เป็นไปได้ไหม ?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

เสาร์ ก.ย. 25, 2010 8:24 pm

ผมได้ยินว่าพระเยซูกลับมาในคัมภีย์อีกทีเมื่ออายุ สามสิบกว่า ๆ แล้วก็เดินทางไปกับศิษย์หลายคน ซึ่งผมคิดไว้ว่าเมื่อตอนที่พระองค์ยังวัยรุ่น เป็นไปได้ไหมที่เขาได้เรียนรู้วิชาอาคมของชาวยิว แล้วก็เอามาเป็นพลังมหัศจรรย์ คือผมนั่งคิดแล้วคิดอีกมันก็สามารถเป็นไปได้ที่พระองค์ทำอย่างนี้เช่น ปลุกคนตายให้ฝื้นขึ้นมา แต่ในคัมภีย์ไม่ได้บอกว่าคนที่ถูกปลุกมาจากความตายนั้นอาจจะมีอายุขัยอีกไม่กี่วัน โรคเรื้อนถูกยกบาปให้หาย ผู้ที่หายจากโรคเรื้อนอาจจะหายจากโรคแต่วันต่อมาอาจตายเลย
แต่ผมเชื่อว่าพระองค์ทำได้จริง แต่ในคัมภีย์ไม่มีเขียนว่าผู้ที่ถูกให้รอดนั้นเป็นอย่างไรต่อไป

ผมกลับเชื่อในพระบิดามากกว่าพระเยซู ผมรู้สึกว่าผมเป็นอะไรถึงคิดเรื่องบ้า ๆ แบบนี้ขึ้นมาได้ หรือว่าเป็นเพราะซาตานทำให้ผมไคว้เคว
ผมคิดเหมือนคนบ้าเลยว่าไหม ?

:s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ก.ย. 25, 2010 9:36 pm

มีนักบุญในคริสตศาสนามากมายตลอด2000ปี ที่อาศัยพระนามพระเยซูเจ้า ปลุกคนตายให้ฟื้นและรักษาโรคได้ โดยไม่ต้องเรียนวิทยาอาคมของใคร

พระยซูเจ้ามาเพื่อประกาศให้โลกรู้จักพระนามของพระบิดา แต่ไม่มีใครไปหาพระบิดาได้นอกจากผ่านทางพระเยซู

ยน 14:8
ฟิลิปทูลว่า “พระเจ้าข้า โปรดทำให้พวกเราได้เห็นพระบิดาเถิด เท่านี้ก็พอแล้ว” พระเยซูเจ้าตรัสว่า ”ฟิลิปเอ๋ย เราอยู่กับท่านมานานเพียงนี้แล้ว ท่านยังไม่รู้จักเราอีกหรือ”
‘ผู้ที่เห็นเรา ก็เห็นพระบิดาด้วย ท่านพูดได้อย่างไรว่า “โปรดทำให้พวกเราได้เห็นพระบิดาเถิด”
ท่านไม่เชื่อหรือว่า
เราดำรงอยู่ในพระบิดา และพระบิดาทรงดำรงอยู่ในเรา
วาจาที่เราบอกกับท่านทั้งหลายนี้ เรามิได้พูดตามใจของเรา
แต่พระบิดา ผู้สถิตในเรา
ทรงกระทำกิจการของพระองค์
ท่านทั้งหลายจงเชื่อเราเถิดว่า
เราดำรงอยู่ในพระบิดา และพระบิดาก็ทรงดำรงอยู่ในเรา

หรืออย่างน้อยท่านทั้งหลายจงเชื่อเพราะกิจการเหล่านี้เถิด
Mr.Ezra
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 4:22 pm

อย่าว่า เรียนอาคมจากพวกยิวเลยครับ

พวกยิวยังทำไม่ได้เลย

พวกยิวก็เลยหาทางจะฆ่าพระเยซูยังไงล่ะครับ

สาเหตุที่พวกยิวต้องการฆ่าพระเยซูคือ
1. มีผู้คนในศาสนายิวเชื่อในพระองค์มากขึ้นเรื่อย ๆ (ศาสนายิว จะเจ๊งแล้ว)
2. พระเยซูสำแดงพระองค์ว่า ทรงเป็นพระเจ้า...เป็นการหมิ่นประมาทพระเจ้า จึงต้องถูกประหาร

ถ้าพระเยซูเรียนอาคมจากยิวจริง...ก็คงต้องมีคนเก่ง ๆ อีกหลายคนมาสู้กับพระเยซูแล้วล่ะครับ

ให้คุณติดสนิทกับพระเจ้า สิ่งที่สำคัญต่อไปนี้ ห้ามขาดหายไปจากชีวิต คือ
อ่านพระคัมภีร์ / อธิษฐาน / สามัคคีธรรมกับพี่น้อง

ขอให้มั่นคงในความเชื่อครับ
Berserker

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 5:50 pm

ชาวยิวก็ใช่ว่าจะรักษาคนหรือปลุกคนตายได้นะคะ

พระเยซูทรงเป็นพระเจ้าจึงทำได้ค่ะ :s015:
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 7:55 am

คนที่ฝื้นจากความตายเป็นไงต่อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 12:49 pm

mrwasan เขียน:คนที่ฝื้นจากความตายเป็นไงต่อ
ก็ดำเนินชีวิตต่อไปในความเชื่อ จนกว่าพระเป็นเจ้าจะเรียกวิญญาณเขากลับคืนอีกคราในเวลาที่เหมาะสมไงเจ้าคะ
ตอบกลับโพส