การสวดภาวนา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 8:56 pm

1. อยากทราบว่า ทำไมในบทภาวนาบางบทถึงเอ่ยถึงพระเจ้าว่า "พระสวามี" ครับ? แต่บางที่ก็ไม่พูดคำนี้

2. ผมเปิดดูในเว็บของอัครสังฆมณฑลกรุงเทพ เห็นว่ามีบทภาวนาสำหรับคริสตชน ฉบับปรับปรุง ค.ศ.2010 ของคณะกรรมการฯ ผมอยากทราบว่า ถ้าเราจะสวดภาวนาเราควรสวดโดยใช้บทใหม่ไหมครับ? ..หรือว่าใช้แบบเดิมไปก็ได้ (แต่แบบเดิมบางบทผมก็ยังไม่รู้)

3. อยากทราบว่า บทภาวนาพื้นฐานที่คริสตชนควรรู้คืออะไร ?

4. ทุกๆวันควรจะสวดบทอะไรบ้างเป็นบทสวดมนต์ที่ควรสวดเป็นประจำทุกๆวัน และเราควรสวดเมื่อใด ? ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ?

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 10:42 pm

tyransiam เขียน:1. อยากทราบว่า ทำไมในบทภาวนาบางบทถึงเอ่ยถึงพระเจ้าว่า "พระสวามี" ครับ? แต่บางที่ก็ไม่พูดคำนี้

เป็นภาษาเก่าค่ะ

2. ผมเปิดดูในเว็บของอัครสังฆมณฑลกรุงเทพ เห็นว่ามีบทภาวนาสำหรับคริสตชน ฉบับปรับปรุง ค.ศ.2010 ของคณะกรรมการฯ ผมอยากทราบว่า ถ้าเราจะสวดภาวนาเราควรสวดโดยใช้บทใหม่ไหมครับ? ..หรือว่าใช้แบบเดิมไปก็ได้ (แต่แบบเดิมบางบทผมก็ยังไม่รู้)

ใช้แบบใหม่ไปเลยค่ะ เพราะเขากำลังทยอยใช้บทใหม่กัน
ประมาณว่า จะยกเลิกบทเก่านั่นแหละค่ะ ใช้บทใหม่จะได้จำทีเดียว

3. อยากทราบว่า บทภาวนาพื้นฐานที่คริสตชนควรรู้คืออะไร ?

เชิญพระจิต / ข้าพระเจ้าเชื่อ / ข้าแต่พระบิดา / วันทามารีอา / สิริพึง

4. ทุกๆวันควรจะสวดบทอะไรบ้างเป็นบทสวดมนต์ที่ควรสวดเป็นประจำทุกๆวัน และเราควรสวดเมื่อใด ? ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ?

จะสวดบทไหนก็ไำด้ค่ะ แต่โดยมาก ข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา สิริพึง เนี่ย
เชื่อว่าทุกคนสวดหมด แล้วจะเพิ่มบทไหนก็เพิ่ม ๆ เข้าไป หรือจะใช้เป็นการอธิษฐานแทนก็ได้

สวดเมื่อไหร่ ... โดยมาก เช้า + ก่อนนอน ก่อน-หลังอาหาร
และทุกครั้งที่นึกได้ค่ะ แต่วิธีสวด... ในช่วงวัน... อาจจะแค่
"ขอบคุณพระเจ้า วันนี้อากาศแจ่มใส" แค่นี้ก็ถือว่าเป็นการภาวนาอย่างหนึ่งแล้วค่ะ

การเตรียมตัว...ไม่ต้องเตรียมอะไรเลยค่ะ แค่สวดอย่างตั้งใจ สวดอย่างรู้ความหมาย
ว่าเรากำลังสวดเพื่ออะไร สวดให้ใคร แค่นั่นก็พอแล้ว ... จะสวดที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร ก็ได้ทั้งนั้น
tyransiam
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 10:53 pm

ขอบคุณมากๆครับ :s002:
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 11:18 pm

ยินดีรับใช้จ้า :s012:
littleseal

อังคาร ธ.ค. 21, 2010 12:00 am

หลังจากนั้น

เพิ่มบทสารภาพบาป (สำหรับในพิธี) กับ บทแสดงความทุกข์ (หลังสารภาพบาป) ด้วยค่ะ

และหลังจากนั้น

เพิ่มบทข้าแต่พระชนนีพระเจ้า , เยซู มารีย โยเซฟ , ทูตสวรรค์ของเจ้า ต่ออีกนิดค่ะ

แฮ่... รวม ๆ แล้วจะประมาณ 18-22 บทที่คุณพ่อแนะนำสวดค่ะ
สู้ ๆ อย่าคิดว่าท่อง สวดทุกวันจำได้เองจริง ๆ นะ
:s021:
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 21, 2010 11:24 pm

สวดไปเรื่อย ๆ ทุกวัน เดี๋ยวก็จำได้เองค่ะ :s012:
ตอบกลับโพส