังไม่เห็นมีใครถูกถอดถอนจากการเป็นแม่ทูลหัวเล๊ย ต้องดูแลกันจนกว่าจะตายไปข้างนึงนั่นแหละเจี๊ยบ :-*

ห๋า~~~~~~~~~~~~~~~~ คือ ฉงฉาน พี่ปอ ฮับ มีลูกทูนหัวเป็นคลอก
~@

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 9:48 pm

:-* :-*สงสารเหรอ พี่ปอเค๊าคงเต็มใจที่จะรับนะ และหน้าที่ของลูกทูลหัวที่ดีก็คือ ต้องเชื่อฟังพ่อ-แม่ทูลหัวจ๊ะเจี๊ยบ อย่าให้เราที่เป็นพ่อ-แม่ทูลหัวต้องเหนื่อยมาก เข้าใจแล้วปฏิบัติได้เลย
Buddy.

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 10:07 pm

SugarRei เขียน: มันคืออะไรเหรอคะ ได้ยินมานานแล้วอ่ะค่ะ แล้วคริสเตียนต้องมีป่ะคะ
กำลังงงว่า เอาคนที่ไม่ใช่คาธอลิกไปเป็นพ่อ-แม่ทูนหัวได้ด้วยเหรอคะ

เพื่อนคนนึงมีลูกแล้วเค้าก็มาลากแฟนเก่าเราไปเป็นพ่อทูนหัว
ทั้งๆที่พี่แกเป็นโปรเตสแตนต์อ่ะค่ะ ???

พอดีตอนนั้นไม่ได้สนใจ เลยไม่ได้ถาม ตอนนี้นึกจะถามก็เลิกกันไปหลายปีแย้วง่ะ >_<
Are they Thai? If they are not, I'd say that godfather or godmother sometimes are tradition not religion. And I think it's not in the catholic or orthodox church. Godfather or godmother needs to take care of godchildren to be good christians. If you have godmother in different denomination, it's difficult for her to teach you... :)
Buddy.

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 10:08 pm

minnie เขียน: เรียนคำสอนอยู่ เจอ ฟิก แม่ทูลหัวทำไงดีค่ะ ???

เรามีสิทธิ์เลือกแม่ทูลหัวได้ใช่มะค่ะ

หรือว่าเรื่องนี้ต้องปรึกษา คุณพ่อค่ะ :D
Yeah.. normally you can choose who will be your godmother. I think the priest wants to make it easier for you so he just chose one for you. But if you'd like to have someone else to be your godmother, it should be OK.. but of course, you need to tell him.. :)
Buddy.

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 10:14 pm

SugarRei เขียน: แล้วถ้าวันนึงแม่ทูนหัว (หรือ ทูลหัว) เราดันไปเปลี่ยนเป็นศาสนาอื่น
ต้องหาแม่ใหม่มั๊ยคะ ???
I'm not sure about this case na ka.... Normally godmother or godfather must be those who are quite religious. It's unlikely for them to convert. And I've read from somewhere that, at your baptism, your soul and your godmother soul are engaged... maybe not like in the case of sacrament of matrimony, but it's related in some way. I haven't known my godmother before, but we were just so close after the day of my baptism.

If your godmother really convert, if you are matured enough to take care of your faith, you may not want to find a new one.. but if you think you still need a godmother, if it were me, I would choose the new one.... normally just ask from that one if she is willing to take care of my faith... I guess.. :)
minnie

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 10:17 pm

Buddy. เขียน:
minnie เขียน: เรียนคำสอนอยู่ เจอ ฟิก แม่ทูลหัวทำไงดีค่ะ ???

Yeah.. normally you can choose who will be your godmother. I think the priest wants to make it easier for you so he just chose one for you. But if you'd like to have someone else to be your godmother, it should be OK.. but of course, you need to tell him.. :)
ขอบพระคุณค่ะ :D
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 11:09 pm

จากหนังสือคำสอนพระศาสนจักรนะครับ

ความเชื่อและศีลล้างบาป
1253    ศีลล้างบาปเป็นศีลศักดิ์สิทธิ์แห่งความเชื่อ (เทียบ มก 16:16) แต่ความเชื่อจำเป็นต้องมีชุมชนของผู้มีความเชื่อ ด้วยความเชื่อภายในพระศาสนจักรเท่านั้นที่คริสตชนแต่ละคนสามารถเชื่อ ความเชื่อที่เรียกร้องให้รับศีลล้างบาป ไม่ใช่ความเชื่อที่สมบูรณ์และเป็นผู้ใหญ่ แต่เป็นการเริ่มต้น ซึ่งต้องพัฒนา ในพิธีโปรดศีลล้างบาป พระสงฆ์จะถามผู้เตรียมตัวรับศีลล้างบาป หรือพ่อแม่อุปถัมภ์ว่า
Holy

เสาร์ ก.ค. 16, 2005 11:12 pm

สำหรับผู้ล้างบาปทุกคนจะมีพ่อหรือแม่ทูนหัวครับ และก็เป้นไปตลอดครับ และเรามีสิทธิที่จะเลือกพ่อแม่ทูนหัวได้เองครับ โดยเสนอกับคุณพ่อที่จะโปรดศีลแหละครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 12:02 am

การเลือกพ่อแม่ทูนหัว

เราต้องเลือกคนที่เรามั่นใจว่าเขาจะสามารถดูแลวิญญาณเราได้
สามารถปรึกษาเมื่อสับสน หรือ อ่อนแอในความเชื่อ

และต้องเป็นคาทอลิกเหมือนกันคะ
เพราะต้องดูแลความเชื่อให้ เกิดไม่ใช่
แล้วสแนะนำไปคนละทิศละทางจะสร้างความงงให้ผู้เชื่อใหม่

ถ้าหาไม่ได้ ไม่รู้จะเอาใครดี
ก็ให้คุณพ่อช่วยหาให้ก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 12:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 7:08 am

Holy เขียน: สำหรับผู้ล้างบาปทุกคนจะมีพ่อหรือแม่ทูนหัวครับ และก็เป้นไปตลอดครับ และเรามีสิทธิที่จะเลือกพ่อแม่ทูนหัวได้เองครับ โดยเสนอกับคุณพ่อที่จะโปรดศีลแหละครับ
แล้ว พ่อแม่ทูลหัว มีสิทธิ เลือกลูกทูลหัวไหมคะ

-------------------------------------

ในคริสตจักรคริสเตียน เทียบได้กับระบบพี่เลี้ยง ซึ่ง ผู้เชื่อใหม่เลือกเอง และ ศิษยาภิบาลเลือกให้

คุณสมบัติของพวกเขา คือคนที่มีความเชื่อดี ชีวิตที่เป็นแบบอย่าง และมีเวลา ดูแลให้คำปรึกษา หนุนใจ เป็นต้น

และมีศิษยาภิบาล เป็นผู้ดูแลอย่างห่างๆ อีกชั้นหนึ่ง
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 7:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 8:14 am

แล้วผู้ที่กำลังเรียนคำสอนของคาทอลิก ที่เมืองไทยต้องมีพี่เลี้ยงหรือเปล่าคะ ที่ถามเพราะว่าตอนเราไปเรียนคำสอน(ที่อเมริกา)เรามีพี่เลี้ยงค่ะ และพี่เลี้ยงจะเป็นผู้ดูแลจนกว่าจะได้ล้างบาป หลังจากนั้นผู้ที่จะดูแลเราต่อไปคือพ่อแม่ทูนหัว ไม่ทราบว่าที่เมืองไทยเหมือนกับที่นี่ไหมคะ
แก้ไขล่าสุดโดย New lamb เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 8:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 2:19 pm

หนูไม่แน่ใจ

แต่มาม๊าบอกว่า ใครมาขอให้เป็นพ่อแม่ทูนหัว ห้ามปฏิเสธคะ

หนูเลยไม่ทราบว่าจริงๆแล้ว การบอกปฏิเสธเป็นการเหมาะสมหรือไม่
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 11:17 pm

I used to be refused... :P I don't know why. She said she didn't have time... :) But I guessed it's because she just didn't like me.. but I just didn't sense this at first... ;D

When I first came to the church, this woman just told me that it's impossible that Mother Mary will love a convert person more than an original catholic. .. I felt something but I never get angry at her.. and even asked her to be my godmother eventually. She said to me, she didn't believe that I could complete the catechism in a short time. It's impossible.. and she felt I'm not worthy for the sacrament of baptism yet. .... and then she just told me she didnt' have time for me and refused to be my godmother.. :)

So, in this case, which is quite extreme.. ;D I think you have the right to refuse to be a godmother/godfather of someone you don't like or feel uncomfortable to be... :)
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 18, 2005 12:15 pm

SugarRei เขียน: มันคืออะไรเหรอคะ ได้ยินมานานแล้วอ่ะค่ะ แล้วคริสเตียนต้องมีป่ะคะ

Are they Thai? If they are not, I'd say that godfather or godmother sometimes are tradition not religion. And I think it's not in the catholic or orthodox church. Godfather or godmother needs to take care of godchildren to be good christians. If you have godmother in different denomination, it's difficult for her to teach you... :)
เพื่อนเป็นอเมริกันค่ะ แต่แฟนเก่าหนูเป็นคนไทย^^
Buddy.

จันทร์ ก.ค. 18, 2005 8:59 pm

SugarRei เขียน:

เพื่อนเป็นอเมริกันค่ะ แต่แฟนเก่าหนูเป็นคนไทย^^
Yeah.. So it's like tradition that when your child is born, you need to go to a church and find a godfather or godmother for your child. But if they are catholic, I guess the priest would tell them later that the godfather must be catholic.

Some church that donesn't believe that Jesus is God, they have the feast of dedication, pretty much like Jewish ceremony, instead of baptism. And they need a godfather for the feast too... :)
micha-micael

พุธ ก.ค. 20, 2005 12:00 pm

เอ สรุปว่าไงค่ะเวลาเรียนคำสอนต้องมีพี่เลี้ยงใช่ป่ะค่ะ แล้วพ่อทูนหัว แม่ทูนหัวเนี๊ยเค้าเลือก มีกันอย่างไงหรอค่ะ แล้วเค้าให้เราเลือกหรือว่าเค้าเลือกเราค่ะ
~@

พุธ ก.ค. 20, 2005 3:27 pm

micha-micael เขียน: เอ สรุปว่าไงค่ะเวลาเรียนคำสอนต้องมีพี่เลี้ยงใช่ป่ะค่ะ แล้วพ่อทูนหัว แม่ทูนหัวเนี๊ยเค้าเลือก มีกันอย่างไงหรอค่ะ แล้วเค้าให้เราเลือกหรือว่าเค้าเลือกเราค่ะ

:) :เราน่าจะเลือกเขามากกว่านะค่ะ เพราะเขาคงไม่ทราบหรอกค่ะว่า เรากำลังต้องการพ่อ - แม่ทูลหัว ส่วนเลือก

อย่างไร ก็ดูว่า เขาดีพอ ศรัทธาพอที่จะนำเราได้มั๊ย? อย่าลืมว่า เขาต้องดูแลเราไปตลอดนะจ๊ะ

ปล. ทำไมถึงเรียกว่า พ่อ-แม่ทูลหัว เพราะตอนเอาเด็กเล็กๆไปล้างบาป พ่อแม่ทูลหัว ต้องเอาคอยมือประคองที่

ศรีษะเด็กค่ะ นี่จึงเป็นที่มาของคำว่า พ่อ-แม่ทูลหัว (ทราบมาจาก คพ.ไพบูลย์ อุดมเดช C.Ss.R.)
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2005 10:09 pm

micha-micael เขียน: เอ สรุปว่าไงค่ะเวลาเรียนคำสอนต้องมีพี่เลี้ยงใช่ป่ะค่ะ แล้วพ่อทูนหัว แม่ทูนหัวเนี๊ยเค้าเลือก มีกันอย่างไงหรอค่ะ แล้วเค้าให้เราเลือกหรือว่าเค้าเลือกเราค่ะ
วิธีเลือกพ่อแม่ทูนหัว พี่เขียนอยู่ข้างบนนะคะ
ย้อนขึ้นไปดูสิจ๊ะ มิฉะ
ตอบกลับโพส